Iba't ibang bersyon ng mga fairy tale mula sa Charushin Teremok. Buod ng aralin "Pagsasabi ng fairy tale na "Teremok"

Aral pampanitikan na pagbasa sa 1st grade. Guro Kopteeva E.V.

Paksa: E. Charushin “Teremok”.

Mga layunin ng aralin: Upang ipakilala sa mga bata ang fairy tale ni E. Charushin na "Teremok".

Paunlarin ang kakayahang magtrabaho sa teksto.

Magsanay ng nagpapahayag na pagbasa ng diyalogo ng mga tauhan.

Pagbutihin ang kasanayan sa pagbabasa ng buong salita.

Kagamitan: Mga guhit para sa kwentong katutubong Ruso na "Teremok", isang libro na may engkanto na "Teremok", mga maskara ng mga bayani ng engkanto, isang larawan ng E.I. Charushin, naka-print na mga salawikain: "Sa masikip na mga kondisyon, huwag masaktan. Alam ng magpie kung saan magpapalipas ng taglamig. Ang pagsang-ayon ay mas malakas kaysa sa mga pader na bato."

^ Pag-unlad ng aralin

sandali ng organisasyon.

Pag-update ng kaalaman. Pagtatakda ng mga layunin sa aralin.

Ngayon ay magsisimula tayo ng bagong seksyon. At malalaman mo kung aling mga gawa ang babasahin natin dito sa pamamagitan ng pakikinig nang mabuti sa kanta.

Ang kanta ni V. Tolkunova na "Fairy Tales" ay tinutugtog

Tungkol saan ang kantang ito? (Tungkol sa mga fairy tales).

Ang aming bagong seksyon ay tinatawag na "Fairy tales, riddles, fables." Aling mga pangalan mga bayani sa engkanto narinig mo ba sa kanta? (Prinsipe, Snow White, Kashchei, Cinderella, Serpent Gorynych, Sivka, Vasilisa the Beautiful).

Hindi lamang mga hindi pangkaraniwang pakikipagsapalaran ang nangyayari sa mga engkanto, naglalaman ito ng maraming nakapagtuturo at matalinong mga bagay. Hindi nakakagulat na sinabi nila: "Ang isang fairy tale ay isang kasinungalingan, ngunit mayroong isang pahiwatig dito - mabubuting kasama aralin".

Sa bagong seksyon ay makikilala natin ang mga engkanto na alam mo at makikilala ang mga bago, malulutas natin ang mga bugtong at kakanta ng mga nakakatawang kanta.

^ Pag-aaral ng bagong materyal.

Paghahanda para sa pagbabasa ng fairy tale na "Teremok", na pinoproseso ni E. Charushin.

Alalahanin ang kwentong katutubong Ruso na "Teremok". Pangalanan ang mga tauhan nito sa pagkakasunud-sunod ng paglitaw ng mga ito sa fairy tale. (Pangalanan ng mga bata ang mga bayani, ikinakabit ng guro ang kanilang mga larawan sa pisara).

Maliit na daga

palaka

Runner kuneho

Foxy na kapatid

Umiikot na tuktok - kulay abong bariles

Clubfoot bear

Bakit tinawag na kuwentong bayan ang kuwentong ito? (Dahil ito ay binubuo ng mga tao).

^ Nagbabasa ng fairy tale ang guro.

Ngayon ay babasahin kita ng isang fairy tale, at makinig kang mabuti sa intonation kung saan ako nagsasalita para sa mga character na fairytale, dahil pagkatapos ay babasahin natin ito ayon sa papel.

^ 3) Sinusuri ang pag-unawa sa pagbasa.

Nagustuhan mo ba ang fairy tale?

Paanong ang engkanto ni E. Charushin ay katulad ng isang kuwentong bayan ng Russia?

Ano ang pagkakaiba ng fairy tale na ito at ng Russian folk tale?

4. Minuto ng pisikal na edukasyon.

Hamster, hamster, hamster -

May guhit na bariles.

Si Khomka ay gumising ng maaga,

Naghuhugas siya ng pisngi at hinihimas ang leeg.

Ang hamster ay nagwawalis sa kubo

At lumabas para maningil.

Isa, dalawa, tatlo, apat, lima -

Gusto ni Khomka na maging malakas!

^ 5. Pagsasama-sama ng bagong materyal.

1) Pagsasadula ng fairy tale na "Teremok". (Ang guro ay nagtatalaga ng mga tungkulin, namamahagi ng mga maskara at nagpapakilala sa mga tauhan)

Palaka (masayahin, malakas, kumakatok)

Kuneho (pagtatalon, mabilis na tugtog)

Chanterelle (ang tuso, mapagmahal ay dapat malinlang)

Gayon din ang iba pang mga bayani.

^ 2) Paghahanda para sa muling pagsasalaysay ng fairy tale.

Gusto kong sabihin sa iyo ang fairy tale na ito. Pinakinggan mo itoSelective reading.

Ano ang sukat ng tore?

Sino ang unang nakapansin sa tore?

Anong tunog ang ginawa ng daga? (Peak)

Anong mga tanong ang itinanong niya nang makita niya ang tore?

Ano ang ginawa ng daga sa maliit na bahay?

Sino ang susunod na bayani?

Anong mga tunog ang ginawa ng palaka? (Kwa)

At pagkatapos ay anong mga salita? (Kapareho ng mouse)

Magsalita sa koro. (-Sino, sino ang nakatira sa maliit na bahay?

Sino, na nakatira sa mababang lugar?

Sino ang nakatira sa mansyon?)

Anong mga kanta ang kinanta ng daga at ng palaka?

Anong hayop ang nanirahan pagkatapos ng palaka?

Paano sumigaw ang liyebre? (Chuk)

Nang tanungin ng liyebre kung sino ang nakatira sa mansyon, ano ang pangalan ng daga at palaka? (Mouse-norushka at palaka-croak).

