Magplano ng buod ng iskursiyon sa museo. Buod ng lesson-excursion sa lokal na museo ng kasaysayan ng kindergarten

ABSTRAK
EXCURSION SA LOCAL STUDIES MUSEUM

kasama ang mga matatandang bata

Mga layunin:

Upang magbigay ng kaalaman na ang lokal na museo ng kasaysayan ay ang tagapag-ingat ng mga tunay na monumento;

materyal at espirituwal na kultura ng ating lungsod;

Upang ipaalam sa mga bata ang buhay ng ating mga ninuno;

Itaas ang isang pakiramdam ng pagmamalaki para sa iyong lupain, pag-ibig para dito, ang pagnanais na panatilihin

at paramihin ang kasaysayan nito.

Panimulang gawain:

Kakilala ng mga bata sa kasaysayan ng paglitaw ng lungsod ng Voronezh;

Upang bumuo ng isang "imahe ng museo", upang ipakilala ang mga bata sa katutubong kultura, upang buhayin ang diksyunaryo: isang gabay, mga eksibit, isang koleksyon.

Pagbuo ng ruta ng guro. Isang pag-uusap tungkol sa mga alituntunin ng pag-uugali sa kalsada, paglalakad at sa mga pampublikong lugar, isang pag-uusap tungkol sa museo.

Mga kundisyon : oras ng pagsasagawa - Nobyembre.

Pag-unlad ng ekskursiyon

Guys, ngayon ay pupunta tayo sa isang iskursiyon sa ating lokal na museo ng kasaysayan. Ano ang Museo? (mga sagot ng mga bata.) Tama. Ang museo ay naglalaman ng mga eksibit - mga tunay na bagay na umiral noong mga panahong iyon.

Nakapunta ka na ba sa mga museo? Sa ano? Ano ang nakita mo? (mga sagot ng mga bata).

Ngayon ay bibisitahin natin ang Voronezh Museum of Local Lore at makakakita ng isang eksibisyon ng mga eksibit. Sino ang nakakaalam kung ano ang isang eksibisyon at mga eksibit?(mga sagot ng mga bata - kapag may ipinakita sila sa amin)

Oo, ang isang eksibisyon ay isang pagpapakita ng mga bagay na ipinapakita para sa pampublikong pagtingin, at ang mga eksibit ay ang mga bagay na ipinapakita para sa pagtingin.

At sino ang humahantong sa mga bisita sa mga bulwagan ng museo at nagsasalita tungkol sa mga koleksyon ng museo?(Mga sagot ng mga bata: gabay).

Magaling, ngayon tandaan natin kung paano kumilos sa isang museo at iba pang pampublikong lugar. (sagot ng mga bata- Tahimik ka sa museo, dahil may ibang turista na pumupunta doon at hindi natin sila dapat pakialaman. Hindi mo maaaring hawakan ang anumang bagay sa museo nang walang pahintulot ng kawani ng museo.

Ang Voronezh Provincial Museum, ang nagtatag ng Voronezh Regional Museum of Local Lore, ay binuksan noong taglagas ng 1894. Mula sa mga unang araw ng pagkakaroon nito noong 1894 hanggang sa kasalukuyan, ang museo na ito ay naging at nananatiling isa sa pinakamalaking sentro ng makasaysayang at kultural na pamana ng Central Black Earth Region. Mahigit sa 3000 na mga eksibit ang sumasalamin sa iba't ibang aspeto ng kasaysayan, kultura at kalikasan ng katutubong lupain, na pumukaw ng tunay na paghanga at paggalang sa kamangha-manghang makulay na kasaysayan at kultura ng lupain ng Voronezh.

Noong Unang Digmaang Pandaigdig, noong 1915, ang gusali ay naglalaman ng isang ospital ng militar.

Ang Digmaang Sibil at ang Dakilang Digmaang Patriotiko noong 1941–45 ay nagdulot ng napakalaking pinsala sa lungsod, na hindi rin nagtitipid sa mga museo. Ang mga manggagawa sa museo ay naglunsad ng isang aktibong gawain upang iligtas ang namamatay na makasaysayang at masining na mga halaga. Ngunit sa panahon ng Great Patriotic War, isang maliit na bahagi lamang ng mga pondo ang inilikas sa Kazakhstan at Siberia, at ang natitirang mga koleksyon ay halos namatay. Noong 1943, ipinagpatuloy ng museo ang mga aktibidad nito. Noong 1948, ibinalik ang museo sa naunang gusali nito, na kinaroroonan din ng Museum of Fine Arts. Pagkalipas ng ilang taon, ang museo ay inilaan ng isang hiwalay na gusali sa Plekhanovskaya Street, kung saan ito ay matatagpuan sa ating panahon.... Ang departamento ng kasaysayan ay naglalaman ng mga materyales sa kasaysayan ng rehiyon ng Voronezh sa mga sumusunod na paksa: arkeolohiya, ang pagtatatag ng Voronezh, ang panahon ni Peter I, Voronezh noong ika-18-19 na siglo, Voronezh noong huling bahagi ng ika-19 - unang bahagi ng ika-20 siglo, modernong industriya sa Voronezh at marami pang iba. Mayroon ding dalawang exhibition hall para sa patuloy na pagbabago ng mga thematic exposition.

"Ngayon ang museo ay may humigit-kumulang 170 libong mga eksibit. Mayroon itong 18 mga silid, maraming mga eksibisyon na "Kasaysayan ng rehiyon ng Voronezh", "Mga Armas ng walong siglo XII- XX na siglo "," The Animal Kingdom "," Winged Miracle "Ang koleksyon ng museo ay naglalaman ng mga item mula sa mga archaeological excavations ng "Madalas na burial mound" at "Khozar settlement.

Stop 1: Arkeolohiya

Nagsisimula ang lahat sa sinaunang panahon, ang unang maliit na bulwagan ay Archaeology 1.

Ang panahon ng huling Paleolithic. Mesolitiko. Naglalaman ito ng pamamaraan ng mga monumento ng Paleolitiko.

Gayundin sa silid na ito ay may mga bust na naglalarawan ng tinatayang hitsura ng mga sinaunang tao na naninirahan sa teritoryo ng modernong rehiyon ng Voronezh.

Sa isang hiwalay na kinatatayuan ay ang mga buto ng mga sinaunang hayop, pangunahin ang mga mammoth, ngunit naroon ang bungo ng isang makapal na rhinoceros at ang sungay ng tur.

Stop 2: Arkeolohiya 2

Ang silid na ito ay nakatuon din sa sinaunang panahon - Neolitiko. Eneolitiko. Ang Panahon ng Tanso.

Ang mga nakitang pinggan at kagamitan ay nasa mga stand sa hall na ito.mga oras na iyon.Hiwalay, mayroong mga labi ng palayok mula sa Bronze Age III-II siglo BC.

Gusto ko ring magsabi ng isang salita tungkol sa mga sinaunang mangingisda. Masaya silang mga tao! Sa paghusga sa mga kawit na naka-display sa museo, ang ating mga ninuno ay napaka-ambisyosong naghahanap ng pagkain. Pinahintulutan sila ng kalikasan na mangisda hindi ang maliliit na bagay na dala ng kasalukuyang mga mahilig sa pangingisda, ngunit mga tropeo na maaaring kainin nang higit sa isang araw. Ito ay makikita kapwa mula sa mga larawan ng isda mismo at mula sa mga kawit na ipinakita sa mga kinatatayuan.

Stop 3: Arkeolohiya 3

Ang bulwagan na ito ay nakatuonSa mga nomadic na tao sa unang bahagi ng Panahon ng Bakal. Sinaunang mga Slav.

