Pagtatanghal sa paksang "Mga hindi kumpletong pangungusap (ika-8 baitang)." Subukan ang "Mga isang bahaging pangungusap

Pagbuo ng isang aralin sa wikang Ruso para sa mga mag-aaral sa ika-8 baitang sa paksa: "Mga hindi kumpletong pangungusap." Ang araling ito ay binuo gamit ang isang sistematikong diskarte sa aktibidad sa pag-aaral. Mayroong isang presentasyon na naglalahad ng materyal sa paksa sa anyo ng isang talahanayan, gayundin ang mga gawain upang mapahusay ang mga aktibidad ng mga mag-aaral sa aralin.

I-download:

Preview:

Upang gumamit ng mga preview ng presentasyon, gumawa ng Google account at mag-log in dito: https://accounts.google.com


Mga slide caption:

complete incomplete Two-piece Tumatakbo ba ang tram? Sino ang sumulat ng komedya na "The Inspector General"? Ito ay darating! Gogol Monocomponent Talagang lohikal Sino ang hinihintay mo? Mga Guro Hindi Sigurado - ngunit-personal Ano ang iniulat sa radyo? Tungkol sa lagay ng panahon para bukas Impersonal Dapat tayong pumunta sa stadium. Ngunit ngayon ay wala akong gana. Nominative. Siksikan, hindi maarok na kagubatan. Narito ang isang konipero. Narito ang isang madahon

Basahin ang teksto, huminto kung kinakailangan. Kopyahin ito gamit ang mga nawawalang bantas. Ipaliwanag ang paggamit ng mga gitling. Maghanap ng isang bahaging pangungusap. Noong unang panahon, kapag kakaunti ang mga taong marunong bumasa at sumulat, minsan ito o ang halamang iyon ang ipinadala sa halip na mga titik. Sa Ancient Greece, halimbawa, nagpadala sila ng mga mensahero na may sanga ng palma upang ipahayag ang tagumpay... at may sanga ng olibo upang ipahayag ang kapayapaan. Ang mga sanga ng Laurel ay nagsasalita ng kaluwalhatian. Ang mga sanga ng Oak ay nagsasalita ng lakas at kapangyarihan. Ang isang korona ng dahon ng laurel ay simbolo pa rin ng nagwagi at ang kanyang gantimpala.

Gumawa ng kumplikadong mga pangungusap mula sa mga simpleng pangungusap na ito, na iwasan ang hindi kinakailangang pag-uulit. Isulat ito, maglagay ng gitling kung kinakailangan. Ang aking kapatid ay interesado sa pamumundok. Mahilig ako sa skiing. Sa araw ay hinahangaan namin ang maliwanag na ningning ng mga taluktok ng niyebe. Sa gabi ay hinangaan namin ang malinaw na silhouette ng mga bundok laban sa madilim na asul na kalangitan.

Preview:

Paksa. Mga hindi kumpletong pangungusap, ang kanilang papel sa wika.Mga gitling sa mga hindi kumpletong pangungusap.

Mga layunin: pamilyar sa mga hindi kumpletong pangungusap at ang paggamit ng mga gitling sa mga ito; paunlarin ang kakayahang magamit nang wasto at angkop ang mga di-kumpletong konstruksyon sa pagsasalita.

Kagamitan: aklat-aralin, mga tekstong pang-edukasyon, talahanayan.

Uri ng aralin: aral ng pag-aaral ng bagong materyal.

I. Yugto ng organisasyon

II. Pag-update ng kaalaman sa sanggunian

Pag-uusap

Ano ang batayan ng gramatika ng pangungusap?

Ano ang paksa? Paano ito maipapahayag?

Ano ang panaguri? Paano ito maipapahayag?

Sabihin sa amin ang tungkol sa isang bahagi ng mga pangungusap na may pangunahing miyembro sa anyo ng isang panaguri.

Pag-usapan ang tungkol sa isang bahaging pangungusap sa pangunahing miyembro sa anyo ng isang paksa.

III. Pagganyak para sa mga aktibidad sa pag-aaral

Guro (nagbabasa ng isang fairy tale ). Natagpuan ni Znaykin ang isang pangungusap: Si Petya ay unang tumakbo, si Vasya ay tumakbo sa pangalawa, at si Kolya ay tumakbong pangatlo.

"Kailangan nating ayusin ito," napangiwi si Znaykin, "napakabagot na ulitin ito ng tatlong beses." Inalis namin ang salitang ito mula sa pangalawa at pangatlong simpleng pangungusap, at naglalagay kami ng gitling sa lugar nito upang malaman ng lahat ang tungkol sa pagtanggal at ituring na hindi kumpleto ang mga pangungusap na ito.

IV. Pag-aaral ng bagong materyal

1. Pagpapaliwanag ng guro

(Hinihiling sa mga mag-aaral na isulat sa kanilang kuwaderno ang balangkas ng teoretikal na materyal na ipinakita ng guro.)

Magkaiba sila sa istraktura at kahulugan kumpleto at hindi kumpleto mga alok. Ang mga kumpleto ay naglalaman ng lahat ng mga miyembro ng pangungusap na kinakailangan para sa pagkakumpleto ng istraktura at kahulugan:

Nagbabasa ako ng isang kawili-wiling libro.

Ang panaguri ay sumasang-ayon sa paksa at kinokontrol ang bagay, kahulugan kawili-wili naaayon sa addendum aklat . Bilang isang resulta, isang tuluy-tuloy na kadena ng mga koneksyon sa pagitan ng mga salita ay nabuo. Sa mga hindi kumpletong pangungusap, ang kadena ng mga koneksyon ay nawasak:

Anong libro ang iyong binabasa?

Interesting.

Ang sagot sa tanong ay isang hindi kumpletong pangungusap, dahil hindi ito naglalaman ng lahat ng mga link sa hanay ng mga salita, bagama't ang sagot ay malinaw mula sa konteksto (linggwistikong kapaligiran). Kahulugan ang isang kawili-wiling libro ay nangangailangan ng isang link, isang libro ng salita nangangailangan ng control verb, at ang pandiwa, na may personal na pagtatapos nito, ay nagmumungkahi ng link ako.

