Maghanda ng isang pagtatanghal ng panahon ng taglagas sa pamamagitan ng mga mata ng isang artista. Taglagas sa pamamagitan ng mga mata ng mga artista at makata

Pagbasa ng aralin para sa ika-3 baitang

Inihanda

guro sa mababang paaralan

sekondaryang paaralan ng MBOU Blg. 64

Gugnina Yulia Stanislavovna,

lungsod ng Novosibirsk

Novosibirsk 2010

Mga layunin. Ipakilala ang mga liriko na gawa nina A. Vivaldi at P.I. Tchaikovsky; ipakita ang kaugnayan sa pagitan ng tula, musika, pagpipinta bilang mga bahagi sining; matutong pag-aralan ang mga gawa; ipakilala ang mga terminong "quote", "epithet", "personification", "comparison"; pagbutihin ang mga kasanayan sa pagpapahayag ng pagbasa; palawakin ang mga abot-tanaw ng pampanitikan ng mga bata, ipakilala sila sa mga gawa ng sining na nakatuon sa taglagas; upang linangin ang isang pakiramdam ng kagandahan, ang kakayahang makita at maunawaan ang kagandahan ng ating katutubong kalikasan.

Kagamitan. Teksbuk na "In One" masayang pagkabata"(may-akda R. Buneev, E. Buneeva. M., 2001); mga pag-record ng audio ng mga gawang musikal - mula sa cycle na "The Seasons" ni P.I. Tchaikovsky, "Autumn" ni Vivaldi, mga tula tungkol sa taglagas; mga reproduksyon ng mga pagpipinta ng mga artist na I.I. Levitan" Gintong taglagas", V.D. Polenova "Golden Autumn", V.A. Serov "Oktubre"; Paaralan Diksyunaryo Wikang Ruso, Paliwanag na diksyunaryo ng wikang Ruso; card na may mga teksto; multimedia. Mga tanong mula sa guro (U.), sagot mula sa mga bata (D.)

SA PANAHON NG MGA KLASE

I. Pansamahang sandali

II. Mensahe ng paksa ng aralin Slide

Guro. Ang taglagas ay isang kahanga-hangang oras! At ang tema ng ating aralin ay "Autumn through the eyes of artists, poets, composers."

III. Pagpapakilala ng bagong seksyon ng aklat-aralin

U. Nakikita at naiintindihan ng lahat ang taglagas sa kanilang sariling paraan. Buksan ang iyong aklat-aralin sa pahina 176, basahin ang teksto at magpasya kung ang mga pahayag sa pisara ay tama o mali.

Slide:

Ang ibig sabihin ng taglagas ay mga mani, bulaklak, mataas na kalangitan.

Ang ibig sabihin ng taglagas ay fogs, frosts, at ang unang snow.

Binabasa ng mga bata ang teksto at dumating sa konklusyon na ang parehong mga pahayag ay totoo.

– Patunayan na ang mga pahayag na ito ay totoo.

Pinakikinggan ang mga sagot ng mga bata.

- Ngayon ay makikilala natin ang isang bagong seksyon ng aklat na "The Dead Time of Leaf Fall."

Isinulat ni Boris Pasternak ang mga sumusunod na linya:

Ito ay ang tahimik na oras ng pagkahulog ng mga dahon, ang huling shoal ng mga gansa... Hindi na kailangang mabalisa - Malaki ang mga mata ng takot.

Ang linya sa tulang ito ay nagpapangalan ng isang seksyon at nakapaloob sa mga panipi. Bakit ginagamit ang mga panipi? Hanapin ang sagot sa artikulo.

Mga bata. Ito ang unang linya ng tula.

U. Ano ang tawag sa linya mula sa isang tula na nakapaloob sa mga panipi?

D. Quote.

U. Bakit ito tinatawag na bingi? Hanapin ang sagot sa tanong na ito.

Pinakikinggan ang mga sagot ng mga bata.

IV. Pagkilala sa mga gawa tungkol sa taglagas

U. Ngayon sa klase ay makikinig tayo sa musika, titingnan ang mga reproduksyon ng mga pagpipinta ng mga artista na sina Isaac Ilyich Levitan, Vasily Dmitrievich Polenov, Valentin Aleksandrovich Serov, makinig at magbasa ng mga gawa ng mga makatang Ruso at manunulat na nakatuon sa taglagas.� Slide: Makinig sa gawa ni Pushkin. Tukuyin kung anong genre ito nabibilang.

Ang isang audio recording ng gawa ni Pushkin na "Autumn" ay nilalaro.

– Maaari mo bang ipaliwanag ang kahulugan ng mga salita? "ang alindog ng mga mata"("Mata - mata"; "Mapang-akit - gumawa ng hindi mapaglabanan na impresyon sa isang tao, isang bagay, napapailalim sa iyong kagandahan"; "pagbaba ng kalikasan"; "iskarlata"(nagmula sa pang-uri na "pulang-pula").