Mayroong isang mahabang stand na nagpapakita ng mga nahanap mula sa iba't ibang panahon, mula sa pre-Scythian period IX-VII BC hanggang sa panahon kung kailan nagsimulang manirahan ang mga sinaunang Slav ng VII-X century AD sa teritoryo ng rehiyon ng Voronezh.

Hiwalay, sa isang buong dingding, tinitimbang ang imahe ng muling pagtatayo ng Mayack Fortress noong ika-9-10 siglo.

Ihinto ang 4 Base ng Voronezh

Ang ikaapat na bulwagan ay nakatuon sa pundasyon ng Voronezh. Opisyal, ang taon ng pundasyon ay 1586, sa taong ito ay itinayo ang kuta. Bagama't nagkaroon na ng paninirahan dito bago ang kuta.

Sa silid na ito mayroong isang mapa ng estado ng Russia at ng Crimean Khanate ng unang kalahati ng ika-16 na siglo. Mga barya, baluti, dokumento at iba pang bagay noong panahong iyon.

Stop 5: Peter's Times

Ang ikalimang bulwagan ay nauugnay sa oras, na, tila, lalo na ipinagmamalaki ng mga residente ng Voronezh. Lalo na - kasama ang panahon ng paggawa ng barko sa Voronezh. Ito ang oras kung kailan, sa mga tagubilin ng Boyar Duma at Peter I, nagsimulang itayo ang hukbong-dagat.

Mayroong isang modelo ng unang barkong pandigma ng Russia na Goto Predestinatsia sa bulwagan; ang muling nilikhang kopya nito ay nakatayo sa Admiralty Square at isang barko ng museo.

Mayroon ding isang halimbawa kung ano ang hitsura ng mga shipyard ng Voronezh noong panahong iyon. Nagtrabaho sila mula 1696 hanggang 1711, hanggang sa naging mababaw ang Ilog Voronezh. Pagkatapos nito, isang bagong shipyard ang itinayo sa ibaba ng agos sa nayon ng Tavrovo..

Stop 6: Paggawa ng Barko sa Voronezh

Ang ikaanim na bulwagan ay nauugnay din sa paggawa ng mga barko sa Voronezh. Pagpunta mo dito, dumaan ka sa isang maliit na kwarto. Naglalaman ito ng isang anchor, isang kanyon, mga diagram, mga pintura at iba pang mga bagay na may kaugnayan sa hukbong-dagat noong panahong iyon.

Ang mga sandata ay ipinapakita sa mismong bulwagan. Scheme ng pag-aalsa sa Don noong 1707-1708. Isang kopya ng death bronze mask ni Peter I sa tabi ng kanyang larawan.

Sa bulwagan na may maskara ni Peter the Great at ang maskara ng kanyang kamay, maraming mga larawan ng iba pang mga pigura noong panahong iyon, na naglalarawan sa kanilang buhay at kung paano sila nauugnay sa Voronezh.

Tila, nasaan si Peter I - at nasaan si Voronezh? Gayunpaman, ang monarko ay hindi umalis sa lahat ng kanyang mga araw sa gitna ng Russia o sa St. Petersburg na itinatayo. Inalagaan niya hindi lamang ang fleet sa Baltic, kundi pati na rin sa Black Sea.

Noong Oktubre 20, 1696, nagpasya ang Boyar Duma na simulan ang pagtatayo ng unang navy ng estado sa kasaysayan ng Russia. Sa pamamagitan ng utos ni Peter I, ang Voronezh Admiralty ay nilikha sa Voronezh, kung saan ang mga lungsod sa mga ilog ng Voronezh at Don ay itinalaga. Sa tagsibol ng 1699, 10 barko, 2 galley, 2 maliit na barko at 4 na bangka ang inilunsad ...

Stop 7: Voronezh Region sa unang bahagi ng ika-19 na siglo

Sa silid na ito mayroong isang maliit na eksibisyon na naglalarawan sa isa sa mga silid ng mga maharlika noong panahong iyon, at ang mga damit ng magsasaka ay tumitimbang sa harap nito.

Narito ang mga plorera, pinggan, mga bagay na may kaugnayan sa Orthodoxy. Mga sandata, kabilang ang isang duel kit.

Stop 8: Ang buhay ng lalawigan ng Voronezh noong XIX - unang bahagi ng XX na siglo.

May naka-install na kubo ng mga magsasaka dito. Hiwalay, may mga bagay na kumakatawan sa buhay ng panahong iyon. Sa dulo ng bulwagan ay may isang modelo ng isang steam locomotive at mga bagay na konektado sa mga riles.

Stop 9: Digmaang sibil 1917-1922.

Ang mga dingding dito ay pula, tila tumutugma sa kulay ng bandila ng Bolshevik. Ang mga dingding ay nakasabit ng mga leaflet, poster at litrato ng rebolusyonaryong panahon. Mayroong machine gun at apparatus mula sa isang underground printing house,medalya, sandata, saber, mortar!

Narito ang maalamat na tachanka, kung saan ang iba't ibang mga robbery gang ay tumawid sa Voronezh steppes at pinatay ang mga puti. Dapat kong sabihin na sa panahon ng Digmaang Sibil, ang lungsod ay dalawang beses na sinakop ng mga White troop, sa unang pagkakataon noong Setyembre 1919 ng K. K. Mamontov's Don Corps at noong Oktubre 1919 ng mga detatsment ng A. G. Shkuro. Gayunpaman, sa parehong pagkakataon ay mabilis siyang pinakawalan.

Ang Unang Digmaang Pandaigdig ay nakilala rin ang sarili sa mga karikatura. Ang ating mga ninuno ay may nakakatawang sense of humor! Ang postkard, na ipinadala mula sa harapan sa kanyang katutubong Voronezh ng isang sundalo ng hukbong Ruso, ay naglalarawan ng magiting na umatras na mga tropa ng kaaway.

Sa pangkalahatan, sa Voronezh, tulad ng hindi ang pinaka-malayo mula sa mga harapan ng Unang Digmaang Pandaigdig, ang mga ospital ay matatagpuan at ang lipunan ng Red Cross ay napaka-aktibo.

Ang liblib mula sa gitna - ang mga lungsod ng Moscow at St. Petersburg - ay hindi nakaapekto sa mga kaganapan noong 1917. Sa Voronezh, masyadong, ang lahat ay napakalupit at madugo. Noong Oktubre 30, 1917, pagkatapos ng pag-aalsa ng 5th machine-gun regiment, na matatagpuan sa Voronezh, ang kapangyarihan ay ipinasa sa Bolshevik Military Revolutionary Committee na pinamumunuan ni A.S. Moiseev.

Stop 10: Mga banknote ng Russia noong ika-19 - ika-20 siglo

Ang unang maharlikang pera, maraming pera mula sa Pansamantalang Pamahalaan ay ipinakita sa bulwagan, pagkatapos ay mayroong mga registration card, mga tiket sa kaban ng bayan at lahat ng uri ng "mga pamalit sa pera" mula sa panahon ng Digmaang Sibil.

Ilang alkansya ang ipinakita. Malapit sa kanila ang mga barya na itinago sa naturang mga alkansya. At, sa pamamagitan ng paraan, inilibing nila ito mismo sa mga lata na ito. Ang mga kayamanan sa lupain ng Voronezh ay hindi pangkaraniwan, dahil ang kasaysayan dito ay napakagulo, at, gaya ng dati, ginusto ng mga tao na itago ang kanilang pera hindi sa mga savings bank.

Stop 11: Space Voronezh

Ang Voronezh ay lumalabas na malapit na konektado sa mga astronautika ng Russia. Ditoimpormasyon mula sa wikipedia:

Noong huling bahagi ng 1950s, ang isang oxygen-kerosene liquid-propellant rocket engine na RD-0105 ay binuo sa Voronezh enterprise KBKhA para sa ikatlong yugto ng paglulunsad ng mga sasakyan ng Luna, na naging posible noong 1959 na maabot ang pangalawang bilis ng espasyo sa unang pagkakataon. sa mundo. Sa batayan ng RD-0105 engine, isang makina ang nilikha para sa ikatlong yugto ng Vostok launch vehicle kasama ang unang cosmonaut sa mundo na si Yu. A. Gagarin.

