Aralin: “Maliliit na genre ng alamat. Buod ng aralin sa paksang "maliit na genre ng alamat" Mga istrukturang elemento ng aralin, mga layunin

KOU "Secondary school No. 1 (part-time" Omsk

Buod ng aralin"Maliit na genre ng alamat»

Mga guro: Savelieva Lyubov Izosimovna, Tarasova Tatyana Ivanovna

Paksa, klase

Panitikan, ika-5 baitang

Panitikan. Baitang 5 Textbook para sa mga institusyong pang-edukasyon sa 2 bahagi, may-akda T.F.Kurddumova. - M .: "Drofa", 2011

Programa

Literature Program for Educational Institutions - V-IX grades - edited by

T.F. Kurdyumova. - M.: Bustard, 2011

Paksa ng aralin

Maliit na genre ng alamat

Pagbibilang ng aralin

Sa KTP No. 11, sa paksang "Oral folk art (folklore)" - No. 8

Uri ng aralin

Aralin - ang asimilasyon ng bagong kaalaman ng mga mag-aaral

Teknolohiya

Pag-aaral na nakasentro sa tao.

Kagamitan

Computer, multimedia projector, presentasyon ng aralin, handout, ilustrasyon.

Mga pamamaraang ginamit sa aralin

    nagpapaliwanag at naglalarawan (pagsusuri ng mga gawa; mga sagot sa mga tanong; gumana sa isang talahanayan, ilustrasyon, materyal sa pagtatanghal)

    bahagyang - paghahanap (independiyenteng gawain; mga sagot sa mga tanong sa pagsubok)

Ang layunin ng aralin

Upang palawakin at palalimin ang impormasyon tungkol sa oral folk art, magbigay ng impormasyon tungkol sa maliliit na genre ng folklore, ipakilala ang mga genre ng maliit na folklore, ang kanilang mga tampok.

Mga layunin ng aralin:

1) I-generalize at palawakin ang kaalaman sa oral folk art, magbigay ng impormasyon tungkol sa maliliit na genre ng folklore.

2) Gumawa ng maikling pagsusuri sa mga gawa ng maliliit na genre ng alamat, kilalanin ang kanilang mga tampok.

3 ) Ituon ang atensyon ng mga mag-aaral sa makabuluhang masining at visual na mga tampok ng maliliit na genre ng alamat, turuan silang makita ang mga tampok ng bawat uri.

4 ) Upang mabuo ang kakayahang magtrabaho sa materyal ng aklat-aralin, independiyenteng hanapin ang kinakailangang materyal, i-systematize ito, gawing pangkalahatan at gumawa ng mga konklusyon.

5 ) Upang paunlarin ang aktibidad na nagbibigay-malay ng mga mag-aaral; pataasin ang motibasyon ng mga mag-aaral para sa mga aktibidad sa pagkatuto sa pamamagitan ng paggamit ng ICT.

6) I-orient ang mga mag-aaral sa pagbuo ng isang pakiramdam ng pag-ibig para sa kanilang sariling wika at panitikang Ruso, ang kanilang mga tampok, ang paglikha ng isang malikhaing kapaligiran batay sa paggalang sa sarili at paggalang sa isa't isa.

Mga katangian ng pangkat ng pag-aaral 5 a klase

Isang bukas na aralin sa paksang "Maliliit na genre ng alamat" ay ibinigay sa ika-5 baitang para sa mga guro ng mga saradong paaralan sa gabi.

Mayroong 13 mga mag-aaral sa ika-5 baitang, ang klase ay kinuha para sa unang taon. Ayon sa resulta ng inisyal na pagsusuri, napag-alaman na tatlo lamang sa kanila ang nagtataglay ng mga kasanayan sa conscious reading. Nagtatrabaho sila sa silid-aralan nang mas aktibo at mabunga, maaaring magbigay ng medyo kumpletong mga sagot sa tanong na ibinibigay, nagagawa upang matukoy ang problema ng teksto sa tulong ng guro at ayusin ang kanilang mga aktibidad sa kanilang sarili.

Ang iba sa mga mag-aaral ay may karaniwan o mas mababa sa karaniwang kakayahan. Ang mga mag-aaral na ito ay maaaring sagutin ang mga tanong sa monosyllables, ang kanilang mga sagot ay hindi palaging kumpleto at masinsinan. Ang mga paghihirap ay sanhi ng mga tanong na nangangailangan ng lohikal na pag-iisip, kaalaman sa nilalaman ng mga gawa.

Sa pangkalahatan, ang estado ng aktibidad na pang-edukasyon sa proseso ng aralin ay kasiya-siya. Ang bawat isa sa mga mag-aaral ay nagsisikap na matupad ang mga kinakailangan ng guro, natutong mag-analisa at muling magsalaysay ng teksto. Ang partikular na kahirapan ay ang katotohanan na sa silid-aralan para sa 80% ng mga mag-aaral, ang Russian ay hindi ang kanilang sariling wika.

Ang takdang-aralin sa sekondaryang paaralan No. 1 na may part-time na edukasyon ay hindi ibinibigay. Kaya naman ang mga mag-aaral sa kurso ng aralin ay kailangang magbigay ng maraming impormasyon hangga't maaari. Sa aralin, paulit-ulit na tinutukoy ng guro ang pangunahing problema, sa buong aralin ay nagtuturo sa mga mag-aaral, ipinapaliwanag hindi lamang ang mga takdang-aralin, kundi pati na rin ang kahulugan ng maraming salita na hindi nangangailangan ng paglilinaw sa ibang mga klase; Ang aralin ay nakabalangkas sa paraang ang mga mag-aaral ay nagsasagawa ng mga gawain na maliit sa dami, ngunit makabuluhan para sa pag-aaral ng paksa. Bilang karagdagan, ayon sa kurikulum ng paaralan, 1.5 na oras ang inilaan para sa pag-aaral ng literatura sa ika-5 baitang, na obligadong bumuo ng mga aralin nang malinaw, lohikal, at gumamit ng mas maraming materyal na pang-edukasyon hangga't maaari.

Mga elemento ng istruktura ng aralin, mga layunin

Aktibidad ng guro

Trabaho ng studyante

Annex №1 (30 slide)

Yugto ng organisasyon

Pagbati

Pagkilala sa mga kagamitan at materyales para sa aralin. Ang guro ay nagbibigay ng isang positibong kapaligiran sa aralin: isang sikolohikal na saloobin, nakakakuha ng atensyon ng mga mag-aaral sa paparating na mga aktibidad sa pag-aaral, nagpapahayag ng pag-asa na silang lahat ay aktibong kasangkot sa mga aktibidad sa pag-aaral.

Naghahanda para sa trabaho.

Pagganyak para sa mga aktibidad sa pag-aaral

Inihanda na mag-aaral:

Mula noong sinaunang panahon, napansin ng mga tao ang nakakatawa, kakaiba, makatwiran o hindi makatwiran sa mga kilos at gawa ng iba, sa iba't ibang mga phenomena ng buhay, ito ay tiyak na nailalarawan sa pamamagitan ng mga maikling pahayag na naalala, ipinasa mula sa henerasyon hanggang sa henerasyon at bumaba sa oras natin. Halimbawa, ang mga British ay nagsasabi na "ang usok ng sariling bansa ay mas malinaw sa apoy ng dayuhang lupain", mga Italyano - "Huwag maniwala na ang mga sausage ay tumutubo sa puno ng ubas sa kabila ng dagat", Vietnamese - "maging tao - mag-aral ng walang pagod", Swedes-" kung hindi mo ginagawa ang iyong mga kamay, hindi mo rin gagana ang iyong mga ngipin".

Guro: Nakikita mo na maraming bansa ang gumagamit ng magkatulad na pananalita. Ngayon ay kukuha tayo ng karunungan mula sa napakalalim na balon, na ang pangalan ay oral folk art.

Ano ang isa pang salita para sa oral folk art?

Makinig sa mensahe, sagutin ang tanong ng guro

Ang oral folk art ay folklore.

Slide #1

Pag-update ng kaalaman

1. Express survey:

Ang panitikan ay...

May mga uri ng panitikan...

Ang alamat ay...