– Tingnan kung paano inilarawan ni Polenov ang kulay ng mga dahon ng taglagas.

Slide reproductions ng isang painting ni V.D. Polenova "Golden Autumn". Tinitingnan ng mga bata ang pagpaparami, ang gawa ni A. Vivaldi "Autumn" ay naglalaro sa background.

– Makinig sa isa pang piraso tungkol sa taglagas.

Binasa ng guro ang tulang “Autumn” ni K. Balmont, sundan ng mga mag-aaral ang teksto sa p. 177 aklat-aralin.

– Paano mo naiintindihan ang pananalitang "Ang lahat ng mga puno ay kumikinang sa isang maraming kulay na kasuotan", "walang insenso sa mga bulaklak"?

Pinakikinggan ang mga sagot ng mga bata.

– Ang ikatlong akdang patula na ating gagawin ay isinulat ni Fyodor Tyutchev. Makinig sa kanya.

Ang isang audio recording ng gawa ni F. Tyutchev na "There is in the original autumn..." ay nilalaro.

Slide:

Azure– mapusyaw na asul na kulay, asul. Ito ang sinasabi nila tungkol sa walang ulap na asul na langit.

– Basahin ang paliwanag ng kahulugan ng salitang “azure”. Mayroon bang iba pang hindi pamilyar o hindi maintindihan na mga salita sa teksto?

Ipaliwanag ng guro ang kahulugan ng mga salitang hindi malinaw.

V. Pagsusuri ng mga tula

U. Gumagamit ang mga artista ng iba't ibang uri ng mga pintura para sa kanilang mga pagpipinta. Ang mga makata ay nagpinta ng mga larawan kalikasan ng taglagas mga salita. Tandaan kung ano ang mga epithets.

D. Mga salitang nagpapangalan sa mga katangian ng mga bagay at phenomena na sumasagot sa tanong Alin?, Halimbawa: magandang babae, mabuting kasama.

U. Maghanap ng mga ganoong salita sa Pushkin at Tyutchev.

Kumpletuhin ng mga bata ang gawain.

– Mayroon bang iba pang mga salitang may kulay kung saan ang mga bagay walang buhay na kalikasan maaaring pagkalooban ng mga ari-arian ng mga nabubuhay na nilalang? Tandaan ang pangalan ng diskarteng ito.

D. Personipikasyon.

U. Hanapin ang mga salitang ito sa tula ni Konstantin Dmitrievich Balmont.

D."Ang araw ay tumatawa," "ang taglagas ay gigising at iiyak."

U. At ang mga makata ay gumagamit din ng iba pang mga magic words-colors. Anong pamamaraan ang ginamit ni Tyutchev sa linyang "Ang buong araw ay parang kristal"?

D. Paghahambing.

U. Paano mo naiintindihan ang kahulugan ng ekspresyong ito? Ano ang sinusubukang ilarawan ng may-akda sa paghahambing na ito?

Sagot ng mga bata.

– Makinig sa kung paano inilarawan ni Mikhail Mikhailovich Prishvin ang isang araw ng taglagas.

Namahagi ang guro ng mga kard na may tekstong "Crystal Day" Ang naghanda na mag-aaral ay nagbabasa, sinusunod ng mga bata ang teksto.

CRYSTAL DAY

Mayroong isang primordial crystal na araw sa taglagas. Heto siya ngayon. Katahimikan! Walang ni isang dahon sa itaas ang gumagalaw, at sa ibaba lamang, sa isang hindi marinig na draft, isang tuyong dahon ang kumikislap sa sapot ng gagamba. Sa kristal na katahimikan na ito, ang mga puno, at mga lumang tuod, at tuyong mga halimaw ay umatras sa kanilang mga sarili, at wala sila roon, ngunit nang pumasok ako sa clearing, napansin nila ako at lumabas sa kanilang pagkatulala.

M. Prishvin

U. Ang dami mong makikita at mararamdaman kung makikita mo ang mga magic words-colors!

VI. Paggawa sa nagpapahayag na pagbasa

U. Minsan kahit na ang mga tunog ay maaaring maghatid ng mood ng taglagas. Basahin natin ang tulang nakasulat sa pisara.

Slide:

Kumakaluskos ang mga palumpong sa taglagas, kumakaluskos ang mga dahon sa puno, kumakaluskos ang ulan, at kumakaluskos ang daga, nagmamadaling pumasok sa butas nito.

U. Anong salita ang madalas na lumalabas?

D."Kumakaluskos."

U. Paano ang tunog?

D. Tunog [sh].

U. Ano ang kaluskos?

D. Mga nahulog na dahon.

Slide:

1) Rustle - mas tahimik, bahagyang pinalawak ang tunog, ang natitirang mga salita - mas malakas;

2) kaluskos - mas malakas, ibang salita - mas tahimik.

