Isang sipi tungkol sa isang ina mula sa fairy tale na Three Daughters. Tatlong kapatid na babae

item : pagbasang pampanitikan

Klase: 2

Paksa ng aralin: « Mga Aral sa Moral mga fairy tale Tatar kuwentong bayan"Tatlong anak na babae."

Mga layunin ng aralin: ipaliwanag ang nilalamang moral ng iyong binasa, iugnay ang mga kilos ng mga tauhan sa mga pamantayang moral

Mga nakaplanong resulta:

Paksa:

  • iugnay ang mga ilustrasyon sa nilalaman ng akda;
  • ipaliwanag ang mga kahulugan ng set expression;
  • tukuyin ang pagkakatulad moral na posisyon sa mga gawa ng iba't ibang tao.

Personal:

  • Bumuo ng mga pangunahing kasanayan sa pananaliksik, bumuo ng aktibidad na nagbibigay-malay;
  • Linangin ang matulungin na relasyon sa bawat isa sa pamilya, damdamin ng empatiya.

Uri ng aralin: pinagsamang aralin

Kagamitan: aklat-aralin ni Sviridova V.Yu., Churakova N.A. " Pampanitikan na pagbasa» 2 klase 2 oras p. 19-21, presentasyon.

Yugto ng aralin

Mga pamamaraan at pamamaraan

Oras

UUD

Mga aktibidad ng guro

Mga aktibidad ng mag-aaral

Pagganyak

Verbal: pag-uusap

1 min.

Ang mga fairy tale ay mayaman sa karunungan

Sa isang fairy tale - sabihin ang "Halika"!

Ito ay isang kasabihan guys

Ngunit ang fairy tale ay nasa unahan.

Ano ang FAIRY TALE?

Ang fairy tale ay isang genre ng oral folk art.

Ngayon ay maglalakbay tayo sa lupain ng mga fairy tale.

Makinig sa guro.

Magplano ng pakikipagtulungang pang-edukasyon sa guro at mga kasamahan (K)

Pag-update ng kaalaman

Verbal: pag-uusap

5 min.

Ngunit bago tayo makarating sa lupain ng mga fairy tales, tandaan natin: anong uri ng mga fairy tales ang naroon? (may-akda at katutubong)

Anong mga kwento ang tinatawag na kwentong bayan? Magbigay ng mga halimbawa ng kwentong bayan.

Anong uri ng kwentong bayan ang nahahati?

(Magical, araw-araw, tungkol sa mga hayop)

Sagutin ang mga tanong ng guro.

Paghahanda para sa mastering bagong materyal na pang-edukasyon.

Verbal: pag-uusap

Guys, tandaan natin ang mga fairy tales na nabasa natin kanina. Maglalaro kami ng guessing game kasama ka. Ayon sa panukala, dapat mong alamin ang fairy tale, sabihin ang pangalan at kung ano ang binubuo ng mga tao sa fairy tale na ito.

- “Naglakad kami at naglakad, mataas ang araw, malayo ang balon, mapang-api ang init, lumalabas ang pawis. Mayroong kuko ng baka, puno ng tubig" ("Sister Alyonushka at Brother Ivanushka" - kuwentong-bayan ng Russia)

- "Inang baka! Binugbog nila ako, pinapagalitan nila ako, hindi nila ako binibigyan ng tinapay, hindi nila sinasabing umiyak ako."
("Khavroshechka" - kuwentong-bayan ng Russia)

- "Narito ang isang ginoo ay dumaan, tumingin at namangha: ang kabayo ay dumarating, ang araro ay sumisigaw, ngunit walang tao!
(“Ang Munting Hinlalaki” ay isang kuwentong-bayan ng Russia.)
- "Oh mabait na tao Ako mismo ay hindi nakakain ng kahit ano ngayon: wala." ("Sigang mula sa palakol" ay isang kuwentong-bayan ng Russia.)

“Iniwan ng inang kuku ang kanyang mga anak magpakailanman. Mula noon, ang kuku ay hindi nagtayo ng sarili nitong pugad, ni nagpalaki ng sarili nitong mga anak.”

("Kuwentong bayan ng Cuckoo" Nenets)

Alin pangunahing kahulugan sa bawat fairy tale?