Mga halimbawa ng mga gawa ng oral folk art

Magsagawa ng mini-test (sa mga notebook)

Anumang hanay ng mga nakasulat na teksto.

Prosa, tula, dula.

Alamat

Mga kwento, epiko, dulang bayan.

Slide #2

Paglikha ng sitwasyon ng problema

pagtatakda ng layunin

Makinig:

May mga kabute sa lalagyan:

Sino ang kabute

Sino ang dalawa

Kanino - tatlo -

Nakarinig ka na ba ng mga katulad na teksto?

Ano ang kanilang mga pangalan?

Paano sila naiiba sa mga engkanto, epiko?

Anong mga maikling ekspresyon ang alam mo?

Dagdag ng guro: Tama. Mayroon ding mga bugtong, bugtong, twisters ng dila. Ang lahat ng mga ito ay maliit sa dami, lahat ay mga genre ng alamat. At nagmula sila noong sinaunang panahon.

Kaya ano ang paksa ng aralin?

Isulat ito sa iyong kuwaderno.

Umaasa ako na sumasang-ayon ka na ang gayong makasagisag at matingkad, kahit na maliit, ay pinalamutian ang aming pananalita at lahat ng panitikang Ruso.

Subukan ngayon na bumalangkas ng mga LAYUNIN ng ating aralin:

At ngayon makikipaglaro kami sa iyo: makinig sa maliliit na teksto: ano ang sinasabi nila? -Ano ang genre?

1. Sa ilalim ng bubong - apat na paa,
Sa ilalim ng bubong - sopas at kutsara.
2. Hinampas nila siya ng kamay at patpat -
Walang naaawa sa kanya.
Bakit nila binubugbog ang kawawang lalaki?
At para sa katotohanan na siya ay napalaki.
3. Nakayuko sa ilog -
Ang deal nila ay ito:
Ipagpalit ito ng ilog
Dumapo sa isang uod.

Bakit, sa tingin mo?

Mga mag-aaral: Oo, ginawa ko.

Ito ay mga counter. (Isulat sa kuwaderno)

Sila ay napakaikli.

Kawikaan, kasabihan, ditties.

Maliit na genre ng alamat.

Isulat sa kwaderno ang paksa ng aralin.

Bumuo ng mga layunin ng aralin (ayon sa algorithm na natutunan ng mga mag-aaral sa mga aralin)

Ibuod at palawakin ang impormasyon tungkol sa oral folk art,

Alamin ang tungkol sa maliliit na genre ng folklore, kilalanin ang maliliit na genre ng folklore, ang kanilang mga tampok.

Ito ay mga bugtong, ito rin ay isang genre ng alamat.

Nahulaan namin sila.

Slide #3

Slide #4

Slide #5

Slide #6

Apela sa umiiral na kaalaman ng mga mag-aaral

Paano nabuo ang mga bugtong? Sa pamamagitan ng anong mga prinsipyo?

Ano ang alegorya?

Ano ang metapora? Kaya, anong masining at visual na paraan ang ginagamit sa mga bugtong?

Ang alegorya ay pagpapahayag na may nakatagong kahulugan

Ang metapora ay isang salita o pananalitang ginagamit sa matalinghagang diwa.

Sa pagbuo ng mga bugtong, ginagamit ang mga alegorya at metapora.

numero ng slide 7

Malikhaing gawain batay sa umiiral na kaalaman

Guro:-Basahin ang bugtong. Hulaan mo siya.

Gumawa ng sarili mong bugtong tungkol sa mga bagay na nakikita mo sa silid-aralan o sa labas ng bintana.

Ang guro ay nakikinig sa iba't ibang mga bugtong, sinusuri ang gawain kasama ang mga mag-aaral.

Sagutin ang bugtong.

Gumagawa sila ng sarili nilang mga bugtong, binabasa ang mga ito, nakikibahagi sa pagsusuri ng mga sagot.

Slide #8

Independiyenteng paghahanap para sa mga sagot sa mga tanong na ibinibigay

Pag-unlad ng mga kasanayan ng malayang kaalaman

Mag-apela sa impormasyong makukuha ng mga mag-aaralat pagpapalawak ng kaalaman

Pagkuha ng nakahanda nang kaalaman mula sa mga materyales sa pagtatanghalat ang kanilang disenyo.

Pag-unlad ng kakayahan ng pagpapahayag at matatas na pagbasa ng teksto

Mga tanong at gawain:

Isulat ang mga bilang ng mga salawikain at ang mga bilang ng mga kasabihan na nakikita mo sa slide sa isang talahanayan (trabaho sa mga notebook).

Ilang bahagi ang binubuo ng salawikain, at ilang salawikain?

- Ginagamit ba ang antithesis sa mga salawikain o kasabihan? (+)

Aling ekspresyon ang binuo bilang isang hindi natapos na pag-iisip, ngunit naglalaman ng isang pahiwatig ng isang konklusyon: isang salawikain o isang kasabihan? (+)

Ano pa ang natutunan mo tungkol sa mga salawikain at kasabihan?

Ang isang mag-aaral ay nagtatrabaho sa isang paliwanag na diksyunaryo (ang gawain ay ibinigay nang maaga), nakahanap ng paliwanag para sa salitang TAUTOLOGY

Kumpletuhin ang gawain bilang 1 sa seksyong "Mga Kawikaan at kasabihan", na ibinigay sa aklat-aralin sa pahina 59.

Ipamahagi ang mga pamagat para sa bawat pangkat ng mga salawikain: "Salita", "Kalikasan", "Kasipagan at katamaran", "Paggawa ng magsasaka", "Pagmamahal sa Inang Bayan", "Edukasyon", "Pamilya".

Ilista ang mga salawikain para sa bawat pangkat.

Tukuyin ang kahulugan ng mga salawikain:

Isinulat gamit ang panulat, hindi mo maaaring putulin ng palakol.

Ang araw ng tagsibol ay nagpapakain sa taon.

Pasensya at kaunting pagsisikap.

Sa side ng ibang tao, masaya ako sa aking munting funnel.

Mabuhay at matuto.

Pagmamahal at payo, kaya hindi na kailangan.

Pakikinig sa mga guro at mag-aaral mula sa iba't ibang pananaw.

1. Pag-uusap: Anong genre ng oral folk art ang pinakapaborito sa mga matatanda at bata? Bakit?

Anong mga uri ng fairy tales ang umiiral?

Hulaan ang pangalan ng kuwentong ibinigay sa slide.

Anong uri ito nabibilang?

2. Pagbasa ng mga salita ni Aksakov tungkol sa fairy tale. Ano pa ang masasabi mo sa ganitong genre ng alamat?

3. Blitz - isang paligsahan batay sa mga fairy tale.

    1. Ano ang hinati ng isang lalaki at isang oso sa mga tuktok at mga ugat?

2. Anong mga ibon ang tumulong kay Baba Yaga na nakawin si Ivanushka?

3. Ano ang kailangan mong isigaw sa isang open field para tumakbo ang kabayo?

4. Anong bagong paraan ng transportasyon ang naimbento ni Emelya?

5. Anong salawikain ang inuulit ng mga bayani bago ang isang mahirap na gawain?

6. Ano ang karaniwang sinasabi ni Baba Yaga kapag may bumisita sa kanya?

7. Pangalanan ang magic number sa Russian fairy tale.

8. Anong bagong paraan ng pangingisda ang naimbento ng Fox?

9. Anong mga ilog ang dumadaloy sa mga fairy tale?

10. Saan nakatira ang fairy tale king?

Tingnan ang mga slide Blg. 17-25, dagdagan ang iyong mga tala sa mga kuwaderno na may mga pangalan ng maliliit na genre ng alamat (isang mag-aaral na naghanda nang maaga ay tumutulong sa guro na ipakita ang slide material).

Magbigay ng maikling paglalarawan ng bawat uri.

Ano ang napapansin mong pagkakapareho nila?

Basahin ang mga datos sa aklat-aralin ng tongue twister, pumili ng isa sa kanila, tukuyin ang paksa nito at basahin nang maikli ang napiling tongue twister.

Paglutas ng mga tanong at gawain

Punan ang talahanayan.

