Buod ng mga direktang aktibidad na pang-edukasyon sa gitnang pangkat na "Sad Autumn" na balangkas ng isang aralin sa pagguhit (pangalawang grupo) sa paksa. Nod drawing sa gitnang grupo "autumn forest" Material para sa aralin

ELENA PLOTNIKOVA

Buod ng isang aralin sa gitnang pangkat tungkol sa “artistic creativity” (drawing)

Tema: "Autumn sa kagubatan"

Mga layunin:

matutong obserbahan ang mga pagbabago sa kalikasan, ilarawan ang taglagas mula sa isang larawan, obserbahan ang mga proporsyon ng mga bagay kapag gumuhit; bumuo ng kakayahang lumikha ng mga komposisyon ng balangkas; ulitin ang mga pangalan ng mga buwan ng taglagas.

Mga nakaplanong resulta:

alam kung paano mapanatili ang isang pag-uusap, nagpapahayag ng kanyang pananaw; nagpapahayag positibong emosyon(interes, kagalakan, paghanga) kapag nakikinig sa kantang "Autumn"; may mga kasanayan sa pag-aalaga sa sarili, interesado sa mga visual na sining ng mga bata (pagguhit sa temang "Autumn in the Forest"); aktibo at mabait na nakikipag-ugnayan sa guro at mga kasamahan sa paglutas ng mga problema sa paglalaro at pag-iisip.

Mga materyales at kagamitan:

mga larawan ng kwento" Trabaho sa taglagas sa hardin at hardin ng gulay"; mga sheet ng papel, gouache, brush.

1.

Oras ng pag-aayos.

Tagapagturo. Matagal na tayong hindi nagkikita. Bakit? (Sagot ng mga bata.) Summer noon at nagpapahinga ka. Tapos na ang tag-init. Dumating ka na naman kindergarten. Anong oras na ng taon ngayon? taglagas. Ang taglagas ay tumatagal ng tatlong buwan. September na ngayon, tapos darating ang October, tapos November. Pangalanan natin ang mga buwan ng taglagas nang magkasama. (Uulitin ng mga bata ang mga pangalan ng mga buwan sa koro.)

2.

Pagkilala sa mga palatandaan ng maagang taglagas.

Tagapagturo. Anong oras na ng taon ngayon? At ang buwan (Setyembre) Setyembre ay ang unang buwan ng taglagas. Maagang taglagas ngayon. Mainit sa labas? Ang araw ay sumisikat? Umihip ang hangin? Anong kulay ang mga dahon sa mga puno? Ang damo ba ay tuyo o berde pa rin? Namumulaklak ba ang mga bulaklak? Paano ang pananamit ng mga tao? Nagsimula na ba silang magbihis ng mas mainit?

Sa unang bahagi ng taglagas ito ay nagiging mas malamig, ngunit mainit pa rin. Maliwanag ang sikat ng araw. Bihira ang ulan. Nagsisimulang magbago ang kulay ng mga dahon sa mga puno. Namumukadkad pa rin ang mga bulaklak sa mga hardin at parke. Ang mga gulay at prutas ay inaani sa mga bukid at hardin. Ang mga kabute ay kinokolekta sa kagubatan. Migratory birds magtipon sa mga kawan at maghanda upang lumipad patimog.

3.

Mga laro.

- Hanapin ang error.

Pinangalanan ng guro ang mga palatandaan ng maagang taglagas, at ipinapalakpak ng mga bata ang kanilang mga kamay kung nakarinig sila ng isang pagkakamali.

1) Mainit sa unang bahagi ng taglagas.

2) Ang mga tao ay nagpapaaraw at lumangoy sa Setyembre.

5) Ang mga bulaklak ay namumulaklak sa mga hardin at parke.

7) Ang mga migratory bird ay lilipad sa hilaga.

- Sabihin ito nang mabait.

Halimbawa: ulan-ulan, ibon-ibon.

Araw - …. (sun) bulaklak-(bulaklak)

Ulap - .... (ulap) dahon - .... (dahon)

4.

Paglalarawan ng mga larawan.

Ang guro ay nagpapakita ng mga larawan ng mga taong nagtatrabaho sa hardin, inilalarawan ng mga bata ang nilalaman ng mga larawan.

5.

Pakikinig sa kantang "Autumn"

(musika ni I. Kishko, lyrics ni T. Volgina).

Pagkatapos makinig, magtatanong ang guro tungkol sa katangian ng musika (mabilis o mabagal; maindayog o makinis). Ano ang taglagas sa kanta?

6.

Pagninilay.

Ang mga bata ay gumuhit ng kagubatan sa taglagas: mga puno, kabute, isang hedgehog, isang ibon sa isang puno.


Aralin sa pagpipinta para sa mga preschooler ng gitnang pangkat na "Puno sa taglagas."


