Mga tala ng aralin sa sangay ng Rowan sa pangkat ng paghahanda. Pagguhit sa senior preparatory group na "Rowan Branch"



Paglalarawan: ang master class na ito ay inilaan para sa mas matatandang mga bata edad preschool, mga mag-aaral at kanilang mga magulang, karagdagang mga guro sa edukasyon.
Layunin: regalo, palamuti sa loob.

Target: gumaganap ng pagguhit gamit ang mga pinaghalong pamamaraan ng pagpipinta: paglubog, pagsundot, pagguhit gamit ang dulo ng brush, pagguhit gamit ang daliri.
Mga gawain:
1. Lumikha ng komportableng sikolohikal na klima.
2. Matutong gumuhit ng isang sangay ng rowan na may mga watercolor sa isang sheet ng papel, gamit ang iba't ibang mga diskarte sa pagguhit: paglubog, pagsundot, pagguhit gamit ang dulo ng isang brush, pagguhit gamit ang isang daliri.
3. Paunlarin ang kakayahang maghalo ng mga pintura sa isang sheet ng papel o sa isang palette.
4. Upang mapaunlad ang kakayahang mapansin at maipakita ang kagandahan ng kalikasan sa isang guhit.

Ang kagandahan ng lupa ay ang abo ng bundok...
Ang abo ng bundok ay may mga palad
Hinalikan ng ulan.
Flame berry crumbs
Sa mga sanga at sa ilalim ng iyong mga paa.
May daanan malapit sa abo ng bundok.
Kung sino ang pumasa ay magpasalamat.
Para sa init at magandang disposisyon.
Wala nang mas maganda ngayon.

Ang Rowan ay isang kahanga-hangang dekorasyon ng mga kagubatan. Ito ay isang eleganteng puno, napakaganda sa anumang oras ng taon.
Sa unang bahagi ng tagsibol, ang puno ng rowan ay nagsusuot ng damit ng malambot na berdeng lacy na dahon, at sa pagtatapos ng tagsibol, noong Mayo, namumulaklak ito sa malago na puting kumpol.
Sa tag-araw, binibigyan tayo ni rowan ng lamig, pinoprotektahan tayo mula sa mainit na araw.
At sa araw ng taglagas ang punong ito ay nagiging mahiwagang maganda. Ang araw, na nagpaalam sa abo ng bundok hanggang sa tagsibol, ay nagbibigay sa kanya ng lahat magagandang kulay. Ang mga Rowan berries ay umaarangkada tulad ng isang fairy-tale princess sa isang lace yellow sundress na may maliwanag na pulang kumpol na hikaw. Ngunit ang palamuti na ito ay panandalian. Ang malamig, walang awa na hangin ay malapit nang mapunit ang kahanga-hangang sangkap, at tanging mga pulang bungkos ng mga berry ang magtatago ng malambot na mga alaala ng tag-araw at init.
Pagkatapos ay darating ang taglamig, at pinalamutian ng puting kumikinang na niyebe ang mga sanga. Ngunit ang abo ng bundok ay hindi kailangang maging malungkot at nababato sa taglamig. Pagkatapos ng lahat, ang malusog at masarap na rowan berries ay magliligtas sa mga ibon mula sa gutom sa panahon ng mahabang malamig na taglamig.
Sa katutubong kalendaryo mayroong isang araw, Peter-Paul Rowanberry, na bumagsak sa katapusan ng Setyembre, ang oras ng pagkahinog ng mga prutas ng rowan. Sa araw na ito, ang mga sanga ng rowan ay itinali sa mga bungkos at isinasabit sa ilalim ng mga bubong ng mga bahay, kamalig, at iba't ibang mga gusali. Ang pasadyang ito ay nauugnay sa ideya ng rowan bilang isang puno na maaaring maprotektahan mula sa lahat ng uri ng mga kaguluhan.
Si Rowan ay itinuturing na simbolo ng kaligayahan at kapayapaan sa pamilya, kaya't palaging sinusubukan ng mga tao na magtanim ng isang puno ng rowan malapit sa bahay.
Mga bugtong tungkol kay rowan:
Maraming berries - mga ilaw
Ito ay makikita sa taglagas.
At ibibigay niya ito kay Marina
Mga pulang kuwintas...( Rowan)

Nakatingin ako sa bintana ko
May nakikita akong isang puno.
Nakasabit ang mga pulang ubas
Gusto silang kainin ng mga ibon.
(Rowan)

Mga katutubong palatandaan na nauugnay sa rowan:
Late na pamumulaklak ng rowan - para sa isang mahabang taglagas.
Kung lumalaki ang rowan, magiging mabuti ang rye.
Maraming mga puno ng rowan sa kagubatan - taglagas ay maulan, kung kakaunti - ito ay magiging tuyo.

Tara na sa trabaho.Para sa pagguhit kakailanganin namin: isang puting makapal na sheet ng papel (mas mabuti na watercolor); watercolor, gouache, dalawang brush: pony o ardilya No. 1 at No. 2; double sippy cup para sa tubig.