Kawikaan:1,2

Kasabihan: 3.4

Kawikaan: 2

Pagsasabi: 1 (sa talahanayan)

Lagyan ng + (sa mga salawikain)

Sinasabing (+)

Sinusuri ang natapos na pagsusulit at pagmamarka sa mga gilid ng kuwaderno.

Pamantayan para sa pagsusuri:

"5" -5 -6 tamang sagot; "4" - 4 na tamang sagot; "3" - 3 tamang sagot;

"2" - isa o dalawang tamang sagot.

Ang mga Kawikaan ay may konklusyon, moral, nakapagtuturo na kahulugan. Sila ay maindayog.

Ang mga kasabihan ay nailalarawan sa pamamagitan ng: metapora, hyperbole, paghahambing, tautolohiya

Tautology - hindi makatarungang pag-uulit ng mga salita (pagsusulat ng isang salita sa isang kuwaderno)

Nagtatrabaho sila nang nakapag-iisa, tinutukoy ang mga paksa ng bawat pangkat ng mga salawikain.

Ang mga ito ay tinatawag na salawikain.

Tukuyin ang kahulugan ng mga salawikain, pasalitang ipaliwanag ang kahulugan ng bawat iminungkahing salawikain.

Ang mga ito ay kawili-wili, nakapagtuturo, naiiba sa nilalaman.

Mga uri ng fairy tale: mahiwagang, araw-araw, tungkol sa mga hayop.

"Kolobok". Sambahayan. Tungkol sa mga hayop.

Ang kwento ay sumasalamin sa buhay ng mga tao.

Sivka- Burka.

Ang umaga ay mas matalino kaysa sa gabi.

Amoy ng espiritung Ruso.

Pagawaan ng gatas.

Sa malayong kaharian.

Tingnan ang mga slide at kumuha ng mga tala.

Nagtatapos sila:

Mayroon ding mga genre ng alamat tulad ng:

halo,

Tongue Twisters,

biro,

Magbigay ng maikling paglalarawan sa bawat uri ng akda ng oral folk art.

Oral na kalikasan ng pagkakaroon.

Ang nasyonalidad ng nilalaman.

Maraming pagpipilian.

Kolektibong pagkamalikhain.

Makipagtulungan sa aklat-aralin, nagpapahayag ng matatas na pagbasa ng mga twister ng dila nang malakas.

Slide No. 11,12

Slide No. 13,14

Slides #15

Slides #16

Slides #17-28

Slides #29

Hakbang upang makakuha ng higit pang impormasyon

Holistic na pag-unawa sa natanggap na impormasyon. Paglalahat ng materyal at konklusyon.

Pagninilay.Pakikinig sa iba't ibang pananaw.

Kontrolin.

Ang mga mag-aaral ay nakikilala sa maikling impormasyon tungkol sa gawain ng V.I. Dahl, tungkol sa pagtatrabaho sa isang paliwanag na diksyunaryo (pag-record ng phono).

Sa isa sa mga araw ng taglagas ng 1859, si Vladimir Ivanovich Dal, isang retiradong opisyal ng St. Petersburg, ay nanirahan sa Moscow sa Presnya. Ang kaganapang ito ay nakakuha ng atensyon ng iba, maliban sa bilang ng mga bale ng papel na dinala sa bahay. Iilan lamang ang nakakaalam noon na ang pambihirang opisyal na ito ay kinokolekta ang lahat ng kanyang kamalayan sa buhay na hindi maaaring hawakan, o isabit sa dingding, o itago sa isang bulsa. Kung ano ang naririnig sa lahat ng dako at hindi pag-aari ng sinuman sa partikular. Nakolekta ni Vladimir Ivanovich ... mga salita, pati na rin ang mga salawikain at kasabihan.

Noong una ay halos hindi niya namamalayan. Halimbawa, isinulat ko ang unang salita sa kalsada, noong bilang isang binata, pagkatapos lamang ng pagtatapos sa Naval Corps, nagpunta siya upang maglingkod sa Black Sea. "Nagre-relax!" - sabi ng kutsero habang nakatingin sa maulap na langit. Kapag umalis ka sa Explanatory Dictionary of the Living Great Russian Language, bigyang pansin ang salitang ito. Sa kanya nagsimula ang lahat. Ang una sa dalawang daang libo!

Ang diksyunaryo ni Dahl ay tinatawag na isang encyclopedia ng Russian folk life noong unang kalahati ng ika-19 na siglo. Mula dito malalaman mo kung ano ang inihasik ng magsasaka, kung paano siya nagtayo ng bahay, kung ano ang mga kagamitang pang-agrikultura na ginamit niya, kung ano ang kanyang isinusuot, kung ano ang kanyang mga pista opisyal at kaugalian. Nakolekta ni Dal ang isang malaking bilang ng mga salawikain at kasabihan. Ayon sa kanyang mga diksyunaryo, maaaring pag-aralan ng isa ang kasaysayan ng buhay ng mga taong Ruso.

Sagutin ang tanong:

    Ano ang napag-usapan namin sa klase ngayon?

    Anong mga bago at kawili-wiling bagay ang natutunan mo?

    Kailangan ba natin ang kaalamang ito ngayon?

    Naabot ba natin ang ating mga layunin?

Ang tema ng aralin " Maliit na genre ng alamat.

Uri ng aralin: aral sa pagtuklas ng bagong kaalaman

personal:

paksa:

metasubject:

Mga diskarte at teknolohiya:

Tingnan ang nilalaman ng dokumento
"Teknolohikal na mapa ng aralin ng panitikan sa ika-5 baitang "Maliliit na genre ng alamat" alinsunod sa mga kinakailangan ng Federal State Educational Standard"

Teknolohikal na mapa ng aralin alinsunod sa mga kinakailangan ng Federal State Educational Standard

Paksa panitikan

Klase 5

Ang tema ng aralin " Maliit na genre ng alamat.

Uri ng aralin: aral sa pagtuklas ng bagong kaalaman

Mga nakaplanong resulta ng pag-aaral:

personal: pagpapaunlad ng isang magalang na saloobin sa panitikang Ruso, sa mga kultura ng ibang mga tao;

paksa: alamin ang maliliit na genre ng alamat, unawain ang karunungan na nagtuturo ng kahulugan ng mga salawikain;

metasubject: mastering ang kakayahang tanggapin at mapanatili ang mga layunin at layunin ng mga aktibidad na pang-edukasyon; ang kakayahang magplano, kontrolin at suriin ang mga aktibidad sa pag-aaral alinsunod sa gawain; pagpayag na makinig sa kausap at magsagawa ng diyalogo; aktibong paggamit ng mga kasangkapan sa pagsasalita at ICT para sa paglutas ng mga gawaing pangkomunikasyon at nagbibigay-malay.

Mga diskarte at teknolohiya: teknolohiya sa pagbuo ng kritikal na pag-iisip, teknolohiya sa pag-aaral na nakabatay sa problema, aktibidad ng laro

Mapagkukunan (mga aklat-aralin, visual aid, ICT): manwal ng pamamaraan, visual na materyal, aklat-aralin, mga presentasyon.

Mga yugto ng aralin (oras)

Aktibidad ng guro

Mga aktibidad ng mag-aaral

Nabuo ang UUD

Mga Form ng Pagtatasa

Personal:

Regulatoryo:

Komunikatibo:

Cognitive:

1.Org. sandali. Target. Pagsasama sa aktibidad.

Sinusuri ang kahandaan ng mga mag-aaral para sa aralin.

Ipinakikilala ang paksa at layunin ng aralin.

Nililinaw ang pag-unawa ng mga mag-aaral sa mga layunin ng aralin.

Makinig, subukang lumahok sa pagpapaliwanag ng sitwasyon ng kahirapan at pagbabalangkas ng problema ng aralin. Gumawa ng plano at pagkakasunod-sunod ng mga aksyon

Interes sa pag-aaral ng wika; kakayahan sa sariling pagtataya batay sa pagmamasid sa sariling pananalita

Magagawang tukuyin at mabalangkas ang layunin ng aralin; bumuo ng pasalita at nakasulat na mga pahayag kaugnay ng pinag-aralan na gawain; lumahok sa isang dayalogo sa binasang gawain, unawain ang pananaw ng ibang tao at ipagtanggol ang sariling katwiran

Bumuo ng isang produktibong pahayag sa pagsasalita, tumpak at malinaw na ipahayag ang mga saloobin at suriin ang iyong sarili at ang pagsasalita ng iba.