Hindi kumpleto ay mga pangungusap kung saan ang isang miyembro ng pangungusap ay nawawala na kinakailangan para sa pagkakumpleto ng istraktura at kahulugan. Maaaring ibalik ang mga nawawalang miyembro mula sa konteksto.

Ang mga hindi kumpletong pangungusap ay madalas na matatagpuan sa diyalogo:

Tingnan, tingnan: lumilipad ito! - biglang sigaw ni Pavlik.

Saan ito lumilipad? WHO?

Oo, Utochkin!

Ganap na nakalimutan ni Petya na ang pinakahihintay na paglipad ni Utochkin mula sa Odessa hanggang Dofinovka ay naka-iskedyul para sa ngayon (V. Kataev).

Kinabukasan nagising ang batang babae sa madaling araw at una sa lahat ay nagtanong:

Ano ang tungkol sa elepante? Siya ay dumating?

Dumating - sagot ni mama...

Nakakatawa ba siya?

Medyo (A. Kuprin).

Ang bawat pangungusap ay nagdaragdag ng bago sa paksa ng diyalogo.

Ang isang bahaging pangungusap ay maaari ding hindi kumpleto. Halimbawa:

Saang klase ka kabilang?

Alas otso.

Ang mga hindi kumpletong pangungusap ay kadalasang bahagi ng kumplikadong mga pangungusap:

Ang araw ay nagpinta sa lupa, at ang paggawa ay nagpinta ng tao.

Kasama rin sa mga hindi kumpletong pangungusap ang mga pangungusap na walang panaguri - isang link na nagpapasakop sa mga pangalawang miyembro (mga karagdagan ng mga pangyayari):

Ang ating lakas ay nasa pagkakaisa, ang ating kagitingan ay nasa walang hangganang pagkamakabayan, sa marubdob na pagmamahal sa Inang Bayan (A. Serafimovich).

Ang pagtanggal ng isang miyembro sa loob ng isang pangungusap sa pasalitang pagsasalita ay maaaring markahan ng isang paghinto, sa lugar kung saan ang isang gitling ay inilalagay sa liham, halimbawa:

Tatyana - sa kagubatan, ang oso ay nasa likod niya (A. Pushkin). Ang mga sapa ay tumatakbo sa mga patlang, at may mga puddles sa mga kalsada (S. Marshak).

2. Paggawa mula sa isang talahanayan mula sa isang pagtatanghal(Slide 1)

V. Paglalahat, sistematisasyon at kontrol ng kaalaman at kasanayan ng mga mag-aaral

1. Praktikal na gawain sa materyal ng wika

Gawain 1 (slide 2)

Basahin ang teksto, huminto kung kinakailangan.

Kopyahin ito gamit ang mga nawawalang bantas.

Ipaliwanag ang paggamit ng mga gitling.

Maghanap ng isang bahaging pangungusap.

Noong unang panahon, kapag kakaunti ang mga taong marunong bumasa at sumulat, minsan ito o ang halamang iyon ang ipinadala sa halip na mga titik. Sa Sinaunang Greece, halimbawa, nagpadala sila ng mga maharlika na may sanga ng palma upang ipahayag ang tagumpay... at may sanga ng olibo upang ipahayag ang kapayapaan. Ang mga sanga ng Laurel ay nagsasalita ng kaluwalhatian. Ang mga sanga ng Oak ay nagsasalita ng lakas at kapangyarihan. Ang isang korona ng dahon ng laurel ay simbolo pa rin ng nagwagi at ang kanyang gantimpala.

Gawain 2 (Slide 3)

Gumawa ng kumplikadong mga pangungusap mula sa mga simpleng pangungusap na ito, na iwasan ang hindi kinakailangang pag-uulit. Isulat ito, maglagay ng gitling kung kinakailangan.

Ang aking kapatid ay interesado sa pamumundok. Mahilig ako sa skiing. Sa araw ay hinahangaan namin ang maliwanag na ningning ng mga taluktok ng niyebe. Sa gabi ay hinangaan namin ang malinaw na silhouette ng mga bundok laban sa madilim na asul na kalangitan.

2. Magtrabaho sa mga pagsasanay sa aklat-aralin (sa pagpili ng guro)

VI. Pagninilay. Pagbubuod ng aralin

Pag-uusap

Ano ang mga panukala para sa istraktura at kahulugan?

Anong mga pangungusap ang tinatawag na hindi kumpleto?

Saan madalas gamitin ang mga hindi kumpletong pangungusap?

Kailan ginagamit ang gitling sa isang hindi kumpletong pangungusap?

VII. Takdang aralin

1. Ulitin ang teoretikal na materyal tungkol sa isang bahagi at hindi kumpleto

Pangunahing layunin ng aralin:


“Ika-8 baitang Aralin Blg. 41-42 Mga hindi kumpletong pangungusap”

ika-8 baitang

Aralin Blg 41-42.

Kumpleto at di-kumpletong mga pangungusap. Mga tampok ng istraktura ng mga hindi kumpletong pangungusap. Ellipsis.

Target:

magbigay ng ideya ng mga hindi kumpletong pangungusap.

Mga gawain:

    bumuo ng kakayahang makilala sa pagitan ng kumpleto at hindi kumpletong mga pangungusap, hindi kumpleto at isang bahagi na mga pangungusap; ang kakayahang magkasingkahulugan na palitan ang mga hindi kumpletong pangungusap ng mga kumpletong.

    bumuo ng organisasyon, impormasyon, komunikasyon, mga kasanayan sa intelektwal, malikhain at mapanlikhang pag-iisip;

    lumikha ng mga kondisyon para sa personal na pag-unlad at pagsasakatuparan sa sarili.

Inaasahang resulta:

matukoy ang pagkakaiba sa pagitan ng isang bahagi at hindi kumpletong dalawang bahagi na mga pangungusap, wastong ilagay ang mga bantas sa hindi kumpleto at kumplikadong mga pangungusap na naglalaman ng mga hindi kumpleto; matukoy ang papel ng mga hindi kumpletong pangungusap sa teksto ng isang likhang sining at sa kolokyal na pananalita.