Ang bulwagan na ito ay naglalaman ng mga eksibit ng industriya ng kalawakan, kabilang ang isang modelo ng RD-0109 engine.

Stop 12: Exhibition "Mga Armas ng Walong Siglo (XIII-XX Siglo)".

Sa bulwagan sa likod ng salamin ay may iba't ibang sandata at uniporme ng militar, mga saber at riple, pati na rin ang iba pang mga talim na armas at baril.

Stop 13: Winged Miracle Exhibition

Sa kwartong ito makikita moang mundo ng mga butterflies at mga kagiliw-giliw na sample ng mga arthropod ng mundo fauna at mga pribadong koleksyon ng isang bilang ng mga kolektor ng Voronezh.

Ipinakikilala ng eksibisyong ito ang hindi pangkaraniwang makulay at magkakaibang mundo ng mga insekto sa ating planeta. Higit sa 3500 sa mga pinaka-kawili-wili at sikat na kinatawan ng mga butterflies, beetles, dragonflies at ilang iba pang mga insekto ang ipinakita. Naka-display din ang mga Tarantula spider at scorpion. Ang kamangha-manghang paglalahad ay interesado hindi lamang sa mga bata, kundi pati na rin sa mga matatanda.

Stop 14: Animal Kingdom

Sa eksibisyon na ito, maaari mong makilala ang fauna ng rehiyon ng Voronezh, tingnan ang mga pinalamanan na hayop, ibon, isda at reptilya nang malapitan, pati na rin makita ang mga archaeological na natuklasan - mga fragment ng mga balangkas ng mga sinaunang hayop: mga buto ng mammoth at trigonteria, mga ngipin ng pating, atbp.

Sa pagtatapos ng aming iskursiyon, nais kong sabihin ang mga sumusunod

Abstract ng GCD "Excursion to the Museum of Hours" sa educational area na "Cognitive Development" sa senior group

Layunin: pagkilala sa iba't ibang galaw ng panonood at mga paraan ng aplikasyon nito sa buhay ng tao.

Pang-edukasyon:

1. Upang ipaalam sa mga bata ang kasaysayan ng mga orasan; iba't ibang uri ng mga orasan (bulsa, pulso, alarma, dingding, buhangin, elektroniko);

2. Upang ipakilala ang mga bata sa isang dial at dalawang kamay - minuto at oras;

3. Ayusin ang mga pangalan ng mga bahagi ng araw ayon sa uri ng aktibidad at posisyon ng araw sa kalangitan.

Pagbuo:

1. Upang bumuo ng lohikal na pag-iisip;

2. Bumuo ng isang nagbibigay-malay na interes sa nakaraan at hinaharap ng relo.

Pang-edukasyon:

1. Upang linangin ang kakayahan at kakayahang i-save ang iyong personal na oras at oras ng iba.

Paunang gawain: kakilala sa orasan, pagbabasa ng mga encyclopedia, didactic na laro "Anong oras na?" magtrabaho sa mga card, pag-aaral ng tula.

Kagamitan: isang mini-museum ng mga orasan na nilikha ng isang pangkat ng mga magulang, na naglalaman ng mga orasan na may iba't ibang hugis at sukat (pader, pulso, alarma, langis, elektroniko, sahig), mga larawang naglalarawan ng mga orasan, mga larawang naglalarawan ng mga aktibidad at posisyon ng araw sa kalangitan.

Kurso ng aralin

Tagapagturo: -Kumusta, mahal na mga bisita!

Gusto mo bang matuto ng maraming kawili-wiling bagay?

Educator: Inimbitahan ka namin ngayon sa aming mini-museum,

Maging komportable sa lalong madaling panahon.

At tungkol saan ang ating pag-uusap,

Malalaman mo kung hulaan mo ang bugtong.

Araw at gabi sila pumunta.
Hindi sila napapagod.
Bulong sila ng monotonously sa beat:
Tik, tik, tik at tik.
Mga palaso na parang bigote.
Tinawag...
(panoorin)

Educator: OO, ngayon ay pag-uusapan natin ang tungkol sa mga relo. Sa aming mini-Museum, kasama ang aking mga magulang, kami ay nakolekta ng iba't ibang uri ng mga relo. Anong uri ng orasan ang nakikita mo?

Mga bata: dingding, pulso, elektroniko.

Tagapagturo: Talagang tama ka. May alarm clock pa ito. At para saan ito?

Mga Bata: Para magising, ipakita ang oras, para hindi ma-late, atbp.

Tagapagturo: Cuckoo clock, sundial. Siyempre, kung wala ang orasan, ang mga tao ay mahuhuli sa trabaho, para sa mga eroplano, para sa tren, mawawala sa mga aktibidad ... Makinig sa tula ni N. Chuprov na "Orasan"
Ang orasan ay kumakatok buong gabi.
Hindi sila umiimik kahit isang minuto!
Tanong ko: "Manood, maghintay,
Hindi mo ako ginugulo
Hayaan mo akong matulog pa
Kaya ayokong bumangon!"
At sumagot ang orasan: "Tick-tock,
Gumising ka, weirdo!
Ang gabi ay nasa malayong lugar
Mataas ang araw sa langit
Isang magandang araw ang naghihintay sa iyo
Buksan mo ang iyong mga mata, aking kaibigan!"

Tagapagturo: At ngayon inaanyayahan kita na tingnan kung anong mga uri ng orasan ang kinokolekta sa aming mini-museum. Iba't ibang orasan ang ipinakita dito. May mga alarm clock sa itaas na istante. Alam mo ba kung ano ang alarm clock? Malamang, bawat isa sa inyo ay may mga alarm clock sa bahay. Malaki ang naitutulong sa akin ng alarm clock, nakatayo ito sa tabi ng aking kama at ginigising ako para magtrabaho tuwing umaga. Guys, itaas ang inyong mga kamay, sino ang may alarm sa bahay? Tuwang-tuwa ako na bawat bahay ay may alarm clock. Ito ay isang napaka-kapaki-pakinabang na bagay. Guys, ano sa palagay ninyo, aling mga alarm clock ang dapat bilhin, malaki o maliit? (Mga sagot ng mga bata). Sa tingin ko ang mga nagustuhan ng tao.

Tagapagturo, na nakaturo sa dingding: Anong uri ng orasan ang dapat na narito? MAKINIG.

G. Tereshkova "Orasan"

Sa dingding sa kwarto panoorin,
Hindi sila nabitin para sa kagandahan.
At sa beat ng beat: tik - tok, tik - tok.
Ang bawat isa ay binibigyan ng isang karaniwang tanda.
Pagbabago ng araw - gabi sa labas ng bintana.
Ang bukang-liwayway ay kahanga-hanga. At pagkatapos
Ang isang tao ay may buong taon
Oras na para sa mga alalahanin sa araw.(Pader). Anong iba pang mga uri ng orasan ang alam mo? (Solar, buhangin, sahig, atbp.

Educator: Guys, anong uri ng relo ang pipiliin mo para sa iyong sarili? (maganda, malaki, praktikal, mabuhangin) At siyempre, para magustuhan ng mga may-ari ang kampana, at ipakita ng mga kamay ang tamang oras. Tingnan mo, lahat ng relo ay may dalawang kamay. Guys, alam niyo ba kung ano ang tawag sa malaking kamay sa orasan? (Sagot ng mga bata) Tama.Ito ay nagpapakita ng minuto at tinatawag na minuto. Sino ang nakakaalam kung ano ang tawag sa maliit na palaso? (mga sagot ng mga bata) Tama. Ito ang kamay ng orasan. Mula dito malalaman natin kung ilang oras. Guys, ano sa tingin ninyo ang pinakamabilis na gumagalaw na arrow, maliit o malaki? (Mga sagot ng mga bata.) Magaling, nasagot nila ang lahat ng tama.