Kunin ang makatotohanang impormasyon mula sa mga teksto, makapag-navigate sa iyong sistema ng kaalaman: maghanap ng mga sagot sa mga tanong gamit ang isang aklat-aralin, ang iyong karanasan sa buhay at impormasyong nakuha sa silid-aralan

2. Pag-update at pagpapalalim ng kaalaman.

1. Isang eksibisyon mula sa museo ng paaralan ang nasa mesa. (Kuzovok, knapsack, tuesok, kahoy na plato, tong, tuwalya, kahoy na kutsara). Binuksan ng guro ang isang slide na may mga pira-pirasong inukit na kahoy, puntas, at napkin. Pag-uusap sa klase.

Tumingin sa eksibisyon. Ang lahat ng mga bagay na ito ay nilikha ng mga dalubhasang kamay ng mga tao.

Sino sa kanila ang kilala mo?

Marami sa kanila ay ginagamit pa rin hanggang ngayon. Ang ilang mga bagay ay nakalimutan o hindi alam ng mga tao.

Anong mga bagay ang nakilala mo sa mga fairy tale?

Maraming mabait, nakakatawa at hindi malilimutang oral folk works sa mundo.

Nilikha sila noong sinaunang panahon, kung kailan ang mga tao ay halos hindi marunong bumasa at sumulat, at ipinasa mula sa lola hanggang sa apo, mula sa ama hanggang sa anak na lalaki. Tulad ng sinabi, salita ng bibig.

Kaya naman ang lahat ng mga engkanto, bugtong, awit, salawikain at kasabihan na ito ay tinatawag na mga gawa ng oral folk art. Ang mga taong Ruso ay mayaman sa kanila.

2. Tingnan ang mga mini-presentasyon na inihanda ng mga mag-aaral.

"Pagbibilang", "Mga Pangungusap", "Mga Panawagan".

Makinig, isulat ang teorya sa isang kuwaderno.

Alamat.

Mga katangian ng alamat. Maliit na genre ng alamat.

(knapsack, kahon)

Pagbuo ng isang magalang na saloobin sa isang tao, sa paggawa, sa sining.

1. Gumawa ng mga pagpapalagay batay sa mga obserbasyon.

2. Gumawa ng sarili mong konklusyon

Ang regulasyon sa sarili bilang ang kakayahang magpakilos ng mga pwersa at enerhiya, sa kusang pagsisikap

Ang kakayahang ipahayag ang kanyang mga saloobin nang may sapat na pagkakumpleto at kawastuhan alinsunod sa mga gawain at kondisyon ng komunikasyon

1. Gumuhit ng mga konklusyon, paglalahat.

2. Magsanay ng pagpipigil sa sarili, pagtatasa sa sarili

Paghahanap at pagpili ng kinakailangang impormasyon; aplikasyon ng mga paraan ng pagkuha ng impormasyon, kabilang ang paggamit ng mga tool sa computer

3. Gawin ang paksa ng aralin

1. Pag-uusap sa nilalaman ng artikulo.

Ano ang karunungan ng mga tao?

Ano ang salawikain?

Ano ang masasalamin sa salawikain?

Paano tinawag ni V.I.Dal ang salawikain?

Kailan natin ginagamit ang mga salawikain sa ating pananalita?

Maghanap ng mga kasalungat sa mga salawikain: Maliit na spool, ngunit mahal", "Munting ulan mula sa isang malaking ulap", "Pagkatapos ng maraming kasiyahan ay may mga luha", "Maraming ado tungkol sa wala".

2. Pagbasa ng mga salawikain sa batayang aklat. Nag-aalok ang guro na ipaliwanag ang kahulugan ng mga salawikain.

3. Magpapakita ang guro ng mga salita sa slide para sa paggawa ng salawikain. Ang oras ay masaya, ang paggawa ay isang lawa,

business-masters, donuts - cones ng isang kaibigan - mag-ingat

Nagbasa sila ng isang artikulo sa isang aklat-aralin, sinasagot ang mga itinanong, nakahanap ng mga kasalungat sa mga salawikain, ipinaliliwanag ang kahulugan ng mga salawikain na binasa sa aklat-aralin.

3. Bumuo ng salawikain mula sa magkapares na magkadugtong na salita na iminungkahi niya.

(Dahil oras - oras ng kasiyahan).

(Hindi ka maaaring kumuha ng isda mula sa lawa nang walang paggawa). (Ang gawain ng panginoon ay natatakot). (Para sa isang manggagawa - honey donuts, para sa isang loafer - fir cones). (Walang kaibigan - tingnan, natagpuan - mag-ingat).

Ang pagbuo ng interes sa espirituwal at moral na mga halaga ng kanilang mga tao.

Kontrol sa anyo ng paghahambing ng resulta ng isang aksyon sa isang ibinigay na pamantayan

Ang pagtatanong ay isang aktibong pakikipagtulungan sa paghahanap at pagkolekta ng impormasyon.

Semantic reading bilang pag-unawa sa layunin ng pagbasa. Paghahanap at pagpili ng kinakailangang impormasyon.

4. Pag-aayos

Gumawa ng kwento batay sa isa sa mga salawikain.

Pangkatang gawain.

Paggawa ng kwento batay sa isa sa mga salawikain.

Ang pagbuo ng mga espirituwal at moral na katangian ng isang tao

Pag-master ng mga paraan ng magkasanib na aktibidad sa pagsasalita, pamamahala sa pag-uugali ng isang kapareha.

Pagbuo ng mga kasanayan sa aktibidad sa pagsasalita

May kamalayan at arbitraryong pagbuo ng isang pahayag sa pagsasalita sa oral form.

5. Malayang gawain

Nagtatanong ang guro.

Sa iyong palagay, bakit ang mga salawikain ay madalas na napakalapit sa iba't ibang tao sa mundo? Halimbawa, ang banyagang salawikain na "Ang panulat ay mas malakas kaysa sa tabak" ay tumutugma sa Ruso - "Ang nakasulat sa panulat ay hindi maaaring putulin ng palakol.

Ang guro ay namamahagi ng mga printout ng Russian at dayuhang salawikain sa bawat talahanayan at nagbibigay ng gawain: pumili ng isang kasabihang Ruso para sa bawat dayuhang salawikain.

(Ang mga pananaw ng mga tao ay ipinahayag sa iba't ibang paraan, ngunit halos magkatulad). Pumili sila ng isang kasabihang Ruso para sa bawat dayuhang salawikain.

Pagbuo ng paggalang sa kultura ng ibang mga tao.

Mastering paraan ng magkasanib na aktibidad

Gumawa ng mga konklusyon at paglalahat. Magsanay ng pagpipigil sa sarili at pagtatasa sa sarili.

6. Ang resulta ng aralin Pagninilay.

Ang tao ay nabubuhay sa lupa. Maliit lang, malaki ang lupa. Mahal ng isang tao ang kanyang lupain, dahil hindi siya mabubuhay nang walang amoy ng mga dahon, isang tugtog na awit, walang batis, walang asul na balbon na ulo ng cornflower sa bukid, walang mga kwentong bayan at awit na kinakanta sa kanya ng kanyang ina at lola. Ang taong ito ay bawat isa sa inyo.

Mas pinapahalagahan natin ang nakaraan

At sa lumang nakikita natin ang kagandahan,

Atleast nabibilang tayo sa bago.

V. Saffron

Anong maliliit na genre ng katutubong sining ang nakilala mo ngayon? Anong gawain ang pinakamahirap? Ang pinaka-kawili-wili? Anong maliliit na genre ng katutubong sining ang dapat nating kilalanin sa susunod na aralin?

Mga bugtong, kasabihan, kanta.

Pagbuo ng isang pakiramdam ng pagkakaisa sa isang tao, isang pakiramdam ng pag-aari sa kasaysayan, kultura, ang kapalaran ng mga tao.