Uri ng aralin:

mastering bagong kaalaman.

Kagamitan:

handout para sa magkapares at pangkatang gawain, aklat-aralin, sangguniang materyal, mga sticker para sa mga institusyong pang-edukasyon

Sa panahon ng mga klase

Mga aktibidad ng guro

Aktibidad ng mag-aaral

    Oras ng pag-aayos

Pagbati ng mga mag-aaral. Lumilikha ng emosyonal at sikolohikal na kalagayan.

Pagbati mula sa mga guro.

Tukuyin ang mga pangkat at magkapares na gagawa sa aralin.

    Pag-update ng kaalaman sa paksang "One-part sentences"

Magsimula tayo sa isang intelektwal na warm-up.

    Hanapin at pangalanan ang "third wheel".

    Tumatawag sila. Bukas. Mag-anyaya.

    Pangarap ko, sinubukan ko, nakapasa ako.

    Gabi. kalye. Uulan.

    Punan ang card sa pamamagitan ng pagtukoy sa uri ng isang bahaging pangungusap .

Dalawang bahagi

Nominative

    Alamin kung paano maayos na suriin ang iyong sarili.

    Ikaw ay pinuri.

    Nagyeyelong araw.

    Nagkaroon ng bahagyang hamog na nagyelo sa gabi.

    Ang kaibigang nangangailangan ay tunay na kaibigan.

Magtrabaho nang magkapares.

Naaalala nila ang mga uri ng isang bahagi na mga pangungusap, binibigyang-katwiran ang pagpili ng "third wheel",

Punan ang card ayon sa mga sumusunod na opsyon:

1 opsyon -1-5 alok

Opsyon 2 – 6-10 pangungusap

Pagsusuri sa sarili - kapag ikinonekta ang mga punto (mula sa 1 haligi hanggang 5) dapat kang makakuha ng mga simetriko na kurba

    Pagganyak para sa mga aktibidad sa pag-aaral

Natagpuan ni Znaykin ang isang pangungusap: Si Petya ay unang tumakbo, si Vasya ay tumakbo sa pangalawa, at si Kolya ay tumakbong pangatlo.

"Kailangan nating ayusin ito," napangiwi si Znaykin, "napakabagot na ulitin ito ng tatlong beses." Inalis namin ang salitang ito mula sa pangalawa at pangatlong simpleng pangungusap, at naglalagay kami ng gitling sa lugar nito upang malaman ng lahat ang tungkol sa pagtanggal at ituring na hindi kumpleto ang mga pangungusap na ito.

Pangalanan ang pangunahing salita sa fairy tale na ito.

Bumuo ng paksa ng aralin, tukuyin ang mga pangunahing kaalaman at kasanayan.

Pinangalanan nila ang pangunahing salita sa kuwentong kanilang napakinggan, bumalangkas ng paksa ng aralin, at tinutukoy ang mga pangunahing kaalaman at kasanayan na dapat nilang ipakita sa paksang ito.

    Pag-aaral ng bagong materyal

Pagguhit ng isang sumusuportang balangkas.

Hindi kita hawak; ngunit saan mo ginugugol ang iyong mga gabi?

Sa Larin'.

3. Ano ang tinatawag na konteksto?

Umalis na ba siya? - Oo, kahapon.

Sino ang dumating? - Ivan Petrovich.

-Kostya, pagbalik mo mula sa paaralan, bumili ka ng tinapay.

"Bibili ako, lola.

Sumulat kami ng ilang halimbawa ng mga hindi kumpletong pangungusap, ngunit sa palagay ko matutukoy mo kung saan at kailan ginagamit ang mga hindi kumpletong pangungusap.

*Paggawa gamit ang aklat-aralin. Pahina 183. Materyal para sa pagmamasid §34.

Subukang buuin muli ang mga hindi kumpletong pangungusap na ito. (Pagbasa ayon sa mga tungkulin) Ano ang nagbago? Makatwiran ba ang paggamit ng mga hindi kumpletong pangungusap sa diyalogo?

6. Ang kahulugan ng mga hindi kumpletong pangungusap sa pasalitang pananalita.

7. Ang kahulugan ng mga hindi kumpletong pangungusap sa mga gawa ng fiction. Pagsusuri ng dula ni D.I. Fonvizin "The Minor" (act 4, scene XIII)

Sa isang bahaging pangungusap, kung saan ang pangunahing kasapi ay ipinahayag ng isang pandiwa, walang paksa at hindi dapat. Pinapalitan natin ng isip ang isang personal na panghalip. Sa mga nominal na pangungusap ay maaari lamang magkaroon ng mga menor de edad na miyembro na kabilang sa pangkat ng paksa, i.e. mga kahulugan. Kung ang menor de edad na miyembro ng pangungusap ay kabilang sa pangkat ng panaguri, kung gayon ito ay N.P. dalawang bahagi na panukala.

Hindi kumpleto

Dalawang piraso

may tram ba?

Sino ang sumulat ng komedya na "The Inspector General"?

Isang piraso

Talagang personal

Sinong hinihintay mo?

Malabong personal

Ano ang naiulat sa radyo?

Tungkol sa lagay ng panahon para bukas

Impersonal

Kailangan nating pumunta sa stadium

Pero wala akong gana ngayong araw

Nominal

Makapal, hindi maarok na kagubatan

Narito ang isang koniperus.

Narito ang isang madahon

11. Ang ellipsis ay isang pigura ng pananalita.

Bumuo ng isang sumusuportang buod batay sa iminungkahing talahanayan ( pangkatang gawain)

Mga mapagkukunan: aklat-aralin §34, sangguniang materyal

1. Tinatawag na kumpleto ang isang pangungusap kung naglalaman ito ng lahat ng pangunahin at menor de edad na miyembro na kinakailangan upang maunawaan ang kahulugan nito.

2. Tinatawag na hindi kumpleto ang isang pangungusap kung saan nawawala ang sinumang miyembro ng pangungusap (pangunahin o pangalawa), ngunit madali itong maibabalik mula sa konteksto.

3. Isang semantically kumpletong segment ng nakasulat na pananalita (teksto), na ginagawang posible upang tumpak na maitatag ang kahulugan ng isang hiwalay na salita na kasama dito.