Ano ang tawag ng kuneho sa kanyang sarili? (Ang liyebre ay isang dodger sa bundok)

Paano mo naiintindihan ang mga salitang ito sa Mount Dodger? (magagawang umiwas sa panganib).

Anong hayop ang tumakbo sa bukid pagkatapos ng liyebre?

Ano ang sinisigaw ng fox matapos itong huminto sa harap ng tore?

Ano ang pangalan ng fox? (kapatid na fox).

Ilang bayani na ngayon ang nakatira sa tore?

Basahin natin sa koro kung anong mga kanta ang sinimulang kantahin ng mga bayani.

3) Gumawa ng sarili mong bersyon ng pagtatapos ng fairy tale.

Anong mga salita ang sasabihin ng lobo kapag humawak ito mula sa likod ng isang palumpong?

Ang oso ba ay isang mapang-api para sa lahat?

4) Tingnang mabuti ang ilustrasyon sa pahina 32. Anong sandali ng fairy tale ang inilalarawan nito? Paano mo nahulaan?

At sa pahina 35? Aling pagguhit ang dapat mauna? bakit naman

Piliin ang salawikain na pinakaangkop sa kuwentong ito:

Sa masikip na kondisyon, huwag masaktan.

Alam ng magpie kung saan magpapalipas ng taglamig.

Ang pagsang-ayon ay mas malakas kaysa sa mga pader na bato.

Bakit ang partikular na salawikain na ito?

7. Buod ng aralin.

Anong fairy tale ang nadatnan mo?

Ano ang itinuturo ng fairy tale na ito?

Takdang-Aralin. Pagsasalaysay muli ng isang fairy tale. Gumuhit ng larawan.

Buong pangalan ng institusyong pang-edukasyon(nagsasaad ng rehiyon at lokalidad): Kaban ng bayan institusyong pang-edukasyon"Dalnenskaya basic secondary school" Dalneye settlement, Kolpashevsky district, Tomsk region.

item(pangalan siyempre, club, seksyon, atbp.): pampanitikan na pagbasa

Klase(pangkat ng edad ng mga bata): 1st class

Paksa: E. Charushin. "Teremok".

Mga layunin:

· Pagbutihin ang mga kasanayan nagpapahayag ng pagbasa at muling pagsasalaysay;

· Ipakilala ang gawain ni E. Charushin;

· Ipagpatuloy ang pagbuo ng mga kasanayan sa pagsusuri ng mga gawa at paghambingin ang mga ito;

· Matutong pangalanan mga karakter, kilalanin ang kanilang mga aksyon sa tulong ng guro;

· Bumuo ng interes sa malayang pagbabasa.

Regulatoryo: pumili ng sapat na paraan upang makamit ang layunin ng aktibidad.

Cognitive: kontrolin at suriin ang proseso at resulta ng aktibidad, i-navigate ang daloy ng pagsasalita, hanapin ang simula at wakas ng isang pahayag.

Komunikatibo: sumang-ayon sa pamamahagi ng mga tungkulin at tungkulin sa magkasanib na aktibidad.

Oras ng pagpapatupad ng aralin(mga klase): 45 minuto

1. Kapaligiran (editor) kung saan ginawa ang presentasyon: POWER POINT

2. uri ng produkto ng media:

1. visual na presentasyon ng materyal na pang-edukasyon,

Mga kinakailangang kagamitan at materyales para sa aralin:.computer, multimedia projector, eksibisyon ng mga aklat na may mga fairy tale (folk at orihinal); mga guhit para sa fairy tale na "Teremok"; mga guhit na naglalarawan ng mga bayani sa engkanto; mga scheme; card na may mga bugtong; pagguhit ng isang tore.


Pag-unlad ng aralin

1. sandali ng organisasyon.

2. Pagsusulit takdang-aralin . (Ang bawat isa ay kailangang maghanda ng isang pahina tungkol sa kanilang sulat, ayon sa plano:

1.Gumawa ng larawan ng isang liham.

2.Sa (……)ipahiwatig ang mga tunog.

3. Kumpletuhin ang mga larawan.

4. Isulat ang mga salitang naglalaman ng liham na ito (i-highlight ang titik na may pulang lapis)

5. Sumulat ng bugtong, twister ng dila o tula tungkol sa liham.

Ang eksibisyon ng mga malikhaing pahina mula sa aklat na "Russian ABC".

3. Pagtatakda ng layunin ng aralin.

- Ayusin ang mga libro at basahin ang salita.

Sagot: fairy tale A.

Anong mga fairy tales ang alam mo?

Pangalanan ang iyong mga paboritong fairy tale.

Ngayon sa klase ay magsisimula tayong pamilyar sa mga gawa ng bagong seksyon. Basahin kung ano ang tawag dito.

4. Pag-aaral ng bagong materyal.

1. Pag-init ng pagsasalita.

- Basahin ang tongue twister:

Si Lena ay naghahanap ng isang pin,

At nahulog ang pin sa ilalim ng bangko.

Tinatamad akong gumapang sa ilalim ng bangko,

Buong araw akong naghahanap ng pin.

2. Paggawa gamit ang aklat-aralin. Pagbabasa ng diyalogo kasama ang manunulat sa p. 30 aklat-aralin. Nakatingin sa mga librong may fairy tales.

Binabasa ng mga mag-aaral ang teksto sa isang kadena.

Bakit sinasabi nila na ang isang fairy tale ay ang karunungan ng mga tao, ang kanilang mga pangarap at hangarin?

- Basahin ang salawikain na nakasulat sa pisara

"Sa az a - isang kasinungalingan, ngunit sa loob nito sa e - magandang magandang bagay."

Anong mga titik ang natatakpan ng mga kard? (mga titik Upang At m)

Ipaliwanag ang kahulugan ng salawikain na ito

3. Paghahanda para sa pagbabasa ng fairy tale ni E. Charushin na "Teremok".

Ngayon ay pupunta tayo sa isang fairy tale. Hulaan mo kung ano ang tawag dito?