Sisimulan namin ang trabaho sa pamamagitan ng pagtitina ng isang sheet ng papel. Para dito kailangan natin mga pintura ng watercolor, foam swab, tubig.
kanin. 1


Ibinabad namin ang tampon sa tubig, labis na tubig pisilin ito.
kanin. 2


Pinipili namin ang nais na lilim ng watercolor at inilapat ito sa isang pantay na layer sa isang sheet ng papel. Maaari mong kulayan ang isang sheet na may isang kulay, o sa pamamagitan ng unti-unting paghahalo nito sa isang sheet ng papel, maayos na paglipat mula sa isang kulay patungo sa isa pa.
kanin. 3


Habang ang tinted sheet ng papel ay natutuyo, tingnan natin ang sanga ng rowan kasama ang mga bata: istraktura, mga kulay ng kulay, hugis ng mga dahon at prutas.
kanin. 4


Naglalagay kami ng brown na watercolor sa brush (No. 1) at nag-apply ng isang pattern ng isang sangay ng rowan nang pahilis.
kanin. 5


Gamit ang parehong pintura at brush gumuhit kami ng maliliit na sanga sa dulo para sa unang rowan brush at para sa pangalawa. kanin. 6


Gumamit ng berdeng pintura upang ipinta ang base para sa mga dahon.
kanin. 7


Pagguhit ng mga berry:
Upang gumuhit ng mga rowan berries, gagamitin namin ang diskarteng "pagguhit ng daliri". Inilubog namin ang pad ng isang daliri sa pulang gouache (na parang naglalagay kami ng pintura sa isang daliri).
kanin. 8


Gumagawa kami ng fingerprint sa lugar kung saan namin binalak na gumuhit ng mga berry. (Larawan 9, 10, 11)
Kaya, bumubuo kami ng mga rowan brush.
kanin. 9


kanin. 10


kanin. labing-isa


Simulan natin ang pagguhit ng mga dahon.
Iguguhit namin ang mga dahon sa pamamagitan ng "paglubog", i.e. Ilapat ang brush na may pintura sa lugar kung saan mo binalak na pintura ang mga dahon. Kailangan nating ituon ang atensyon ng mga bata kumplikadong hugis dahon. Ang mga maliliit na bahagi ng dahon, na pininturahan namin ng isang brush, ay matatagpuan sa tapat ng bawat isa.
kanin. 12


Upang paghaluin ang mga pintura, maaari mo munang ilagay ang dilaw na pintura sa brush, pagkatapos ay magdagdag ng berdeng pintura sa dulo. Ang mga dahon ay magiging maraming kulay, tunay na taglagas.
kanin. 13


kanin. 14


Fig.15


Maaaring gamitin iba't ibang shades kayumanggi, dilaw, pula.
kanin. 16


Nang hindi naghihintay na matuyo ang mga dahon, nagsisimula kaming magpinta ng mga ugat sa mga dahon na may madilim na pintura (kayumanggi, madilim na berde)
kanin. 17

Layunin: upang i-systematize ang kaalaman ng mga bata tungkol sa taglagas, linangin ang isang pakiramdam ng kagandahan at umunlad Mga malikhaing kasanayan mga bata.

Pang-edukasyon: bumuo ng kakayahang magplano ng lokasyon ng isang bagay sa isang sheet ng papel, ihatid ito sa isang pagguhit katangian rowan (kumplikadong dahon ng makitid na dahon na nakaayos nang magkapares).

Pag-unlad: magturo ng isang bagong diskarte - isang dalawang-kulay na side stroke, ilarawan ang mga rowan bunches gamit ang paraan ng poking, bumuo ng mga kasanayan sa organisasyon: pangalanan ang paksa ng aralin, maunawaan ang layunin ng gawain na pinangalanan ng guro; magtrabaho ayon sa plano na iminungkahi ng guro; bumuo ng mga kasanayan sa komunikasyon: tulungan ang isa't isa, ipahayag ang iyong mga aksyon sa pagsasalita. Bumuo ng mahusay na mga kasanayan sa motor.

Pang-edukasyon: upang linangin ang pagsusumikap, aktibidad, pagtitiis, ang kakayahang makinig sa isang may sapat na gulang at kasama nang hindi nakakaabala, upang masimulan ang trabaho hanggang sa wakas, pag-ibig sa kalikasan.

I-download:


Preview:

Buod ng GCD para sa isang aralin sa pagguhit sa pangkat ng paghahanda.

Paksa: "Sangay ng Rowan." Layunin: upang i-systematize ang kaalaman ng mga bata tungkol sa taglagas, linangin ang pakiramdam ng kagandahan at bumuo ng mga malikhaing kakayahan ng mga bata.

Pang-edukasyon: bumuo ng kakayahang magplano ng lokasyon ng isang bagay sa isang sheet ng papel, ihatid sa isang pagguhit ang mga tampok na katangian ng isang abo ng bundok (isang kumplikadong sheet ng makitid na mga dahon na nakaayos sa mga pares).