Target: pag-unlad ng mga malikhaing kakayahan ng mga bata.
Mga gawain:
- itanim ang kakayahang makita ang kagandahan sa nakapaligid na katotohanan;
- lumikha ng pagnanais na matuto ng mga bagong bagay;
- bumuo ng kakayahang magtrabaho gamit ang isang brush at mga pintura, upang makita ang hugis ng isang bagay.
Mga materyales para sa aralin: watercolor o gouache, mga brush iba't ibang laki, mga album sheet, mga banga ng tubig, tela at papel na napkin, hindi natapos na mga guhit na ginawa ng guro upang ipakita ang mga diskarte sa pagguhit. Pagpaparami ng isang pagpipinta ni I. Levitan, I. Shishkin.
Panimulang gawain: naka-target na paglalakad sa parke, tumitingin sa iba't ibang mga puno, mga dahon (hugis, kulay), pamilyar sa mga kuwadro na gawa ng I. Levitan, I. Shishkin, V. Vasnetsov.
Pag-unlad ng aralin:
Tagapagturo:
(mga pintura nina I. Levitan at I. Shishkin ay matatagpuan sa mga easel)


Ang mundo sa paligid natin ay humanga sa kagandahan nito sa bawat pagpapakita. Ang pinaka matingkad na sagisag Ang kagandahan ng kalikasan ay ang kagubatan, parke, kagubatan ng pino. Tingnan ang mga kuwadro na ito, kung gaano maliwanag, tumpak na inilarawan ng mga artista ang lahat ng iba't ibang mga puno ng taglagas, kung gaano katumpak ang pinaka maliliit na bahagi(twigs, dahon, curls).
Tula ni G. Sorenkov "Autumn Beauty"


Ang araw ay sumisikat mula sa langit.
Ang araw ay nagpaalam sa tag-araw.
Pupunta kami sa wonderland
Sa magandang taglagas.
Taglagas sa hindi kapani-paniwalang kagandahan
Kilalanin kami sa lalong madaling panahon:
Dilaw na laso sa isang tirintas
Ang puno ng birch ay kumikinang,
Mga bungkos ng mga berry malapit sa mga puno ng rowan -
Maliwanag na mga parol.
Mayroong ruby ​​sa bawat berry
Precious little one.
At kabilang sa mga manipis na aspen
Ang taglagas ay isang tindahan ng pintura.
Iba-iba ang mga kulay ng milagro.


Ang ilang mga artista ay mahilig magpinta ng kalikasan, pinili nila ang napakaganda kawili-wiling mga lugar, hinahangaan mo ito at ibinahagi sa amin ang gayong kagandahan. Ngayon ang mga kuwadro na ito ay nasa mga gallery, lahat ay maaaring pumunta at tingnan ang mga ito, gusto mo ba ang mga kuwadro na ito? (Oo). Kaya, ngayon susubukan naming gumuhit ng isang puno. Mga bata, sabihin sa akin, anong oras na ngayon ng taon? (taglagas) Tama! Ikaw at ako ay gumuhit ng "Puno sa Taglagas." Anong mga kulay ng pintura ang gagamitin natin? (kayumanggi, dilaw, pula, berde) Magaling!
Ngayon, laruin natin at iunat ang ating mga daliri.


Laro sa daliri:
Kuskusin ko ng husto ang mga palad ko.
Pipilipitin ko ang bawat daliri.
Kakamustahin ko siya
At magsisimula na akong magbunot.
Tapos maghuhugas ako ng kamay...
Ilalagay ko ang aking daliri sa iyong daliri,
Ikukulong ko sila
At ipapainit ko ito!


Upang magsimula, tutukuyin namin ang pangunahing bahagi ng anumang puno, nang walang pagbubukod - ang pagkakaroon ng mga sanga ng iba't ibang laki at, natural, isang puno ng kahoy, na siyang batayan. Ang pinakamakapal na bahagi nito ay matatagpuan malapit sa lupa, ang pinakamanipis ay nasa itaas na dulo. Ang lahat ng mga sanga ay nasa puno ng kahoy, kasama nito, at nakadirekta paitaas. Ang mga mahahabang sanga ay matatagpuan sa ilalim ng puno, ang mga maikli ay matatagpuan patungo sa itaas.


Una, nagsisimula kaming gumuhit ng pangunahing bahagi ng puno - ang puno, dahil ang imahe ng halos bawat puno ay nagsisimula sa puno. Tulad ng alam na natin, itaas na bahagi ang baul ay mas manipis, ang ibaba ay mas makapal.


Kapag gumagamit ng isang brush, nagsisimula kaming gumuhit ng puno ng kahoy mula sa itaas at ang mga sanga, na kung saan ay inilalarawan nang katulad sa puno - sa tuktok ay medyo manipis, at mas malapit sa puno ng kahoy sila ay mas malaki. Ang manipis na bahagi ay palaging nakaturo pataas. Sa panahon ng trabaho, mahalagang tandaan na ang lahat ng mga sangay ay dapat na matatagpuan sa iba't ibang distansya.
Susunod, gumawa kami ng isang korona para sa aming puno, na binubuo ng maliliit na sanga na umaabot mula sa malalaking, at kahit na mas maliit sa kanila. Dapat mayroong maraming maliliit na sanga sa larawan at lahat sila ay may parehong diameter. Sa kabila ng katotohanan na ang mga ito ay napaka manipis, ang lahat ng mga sanga, tulad ng mga malalaking, ay nakadirekta paitaas.


Ngayon banlawan ang brush at i-dissolve ito ng mabuti kayumanggi pintura, pinturahan ang puno ng kahoy. Pagkatapos nito, isawsaw namin ang brush sa pulang pintura at ilapat ito sa mga sanga, ito ang aming mga pulang dahon, pagkatapos ay sa dilaw na pintura mayroon kaming mga dilaw na dahon at berde, ipinapakita namin kung paano nahuhulog ang mga dahon sa lupa.


Magaling!!!


Ang puno ay handa na!

Pagkatapos ng aralin, ipakita ng mga bata ang kanilang mga iginuhit.
Eksibisyon ng mga gawa.