Nakahanap ang daga ng tahanan para sa sarili,

Ang mouse ay mabait:

Sa bahay na iyon kung tutuusin

Nagkaroon ng maraming residente. ("Teremok") May drawing ng tore sa pisara. Habang umuusad ang kwento, tinulungan ng isa sa mga mag-aaral ang guro na baguhin ang mga larawan ng mga hayop sa pisara.

Basahin ang mga pangalan ng mga hayop - ang mga bayani ng fairy tale na "Teremok" - una sa pamamagitan ng mga pantig, pagkatapos ay sa buong salita:

Ang daga ay isang asong babae

Palaka - tumatalon

Bunny - tumakas

Foxy - kapatid na babae

Nangungunang - kulay abong bariles

Oso - clubfoot

Ano ang hindi pangkaraniwan sa mga pangalan ng mga tauhan sa fairy tale?

Anong mga katangian ng mga bayani ang ipinahihiwatig ng kanilang mga pangalan?

Sa anong pagkakasunud-sunod lumitaw ang mga bayani sa fairy tale?

Tingnan ang mga guhit para sa kwentong katutubong Ruso na "Teremok".

Ayusin ang mga ito ayon sa pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari sa fairy tale.

Basahin ang mga salitang nakasulat sa pisara, unang pantig ng pantig, at pagkatapos ay bilang mga buong salita.

Ras - kumanta - umawit

U - ver - tysh - dodger

para - kinuha - umakyat - umakyat

Ipaliwanag ang kahulugan ng salitang "dodger."

Dodger - isang taong marunong umiwas sa panganib.

4. Pagbasa ng fairy tale ng mga mag-aaral na inihanda nang maaga.

– Kapag nagbabasa nang may intonasyon, i-highlight ang mga salita at pangungusap. Bigyang-pansin ang mga punctuation mark. Subukang ihatid ang mga katangian ng pag-uugali at karakter sa iyong boses gumaganap na mga bayani mga fairy tale

5.Pagsusuri ng gawain.

Nagustuhan mo ba ang fairy tale?

Ano ang pinakanagustuhan mo?

Aling mga fairy tale character ang nagustuhan mo?

Paanong ang fairy tale ni E. Charushin na "Teremok" ay katulad ng isang kuwentong bayan ng Russia?

Paano ito naiiba?

Ipapakita ng guro ang diagram.

https://pandia.ru/text/80/350/images/image003_10.gif" width="90" height="46"> fairy tale

Ipaliwanag kung aling mga fairy tales ang tinatawag na folk tales at kung alin ang tinatawag na author's.

Magbigay ng sariling halimbawa ng kwentong bayan.


Minuto ng pisikal na edukasyon.

5. Pagsasama-sama ng bagong materyal.

A) Nagpapahayag ng pagbabasa ng isang fairy tale ayon sa mga tungkulin.

B) Paghahanda para sa muling pagsasalaysay ng fairy tale.

Hulaan ang mga bugtong - ang mga pangalan ng mga bayani ng engkanto ni E. Charushin na "Teremok".

*Puti sa taglamig, kulay abo sa tag-araw. (liyebre)

*Ang isang hayop ay tumatalon, hindi isang bibig, ngunit isang bitag.

Parehong mahuhulog sa bitag ang lamok at langaw. (palaka)

*Maliit, ngunit hindi maganda sa sinuman. (mouse)

* Redhead na may malambot na buntot,

Nakatira sa kagubatan sa ilalim ng bush. (fox)

*Mukha siyang pastol.

Ang bawat ngipin ay isang matalim na kutsilyo!

Tumatakbo siya, ibinubuka ang kanyang bibig, handang salakayin ang mga tupa. (lobo)

*May-ari ng kagubatan

Gumising sa tagsibol

At sa taglamig, sa ilalim ng pag-ungol ng blizzard

Natutulog siya sa isang kubo ng niyebe. (oso)

Sa pisara, buksan ang mga card na naglalarawan ng mga bayani ng fairy tale.

- Ayusin ang mga character card ayon sa pagkakasunud-sunod ng mga ito sa kuwento.

Paano kumilos ang mga bayani ng isang fairy tale?

Paano ito magtatapos?

Ano ang itinuturo ng fairy tale na ito?

- Basahin ang mga salawikain na nakasulat sa pisara.

* Sa dilim, ngunit walang pagkakasala.

Ipaliwanag ang kahulugan ng mga salawikain na ito.

Alin ang pinaka nababagay sa ating fairy tale?

B) Muling pagsasalaysay ng isang fairy tale.

Gumawa ng sarili mong bersyon ng pagtatapos ng fairy tale.

Anong mga salita ang sasabihin ng lobo?

Anong mga salita ang sasabihin ng oso?

D) Laro "Kaninong palayaw ito?"(nakasulat ang mga palayaw sa pisara)

*tsismis ate

*biryuk, grabby, “teeth click”

*makapal ang paa, club-footed, "taray tayo"

*wah

*runner, pahilig, kulay abo, mahabang tenga, mayabang

*kulay abong noo, malokong bob, purr

*Ryaba, Tatarushka, Pestroushka

Mga sagot: soro, lobo, oso, daga, palaka, liyebre, pusa, kambing, manok.

Saan tinatawag ang mga hayop na iyon?

Alamin ang mga bayani ng mga engkanto tungkol sa mga hayop sa pamamagitan ng kanilang mga boses:

*Ang pagsasalita ay sinusukat, simple, matatag, walang komplikasyon (pusa)

6. Buod ng aralin.

- Anong fairy tale ang nakilala natin ngayon?

Ano ang itinuturo sa atin ng fairy tale na ito?

Takdang-Aralin:

Maghanda ng isang ilustrasyon para sa isang fairy tale.

