Maghanda ng isang pagtatanghal ng panahon ng taglagas sa pamamagitan ng mga mata ng isang artista. Taglagas sa pamamagitan ng mga mata ng mga artista at makata

Pagbasa ng aralin para sa ika-3 baitang

Inihanda

guro sa mababang paaralan

sekondaryang paaralan ng MBOU Blg. 64

Gugnina Julia Stanislavovna,

lungsod ng Novosibirsk

Novosibirsk 2010

Mga layunin. Upang makilala ang mga liriko na gawa nina A. Vivaldi at P.I. Tchaikovsky; ipakita ang kaugnayan ng tula, musika, pagpipinta bilang mga bahagi ng sining; matutong pag-aralan ang mga gawa; ipakilala ang mga terminong "quote", "epithet", "personification", "comparison"; pagbutihin ang mga kasanayan sa pagpapahayag ng pagbasa; palawakin ang panitikan na abot-tanaw ng mga bata, kilalanin sila sa mga gawa ng sining na nakatuon sa taglagas; upang linangin ang isang pakiramdam ng kagandahan, ang kakayahang makita at maunawaan ang kagandahan ng katutubong kalikasan.

Kagamitan. Textbook "Sa isang masayang pagkabata" (may-akda R. Buneev, E. Buneeva. M., 2001); mga audio recording ng mga musikal na gawa - mula sa cycle na "The Seasons" ni P.I. Tchaikovsky, "Autumn" ni Vivaldi, mga tula tungkol sa taglagas; pagpaparami ng mga pagpipinta ng mga artista I.I. Levitan "Golden Autumn", V.D. Polenov "Golden Autumn", V.A. Serov "Oktubre"; Diksyunaryo ng paliwanag ng paaralan ng wikang Ruso, Diksyonaryo ng paliwanag ng wikang Ruso; mga text card; multimedia. Mga tanong ng guro (W.), sagot ng mga bata (D,)

SA PANAHON NG MGA KLASE

I. Pansamahang sandali

II. Mensahe ng paksa ng aralin Slide

Guro. Ang taglagas ay isang kahanga-hangang oras! At ang tema ng ating aralin ay "Autumn through the eyes of artists, poets, composers."

III. Pagkilala sa bagong seksyon ng aklat-aralin

U. Nakikita at naiintindihan ng lahat ang taglagas sa kanilang sariling paraan. Buksan ang iyong aklat-aralin sa pahina 176, basahin ang teksto at magpasya kung ang mga pahayag sa pisara ay tama o mali.

Slide:

Ang taglagas ay mani, bulaklak, mataas na kalangitan.

Ang taglagas ay fogs, frosts, ang unang snow.

Binabasa ng mga bata ang teksto at dumating sa konklusyon na ang parehong mga pahayag ay totoo.

Patunayan na ang mga pahayag na ito ay totoo.

Naririnig ang mga tugon ng mga bata.

- Ngayon ay makikilala natin ang isang bagong seksyon ng aklat na "Deaf time of leaf fall".

Isinulat ni Boris Pasternak ang mga sumusunod na linya:

It's a dead time of leaf fall, The last geese are shoals... No need to get upset - Malaki ang mata ng takot.

Ang linya ng tulang ito ay pinangalanang seksyon, at ito ay nakapaloob sa mga panipi. Bakit may quotation marks? Hanapin ang sagot sa artikulo.

Mga bata. Ito ang unang linya ng tula.

U. Ano ang pangalan ng isang linya mula sa isang tula na nakapaloob sa mga panipi?

D. Quote.

U. Bakit tinawag na bingi ang panahon? Hanapin ang sagot sa tanong na ito.

Naririnig ang mga tugon ng mga bata.

IV. Kakilala sa mga gawa tungkol sa taglagas

U. Ngayon sa aralin ay makikinig tayo sa musika, titingnan ang mga reproduksyon ng mga pagpipinta ng mga artista na sina Isaac Ilyich Levitan, Vasily Dmitrievich Polenov, Valentin Aleksandrovich Serov, makinig at magbasa ng mga gawa ng mga makatang Ruso at manunulat na nakatuon sa taglagas.� Slide: Makinig sa gawa ni Pushkin. Tukuyin kung anong genre ito nabibilang.

Isang audio recording ng gawa ni Pushkin na "Autumn" ang tunog.

Maaari mo bang ipaliwanag ang kahulugan ng mga salita "akit sa mata"("Mga mata - mga mata"; "Kaakit-akit - gumawa ng isang hindi mapaglabanan na impresyon sa isang tao, isang bagay, sa ilalim ng kagandahan ng isa"; "kalikasan ay nalalanta"; "iskarlata"(nagmula sa pang-uri na "crimson").

- Tingnan kung paano inilarawan ni Polenov ang kulay ng mga dahon ng taglagas.