Ngunit ngayon gusto kong sabihin sa iyo ng kaunti tungkol sa kasaysayan ng relo. Ano sa palagay ninyo ang mga panahong walang orasan? (Sagot ng mga bata)

Tagapagturo: Sang-ayon ako sa iyo, noong unang panahon ay may ganoong panahon. Noong mga panahong iyon, tinutukoy ng mga tao ang oras sa pamamagitan ng araw. Ang araw ay sumikat at ang mga tao ay nagising, ang araw ay lumubog at ang mga tao ay natulog. Guys, ano sa palagay mo, kapag ang mga tao ay natutulog nang mas mahaba - sa taglamig o tag-araw?

(Sagot ng mga bata)

Tagapagturo: Tama. Mas mababa ang tulog ng mga tao sa tag-araw, dahil maikli ang gabi sa tag-araw, at maraming trabaho ang mga tao sa bukid at hardin. Kaya sinubukan nilang matulog nang mas kaunti at magtrabaho nang higit pa. Hindi nakakagulat na sinabi nila ang isang araw ng tag-araw - ang taon ay nagpapakain. At sa taglamig ang mga tao ay natutulog nang mas mahaba, bakit?

Mga Bata: Dahil mas mahaba ang gabi at maikli ang araw. Ang mga tao ay nagpahinga nang higit sa taglamig, at kumain ng kanilang inihanda sa tag-araw at ang mga hayop ay pinapakain din ng mga paghahanda sa tag-araw.

Pabulong na Araw
Nakatago sa likod ng salamin.
Wiggles ang kanyang bigote, ang kanyang pangalan ay ...

Mga bata: para sa mga oras.

Tagapagturo: Guys, ano ang hugis ng aming relo: (sagot) kung ano ang ginawa ng mga tao noon, habang walang mekanismo ng orasan. Ang oras ay maaaring matukoy ng araw. Kapag ang araw ay sumisikat, isang anino ang umalis sa mga puno. Tingnan ang larawang ito. Ang isang anino ay bumagsak, at sa mga unang araw ay tinutukoy ng isang tao ang oras sa pamamagitan nito. Guys, alam niyo ba kung kailan mas mahaba ang anino, sa umaga, hapon o gabi?

(Sagot ng mga bata)

Tagapagturo: Kapag sumisikat o lumubog ang araw sa abot-tanaw, mas mahaba ang anino, at sa araw ay mas maikli ang anino. Kapag napansin ng isang tao ang mga katangian ng anino, pagkatapos ay nag-imbento siya ng sundial. Tingnan mo, sa aming museo mayroong isang larawan na may gayong orasan. Ngunit ang orasan na ito ay hindi palaging nakakatulong sa isang tao, dahil ang gayong orasan ay gumagana lamang sa maaraw na panahon. At dumating ang lalaki na may dalang isang orasa. Narito sila, nakatayo sa istante. Dumating sila sa iba't ibang laki. Ito ay para sa tatlong minuto, at ito ay para sa sampung minuto. Ngunit ang relo na ito ay hindi rin masyadong komportable, dahil kailangan itong baligtarin sa lahat ng oras.

Makipaglaro tayo sa iyo, habang bumubuhos ang buhangin, maglilibot tayo sa ating museo, at pagkatapos ay maupo sa ating mga lugar. Pumunta tayo sa orasan ng kuku.

Pisikal na edukasyon

Tik-tok, tik-tok,

Sino ang nakakaalam kung paano gawin ito sa bahay?

Ito ay isang pendulum sa isang orasan

Tinatalo ang bawat kumpas (yumuko sa kanan, kaliwa).

At ang kuku ay nakaupo sa orasan,

Siya ay may sariling kubo (naupo sa isang malalim na squat).

Kakagatin ng panahon ang ibon

Nagtago ulit sa likod ng pinto (nag-squats).

Ang mga arrow ay gumagalaw sa isang bilog

Huwag hawakan ang isa't isa (pag-ikot ng baul sa kanan).

Sasama kami sa iyo

Counterclockwise (pag-ikot ng trunk sa kanan)

At ang orasan ay umalis, umalis, (naglalakad sa lugar),

Minsan bigla silang nahuhuli (nagpapabagal sa takbo ng paglalakad).

At kung minsan sila ay nagmamadali,

Parang gusto nilang tumakas (running in place).

Kung hindi mo ito mailabas,

Pagkatapos ay bumangon sila nang buo (humihinto ang mga bata).

Tagapagturo: Ikaw at ako ay naglakad ng 2 minuto, at ngayon ay magpapahinga tayo at mag-uusap pa tungkol sa orasan. Nagpasya ang mga tao na magbuhos ng langis sa orasan sa halip na buhangin at nakakuha sila ng orasan ng langis, ang naturang orasan ay hindi nagpapakita ng oras nang tumpak. At ito, guys, ay mabuti o masama kapag ang orasan ay hindi nagpapakita ng eksaktong oras. (Payo ng mga bata)

Tagapagturo: Ano ang maaaring mangyari kapag hindi natin alam ang eksaktong oras?

(Sagot ng mga bata)

I. Shimko
Tinuturuan kong maglakad ang aking orasan:
-Sa umaga mas mabuting huwag kang magmadali.
Pagkatapos ng lahat, ang mga tao ay gustong matulog,
At ikaw: "Oras na para bumangon, bumangon ka!"
Pupunta ako sa dalampasigan -
I-twist ang mga arrow ng antennae
Mangyaring magdahan-dahan
Para matuyo ang forelock at panty.
Ngunit kapag nasa hardin-
Mabilis kang tumakbo!
At pagkatapos ay titingnan ka,
At mukhang tulog ka na.
At kung bigla silang maparusahan
Para sa anumang bagay sa akin -
Hayaang kumikislap ang mga arrow
Parang mga kislap ng apoy.
Para umalis na ako sa kanto
Sa madaling panahon
At nagawa ko ito sa mga lalaki
Oras na para maglaro ng hockey.

Tagapagturo: At ngayon ay ipapakita ko sa iyo ang isang napaka hindi pangkaraniwang orasan - ito ay isang bulaklak na orasan. Ito ang mga pinakakaraniwang natural na bulaklak. Ang mga usbong ng ilan sa kanila ay nagbubukas sa umaga at nagsasara sa araw, habang ang iba ay nagbubukas lamang ng mga bulaklak sa gabi, at laging nakasara sa araw. Maaari din silang magamit upang matukoy ang oras.

Tagapagturo: Guys, mayroong isang orasan ng kandila sa aming napakagandang itinayo na mini-museum. Tingnan mo, ang mga dibisyon ay nakabalangkas dito. Ang kandila ay nasusunog, bumababa sa laki, at sa pamamagitan ng mga dibisyon posible upang matukoy kung anong oras na. Sa paglipas ng panahon, ang isang tao ay nakaisip ng isang espesyal na mekanismo, at iba't ibang mga orasan ang lumitaw. Ngayon ay ipapakita ko sa iyo ang pinakamahalagang orasan sa ating bansa. Ang ganitong orasan ay matatagpuan sa Moscow sa Spasskaya Tower, lahat tayo ay sabik na naghihintay para sa mga kamay na kumonekta at lahat ay nakikinig sa mga chimes.