Nagpapahayag ng pagbabasa ng isang fairy tale ayon sa mga tungkulin.

Karagdagang materyal para sa aralin.

Si Evgeny Ivanovich Charushin (1901-1965) ay isang manunulat, kung saan ang mga kwento ay "maaaring maramdaman ng isang tao ang napakatindi na tainga at isang malapit na tingin ng artista."

Kahit noong bata pa, umibig si Charushin sa kalikasan, nagmasid sa mga hayop, sinubukang iguhit ang mga ito, at nagsulat ng tula.

Karaniwang tinatanggap na sinimulan ni Charushin ang kanyang aktibidad sa panitikan ng mga bata bilang isang ilustrador ng mga libro ni V. Bianchi "Murzik" (1927) at A. Lesniki "The Wolf" (1928). Hindi ito ganap na tumpak. Gaya ng ipinakita ng makabagong mananaliksik ng panitikang pambata na si Gr. Grodonsky, ang kanyang una mga akdang pampanitikan Nilikha ni Charushin bago ang mga guhit. Noong 1924, isinulat niya ang mga kwentong "The First Black Grouse" (nai-publish noong 1930), "Sa Ivan Ivanovich's" (1927), "The Roundup" (1931, ang mga kwentong "Bear Cubs", "Wolf" , "Hedgehog" ay nai-publish sa mga magazine na "Schur." At noong 1931 Ang unang aklat ni E. Charushin, "Ang Lobo at Iba Pang Mga Kuwento," ay nai-publish.

Kasunod nito, pinagsama ni Charushin ang kanyang mga propesyon - manunulat at artista. Siya ay nagmamay-ari ng mahusay na mga guhit para sa mga aklat ng V. Bianchi, M. Prishvin, I. Sokolov-Mikitov, K. Ushinsky, S. Marshak.

Ang mga manunulat na pinakamalapit kay Charushin ay sina V. Bianchi at M. Prishvin. Mula kay Bianchi ay nagkaroon siya ng interes sa siyentipikong pagmamasid sa kalikasan at isang tumpak na paliwanag sa mga gawi ng mga hayop. Ang pagnanais na iparating para sa munting mambabasa Ang kagandahan ng nakapaligid na mundo ay ginagawang katulad ni E. Charushin kay M. Prishvin, na walang pagod na ipinangaral ang ideya ng pagkakaisa ng tao at kalikasan, ang pangangailangan para sa "kamag-anak na atensyon" ng isang tao sa mundo sa paligid niya.

"Lahat ng aking mga kuwento," sabi ni E. Charushin, "sa anumang paraan ay konektado sa aking pagkabata at teenage years. At nagsusulat ako tungkol sa mga buhay na nilalang at pangangaso." Ang mundo ng pagkabata at ang mundo ng mga hayop ay malapit na magkakaugnay mundo ng sining manunulat. “Ang pinakagusto ko,” ang isinulat ni Charushin, “ay ang ilarawan ang mga batang hayop, nakakaantig sa kanilang kawalang-kaya at kawili-wili dahil ang isang may sapat na gulang na hayop ay nakikilala na sa kanila.”

aplikasyon

* Sa dilim, ngunit walang pagkakasala.

* Alam ng magpie kung saan magpapalipas ng taglamig.

* Ang pagsang-ayon ay mas malakas kaysa sa mga pader na bato.

Si Lena ay naghahanap ng isang pin,

At nahulog ang pin sa ilalim ng bangko.

Tinatamad akong gumapang sa ilalim ng bangko,

Buong araw akong naghahanap ng pin.

“S...az...a is a lie, but in it on...e... - kind... ...well done... uro... .”

Wasp - na - ngunit - hovered - tumigil

Sa mga - re - moch - ke - sa maliit na bahay

Hindi – ikaw – kasama ng isang tao – maikli

Hindi mula sa – ve – cha – hindi – hindi sumasagot

Ras - kumanta - umawit

U - ver - tysh - dodger

para - kinuha - umakyat - umakyat

*tsismis ate

*biryuk, grabby, “teeth click”

* makapal ang lima, club-footed, "taray tayo"

* norushka

* wah

* takas, pahilig, kulay abo, mahabang tainga, mayabang

* kulay abong noo, malokong bob, purr

* Ryaba, Tatarushka, Pestroushka

Tatiana Nedobitko
Buod ng aralin na "Pagkukuwento ng "Teremok""

ABSTRAK

mga klase sa paksa

« Nagkukuwento« Teremok» , arr. E. Charushina

OO "Pag-unlad ng pagsasalita"

sa pangalawang pangkat ng junior

Nakumpleto: guro

Nedobitko Tatyana Yurievna

Dzerzhinsk

Target: upang paunlarin ang pagsasalita at malikhaing aktibidad ng mga bata sa pamamagitan ng mga aktibidad sa teatro.

Mga gawain:

1. Matutong magsadula ng mga maikling sipi mula sa mga fairy tale.

2. Pag-eehersisyo ang mga bata sa mga kasanayan muling ikuwento ang pinakanagpapahayag na mga sipi mula sa mga fairy tale.

3. Bumuo ng mapagkaibigang relasyon, linangin ang kakayahang makiramay sa mga bayani mga fairy tale.

4. Pagyamanin ang iyong bokabularyo.

Pamamaraan:

Berbal: pagbabasa at nagkukuwento, mga tanong.

Praktikal: larong pagsasadula.

Visual: pagkukuwento batay sa mga larawan.

Panimulang gawain:

Pagbasa at tumitingin sa mga ilustrasyon para sa isang fairy tale« Teremok» , pagguhit at paglililok fairy-tale characters mula sa isang fairy tale, mga larong pares at magkasanib na laro, pag-uulit ng mga indibidwal na sipi mula sa mga fairy tale« Teremok»

Kagamitan:

Mga manika mula sa mga fairy tale« Teremok» , bahay, mesa, screen, mga dekorasyon, pagtatanghal sa fairy tale« Teremok» .