Ang aralin ay inihanda at isinagawa ng guro ng pangalawang pangkat na si S.V. Shekova, nayon ng Zeleny, 2014-2015 school year. G.

Ang paksa ng aralin ay “ Taglagas na kagubatan».

Layunin: upang turuan ang mga bata na ihatid ang imahe ng mga puno, upang pagsamahin ang kaalaman tungkol sa taglagas, ang mga pangalan ng mga puno, upang matutunan kung paano gumuhit nang maingat, at pag-aalaga sa materyal.

Mga materyales para sa aralin: Isang 3 sheet ng papel, gouache, napkin, brush, dahon, oilcloth, sippy cups.

- Paunang gawain;

- Pagtingin sa mga larawan ng taglagas na tanawin kasama ang mga bata;

- Anyayahan ang mga bata na sabihin ang tungkol sa mga palatandaan ng taglagas;

— Pag-uusap tungkol sa taglagas;

- Pag-aaral ng tula ni Pleshcheev na "Autumn";

— Pagmamasid habang naglalakad: sinusuri ang mga dahon, ang kanilang hugis, kulay, paghahambing ng mga puno ng kahoy;

- Laro "Hulaan kung kaninong sheet ito? »

Direktang pag-unlad mga aktibidad na pang-edukasyon:

Ang mga bata ay nakaupo sa karpet at binibigkas ang tula ni Pleshcheev na "Autumn"

Alexey Pleshcheev

Dumating ang taglagas, natuyo ang mga bulaklak,

At ang mga hubad na palumpong ay mukhang malungkot.

Ang damo sa parang ay nalalanta at nagiging dilaw,

Ang mga pananim sa taglamig ay nagiging berde sa mga bukid.

Tinatakpan ng ulap ang langit, hindi sumisikat ang araw,

Ang hangin ay umaalulong sa parang, ang ulan ay pumapatak.

Ang tubig ng mabilis na agos ay nagsimulang kumaluskos,

Lumipad ang mga ibon sa mas maiinit na lupain.

May kumatok at lumitaw ang "Glove Toy" na kuneho.

Educator: Hello Bunny, saan ka nanggaling sa amin at bakit ka malungkot?

Hare: Dumating ako sa iyo mula sa kagubatan. At ako ay nalulungkot dahil ang mga dahon ay nahulog mula sa lahat ng mga puno sa kagubatan at ang kagubatan ay madilim at malungkot, at hindi ako makapagtago sa likod ng mga dahon. Hindi ko alam kung bakit nangyari ito at ano ang nangyari sa kalikasan?

Tagapagturo: Mga bata, alam ba ninyo kung anong oras ito ng taon? Ano ang kanyang mga palatandaan? (mga sagot ng mga bata)

Educator: ano sa tingin mo ang nangyari sa kalikasan? (mga sagot ng mga bata)

Hare: salamat guys, ngayon alam ko na ang oras ng taon na ito ay tinatawag na taglagas, at ngayon alam ko na mga palatandaan ng taglagas. Ngunit nalulungkot pa rin ako, dahil ang susunod na taglagas ay hindi darating sa lalong madaling panahon, at hindi ko makikita ang gayong mga tao sa aking kagubatan sa loob ng mahabang panahon. magagandang puno.

Educator: Guys, sa tingin niyo paano natin matutulungan si Bunny? (mga sagot ng mga bata)

Educator: Tama, mga bata, iguhit natin siya ng larawan tanawin ng taglagas. At titingnan siya ng Kuneho at maaalala ang taglagas, ngunit unahin muna natin ang ating mga daliri ng kaunti.

Fizminutka:

Isa dalawa tatlo apat lima. (kuyom at ibuka ang iyong mga palad)

Mangongolekta kami ng mga dahon.

Mga dahon ng maple, dahon ng rowan, (isa-isa, ibaluktot ang isang daliri sa bawat dahon)

Mga dahon ng oak, dahon ng aspen.

Mangongolekta kami ng mga dahon ng oak.

Magdadala kami ng isang palumpon ng taglagas para kay nanay. (lumakad gamit ang dalawang daliri sa tuhod)

Tagapagturo: Umupo kami ngayon sa mga mesa at gumuhit ng landscape ng taglagas bilang regalo para sa Hare.

Ang mga bata ay nakaupo sa mga mesa at gumuhit ng mga putot gamit ang dulo ng isang brush; mga sanga ng puno sa pamamagitan ng paglalagay ng stencil ng mga dahon na pinahiran ng pintura. Kung ninanais, maaari kang magdagdag ng damo at araw.

Pagtutulungan ng magkakasama.

Pinapanood ng guro ang gawain ng mga bata kasama ang Kuneho, binibigyan sila ng hindi nakakagambalang mga tip, at nagbibigay ng tulong kung kinakailangan.

Sa pagtatapos ng aralin ay nirerepaso natin ang gawain. Pinag-uusapan natin kung anong uri ng kagubatan ito (maliwanag, makulay, malungkot, masayang, taglagas). Larawan ng mga bata sa trabaho.

Nagpapasalamat ang kuneho sa mga bata para sa regalo at tumakbo palayo sa kagubatan. Ang gawain ay inilalagay sa eksibisyon.