Slide reproductions ng painting ni V.D. Polenov "Golden Autumn". Ang mga bata ay tumitingin sa isang pagpaparami, ang background ay ang gawa ni A. Vivaldi "Autumn".

- Makinig sa isa pang piraso tungkol sa taglagas.

Babasahin ng guro ang tulang “Autumn” ni K. Balmont, sundan ng mga mag-aaral ang teksto sa p. 177 aklat-aralin.

- Paano mo naiintindihan ang expression na "Ang lahat ng mga puno ay kumikinang sa isang maraming kulay na damit", "walang insenso sa mga bulaklak"?

Naririnig ang mga tugon ng mga bata.

- Ang ikatlong akdang patula na aming gagawin ay isinulat ni Fedor Tyutchev. Makinig sa kanya.

Isang audio recording ng gawa ni F. Tyutchev na "There is in the original autumn ..." sounds.

Slide:

Azure- mapusyaw na asul na kulay, asul. Kaya't sinasabi nila ang tungkol sa walang ulap na asul na kalangitan.

- Basahin ang paliwanag ng kahulugan ng salitang "azure". Mayroon bang iba pang hindi pamilyar, hindi maintindihan na mga salita sa teksto?

Ipinaliwanag ng guro ang kahulugan ng mga hindi kilalang salita.

V. Pagsusuri ng mga tula

U. Gumagamit ang mga artista ng iba't ibang kulay para sa kanilang mga canvases. Ang mga makata ay nagpinta ng mga larawan ng taglagas na kalikasan gamit ang mga salita. Tandaan kung ano ang mga epithets.

D. Mga salita na nagpapangalan sa mga katangian ng mga bagay, phenomena, pagsagot sa tanong alin?, Halimbawa: pulang babae, mabuting kasama.

U. Maghanap ng mga ganoong salita mula sa Pushkin, Tyutchev.

Ginagawa ng mga bata ang gawain.

- Mayroon bang iba pang mga salita-kulay, sa tulong ng kung aling mga bagay ng walang buhay na kalikasan ang maaaring pagkalooban ng mga pag-aari ng mga nabubuhay na nilalang? Tandaan ang pangalan ng diskarteng ito.

D. Personipikasyon.

U. Hanapin ang mga salitang ito sa isang tula ni Konstantin Dmitrievich Balmont.

D."Ang araw ay tumatawa", "magigising si taglagas, iiyak."

U. At gayon pa man ang mga makata ay gumagamit ng iba pang mga magic words-paints. Anong pamamaraan ang ginamit ni Tyutchev sa linyang "Ang buong araw ay parang kristal"?

D. Paghahambing.

U. Paano mo naiintindihan ang kahulugan ng ekspresyong ito? Ano ang sinusubukang ilarawan ng may-akda sa paghahambing na ito?

Sagot ng mga bata.

- Makinig sa kung paano inilarawan ni Mikhail Mikhailovich Prishvin ang isang araw ng taglagas.

Ang guro ay namamahagi ng mga card na may tekstong "Crystal Day" Ang isang handa na mag-aaral ay nagbabasa, ang mga bata ay sumusunod sa teksto.

CRYSTAL DAY

Mayroong isang kristal na araw sa unang taglagas. Heto siya ngayon. Katahimikan! Walang isang dahon ang gumagalaw sa itaas, at sa ibaba lamang, sa isang hindi marinig na draft, ang isang tuyong dahon ay nanginginig sa sapot ng gagamba. Sa kristal na katahimikan na ito, ang mga puno, at ang mga lumang tuod, at ang nalalanta na mga halimaw ay umatras sa kanilang mga sarili, at wala sila roon, ngunit nang lumabas ako sa clearing, napansin nila ako at lumabas sa kanilang pagkahilo.

M. Prishvin

U. Ang dami mong makikita at mararamdaman kung makikita mo ang mga magic words-paints!

VI. Magtrabaho sa pagpapahayag ng pagbabasa

U. Minsan ang mga tunog ay maaaring ihatid ang taglagas na mood. Basahin ang tulang nakasulat sa pisara.

Slide:

Kaluskos ng taglagas, kaluskos ang mga dahon sa puno. Kumakaluskos ang ulan, Kumakaluskos ang daga, Nagmamadaling pumasok sa butas.

U. Ano ang pinakakaraniwang salita?

D."Rustle".

U. Paano ang tunog?

D. Tunog [w].

U. Ano ang kaluskos?

D. Mga nahulog na dahon.

Slide:

1) Rustle - mas tahimik, bahagyang lumalawak ang tunog, ang natitirang mga salita - mas malakas;

2) kaluskos - mas malakas, ibang salita - mas tahimik.

Ang mga bata ay nagsasanay, nagtatrabaho nang pares, pagkatapos ay 3-4 na tao ang maririnig.