Pag-activate ng diksyunaryo:

Pagganap, screen, kurtina, palakpakan, finger theater.

Differentiated approach:

Maakit sa muling pagsasalaysay indibidwal na mga sipi Arsenia, Nastya, Sasha, Katya

Pag-unlad ng aralin Mga gawain ng mga bata

SA: Guys, dumating kami ngayon sa aming maliit teatro ng papet kung saan nakatira ang mga manika. Maraming mga manika dito, at lahat sila ay naiiba. Lahat ng mga manika ay mababait at mahilig makipaglaro sa mga bata.

SA: Ngayon ay makikilala natin ang mga papet na teatro ng tabletop.

Slide show

Bakit sila tinatawag na?

SA: Tama. Magaling.

Bago magsimula ang aming teatro, dapat tumunog ang kampana ng 3 beses.

Tumunog ang kampana.

Alam mo ba kung bakit tatlong beses siyang tumawag?

SA: Tahimik kaming darating

Hahanap tayo ng sarili nating upuan.

Tumunog ang kampana.

B. Tingnan kung anong magandang screen ang nasa harap mo. At sa likod ng screen ay may maliliit na bayani na ngayon sabihin sa amin ang isang fairy tale.

Tumunog ang kampana.

V. Kaya tumunog huling tawag. Umupo nang kumportable, aming magsisimula ang fairy tale. At para mabuksan ang screen at nagsimula na ang fairy tale, kailangan mong ipakpak ang iyong mga kamay nang malakas - ito ay tinatawag na palakpakan.

V. Bubukas ang screen,

Nagsisimula ang fairy tale....

Nakatayo sa field teremok, teremok,

Hindi siya pandak, hindi mataas, hindi matangkad.

Biglang tumawid sa field

Baby na may mahabang buntot,

Mahilig sa keso at butil...

Slide show.

SA: Tama, munting daga.

nakita ko teremok, huminto at nagtatanong:

T. Walang sumasagot. Pumasok ang daga mansyon at nagsimulang manirahan dito.

tumakbo sa mansyon,

Puting tiyan sa ibaba

At ang pangalan ko ay...

Slide show

SA: Magaling palaka

nakita ko teremok, huminto at nagtatanong:

Tumalon ang maliit na palaka teremok. ilan sila?

SA: Ayun, mas masaya pag magkasama diba?

Tumatakbo lampas

Tumatakbong kampeon sa puting niyebe...

Slide show.

SA: Oo, ito ay isang runaway na kuneho.

Nakita teremok, huminto at nagtanong.

Ilan sila doon sa mansyon?

SA: Oo nga mas masaya tayong tatlo diba?

At sino naman ang tahimik na naglalakad, na tinatakpan ng buntot ang mga bakas nito?

Mahabang buntot, kagandahan mismo

Ito ay pula...

Slide show.

Tagapagturo: Tama iyan, little fox-sister.

Kumatok siya sa bintana at nagtanong.

Sumampa ang fox teremok. Nagsimula silang mabuhay...

Tumakbo sa mansyon,

Kung ang iyong tiyan ay walang laman sa loob ng mahabang panahon,

Malungkot siyang napaungol sa buwan.

Slide show.

SA: Tama guys, tumingin sa pinto ang gray barrel top at nagtanong.

Nagsimula silang mabuhay.

Tagapagturo: Dito sila nakatira mansyon, inaawit ang mga kanta.

Bigla siyang lumakad

Clubfoot at malaki

Natutulog siya sa isang lungga sa taglamig

Mahilig sa pine cone, mahilig sa pulot...

Slide show.

SA: Siyempre clubfooted ang oso.

Nakakita ng oso teremok, narinig ang mga kanta, huminto at umungal sa tuktok ng kanyang mga baga makakaya:

Nandoon sila sa loob terem magkano?

SA: Tama, at silang anim ay nagsimulang mamuhay, magkasundo, at gumawa ng magagandang bagay. Dito at fairy tale the end - well done sa mga nakinig!

Sumara ang kurtina at nagpalakpakan ang mga bata.

Tagapagturo: Well, guys, nagustuhan ko ito fairy tale?

Gusto mo bang makipaglaro sa aming mga manika?

Minuto ng pisikal na edukasyon: "Ang oso ay gumapang palabas ng yungib"

Gumapang ang oso palabas ng yungib,

Tumingin ako sa paligid sa threshold.

Nag-inat siya sa pagkakatulog:

Dumating na naman ang tagsibol sa amin.

Upang mabilis na makakuha ng lakas,

Ang ulo ng oso ay umiikot.

Pabalik-balik na sumandal

Dito siya naglalakad sa kagubatan.

Ang oso ay naghahanap ng mga ugat

At mga bulok na tuod.

Naglalaman ang mga ito ng nakakain na larvae -

Mga bitamina para sa oso.

Sa wakas ay napuno na ang oso

At naupo siya sa isang troso.

SA: Magaling guys

Mangyaring sabihin sa akin kung aling teatro ang nakilala natin ngayon?

SA: Bakit ganyan ang tawag?

SA: Nasaan ang lahat ng mga bayani? mga fairy tale?

SA: Ano ang kailangang gawin para mabuksan ang kurtina?

Tagapagturo: At kailan ka dapat pumalakpak at bakit?

Q. Naghanda din kami ng mga treat para sa aming mga artista.

SA: Ano ang pinaka nagustuhan mo fairy tale?

SA: Ano ang itinuro nito sa atin? fairy tale?

SA: Tama yan guys, you have to be friendly, live together and you should always help and help out your friend.

Ang aming aktibidad sa teatro ay malapit nang matapos. Maaari kang pumunta sa screen at isaalang-alang ang mga bayani. Ang mga bata at ang guro ay bahagi ng grupo.

Mga bata ay isinasaalang-alang mga manika na nakatayo malapit sa screen.