Nagsasanay ang mga bata na magtrabaho nang dalawa, pagkatapos ay makinig sa 3-4 na tao.

VII. Minuto ng pisikal na edukasyon

Binabasa ng guro ang tula at ginagaya ang galaw ng mga dahon. Ulitin ng mga bata.

Ang taglagas, na may mahabang manipis na brush, ay muling nagpinta sa mga dahon. Pula, dilaw, ginto - Kay ganda mo, kulay na dahon! At ang hangin ay may makapal na pisngi, pumutok, pumutok, pumuputok. Pula, dilaw, ginto... Dumaloy sa paligid ng buong kulay na dahon.“Nakakainsulto, nakakainsulto! Walang dahon - Tanging mga sanga ang nakikita.

VIII. Paggawa sa nagpapahayag na pagbabasa (ipinagpapatuloy)

U. Anong genre ang kinabibilangan ng mga gawang ito?

D. Ito ay mga liriko na tula.

U. Ang mga liriko na tula ay nangangailangan ng isang espesyal na pagbabasa - katapatan. Paano dapat basahin ang tula? Saan mo dapat i-pause?

Sagot ng mga bata.

- Sa isang tula huling salita ang bawat linya ay may kaunting diin sa sarili, dahil sila ay tumutula, at ang tula ay dapat na ipakita.Ngayon ang bawat hanay ay magsasanay na nagpapahayag ng isang tula ng isang may-akda: ang unang hilera - A.S. Pushkin, ang pangalawa - K.D. Balmont, pangatlo – F.I. Tyutcheva.

Kumpletuhin ng mga bata ang gawain. Dalawang estudyante ang maririnig mula sa bawat hanay.

IX. Pagkilala sa mga gawa tungkol sa taglagas ( pagpapatuloy)

Slide pagpaparami ng mga pagpipinta ni I.I. Levitan "Golden Autumn" at V.A. Serov "Oktubre".

U. Ang mga gawang musikal, mga kuwadro na gawa, mga tula ay isinulat sa magkaibang panahon. Nakita at inilarawan ng bawat isa sa mga makata at artista ang kalikasan ng taglagas sa kanilang sariling paraan. Kung tutuusin, ang taglagas ay mayroon ding sariling mga panahon, ito ay ibang-iba.Anong mga tula at pintura ang tumutugma sa panahon ng taglagas?

Ang mga bata ay muling nagbabasa ng mga tula, tumitingin sa mga reproduksyon, at ang gawa ng P.I. Tchaikovsky "Setyembre".

- Sa anong mga palatandaan maaari mong hulaan iyon pinag-uusapan natin tungkol sa pagdating ng taglagas?

Pinakikinggan ang mga sagot ng mga bata.

- Ang taglagas ay may espesyal na oras. Ano ang tawag dito?

D. Gintong taglagas.

U.- Sinong makata ang kumanta ng gintong taglagas? Anong mga linya ang nagpapatunay nito? Sinong mga painting ng mga artista ang naglalarawan sa napakagandang panahon na ito?

Sagot ng mga bata.

– Sino ang nagmamay-ari ng mga linyang ito:

"Ang mga araw ng huling bahagi ng taglagas ay kadalasang pinapagalitan, ngunit mahal sila sa akin, mahal na mambabasa"?

D. Pushkin.

U. Magbigay ng iba pang mga linya mula sa tula ni Pushkin na naglalarawan sa mga huling araw ng taglagas.

Binabasa ng mga bata ang mga linya mula sa tula.

– Sa anong larawan natin makikita ang pagkalanta ng kalikasan?

Sagot ng mga bata.

X. Buod ng aralin

– Alalahanin ang mga pangalan ng mga makata, artista, kompositor na ang mga gawa ay tinalakay ngayon. Kung tama mong piliin at ipasok ang kanilang mga apelyido sa crossword puzzle grid, pagkatapos ay sa mga naka-highlight na cell ay magbubukas ang isang salita na nagpapangalan sa oras ng taon kung saan ang lahat ng mga gawang ito ay nakatuon.

Magtrabaho sa isang pangkat gamit ang mga card.

Mga sagot: 1. Tchaikovsky. 2. Serov. 3. Tyutchev. 4. Polenov. 5. Balmont.

Sa mga naka-highlight na mga cell mayroong isang salita taglagas.

XI. Takdang aralin

Sagutin ang mga tanong sa p. 178, maghanda nagpapahayag ng pagbasa mga tula.