"Khavroshechka" (natatalo ng mabuti ang kasamaan).

-"Isang batang lalaki" (tulungan ang mga matatanda, alagaan ang mga magulang).

- "Sister Alyonushka at kapatid na Ivanushka" (sundin ang iyong mga nakatatanda, maging mabait).

- "Sigang mula sa isang palakol" (kabaitan, talino sa paglikha, katalinuhan).

- "Cuckoo" (tulungan ang ina, protektahan at pangalagaan siya).

Makipag-usap sa guro.

Sagutin ang mga tanong ng guro.

Tukuyin ang pangunahing kahulugan ng fairy tale.

Pag-istruktura ng kaalaman(P)

Bumuo ng lohikal na kadena ng pangangatwiran at ebidensya (P)

Tanggapin at i-save ang gawain sa pag-aaral(R)

Pag-aaral ng bagong materyal

Verbal: pag-uusap

Praktikal: pagbabasa ng isang fairy tale

Kapansin-pansin: pagtingin sa ilustrasyon

Ngayon sa aralin ay makikilala natin ang kuwentong bayan ng Tatar na "Tatlong Anak na Babae".

Sino sa tingin mo ang magiging kwento ngayon?

Anong mga layunin ang maaari nating itakda para sa aralin? (patunayan mo yan gawaing ito ay tunay na isang fairy tale; kilalanin ang mga pangunahing tauhan; i-highlight ang pangunahing kahulugan ng kuwento).

Nagbabasa ng fairy tale ang guro

Nagustuhan mo ba ang fairy tale? Aling karakter ang pinakanagustuhan mo at bakit?

Anong uri ng fairy tale ito - mahiwagang, araw-araw o tungkol sa mga hayop?

Bakit sa tingin mo?

Gawaing bokabularyo.

Sa fairy tale nakatagpo ka ng mga hindi pamilyar na salita at expression, magtrabaho tayo sa kanila.

malubhang sakit - malubhang sakit

malungkot na balita - malungkot, malungkot

tag-ulan - mahirap mahirap

ang fair ay isang malaking trade fair na may entertainment, development, at entertainment, na regular na ginaganap sa parehong lugar.

canvas - telang lino na gawa sa makapal na sinulid.

Pagbasa ng mahihirap na salita

Basahin natin ang mahihirap na salita na pantig bawat pantig:

Kumatok - kumatok

Binago - binago

Grabbed - grabbed

Galit-galit-galit

Pagbasa ng isang fairy tale passage ayon sa papel

Ngayon ang mga bayani ng isang fairy tale ay dumating upang bisitahin kami. Sino sila?

Sama-sama nating tingnan ang ilustrasyon para sa fairy tale sa pahina 63.

(tatlong babae, ardilya)

Anong ginagawa nila? (gumawa ng gawaing bahay)

Ipinakita ko sa mga bata ang skullcaps at isang squirrel costume. Pamamahagi ng mga tungkulin.

Tukuyin ang mga layunin ng aralin.

Makinig sa isang fairy tale.

Sagutin ang mga tanong ng guro.

Magtrabaho gamit ang hindi pamilyar na mga expression.

Tingnan ang ilustrasyon.

Bumuo ng lohikal na kadena ng pangangatwiran at ebidensya (P)

Tanggapin at i-save ang gawain sa pag-aaral(R)

Pag-istruktura ng kaalaman(P)

Bumuo ng monologue statement, master ang dialogical form of speech (K)

Kumuha ng inisyatiba sa kooperasyong pang-edukasyon(R)

Magsagawa ng kontrol sa antas ng boluntaryong pag-unawa (R)

Ipahayag ang iyong mga saloobin nang may sapat na pagkakumpleto at kawastuhan (K)

Pagsasagawa ng learning action (P)

Fizminutka

5 min.

Ulitin ang mga paggalaw sa likod ng ardilya sa video.

Ulitin ang mga paggalaw.

Paunang pagsusuri ng pag-unawa sa bagong materyal.

Verbal: pag-uusap

Gawin ang nilalaman ng tekstong binasa.

Bakit mahal ng lahat ang bunsong anak na babae sa loob ng maraming taon?

Anong nangyari sa kanya?