4. Oo, umalis siya kahapon.

Paksa at panaguri

(dalawang bahagi)

Dumating si Ivan Petrovich.

panaguri (dalawang bahagi)

Bibili ako ng tinapay (single-component) Ang obligatory minor term ay tinanggal.

5. Oo, sa katunayan, ang mga hindi kumpletong pangungusap ay katangian ng diyalogo. sa tingin mo bakit?

6. N.P. gawing mas matipid ang pagsasalita nang hindi nakompromiso ang kahulugan, nagbibigay-daan sa iyo na makamit ang pagpapahayag, at ihatid ang pananabik ng tagapagsalita.

7. Ano ang magiging linya ng mga tauhan kung papalitan ang N.P.? puno? Angkop ba ang gayong pagbabago sa isang pag-uusap?

N.P. magbigay ng kolokyal na pagsasalita ng kaiklian, kasiglahan, spontaneity.

8. Ano kaya ang magiging salawikain kung papalitan natin si N.P. puno? Ito ba ay makatwiran?

N.P. tumulong upang maipahayag ang mga saloobin sa isang maigsi na anyo at maiwasan ang hindi kinakailangang pag-uulit ng mga salita.

9. Gabi. Buong katahimikan. Gabi na sa itaas ng Arctic Circle. Mayroong ganap na katahimikan sa yelo.

10. Kung ang isang pandiwa ay nawawala, ang isang gitling ay idinagdag.

Ang isang ibon ay pula sa kanyang mga balahibo, at ang isang tao ay pula sa kanyang mga kasanayan.

N.P. maaaring bahagi ng isang komplikadong pangungusap.

Sinabi ni Petya na siya ay may sakit.

11. Ang elipsis sa linggwistika at retorika ay ang sadyang pagtanggal ng mga hindi mahalagang salita sa isang pangungusap nang hindi binabaluktot ang kahulugan nito o upang mapahusay ang epekto. Halimbawa: Ginawa nating abo ang mga nayon, ang mga lungsod ay naging alabok, ang mga espada ay ginawang karit at araro (Zhukovsky). Sa halip na tinapay ay may bato, sa halip na magturo. - beater (Saltykov-Shchedrin). Opisyal - na may pistol. Terkin - na may malambot na bayonet (Tvardovsky).

Kapag nagsusuri, magdagdag ng mga pansuportang tala ( felt-tip pen, marker ng ibang color scheme)

FO: "Ilaw ng Trapiko"

    berde - mahusay

    dilaw - mabuti

    pula - kasiya-siya

Pagpapatibay ng materyal na natutunan

1.

Ehersisyo 1.

Gawain 2.

Gawain 3.

Gawain 4.

    Ipaliwanag ang paggamit ng mga gitling.

Gawain 5*.

a) 1, 2; b) 5, 6; c) 3, 7; d) 4, 8

Gumawa ng praktikal na gawain sa mga pangkat

Peer review- Pagtanggap ng "Ambassador".

FO: "Ilaw ng Trapiko"

    berde - mahusay

    dilaw - mabuti

    pula - kasiya-siya

    Kontrol ng kaalaman

Maghanap ng mga hindi kumpletong pangungusap.

1. Inilagay ko muna ang mga libro sa aking bag, pagkatapos ay mga notebook.

2. Nalutas ng lahat ang problema, ngunit hindi ko ito nalutas.

5. Kumusta ang pakiramdam mo? - Hindi masama.

6. Hindi ang lugar ang gumagawa ng isang tao, ngunit ang tao ang gumagawa ng lugar.

8. May course ako ngayon.

10. Una, nawala ang katawan ng barko sa abot-tanaw, at pagkatapos ay ang mga palo.

I-highlight ng mga mag-aaral ang mga hindi kumpletong pangungusap sa card.

Pagsusulit sa sarili.

Pamantayan para sa pagsusuri:

"5" - walang mga error

"4" - 1-2 error

"3" - 3-4 na mga error

"2" - higit sa 4 na mga error

Takdang aralin

§34, ehersisyo Blg. 352

Bumuo ng isang diyalogo sa paksang "Pakikipag-usap sa telepono" gamit ang mga hindi kumpletong pangungusap. Subukang ipasok ang mga nawawalang bahagi ng pangungusap.

Tingnan ang mga nilalaman ng dokumento
“PRAKTIKAL NA GAWAING MAY MATERYAL NG WIKA”

PRAKTIKAL NA GAWAING MAY KAGAMITAN NG WIKA

Ehersisyo 1.

Isulat ang mga hindi kumpletong pangungusap, lagyan ng gitling ang mga nawawalang bahagi ng pangungusap.

1) Hindi ang lugar ang gumagawa ng tao, ngunit ang tao ang lugar. 2) Ang kasinungalingan ay nakatayo sa isang paa, ang katotohanan sa dalawa. 3) Sinisisi ng matalinong tao ang kanyang sarili, ang ignorante ng iba. 4) Ang isang ahas ay nagpapalit ng balat ng isang beses, ngunit ang isang taksil ay nagpapalit ng balat nito araw-araw. 5) Ang puno ay mahalaga sa kanyang mga bunga, ngunit ang isang tao ay mahalaga sa kanyang mga gawa.

Gawain 2.

Palitan ang kumpletong personal na mga pangungusap ng mga hindi kumpleto kung naaangkop. Isulat muli gamit ang mga bantas.

1. Ang mundo ay naliliwanagan ng araw, at ang tao ay naliliwanagan ng kaalaman. 2. Gaano na katagal mula nang dumating ang eroplano? - Matagal nang dumating ang eroplano. 3. Saan lumilipad ang mga ibon? - Lumilipad ang mga ibon sa mga lugar kung saan walang taglamig. 4. Ang steppe ay ginintuang dilaw, at ang kalangitan ay maliwanag na asul.

Gawain 3.

Gumawa ng kumplikadong mga pangungusap mula sa mga simpleng pangungusap na ito, na iwasan ang hindi kinakailangang pag-uulit. Isulat ito, maglagay ng gitling kung kinakailangan.