Listahan ng ginamit na panitikan:

R. Buneev, E. Buneeva. "Sa isang masayang pagkabata." Teksbuk; M., 2001

Diksyunaryo ng paliwanag ng paaralan ng wikang Ruso

Paliwanag na diksyunaryo ng wikang Ruso

Mga materyales na ginamit at mga mapagkukunan sa Internet:

Mobile Partnership Mga Art Exhibition. pagpipinta ng Russiahttp://tphv.ru/

Encyclopedia ng Russian painting http://www.artsait.ru/

Mga kompositor Klasikong musika http://www.allcomposers.ru/

http://classic.chubrik.ru/Tchaikovsky/

http://classic.chubrik.ru/Vivaldi/

Ang taglagas ay isang makulay na panahon; sinubukan ng iba't ibang mga artista na ihatid ang kalikasan nito sa pamamagitan ng kanilang mga pagpipinta. Ang pagiging kaakit-akit ng kalikasan ng taglagas ay nasa romantikong kalooban at sa isang uri ng maaliwalas na "kalungkutan" ng pagmuni-muni. Ang season na ito ay namumukod-tangi sa partikular na kaibahan sa panahon ng ginintuang taglagas, kapag gusto mong i-highlight ang pagiging sopistikado ng landscape nito at ipakita ang iyong mga impression sa canvas.

Sikat na artista I. Iginuhit ni Levitan sikat na pagpipinta"Golden Autumn" noong 1895. I. Ang pagnanais ni Levitan ay maiparating sa kanyang pagpipinta ang maliwanag na mood ng taglagas na dala ng panahon na ito bawat taon. Ang mga kamangha-manghang ginintuang kulay ay natutuwa sa mga mata ng maraming mga artista na nagsisikap na ihatid ang kanilang mga impresyon sa ibang mga tao sa pamamagitan ng pagpapahayag ng mga ito sa mga pagpipinta.
Ang paglalarawan ng mood ng taglagas na naisip ni I. Levitan mismo ay hindi isang mahirap na gawain. Ngunit paano ihatid ang mood na ito sa mga taong hahanga sa kanyang trabaho? Ang pintor ay nagtrabaho nang masakit sa kanyang sariling tanawin at hindi palaging masaya sa kanyang ginawa. Marahil salamat sa gayong personal na tiyaga at pagpuna sa sarili, pinamamahalaang ng pintor na ipakita ang kanyang mga impresyon sa canvas sa paraang ang mga tao, kahit na pagkatapos ng isang daang taon, ay patuloy na hinahangaan ang kanyang kamangha-manghang gawa.
Ang pagpipinta ay naglalarawan ng natural na tanawin ng rehiyon ng Central Russian, masakit na pamilyar sa lahat ng aming mga kababayan: isang maliit na birch grove na umaabot sa pampang ng isang paikot-ikot na ilog, na kumikinang sa mga gintong-pulang kulay nito.
Ang pintor na si I. Levitan ay pinagkalooban ang lahat ng pagiging simple ng kanyang makulay na tanawin ng isang espesyal na liriko na mood. Hindi nakakagulat na ang "Golden Autumn" ay kitang-kitang namumukod-tangi sa iba pa niyang mga painting dahil sa hindi maunahan nitong indibidwalismo ng taglagas na kalikasan. Kasunod nito, kasama ang gawain ni I. Levitan sa sining ng larawan Ipinakilala ng bansa ang naturang konsepto bilang "mood landscape".
Ang taglagas ay nagbibigay ng isang positibong kalagayan, ngunit sa parehong oras, mayroon ding isang maliit na piraso ng kalungkutan sa loob nito, isang kaunting kalungkutan para sa nakaraang tag-araw. Ang taglagas ay nagmamadali at nagmamadali, at ito ay nagpapakita ng mga bagong tono sa maalalahaning tingin ng pintor. Ang vault ng langit ay natatakpan ng madilim na ulap. Ang pinaghalong palamuti ng mga dahon ay tinatangay ng malamig na ulan. Ang taglagas sa pamamagitan ng mga mata ng artista ay makikita sa kanyang mga gawa. Ito ay humahanga sa isang pag-ikot ng maraming kulay na mga dahon na sumasayaw sa malamig na pana-panahong simoy ng hangin.
Hindi lahat ng detalye ng tanawin ay makikita ng karaniwang tao na, gaya ng dati, ay nagmamadali sa isang lugar tungkol sa kanyang negosyo. Ang pinakamaliit na lilim ay hindi makatakas sa maasikasong titig malikhaing personalidad. Ang artista, na inspirasyon ng tanawin na nakita niya, ay naghahatid ng kanyang mga impresyon sa pamamagitan ng kanyang mga pagpipinta.
Pagpinta ni I. Levitan noong 1896, kasama ang iba pa sa kanyang kabutihan mga tanyag na gawa matagumpay na ipinakita sa mga makasaysayang eksibisyon ng mga artista ng Peredvizhniki sa St. Kasunod nito, nakuha ni P. Tretyakov ang "Golden Autumn" para sa kanyang sariling koleksyon.