Mga bata: Dahil lahat ng mga manika ay nasa mesa

Mga bata: Upang ang lahat ng mga manonood ay may oras na dumating at umupo kayo.

Ang mga bata ay pumuwesto sa kanilang grupo.

Ipinapalakpak ng mga bata ang kanilang mga kamay.

Mga bata: daga

Batang naglalaro ng laruan mga daga:

umihi, tower-teremok! Sino ang nasa nakatira sa mansyon?

Mga bata: palaka.

Palaka: Kva-kva, tower-teremok! Sino ang nasa nakatira sa mansyon?

Daga: Ako, maliit na daga! sino ka ba

Palaka: At isa akong palaka!

Daga: Sumama ka sa akin!

Mga bata: Dalawa.

Mga bata: kuneho.

Kuneho: tower-teremok! Sino ang nasa nakatira sa mansyon?

Daga: Ako ay isang maliit na daga.

Palaka: at isa akong palaka na palaka. sino ka ba

Kuneho: At isa akong runaway na kuneho.

Daga: Halika manirahan sa amin!

Tumalon ang liyebre teremok!

Mga bata: Tatlo

Mga bata: Oo!

Mga bata: soro.

Chanterelle: Terem-teremok! Sino ang nasa nakatira sa mansyon?

Daga: Ako ay isang maliit na daga.

Palaka: Isa akong palaka na palaka.

Kuneho: Ako ay isang runaway na kuneho. sino ka ba

Fox: At ako ay isang fox-sister.

Kuneho: Halika manirahan sa amin!

Mga bata: apat kami.

Mga bata: lobo.

Lobo: Wow... tower-teremok! Sino ang nasa nakatira sa mansyon?

Daga: Ako ay isang maliit na daga.

Palaka: Isa akong palaka na palaka.

Kuneho: Ako ay isang runaway na kuneho.

Fox: Ako ay isang fox-sister. sino ka ba

Lobo: At ako ay isang top-gray na bariles. Hayaan mong puntahan kita.

Fox: At hindi mo kami sasaktan?

Lobo: Hindi, hindi ko gagawin, ibibigay ko ang aking salita.

Fox: Well, okay, kung gayon, pagkatapos ay manirahan sa amin!

Sumampa ang lobo teremok.

Mga bata: lima tayo.

Mga bata: oso.

Oso: Rrrrr... Terem-teremok! Sino ang nasa nakatira sa mansyon?

Daga: Ako ay isang maliit na daga.

Palaka: Isa akong palaka na palaka.

Kuneho: Ako ay isang runaway na kuneho.

Fox: Ako ay isang fox-sister.

Lobo: At ako ay isang top-gray na bariles. sino ka ba

Fox: At isa akong ama ng oso. Gu-gu-gu, ang dami mo dito, papasukin mo rin ako!

Fox: Oo, crush mo kami.

Oso: At napakalungkot kong mamuhay nang mag-isa.

Lobo: Well, ano ang dapat nating gawin, ano ang dapat nating gawin kay Misha, marahil ay dapat natin siyang pasukin kahit mula sa gilid?

Kaya't maging ito, halika sa amin, maliit na oso.

Oso: Salamat, mga kaibigan, sa pagkanlong mo rin sa akin. Dito ako titira sa gilid at poprotektahan kita.

Mga bata: anim.

Mga bata: Oo!

(Tumaliwa at pakanan.)

(Nag-stretching - nakataas ang braso.)

(Iikot ang iyong ulo.)

(Yumuko pasulong at paatras.)

(Tilts : kanang kamay pindutin ang iyong kaliwang paa, pagkatapos ay vice versa.)

(Umupo ang mga bata.)

Mga bata: Ngayon nakipagkita kami sa isang tabletop puppet theater.

Mga bata: Dahil ang mga pangunahing tauhan sa dula ay mga manika.

Mga bata: Mga Bayani ang mga fairy tale ay nasa entablado, sa likod ng screen.

Mga bata: Para mabuksan ang kurtina, kailangan mong ipakpak ang iyong mga kamay - palakpakan.

Mga bata: Dapat tayong pumalakpak sa pagtatapos ng pagtatanghal upang pasalamatan ang ating mga artista.

Ang mga bata-Artista ay lumabas sa kurtina na may mga manika sa kanilang mga bisig. Yumuko sila. Inilagay nila ang mga manika sa isang maleta.

Namimigay ng treat (candies).

Nakaupo ang lahat sa mga upuan.

Mga bata: Mga sagot ng mga bata

Mga sagot ng mga bata.

"sa paksang "E. Charushin. "Teremok" »


Aralin 7

E. CHARUSHIN “TEREMOK”

Mga layunin:

- pagbutihin ang mga kasanayan sa pagpapahayag ng pagbabasa, pagbabasa ng buong salita;
- bumuo ng mga kasanayan sa pagsasalita, pagkamalikhain, memorya;
– magsanay sa pagbabasa ayon sa tungkulin;
– patuloy na paunlarin ang mga kasanayan sa pagsusuri ng mga gawa at paghambingin ang mga ito.

Kagamitan
: eksibisyon ng mga aklat na may mga fairy tales (folk at orihinal); mga guhit para sa fairy tale na "Teremok"; mga guhit na naglalarawan ng mga tauhan sa engkanto, isang tore; pamamaraan; card na may mga bugtong.

Pag-unlad ng aralin

I. Pansamahang sandali.

II. Sinusuri ang takdang-aralin.

Ang eksibisyon ng mga malikhaing pahina mula sa aklat na "Russian ABC".

III. Pagtatakda ng layunin ng aralin.

– Ayusin ang mga aklat at basahin ang salita.

Sagot: fairy tale.

– Mahilig ka bang magbasa ng mga fairy tale?
- Anong mga fairy tale ang alam mo?
- Pangalanan ang iyong mga paboritong fairy tale.
– Ngayon sa klase ay magsisimula tayong maging pamilyar sa mga gawa ng bagong seksyon. Basahin kung ano ang tawag dito.