Pag-unlad: magturo ng isang bagong diskarte - isang dalawang-kulay na side stroke, ilarawan ang mga rowan bunches gamit ang paraan ng poking, bumuo ng mga kasanayan sa organisasyon: pangalanan ang paksa ng aralin, maunawaan ang layunin ng gawain na pinangalanan ng guro; magtrabaho ayon sa plano na iminungkahi ng guro; bumuo ng mga kasanayan sa komunikasyon: tulungan ang isa't isa, ipahayag ang iyong mga aksyon sa pagsasalita. Bumuo ng mahusay na mga kasanayan sa motor.

Pang-edukasyon: upang linangin ang pagsusumikap, aktibidad, pagtitiis, ang kakayahang makinig sa isang may sapat na gulang at kapantay nang hindi nakakaabala, upang masimulan ang trabaho hanggang sa wakas, pagmamahal sa kalikasan.

Materyal:

1. Mga pintura ng watercolor;

2. Landscape sheet ng papel 20/15 cm;

3. Ilustrasyon ng mga sanga ng rowan;

4. Natural na sangay ng rowan;

5. Mga brush;

6. Mga napkin, baso ng tubig,

7. Cotton swab.

Panimulang gawain:

paglalakad sa parke ng paaralan, pagmamasid sa abo ng bundok, pagbabasa ng tula, mga bugtong tungkol sa abo ng bundok.

Pag-unlad ng aralin:

Nagtatanong ang guro ng isang bugtong:

Isang babaeng naka red dress

Lumabas ako para magpaalam kay autumn.

Ginugol ang taglagas

Nakalimutan kong tanggalin ang damit ko.

At sa mga pulang pattern

Ang unang snow ay bumabagsak. (Rowan)

Tama, si rowan.

Lumipad ang iba't ibang ibon.

Tumigil ang kanilang matunog na koro.

At ang puno ng rowan ay nagdiriwang ng taglagas,

Paglalagay ng pulang kuwintas.

Inaanyayahan ng guro ang mga bata na tumingin sa isang sanga ng rowan at tikman ang mga berry.

Ang sanga ng rowan ay manipis, bahagyang hubog sa ilalim ng bigat ng mga berry. Ang dahon ng rowan ay kumplikado, na binubuo ng makitid na mga dahon na nakaayos sa mga pares. Ang mga Rowan berries ay nakolekta nang magkasama sa mga kumpol, mayroon ang mga kumpol Hugis biluhaba.

Ang mga tangkay ng sanga at dahon ay iginuhit gamit ang dulo ng brush, manipis, na may isang magaan na paggalaw, ang linya ay nasira, sa gayon ay nagbibigay ng kasiglahan ng pagguhit, ang dulo ng brush ay tumitingin.

Ang mga dahon ay iginuhit nang pares gamit ang paraan ng paglubog (ang mga bristles ng brush ay inilalagay nang patag sa sheet at maingat na itinaas).

Binibigyang pansin ng guro ang kulay ng taglagas ng mga dahon ng rowan. Ang bawat dahon ay hindi isang kulay: ang isa ay berde na may kahel na dulo, ang isa ay dilaw, atbp.

Ang gayong dalawang-kulay na dahon ay maaaring maipinta kaagad kung isawsaw mo ang buong brush sa dilaw na pintura, at ang dulo nito ay kulay kahel, at ilapat ang gilid sa papel.

Iginuhit ng guro ang pansin ng mga bata sa katotohanan na ang mga berry ay matatagpuan malapit sa isa't isa, at ang ilan ay bahagyang hinaharangan ang iba. Nag-aalok siya na gumuhit ng mga rowan berries gamit ang cotton swab, ipinapakita at sinabi sa mga bata:

Basang-basa nais na kulay pintura, isawsaw ang cotton swab sa orange na pintura at gumawa ng imprint sa isang sheet ng papel; pagkatapos, inilubog sa pulang pintura, inilalagay namin ang print sa tabi ng orange na print, atbp. Ang mga kopya ay maaaring i-superimpose sa isa't isa, na ginagawa silang magkaibang densidad (mas madidilim at mas magaan). At kapag ang mga rowan berries ay tuyo, gamitin ang dulo ng isang manipis na brush upang magdagdag ng mga tuldok - ang mga stamens ng mga berry at maliliit na sanga.

Sa pagtatapos ng aralin, ang mga guhit ay susuriin, ang pinakamatagumpay na mga napili, at ang mga hindi sapat na nagpapahayag ay tinalakay nang paisa-isa. Ang mga guhit ay ipinapakita sa stand at palamutihan ang grupo.


Sa paksa: mga pag-unlad ng pamamaraan, mga pagtatanghal at mga tala

Pagtatanghal para sa isang pinagsamang aktibidad na pang-edukasyon sa pagbuo ng isang holistic na larawan ng mundo "Isang kawan ng mga bullfinches sa mga sanga ng rowan" para sa mga bata ng middle preschool age

Ang paggamit ng multimedia presentation ay naging posible upang ipakita ang bagong materyal, na tumutugma sa visual-figurative na pag-iisip ng mga batang preschool...