Buod ng isang aralin sa pagguhit sa gitnang pangkat"Gold autumn"
Nilalaman ng programa:
Turuan ang mga bata na gumuhit ng isang puno, na naghahatid ng istraktura nito sa pagguhit, upang i-coordinate ang laki ng imahe sa laki ng sheet;
Bumuo ng isang pakiramdam ng ritmo kapag gumuhit ng mga dahon;
Palakasin ang mga diskarte ng pagpipinta na may gouache sa pamamagitan ng paghahalo ng mga pintura sa palette;
Paunlarin ang kakayahang malinaw na bigkasin ang mga salita sa malinaw na mga parirala;
Bumuo ng koordinasyon ng mga paggalaw at mahusay na mga kasanayan sa motor ng mga kamay kasama ng pagsasalita;
Bumuo ng kakayahang malalim na huminga at huminga nang malalim, pagbutihin ang mga function ng paghinga;
Paunlarin ang mga kakayahan ng psychophysical ng mga bata (mga ekspresyon ng mukha, mga kilos);
Upang bumuo ng isang aesthetic perception ng kalikasan;
Ihatid ang karakter at mood ng isang musikal na gawa sa mga plastik na larawan;
Palakasin ang kakayahang maghatid emosyonal na kalagayan napiling karakter;
Bumuo ng pantasya, imahinasyon, mga kasanayan sa pantomime;
Hikayatin ang mga bata na aktibong lumahok sa dula-dulaan;
Linangin ang katumpakan sa pagtatrabaho sa mga pintura;
Itaguyod ang aktibidad at kalayaan.
Talasalitaan: kaluskos ng mga nalalagas na dahon, kaluskos ng mga dahon, iskarlata, orange, nalalagas na mga dahon, mahirap na bagay.
Paunang gawain: pag-aaral ng mga tula tungkol sa taglagas, pagmamasid sa mga puno ng taglagas sa paglalakad, pagtingin sa mga guhit tungkol sa taglagas.
Kagamitan at materyales: tinted na papel, gouache, brushes, palettes, "Autumn" na manika, modelo ng isang puno na may mga dahon ng taglagas, dalawang dahon ayon sa bilang ng mga bata, pag-record ng musika ni P.I. Tchaikovsky na "Autumn Song".
Istraktura ng aralin:
Ang grupo ay pinalamutian na parang kagubatan sa taglagas.
Sa isang paliko-likong landas ay nakarating kami sa kagubatan ng taglagas.
Tingnan mo, tingnan mo, kung gaano karaming mga himala ang nasa paligid!
Hello, taglagas! Hello kagubatan!
Nakarating na tayo sa lupain ng mga himala!
"Makinig sa kung gaano katahimik sa kagubatan, ang mga dahon lamang ang kumakaluskos sa mga puno." Ulitin ng mga bata pagkatapos ng guro, habang kumakaluskos ang mga dahon: "Sh-sh-sh."
Ang guro ay nagbibigay ng mga tagubilin para sa paghinga. “Anong oras ng taon sa tingin mo sa atin mahiwagang kagubatan? Oo, ngayon ang maybahay ng kagubatan ay ang sorceress Autumn. At narito siya.”
Ipinakita ng guro sa mga bata ang isang manika na nakasuot ng costume ng taglagas:
Hello guys!
Naghahasik ako ng mga bukid
Nagpapadala ako ng mga ibon sa timog,
Hinubad ko ang mga puno
Ngunit hindi ko ginagalaw ang mga puno ng fir at pine, ako si Autumn!
“Masayang-masaya ako na binisita mo ako. Tingnan mo kung gaano ako kaganda pinalamutian ang mga puno."
Dinala ng guro ang mga bata sa modelo puno ng taglagas, pinalamutian ng mga dahon ng taglagas.
"I Autumn kinuha ng mangkukulam ang mga kulay,
Ang mga dahon ay pininturahan sa iba't ibang kulay.
Guys, anong mga kulay ang ipininta ko sa lahat ng mga dahon? (pula, dilaw, orange).
taglagas:
“Guys, although sorceress ako, marami akong trabaho. Tulungan mo ako, pakisuyo, bihisan ang mga puno ng mga kulay ng taglagas. At para dito bibigyan kita ng mga paborito kong pintura.” Ipinakita ng guro sa mga bata ang mga garapon ng pula at dilaw na pintura.
taglagas:
“Oh guys, kulang pa ang isang pintura. alin? (kahel). Tila nawalan ako ng isang garapon ng pintura sa daan.” Educator: “Autumn, mga wizard din ang mga anak natin. Ngayon sasabihin nila mahiwagang salita, at ipapakita nila sa iyo kung paano kumuha ng orange na pintura." Inuulit ng mga bata ang parirala pagkatapos ng guro. "Ka-ka-ka, nagiging wizard na ako." Susunod, inaanyayahan ng guro ang mga bata sa mga mesa na nakatayo sa isang bilog. At inaanyayahan niya ang mga bata na ipakita kung paano sila makakakuha ng orange na pintura mula sa pula at dilaw na pintura.
Ang mga bata ay naghahalo ng mga pintura sa isang palette.
Inaanyayahan ng guro ang mga bata na gumuhit ng isang puno na may makukulay na dahon. Ginagawa ang trabaho sa ilalim saliw ng musika. Kapag natapos na ang mga bata sa pagguhit ng puno, inaanyayahan ng guro ang mga bata na magpahinga at maglaro ng kaunti habang tuyo ang mga iginuhit.
Ang isang sesyon ng pisikal na edukasyon ay gaganapin:
"Darating ang taglagas upang bisitahin kami Mga bata ay naglalakad sa lugar
Dadalhin niya tayo sa kagubatan.
Ipapakita kung paano tumubo ang mga kabute: Maglupasay at tumayo nang dahan-dahan
Ang ulan ay aawit ng isang awit na ang kanilang mga daliri ay tumatapik sa isang palad: patak-patak-patak, patak-patak-patak At saka sa kabilang palad.
Iihip ng hangin sa atin, Hihip ng mga bata sa harap nila.
Kaluskos ang mga dahon, Makinis na galaw sa harap mo.
Ang magagandang ibon ay ipapadala sa timog, na ipapapakpak ang kanilang mga bisig na parang mga pakpak.
At itutulog nito ang lahat ng mga bug. Ang mga palad sa ilalim ng pisngi ay natutulog.
Susunod, ang mga bata ay patuloy na gumuhit sa mga puno na may mga vertical stroke. Sa panahon ng trabaho, tinitiyak ng guro na ang mga bata ay gumuhit ng mga dahon sa iba't ibang kulay.
Sa pagtatapos ng trabaho, nag-aalok si Autumn na hulaan ang bugtong: "Sa tagsibol at tag-araw ay nakikita natin siyang nakadamit, ngunit sa taglagas ang lahat ng mga kamiseta ay napunit sa mahirap na bagay (puno)." Hulaan ng mga bata ang bugtong.
Autumn: "Tama iyan, mga bata. Madaling makilala ako sa pamamagitan ng mga puno, dahil ang mga dahon sa mga puno ay nagbabago ng kulay sa taglagas. Makipaglaro tayo sayo. Naging mga wizard ka na at ngayon, sa tulong ng mahika, magiging mga puno ka.
Ang mga bata ay kumukuha ng mga dahon ng taglagas sa kanilang mga kamay at sinasabi ang mga salita:
"Magkaiba tayo ng dahon:
Dilaw at pula!
Kunin ang mga dahon
Sumayaw sa amin!”
Ang mga bata na may mga dahon sa kanilang mga kamay ay dahan-dahang umiikot sa paligid ng grupo sa musika ng P.I. Tchaikovsky "Autumn Song".
Tagapagturo: “Ang simoy ng hangin ay umihip, ang mga dahon ay umuuga, nanginginig (ang mga bata ay nagwagayway ng mga dahon), at dahan-dahang nahulog sa lupa. (ibinababa ng mga bata ang mga dahon sa sahig)." Pagkatapos ay iniaalok ng guro ang sumusunod na pagsasanay: "Ating alalahanin kung ano ang hitsura ng mga puno nang bihisan sila ng taglagas sa mga paboritong kulay nito? (masayahin, masayahin)."
Ang mga bata ay nagpapakita ng naaangkop na emosyonal na estado sa kanilang mga ekspresyon sa mukha. "Ngayon ipakita sa akin kung ano ang hitsura ng mga puno kapag ang lahat ng kanilang mga dahon ay nalaglag." Ang mga bata ay nagpapakita ng kalungkutan at pagkabigo.
Nag-aalok si Autumn na gawin ang kanilang grupo bilang masayahin at masaya tulad ng kagubatan sa kanyang mga damit: "Tingnan, guys, ang iyong mga guhit ay tuyo na! Napakagaling mong tao! Kung gaano karaming magagandang puno ang iyong iginuhit, ito ay naging isang tunay na kagubatan."
Ibinitin ng guro ang mga guhit ng mga bata.
Tinitingnan ng mga bata ang kanilang trabaho at i-highlight ang mga pinakamatagumpay. Sa pamamagitan ng pagrerebisa natapos na mga gawa Iginuhit ng guro ang atensyon ng mga bata sa pagpapahayag ng mga guhit.