IV. Pag-aaral ng bagong materyal.

1. Pag-init ng pagsasalita.

- Basahin ang tongue twister:

Si Lena ay naghahanap ng isang pin,
At nahulog ang pin sa ilalim ng bangko.
Tinatamad akong gumapang sa ilalim ng bangko,
Buong araw akong naghahanap ng pin.

2. Pagbasa ng diyalogo kasama ang manunulat sa p. 30 aklat-aralin.

Nakatingin sa mga librong may mga fairy tale.

Binabasa ng mga mag-aaral ang teksto sa isang kadena.

– Bakit sinasabi nila na ang isang fairy tale ay ang karunungan ng mga tao, ang kanilang mga pangarap at hangarin?
– Basahin ang salawikain na nakasulat sa pisara: “S...az...a is a lie, but in it na...e... are kind... ...well done... uro.. .
– Aling mga titik ang natatakpan ng mga kard? (Mga liham Upang At m .)
– Ipaliwanag ang kahulugan ng salawikain na ito.

3. Paghahanda para sa pagbabasa ng fairy tale ni E. Charushin na "Teremok".

- Ngayon pupunta tayo sa isang fairy tale. Hulaan mo kung ano ang tawag dito?

Nakahanap ang daga ng tahanan para sa sarili,
Ang mouse ay mabait:
Sa bahay na iyon kung tutuusin
Napakaraming residente.
(“Teremok.”)

May drawing sa pisara - isang teremok.

Habang umuusad ang kwento, tinulungan ng isa sa mga mag-aaral ang guro na baguhin ang mga larawan ng mga hayop sa pisara.

- Basahin ang mga pangalan ng mga hayop - ang mga bayani ng fairy tale na "Teremok" - unang pantig sa pamamagitan ng pantig, pagkatapos ay sa buong salita:

Maliit na daga
tumatalon na palaka
tumakas na kuneho
soro-kapatid na babae
tuktok - kulay abong bariles
clubfoot bear

– Ano ang hindi pangkaraniwan sa mga pangalan ng mga tauhan sa engkanto?
– Anong mga katangian ng mga bayani ang ipinahihiwatig ng kanilang mga pangalan?
– Sa anong pagkakasunud-sunod lumitaw ang mga bayani sa fairy tale?
– Tingnan ang mga guhit para sa kwentong katutubong Ruso na "Teremok". Ayusin ang mga ito ayon sa pagkakasunod-sunod ng mga pangyayari sa fairy tale.
– Basahin ang mga salitang nakasulat sa pisara, unang pantig ng pantig, at pagkatapos ay bilang mga buong salita.

os-ta-no-vi-la– tumigil
sa te-re-moch-ka- sa maliit na bahay
hindi-ka-kasama-kanino- hindi matangkad
hindi tututol- hindi sumasagot
dis-speak- umawit
u-ver-tysh- umiiwas
nagpakasal– umakyat

Ipaliwanag ang kahulugan ng salitang "dodger."

Dodger - kayang umiwas sa panganib.

4. Pagbasa ng fairy tale ng mga mag-aaral na inihanda nang maaga.

– Kapag nagbabasa, i-highlight ang mga salita at pangungusap na may intonasyon. Bigyang-pansin ang mga punctuation mark. Subukan mong iparating sa iyong boses ang mga katangian ng pag-uugali at katangian ng mga tauhan sa fairy tale.

5. Pagsusuri ng gawain.

- Nagustuhan mo ba ang fairy tale?
– Ano ang mas nagustuhan mo?
– Aling mga fairy tale character ang nagustuhan mo?
– Paanong ang fairy tale ni E. Charushin na “Teremok” ay katulad ng isang kuwentong bayan ng Russia?
- Paano ito naiiba?

Ipapakita ng guro ang diagram.

– Ipaliwanag kung aling mga fairy tales ang tinatawag na folk tales at kung alin ang tinatawag na author’s.
– Magbigay ng mga halimbawa ng kwentong bayan.
- Anong mga fairy tale ang alam mo?

Minuto ng pisikal na edukasyon

Ang mga mag-aaral ay gumagawa ng mga pagsasanay para sa guro.

Gumulong ang mansanas
Paikot-ikot na sayaw.
Sino ang nagpalaki sa kanya
Yung gobernador.
- Voivode, voivode,
Ubusan ang round dance!
Isa, dalawa, huwag maging uwak,
Tumakbo na parang apoy!

V. Pagsasama-sama ng bagong materyal.

1. Nagpapahayag ng pagbabasa ng isang fairy tale ayon sa mga tungkulin.

2. Paghahanda para sa muling pagsasalaysay ng fairy tale.

- Hulaan ang mga bugtong - ang mga pangalan ng mga bayani ng engkanto ni E. Charushin na "Teremok".

Puti sa taglamig, kulay abo sa tag-araw.
(Hare.)

Ang maliit na hayop ay tumatalon,
Hindi isang bibig, ngunit isang bitag.
Mahuhulog sa isang bitag
Parehong lamok at langaw.
(palaka.)

Siya ay maliit, ngunit walang nagkakagusto sa kanya.
(Dalaga.)

Redhead na may malambot na buntot,
Nakatira sa kagubatan sa ilalim ng bush.
(Fox.)

Mukha siyang pastol.
Ang bawat ngipin ay isang matalim na kutsilyo!
Tumatakbo siyang nakabuka ang bibig,
Handa nang umatake sa isang tupa.
(Lobo.)

Ang may-ari ng kagubatan
Gumising sa tagsibol
At sa taglamig, sa ilalim ng pag-ungol ng blizzard
Natutulog siya sa isang kubo ng niyebe.
(Oso.)

Binuksan ng guro ang mga card sa pisara na naglalarawan ng mga tauhan sa engkanto.