GCD construct para sa kakilala sa kalikasan "Isang kawan ng mga bullfinches sa mga sanga ng rowan"

GCD construct para sa kakilala sa kalikasan "Isang kawan ng mga bullfinches sa mga sanga ng rowan" para sa mga bata gitnang pangkat(4-5 taong gulang)...

Abstract ng OOD sa pagguhit mula sa buhay sa pangkat ng paghahanda

Paksa: “Rowan branch” (mula sa buhay)

Nilalaman ng programa:Alamin na palamutihan ang isang sheet ng papel na may malaking sangay na may mga kulot; gumamit ng iba't ibang pamilyar na elemento upang palamutihan ang sangay; magsanay ng pagpipinta gamit ang mga watercolor, brush (lahat ng bristles at dulo nito, sa isang hindi kinaugalian na paraan(pag-print ng mga berry gamit ang mga daliri).

Mga materyales at kagamitan: Demonstration material: Easel, mga larawang "rowan", rowan sprig. Dispensing: Landscape sheet, watercolor paints, simpleng graphite pencil, brush, basahan.

Pag-unlad ng aralin

Tagapagturo:

Guys, ngayon ay titingnan natin ang kamangha-manghang at hindi pangkaraniwang bagay magandang puno. Pinalamutian nito ang mga lansangan ng ating lungsod.

Misteryo:

Ito ay naging berde sa tagsibol,

Sunbath sa tag-araw

Isinuot ko ito noong taglagas

Mga pulang korales.

Anong klaseng puno? (Mga sagot ng mga bata). Tama, ito ay isang rowan.

Narito ang isa katutubong tanda nauugnay sa rowan: Maraming rowan sa kagubatan - taglagas ay maulan, kung kakaunti - tuyo. Napansin niyo ba guys, na ang mga puno ng rowan na tumutubo sa ating site ay maraming hinog na kumpol ngayong taglagas na nagpapalamuti sa mga sanga ng mga puno. At tandaan, nagkaroon ng maraming ulan. Isang siguradong tanda. Oo guys? Maaari mo bang ipaliwanag kung bakit at bakit itinuturing na kagandahan si rowan? Ano sa tingin mo ang maganda sa punong ito? (Mga sagot ng mga bata).

Tagapagturo:

Guys, tingnan mo ang sanga ng rowan. Anong kulay ang mga berry? Anong hugis sila? Anong hugis ang mga dahon? Paano nakaayos ang mga berry? (Mga sagot ng mga bata)

Ngayon makinig sa tula ni V. Rozhdestvensky:

Nakilala kita, aking rowan,

Nakaupo ka sa labas ng nayon,

Sa itaas ng kulay abong bubong ng kamalig

Lumaki ito sa ilalim ng hilagang kalangitan.

Pinahirapan ka ng masamang panahon,

At ikaw, sa kabila ng lahat ng kalungkutan

Lumaki at lumakas taon-taon,

Nakatingin sa salamin ng lawa.

Educator: Maraming puno ng rowan sa ating lungsod. Sa taglagas, ang mga kalye, patyo at mga parisukat ay pinalamutian ng rowan beads. Ngunit nagtanim ba ang mga tao ng mga puno ng rowan sa ating lungsod para lamang sa kagandahan? (Mga sagot ng mga bata). Ang mga ibon (ibig sabihin, titmice, starling at kahit uwak) ay kumakain ng mga rowan berries. Gustung-gusto din ng mga oso at moose ang mga berry. Si Rowan ay kaibigan ng lahat, sinisikap na pakainin ang lahat, at kung sinuman ang magkasakit, pagagalingin niya sila. At bagaman mapait ang lasa ng mga prutas ng rowan, mabuti pa rin ang mga ito.

Ang mga berry ay hindi tamis

Ngunit ito ay isang kagalakan sa mata

At palamuti para sa mga hardin,

At isang treat para sa mga kaibigan.

Tagapagturo:

At ngayon ay susubukan naming gumuhit ng isang sanga ng rowan. Isipin ang paglalagay ng isang sprig ng rowan sa isang piraso ng papel. Saan natin ito inilalarawan? (Mga sagot ng mga bata). Oo, tama, sa gitna ng sheet.

At bago tayo magsimula sa trabaho, iunat natin ang ating mga daliri at magpahinga nang sabay.

Finger gymnastics (Winter walk):

(Ibaluktot ang iyong mga daliri nang paisa-isa)

Isa dalawa tatlo apat lima

(“Maglakad” sa mesa gamit ang iyong hintuturo at gitnang mga daliri)

Pumunta kami sa bakuran para mamasyal.

(Kami ay "gumawa" ng isang bukol na may dalawang palad)

Nililok nila ang isang babaeng niyebe,

(Mga galaw ng pagdurog sa lahat ng daliri)

Ang mga ibon ay pinakain ng mga mumo,

(Nangunguna kami hintuturo kanang kamay sa palad ng kaliwang kamay)

Pagkatapos ay sumakay kami pababa ng burol,

(Ilagay ang iyong mga palad sa mesa, una sa isang gilid, pagkatapos ay sa kabila)

At nakahiga din sila sa niyebe.