Ang pagtataya ay ang pag-asa ng resulta at ang antas ng asimilasyon ng kaalaman, ang temporal na katangian nito.

7. Takdang-Aralin

Mensahe ng takdang-aralin

1. Gumawa ng isang guhit para sa isa sa mga salawikain, isipin: isang tuwiran o matalinghagang kahulugan ang maglalarawan sa pagguhit.

2. Kunin at isulat sa kuwaderno ang 3-4 na salawikain ayon sa mga pangkat na pampakay: tungkol sa pagkakaibigan, tungkol sa trabaho. Tungkol sa pagmamahal sa inang bayan.

Mga indibidwal na gawain:

    maghanda ng mensahe tungkol sa mga kasabihan;

    maghanda ng isang mensahe tungkol sa mga bugtong gamit ang mga materyales mula sa aklat-aralin at sa Internet;

    kabisaduhin ang ilang mga kasabihan, ipaliwanag ang kanilang kahulugan.

Mga Pinagmumulan:

N.V. Egorova. Panitikan 5 mga cell. Mga pag-unlad ng aralin, M.: Vako, 2011

Panitikan. Baitang 5 Proc. sa loob ng 2 oras / V.P. Polukhina, V.Ya. Korovina et al., M .: Edukasyon, 2015

Paksa: panitikanKlase: 5

Uri ng aralin: isang aral sa pagpapatatag at pagpapabuti ng ZUN at SUD

Pagruruta

Paksa

Maliit na genre ng alamat. Kwentong-bayan ng mga bata.

Mga layunin:

Mga layunin:

Pang-edukasyon: kaalaman sa maliliit na genre ng folklore, ang kanilang mga natatanging katangian; dahilan ng paglitaw at paglikha ng maliliit na genre ng alamat

Pagbuo: ang pagbuo ng interes sa alamat ng mga bata, ang kasaysayan ng mga taong Ruso.

Pang-edukasyon: pagpapaunlad ng paggalang sa pinagmulan ng kultura ng iyong mga tao

Pangunahing konsepto

Alamat

Yugto ng aralin, layunin

Takdang-aralin para sa mga mag-aaral

Aktibidad

mga guro

Mga aktibidad ng mag-aaral

Mga nakaplanong resulta ng UUD

ako. Pagpapasya sa sarili sa aktibidad

Paggawa sa mga salita ng paksa:

Ano ang kailangan mong malaman?

Ano ang dapat mong magawa? Ano ang kailangang ulitin para dito?

Sinusuri ang kahandaan ng mga mag-aaral para sa aralin.

Ipinakikilala ang paksa at layunin ng aralin.

Nililinaw ang pag-unawa ng mga mag-aaral sa mga layunin ng aralin.

Makinig, subukang lumahok sa pagpapaliwanag ng sitwasyon ng kahirapan at pagbabalangkas ng problema ng aralin. Gumawa ng plano at pagkakasunod-sunod ng mga aksyon

Personal: tinutukoy ng mga mag-aaral

layunin ng aralin

II. Sinusuri ang d\z

Mga tanong

Mga set

Sagot

Personal: gumawa ng mga konklusyon, iwasto ang mga pagkakamali

III. Pagbubuo ng paksa ng aralin, pagtatakda ng layunin

Ano ang alamat?

(oral folk art, isinalin mula sa English ay nangangahulugang "folk wisdom",

"kaalaman ng mga tao").

Paano mo naiintindihan ang tatlong keyword na ito:

alamat

Nagpapataas ng problema.

Gumuhit ng parallel sa naunang pinag-aralan na materyal.

Makilahok sa mga aktibidad ng pagtutulungan na inorganisa ng guro, sagutin ang mga mini-tanong mula sa guro

Regulatoryo: piliin ang pinakamabisang paraan upang malutas ang set

mga gawain depende sa

tiyak na mga kondisyon

gumawa ng plano at

pagkakasunud-sunod

Komunikatibo: alam nila kung paano (o bubuo ang kakayahan) sa tulong ng mga tanong upang kunin

nawawalang impormasyon

IV. Pag-aaral ng bago

Pagtingin sa isang presentasyon

Anong mga genre ng alamat ang alam mo?

Pagsusulat sa mga genre ng kuwaderno ng alamat ng mga bata

Pagbasa ng alamat ng mga bata

nagtatanong

Mga kahilingan

Pagnilayan, magbigay ng mga halimbawa

Basa sulat

Personal: magkaroon ng motibasyon para sa mga aktibidad sa pag-aaral.

Komunikatibo: bumuo ng mga pahayag sa bibig

V. Pagsasama-sama ng bago

Pinangalanan nila ang mga tampok ng alamat ng mga bata, naghahanap ng kumpirmasyon ng kanilang mga konklusyon sa artikulo ng aklat-aralin

Humihingi ng mga sikat na halimbawa ng alamat ng mga bata

Magbigay ng halimbawa

Personal: kontrolin ang kanilang mga aktibidad

Regulatoryo: matutong kunin ang impormasyon nang mag-isa

VI.Pag-update at pagsubok sa pag-aaral na aktibidad

Ang mga mag-aaral ay patuloy na nagsasabi:

Sukatin ng pitong beses...

Katutubong lupain at sa isang dakot ...

Inang-bayan - ina, alam kung paano ...

Dating kaibigan…

Pagtatanong ng mapaghamong tanong:

Anong mga konklusyon tungkol sa papel na ginagampanan ng alamat sa ating modernong buhay ang narating mo? Bakit?

Naghihikayat sa pag-iisip. Upang ipahayag ang iyong sariling opinyon

Ipahayag ang kanilang opinyon

Personal: sa tulong ng mga salawikain bumuo ng oral speech

Regulatoryo:

kilalanin ang oral na genre ng alamat ng mga bata, bumuo ng memorya

Komunikatibo: matutong magpahayag ng sariling opinyon

VII. Independiyenteng trabaho na may self-test ayon sa pamantayan

Alalahanin ang tula, isulat

Tandaan, isulat, basahin ang isang tula

Personal:

ay motibasyon na matuto.

Cognitive: magsagawa ng pang-edukasyon at nagbibigay-malay na mga aksyon sa isang mental na anyo.

Regulatoryo: magplano ng mga kinakailangang aksyon

Komunikatibo: magsagawa ng mga indibidwal na aktibidad

VIII. Pagninilay

Ang larong "Ang alam ko - sino ang mas mabilis"

Pangalanan ang mga biro

Ano ang pangalan ng mga maikling tula na tinawag habang nakikilahok sa mga ritwal ng siklo ng kalendaryo? (sino ang mas masaya magbasa ng invocation)

Magpatuloy

- "Kuhol, kuhol, ilabas ang iyong mga sungay ...",

"Ladybug, lumipad sa langit..."

Hinihikayat kang ipahayag ang iyong opinyon.

Ipahayag ang kanilang opinyon.

Personal:

bumuo ng oral speech, bumuo ng memorya, artistikong kakayahan

Komunikasyon: bumuo ng kakayahang makinig sa iba

IX. D/Z-2 minuto

Tinutukoy namin ang mga karagdagang layunin sa paksang ito, isulat ang d / z.

Nagbibigay ng: komento sa takdang-aralin;

Pagre-record ng d / z: hanapin at isulat ang mga counter (sino ang higit pa)

Mga Pinagmumulan:

N.V. Egorova. Panitikan 5 mga cell. Mga pag-unlad ng aralin, M.: Vako, 2011

Panitikan. Baitang 5 Proc. sa loob ng 2 oras / V.P. Polukhina, V.Ya. Korovina et al., M .: Edukasyon, 2015

Lumilikha ang guro ng mga kondisyon para sa pagkilala sa oral folk art (mga tula, tula, bugtong, salawikain, kasabihan)

Tinutukoy ng mga mag-aaral ang mga tampok ng bawat genre, bumubuo ng mga sagot sa mga tanong na ibinibigay, naglalapat ng mga pamamaraan para sa paglutas ng mga malikhaing problema.

I-download:


Preview:

Guro sa mababang paaralan

unang kategorya

Serikova Elena Vladimirovna

MOU SOSH kasama. B. Yekaterinovka

Rehiyon ng Saratov

Rehiyon ng Atkarsky.