Tagapagturo: Mayroong iba't ibang mga relo sa aming museo. Itaas ang iyong mga kamay para sa mga walang orasan sa bahay. Wala akong nakikitang isang kamay, dahil pinahahalagahan ng bawat tao ang kanilang oras at sinusubukang gawin ang lahat sa kanilang sariling oras. Sa panahon ng pagbubukas ng mga tindahan, kindergarten at paaralan. Lumilipad ang mga eroplano at naglalayag ang mga barko ayon sa iskedyul.

Educator: Suriin natin kung alam mo ang lahat ng mga relo na nasa ating museo.

Ano ang pangalan ng orasan na nakasabit sa dingding? (pader)

Ano ang pangalan ng orasan sa mesa? (tabletop)

Ano ang pangalan ng relo na isinusuot sa pulso? (pulso)

At ano ang pangalan ng orasan na gumigising sa atin sa umaga? (alarm clock) Paggising palagi sa alarm clock, magkakaroon ka ng oras upang gawin ang lahat ng bagay na iyong pinlano.

Tagapagturo: Mga kaibigan, ngunit sa istante na ito ay mayroong isang elektronikong orasan. Nais ko ring ituon ang iyong pansin sa dingding kung saan mayroon tayong orasan ng kuku. Ang mga ito ay talagang maganda, ngunit sila ay tumpak din. Tinutulungan nila kaming gawin ang lahat sa oras at ayon sa iskedyul. Sa oras na ikaw ay pinakain, itinanim sa mga klase, dinadala sa paglalakad.

Makinig sa tula ni E. Cotillard, na tinatawag na "Clock-watch".

Walang mga orasan sa mundo!

At bawat isa ay may kanya-kanyang sikreto.

May orasan sa sahig

Bass speaking: Bom, Bom, Bom.

Para sa buong bahay.

Ito ay isang orasan sa kalye sa isang poste

Pamilyar sayo?

Kailangan talaga sila dito:

Mga higanteng tagabaril

Nakikita sa malayo.

At ang mga naglalakad sa kubo!

Ang mga kuku ay nakatira sa kanila.

Magbubukas ang bintana

Cuckoo "cuckoo", "cuckoo"

Parang asong babae sa kakahuyan.

At itatakda mo ang alarm clock sa gabi

At matutulog ka nang payapa.

Hindi niya makakalimutang gisingin ang alarm.

Tagapagturo: Ngayon, guys, hulaan ang mga bugtong. Isa-isahin natin ang mga natutunan nating kawili-wili, anong bago ang ibinigay nila sa iyo?

1. Hindi tayo natutulog ng isang araw,

Hindi kami natutulog sa gabi

At araw at gabi

Kumakatok, kumakatok (Orasan)

2.Dalawang magkapatid na magkapatid

Tumakbo ng ikot

Shorty - minsan lang

Ang mas mataas - bawat oras (Mga Arrow)

3. Sa braso at sa dingding,

At sa isang tore sa itaas

Naglalakad sila, naglalakad sa pantay na bilis,

Mula pagsikat hanggang pagsikat ng araw. (Panoorin)

Mayroon akong mga sanggol.

Tawagan sila minuto.

Kung pinagsama-sama mo sila

Malalaman mo ang tungkol sa akin. (Oras)

Educator: Ang aming iskursiyon ay natapos na. Salamat sa lahat ng bumisita sa aming mini clock museum. Ano ang kawili-wili para sa iyo? Ano ang naaalala mo?

Lahat ay bumisita sa museo,

Marami kaming natutunan

At tungkol sa mga arrow, tungkol sa mga minuto

Hindi natin malilimutan ang kasaysayan.

Magkita tayo sa lalong madaling panahon sa isang kawili-wiling lugar.

Ang kanta ni E.Krylatov na "SONG ABOUT BELLS"

"Ang orasan ay tumatama sa lumang tore,

Pagpapatuloy ng araw kahapon

At tumunog na ang mga kampana...

Irina Fedorova

Target:

Bumuo ng interes sa kasaysayan sa mga bata, lokal na kasaysayan, upang mabuo ang mga unang ideya tungkol sa buhay ng mga magsasaka sa lupain ng Bologovskaya. Upang magtanim ng interes sa katutubong kultura, upang makilala ang mga paksa ng lumang Ruso araw-araw na buhay: mga kagamitan sa kusina, kagamitan, damit, gawaing kamay.

Upang ipakilala ang mga bata sa oral folk art - maliit na genre ng katutubong sining alamat: salawikain, kasabihan, kasabihan, bugtong, catchphrases. Matutong maunawaan ang pang-edukasyon at nagbibigay-malay na kahulugan ng mga salawikain at kasabihan.

materyal:

Mga antigong gamit sa bahay: samovar, mangkok na gawa sa kahoy, mga kalderong luad, bakal na bakal, tanso 11111, lampara ng kerosene, karit, kahon ng linden, sapatos na bast, umiikot na gulong na may linen na hila, suliran, linen na kamiseta na may burda, linen na tuwalya na may puntas, linen beddings sa kama, mga alpombra.

Ang takbo ng aralin.

Sa aming ang museo mga nakolektang antigo na ginamit pa ng ating mga lola at mga dakilang lolo: kagamitan sa kusina, gamit sa bahay, damit, handicraft. Ang Russia noong unang panahon ay tinatawag na kahoy. Isang mahabang panahon ang nakalipas sa Russia, ang mga magsasaka ay nagtayo ng kanilang sariling mga tirahan mula sa mga troso. Tinawag nilang kubo. Lahat ng nasa kubo ay gawa sa kahoy: sahig, kisame, dingding, muwebles, at pinggan. Nagluto sila ng pagkain dito, naghurno ng tinapay, natulog dito, pinainit niya ang kubo sa lamig.

Ang mga pinggan sa kubo ng mga magsasaka ay kahoy at luwad: kaldero, kutsara, mangkok (tinawag silang latks) maya maya may metal mga pinggan: cast iron, samovar-father at mga metal na bagay araw-araw na buhay: mahigpit na pagkakahawak, bakal, karit, lampara ng kerosene. Ang mga basket, mga kahon ay ginawa mula sa linden torch, at ang mga sapatos na bast ay ginawa mula sa bast. (Ipakita ng guro ng mga paksang ito)

Ang flax ay matagal nang nilinang sa Russia at sa lupain ng Bologovskaya. Tinawag nila siya magiliw: gandang maliit na lenok, maliit na puti. At bawat taon, mula Oktubre 14, nagsimula silang mag-ikot ng flax. Nagpaikot ng flax sa mga umiikot na gulong (palabas)... May umiikot na gulong sa bawat tahanan. Para sa lahat ng mga anak na babae para sa kasal, ginawa ng ama ang isang umiikot na gulong bilang isang regalo.

Ang umiikot na gulong ay binubuo ng isang stand na may suklay, isang talim, kung saan nakakabit ang isang hila, at isang ilalim, kung saan nakaupo ang isang umiikot na gulong. Ang umiikot na gulong ay pinalamutian ng mga pattern.

Pinihit ng umiikot na kabayo ang sinulid at isinuot sa spindle. (Ipakita) Mula sa mga sinulid na nakuha, ang isang tela ay hinabi sa mga espesyal na habihan. Ang mga damit, tuwalya, tablecloth ay tinahi mula sa lino. Nagsalita: "Ang flax ay mauubos, lino at ginintuan"... Sa aming ang museo mayroong isang linen shirt na may burda, linen na tuwalya na may puntas,

linen valances sa kama.

Ang mga may kulay na alpombra, makulay at eleganteng, ay hinabi sa mga espesyal na habihan. Ang aming mga lola sa tuhod ay mga craftswomen at needlewomen. Mula sa malalim na sinaunang panahon ay dumating sa amin salawikain: "Huwag magturo nang may katamaran, ngunit magturo nang may pananahi".