(Ipagpag ang aming mga palad)

Umuwi ang lahat na nababalutan ng niyebe.

(Gumalaw gamit ang haka-haka na kutsara, mga kamay sa ilalim ng pisngi)

Kumain kami ng sopas at humiga na.

Okay, ngayon ay magtrabaho na tayo.

Pagpapaliwanag at pagpapakita ng pagkakasunud-sunod ng pagguhit sa isang pedagogical sketch.

Stage 1. Iguhit ang pangunahing sangay nang pahilis sa buong sheet gamit ang isang lapis. Ang sangay ay hahawak ng mga dahon at isang bungkos ng rowan berries.

Stage 2. Sa isang anggulo mula sa sangay sa isang direksyon mula sa itaas at ibaba, gumuhit kami ng mga linya kung saan magkakaroon ng mga dahon. Hindi kami gumuhit ng mga dahon.

Stage 3. Mula sa sanga patayo pababa gumuhit kami ng isang linya - isang sangay na may mga berry. Ang berries ay gaganapin sa isang branch-tassel. Anyayahan ang mga bata na ibaba ang kanilang kamay gamit ang kanilang mga daliri at tingnan kung paano nakakabit ang mga daliri sa palad. Ikumpara sa rowan brush. Gumuhit ng isang rowan brush. Hindi kami gumuhit ng mga berry.

Stage 4. Kulayan ang drawing. Pagguhit ng mga dahon.

Stage 5. Nag-print kami ng mga berry gamit ang isang brush.

Malayang gawain ng mga bata. Pagtulong sa mga batang may kahirapan. Pagwawasto ng postura.

Buod ng aralin. Pagsusuri ng natapos na mga gawa.

Mga Tanong: Aling sanga ng puno ang iginuhit natin ngayon? Gusto mo ba ang iyong mga guhit?

Educator: Pagod na ba kayo guys? Iunat natin ang ating mga braso at binti. Bumangon tayo at mag-stretch.

Aralin sa pisikal na edukasyon "Rowanka"

May isang puno ng rowan sa burol, na lumalawak - nakataas ang mga kamay.

Pinapanatiling tuwid at pantay ang iyong likod.

Hindi madali para sa kanya ang mabuhay sa mundo - Paikutin ang kanyang katawan sa kaliwa at kanan.

Umiikot ang hangin, umiikot ang hangin.

Ngunit ang abo ng bundok ay yumuyuko lamang, tumagilid sa mga gilid.

Hindi siya malungkot - tumatawa siya.

Ang malayang hangin ay umiihip nang marahas ang mga bata, na ginagaya ang hangin.

Para sa isang batang abo ng bundok.

Hinahangaan ng mga bata ang pininturahan na mga sanga ng rowan. Nagbabasa ng tula ang guro.

taglagas

Ang aming buong mahirap na hardin ay gumuho,

Ang mga dilaw na dahon ay lumilipad sa hangin;

Nagpapakita lamang sila sa malayo, doon, sa ilalim ng mga lambak,

Mga brush ng maliwanag na pulang nalalanta na mga puno ng rowan.

Educator: Magaling guys, maganda ang ginawa ninyo. Parang si Autumn na mismo ang bumisita sa amin at iniwan kamiang iyong makulay na landas. At ang iyong abo ng bundok ay naging tunay!


Mga tala sa pagguhit (mula sa buhay) sa isang pangkat ng paghahanda para sa paaralan

sa paksa: "Rowan sprig"

Target: pukawin ang interes ng mga bata sa produktibong species aktibidad – pagguhit mula sa buhay.

Nilalaman ng programa

Mga layuning pang-edukasyon:

    Bumuo ng kakayahang magplano ng lokasyon ng isang bagay sa isang sheet ng papel,

    Matutong ihatid sa isang pagguhit ang mga katangian ng rowan (isang kumplikadong dahon ng makitid na dahon na nakaayos nang magkapares).

    Magturo ng isang bagong diskarte - isang dalawang-kulay na side stroke, na naglalarawan ng mga rowan bunches gamit ang paraan ng poking.

Mga gawain sa pag-unlad:

    Pag-unlad ng mga kasanayan sa organisasyon: pangalanan ang paksa ng aralin, maunawaan ang layunin ng gawain na pinangalanan ng guro; magtrabaho ayon sa plano na iminungkahi ng guro;

    Bumuo ng mga kasanayan sa komunikasyon: tulungan ang bawat isa, ipahayag ang iyong mga aksyon sa pagsasalita.

    Bumuo ng mahusay na mga kasanayan sa motor.

Mga gawaing pang-edukasyon:

    Linangin ang pagsusumikap, aktibidad, at pagtitiis.

    Paunlarin ang kakayahang makinig sa mga nasa hustong gulang at mga kapantay nang hindi nakakaabala, upang makumpleto ang trabaho

    Linangin ang pagmamahal sa kalikasan.

    Ilabas mo magalang na saloobin sa mga gawa ng kanyang mga kasama

Gawain sa bokabularyo: Rowan, dalawang kulay na dahon, tangkay ng dahon, bungkos ng rowan, paglubog, pagsundot.