Marina Balyasova
Balangkas ng isang pinagsama-samang aralin sa musika "Autumn sa pamamagitan ng mga mata ng mga makata, artista, kompositor"

Balangkas ng pinagsama-samang aralin sa musika sa isang pangkat ng paghahanda para sa paaralan sa paksang " Taglagas sa pamamagitan ng mga mata ng mga makata, mga artista, mga kompositor»

Paksa: «« Taglagas sa pamamagitan ng mga mata ng mga makata, mga artista, mga kompositor»

Target: Magbigay ng buong emosyonal na karanasan sa pamamagitan ng synthesis tatlong uri sining ( musika, sining, panitikan, pagkakaroon ng karanasan ng emosyonal at nakabatay sa halaga na saloobin sa kalikasan at sa nakapaligid na mundo.

Ang pangunahing paraan ng pagkamit ng layuning ito ay musika Pyotr Ilyich Tchaikovsky "Mga Season"

Nilalaman ng programa:

1. Pagbuo ng mga kasanayan sa pakikinig musika at pag-aralan ito.

2. Isulong ang paunang pag-unlad panlasa ng musika . Batay sa mga impression at ideya na natanggap tungkol sa musika unang ipinamalas sa pamamagitan ng isang mapili at pagkatapos ay ebalwasyon na saloobin sa mga isinagawa.

3. Pagyamanin ang mga karanasan ng mga bata sa pamamagitan ng pagpapakilala sa kanila kung ano ang iniaalok musikal mga gawa at paraan ng pagpapahayag na ginamit.

Panimulang gawain: Pag-aaral ng kanta « Taglagas ng artista» , pag-uulit mga konsepto: kompositor, artista, makata, pag-uulit ng paraan pagpapahayag ng musika.

Indibidwal na trabaho: Ipakita sa "tunog na kilos", mga tunog ng pagkanta "patak ng ulan". (Reception "isang cappella, plastik na intonasyon").

Kagamitan: piano, multimedia, laptop, mga speaker.

Kurso ng kaganapan: 30 min.

Pagbati

Direktor ng musika: Hello guys!

Mga bata: Kamusta!

Direktor ng musika: Guys, mahilig ba kayong magtravel?

Mga bata: Oo!

2. Bahagi: 20 minuto. Habang nagkukwento ay parang kalmado musika.

Direktor ng musika: Ngayon ay maglalakbay tayo sa kagubatan ng taglagas.

Ngayon isara ito mata. Ngayon ay iguguhit ko sa iyo ang paksa ng ating aralin - iguguhit ko ito gamit ang mga tunog sa katahimikan (mga kaluskos na dahon na nakaimbak nang maaga). Naririnig mo ba? Kung gaano kaaya-aya ang kaluskos ng mga dahon. Tila ang kaluskos na ito ay nasa hangin at kahanga-hangang umaalingawngaw sa ating kaluluwa. musika

Naglalaro ang dula "Oktubre" mula sa ikot ng piano "Mga Season" P. I. Tchaikovsky

Tahimik na nagbabasa ang guro sa ilalim musika:

Oras na para mahulog ang mga dahon,

Mga Ibon - Oras na para lumipad palayo,

Mamimitas ng kabute - Pagala-gala sa hamog,

Ang hangin - umaalulong sa mga tubo

Ang araw ay lumalamig, ang mga ulap ay bumubuhos,

Ikaw at ako - Mag-aral ka

(I. Mazinin)

Hinihiling namin sa iyo na hulaan ang bugtong -

Anong oras na ng taon?

Mga bata: taglagas

Ngayon dahan-dahan itong buksan mata

Bukas ang mga bata mata, sa screen – isang reproduction ng painting tanawin ng taglagas.

Musika mga kamay: So, ang topic namin mga klase - Taglagas. Autumn kaya kung paano nila siya nakikita mga makata, mga artista, mga kompositor. Autumn kaya, gaya ng nakikita natin - kung tutuusin, lahat ng tao ay magkakaiba, at lahat ay may kanya-kanyang pananaw, sariling opinyon. Ngayon ay susubukan natin "dinggin" taglagas. Tingnan siya, pakiramdam ang kanyang kalooban, ipinahayag sa karamihan iba't ibang mga gawa sining.

Pero pag-isipan muna natin, ano siya? taglagas? Ano ang masasabi mo sa amin tungkol sa oras na ito ng taon?

Inilalarawan ng mga bata ang pinakamahalagang palatandaan at katangian sa kanilang opinyon taglagas.

Musika mga kamay:: Nagkwento ka taglagas sa pamamagitan ng paggamit simpleng salita. At kung gusto niyang makipag-usap tungkol sa kanya artista Ano ang kailangan niya para dito?

Mga sagot ng mga bata...

At kung ano ang kailangan mo kompositor para magpinta ng larawan taglagas?

Mga sagot ng mga bata...

At sa anong tulong niya ilarawan makata ng taglagas?

Mga sagot ng mga bata...