VII. Minuto ng pisikal na edukasyon

Binabasa ng guro ang tula at ginagaya ang galaw ng mga dahon. Ulitin ng mga bata.

Taglagas na may mahabang manipis na brush�Nagpapakulay muli sa mga dahon.�Pula, dilaw, ginto -�Ang galing mo, may kulay na dahon!�At ang hangin ay nagpapalapot sa iyong mga pisngi�Napabuga, nabugbog, namumugto.�Pula, dilaw, ginto... �Ang buong kulay na dahon ay lumipad sa paligid. �Nakakainsulto, nakakainsulto!� Walang mga dahon -� Tanging mga sanga ang nakikita.

VIII. Magtrabaho sa pagpapahayag ng pagbabasa (ipinagpapatuloy)

U. Anong genre ang kinabibilangan ng mga gawang ito?

D. Ito ay mga tulang liriko.

U. Ang mga liriko na tula ay nangangailangan ng espesyal na pagbabasa - katapatan. Paano dapat basahin ang tula? Saan mo dapat i-pause?

Sagot ng mga bata.

- Sa tula, ang mga huling salita ng bawat linya ay may kaunting diin sa kanilang mga sarili, dahil sila ay tumutula, at ang tula ay dapat na ipakita. Ngayon ang bawat hanay ay sasanayin na magpahayag ng isang tula ng isang may-akda: ang unang hanay ay A.S. Pushkin, ang pangalawa - K.D. Balmont, ang pangatlo - F.I. Tyutchev.

Ginagawa ng mga bata ang gawain. Dalawang estudyante ang maririnig mula sa bawat hanay.

IX. Pagkilala sa mga gawa tungkol sa taglagas ( pagpapatuloy)

Slide pagpaparami ng mga pagpipinta ni I.I. Levitan "Golden Autumn" at V.A. Serov "Oktubre".

U. Ang mga gawang musikal, mga kuwadro na gawa, mga tula ay isinulat sa iba't ibang panahon. Nakita at inilarawan ng bawat isa sa mga makata at artista ang kalikasan ng taglagas sa kanilang sariling paraan. Kung tutuusin, ang taglagas ay may sariling mga panahon, ito ay ibang-iba.Anong mga tula at larawan ang tumutugma sa panahon ng pagsisimula ng taglagas?

Binabasa muli ng mga bata ang mga tula, sinusuri ang mga reproduksyon, ang gawa ng P.I. Tchaikovsky "Setyembre"

- Sa anong mga palatandaan maaari mong hulaan na pinag-uusapan natin ang pagsisimula ng taglagas?

Naririnig ang mga tugon ng mga bata.

“May espesyal na season ang Autumn. Ano ang tawag dito?

D. Gintong taglagas.

U.- Sino sa mga makata ang kumanta ng gintong taglagas? Anong mga linya ang nagpapatunay nito? Sa mga canvases kung sinong mga artista ang inilalarawan sa kamangha-manghang panahong ito?

Sagot ng mga bata.

Kanino nabibilang ang mga linyang ito?

"Ang mga araw ng huli na taglagas ay kadalasang pinapagalitan, Ngunit siya ay matamis sa akin, mahal na mambabasa"?

D. Pushkin.

U. Magbigay ng iba pang mga linya mula sa tula ni Pushkin na naglalarawan sa mga huling araw ng taglagas.

Binabasa ng mga bata ang mga linya mula sa isang tula.

- Sa anong larawan natin makikita ang pagkalanta ng kalikasan?

Sagot ng mga bata.

X. Buod ng aralin

- Alalahanin ang mga pangalan ng mga makata, artista, kompositor, na ang mga gawa ay tinalakay ngayon. Kung tama kang pumili at ilagay ang kanilang mga pangalan sa crossword grid, pagkatapos ay sa mga napiling cell ay magbubukas ang isang salita na nagpapangalan sa oras ng taon kung saan ang lahat ng mga gawang ito ay nakatuon.

Magtrabaho sa isang grupo sa mga card.

Mga sagot: 1. Tchaikovsky. 2. Serov. 3. Tyutchev. 4. Polenov. 5. Balmont.

Sa naka-highlight na mga cell - ang salita taglagas.

XI. Takdang aralin

Sagutin ang mga tanong sa p. 178, maghanda ng isang nagpapahayag na pagbasa ng tula.