Mga materyales para sa guro: Isang sprig ng rowan na may mga berry, isang A4 sheet, isang brush, pintura, isang baso ng tubig (kung kailangan mong ipakita ang pamamaraan)

Mga materyales para sa mga bata: Napkin, brushes, watercolor paints ng iba't ibang kulay, sippy cup na may tubig, A5 sheet, cotton swab.

TCO: Pag-record ng audio (musika para sa mga independiyenteng aktibidad ng mga bata)

Panimulang gawain: paglalakad sa parke, pagmamasid sa mga puno ng rowan, pagbabasa ng tula, mga bugtong tungkol sa mga puno ng rowan.

Ilipat mga aktibidad na pang-edukasyon:

akobahagi, panimula

Tagapagturo: Guys, makinig sa bugtong

Isang babaeng naka red dress

Lumabas ako para magpaalam kay autumn.

Ginugol ang taglagas

Nakalimutan kong tanggalin ang damit ko.

At sa mga pulang pattern

Ang unang snow ay bumabagsak.

Mga bata: Rowan

Tagapagturo: Tama, ito ay isang rowan.

Lumipad ang iba't ibang ibon.

Tumigil ang kanilang matunog na koro.

At ang puno ng rowan ay nagdiriwang ng taglagas,

Paglalagay ng pulang kuwintas.

Tagapagturo: Guys, tingnan natin ang isang sanga ng rowan.

Bahagi II, pangunahin

Tagapagturo: Tingnan, ang sanga ng rowan ay manipis, bahagyang baluktot sa ilalim ng bigat ng mga berry. Ang dahon ng rowan ay kumplikado, na binubuo ng makitid na mga dahon na nakaayos sa mga pares. Ang mga Rowan berries ay pinagsama-sama sa mga kumpol, ang mga kumpol ay hugis-itlog.

Tagapagturo: Gumuhit tayo ng sanga ng rowan.

Tagapagturo: Anong mga bahagi ang binubuo nito (ang sangay)?

Mga bata: Sanga, tangkay ng dahon, dahon, bungkos ng rowan.

Ang mga tangkay ng sanga at dahon ay iginuhit gamit ang dulo ng brush, manipis, na may isang magaan na paggalaw, ang linya ay nasira, sa gayon ay nagbibigay ng kasiglahan ng pagguhit, ang dulo ng brush ay tumitingin.

Ang mga dahon ay iginuhit nang pares gamit ang paraan ng paglubog (ang mga bristles ng brush ay inilalagay nang patag sa dahon at maingat na itinaas).

Tagapagturo: tingnan mo ang kulay ng dahon ng rowan

Mga bata: Iba, ang isa ay berde na may kahel na dulo, ang isa ay dilaw, atbp.

Tagapagturo: Ang gayong dalawang-kulay na dahon ay maaaring maipinta kaagad kung isawsaw mo ang buong brush sa dilaw na pintura, at ang dulo nito ay kulay kahel, at ilapat ang gilid sa papel.

Tagapagturo: Guys, tingnan mo, paano nakaayos ang mga berry sa isang sanga ng rowan?

Mga bata: ang mga berry ay matatagpuan malapit sa isa't isa, at ang ilan ay bahagyang hinaharangan ang iba

Tagapagturo: Ipininta namin ang mga berry hindi sa isang brush, ngunit may mga cotton swab.

Ang pagkakaroon ng basa ng ninanais na kulay ng pintura, isawsaw ang isang cotton swab sa orange na pintura, maglagay ng print sa isang sheet ng papel; pagkatapos, inilubog sa pulang pintura, inilalagay namin ang print sa tabi ng orange na print, atbp. Ang mga print ay maaaring i-superimpose sa isa't isa, na ginagawang may iba't ibang densidad (mas madidilim at mas magaan). At kapag ang mga rowan berries ay tuyo, gamitin ang dulo ng isang manipis na brush upang magdagdag ng mga tuldok - ang mga stamens ng mga berry at maliliit na sanga.

Tagapagturo: Guys, naiintindihan ng lahat kung paano tayo gumuhit ng isang sanga ng rowan (mga sagot ng mga bata)

Tagapagturo: Ngunit bago tayo magsimula, kailangan nating ihanda ang ating mga daliri.

Phys. Saglit lang. "Autumn"

Dumating ang taglagas upang bisitahin kami (naglalakad sa lugar)

Nagdala ng ulan at hangin, (pag-ikot ng kamay)

Umihip ang hangin, umihip,

Pinili ang mga dahon mula sa mga sanga (papalakpak sa ibabaw)

Ang mga dahon ay umiikot sa hangin, (umiikot sa kanilang sarili)

At nakahiga sila sa ating paanan,

Buweno, maglalakad kami at kukunin ang lahat ng mga dahon. (nakayuko)

Ang pisikal na minuto ay paulit-ulit nang maraming beses.