(Musikal Sinisikap ng pinuno na tiyakin na sa panahon ng talakayan ay inilalarawan ng mga bata ang pangunahing paraan ng pagpapahayag na katangian ng bawat uri ng sining)

Direktor ng musika: Pero kung magkakasama sila makata at kompositor, anong gagawin nila?

Ang magiging resulta ay isang kanta. Kantahin natin ngayon ang kantang natutunan natin kanina lessons song tungkol sa taglagas. « Taglagas ng artista» .

Musika mga kamay: Alin taglagas nagpinta ba ang kantang ito para sa iyo at sa akin?

Mga bata: Maliwanag, kahanga-hanga, may pininturahan na mga dahon, maliliwanag na kulay.

Musika mga kamay: Anong mood ang ibinibigay sa atin ng kantang ito? Sa tulong ng anong paraan ng pagpapahayag?

Mga bata: Masaya, kahanga-hanga. Paggamit ng intonasyon, tunog na wika, maliwanag na himig.

Musika mga kamay: Magaling! Sino ang gumawa ng kantang ito? Ano ang pangalan ng taong sumulat musika at mga tao sino ang sumulat ng tula?

Mga bata: kompositor at makata.

Musika mga kamay: Tama. At ngayon kayo at ako ay lilipat sa seksyon « Taglagas sa tula» at kung sino ang tatalakayin sa seksyong ito, tungkol sa kompositor o tungkol sa mga makata?

Mga sagot ng mga bata...

Musika mga kamay: (Slide 4) Nagbabasa ng isang taludtod. mula sa slide. Larawan ng ano ang makata ay inilalarawan sa slide?

Mga sagot ng mga bata...

Makinig sa isang kahanga-hangang tula ng isang Ruso makata tungkol sa taglagas. Anong mood ang hatid sa atin ng tulang ito?

Mga sagot ng mga bata...

Musika ng mga kamay: Bakit?

Mga sagot ng mga bata: (mapurol na oras, malungkot na ingay, ulap)- mga parirala mula sa tula.

Musika ng mga kamay: SA taglagas panahon ng taon madalas umuulan, subukan nating gayahin ang pagpatak ng ulan gamit ang ating boses at ipakita sa akin "isang daliri sa palad, parang ulan na pumapatak"- magsagawa ng musika. ehersisyo.

Musika ng mga kamay: Tama. At ngayon ay babalik tayo sa susunod na seksyon mga klase. Ano ang pangalan ng taong nagpinta ng mga larawan?

Mga sagot ng mga bata...

Musika mga kamay: Kaya « Taglagas sa pamamagitan ng mata ng mga artista» . Kilalanin natin ang larawan ng dakila artista I. Levitan "ginto taglagas» (slide 8). Anong mood ang nilikha ng larawang ito para sa atin?

Mga sagot ng mga bata: Maliwanag, masaya, nagniningning.

Musika mga kamay: Gamit ang ano artista lumilikha ng ganoong mood para sa atin?

Mga sagot ng mga bata: Sa pamamagitan ng paggamit Matitingkad na kulay, alin ipininta ng pintor ang larawang ito.

Musika mga kamay: At muli ipaalala sa akin ang espesyalidad ng taong nagsusulat musika?

Mga bata: kompositor!

Musika mga kamay: At ang huling seksyon ng aming mga klase« Taglagas sa pamamagitan ng mga mata ng mga kompositor»

(Slide 10) larawan ng kung ano ang kompositor ay ipinapakita sa slide?

Mga bata: Mahusay na Ruso kompositor klasikong Pyotr Ilyich Tchaikovsky.

Musika mga kamay: Aling mga gawa ng Tchaikovsky ang pamilyar sa iyo?

Mga bata: Album ng mga bata.

Musika mga kamay: Magaling, at ngayon ay ipapakilala namin sa iyo ang isa pang album kompositor.

Ito ay tinatawag na mga panahon. Anong mga panahon ang alam mo at anong mga buwan ang kasama nito?

Mga sagot ng mga bata...

Musika mga kamay: Kaya lahat ng mga buwang ito ay nakatira sa album ni Chakovsky. makikinig tayo sa dula ngayon "Abril" Anong klaseng mood ang ibinibigay nito sa atin? musika?

Mga bata: Spring, liwanag, mainit-init.

Musika mga kamay: Gamit ang ano kompositor lumikha ng ganitong mood sa dula?

Mga bata: Na may banayad at mainit na himig.

Musika mga kamay: Magaling.

Musika mga kamay: So alin taglagas inilarawan sa kanilang mga gawa mga kompositor, makata at artista.

Musika mga kamay: Maliwanag, kahanga-hanga, mabait. minamahal.

Musika mga kamay: Magaling guys, see you next time kawili-wiling mga pagpupulong.

Mga publikasyon sa paksa:

Buwan Paksa Layunin Tinatayang nilalaman ng akda September Oral katutubong sining Bumuo ng pag-unawa sa mga tradisyon.