Ang aking kapatid ay interesado sa pamumundok. Mahilig ako sa skiing. Sa araw ay hinahangaan namin ang maliwanag na ningning ng mga taluktok ng niyebe. Sa gabi ay hinangaan namin ang malinaw na silhouette ng mga bundok laban sa madilim na asul na kalangitan.

Gawain 4.

    Basahin ang teksto, huminto kung kinakailangan.

    Kopyahin ito gamit ang mga nawawalang bantas.

    Ipaliwanag ang paggamit ng mga gitling.

    Maghanap ng isang bahaging pangungusap.

Noong unang panahon, kapag kakaunti ang mga taong marunong bumasa at sumulat, minsan ito o ang halamang iyon ang ipinadala sa halip na mga titik. Sa Sinaunang Greece, halimbawa, nagpadala sila ng mga maharlika na may sanga ng palma upang ipahayag ang tagumpay... at may sanga ng olibo upang ipahayag ang kapayapaan. Ang mga sanga ng laurel ay nagsasalita ng kaluwalhatian..., ang mga sanga ng oak ay nagsasalita ng lakas at kapangyarihan. Ang isang korona ng dahon ng laurel ay simbolo pa rin ng nagwagi at ang kanyang gantimpala.

PRAKTIKAL NA GAWAING MAY KAGAMITAN NG WIKA

Ehersisyo 1.

Isulat ang mga hindi kumpletong pangungusap, lagyan ng gitling ang mga nawawalang bahagi ng pangungusap.

1) Hindi ang lugar ang gumagawa ng tao, ngunit ang tao ang lugar. 2) Ang kasinungalingan ay nakatayo sa isang paa, ang katotohanan sa dalawa. 3) Sinisisi ng matalinong tao ang kanyang sarili, ang ignorante ng iba. 4) Ang isang ahas ay nagpapalit ng balat ng isang beses, ngunit ang isang taksil ay nagpapalit ng balat nito araw-araw. 5) Ang puno ay mahalaga sa kanyang mga bunga, ngunit ang isang tao ay mahalaga sa kanyang mga gawa.

Gawain 2.

Palitan ang kumpletong personal na mga pangungusap ng mga hindi kumpleto kung naaangkop. Isulat muli gamit ang mga bantas.

1. Ang mundo ay naliliwanagan ng araw, at ang tao ay naliliwanagan ng kaalaman. 2. Gaano na katagal mula nang dumating ang eroplano? - Matagal nang dumating ang eroplano. 3. Saan lumilipad ang mga ibon? - Lumilipad ang mga ibon sa mga lugar kung saan walang taglamig. 4. Ang steppe ay ginintuang dilaw, at ang kalangitan ay maliwanag na asul.

Gawain 3.

Gumawa ng kumplikadong mga pangungusap mula sa mga simpleng pangungusap na ito, na iwasan ang hindi kinakailangang pag-uulit. Isulat ito, maglagay ng gitling kung kinakailangan.

Ang aking kapatid ay interesado sa pamumundok. Mahilig ako sa skiing. Sa araw ay hinahangaan namin ang maliwanag na ningning ng mga taluktok ng niyebe. Sa gabi ay hinangaan namin ang malinaw na silhouette ng mga bundok laban sa madilim na asul na kalangitan.

Gawain 4.

    Basahin ang teksto, huminto kung kinakailangan.

    Kopyahin ito gamit ang mga nawawalang bantas.

    Ipaliwanag ang paggamit ng mga gitling.

    Maghanap ng isang bahaging pangungusap.

Noong unang panahon, kapag kakaunti ang mga taong marunong bumasa at sumulat, minsan ito o ang halamang iyon ang ipinadala sa halip na mga titik. Sa Sinaunang Greece, halimbawa, nagpadala sila ng mga maharlika na may sanga ng palma upang ipahayag ang tagumpay... at may sanga ng olibo upang ipahayag ang kapayapaan. Ang mga sanga ng laurel ay nagsasalita ng kaluwalhatian..., ang mga sanga ng oak ay nagsasalita ng lakas at kapangyarihan. Ang isang korona ng dahon ng laurel ay simbolo pa rin ng nagwagi at ang kanyang gantimpala.

Gawain 5*.

Isulat ang mga pangungusap sa ibaba sa sumusunod na pagkakasunud-sunod: a) kumpletuhin ang dalawang-bahaging pangungusap; b) kumpletuhin ang isang bahaging pangungusap; c) mga hindi kumpletong pangungusap, naiintindihan lamang sa konteksto; d) hindi kumpletong mga elliptic na pangungusap.

1. Sa tunay na kaibigan, nahahati sa kalahati ang lungkot at saya (salawikain). 2. Ang nasa bukid ay hindi mandirigma (salawikain). 3. Walang landas sa masukal na kagubatan. Hindi isang solong landas, hindi isang solong landas (Prishvin). 4. Ang isang tao ay pinahahalagahan hindi sa pamamagitan ng kanyang mga taon, hindi sa kanyang pera, ngunit sa pamamagitan ng kanyang katalinuhan (salawikain). 5. Ang gansa ay nakaunat na parang tali... Tahimik silang lumilipad... (Prishvin). 6. Ayaw na niyang umalis (Goncharov). 7. Isang malakas at mabilis na putok ang tumama sa dilim. Sa likod niya ay ang pangalawa, pangatlo (Paustovsky). 8. May kadiliman sa Nobyembre sa paligid ko (Bulgakov).

KONTROL

Anong mga pangungusap ang tinatawag na hindi kumpleto?

Maghanap ng mga hindi kumpletong pangungusap.

3. Sa susunod na aralin kailangan mong lutasin ang dalawang problema.

4. Mabilis na naalis ang niyebe sa kalsada.

7. Mabilis na tumaas ang tubig sa ilog.

8. May kurso ako ngayon.

9. Sa gabi, muling sumirit ang mga lamok sa itaas.

Gawain 5*.

Isulat ang mga pangungusap sa ibaba sa sumusunod na pagkakasunud-sunod: a) kumpletuhin ang dalawang-bahaging pangungusap; b) kumpletuhin ang isang bahaging pangungusap; c) mga hindi kumpletong pangungusap, naiintindihan lamang sa konteksto; d) hindi kumpletong mga elliptic na pangungusap.