MUNICIPAL BUDGETARY PRESCHOOL EDUCATIONAL INSTITUTION "KINDERGARTEN No. 130" NG LUNGSOD NG CHEBOKSARY, CHUVASH REPUBLIC
Abstract
direkta - inayos ang mga aktibidad na pang-edukasyon sa pagguhit sa gitnang pangkat sa paksa: "Ang taglagas sa gilid ng pintura ay kumakalat" Binuo at isinasagawa ng guro: Ivanova M.N.

Pagguhit sa gitnang pangkat sa paksa:

"Ang taglagas ay nagkakalat ng pintura sa mga gilid"

Nilalaman ng programa. Mga visual na gawain.
Paunlarin ang kakayahang maghatid ng mga larawan katutubong kalikasan sa iba't ibang mga panahon ng taglagas, gamit ang isang tiyak na scheme ng kulay (kulay) na nagbibigay ng mood nito: magaan, maliwanag, mainit-init, masayang kapag naglalarawan ng maaga at ginintuang taglagas; madilim, mapurol, malungkot kapag naglalarawan ng huli na taglagas. Pagbutihin ang kakayahang makilala ang mga imahe sa isang sheet alinsunod sa kanilang tunay na lokasyon (mas malapit o higit pa mula sa taong gumuhit; mas malapit sa ilalim na gilid ng sheet - foreground o higit pa mula dito - background); kakayahang gumuhit iba't ibang uri mga puno, naghahatid ng mga pagkakaiba sa laki ng mga inilalarawang natural na bagay. Palakasin ang kakayahang ihatid ang mga halaman na baluktot mula sa hangin. Paunlarin Mga malikhaing kasanayan, ang kakayahang bumuo ng masining na konsepto para sa isang guhit (nilalaman, komposisyon at kulay).
Mga teknikal na gawain.
Pagbutihin ang kakayahang makuha ang ninanais na mga lilim ng kulay sa pamamagitan ng paghahalo ng mga pintura: ilapat muna ang mas magaan na pintura sa palette; banlawan ang brush nang lubusan bago mag-apply ng isa pang kulay; pintura gamit ang mga brush na may iba't ibang kapal at texture (spruce na may bristle brush); gumamit ng cotton swab at sponge swab kung kinakailangan; agad na palitan ang maruming tubig ng malinis na tubig.
Mga gawaing pang-edukasyon.
Upang linangin ang pagmamahal sa katutubong kalikasan, katutubong lupain, aesthetic na damdamin. Palakasin ang kakayahang maghanda ng mga materyales at tulong para sa klase nang nakapag-iisa at sa isang napapanahong paraan, nang hindi pinapaalalahanan na linisin ang iyong lugar ng trabaho.
Mga gawain sa pagsasalita.
Pagyamanin ang pagsasalita ng mga bata sa mga salita: dalubhasang artista, grove, oak grove, mixed forest, silver autumn.
I-activate ang mga salita sa pagsasalita ng mga bata: maaga, ginintuang, huli na taglagas, maliwanag, magaan, masaya, mainit-init, maputla, mapurol, madilim, madilim, malungkot, mood, tanawin, mga pangalan ng mga kulay na kulay at mga intermediate na kulay (gray-blue, yellow-green , dilaw-kayumanggi, atbp.)
Panitikan.
1. Komarova T. S., Razmyslova A. V. Kulayan ang pinong sining ng mga bata ng mga preschooler. – M.: Pedagogical Society of Russia / 2005, pp. 117-119. 2. Kovalko V. I. ABC ng mga pisikal na ehersisyo para sa mga preschooler: praktikal na pag-unlad ng mga pisikal na ehersisyo, pagsasanay sa laro, gymnastic complex at panlabas na mga laro / gitna, mataas, pangkat ng paghahanda– M.: VAKO, 2006, p.38. 3. Mula sa pagsilang hanggang sa paaralan. Tinatayang pangunahing programa sa pangkalahatang edukasyon preschool na edukasyon/ Ed. N. E. Veraksy, T. S. Komarova, M. A. Vasilyeva. – 2nd ed., rev. at karagdagang – M.: Mosaic – Synthesis, 2011, p. 258-263. 4. Magasin na “Bata sa kindergarten” Blg. 5, 2002, pp. 62-65. 5. Shvaiko G. S. Mga klase sa sining biswal sa kindergarten: Programa, mga tala: Mga manwal para sa mga guro ng mga institusyong preschool. M.: Makatao. ed. VLADOS center, 2001, pp. 28-43.
Materyal at kagamitan
. 1. Laptop. 2. Disc o flash na may mga slide: 5 slide na may mga larawan ng maaga at ginintuang taglagas at 2 slide na may mga larawan ng huling bahagi ng taglagas. 3. Tape recorder. 4. Recorded disc Klasikong musika upang samahan ang proseso ng pagguhit - musika ni F. Chopin "Melody of Autumn" at "Nocturne Autumn" op.9
5. Easel 6. Magnet para sa paglakip ng mga guhit. 7. Suit for Autumn: Dress kulay dilaw, korona ng mga dahon ng taglagas, alahas ng kasuutan. 8. Pre-tinted na papel para sa mga watercolor na A4 at A3 na may linya ng horizon na naghihiwalay sa langit at lupa (damo). 9. Mga pintura; watercolor honey at mother-of-pearl, regular at mother-of-pearl gouache. 10. Mga palette, basahan para sa mga brush sa pagpapatuyo, nakatayo na may mga brush na may iba't ibang kapal at iba't ibang mga texture (ardilya, naylon, bristle), mga stick na may mga sponge swab, cotton swab, paper napkin para sa pag-dabbing up ng pagkalat ng pintura. 11. 2 palanggana: para sa pagpapatuyo maduming tubig at isang set ng malinis na tuwalya at viscose cloth para sa pagpupunas ng mga mesa. 12. sippy cups (2 para sa bawat bata). 13. mga modelo ng paghahalo ng pintura
Nakaraang

Trabaho.
Pagmamasid sa panahon, natural na phenomena, mga halaman habang naglalakad. Nakatingin sa mga painting mga sikat na artista Polenov, Levitan, Ostroukhov, Grabar, Kazantsev, Kupriyanov at iba pa, mga guhit, mga larawan. Paggawa ng mga palumpon ng taglagas, pagtingin sa mga dahon, pag-eksperimento sa mga kulay, pagguhit ng mga puno, palumpong, sa tema ng kalikasan, mga larong didactic upang pumili ng liwanag, maliwanag, mainit-init na mga kulay, katangian ng kulay ng maaga, ginintuang taglagas, at madilim, mapurol na mga kulay na kulay, katangian ng huli na taglagas.
Ilipat.