Matagal nang naniniwala ang mga tao sa kabilang buhay, na ang kaluluwa ng isang tao pagkatapos ng kamatayan ay gumagalaw sa ibang mga nilalang.

Naging patas ba ang ardilya?

At kung tatanggalin mo ang lahat ng mahiwagang sandali sa isang fairy tale, magiging totoo ba ang kuwentong ito?

Patunayan natin na ito ay isang fairy tale. Ang simula ng "Once upon a time...", number three, triple repetition, Ang katapusan ng fairy tale: ang kasamaan ay pinarurusahan, at ang kabutihan ay ginagantimpalaan.

Sagutin ang mga tanong ng guro.

Magbigay ng halaga at oryentasyong semantiko sa mga mag-aaral

(P)

Planuhin ang iyong mga aksyon alinsunod sa gawain at mga kondisyon para sa pagpapatupad nito (P)

Pagsasama-sama ng bagong kaalaman

Verbal: pag-uusap

Ano pangkalahatang katangian pinagkalooban ang ina ng tatlong anak na babae?

Sino ang pinaka gusto mo? Bakit?

Bakit mahal ng mga tao ang kanilang bunsong anak na babae?

Lagi ka bang tumutugon sa mga kahilingan ng iyong ina?

Bakit pinarusahan ang mga panganay na babae?

Alin sa mga tauhan sa fairy tale ang nagpapahayag posisyon ng may-akda? (Ardilya)

Ano sa palagay mo ang naging kapalaran ng iyong mga anak na babae?

Ano na ba sila?

Konklusyon: lahat ng mga anak na babae ay maganda. Binigyan sila ni Nanay ng kagandahan at tinuruan silang magtrabaho. Ngunit lamang bunsong anak na babae taimtim na nagmamahal sa kanyang ina, at ang ibang mga anak na babae ay walang malasakit sa kanyang kasawian. Ang pag-ibig ay higit sa lahat ng iba pang katangian.

Suriin ang isang fairy tale.

Sagutin ang mga tanong ng guro.

Magtapos.

Sinasadyang bumuo ng mga pananalita (P)

Magbigay ng mga dahilan para sa iyong opinyon at posisyon(K)

Bumuo ng lohikal na kadena ng pangangatwiran at ebidensya (P)

Tanggapin at i-save ang gawain sa pag-aaral(R)

Buod ng aralin

Pagninilay

Sa kuwentong ito, ang dalawang walang kaluluwang anak na babae ay pinarusahan, ngunit sila ay pinarusahan sa isang fairy tale na paraan: sila ay naging isang pagong at isang gagamba. Sa buhay, siyempre, hindi ito nangyayari, ngunit pareho, ang mga bata na nakalimutan ang kanilang ina ay parurusahan din: hahatulan sila ng mga tao, at pahihirapan sila ng kanilang budhi dahil sa kanilang masamang ugali sa taong nagbigay ng lahat sa kanila. .)

Makinig sa guro.

Suriin ang iyong gawain sa klase.

Subaybayan at suriin ang proseso at resulta ng mga aktibidad (P)