1. Sa tunay na kaibigan, nahahati sa kalahati ang lungkot at saya (salawikain). 2. Ang nasa bukid ay hindi mandirigma (salawikain). 3. Walang landas sa masukal na kagubatan. Hindi isang solong landas, hindi isang solong landas (Prishvin). 4. Ang isang tao ay pinahahalagahan hindi sa pamamagitan ng kanyang mga taon, hindi sa kanyang pera, ngunit sa pamamagitan ng kanyang katalinuhan (salawikain). 5. Ang gansa ay nakaunat na parang tali... Tahimik silang lumilipad... (Prishvin). 6. Ayaw na niyang umalis (Goncharov). 7. Isang malakas at mabilis na putok ang tumama sa dilim. Sa likod niya ay ang pangalawa, pangatlo (Paustovsky). 8. May kadiliman sa Nobyembre sa paligid ko (Bulgakov).

KONTROL

Anong mga pangungusap ang tinatawag na hindi kumpleto?

Maghanap ng mga hindi kumpletong pangungusap.

1. Inilagay ko muna ang mga libro sa aking bag, pagkatapos ay mga notebook.

2. Nalutas ng lahat ang problema, ngunit hindi ko ito nalutas.

3. Sa susunod na aralin kailangan mong lutasin ang dalawang problema.

4. Mabilis na naalis ang niyebe sa kalsada.

5. Ano ang nararamdaman mo? - Hindi masama.

6. Hindi ang lugar ang gumagawa ng isang tao, ngunit ang tao ang gumagawa ng lugar.

7. Mabilis na tumaas ang tubig sa ilog.

8. May kurso ako ngayon.

9. Sa gabi, muling sumirit ang mga lamok sa itaas.

10. Una, nawala ang katawan ng barko sa abot-tanaw, at pagkatapos ay ang mga palo.

Tingnan ang mga nilalaman ng dokumento
"RM - card"

Nominative

Nominative

Nominative

Nominative

    Alamin kung paano maayos na suriin ang iyong sarili.

    Ikaw ay pinuri.

    Nagyeyelong araw.

    Wala nang mas maganda kaysa sa isang karapat-dapat na ina na masaya sa kanyang anak sa kanyang mga bisig.

    Nagkaroon ng bahagyang hamog na nagyelo sa gabi.

    Tumayo ako at hinahangaan ang hilagang ilaw.

    Pinayagan si Petya na maglakad malapit sa bahay.

    Mga bulong, mahiyain na paghinga, kilig ng isang nightingale.

    Kailangan nating linangin ang konsensya at kalinawan ng isip sa mga tao.

    Ang kaibigang nangangailangan ay tunay na kaibigan.

    Alamin kung paano maayos na suriin ang iyong sarili.

    Ikaw ay pinuri.

    Nagyeyelong araw.

    Wala nang mas maganda kaysa sa isang karapat-dapat na ina na masaya sa kanyang anak sa kanyang mga bisig.

    Nagkaroon ng bahagyang hamog na nagyelo sa gabi.

    Tumayo ako at hinahangaan ang hilagang ilaw.

    Pinayagan si Petya na maglakad malapit sa bahay.

    Mga bulong, mahiyain na paghinga, kilig ng isang nightingale.

    Kailangan nating linangin ang konsensya at kalinawan ng isip sa mga tao.

    Ang kaibigang nangangailangan ay tunay na kaibigan.

    Alamin kung paano maayos na suriin ang iyong sarili.

    Ikaw ay pinuri.

    Nagyeyelong araw.

    Wala nang mas maganda kaysa sa isang karapat-dapat na ina na masaya sa kanyang anak sa kanyang mga bisig.

    Nagkaroon ng bahagyang hamog na nagyelo sa gabi.

    Tumayo ako at hinahangaan ang hilagang ilaw.

    Pinayagan si Petya na maglakad malapit sa bahay.

    Mga bulong, mahiyain na paghinga, kilig ng isang nightingale.

    Kailangan nating linangin ang konsensya at kalinawan ng isip sa mga tao.

    Ang kaibigang nangangailangan ay tunay na kaibigan.

      Alamin kung paano maayos na suriin ang iyong sarili.

      Ikaw ay pinuri.

      Nagyeyelong araw.

      Wala nang mas maganda kaysa sa isang karapat-dapat na ina na masaya sa kanyang anak sa kanyang mga bisig.

      Nagkaroon ng bahagyang hamog na nagyelo sa gabi.

      Tumayo ako at hinahangaan ang hilagang ilaw.

      Pinayagan si Petya na maglakad malapit sa bahay.

      Mga bulong, mahiyain na paghinga, kilig ng isang nightingale.

      Kailangan nating linangin ang konsensya at kalinawan ng isip sa mga tao.

      Ang kaibigang nangangailangan ay tunay na kaibigan.

Tingnan ang mga nilalaman ng dokumento
"RM - buod ng sanggunian"

Pangunahing buod sa paksang "Mga hindi kumpletong pangungusap", grade 8

1. Aling pangungusap ang tinatawag na kumpleto?

2. Aling pangungusap ang tinatawag na hindi kumpleto?

3. Ano ang tinatawag na konteksto?

4. Aling bahagi ng pangungusap ang inalis?

Umalis na ba siya? - Oo, kahapon.

Sino ang dumating? - Ivan Petrovich.

- Kostya, pagbalik mo mula sa paaralan, bumili ng tinapay.

- Bibili ako, lola.

5. Saklaw ng paggamit ng mga pangungusap na hindi kumpleto.

6. Ang kahulugan ng mga hindi kumpletong pangungusap sa pasalitang pananalita

7. Ang kahulugan ng mga hindi kumpletong pangungusap sa mga gawa ng fiction.

8. Ang kahulugan ng mga hindi kumpletong pangungusap sa salawikain.

Ang mundo ay naliliwanagan ng araw, at ang tao ay nililiwanagan ng kaalaman.

Kung hahabulin mo ang dalawang liyebre, hindi mo rin mahuhuli.