1 bahagi.
Inaanyayahan ng guro ang mga bata na bumaling sa mga panauhin, batiin sila, at pagkatapos ay bumaling sa kanya at makinig sa bugtong:

Tagapagturo.
Guys, makinig sa bugtong: Ang mga dilaw na dahon ay lumilipad, kumakaluskos sa ilalim ng iyong mga paa. Hindi na mainit ang araw. Kailan ito nangyayari?
Mga bata.
Sa taglagas.
Tagapagturo.
Tama, ito ay ang Guro na naglalagay ng isang korona ng mga dahon ng taglagas at nagiging Autumn.
taglagas.
At eto ako, si Autumn mismo ang bumisita sayo. Mahilig talaga akong magdrawing. Tinatawag nila akong isang bihasang artista: bakit sa tingin mo?
Mga bata.
Sa taglagas, nagbabago ang kulay ng mga dahon sa mga puno at palumpong. Sila ay nagiging dilaw, orange, pula, burgundy, kayumanggi, dilaw-berde... maraming kulay.
taglagas.
Tama. Sa iba't ibang mga panahon ng taglagas, gusto kong magpinta na may iba't ibang kulay: minsan liwanag, minsan madilim, mapurol. Guys, inaanyayahan ko kayong mamasyal sa kagubatan ng taglagas at tingnan ang aking trabaho (ang aking mga tanawin). Ano ang isang landscape? (Ito ay mga painting na naglalarawan ng kalikasan) Kaya, gusto mo bang bisitahin ang taglagas na kagubatan at makita ang mga landscape ng taglagas?
Mga bata.
Oo ginagawa namin.
taglagas.
Ngunit ang kagubatan na ito ay hindi simple. May iba't ibang clearances dito: clearings of joy and clearing of lungkot at lungkot. Hulaan kung aling clearing ang una nating pupuntahan? Pakinggan ang mga tula: Ang taglagas ay nagkalat ng mga kulay sa mga gilid, tahimik na pinahid ang mga ito sa mga dahon: Ang mga puno ng kastanyo ay naging dilaw at ang mga maple ay kumikinang, Sa taglagas na kulay ube lamang ang berdeng oak. (Z. Fedorovskaya "Autumn", sipi)
taglagas.
Anong panahon ng taglagas ang pinag-uusapan ng tulang ito?
Mga bata.
Tungkol sa maaga at ginintuang taglagas.
taglagas.
Tama. So, nahulaan mo na ba kung saang clearing tayo pupunta?
Mga bata.
Sa pag-alis ng kagalakan.

taglagas.
Tama, tara na. Umupo sa harap ng screen. Inaanyayahan ni Autumn ang mga bata na maupo sa harap ng laptop at nagsimulang magpakita ng mga slide na naglalarawan ng kagubatan sa maaga at ginintuang taglagas.
1 slide.
Anong panahon ang taglagas? Paano mo nahulaan? Aling mga puno ang nagsisimulang maging dilaw nang mas maaga? Anong mga kulay ng berde ang nakikita mo? Anong kulay ng damo? Marami bang dahon sa lupa ngayong taglagas?
2 slide.
Anong panahon ito ng taglagas? Anong mga puno ang nakikita mo? Anong kulay ang mga dahon? Ano ang kulay ng langit? Ano pa ang tumutubo sa kagubatan bukod sa mga puno?
3 slide.
Anong panahon ito ng taglagas? Bakit Gintong taglagas tinatawag na? Anong kulay ang mga dahon sa mga puno?
4 slide.
Anong puno ang nasa harapan natin? Ano ang kulay ng mga dahon nito? Gaano kalaki ang mga puno na tumutubo malapit sa atin? At yung mga nasa malayo? May mga dahon ba sa lupa? Ano ang ipinaaalala nila sa iyo? Anong natural na kababalaghan ang nakikita natin sa kalagitnaan ng taglagas? (Nahulog ang dahon).
taglagas.
Guys, kapag tiningnan mo ang mga landscape na ito, ano ang iyong kalooban?
Mga bata.
Masaya. Masaya.
taglagas.
Anong mga kulay ang nagparamdam sa iyo ng ganito?
Mga bata.
Maliwanag, magaan, masaya, mainit.
taglagas.
Ano ang tumutulong sa mga puno na malaglag ang kanilang mga dahon?
Mga bata.
Hangin.
taglagas.
Isipin natin sandali na tayo ay mga dahon. Pisikal na ehersisyo: Kami ay mga dahon ng taglagas (makinis na pag-indayog ng aming mga kamay sa itaas ng aming mga ulo) Kami ay nakaupo sa mga sanga Ang hangin ay umihip - kami ay lumipad (Mga braso sa gilid) Kami ay lumipad, kami ay lumipad At tahimik na naupo sa lupa (Napayuko. ) Dumating muli ang hangin at itinaas ang lahat ng dahon (makinis na pag-indayog ng mga kamay sa itaas ng iyong ulo) Umikot sila, lumipad at tahimik na umupo sa lupa. (Umupo ang mga bata)
taglagas.
Ngayon pumunta tayo sa isa pang clearing. Pakinggan ang tula: Lahat ng mga puno ay lumipad,
Tanging ang mga spruce ay nagiging berde, ang mga kagubatan ay naging hubad, ang ulan ay bumubuhos araw at gabi, putik at lusak sa mga tarangkahan. (V. Mironovich)
taglagas.
Anong panahon ng taglagas ang binabanggit ng tula? (tungkol sa mamaya)
taglagas.
Kaya, saang clearing tayo pupunta ngayon? Kasiyahan o kalungkutan?
Mga bata.
Sa isang malungkot na parang.
taglagas.
Tara na. Umupo sa harap ng screen. Nag-aalok si Autumn na umupo sa harap ng laptop at nagsimulang magpakita ng mga slide na naglalarawan ng kagubatan sa huling bahagi ng taglagas.
5 slide.
Anong panahon ang taglagas? Paano mo nahulaan? Anong mga puno? Ano ang kulay ng langit?
6 slide.
Ano ang mga kulay ng dahon sa huling bahagi ng taglagas? Ano ang mangyayari sa kanila sa taglagas? Anong kulay ng damo? Anong mga kulay ng kulay ang tipikal para sa huli na taglagas?
Slide 7
Ano ang pangalan ng panahon ng taglagas kapag bumagsak ang niyebe at nakakakita ka ng hamog na nagyelo sa mga sanga at damo?
taglagas.
Ang huling bahagi ng taglagas ay isang panahon ng katahimikan, pag-iisip, at kalungkutan. Sa oras na ito, ang taglagas ay malungkot, dahil ito ay kailangang umalis at magbigay sa taglamig. Guys, kapag tiningnan mo ang mga landscape na ito, ano ang iyong kalooban?
Mga bata.
Malungkot, malungkot, mapurol, malungkot. Mapanglaw, boring.
taglagas.
At bakit? Anong mga kulay ang nagparamdam sa iyo ng ganito?
Mga bata.
Madilim, kulay abo, mapurol, maputla, kayumanggi.
taglagas.
Nakikita mo kung paano magbago ang mood. Ang mainit, maliwanag, magaan, masayang mga kulay ay nagpapasigla sa iyong espiritu, habang ang mapurol, madilim na mga kulay ay pumukaw ng kalungkutan at kalungkutan. Guys, tingnan mo (iginuhit ang pansin sa mga tinted na sheet) marami pa ring walang laman na clearing sa aking kagubatan, wala akong oras upang ipinta ang mga ito. Tulungan mo akong isulat ang mga ito. Gusto mo ba kong tulungan?