Noong unang panahon may isang babae. Nagtrabaho siya araw at gabi para pakainin at damitan ang kanyang tatlong anak na babae. At ang tatlong anak na babae ay lumaki, mabilis na parang mga lunok, na may mga mukha na parang maliwanag na buwan. Isa-isa silang nagpakasal at umalis.
Lumipas ang ilang taon. Ang ina ng isang matandang babae ay nagkasakit ng malubha, at nagpadala siya ng pulang ardilya sa kanyang mga anak na babae.
- Sabihin sa kanila, aking kaibigan, na magmadali sa akin.
“Oh,” napabuntong-hininga ang panganay, nang marinig ang malungkot na balita mula sa ardilya. - Oh! Natutuwa akong pumunta, ngunit kailangan kong linisin ang dalawang palanggana.
- Linisin ang dalawang palanggana? - nagalit ang ardilya. - Kaya't nawa'y maging hindi ka mapaghihiwalay sa kanila magpakailanman!
At ang mga palanggana ay biglang tumalon mula sa mesa at hinawakan ang panganay na babae mula sa itaas at ibaba. Nahulog siya sa sahig at gumapang palabas ng bahay na parang isang malaking pagong.
Kumatok ang ardilya sa pintuan ng pangalawang anak na babae.
“Oh,” sagot niya. "Tatakbo ako ngayon sa aking ina, ngunit abala ako: kailangan kong maghabi ng canvas para sa perya."
- Buweno, ngayon magpatuloy para sa natitirang bahagi ng iyong buhay, hindi titigil! - sabi ng ardilya. At ang pangalawang anak na babae ay naging gagamba.
At ang bunso ay nagmamasa ng masa nang kumatok ang ardilya sa kanyang pintuan. Ang anak na babae ay hindi umimik, hindi man lang pinunasan ang kanyang mga kamay, at tumakbo sa kanyang ina.
"Palaging magdala ng kagalakan sa mga tao, mahal kong anak," sabi ng ardilya sa kanya, "at aalagaan at mamahalin ka ng mga tao, at ang iyong mga anak, at mga apo, at mga apo sa tuhod."
Sa katunayan, ang ikatlong anak na babae ay nabuhay ng maraming taon, at mahal siya ng lahat. At nang dumating ang oras na siya ay mamatay, siya ay naging isang gintong pukyutan.
Sa buong tag-araw, araw-araw, ang bubuyog ay nangongolekta ng pulot para sa mga tao... At sa taglamig, kapag ang lahat sa paligid ay namamatay sa lamig, ang bubuyog ay natutulog sa isang mainit na pugad, at kapag ito ay nagising, kumakain lamang ito ng pulot at asukal.

Mahal na mga magulang, napaka-kapaki-pakinabang na basahin ang fairy tale na "Three Sisters ( Tatar fairy tale)" para sa mga bata bago matulog, upang ang magandang pagtatapos ng fairy tale ay nakalulugod at nagpapakalma sa kanila at sila ay nakatulog. Ang kuwento ay nagaganap sa malalayong panahon o "Matagal na panahon na ang nakalipas" gaya ng sinasabi ng mga tao, ngunit ang mga paghihirap na iyon, ang mga hadlang at ang mga paghihirap ay malapit sa ating mga kapanahon Ang lahat ng mga imahe ay karaniwan at hindi nagiging sanhi ng hindi pagkakaunawaan ng kabataan, dahil nakakaharap natin ang mga ito araw-araw sa ating pang-araw-araw na buhay Mapaniwalaan. Siyempre, ang paglampas sa mga hangganan ng kung ano ang katanggap-tanggap, kamangha-mangha na may simpatiya, pakikiramay, malakas na pagkakaibigan at hindi matitinag na kalooban, ang bayani ay palaging namamahala upang malutas ang lahat ng mga problema at kasawian ng Tatar fairy tale)" maaari kang magbasa nang libre online nang hindi mabilang beses nang hindi nawawala ang iyong pagmamahal at pagnanais para sa nilikhang ito.

Noong unang panahon may isang babae. Nagtrabaho siya araw at gabi para pakainin at damitan ang kanyang tatlong anak na babae. At ang tatlong anak na babae ay lumaki, mabilis na parang mga lunok, na may mga mukha na parang maliwanag na buwan. Isa-isa silang nagpakasal at umalis.

Lumipas ang ilang taon. Ang ina ng isang matandang babae ay nagkasakit ng malubha, at nagpadala siya ng pulang ardilya sa kanyang mga anak na babae.

- Sabihin sa kanila, aking kaibigan, na magmadali sa akin.

“Oh,” napabuntong-hininga ang panganay, nang marinig ang malungkot na balita mula sa ardilya. - Oh! Natutuwa akong pumunta, ngunit kailangan kong linisin ang dalawang palanggana.

— Maglinis ng dalawang palanggana? - nagalit ang ardilya. - Kaya't nawa'y maging hindi ka mapaghihiwalay sa kanila magpakailanman!

At ang mga palanggana ay biglang tumalon mula sa mesa at hinawakan ang panganay na anak na babae mula sa itaas at ibaba. Nahulog siya sa sahig at gumapang palabas ng bahay na parang isang malaking pagong.

Kumatok ang ardilya sa pintuan ng pangalawang anak na babae.

"Oh," sagot niya. "Tatakbo ako ngayon sa aking ina, ngunit abala ako: kailangan kong maghabi ng canvas para sa perya."