– Ayusin ang mga card na may mga character sa pagkakasunud-sunod kung saan sila lumabas sa fairy tale.
– Paano kumilos ang mga bayani ng isang fairy tale?
- Paano ito magtatapos?
– Ano ang itinuturo ng fairy tale na ito?
– Basahin ang mga salawikain na nakasulat sa pisara.

> Sa dilim, ngunit walang pagkakasala.
> Alam ng magpie kung saan magpapalipas ng taglamig.
> Ang pagsang-ayon ay mas malakas kaysa sa mga pader na bato.

– Ipaliwanag ang kahulugan ng mga salawikain na ito.
– Alin sa kanila ang pinaka nababagay sa ating fairy tale?

3. Muling pagsasalaysay ng isang fairy tale.

- Gumawa ng sarili mong bersyon ng pagtatapos ng fairy tale.
– Anong mga salita ang sasabihin ng lobo?
– Anong mga salita ang sasabihin ng oso?

4. Larong "Kaninong palayaw ito?"

Mga palayaw na nakasulat sa pisara:

> tsismis, kapatid na babae (fox);
> biryuk, grabby, “click with teeth” (lobo);
> thick-fifted, club-footed, "let's roar" (bear);
> norushka (mouse);
> palaka (palaka);
> runner, pahilig, kulay abo, mahabang tainga, mayabang (liyebre);
> kulay abong noo, malokong bob, purr (pusa);
> dereza (kambing);
> Ryaba, Tatarushka, Pestroushka (manok).

- Saan tinatawag na mga hayop?

5. Larong "Kaninong boses ito?"

- Alamin ang mga bayani ng mga engkanto tungkol sa mga hayop sa pamamagitan ng kanilang mga boses:

> manipis, tahimik, nanginginig, umiiyak na boses (liyebre);
> insinuating, flattering, bahagyang nakakainggit na boses (fox);
> mababang boses, mabagal na nagsasalita, sa isang kahabaan (bear);
> ang boses ay paos, magaspang, "makapal" (lobo);
> malinaw, tumutunog na boses (tandang);
> ang pagsasalita ay sinusukat, simple, matatag, walang komplikasyon (pusa);
> manipis, nagkukunwaring boses (kambing);
> boring na boses (ram).

VI. Buod ng aralin.

– Anong fairy tale ang nakilala natin ngayon?
– Sino ang may-akda ng fairy tale na ito?
– Ano ang itinuturo sa atin ng fairy tale na ito?

Takdang-Aralin:

1) maghanda ng mga guhit para sa fairy tale;
2) nagpapahayag na pagbabasa ng isang fairy tale sa pamamagitan ng mga tungkulin.

KARAGDAGANG KAGAMITAN PARA SA ARALIN 7

Si Evgeny Ivanovich Charushin (1901–1965) ay isang manunulat, kung saan ang mga kwento ay "maaaring maramdaman ng isang tao ang napakatindi na tainga at napakalapit na tingin ng artista" (S. Marshak).

Kahit noong bata pa, umibig si Charushin sa kalikasan, nagmasid sa mga hayop, sinubukang iguhit ang mga ito, at nagsulat ng tula.

Karaniwang tinatanggap na sinimulan ni Charushin ang kanyang trabaho sa panitikan ng mga bata bilang isang ilustrador ng mga libro ni V. Bianchi "Murzuk" (1927) at A. Lesnik "Wolf" (1928). Hindi ito ganap na tumpak. Gaya ng ipinakita ng makabagong mananaliksik ng panitikang pambata na si Gr. Grodonsky, nilikha ni Charushin ang kanyang unang mga akdang pampanitikan nang mas maaga kaysa sa kanyang mga guhit. Noong 1924, isinulat niya ang mga kwentong "The First Black Grouse" (nai-publish noong 1930), "At Ivan Ivanovich's" (1927), "The Roundup" (1931). Maya-maya, ang mga kwentong "Bear Cubs", "Wolf", "Hedgehog", "Schur" ay nai-publish sa mga magasin. At noong 1931, ang unang libro ni E. Charushin, "The Wolf and Other Stories," ay nai-publish.

Kasunod nito, pinagsama ni Charushin ang kanyang mga propesyon - manunulat at artista. Siya ay nagmamay-ari ng mahusay na mga guhit para sa mga aklat ng V. Bianchi, M. Prishvin, I. Sokolov-Mikitov, K. Ushinsky, S. Marshak.

Ang mga manunulat na pinakamalapit kay Charushin ay sina V. Bianchi at M. Prishvin. Mula kay Bianchi ay nagkaroon siya ng interes sa siyentipikong pagmamasid sa kalikasan at isang tumpak na paliwanag sa mga gawi ng mga hayop. Ang pagnanais na maiparating sa maliit na mambabasa ang kagandahan ng nakapaligid na mundo ay ginagawang katulad ni E. Charushin kay M. Prishvin, na walang pagod na ipinangaral ang ideya ng pagkakaisa ng tao at kalikasan, ang pangangailangan para sa "kamag-anak na atensyon" ng isang tao. ang mundo sa paligid niya.

“Lahat ng kwento ko,” ang sabi ni E. Charushin, “ay kahit papaano ay konektado sa aking pagkabata at teenage years. At nagsusulat ako tungkol sa mga buhay na nilalang at pangangaso." Ang mundo ng pagkabata at ang mundo ng mga hayop ay malapit na magkakaugnay sa masining na mundo ng manunulat. “Ang pinakagusto ko,” ang isinulat ni Charushin, “ay ang ilarawan ang mga batang hayop, nakakaantig sa kanilang kawalang-kaya at kawili-wili dahil ang isang may sapat na gulang na hayop ay nakikilala na sa kanila.”

Pampanitikan na pagbasa. 1-2 grado: mga plano ng aralin ayon sa programang "School of Russia". Publishing house "Guro", 2011. Mga Nilalaman - N.V. Lobodina, S.V. Savinova at iba pa.