Ang mga independyenteng aktibidad ng mga bata ay sinasabayan ng musika. Sinusubaybayan ng guro ang tamang pagganap ng trabaho, mga pamamaraan at pamamaraan ng pagkilos. Nagbibigay ang guro indibidwal na tulong mga bata. Kung kinakailangan, nagpapaalala sa iyo ng pagkakasunud-sunod at mga pamamaraan ng pagguhit. Sa panahon ng mga aktibidad ng mga bata, ang guro ay nagbibigay ng mga rekomendasyon kung paano makumpleto ang gawain. Sa panahon ng mga aktibidad ng mga bata, sinusubaybayan ang kanilang pustura. Unti-unti natapos na mga gawa ay kasama sa eksibisyon.

Bahagi III, pangwakas.

Sa pagtatapos ng aralin, ang mga guhit ay susuriin, ang pinakamatagumpay na mga napili, at ang mga hindi sapat na nagpapahayag ay tinalakay nang paisa-isa. Ang mga guhit ay ipinapakita sa stand at palamutihan ang grupo.

Tagapagturo: Guys, ano ang iginuhit natin ngayon?

Mga bata: Rowan sprig

Tagapagturo: Mayroon kang ilang magagandang sanga ng rowan.

Tagapagturo: Tingnan ang lahat ng mga gawa at sabihin sa akin kung sino ang nakakuha ng pinakamagandang sangay, ipaliwanag kung bakit?

(Mga sagot ng mga bata)

Tagapagturo: Tell me, sino pala ang hindi masyadong magandang branch? Ipaliwanag kung bakit ganoon ang iniisip mo? (mga sagot ng mga bata)

Tagapagturo: Walang problema, sa susunod na siya (siya), (pangalan ng bata), ay susubukan at gawin ang trabaho nang maayos at maganda, dahil hindi siya nagmamadali.

*(Maaaring isaayos ang mga obra sa isang panel ng grupo sa pamamagitan ng pagguhit ng baul sa whatman paper at pagkabit ng mga sanga na inilalarawan ng mga bata sa baul)

Tapos na ang lesson.

Abstract ng OOD sa pagguhit mula sa buhay sa pangkat ng paghahanda

Paksa: “Rowan branch” (mula sa buhay)

Nilalaman ng programa:Alamin na palamutihan ang isang sheet ng papel na may malaking sangay na may mga kulot; gumamit ng iba't ibang pamilyar na elemento upang palamutihan ang sangay; magsanay ng pagpipinta gamit ang mga watercolor, isang brush (lahat ng bristles at ang dulo nito, sa isang hindi kinaugalian na paraan (pag-print ng mga berry gamit ang iyong mga daliri).

Mga materyales at kagamitan: Demonstration material: Easel, mga larawang "rowan", rowan sprig. Handout: Landscape sheet, watercolor paint, simpleng graphite pencil, brush, basahan.

Pag-unlad ng aralin

Tagapagturo:

Guys, ngayon ay titingnan natin ang isang kamangha-manghang at hindi pangkaraniwang magandang puno. Pinalamutian nito ang mga lansangan ng ating lungsod.

Misteryo:

Ito ay naging berde sa tagsibol,

Sunbath sa tag-araw

Isinuot ko ito noong taglagas

Mga pulang korales.

Anong klaseng puno? (Mga sagot ng mga bata). Tama, ito ay isang rowan.

Ngunit narito ang isang katutubong palatandaan na nauugnay sa rowan: Maraming rowan sa kagubatan - taglagas ay maulan, kung kakaunti, ito ay tuyo. Napansin niyo ba guys, na ang mga puno ng rowan na tumutubo sa ating site ay maraming hinog na kumpol ngayong taglagas na nagpapalamuti sa mga sanga ng mga puno. At tandaan, nagkaroon ng maraming ulan. Isang siguradong tanda. Oo guys? Maaari mo bang ipaliwanag kung bakit at bakit itinuturing na kagandahan si rowan? Ano sa tingin mo ang maganda sa punong ito? (Mga sagot ng mga bata).

Tagapagturo:

Guys, tingnan mo ang sanga ng rowan. Anong kulay ang mga berry? Anong hugis sila? Anong hugis ang mga dahon? Paano nakaayos ang mga berry? (Mga sagot ng mga bata)

Ngayon makinig sa tula ni V. Rozhdestvensky:

Nakilala kita, aking rowan,

Nakaupo ka sa labas ng nayon,

Sa itaas ng kulay abong bubong ng kamalig

Lumaki ito sa ilalim ng hilagang kalangitan.

Pinahirapan ka ng masamang panahon,

At ikaw, sa kabila ng lahat ng kalungkutan

Lumaki at lumakas taon-taon,

Nakatingin sa salamin ng lawa.

Educator: Maraming puno ng rowan sa ating lungsod. Sa taglagas, ang mga kalye, patyo at mga parisukat ay pinalamutian ng rowan beads. Ngunit nagtanim ba ang mga tao ng mga puno ng rowan sa ating lungsod para lamang sa kagandahan? (Mga sagot ng mga bata). Ang mga ibon (ibig sabihin, titmice, starling at kahit uwak) ay kumakain ng mga rowan berries. Gustung-gusto din ng mga oso at moose ang mga berry. Si Rowan ay kaibigan ng lahat, sinisikap na pakainin ang lahat, at kung sinuman ang magkasakit, pagagalingin niya sila. At bagaman mapait ang lasa ng mga prutas ng rowan, mabuti pa rin ang mga ito.