- Well, ngayon ay magagawa mo ito sa buong buhay mo, hindi titigil! - sabi ng ardilya. At ang pangalawang anak na babae ay naging gagamba.

At ang bunso ay nagmamasa ng masa nang kumatok ang ardilya sa kanyang pintuan. Ang anak na babae ay hindi umimik, hindi man lang pinunasan ang kanyang mga kamay, at tumakbo sa kanyang ina.

"Palaging magdala ng kagalakan sa mga tao, mahal kong anak," sabi ng ardilya sa kanya, "at aalagaan at mamahalin ka ng mga tao, at ang iyong mga anak, at mga apo, at mga apo sa tuhod."

Sa katunayan, ang ikatlong anak na babae ay nabuhay ng maraming taon, at mahal siya ng lahat. At nang dumating ang oras na siya ay mamatay, siya ay naging isang gintong pukyutan.

Sa buong tag-araw, araw-araw, ang bubuyog ay nangongolekta ng pulot para sa mga tao... At sa taglamig, kapag ang lahat sa paligid ay namamatay mula sa lamig, ang bubuyog ay natutulog sa isang mainit na pugad, at kapag ito ay nagising, ito ay kumakain lamang ng pulot at asukal.


«

Noong unang panahon may nakatirang isang babae. At siya ay nagkaroon tatlong anak na babae. Ang babae ay kailangang magtrabaho nang husto sa damit, sapatos at pagpapakain sa kanyang mga anak na babae. At ang mga anak na babae ay lumaking mabuti. At lumaki silang mas maganda kaysa sa isa. At silang tatlo ay nagpakasal, naghiwalay, at ang ina ay naiwang mag-isa.

Tatar fairy tale Tatlong anak na babae

Lumipas ang isang taon, tapos dalawa, tatlo. At nagkataong nagkasakit ang ina. Kaya't tinanong niya ang isang ardilya na nakatira sa malapit na kagubatan:
- Ardilya, ardilya, tawagan ang aking mga anak na babae sa akin!
Agad na tumakbo ang ardilya para tuparin ang kahilingan.
Isang ardilya ang tumakbo papunta sa panganay na babae at kumatok sa bintana.
"Oh," sabi niya. panganay na anak na babae pagkatapos makinig sa ardilya. "Agad akong tatakbo sa aking ina, ngunit ang mga palanggana ay kailangang linisin."
At siya talaga ang naglinis ng mga palanggana.
"Oh, kung gayon," nagalit ang ardilya, "kung gayon ay huwag mong hihiwalayan ang iyong mga palanggana magpakailanman!"
Pagkasabi pa lang niya ay biglang sumara ang mga palanggana, at naging pagong ang panganay na babae.
Samantala, tumakbo ang ardilya papunta sa gitnang anak na babae. Sinabi ko sa kanya ang malungkot na balita tungkol sa aking ina.
- Oh, gusto kong tumakbo sa aking ina, ngunit kailangan kong ihabi ang canvas para sa perya.
At talagang naghabi siya ng canvas.
"Oh, kaya," nagalit ang ardilya, "kung gayon, gawin mo ito sa buong buhay mo, mga bastard!"
Sinabi niya iyon, at ang gitnang anak na babae ay agad na naging isang gagamba. At nang kumatok ang ardilya sa bintana ng bunsong anak na babae, siya ay nagmamasa ng kuwarta. Nang marinig niya na masama ang pakiramdam ng kanyang ina, wala siyang oras upang punasan ang kanyang mga kamay - tumakbo siya papunta sa kanya.
“Ikaw ay may mabait na puso,” sabi ng ardilya, “kaya nawa’y laging maging mabait ang mga tao sa iyo.” Mabuhay, mahal, masaya at pasayahin ang mga tao! At mamahalin ka ng mga tao at hindi malilimutan ang iyong kabaitan.
At naging ganito.

Tatar folk tale Tatlong Anak na Babae
Salin ni S. Gilmutdinova

  1. Upang mapalalim ang kaalaman ng mga mag-aaral tungkol sa mga fairy tales bilang isa sa mga genre ng oral folk art.
  2. Pagbutihin ang diskarte sa pagbasa, pagyamanin bokabularyo mga mag-aaral.
  3. Paunlarin lohikal na pag-iisip, memorya, pananalita ng mga mag-aaral.
  4. Linangin ang kabaitan at ang kakayahang makiramay.