Layunin: Upang mabuo sa mga bata ang isang interes sa kalikasan, pag-ibig para dito, ang kakayahang makita ang kagandahan ng mundo sa kanilang paligid sa pamamagitan ng isang mala-tula na imahe. Mga Gawain: Tulong.

Pangwakas na GCD "Larawan ng isang ibon sa mga gawa ng mga makata, artista, kompositor" Ang pagpapakilala sa mga bata sa mundo ng kagandahan, pagbuo ng kanilang panlasa, pangkalahatang kultura nangyayari sa pamamagitan ng kanilang pagkakakilala ang pinakamahusay na mga gawa klasiko.

Pagguhit ng mga tala sa aralin. Paksa: Spring sa mga painting ng mga Russian artist. Mga Layunin: -Turuan ang mga bata na ihatid ang mga larawan ng kalikasan sa mga guhit. -Mag-ehersisyo.

Taglagas sa tula.


Mahal na mahal ng makata ang taglagas, At mahal niya ang kagubatan ng taglagas. Madalas siyang lumakad sa gitna ng mga birch at pine sa makitid na tusok. Naglakad ako at hinangaan ang kagubatan, at lumanghap ng sariwang hangin. At hindi siya nakipaghiwalay sa muse, at nagsulat ng tula habang naglalakbay.


Ito ay isang malungkot na oras! Ouch alindog! Ang iyong paalam na kagandahan ay kaaya-aya sa akin - Gustung-gusto ko ang malagong pagkalanta ng kalikasan. Mga kagubatan na nakasuot ng iskarlata at ginto, Sa kanilang mga canopy ay may ingay at sariwang hininga, At ang kalangitan ay natatakpan ng kulot na kadiliman, At isang pambihirang sinag ng araw, at ang mga unang hamog na nagyelo, At malayong mga banta ng kulay abong taglamig. A.S. Pushkin


Ang langit ay humihinga sa taglagas, ang araw ay hindi gaanong sumisikat, ang araw ay lumalalim, ang mahiwagang canopy ng kagubatan malungkot na ingay hubad. Ang hamog ay nakalatag sa ibabaw ng mga patlang, isang caravan ng maingay na gansa na nakaunat sa timog: isang medyo boring na oras ay papalapit na; Nobyembre na noon sa labas ng bakuran. A.S. Pushkin


Ang kagubatan ay mukhang isang pininturahan na tore. Lila, ginto, pulang-pula, nakatayo tulad ng isang masayahin, motley na pader sa itaas ng isang maliwanag na clearing. Birches na may dilaw na mga ukit Shine sa asul na azure, Tulad ng mga tower, fir puno darkened, At sa pagitan ng mga maple sila ay nagiging asul, dito at doon, sa pamamagitan ng mga dahon. Mga clearance sa langit, parang bintana. Ang kagubatan ay amoy ng oak at pine. Sa tag-araw ay natuyo ito mula sa araw. At si Autumn, isang tahimik na biyuda, ay pumasok sa kanyang motley mansion... I. Bunin


Sa orihinal na taglagas ay may maikli ngunit kahanga-hangang panahon Ang buong araw ay parang kristal, At ang mga gabi ay nagniningning... Walang laman ang hangin, ang mga ibon ay hindi na naririnig, Ngunit ang mga unang bagyo sa taglamig ay malayo pa rin At Ang malinaw at mainit na azure ay bumubuhos sa patlang ng pahinga... F Tyutchev


Ang mga patlang ay pinipiga, ang mga kakahuyan ay hubad, mayroong fog at dampness mula sa tubig. Tahimik na gumulong ang araw na parang gulong sa likod ng mga asul na bundok. Natutulog ang hinukay na kalsada. Ngayon ay pinangarap niya na may kaunting oras na lamang na natitira upang maghintay para sa kulay abong taglamig... S. Yesenin


Ang taglagas ay dumating, ang mga bulaklak ay natuyo, at ang mga hubad na palumpong ay mukhang malungkot. Ang damo sa parang ay nalalanta at nagiging dilaw, Tanging ang taglamig sa parang ay nagiging berde. Tinatakpan ng ulap ang langit, Ang araw ay hindi sumisikat, Ang hangin ay umaalulong sa parang, Ang ulan ay pumapatak... Ang tubig ng Mabilis na batis ay kumaluskos, Ang mga ibon ay lumipad palayo. mas maiinit na klima. A. Pleshcheev


Ang mga lingonberry ay nahinog, ang mga araw ay naging mas malamig, at ang sigaw ng ibon ay nagpapalungkot sa aking puso. Lumilipad ang mga kawan ng mga ibon, sa kabila ng asul na dagat. Ang lahat ng mga puno ay kumikinang sa isang maraming kulay na damit. Ang araw ay mas madalas tumawa, Walang insenso sa mga bulaklak. Maya-maya ay magigising si Autumn at iiyak na gising. K. Balmont