Paksa ng aralin: Maliit na genre ng alamat

(mga tula, tula, bugtong, salawikain at kasabihan)

Ang layunin ng aktibidad ng guro:lumikha ng mga kondisyon para sa pamilyar sa oral folk art, upang matukoy ang karanasan sa pagbabasa ng mga first-graders tungkol sa mga fairy tale na nagsasalita tungkol sa mga bahay.

Mga nakaplanong resulta ng UUD:

personal: ilapat ang mga alituntunin ng pakikipagtulungan sa negosyo: magpakita ng pasensya at mabuting kalooban, tiwala sa kausap ng aktibidad.

Meta-subject: regulasyon : tanggapin at i-save ang gawain sa pag-aaral, sapat na malasahan ang pagtatasa ng guro at mga kasama; planuhin ang kanilang mga aksyon;

nagbibigay-malay : kilalanin ang maliliit na genre ng alamat, i-highlight ang mga tampok ng bawat genre, bumuo ng mga sagot sa mga tanong na ibinibigay, maglapat ng mga pamamaraan para sa paglutas ng mga malikhaing problema,

komunikatibo: gumamit ng mga nakabubuo na paraan ng pakikipag-ugnayan sa iba,

paksa : matutong magkaroon ng kamalayan at makilala sa pagitan ng mga gawa ng alamat.

Iskrip ng aralin

1. Organisasyon sandali. Panimula sa paksa.

Sa pisara mayroong isang eksibisyon ng mga larawan na naglalarawan ng isang kahon, isang knapsack, isang tueska, isang kahoy na plato, isang tong, isang tuwalya, isang kahoy na kutsara, mga fragment ng kahoy na inukit, puntas, mga napkin.

Tingnan ang eksibisyon, Lahat ng mga bagay na ito ay nilikha ng mga dalubhasang kamay ng mga tao, Alin ang kilala mo?

Marami sa kanila ay ginagamit pa rin hanggang ngayon. Ang ilang mga bagay ay nakalimutan o hindi alam ng mga tao.

Anong mga bagay ang nakilala mo sa mga fairy tale? (knapsack, kahon)

Binabasa ng guro ang mga sipi mula sa mga engkanto ni V, Belov "Spring", M, Mikhailov "Forest Mansions".

Lutasin ang mga bugtong.

Malapit sa kagubatan sa gilid

Tatlo silang nakatira sa isang kubo

May tatlong upuan at tatlong tabo,

Tatlong kama, tatlong unan.

Hulaan nang walang pahiwatig:

Sino ang mga bayani ng kuwentong ito?

Walang ilog, walang lawa

Saan uminom ng tubig?

Napakasarap na tubig

Sa butas mula sa kuko.

Dito mag-click at mag-click ang mga ngipin,

Isang kulay abong lobo ang lumitaw.

Maglagay ng puting balat

Napakaraming maganda, nakakatawa at hindi malilimutang oral folk works sa mundo.

Nilikha sila noong sinaunang panahon, kung kailan ang mga tao ay halos hindi marunong bumasa at sumulat, at ipinasa mula sa lola hanggang sa apo, mula sa ama hanggang sa anak na lalaki. Tulad ng sinabi, salita ng bibig.

Iyon ang dahilan kung bakit ang lahat ng mga engkanto, epiko, kanta na ito ay tinatawag na mga gawa ng oral folk art. Ang mga taong Ruso ay mayaman sa kanila. Mula pa noong una, ang mga buffoon ay gumagala sa Russia - at alam nila kung paano kumanta, sumayaw, at magsabi ng isang fairy tale.

2. Paglalahad ng paksa at layunin ng aralin.

Noong unang panahonsa Russia mayroong ganoong kaugalian. Kapag ang buong pananim ay ani sa huling bahagi ng taglagas, at ang tinapay ay napuno sa mga basurahan, ang lahat ng mga naninirahan ay nagtipon upang iwaksi ang taglagas at taglamig na mahabang gabi, nag-ayos ng mga pagtitipon.

Sa labas ng bintana, ang hamog na nagyelo ay isang blizzard, at sa iebe sa kalan, mga kaluskos ng panggatong, mainit ito. Ang ilan ay nakaupo sa likod ng umiikot na gulong, ang ilan ay nagbuburda ng isang pattern, ang ilan ay naglilok mula sa luwad, ang iba ay nagdidilig ng mga kutsara mula sa kahoy. Gaya ng sinasabi ng kasabihang Ruso, "Kunin ang mga bagay sa iyong sariling mga kamay dahil sa pagkabagot." Nakakatuwa! Either nag-drag sila ng kanta, tapos nagbibiro sila, gumagawa sila ng mga bugtong.

Let's have a get-together. Susubukan naming madama ang kagandahan ng mga gawa ng oral folk art. Buffoons, your way out!

Mangyaring, mahal na mga bisita!

Ang mga kanta at pagbibilang ng mga tula ay naghihintay para sa iyo!

Kawili-wiling mga bugtong!

Kawikaan

3 . Gawin ang paksa ng aralin.

Larong "Running Fun"

Binabasa ng mga bata ang mga nursery rhymes sa pamamagitan ng puso.

Sabong, sabong

Gintong suklay.

ulo ng mantikilya,

Silk na balbas.

Na gumising ka ng maaga

Hinahayaan mo bang matulog ang mga bata?

Dahil sa kagubatan, dahil sa kabundukan

Paparating na si Lolo Egor.

Sa sarili kong kabayo

asawa sa isang baka

mga bata sa mga guya,

Mga apo sa mga kambing.

Naglakad ang fox sa kagubatan

Ang soro ay pinupunit ang mga maliliit,

Hinabi ang mga sapatos na Fox bast:

Dalawa ang asawa ko, tatlo ako

At ang mga bata sa bast shoes.

Babasahin ng guro ang mga nursery rhymes na ibinigay sa antolohiya.

Anong mga biro ang alam mo? Sabihin mo sa akin.

At ngayon "tratuhin ang iyong sarili" sa isang matalinong salita.

Laro Kawikaan.

Mga salita sa pangalan ng Buffoons. Ang mga bata ay dapat gumawa ng salawikain mula sa mga pares ng pinagsamang salita na iminungkahi sa kanila.

oras ng kasiyahan (Cause fun time hour)

paggawa - isang lawa (Kung walang paggawa hindi ka maaaring kumuha ng isda mula sa isang lawa)

ang kaso ng master (Ang kaso ng master ay natatakot)

donuts - bumps (Para sa isang manggagawa - honey donuts, para sa isang loafer - spruce cones)

kaibigan - mag-ingat (Walang kaibigan - maghanap, natagpuan - mag-ingat)

Pangkatang gawain.

Gumawa ng kwento batay sa isa sa mga salawikain.

magkakaibang gawain.

a) Pagsasanay sa pagbasa. Malayang pagbasa ng mga salawikain at kasabihan sa isang antolohiya

b) Pagkumpleto ng mga takdang-aralin sa workbook.

c) Naglalarawan ng mga salawikain, nursery rhymes.

Fizkultminutka.

(Tunog ng Russian folk song. Naglalaro ang mga bata ng larong "Loaf".

Larong "Buffoons"

Binabasa ng guro ang mga twister ng dila sa isang antolohiya, iniuugnay ng mga bata ang mga teksto na may mga guhit.

Pag-aaral ng mga parirala.

Sa isang tongue twister, ang mga tunog na mahirap bigkasin ay sadyang pinagsama sa isang parirala.

Ang tongue twister ay isang lumang laro na tumutulong sa pagbuo ng pagsasalita.

Ang guro ay nagbibigay sa mga bata ng iba't ibang mga utos na basahin nang malakas ang mga twister ng dila:

Larong "Mga Bugtong"

Oh, lyuli, ta-ra-ra-ra!

Halika, mga bata!

Mag-isip, tumawa

Lutasin ang lahat ng mga bugtong

Ang bugtong ay isang laro, at isang paligsahan, at libangan, at pag-aaral.

Upang ang sigasig ng saya ay hindi maglaho,

Para mapabilis ang oras

Mga kaibigan, iniimbitahan ko kayo

Pumunta sa mga bugtong!