Listahan ng ginamit na panitikan:

R. Buneev, E. Buneeva. "Sa isang masayang pagkabata." Teksbuk; M., 2001

Diksyunaryo ng paliwanag ng paaralan ng wikang Ruso

Paliwanag na diksyunaryo ng wikang Ruso

Mga ginamit na materyales at mapagkukunan sa Internet:

Association of Travelling Art Exhibition. pagpipinta ng Russiahttp://tphv.ru/

Encyclopedia ng Russian painting http://www.artsait.ru/

Mga kompositor ng klasikal na musika http://www.allcomposers.ru/

http://classic.chubrik.ru/Tchaikovsky/

http://classic.chubrik.ru/Vivaldi/

Ang taglagas ay isang makulay na oras, sinubukan ng iba't ibang mga artista na ihatid ang kalikasan nito sa pamamagitan ng kanilang mga pagpipinta. Ang pagiging kaakit-akit ng taglagas na kalikasan sa isang romantikong kalooban at sa isang uri ng mahangin na "kalungkutan" ng pag-iisip. Ang season na ito ay namumukod-tangi sa partikular na kaibahan sa panahon ng ginintuang taglagas, kung kailan mo gustong i-highlight ang pagiging sopistikado ng landscape nito at ipakita ang iyong mga impression sa canvas.

Ang sikat na pintor na si I. Levitan ay nagpinta ng sikat na pagpipinta na "Golden Autumn" noong 1895. I. Ang pagnanais ni Levitan ay maiparating sa kanyang larawan ang maliwanag na mood ng taglagas na itinatanghal ng oras na ito bawat taon. Ang mga kamangha-manghang kulay ng isang ginintuang kulay ay natutuwa sa mga mata ng maraming mga artista na nagsisikap na ihatid ang kanilang mga impression sa ibang mga tao sa pamamagitan ng pagpapahayag ng mga ito sa mga pagpipinta.
Upang ilarawan ang mood ng taglagas, na tila sa I. Levitan mismo, ay isang simpleng bagay. Ngunit paano maiparating ang mood na ito sa mga taong hahangaan ang kanyang trabaho mamaya? Ang pintor ay nagtrabaho nang masakit sa loob ng mahabang panahon sa kanyang sariling tanawin at hindi palaging nasisiyahan sa kanyang ginawa. Marahil salamat sa gayong personal na tiyaga at pagpuna sa sarili, pinamamahalaang ng pintor na ipakita ang kanyang mga impresyon sa canvas sa paraang ang mga tao, kahit na pagkatapos ng isang daang taon, ay patuloy na hinahangaan ang kanyang kamangha-manghang gawa.
Ang larawan ay naglalarawan sa natural na tanawin ng Central Russian district, masakit na pamilyar sa lahat ng ating mga kababayan: isang maliit na birch grove na umaabot sa tabi ng pampang ng isang paikot-ikot na stream ay kumikinang na may mga golden-crimson tints nito.
Ang pintor na si I. Levitan ay pinagkalooban ang lahat ng pagiging simple ng kanyang makulay na tanawin ng isang espesyal na liriko na mood. Hindi kataka-taka na ang "Golden Autumn" ay kitang-kitang namumukod-tangi sa iba pa niyang mga painting na may sariling hindi maunahang indibidwalismo ng taglagas na kalikasan. Nang maglaon, sa gawa ni I. Levitan, ang gayong konsepto bilang "mood landscape" ay pumasok sa pictorial art ng bansa.
Ang taglagas ay nagbibigay ng isang positibong kalooban, ngunit sa parehong oras, mayroon ding isang maliit na butil ng kalungkutan sa loob nito, isang maliit na kalungkutan para sa nakaraang tag-araw. Ang taglagas ay nagmamadali, nagmamadali, binubuksan nito ang lahat ng mga bagong tono sa maalalahanin na hitsura ng pintor. Tinatakpan ng madilim na ulap ang vault ng langit. Tinatangay nito ang magkahalong palamuti ng mga dahon na may malamig na ulan. Ang taglagas sa pamamagitan ng mga mata ng artista ay makikita sa kanyang mga gawa. Nagbibigay ito ng impresyon ng umiikot na maraming kulay na dahon na sumasayaw kasama ang malamig na pana-panahong simoy ng hangin.
Hindi lahat ng mga detalye ng tanawin ay makikita ng isang ordinaryong naninirahan, na, gaya ng dati, ay nagmamadali sa isang lugar tungkol sa kanyang negosyo. Ang pinakamaliit na lilim ay hindi makakatakas lamang mula sa maasikasong tingin ng isang taong malikhain. Ang artista, na inspirasyon ng tanawin na nakita niya, ay naghahatid ng kanyang mga impresyon sa pamamagitan ng mga ipinintang larawan.
Ang pagpipinta ni I. Levitan noong 1896, kasama ang kanyang iba pang kilalang mga gawa, ay matagumpay na naipakita sa mga makasaysayang eksibisyon ng Wanderers sa St. Petersburg. Kasunod nito, nakuha ni P. Tretyakov ang Golden Autumn para sa kanyang sariling koleksyon.