9. Pagkakaiba sa pagitan ng mga hindi kumpletong pangungusap at isang bahaging pangungusap.

10. Paglalagay ng mga bantas.

Mula sa aralin na "Mga Hindi Kumpletong Pangungusap" ay malalaman mo ang pagkakaiba ng mga kumpletong pangungusap at hindi kumpleto. Matututo ang mga mag-aaral na makilala ang isang bahagi at dalawang bahagi, karaniwan at hindi karaniwang mga sintaktikong konstruksyon. Upang pagsama-samahin ang bagong materyal, isasaalang-alang mo ang pinakakapansin-pansing mga halimbawa.

Paksa: Mga pangungusap na may isang bahagi

Aralin: Mga Pangungusap na Hindi Ganap

3. Russian philological portal ().

1. Basahin ang tula ni Oleg Grigoriev.

Markahan ang kumpleto at di-kumpletong mga pangungusap. Pagbukud-bukurin ang mga ito ayon sa mga kasapi ng pangungusap.

—Naghukay ka ba ng butas? - Naghuhukay ako. — Nahulog ka ba sa isang butas? - Nahulog. -Nakaupo ka ba sa isang butas? - Nakaupo. —Naghihintay ka ba sa hagdan? - Naghihintay ako. — Isang hukay ng keso? - Keso. - Parang ulo? - Buo. - Kaya buhay siya? - Buhay. - Well, umuwi ako!

2. May “dagdag” sa bawat hanay ng mga salita. Tukuyin ang salitang ito.

Sa kakahuyan.., maraming karot.., sa presentasyon.., noong rebolusyon...

Mula sa alaala.., walang bangka.., sa kalsada.., sa himpapawid...

Sa lahat ng kalubhaan.., patungo sa karunungan.., sa pag-aalala.., tungkol sa pananaliksik...

Sa tulle.., sa shampoo.., ipinarating ni Natal.., tungkol sa herbarium...

Sa mga estribo.., sa udder.., sa apoy.., sa bato...

Basahin ito. Aling mga bahagi ng pangungusap ang nawawala sa mga linya ng diyalogong ito, maliban sa unang linya?

Napangalagaan ba ang kahulugang ipinahihiwatig ng mga nawawalang bahaging ito ng pangungusap?

    - Aalis na ako bukas.

    Mukha siyang natatakot.

    Sa Smolensk.

    Para saan? (I. Bunin)

Sa isang simpleng pangungusap (dalawang bahagi o isang bahagi), maaaring hindi pangalanan ang sinumang miyembro, na malinaw sa pinakamalapit na teksto. Ito ay mga hindi kumpletong simpleng pangungusap. Halimbawa:

1. Natapos ang mga nagbibisikleta. Itinuwid ang aming pagod na likod. Sa pangalawang pangungusap, ang mga siklista sa paksa, na malinaw sa nakaraang pangungusap, ay hindi pinangalanan. Ang pangalawang pangungusap ay isang hindi kumpletong dalawang-bahaging pangungusap.

2. Sa Linggo ng umaga pumunta ako sa stadium. Sa gabi - sa isang konsyerto. Sa pangalawang pangungusap, hindi pinangalanan ang pangunahing miyembro ng isang bahaging pangungusap na pupuntahan ko. Ito ay isang hindi kumpletong isang bahagi (tiyak na personal) na pangungusap.

Ang mga pangungusap ay maaaring hindi kumpleto lamang sa komposisyon ng mga miyembro ng pangungusap, ngunit hindi sa kahulugan. Ang mga miyembro ng hindi nasagot na pangungusap ay madaling maibabalik salamat sa mga naunang pagpapalagay (konteksto) o ang kaukulang sitwasyong extra-linguistic. Kadalasan ang konteksto ay diyalogo. Sa isang diyalogo, ang pangalawang pangungusap ay karaniwang hindi kumpleto at nauugnay sa mga unang kumpleto.

    - Kung gusto mong pumunta sa ilog bukas... halika! - biglang lumingon si Nina.

    Kung saan?..

    Well... sa ten?!

    Siguradong. (I. Shmelev)

213. Maghanap ng mga hindi kumpletong pangungusap. Tukuyin ang kanilang uri. Sinong miyembro ang hindi pinangalanan sa mga pangungusap na ito?

Tandaan na ang isang gitling ay inilalagay sa lugar ng hindi pinangalanang miyembro na ipinahayag ng pandiwa.

1. Ang parehong mga manlalaro ng chess ay mabilis na gumawa ng kanilang mga unang galaw. Pagkatapos ay nag-iisip sila ng mahabang panahon. 2. Tatlong laro ang nanalo ng aming koponan sa volleyball. At isa lang ang nawala sa kanya. 3. Nag-aaral ng mabuti si kuya. Sister - napaka hindi mahalaga. 4. Sa unang aralin ay tinawag ako sa pisara. Sa huli rin.

214. Basahin. Isulat ito gamit ang mga nawawalang kuwit at gitling. Maghanap ng mga hindi kumpletong pangungusap at tukuyin kung aling mga bahagi ng pangungusap ang nawawala.

Ang puno ay pinalamutian (n, nn)a - muling pinalamutian (n, nn)a bihisan (n, nn)a - muling pinalamutian (n, nn)a; Sa pakikibaka sa pagitan ng mga minimalist sa bahay at mga maximalist sa bahay, nanalo ang mga maximalist, gaya ng dati. Ibigay din natin dito ang esmeralda na bolang ito, na binuburan ng baso (n, nn) ​​​​na may asukal, at narito mayroon tayong madilim na asul na may nakatiklop na depresyon, at narito mayroon tayong pilak (n, nn)o-barberry chain, at dito tayo. .may isang maliit na bahay na Aleman, na may bubong na nababalutan ng niyebe..., may isang bintana na mukhang maaliwalas na kumikinang sa gabi, at narito ang isang teapot ng manika..k.

(Ayon kay T. Tolstoy)

215. Bumuo ng isang diyalogo ng 6-8 na pangungusap sa paksang "Pagkatapos ng pagsasaayos ng bahay (apartment, paaralan, atbp.)." Gumamit ng mga hindi kumpletong pangungusap sa mga tanong at sagot. Tukuyin kung aling mga bahagi ng pangungusap ang tinanggal.