Ano ang bugtong? Ang bugtong ay isang palaisipan na dapat lutasin. Sa bugtong, ang paksa ay hindi pinangalanan, ngunit inilarawan. At sa pamamagitan ng mga palatandaang ito, dapat hulaan ng isa kung ano ang nakataya.

(Mga bugtong kung saan ang isang paglalarawan ng isang bagay o kababalaghan ay ibinibigay sa pamamagitan ng paglilista ng iba't ibang katangian nito)

Ang kanyang caftan ay berde

At ang puso ay parang bag.

Ang lasa ay parang asukal, matamis

At mukha siyang bola. (pakwan)

Anong mga palatandaan na katangian ng pakwan ang ipinahiwatig sa bugtong. (kulay, lasa, hugis)

(Mga bugtong kung saan ang paglalarawan ay nagmumungkahi ng maikling paglalarawan ng bagay o phenomenon)

Ang asul na sheet ay nagbibihis sa buong mundo. (langit)

(Mga bugtong na gumagamit ng negatibong paghahambing)

Lumilipad ito, hindi ibon, umuungol, hindi hayop. (Hangin)

(Mga bugtong na inilalarawan gamit ang mga metapora)

Apat na magkakapatid ang nakatira sa iisang bubong. (talahanayan)

Ang guro ay nagbabasa ng mga bugtong mula sa aklat-aralin. Nagsasaliksik ang mga bata.

Saan nagmula ang mga misteryo?

Matagal nang isinilang ang mga bugtong, noong panahong ang palakol ay itinuturing na kayamanan. Maraming mga kaguluhan ang naghihintay sa isang tao noon: kumikidlat, sumiklab ang apoy sa kagubatan, sinasalakay ng mga lobo ang kawan. Inakala ng ating mga ninuno na ang mga puno, damo, at mga hayop sa kagubatan ay nakakaunawa sa wika ng tao. At upang linlangin ang kalikasan, ang mga mangangaso, mangingisda at pastol ay gumawa ng isang espesyal na "lihim na wika". Ang mga bugtong ay ipinanganak mula dito.

4. PAGNINILAY.

Anong maliliit na genre ng katutubong sining ang nakilala mo ngayon? Anong gawain ang pinakamahirap? Ang pinaka-kawili-wili? Anong mga genre ng katutubong sining ang naiwan nang walang pansin? (mga kanta, tula.)

Kumpetisyon ng mga eksperto (magtrabaho sa mga pangkat)

Gamit ang tula, pumili ng isang kalahok sa paligsahan na "Maliliit na genre ng alamat".

Ang mga kinatawan mula sa bawat pangkat ay nagbabasa ng isang bugtong, isang nursery rhyme, isang twister ng dila, isang salawikain. Dapat sabihin ng iba kung ano ang nabibilang sa kung anong genre.

5. Ang resulta ng aralin.

Ang tao ay nabubuhay sa lupa. Ito ay maliit, ang lupa ay napakalaki, Ang isang tao ay nagmamahal sa kanyang lupain, dahil hindi siya mabubuhay nang walang amoy ng mga dahon, isang tugtog na kanta, walang mga batis, walang asul na balbon na ulo ng isang cornflower sa bukid, nang walang mga kwentong bayan at awit na kinakantahan siya ng kanyang ina at lola. Ang taong ito ay bawat isa sa inyo.

Mas pinapahalagahan natin ang nakaraan

At sa lumang nakikita natin ang kagandahan,

Atleast nabibilang tayo sa bago.

Anna Dronina
Buod ng aralin na “Maliliit na genre ng alamat. Mga salawikain at kasabihan"

Scheme buod ng aralin.

Sertipikadong guro Dronina Anna Vladimirovna Paksa alamat

Edad ng mga bata: 10-11 taong gulang

Paksa mga aralin: « Maliit na genre ng alamat. Mga salawikain at kasabihan»

Target mga aralin: Pagbuo ng kaalaman tungkol sa maliliit na genre ng alamat: salawikain at kasabihan.

Mga gawain:

pang-edukasyon: ulitin maliliit na genre ng alamat; ipaliwanag ang kahulugan salawikain at kasabihan; ipakita ang pagkakatulad at pagkakaiba ng dalawa mga anyo ng genre.

umuunlad: ang pagbuo ng pagsasalita sa mga bata sa pamamagitan ng pagbabasa ng komento mga salawikain, pagsulat ng mga nakasulat na sagot sa mga tanong na ibinibigay, pagsulat ng mga mini-kwento.

pang-edukasyon: pagpapaunlad ng interes sa alamat tradisyon ng mga taong Ruso.

Kagamitan: mga compilation salawikain at kasabihan; diksyunaryo ng mga terminong pampanitikan; mga printout mga salawikain, mga kasabihan iginuhit sa pisara.

ICT: pagtatanghal « Maliit na genre ng alamat»

Mga yugto ng trabaho Yugto ng nilalaman

(kumpletuhin ng guro)

1. Pansamahang sandali

Target: pag-aayos ng mga bata sa aralin, pagganyak ng mga bata na makatanggap ng bagong materyal

Ang laro "Magbigay ng init sa isang kaibigan"

Iminumungkahi kong lumingon kayo sa isa't isa. Ang iba ay ibinuka ang kanilang mga palad, habang ang iba naman ay tinatakpan ito ng kanilang mga palad. Tumingin ng magiliw sa mga mata ng isa't isa upang ang iyong mga palad ay uminit. Naramdaman mo ba ang init ng iyong mga kamay? Ngayon lahat ay magsasabi ng ilang mga salita sa isa't isa, ngunit malumanay at magiliw na ang iyong mga palad ay lalong uminit. Ngayon hilingin sa isa't isa ang isang magandang bagay.

Ano ang wish niyo sa isa't isa? (sagot ng mga nakikinig)

Mas gumanda ang mood? Pagkatapos ay magsimula tayo!

2. Aktwalisasyon ng kaalaman sa pag-aaral ng bagong materyal na pang-edukasyon,

Target: paglalahad ng kaalaman ng mga bata sa isang partikular na paksa

Mga pamamaraan at pamamaraan: may problema, nagbibigay-kaalaman

Ang pagtatanghal ay inihanda ng isang malikhaing grupo ng 3 tao.

Sa presentasyon, sa bawat slide ay isang bugtong na sagot. (Sa pisara ay isang bahay na walang mga bintana. Sa mga ito, ang mga bata ay kailangang magsulat mga genre ng maliliit na anyo ng alamat).

Ngayong araw sa aralin maglalakbay tayo sa buong bansa « Alamat»

Guys, pansinin niyo yung board, ano nakita niyo? Ang bahay na ito ay matatagpuan sa kalye « Genre» . Ano ang "mga residente" dito nakatira. Maglipat tayo ng mga nangungupahan sa ating bahay.

Sa bawat kahon ay isusulat natin mga genre ng alamat na alam natin. Pangalanan sila.

(mga lullabies, nursery rhymes, pestles, incantations, pangungusap, counting rhymes, teaser, tongue twisters, pabula, mga salawikain, mga kasabihan, mga bugtong, atbp.)

ok mga pangalan. mga genre na alam mo, at ngayon ay titingnan namin kung paano mo matutukoy kung aling uri maliliit na genre ng alamat kasama ang mga teksto.

Pagtatanghal « Maliit na genre ng alamat»

1) Mula sa kalansing ng mga kuko, ang alikabok ay lumilipad sa buong bukid (patter).(1 slide)

2) Mainit sa taglamig

Umuusok sa tagsibol

Namatay sa tag-araw

Nabubuhay sa taglamig (niyebe). (misteryo) (2 slide)

3) Kitty, kitty, pusa,

Kitty - isang kulay abong buntot,

Halika, kitty, magpalipas ng gabi,

Halika pump Vasenka ... (lullaby (3 slide)

4) Ina - singkamas,

Magpakatatag ka

Repolyo - vilasta.