Marina Balyasova
Balangkas ng pinagsamang aralin sa musika "Autumn sa pamamagitan ng mga mata ng mga makata, artista, kompositor"

Balangkas ng pinagsama-samang aralin sa musika sa isang pangkat ng paghahanda sa paaralan sa paksa " Taglagas sa pamamagitan ng mga mata ng mga makata, mga artista, mga kompositor»

Paksa: «« Taglagas sa pamamagitan ng mga mata ng mga makata, mga artista, mga kompositor»

Target: Magbigay ng kasiya-siyang emosyonal na karanasan sa pamamagitan ng synthesis tatlong uri ng sining musika, sining, panitikan, pagkakaroon ng karanasan ng isang emosyonal na mahalagang saloobin sa kalikasan, sa mundo sa paligid.

Ang pangunahing paraan ng pagkamit ng layuning ito ay musika Pyotr Ilyich Tchaikovsky "Mga Season"

Nilalaman ng programa:

1. Pagbuo ng kakayahang makinig musika at pag-aralan ito.

2. Isulong ang paunang pag-unlad panlasa ng musika. Batay sa mga impression na natanggap at mga ideya tungkol sa musika unang ipinamalas sa pamamagitan ng isang pumipili, at pagkatapos ay isang evaluative na saloobin sa mga gumanap na gawa.

3. Pagyamanin ang karanasan ng mga bata sa pamamagitan ng pagpapakilala sa kanila sa iminungkahing musikal mga gawa at ang paraan ng pagpapahayag na ginamit.

panimulang gawain: Aralin sa awit « Artist ng taglagas» , pag-uulit mga konsepto: kompositor, pintor, makata, ibig sabihin ng pag-uulit pagpapahayag ng musika.

Indibidwal na trabaho: Ipakita sa "tunog na kilos", mga tunog ng pagkanta "patak ng ulan". (Reception "isang cappella, plastik na intonasyon").

Kagamitan: piano, multimedia, laptop, mga speaker.

Kurso ng kaganapan: 30 min.

Pagbati

Direktor ng musika: Hello guys!

Mga bata: Kamusta!

Direktor ng musika: Guys, mahilig ba kayong magtravel?

Mga bata: Oo!

2. Bahagi: 20 minuto. Sa panahon ng kuwento ay parang kalmado musika.

Direktor ng musika: Ngayon ay maglalakbay tayo sa kagubatan ng taglagas.

Ngayon malapit na mata. Ngayon ay iguguhit ko sa iyo ang paksa ng ating aralin - Ako ay gumuhit ng mga tunog sa katahimikan (kumakaluskos ng mga pre-store na dahon). Naririnig mo ba? Kay tamis ng kaluskos ng mga dahon. Tila ang kaluskos na ito ay nasa hangin at kahanga-hangang umaalingawngaw sa ating mga kaluluwa. musika

Parang play "Oktubre" mula sa ikot ng piano "Mga Season" P. I. Tchaikovsky

Tahimik na nagbabasa ang guro musika:

Dahon - Oras para mahulog,

Mga Ibon - Oras na para lumipad palayo,

Mamimitas ng kabute - Gumagala sa hamog,

Hangin - Umalog sa mga tubo

Ang araw - upang mag-freeze, ang mga ulap - upang ibuhos,

Ikaw at ako - Mag-aral ka

(I. Mazinin)

Pakilutas ang bugtong

Anong oras ng taon?

Mga bata: taglagas

Ngayon dahan-dahang bumukas mata

Bukas ang mga bata mata, sa screen - isang pagpaparami ng larawan tanawin ng taglagas.

Mga muse. mga kamay: So, ang topic namin mga aktibidad - Taglagas. Ganito si Autumn kung paano nila siya nakikita mga makata, mga pintor, mga kompositor. Ganito si Autumn, gaya ng nakikita natin - kung tutuusin, lahat ng tao ay iba-iba, at lahat ay may kanya-kanyang pananaw, sariling opinyon. Ngayon ay susubukan natin "dinggin" taglagas. Upang makita siya, madama ang kanyang kalooban, na ipinahayag sa iba't ibang mga gawa ng sining.

Ngunit una, pag-isipan muna natin, kung ano siya, taglagas? Ano ang masasabi mo sa panahong ito ng taon?

Inilalarawan ng mga bata ang pinakamahalagang palatandaan at katangian sa kanilang opinyon taglagas.

Mga muse. mga kamay:: Nagkwento ka taglagas sa simpleng salita. At kung gusto mong pag-usapan ito pintor ano ang kailangan niya para dito?

Mga sagot ng mga bata...

At kung ano ang kailangan mo kompositor para magpinta ng larawan taglagas?

Mga sagot ng mga bata...

At sa kung anong tulong ang ilarawan makata ng taglagas?

Mga sagot ng mga bata...

(Musikal sinisikap ng pinuno na tiyakin na sa panahon ng talakayan ay inilalarawan ng mga bata ang pangunahing paraan ng pagpapahayag na katangian ng bawat uri ng sining)

Direktor ng musika: Pero kung magkakasama sila makata at kompositor ano ang makukuha nila?