Ang ating mga ninuno ay marunong magtrabaho, marunong at mahilig magsaya, magbiro. Nagsalita sa Rus: "Ang kanta ay isang kaibigan, ngunit ang biro ay isang kapatid na babae"... Maraming mga Ruso ang nagsama-sama ng iba't ibang mga biro, biro, salawikain, catchphrases, mga bugtong. Ngayon tatanungin kita ng mga lumang bugtong na Ruso, at may mga sagot sa kanila sa aming ang museo.

1. Sa itaas ng isang butas, sa ilalim ng isang butas,

At sa gitna ay may apoy at tubig.

(samovar)

Ano ang paghahambing sa Russia sa isang samovar? (Pot-bellied, mahalaga bilang isang samovar) Tungkol sa isang mataba, tangang tao.

2. Ako'y hinukay, ako'y tinapakan,

Nasa apoy ako, nasa bazaar ako.

Noong bata pa ako, pinakain ko ang isang daang ulo,

At sa pagbagsak niya, nawala siya.

(palayok)

Ano ang niluto mo sa mga kaldero? (sabaw ng repolyo, sinigang) Nagsalita: "Cabbage soup at lugaw ang pagkain natin.". "Kung saan nandito ang sopas ng repolyo at hanapin mo kami".

3. Puno ang labangan ng mga tao.

(mangkok na may mga kutsara)


4. Sungay, ngunit hindi toro,

Sapat, ngunit hindi puno,

Nagbibigay sa mga tao

At siya mismo ang nagpapahinga.

(hawakan)

- .Sabi nila: "Kapit ng lalaki, lumaki na may mahigpit na pagkakahawak"... Anong klaseng lalaki ito? (hawak, malakas.)

5. Mula sulok hanggang sulok

Pusong bakal

Pinlantsa namin ang lahat. tungkol sa,

At kung hinawakan mo ito, ito ay nangangagat.

(bakal)


6. Maliit, humpbacked,

Hinanap ko ang buong field.

Tumakbo ako pauwi at nakahiga doon buong taglamig.

(karit)

7. Gawa sa bakal,

Marunong silang mag-cut at cut. ...

Kapag nagkita sila-

Ang mga bahagi ay nahati.

(gunting)

8. Ang tagaytay ay nakabitin lahat sa mga patch.

(basket)

Ang mga kahon at mga kahon ay hinabi mula sa isang sulo.

Sabi nila: "Nagsalita ako mula sa tatlong kahon", (nagsinungaling, nakipag-chat)

9. Ang mga kulungan ay pumunta sa kagubatan.

Ang mga kulungan ay nagmumula sa kagubatan.

(bast shoes)

- Bakit nila sinasabi: "Lapti ay bago, ngunit sila ay dumadaloy?"

Sino ang pinag-uusapan nila?: "Oh, ikaw bast shoes!"(tungkol sa isang hangal, hangal na tao.)

10. Lalo akong umiikot,

Ang kapal ko.

(spindle)

- Tungkol sa kung sino ang kanilang pinag-usapan: "Payat na parang suliran?" (tungkol sa isang payat, payat na babae)

Saang fairy tale nagkaroon ng malalang papel ang spindle sa buhay ng pangunahing tauhan? ( "Sleeping Beauty")

11. Nakasabit sa dingding, nakalawit,

Lahat ay humahawak sa kanya.

( tuwalya)

12. Pout, huwag pout,

Sundutin ang iyong ulo sa iyong ulo.

Sumayaw araw-araw

At magpapahinga ka na.

Isang pasukan, dalawang labasan.

(shirt)

Salawikain: "Ang kamiseta ay mapupuna, ngunit ang mabuting gawa ay mananatili.".

13. Napakasimple niya

Humiga sa gilid ng pinto,

Sa kalsada, sa pintuan, humihinto ang kanyang mga paa?

(doormat)

Ang aming mga lola sa tuhod ay napakahusay at nakakatawa. Nagsalita: "Ang araw ay boring hanggang gabi, kung walang magawa".

Ngayon, maglaro tayo ng isang lumang laro "Kuzovok", kung saan naglaro din ang ating mga lola at lolo sa tuhod.

Mga Patakaran ng laro:

Ang driver ay napili, siya ay may isang kahon sa kanyang mga kamay, bypasses lahat ng mga naglalaro Sa salita:

Maglagay ng deposito sa kahon na may dulo ng - ok!

Nakahiga ang mga bata gamit ang mga salita:

Maglalagay ako ng panyo sa kahon (Strap, patch, lapotok, medyas, bilog, atbp.)

Pagkatapos ang driver ay humalili sa pagkuha ng mga ilagay na item mula sa kahon, binibigyan sila ng iba mga gawain:

Kung kaninong pangako, sasabihin niya ang tula (o isang nursery rhyme, o magtanong ng bugtong, atbp.)

Sa huli, inuulit ang mga salawikain:

"Ang wakas ay ang korona ng negosyo."

"Negosyo bago ang kasiyahan."

Mga kaugnay na publikasyon:

Sa bisperas ng ikapitong anibersaryo ng Tagumpay, binisita namin ang lokal na museo ng lokal na lore. Lalo na maraming oras ang inilaan sa Hall of Military Glory. saan.

Sa aming nayon mayroong isang museo ng lokal na lore at ang aking mga anak at ako ay nagtungo sa isang iskursiyon.Nasa pasukan na sa museo, nakakita kami ng mga batya (barrels) para sa pag-aasin.

Sa ika-70 anibersaryo ng mahusay na tagumpay sa aming hardin MBDOU №21 "Brusnichka" sa pamamagitan ng pagsisikap ng mga guro at magulang ng aming mga mag-aaral ay lumikha ng isang museo na eksposisyon "I.

Para sa ika-70 anibersaryo ng Great Victory, binisita ng mga bata ng aming institusyon ang museo, na nilikha ng mga guro at magulang. Ang Araw ng Tagumpay ay tumatagal.

Ang lokal na kasaysayan ay isa sa mga pangunahing direksyon ng makabayang edukasyon sa sistema ng edukasyong preschool. Pagtaas ng pagmamahal sa kalikasan.

Kapag gusto nating hawakan ang kasaysayan,

O isang pangangaso upang mapunta sa isang kahanga-hangang mundo

Pumunta kami sa museo, naglalakad kami sa mga bulwagan,

At para sa ating sarili marami tayong mga kawili-wiling bagay

nahanap namin.

ABSTRAK
EXCURSIONS SA LOCAL STUDIES MUSEUM

kasama ang mga bata ng pangkat ng paghahanda

Mga layunin:

Upang magbigay ng kaalaman na ang lokal na museo ng kasaysayan ay ang tagapag-ingat ng mga tunay na monumento;

materyal at espirituwal na kultura ng ating lungsod;

Upang ipaalam sa mga bata ang buhay ng ating mga ninuno;

Itaas ang isang pakiramdam ng pagmamalaki para sa iyong lupain, pag-ibig para dito, ang pagnanais na panatilihin

at paramihin ang kasaysayan nito.

Panimulang gawain:

Pagkilala sa mga bata sa kasaysayan ng paglitaw ng lungsod ng Novokhopersk;

Kakilala sa mga gamit sa bahay (spinning wheel, jar, grapple, trough, atbp.)

Pag-unlad ng ekskursiyon

Guys, ngayon ay pupunta tayo sa isang iskursiyon sa ating lokal na museo ng kasaysayan. Ang museo ay naglalaman ng mga eksibit - mga tunay na bagay na umiral noong mga panahong iyon. Ngayon, alalahanin natin ang mga tuntunin ng pag-uugali sa museo. (Sa museo, kailangan mong tumahimik, dahil ang ibang turista ay pumupunta doon at hindi natin sila dapat pakialaman. Sa museo, hindi mo mahawakan ang anumang bagay gamit ang iyong mga kamay nang walang pahintulot ng mga manggagawa sa museo).