    -Nasaan ang refrigerator? (Inalis ang panaguri ilagay.)

    Dito, sa sulok. (Inalis ang bagay at panaguri.)

hindi kumpletong mga pangungusap

08.09.2011 23005 1067

Mga hindi kumpletong pangungusap.

1. Buong mga pangungusap -

Mga hindi kumpletong pangungusap -

1.Sa diyalogong pananalita.

elliptical

Mga hindi kumpletong pangungusap.

1. Buong mga pangungusap - mga pangungusap na naglalaman ng lahat ng pangunahin at menor de edad na kasapi ng pangungusap na kinakailangan upang maunawaan ang kahulugan.

Mga hindi kumpletong pangungusap - mga pangungusap kung saan ang mga indibidwal na miyembro - pangunahin o pangalawa - ay maaaring tanggalin.

Ang mga nawawalang miyembro ng pangungusap ay madaling maibabalik mula sa isang nakaraang konteksto o sitwasyon. Ang mga hindi kumpletong pangungusap ay nangyayari:

1.Sa diyalogong pananalita.

2. Sa konteksto (Isang ilaw ang kumislap sa isang liko sa ilog. Kumikislap nang maliwanag, malakas.)

Ang mga hindi kumpletong pangungusap ay maaaring dalawang bahagi o isang bahagi na karaniwan at hindi karaniwang mga pangungusap:

Naiintindihan mo ako? (two-part, common, complete) - Naiintindihan ko. (dalawang bahagi, hindi pinahaba, hindi kumpleto).

Mga bantas sa mga hindi kumpletong pangungusap.

1. Naglalagay ng gitling kapag may naka-pause elliptical mga pangungusap (independyenteng ginamit na mga pangungusap na may walang panaguri): May mga maputlang bilog sa buong buwan.

Kung walang paghinto, hindi inilalagay ang gitling: Muli sa oras ng ulap sa gabi sa itaas ng lupa.

2. Ang isang gitling ay inilalagay sa mga elliptical na pangungusap, na ang batayan ay nabuo sa pamamagitan ng dalawang pangngalan - sa mga kaso ng dative at accusative, na walang paksa at panaguri, na may malinaw na paghahati sa dalawang bahagi: Sa Inang Bayan - ang aming inspirasyon na gawain.

3. Ang isang gitling ay inilalagay sa isang hindi kumpletong pangungusap, na bumubuo ng bahagi ng isang kumplikadong pangungusap, kapag ang nawawalang miyembro (karaniwan ay ang panaguri) ay naibalik mula sa nakaraang bahagi ng parirala at ang isang paghinto ay ginawa sa lugar ng pagtanggal: Sila ay tumayo sa tapat ng bawat isa: Oleg - nalilito at napahiya, Nina - na may ekspresyon ng mukha ng hamon. Nagpunta si Petya sa teatro, at si Sasha ay nagpunta sa sinehan.

4. Ang isang gitling ay inilalagay sa magkatulad na pagkakagawa ng mga bahagi ng isang kumplikadong pangungusap kapag ang sinumang miyembro ng pangungusap ay tinanggal o kahit na walang pagkukulang: Ang pera ay nawawala, ang trabaho ay nananatili.

3. May mga matingkad na bituin sa langit.

3. Mga salita-pangungusap.

Incentive at emotional-evaluative (interjective): Halika. Tara na. Ay. Ay, ay.

4.Mini test.

A) 5 B) 4 C) 7 D) 6 E) 8

2. Ilarawan ang mga panukala. Maglagay ng mga bantas kung kinakailangan.

1. Tumakbo si Vera mula sa kindergarten papunta sa balkonahe, sinundan ni Sergei, na tumatalon ng tatlong hakbang.

2.Naglayag dito ang mga Mironovit sakay ng self-propelled barge. Dumapa kami sa dalampasigan.

3. May mga matingkad na bituin sa langit.

4. Ang bawat kabataang manggagawa ay may sekondaryang edukasyon.

5. Pinapalitan ng isang sodium atom ang isang hydrogen atom, pinapalitan ng isang zinc atom ang dalawang hydrogen atoms.

3. Mga salita-pangungusap. Maaaring gamitin sa diyalogo. Nahahati sa:

Afirmative: Oo. tiyak. Siguro.

Mga Negatibo: Wala. Hindi talaga.

Incentive at emotional-evaluative (interjective): Halika. Tara na. Ay. Ay, ay.

4.Mini test.

1.Tukuyin ang isang hindi kumpletong pangungusap.

A) Ang kaligayahan ng mga marangal na kaisipan ay ang makita ang kasiyahan sa paligid.

B) Sa mesa ay isang bukas na dami ng mga tula na ibinigay sa iyo.

C) Ang pinakadakila sa mga aklat ay ang aklat ng buhay.

D) Ang katapatan at kawastuhan ay kambal.

D) Ang tunay na layunin ng tao ay mabuhay, hindi umiral.

2. Sa pangungusap Sa gilid nito na nakaharap sa dagat, ang mga alon ay naghagis ng putik ng algae chips at ang batong nakasabit sa kanila ay tila nakatali sa isang makitid na buhangin na naghihiwalay sa dagat sa mga bundok. kailangan mong ilagay:

A) 7 kuwit B) 9 kuwit C) 8 kuwit

D) 6 na kuwit E) 6 na kuwit at isang gitling.

3. Ipahiwatig ang bilang ng nawawalang mga kuwit sa pangungusap: Ang hazel grouse ay sabay-sabay na lumipad, lumitaw sa himpapawid, lumipad patungo sa amin, ngunit biglang nag-alis sa takot, lumiko sa gilid sa pagmamadali, hinawakan ang isang sanga at mabilis. , mabilis na nagtatrabaho sa kanyang mga pakpak, nawala sa kagubatan takip-silim.

A) 5 B) 4 C) 7 D) 6 E) 8

Mag-download ng materyal

Tingnan ang nada-download na file para sa buong teksto ng materyal.
Ang pahina ay naglalaman lamang ng isang fragment ng materyal.