Kumuha ng kanta. Kantahan natin ngayon ang dating natutunan sa lesson song tungkol sa taglagas. « Artist ng taglagas» .

Mga muse. mga kamay: Ano taglagas gumuhit ba ang kantang ito para sa iyo at sa akin?

Mga bata: Maliwanag, kahanga-hanga, may pininturahan na mga dahon, maliliwanag na kulay.

Mga muse. mga kamay: Anong mood ang ibinibigay sa atin ng kantang ito? Sa anong paraan ng pagpapahayag?

Mga bata: Masaya, kahanga-hanga. Sa tulong ng intonasyon, ang wika ng mga tunog, isang maliwanag na himig.

Mga muse. mga kamay: Magaling! Sino ang gumawa ng kantang ito? Ano ang pangalan ng taong sumulat musika at mga tao sino ang sumulat ng tula?

Mga bata: kompositor at makata.

Mga muse. mga kamay: Tama. At ngayon kami ay pupunta sa seksyon « Taglagas sa tula» at kung sino ang tatalakayin sa seksyong ito, tungkol sa kompositor o tungkol sa mga makata?

Mga sagot ng mga bata...

Mga muse. mga kamay: (Slide 4) Basahin, taludtod. mula sa slide. Anong uri ng portrait ang makata ay ipinapakita sa slide?

Mga sagot ng mga bata...

Makinig sa isang kahanga-hangang tula ng Russia makata tungkol sa taglagas. Anong mood ang ibinibigay sa atin ng tulang ito?

Mga sagot ng mga bata...

Mga muse ng mga kamay: Bakit?

Mga sagot ng mga bata: (malungkot na oras, malungkot na ingay, ulap)- mga parirala mula sa taludtod.

Mga muse ng mga kamay: AT taglagas panahon na madalas umuulan, subukan nating gumawa ng patak ng ulan gamit ang iyong boses at ipakita sa akin "isang daliri sa palad, parang ulan na pumapatak"- magsagawa ng musika isang ehersisyo.

Mga muse ng mga kamay: Tama. Ngayon ay babalik tayo sa susunod na seksyon. mga aralin. Ano ang pangalan ng taong nagpinta ng mga larawan?

Mga sagot ng mga bata...

Mga muse. mga kamay: Kaya « Taglagas sa pamamagitan ng mata ng mga artista» . Kilalanin natin ang larawan ng dakila artista I. Levitan "ginto taglagas» (slide 8). Anong mood ang nilikha ng larawang ito para sa atin?

Mga sagot ng mga bata: Maliwanag, masaya, nagliliwanag.

Mga muse. mga kamay: Gamit ang ano pintor nagpaparamdam sa atin ng ganito?

Mga sagot ng mga bata: Sa tulong ng maliliwanag na kulay, na ipininta ng pintor ang larawang ito.

Mga muse. mga kamay: At muli ipaalala sa akin ang espesyalidad ng taong nagsusulat musika?

Mga bata: kompositor!

Mga muse. mga kamay: At ang huling seksyon ng aming mga aralin« Taglagas sa pamamagitan ng mga mata ng mga kompositor»

(Slide 10) larawan ng kung ano ang kompositor ay ipinapakita sa slide?

Mga bata: Mahusay na Ruso kompositor klasikong Pyotr Ilyich Tchaikovsky.

Mga muse. mga kamay: Anong mga gawa ni Tchaikovsky ang pamilyar sa iyo?

Mga bata: Album ng mga bata.

Mga muse. mga kamay: Magaling, at ngayon ay makikilala natin ang isa pang album kompositor.

Ito ay tinatawag na mga panahon. Anong mga panahon ang alam mo, at anong mga buwan ang kasama ng mga ito?

Mga sagot ng mga bata...

Mga muse. mga kamay: Kaya sa album ni Chakovsky lahat ng mga buwang ito ay live. makikinig kami sa isang dula kasama ka ngayon "Abril" Anong mood ang ibinibigay nito sa atin? musika?

Mga bata: Spring, liwanag, mainit-init.

Mga muse. mga kamay: Gamit ang ano kompositor lumikha ng ganoong mood sa dula?

Mga bata: May banayad at mainit na himig.

Mga muse. mga kamay: Magaling.

Mga muse. mga kamay: e ano ngayon taglagas ilarawan sa kanilang mga gawa. mga kompositor, makata at artista.

Mga muse. mga kamay: Maliwanag, kahanga-hanga, mabait. paborito.

Mga muse. mga kamay: Magaling guys, hanggang bago kawili-wiling mga pagpupulong.

Mga kaugnay na publikasyon:

Buwan Paksa Layunin Tinatayang nilalaman ng akda Setyembre Oral folk art Upang makabuo ng ideya ng mga tradisyon,.