Ang guro ay pinupunan at dinadalisay ang mga sagot ng mga bata.

Ang lungsod ng Novokhopyorsk ay nagsimula noong kalagitnaan ng ika-17 siglo, nang ang mga bayan ng Cossack ay nabuo sa Prikhopyorsk: Pristansky, Belyaevsky, Grigorievsky. Sa panahon ng digmaang magsasaka, sa ilalim ng pamumuno ni Stepan Razin, ang rebeldeng detatsment ng Razin ataman Nikifor Chertk ay tumutok sa bayan ng Pristansky. Mula sa taglagas ng 1695 hanggang sa tagsibol ng 1696, sa teritoryo ng Voronezh Territory, sa pamamagitan ng utos ni Tsar Peter 1, maraming mga shipyards ng unang Azov military flotilla sa Russia ang itinatag, ito ay minarkahan ang simula ng paglikha ng Russian. hukbong-dagat. Ang isa sa mga shipyards ay matatagpuan sa Khoper River sa bayan ng Pristanskiy.

Noong 1710, sa pamamagitan ng utos ni Peter 1, isang kuta ng militar ang itinatag sa lugar ng bayan ng Pristanskiy. Mula sa oras na ito ang kronolohiya ng lungsod ng Novokhopyorsk ay nagsisimula.

Mula noong 1779, ang lungsod ng Novokhopyorsk ay naging sentro ng distrito. Ang emblem ay naglalarawan ng isang ilog sa isang berdeng larangan na may inskripsiyon na "Bagong Khoper". Sa panahon mula sa katapusan ng ika-18 hanggang sa kalagitnaan ng ika-19 na siglo, ang lungsod ay namuhay ng isang tahimik na nasusukat na buhay, tipikal para sa Russia sa panahong ito. Sa panahon ng Crimean Wars, nabuo ang Khopyorsk Cossack Regiment sa Novokhopyorsk, na nakikilala ang sarili sa mga pakikipaglaban sa mga tropang Turko sa Balkans. Ang mga huling dekada ng ika-19 na siglo ay ang mga taon ng masinsinang pagtatayo at pagsasaayos ng lungsod ng Novokhopyorsk. Ang pag-navigate sa Khoper River ay umuunlad,paglilipat ng kargamento para sa transportasyon ng trigo, alkohol, troso, ang kalakalan ng butil ay lumalawak, ang mga tanggapan para sa pagbili ng butil ay binuksan. Noong 1866, ang Epiphany Fair ay inilipat mula sa Mikhailovskaya stanitsa patungong Novokhopyorsk. Itinayo ang mga simbahang Orthodox, itinayo ang mga pang-industriya na negosyo, institusyong pang-edukasyon at medikal. Ang Resurrection Cathedral, na itinayo noong 1861, ay itinayo sa gastos ng mangangalakal na si V.M. Stepanov, kasunod ng disenyo ng mga simbahan ng arkitekto na si K. Ton. nagpapatakbo hanggang ngayon.

Noong 1895, ang Valuyki - Povorino railway ay itinayo, na dumadaan sa Novokhopyorsk. Ang ika-20 siglo ay nagdala ng napakalaking pagbabago sa buhay ng Russia. Ang mga rebolusyon noong 1905, 1917, ang una at ikalawang digmaang pandaigdig ay dumaan sa madugong mga landas sa kasaysayan ng Teritoryo ng Novokhopyorsk, ngunit ang mga taong ito ang naging makabuluhan. Petrov-Vodkin, kompositor S. Sa Rachmaninov, ang mga manunulat na sina Arkady Gaidar, Andrei Platonov, nakolekta nila dito ang materyal para sa nobelang "Chevengur".

isang memorial complex na nakatuon sa ika-30 anibersaryo ng Tagumpay, ang Alley of Heroes na nakatuon sa ika-55 anibersaryo ng Tagumpay ay bubukas. Mula noong kalagitnaan ng ika-20 siglo, ang rehiyon at ang lungsod ay umuunlad at lumalawak.

Ang isang bilang ng mga negosyo sa pagkain at pagproseso ay nagpapatakbo sa teritoryo ng rehiyon. Isa sa pinakamalaking sa Russia, ang planta ng asukal sa Elan-Kolenovsky, isang planta ng langis ng gulay, isang planta ng pagpoproseso ng gatas, dalawang distillery, isang cannery at isang mechanical repair plant. Ang mga produkto ng mga negosyo ay natagpuan ang kanilang mga mamimili, ay lubos na pinahahalagahan sa mga domestic at dayuhang merkado. Sa kasalukuyan, higit sa 50 libong tao ang nakatira sa teritoryo ng distrito. Ang kalikasan ng Prikhoperye ay sikat sa primordial na kalikasan nito. Ang mga ilog ng rehiyon Khoper, Savala, Elan, Tatarka ay kinikilala bilang malinis sa ekolohiya sa Russia. Ang Khopersky State Reserve ay sikat sa natatanging flora at fauna nito na malayo sa mga hangganan ng Russia. Ang mga bisita ng rehiyon ay binibigyan ng isang mahusay na pagkakataon: upang humanga sa mga magagandang tanawin, tingnan ang kagandahan ng Prikhoperye, makilala ang mga tanawin ng rehiyon.

Sinisimulan ng mga bata ang kanilang pagsusuri sa pamamagitan ng pagbisita sa departamento ng kasaysayan

Guys, sumama kami sa inyo sa kubo ng mga magsasaka. Ang pangunahing bagay sa isang kubo ng magsasaka ay isang kalan. sa tingin mo bakit? (Mga sagot ng mga bata ). Tama, mainit ang kalan, ito ang lutuan, ang lugar kung saan ka natulog. Nagtayo sila sa tabi ng kalanroll ng repolyo - para sa pag-iimbak ng mga gamit sa bahay. Gumamit sila ng mga pagkaing cast-iron, ngunit gumamit din sila ng earthenware. Guys tignan niyo kung saan nila nilagay yung bakal na kaldero, napakalayo. At isipin na may apoy, ano ang magagawa? Paano hindi nasunog ang babaing punong-abala? At para dito mayroon silang isang espesyal na aparato-mahigpit na pagkakahawak.

Ang bawat tao'y may supply ng tubig sa bahay, binuksan nila ang gripo at ang tubig ay nagsimulang umagos nang mag-isa. Akababaihang magsasaka, kailangang dalhin ang tubig mula sa balon. Para ditoang mga babae ay may dalang tubig sa mga balde, nakabitinrocker .

At ito ay isang umiikot na gulong, lana, fluff ay pinaikot dito at pagkatapos ay niniting na medyas, scarves, mittens mula sa nagresultang sinulid. Ngunit ito ay isang habihan, kung saan ang mga babaeng magsasaka ay naghabi ng mga canvases, mga homespun na alpombra. Sa mahabang gabi ng taglamig, ang mga babae at babae ay abala sa pananahi. Iniikot, hinabi, burdado - tingnan kung gaano kagandang burda sa bedspread na nakalagay saduyan. Ang duyan ay nasuspinde mula sa kisame sa isang metal hook. Isang sanggol ang umindayog sa loob nito. Ang mga babae ay nananahi at nagdekorasyon ng mga damit, at ang mga lalaki ay gumawa ng mga sapatos. Tingnan kung ano ang nasa dibdib? tama,sapatos na bast ... Ang mga sapatos na Bast ay ang tradisyonal na kasuotan sa paa ng mga magsasaka. Ang mga sapatos na bast ay hinabi mula sa bast - ito ay linden bark. At hinabi din mula sa bast:mga pitaka (malaking shopping bag) , mga kahon, mga sumbrero.