Kagamitan:

Pag-unlad ng aralin

I. Bahagi ng organisasyon

Sikolohikal na saloobin ng mga mag-aaral sa pang-unawa ng fairy tale na "Tatlong Anak na Babae".

Spring na sa labas. Nakangiti ang araw. Ang mga sinag nito ay umaabot sa amin at tila nagsasabing: “Magandang umaga, mga pare!” Sabihin din natin ang "Magandang umaga!" sa lahat, ngumiti sa isa't isa at magtrabaho.

II. Sinusuri ang takdang-aralin

Una, suriin natin kung paano namin ginawa ang aming araling-bahay.

- Paalalahanan ako, mangyaring, ano ang iyong takdang-aralin?

– Sino ang magpapasaya sa atin sa kanilang pagbabasa?

1. Pagbasa ng sipi mula sa Nanai fairy tale na "Ayoga" - isang pag-uusap sa pagitan ng mag-ina, ina at anak ng kapitbahay (pp. 299, 300).

2. Pagbasa ng spelling ng salawikain mula sa pisara:

Siya ay may puting mukha at isang itim na kaluluwa.

Mga sagot sa mga tanong:

– Sino sa mga bayani ng fairy tale na ito ang maiuugnay sa salawikain na ito?

- Bakit? (sa kaluluwa - walang pakialam, walang malasakit, hindi tumutugon - "itim na kaluluwa")

– Ano ang itinuturo sa atin ng fairy tale na ito?

3. Paglalahat. Mga marka ng takdang-aralin.

III. Gawaing paghahanda

1. Artikulasyon na himnastiko- gawin natin ang "mga pagsasanay sa dila."

[h`], [sch`], [r], [l].

2. Nakikinig kaming mabuti at sama-samang binibigkas ang isang malinaw na parirala:

Che-che-che – pagong at bubuyog.
Cha-cha-cha - gagamba at squirrels.
Chu-chu-chu - himala, kahanga-hanga, himala.
Chi-chi-chi - sinasabi nating malinis, malinis.

- "Guys, mangyaring tandaan na ang ilang mga salita mula sa salawikain ay matatagpuan sa bagong gawain. Anong mga salita mula sa dalisay na salawikain ang gusto mong basahin?

3. Gawain sa bokabularyo (sa pisara)

Anak na babae - anak na babae, iyon h– iyon PS, dalawa yan para sa; gagawin pahina oh, atbp. bug, ra ss e rd ay.

Ang canvas ay linen (nakuha mula sa mga halaman ng flax) na magaspang na tela.

patas - malaking kalakalan iba't ibang mga kalakal (pagkain, damit, sapatos) na may mga laro, biro, kanta.

Guys, makinig sa isang tula na naglalarawan kung paano ginanap ang mga fairs noong unang panahon:

Sayaw, saya at pagkain!
Nakakatuwang accordion, balalaikas at nesting dolls!
Magmadali, magmadali, mga tapat na tao!
Tumatawag na ang fun fair!

Paulit-ulit na pagbabasa ng spelling ng mga salita mula sa pisara.

4. Ophthalmic pause. Pagpapahinga.

Mag-ehersisyo para sa mga daliri na "Pagpapakain sa mga ibon", "mga pares", "bahay".

IV. Paggawa sa bagong materyal

  1. Binabasa ang pamagat ng fairy tale (mula sa pisara).
  2. Nagbabasa ang guro ng isang fairy tale (nakikinig ang mga bata).
  3. Sinusuri ang pangunahing pang-unawa.
  4. - Pangalanan ang mga pangunahing tauhan ng fairy tale?
    -Sino sa kanila ang gusto mo? Bakit?
    - Sino ang hindi nagustuhan? Paano?
    - Anong uri ng fairy tale ito?

  5. Pagbasa ng fairy tale sa mga estudyante
  6. Magtrabaho sa ideolohikal na nilalaman ng akda.

- Ano ang nalaman mo tungkol sa babae? (piling pagbabasa)

– Paano lumaki ang kanyang mga anak na babae?

– Paano mo naiintindihan ang pananalitang “With faces like the bright moon”?