Layunin: Pagtaas ng interes ng mga bata sa kalikasan, pagmamahal dito, ang kakayahang makita ang kagandahan ng mundo sa kanilang paligid sa pamamagitan ng isang mala-tula na imahe. Mga Gawain: Tulong.

Pangwakas na GCD "Ang imahe ng isang ibon sa mga gawa ng mga makata, artista, kompositor" Ang pagpapakilala sa mga bata sa mundo ng kagandahan, ang pagbuo ng kanilang panlasa, isang karaniwang kultura ay nangyayari sa pamamagitan ng kanilang kakilala sa pinakamahusay na mga gawa ng klasikal na musika.

Abstract ng isang aralin sa pagguhit. Tema: Spring sa mga painting ng mga Russian artist. Layunin: -Turuan ang mga bata na maghatid ng mga larawan ng kalikasan sa isang guhit. -Mag-ehersisyo.

Taglagas sa tula.


Ang makata ay galit na galit sa taglagas, At mahal niya ang kagubatan ng taglagas. Madalas siyang lumakad sa gitna ng mga birch at pine sa makitid na tusok. Naglakad ako at hinangaan ang kagubatan, At lumanghap ng sariwang hangin. At hindi siya nakipaghiwalay sa muse, At sumulat siya ng tula habang naglalakbay.


Malungkot na panahon! Oh alindog! Ang iyong paalam na kagandahan ay kaaya-aya sa akin - mahal ko ang malagong kalikasan ng pagkalanta. Mga kagubatan na nakasuot ng pulang-pula at ginto, Sa kanilang vestibule na ingay ng hangin at sariwang hininga, At ang kalangitan ay natatakpan ng kulot na ambon, At isang bihirang sinag ng araw, at ang mga unang hamog na nagyelo, At mga banta na malayo sa kulay abong taglamig. A.S. Pushkin


Ang langit ay huminga sa taglagas, Ang araw ay hindi gaanong sumikat, Ang araw ay naging mas maikli, Ang mahiwagang canopy ng kagubatan Sa isang malungkot na ingay ay nalantad. Ulap na nalatag sa mga patlang, Isang maingay na caravan ng mga gansa Nakaunat sa timog: isang medyo mapurol na oras ay papalapit na; Nasa bakuran na ang Nobyembre. A.S. Pushkin


Kagubatan, parang tore na pininturahan. Lilac, ginto, pulang-pula, Masayahin, motley wall Nakatayo sa ibabaw ng maliwanag na glade. Ang mga birch na may dilaw na mga ukit ay Shine sa asul na azure, Tulad ng mga tore, ang mga Christmas tree ay nagdidilim, At sa pagitan ng mga maple ay nagiging bughaw Dito at doon, sa pamamagitan ng mga dahon sa pamamagitan ng. Clearances sa langit, na mga bintana. Ang kagubatan ay amoy ng oak at pine. Sa panahon ng tag-araw, natuyo ito mula sa araw. At si Autumn, tulad ng isang tahimik na balo, ay pumasok sa kanyang motley tower ... I. Bunin


Mayroong sa orihinal na taglagas Isang maikli ngunit kamangha-manghang panahon Ang buong araw ay nakatayo na parang kristal, At ang mga gabi ay nagniningning... Walang laman ang hangin, ang mga ibon ay hindi na maririnig, Ngunit malayo sa mga unang bagyo ng taglamig At dalisay at mainit na azure ang bumubuhos Sa patlang ng pahingahan... F Tyutchev


Ang mga patlang ay naka-compress, ang mga grove ay hubad, Fog at dampness mula sa tubig. Ang tahimik na araw ay gumulong sa likod ng asul na bundok. Ang sabog na kalsada ay natutulog. Ngayon siya ay pinangarap na mayroong napaka, napakakaunting natitira upang maghintay para sa kulay abong taglamig ... S. Yesenin


Dumating na ang taglagas, natuyo na ang mga bulaklak, at ang mga hubad na palumpong ay mukhang malungkot. Ang damo sa parang ay nalalanta at nagiging dilaw, Tanging ang taglamig sa parang ay nagiging berde. Tinatakpan ng ulap ang langit, Ang araw ay hindi sumisikat, Ang hangin ay umaalulong sa parang, Ang ulan ay pumapatak. A. Pleshcheev


Ang mga cowberry ay nahinog, Ang mga araw ay naging malamig, At mula sa sigaw ng isang ibon Sa puso ay naging mas malungkot. Lumilipad ang mga kawan ng mga ibon, sa kabila ng asul na dagat. Ang lahat ng mga puno ay kumikinang Sa isang maraming kulay na damit. Ang araw ay mas madalas tumawa, Walang insenso sa mga bulaklak. Malapit nang magising si Autumn At iiyak na gising. K. Balmont