Maging pipi ka! (tumatawag) (4 na slide)

5) At sa aming bakuran

Hinalungkat ni Piglet

At aksidenteng buntot

Inabot hanggang langit. (fiction) (5 slide)

6) Nagmaneho kami, nagmaneho kami

Sa kagubatan para sa mga mani

Sa ibabaw ng mga bumps, sa ibabaw ng mga hukay,

Boom, at nabigo. (katuwaan)

7) Tumalon ang jackdaw sa kahabaan ng puno ng spruce (6 slide)

Beats na may buntot sa isang birch tree.

Ang mga magnanakaw ay tumakbo sa tik,

Inalis nila ang asul na caftan sa jackdaw.

Walang mailakad sa paligid ng lungsod sa isang tik,

Umiiyak na jackdaw, ngunit walang madadala ... (magbiro) (7 slide)

8) Podagunchiki, rastunchiki!

Rothok - nagsasalita

Nakahawak ang mga kamay

Ang mga paa ay naglalakad. (peste) (8 slide)

9) Daga, daga,

May bone tooth ka

At bigyan mo ako ng bakal. (pangungusap) (9 slide)

10) Isa, dalawa - bumagsak ang bundok,

Tatlo, apat - baluktot,

Lima, anim - talunin ang lana,

Pito, walo - nagtatabas kami ng dayami,

Siyam, sampu - timbangin ang pera. (counter) (10 slide)

11) Ang mabait na salita ay mas matamis kaysa pulot. (salawikain) (11 slide)

12) Niloko ang isang tanga

Para sa apat na kamao

Sa ikalima - isang upuan,

Para pasabugin ka!

Sa ikaanim - ang gulong,

Para tangayin ka. (pang-aasar) (12 slide)

13) Pitong Biyernes sa isang linggo. (salawikain) (13 slide)

4. Layunin: pagpapakilala sa mga bata sa mga form alamat: salawikain at kasabihan upang matukoy ang pagkakatulad at pagkakaiba

Paraan: pag-uusap, malikhaing gawain sa isang pangkat, paraan ng paghahambing, paghahanap, laro

Target: ang pagbuo ng kakayahang pag-aralan, i-highlight ang pangunahing bagay at ilapat ang kaalaman na nakuha sa pagsasanay.

Mga pamamaraan at pamamaraan: aktibong dialogue, theatricalization, trabaho sa mga pares at grupo Ang pangunahing yugto. Pag-aaral ng bago materyal:

1. Panimulang pag-uusap

Guys, ngayon aralin makikilala ka namin nang detalyado mga genre ng salawikain at kasabihan. Sabihin mo sa akin kung ano kasabihan at kasabihan na alam mo? (mga sagot ng mga bata)

Anong klase mga salawikain nagtatago sa mga larawang ito? (larawan)

Kailan nila sasabihin?

Tungkol Saan salawikain nasa picture ba ito? At kailan ito ginagamit?

(Mga halimbawang sagot:

1. "Kung alam ko kung saan mahuhulog, maglalagay ako ng mga dayami" Kung hindi mo sinasadyang mahulog, madulas ka.

2. "Nakikita niya ang puwing sa mata ng ibang tao, ngunit hindi niya napapansin ang isang troso sa kanyang mata"- tungkol sa obsessive moralizing, mga komento ng isang tagalabas.

3. "Pito huwag mong hintayin ang isa"- tungkol sa huli.

3. Pag-benchmark:

Guys, let's define with you kung ano ang pagkakatulad at pagkakaiba salawikain at kasabihan. (pagpuno sa talahanayan bilang resulta ng paliwanag)

"Pagkakatulad at pagkakaiba salawikain at kasabihan» (gamit ang interactive na whiteboard)

Kasabihan

pagkakatulad

Pagkaikli

Ritmo

tumutula

Pagninilay ng katutubong karunungan

Pagkakaiba

Kumpletong paghatol Walang kumpleto mga paghatol: bahagi lang siya nito

Isang pagpapahayag ng pag-iisip, kung saan ang mga tao ay dumating sa pamamagitan ng mga siglo ng karanasan Isang imahe na pumapalit sa karaniwan salita: "Hindi nagniniting si Lika" sa halip na "lasing"

Palaging nagtuturo, mula sa bawat isa ay sumusunod sa isang konklusyon na kapaki-pakinabang na isaalang-alang Kadalasan ito ay isang paraan ng pagsasalita na mga katangian ng isang tao

Ang laro: "Clap-stomp"

Pagsasama-sama ng materyal na pang-edukasyon.

4. Pag-pause ng laro.

Ang mga bata ay nahahati sa mga grupo (ayon sa kulay). Ang bawat pangkat ay tumatanggap salawikain sa"binuwag" (Ang mga salita ay nakasulat sa magkahiwalay na card). Dapat gawin ng mga koponan salawikain at subukang iguhit ito, at hulaan ng iba.

1. Hindi ka man lang makakahuli ng isda mula sa isang lawa nang hindi nahihirapan.

2. Naputol ang ilong ni Varvara sa palengke.

3. Sukatin ng pitong beses, gupitin nang isang beses.

4. Ang matatag na pagkakaibigan ay hindi maaaring putulin ng palakol.

5. Ang salita ay hindi isang maya, ito ay lilipad - hindi mo ito mahuhuli.

Pagsusulat ng mga mini story. (magtrabaho nang magkapares)

Ngayong araw sa aralin nakilala ka namin mga genre ng salawikain at kasabihan. Ngayon ay matututunan natin kung paano gamitin ang mga ito sa pagsasalita.

Ngayon, ang bawat pares ay makakatanggap ng isang bahagi ng teksto. Kung saan kailangan mong matukoy salawikain o kasabihan ang nangyayari dito.

At pagkatapos ay susubukan ng bawat pares na magsulat ng maikling kuwento gamit ang Mga salawikain at kasabihan.

Tapos ayun.

Sa aming nayon, sa kasunod na kalye, may nakatirang isang batang lalaki. Ang pangalan niya ay Vanka. Ngunit ang kanyang ina lang ang tumawag sa kanya ng ganoon, at lahat ng tao sa paligid ay tumawag sa kanya "At sa gayon ito ay pupunta". Upang hindi matanong, ginawa niya ang lahat nang walang pag-iingat, kung lamang upang maging mas mabilis. At nang si Vanka nagtanong: "Ano ka ba Van, grabe ang ginawa mo?" Siya palagi sinagot: "At gayon ang gagawin!"

Oo, ngunit hindi nagmamadali si Vanya na gumawa ng mga bagay. Kalahating araw din siyang sinusundan ng kanyang ina bago siya tumulong. "Van, kailangan mong magdala ng panggatong sa banyo, diligan ang mga pipino ...", sabi ng ina. "Ang trabaho ay hindi isang lobo, hindi ito tatakas sa kagubatan"- sagot ng anak at nagpatuloy sa kanyang negosyo.

Sa sandaling ang mga lalaki ay nagtipon sa kagubatan para sa mga kabute, mabuti, sinundan sila ni Vanka. Nang malapit na sila sa kagubatan, may humirit sa mga palumpong. Nagmamadaling tumakbo si Vanka dahil sa takot, ngunit nadapa siya at nahulog. Tumingin ang mga lalaki, at ito ay naging isang hedgehog. Siya, masyadong mahirap, ay lumiit sa isang bola sa takot sa sigaw ni Vanka.

Nahiya si Vanka, namula, at ang mga lalaki tumatawa: "Oh ikaw "At sa gayon ito ay pupunta"! Matakot sa mga lobo, huwag pumunta sa kagubatan!

Pagbasa ng maraming gawa

5. Reflective-evaluative stage

Target: pahayag ng konklusyon

Mga pamamaraan at pamamaraan: Tinatayang, Summing up resulta:

Guys, ano ang natutunan natin sa lesson ngayon?

Ay ito ba kawili-wiling aktibidad para sa iyo?

Anong mga bagong bagay ang natutunan mo para sa iyong sarili?

Nakaranas na ba kayo ng anumang kahirapan ngayon aralin? Ano ang kanilang kaugnayan sa?

Anong impormasyon ang nasa bago ang klase?

6. Takdang-Aralin

Target: pag-target sa mga bata na maglapat ng bagong kaalaman sa buhay

Pamamaraan: partial-search Gumawa ng pagpili mga salawikain isang susi salita: kaibigan, tubig, kagalakan, aklat, buhay.