Ang mga berry ay hindi tamis

Ngunit ito ay isang kagalakan sa mata

At palamuti para sa mga hardin,

At isang treat para sa mga kaibigan.

Tagapagturo:

At ngayon ay susubukan naming gumuhit ng isang sanga ng rowan. Isipin ang paglalagay ng isang sprig ng rowan sa isang piraso ng papel. Saan natin ito inilalarawan? (Mga sagot ng mga bata). Oo, tama, sa gitna ng sheet.

At bago tayo magsimula sa trabaho, iunat natin ang ating mga daliri at magpahinga nang sabay.

Finger gymnastics (Winter walk):

(Ibaluktot ang iyong mga daliri nang paisa-isa)

Isa dalawa tatlo apat lima

(“Maglakad” sa mesa gamit ang iyong hintuturo at gitnang mga daliri)

Pumunta kami sa bakuran para mamasyal.

(Kami ay "gumawa" ng isang bukol na may dalawang palad)

Nililok nila ang isang babaeng niyebe,

(Mga galaw ng pagdurog sa lahat ng daliri)

Ang mga ibon ay pinakain ng mga mumo,

(Patakbuhin ang hintuturo ng iyong kanang kamay sa palad ng iyong kaliwang kamay)

Pagkatapos ay sumakay kami pababa ng burol,

(Ilagay ang iyong mga palad sa mesa, una sa isang gilid, pagkatapos ay sa kabila)

At nakahiga din sila sa niyebe.

(Ipagpag ang aming mga palad)

Umuwi ang lahat na nababalutan ng niyebe.

(Gumalaw gamit ang haka-haka na kutsara, mga kamay sa ilalim ng pisngi)

Kumain kami ng sopas at humiga na.

Okay, ngayon ay magtrabaho na tayo.

Pagpapaliwanag at pagpapakita ng pagkakasunud-sunod ng pagguhit sa isang pedagogical sketch.

Stage 1. Iguhit ang pangunahing sangay nang pahilis sa buong sheet gamit ang isang lapis. Ang sangay ay hahawak ng mga dahon at isang bungkos ng rowan berries.

Stage 2. Sa isang anggulo mula sa sangay sa isang direksyon mula sa itaas at ibaba, gumuhit kami ng mga linya kung saan magkakaroon ng mga dahon. Hindi kami gumuhit ng mga dahon.

Stage 3. Mula sa sanga patayo pababa gumuhit kami ng isang linya - isang sangay na may mga berry. Ang berries ay gaganapin sa isang branch-tassel. Anyayahan ang mga bata na ibaba ang kanilang kamay gamit ang kanilang mga daliri at tingnan kung paano nakakabit ang mga daliri sa palad. Ikumpara sa rowan brush. Gumuhit ng isang rowan brush. Hindi kami gumuhit ng mga berry.

Stage 4. Kulayan ang drawing. Pagguhit ng mga dahon.

Stage 5. Nag-print kami ng mga berry gamit ang isang brush.

Malayang gawain ng mga bata. Pagtulong sa mga batang may kahirapan. Pagwawasto ng postura.

Buod ng aralin. Pagsusuri ng natapos na mga gawa.

Mga Tanong: Aling sanga ng puno ang iginuhit natin ngayon? Gusto mo ba ang iyong mga guhit?

Educator: Pagod na ba kayo guys? Iunat natin ang ating mga braso at binti. Bumangon tayo at mag-stretch.

Aralin sa pisikal na edukasyon "Rowanka"

May isang puno ng rowan sa burol, na lumalawak - nakataas ang mga kamay.

Pinapanatiling tuwid at pantay ang iyong likod.

Hindi madali para sa kanya ang mabuhay sa mundo - Paikutin ang kanyang katawan sa kaliwa at kanan.

Umiikot ang hangin, umiikot ang hangin.

Ngunit ang abo ng bundok ay yumuyuko lamang, tumagilid sa mga gilid.

Hindi siya malungkot - tumatawa siya.

Ang malayang hangin ay umiihip nang marahas ang mga bata, na ginagaya ang hangin.

Para sa isang batang abo ng bundok.

Hinahangaan ng mga bata ang pininturahan na mga sanga ng rowan. Nagbabasa ng tula ang guro.

taglagas

Ang aming buong mahirap na hardin ay gumuho,

Ang mga dilaw na dahon ay lumilipad sa hangin;

Nagpapakita lamang sila sa malayo, doon, sa ilalim ng mga lambak,

Mga brush ng maliwanag na pulang nalalanta na mga puno ng rowan.

Educator: Magaling guys, maganda ang ginawa ninyo. Parang si Autumn na mismo ang bumisita sa amin at iniwan kamiang iyong makulay na landas. At ang iyong abo ng bundok ay naging tunay!