Maluwalhating taglagas! Ang malusog, masiglang Hangin ay nagpapasigla sa mga pagod na pwersa; Ang yelo ay mahina sa nagyeyelong ilog Tulad ng natutunaw na asukal ay namamalagi; Malapit sa kagubatan, tulad ng sa isang malambot na kama, Maaari kang matulog - kapayapaan at espasyo! Ang mga dahon ay hindi pa kumukupas, Dilaw at sariwang kasinungalingan na parang alpombra. N. Nekrasov






I. Levitan "Golden Autumn"


V. Polenov "Golden Autumn"


I. Ostroukhov "Golden Autumn"

Tulad ng alam mo, ang taglagas ay isang magandang panahon. Ang huling mainit na sinag ng araw ay magiliw na naglalaro sa mga gintong dahon. Ang lahat sa paligid ay nagiging dilaw-pula. Ang kaguluhan ng mga kulay at kulay ay nakakamangha sa sinumang tao, lalo na sa artista. Ang ganda talaga ng mga puno. Hindi nakakagulat na maraming mga artista ang umibig sa taglagas. Wala nang mga pagpipinta na nakatuon sa anumang panahon kaysa sa isang ito.

Taglagas sa mga gawa ni Isaac Ilyich Levitan

Ang sikat na artista na si I. Levitan ay isang masugid na mahilig sa kalikasan, at nagbigay din ng malaking pansin sa landscape ng taglagas. Ipininta niya ang kilalang pagpipinta na "Golden Autumn". Sa larawan nakita namin ang isang magandang tanawin ng Russia. taglagas, ang parehong ginintuang panahon na nagpasigla sa puso ng maraming malikhaing tao.

Sa harap namin ay nagbubukas ng isang maluwang na ginintuang bukid, na nagbabadya sa sinag ng mainit na araw ng taglagas. Ang mga dahon ay tila nanginginig mula sa isang banayad na mainit na hangin at kislap na parang ginto. Ang tanawin na ito ay nagdudulot ng kumpletong kapayapaan sa kaluluwa, nagpapagising sa damdamin ng isang bagay na tunay na katutubong.

Gayundin mula sa ilalim ng brush ng I. Levitan ay lumabas ang gayong gawain na nakatuon sa panahon ng taglagas, tulad ng "Autumn".

Sa pagpipinta na "Autumn Day. Sokolniki" nakikita natin kung paano ang lagay ng panahon ay sumasalamin sa mood ng batang babae. Ang taglagas na tanawin na ito ay puno ng misteryo at kapayapaan. Natapos ang gawain noong 1879.

Ang pagpipinta na "Autumn. Road in the Village" ay naglalarawan na ng isang maulap na araw, ngunit ang kalikasan ay kaakit-akit pa rin.

Vasily Polenov at ang kanyang mga gawa na nakatuon sa taglagas

Ang taglagas na tanawin ay tinatawag ding "Golden Autumn". Pinuno ito ng may-akda ng kaakit-akit na init. Gusto kong huminga ng malalim at maramdaman ang bango ng halos hindi na pagdating ng taglagas.

Nakakagulat na banayad na naihatid ang kapaligiran ng nagbagong panahon. May huling init sa hangin. Ang mga dahon ng mga puno ay hindi pa nagkaroon ng oras upang ganap na baguhin ang kanilang sariwang berdeng damit sa magandang ginto. Pero parang ngayon, sa harapan pa lang natin, mangyayari. Kaya mabuti ang may-akda ay nagawang ipakita ang lahat ng kagandahan ng sandali, magpakailanman na nagyelo sa canvas. Sa pagtingin sa larawan, makakalimutan mo ang lahat, gusto mong ipikit ang iyong mga mata at manatili doon nang ilang sandali.

Maraming mga artista ang hindi makapasa sa kahanga-hangang oras na ito ng taon nang hindi pinipinta ang tanawin ng taglagas. Tulad ng nangyari, ang taglagas ay isang paboritong motif ng mga artista ng Russia. Malamang na makakahanap ka ng hindi bababa sa dalawang painting sa taglagas ng sinumang pintor ng landscape.

Autumn landscape sa mga canvases ng mga artist

Halimbawa, ang isang natatanging pintor ng Russia ay sumamba sa taglagas at nagpinta ng maraming mga kuwadro na nakatuon dito. Halimbawa, "Autumn. Veranda".

Ang kanyang pagpipinta na "Sa Gabi" ay naglalarawan ng mainit na taglagas na oras ng takip-silim. Ang buong trabaho ay nakasulat sa dilaw-gintong kulay, na karaniwan para sa taglagas.

Ang taglagas ay inilalarawan din ni: S. Petrov ("Golden Autumn"), V. Korkodym ("Gold of Autumn"), V. Sofronov ("Golden Autumn") at marami pang iba.