Maluwalhating taglagas! Ang malusog, masiglang Hangin ay nagpapasigla sa mga pagod na pwersa; Ang marupok na yelo ay nasa malamig na ilog, tulad ng natutunaw na asukal; Malapit sa kagubatan, na parang sa isang malambot na kama, maaari kang matulog - kapayapaan at espasyo! Ang mga dahon ay wala pang oras na kumupas; sila ay nakahiga sa dilaw at sariwa, tulad ng isang karpet. N. Nekrasov






I. Levitan "Golden Autumn"


V. Polenov "Golden Autumn"


I. Ostroukhov "Golden Autumn"

Tulad ng alam mo, ang taglagas ay isang magandang panahon. Ang huling mainit na sinag ng araw ay naglalaro sa mga gintong dahon. Ang lahat sa paligid ay nagiging dilaw-pula. Ang kaguluhan ng kulay at mga kulay ay humanga sa sinumang tao, lalo na sa isang artista. Ang mga puno ay nagiging tunay na maganda. Ito ay hindi para sa wala na maraming mga artista ang umibig sa taglagas. Walang ibang oras ng taon ang nakalaan sa napakaraming mga kuwadro na gaya ng isang ito.

Taglagas sa mga gawa ni Isaac Ilyich Levitan

Ang sikat na artista na si I. Levitan ay isang masugid na mahilig sa kalikasan, at nagbigay din ng malaking pansin sa landscape ng taglagas. Ito ay isinulat ng lahat sikat na larawan"Gold autumn". Sa larawan nakita namin ang isang magandang tanawin ng Russia. taglagas, ang parehong isa gintong oras, na nagpasigla sa puso ng maraming malikhaing tao.

Isang maluwang na ginintuang bukid ang bumungad sa amin, na nakababad sa sinag ng mainit na araw ng taglagas. Ang mga dahon ay tila nanginginig mula sa isang banayad na mainit na hangin at kumikinang na parang ginto. Ang tanawin na ito ay nagbubunga ng kumpletong kapayapaan sa kaluluwa at nagpapagising sa damdamin ng isang bagay na tunay na mahal.

Gayundin mula sa brush ng I. Levitan ay dumating ang gayong gawain na nakatuon sa panahon ng taglagas bilang "Autumn".

Sa pagpipinta na "Autumn Day. Sokolniki "nakikita natin kung paano ang lagay ng panahon ay sumasalamin sa mood ng batang babae. Ang taglagas na tanawin na ito ay puno ng misteryo at kapayapaan. Natapos ang gawain noong 1879.

Ang pagpipinta na "Autumn. Road in the Village" ay naglalarawan na ng isang maulap na araw, ngunit ang kalikasan ay kaakit-akit pa rin.

Vasily Polenov at ang kanyang mga gawa na nakatuon sa taglagas

Ang taglagas na tanawin ay tinatawag ding "Golden Autumn". Pinuno ito ng may-akda ng kaakit-akit na init. Gusto kong huminga ng malalim at maramdaman ang bango ng taglagas na kararating lang.

Ang kapaligiran ng pagbabago ng panahon ay nakakagulat na banayad na ipinapahayag. Ang huling init ay nararamdaman sa hangin. Ang mga dahon ng mga puno ay hindi pa nagkaroon ng oras upang ganap na baguhin ang kanilang sariwang berdeng damit sa isang magandang ginintuang isa. Pero parang ngayon, sa harapan natin, mangyayari ito. Kaya maluwalhati ang may-akda ay nagawang ipakita ang lahat ng kagandahan ng sandali, magpakailanman na nagyelo sa canvas. Sa pagtingin sa larawan, makakalimutan mo ang lahat, gusto mong ipikit ang iyong mga mata at manatili doon nang ilang sandali.

Maraming mga artista ang hindi makapasa sa kahanga-hangang oras ng taon na ito nang hindi nagpinta ng tanawin ng taglagas. Bilang ito ay lumiliko out, taglagas ay isang paboritong motif ng Russian artist. Malamang, makakahanap ka ng hindi bababa sa dalawang mga pagpipinta ng taglagas mula sa anumang landscape artist.

Autumn landscape sa mga canvases ng mga artist

Halimbawa, ang isang natatanging pintor ng Russia ay sumamba sa taglagas at nagpinta ng maraming mga kuwadro na nakatuon dito. Halimbawa, "Autumn. Veranda."

Ang kanyang pagpipinta na "Sa Gabi" ay naglalarawan ng mainit na taglagas bago ang takip-silim. Ang buong trabaho ay pininturahan sa dilaw-gintong mga lilim, na karaniwan para sa taglagas.

Ang taglagas ay inilalarawan din ni S. Petrov ("Golden Autumn"), V. Korkodym ("Golden Autumn"), V. Sofronov ("Golden Autumn") at marami pang iba.