Mga bata.
Oo ginagawa namin.
taglagas.
Pagkatapos, hayaan ang bawat isa na gumuhit ng kanilang sariling clearing: masaya o malungkot, alinman ang gusto nila. At tutulungan kita. Ang taglagas ay nakakakuha ng pansin sa mga visual na materyales sa mesa.
taglagas.
Dinalhan kita ng iba't ibang kulay. Pumili para sa iyong sarili. Lahat ng kailangan mo para sa pagguhit ay narito. Naglalagay sila ng mga isomaterial sa kanilang mga mesa. Isa-isa silang umupo sa mesa.
taglagas.
Guys, isipin kung anong mga puno at shrub ang tutubo sa iyong mga clearing sa mga tuntunin ng laki, kapal, edad? (mataas – mababa, makapal, manipis, tuwid, hubog).
taglagas.
Saan tumutubo ang mga puno sa kagubatan?
Mga bata.
Sa magkaibang. Ang iba ay mas malapit, ang iba ay mas malayo.
taglagas.
Paano mo iguguhit ang mga puno na tumutubo malapit sa atin? (Malaki). At yung mga nasa malayo? (Smallly). Kung kailangan mo ng color shade na wala ka sa mga pintura, maaari mo itong makuha sa palette. At kung nakalimutan mo kung aling mga pintura ang kailangan mong ihalo para dito, maaari kang pumunta at tingnan ang talahanayan ng paghahalo ng pintura. Kaya, magsimula tayo.
Bahagi II.
Sa panahon ng trabaho, ang musika ni F. Chopin na "Melodies of Autumn" at "Nocturne - Autumn op. 9". Sa ngalan niya, hinihikayat ka ni Autumn na gumamit ng iba't ibang shade, isang palette para makuha ang mga ito, at hugasan nang maigi ang iyong brush bago magdagdag ng ibang kulay. Iminumungkahi niya ang paggamit ng isang bristle brush upang magpinta ng spruce, pine, mga spot sa isang puno ng birch, na nagpapaalala na sa panahon ng pagkahulog ng mga dahon, ang mga dahon ay hindi lamang sa lupa, kundi pati na rin sa hangin. Sinuman ang unang makatapos ay nagrerekomenda ng pagguhit ng mga landas, tuod, kabute, atbp. Maaaring tumayo ang mga bata at palitan ang tubig kung kinakailangan. Sa dulo, ang mga bata ay nagdadala ng mga guhit para sa pagsusuri. Ang materyal ay inalis mula sa mesa papunta sa karaniwang mesa.

Bahagi.
Ang mga lalaki, kasama si Autumn, ay tumitingin sa kanilang mga gawa at pinag-uusapan sila.
taglagas.
Guys, sabihin sa amin ang tungkol sa iyong mga clearings? Anong mga puno ang tumutubo? Anong mga palumpong? Alin ang mas malapit sa atin, alin ang mas malayo? Anong mga pintura ang ginamit mo? Pangalanan ang mga shade. Anong panahon ng taglagas ang inilalarawan niya? (Lera, Nastya?) Bakit sa palagay mo? Ano ang mood ng landscape? Anong klaseng clearing ang nakuha mo? (Joy or sadness?) Aling lugar sa kagubatan ang naging lalong maganda? Sa pagtatapos ng pagsusulit, nagpapasalamat si Autumn sa mga bata sa kanilang tulong, lahat ng mga clearing ay naging maganda (parehong malungkot at masaya), lahat sila ay talagang nagustuhan.
taglagas.
Malamig ang hangin sa kagubatan ng taglagas, at oras na para bumalik ka mula sa kagubatan patungo sa kindergarten. Paalam, guys.
Mga bata.
Paalam. Ang taglagas ay nawawala. Tinatanggal ng guro ang wreath.
Tagapagturo.
Kaya bumalik kami sa kindergarten. At ang taglagas ay nanatili sa kagubatan upang magpinta ng iba pang mga clearings. Nagustuhan mo ba ang kagubatan ng taglagas?
Mga bata.
Oo.
Tagapagturo.
Sa susunod ay bibisita tayo sa kagubatan sa taglamig. Magpaalam na tayo sa ating mga bisita.