Tingnan mo, sa gitna ng silid, ano ang nasa mesa? Oo, ito ay isang samovar.Samovar - ito ay bahagi ng buhay at kapalaran ng mga taong Ruso. Ang item na ito sa mesa ay kinakailangan para sa seremonya ng pag-inom ng tsaa ng Russia. Naging simbolo siya ng kabaitan at kaginhawaan sa tahanan. Ang mga bata ay nakatanggap ng kaalaman, hinihigop ang mga tradisyon, natutong magsalita at makinig mula sa isang samovar.

Sa panahon ng Great Patriotic War, higit sa 8 libong residente ng Novokhopyorsk ang nagtanggol sa estado. 13 Ang mga mamamayan ng Novokhopyorsk ay naging Bayani ng Unyong Sobyet. Noong 1943, isang hiwalay na Czechoslovak brigade ang nabuo sa Novokhopyorsk sa ilalim ng utos ni Ludwig Svoboda. Sa panahon ng post-war, ang mga monumento at memorial plaque sa mga pangunahing makasaysayang kaganapan ay binuksan sa teritoryo ng Novokhopyorsk Territory, noong 1924 sa St. Novokhopyorsk, ang unang monumento sa V.I. Si Lenin, cast sa Novokhopyorsk repair and mechanical plant, isang Soviet-Czechoslovak at lokal na museo ng kasaysayan ay nililikha sa lungsod. Salamat sa aksyong "Immortal Regiment", isang pader ng memorya na may mga larawan ng mga sundalo na nagtanggol sa ating Inang-bayan ay lumitaw sa museo!

Sa eksibisyong ito, makikita mo ang mga bagay mula sa mga taon ng digmaan. Dito ay makikita mo na ang mga bagay na alam mo: field glass, armas, tablet, overcoat ng sundalo, at marami pang iba.

Sa pagtatapos ng iskursiyon, itatanong ng guro:

Ano ang pangalan ng museo?

Ano ang nakita mo sa museo?

Ang mga bagay na ito ay tinatawag na mga eksibit. Pinapanatili ng museo ang ating kasaysayan. Ang mga eksibit ay kinokolekta hindi lamang ng mga kawani ng museo. Maraming mga tao, mga residente ng aming lungsod, ang nakibahagi sa paglikha ng museo: nagdala sila ng mga bagay, mga dokumento na sumasalamin sa kasaysayan ng ating lungsod, ang koleksyon ay patuloy na pinupunan ng mga bagong exhibit.

Tinapos nito ang aming iskursiyon at bumalik kami sa kindergarten.

EXCURSION

MAY SENIOR PRESCHOOL CHILDREN

SA LOCAL STUDIES MUSEUM

Inihanda ng guro

ako kategorya ng kwalipikasyon

MKDOU "Kindergarten No. 3" Sun "

Evtukhova O.A.

Rybakova Yulia
Balangkas ng isang iskursiyon sa Museum of Colored Stone. V.N.Dava

Inihanda ni Yulia Rybkova, tagapagturo ng unang kategorya ng kwalipikasyon,

Vorobyeva Elena Valerievna, tagapagturo ng unang kategorya ng kwalipikasyon, Municipal preschool na institusyong pang-edukasyon ng kindergarten No. 18 ng pangkalahatang uri ng pag-unlad sa Monchegorsk

Plano ng ekskursiyon para sa Colored Stone Museum na pinangalanan... V. N. Dawa

Target:

Bigyan ang mga bata ng kaalaman tungkol sa ang museo,

Ipakilala ang mga bata sa mga bato Kola Peninsula,

Pagyamanin ang pakiramdam ng paggalang sa mga taong lumilikha ng kagandahan at nagbibigay nito sa mga tao. Preliminary Trabaho:

Pag-uusap tungkol sa mga museo,

Pagtingin sa mga album ng larawan,

Mga larong didactic.

Ang kurso ng iskursiyon.

1st part - panimula.

Pag-uusap « Museo... Ano ito?" Ang tagapagturo ay nakikinig sa mga opinyon ng mga bata at pagkatapos ay pinag-uusapan ang museo.

"Ang mga tao ay palaging nais na panatilihin ang isang bagay na hindi karaniwan, kawili-wili, o maganda upang ipakita sa kanilang mga anak at apo. Ang ilang mga tao ay mahilig sa mga pagpipinta; ilang nakolektang libro, pinggan, laruan at iba pang gamit. Ang isang malaking bilang ng ilang mga bagay ay tinatawag na isang koleksyon. May mga koleksyon ng mga selyo, may mga koleksyon ng mga kuwadro na gawa, atbp. Ang mga koleksyon ay nasa mga tahanan ng mga nangongolekta nito, at kakaunti ang mga taong nakakakita sa kanila. Pagkatapos ay nagsimulang ilagay ng mga tao ang kanilang mga koleksyon sa mga espesyal na silid kung saan lahat ay maaaring pumunta at tingnan ang mga ito. Ang silid kung saan maaari mong tingnan ang koleksyon ng iba't ibang mga bagay ay tinatawag Museo». Mga tanong:

Ano ang mga koleksyon?

Anong kwarto ang tawag museo?

Para saan tayo mga museo?

Pagsusuri sa buklet « Museo ng May-kulay na Bato... VN. Dawa»

Kuwento ng guro tungkol sa mga tuntunin ng pag-uugali sa ang museo... Nakikinig ang guro sa mga pagpapalagay ng mga bata, at pagkatapos ay binabasa ang mga patakaran.

1.Sa ang museo hindi ka makapagsalita ng malakas para hindi makaistorbo sa ibang bisita.

2.Sa ang museo ay hindi maaaring tumakbo, tumalon, magmadali.

3. Sa ang museo dapat makinig kang mabuti tour guide: pagkatapos ay matututunan mo ang maraming mga kawili-wiling bagay.

4. Huwag hawakan mga eksibit ng museo sa pamamagitan ng kamay.

Inaanyayahan ng guro ang mga bata na isipin kung bakit sa ang museo ay hindi maaaring tumakbo, hawakan ang mga exhibit gamit ang iyong mga kamay at ipahayag ang iyong opinyon pagkatapos bumisita museo.

Inaanyayahan ng guro ang mga bata na pumunta sa iskursiyon sa museo.

2nd bahagi - nagbibigay-malay.

Sa paglalakad sa mga kalye, tandaan ang kanilang mga pangalan (Leningradskaya embankment, Kirov avenue, Metallurgov street, iguhit ang atensyon ng mga bata sa mga gusali (Secondary educational school No. 5 na pinangalanang OI Semenov-Tyan-Shansky, post office, Northern College of Physical Culture at Palakasan, hardin ng mga bata "Araw"); linawin ang kanilang layunin.

Kwento tour guide tungkol sa Museum of Colored Stone at ang lumikha nito, ang mining geological engineer na si V.N.Dave.

Pagsasaalang-alang ng mga paglalahad ng mga mineral at produkto mula sa may kulay na mga bato.

Ang laro "Mabuti masama" - mga bato.

Ang ikatlong bahagi ay ang pangwakas.

Isang minuto ng komunikasyon - paglutas ng mga problemadong isyu “Bakit sa ang museo ay hindi maaaring tumakbo, tumalon, itulak?" Bakit hindi mo mahawakan mga eksibit ng museo sa pamamagitan ng kamay Mga pagpapalagay ng mga bata.

Ika-4 na bahagi - trabaho pagkatapos mga pamamasyal.

Tingnan ang mga slide.

Pagdinig ng mga sipi mula sa gawaing pangmusika ni Boris Asafiev "Bato bulaklak» , batay sa kuwento ng parehong pangalan ni P. Bazhov.

Pagsusuri ng mga sample ng lahi at disenyo ng koleksyon mga bato.

Pangkulay mga bato sa iba't ibang kulay at pagguhit ng mga masining na komposisyon.