– Bakit ipinadala ng ina ang ardilya sa kanyang mga anak na babae?

- Ano ang hiniling niya sa kanila?

– Bakit hindi dumating ang panganay na anak sa kanyang ina? (piling pagbabasa)

– Bakit tumanggi ang pangalawang anak na babae na pumunta sa kanyang ina? (piling pagbabasa)

– Paano kumilos ang ikatlong anak na babae? (piling pagbabasa)

- Ano ang gagawin mo sa sitwasyong ito?

– Ano ang ginawa ng ardilya sa kanyang mga nakatatandang anak na babae? (piling pagbabasa)

-Ano ang ikinagagalit niya sa mga nakatatandang kapatid na babae?

– Sino ang naging bunsong anak na babae?

– Kailan ito nangyari?

– Bakit sa palagay mo ang bunsong anak na babae ay naging isang bubuyog?

– Ano ang itinuturo ng gawaing ito?

6. Magtrabaho sa mga salawikain.

Ang mga Kawikaan ay nakasulat sa mga kard: ang simula ay nasa isang kard, at ang wakas ay nasa kabilang kard.

Ang iyong gawain: ikonekta ang mga card upang makuha mo ang tamang mga salawikain.

Walang mas mabuting kaibigan kaysa sa sarili mong ina.
Ito ay mainit sa araw, mabuti sa presensya ng ina.
Mahal ng bawat ina ang kanyang anak.
Ang pagmamahal ng ina ay walang katapusan.
Pinapakain ng ina ang kanyang mga anak tulad ng ginagawa ng lupa sa mga tao.

Choral spelling reading ng mga salawikain. Nagpapahayag ng pagbasa ng mga salawikain.

– Anong tema ang nagkakaisa sa lahat ng mga salawikain na ito?

V. Pisikal na ehersisyo

Nabasa mo, sumagot ka,
At malamang pagod?
Pagkatapos ay mabilis, mabilis na tumayo,
Sabay nilang iniunat ang kanilang mga leeg,
At kung paano humirit ang gansa shhhh,
Sumirit sila at sumipol ssss,
At kung paano lumipad ang mga ibon,
Sumandal sa kaliwa, kanan,
Ito ay lumalabas na mahusay
Lumipad kami, lumipad kami,
At nawala sila sa likod ng ulap.

VI. I-pause ang laro - mga lohikal na kadena

Gumawa ng mga pares batay sa mga larawan ng paksa (ibinigay sa pisara).

Pagong si Taz.
Ang gagamba ay isang canvas.
Pukyutan - pugad.
Ang kono ay isang ardilya.

Hanapin ang "dagdag" na pares. Bakit mo pinili ang pagpapares na ito?

VII. Summing up

– Anong uri ng fairy tale nabibilang ang fairy tale na “Three Daughters”?

Paghahambing ng mga kwentong bayan ng Tatar sa mga kwentong bayan ng Russia.

Sa mga kwentong katutubong Ruso, ang prinsipyo ng tatlong beses na pag-uulit ay madalas na sinusunod:

tatlong anak, tatlong himala, tatlong pagbabago.

– Ang prinsipyo ba ng tatlong beses na pag-uulit ay sinusunod sa kuwentong bayan ng Tatar?

- Sa anong mga yugto?

– Ano ang natutunan mo tungkol sa buhay at pang-araw-araw na buhay? Mga taong Tatar mula sa fairy tale na ito?

– Sa aming fairy tale, ang bunsong anak na babae ay minasa ang kuwarta. Ano ang mga tradisyonal na pagkaing Tatar?

Maaari ba siyang gumawa ng kusina mula sa masa?

– Ano ang natutunan natin sa aralin?

– Aling gawain ang pinakanagustuhan mo?

- Ano ang pinakamahirap? Ano ang nakita mong hindi kawili-wili?

– Nagustuhan mo ba ang aralin o hindi? (ipapakita ng mga mag-aaral ang mga card na "" o "".

Mga marka para sa trabaho sa klase.

VIII. Takdang-aralin

: nagpapahayag ng pagbabasa ng isang fairy tale (1 pagpipilian), muling pagsasalaysay ng isang fairy tale (2 pagpipilian), gumuhit ng mga guhit.