Buod ng OOD sa artistikong pag-unlad (pagguhit) sa gitnang pangkat na "Autumn Tree". Hindi kinaugalian na pagguhit sa tema ng taglagas sa gitnang pangkat ng kindergarten hakbang-hakbang na may mga larawan Pagguhit sa gitnang pangkat sa tema

Mga tala ng aralin para sa gitnang pangkat sa " masining na pagkamalikhain"(pagguhit)

Tema: "Autumn sa kagubatan"

Mga layunin:

matutong obserbahan ang mga pagbabago sa kalikasan, ilarawan ang taglagas mula sa isang larawan, obserbahan ang mga proporsyon ng mga bagay kapag gumuhit; bumuo ng kakayahang lumikha ng mga komposisyon ng balangkas; ulitin ang mga pangalan ng mga buwan ng taglagas.

Mga nakaplanong resulta:

alam kung paano mapanatili ang isang pag-uusap, nagpapahayag ng kanyang pananaw; nagpapahayag positibong emosyon(interes, kagalakan, paghanga) kapag nakikinig sa kantang "Autumn"; may mga kasanayan sa pag-aalaga sa sarili, interesado sa mga visual na sining ng mga bata (pagguhit sa temang "Autumn in the Forest"); aktibo at mabait na nakikipag-ugnayan sa guro at mga kasamahan sa paglutas ng mga problema sa paglalaro at pag-iisip.

Mga materyales at kagamitan:

mga larawan ng kwento « Trabaho sa taglagas sa hardin at hardin ng gulay"; mga sheet ng papel, gouache, brush.

Oras ng pag-aayos.

Tagapagturo. Matagal na tayong hindi nagkikita. Bakit? (Sagot ng mga bata.) Summer noon at nagpapahinga ka. Tapos na ang tag-init. Dumating ka na naman sa kindergarten. Anong oras na ng taon ngayon? taglagas. Ang taglagas ay tumatagal ng tatlong buwan. September na ngayon, tapos darating ang October, tapos November. Pangalanan natin ang mga buwan ng taglagas nang magkasama. (Uulitin ng mga bata ang mga pangalan ng mga buwan sa koro.)

Pagkilala sa mga palatandaan ng maagang taglagas.

Tagapagturo. Anong oras na ng taon ngayon? At ang buwan (Setyembre) Setyembre ay ang unang buwan ng taglagas. Maagang taglagas ngayon. Mainit sa labas? Ang araw ay sumisikat? Umihip ang hangin? Anong kulay ang mga dahon sa mga puno? Ang damo ba ay tuyo o berde pa rin? Namumulaklak ba ang mga bulaklak? Paano ang pananamit ng mga tao? Nagsimula na ba silang magbihis ng mas mainit?

Sa unang bahagi ng taglagas ito ay nagiging mas malamig, ngunit mainit pa rin. Maliwanag ang sikat ng araw. Bihira ang ulan. Nagsisimulang magbago ang kulay ng mga dahon sa mga puno. Namumukadkad pa rin ang mga bulaklak sa mga hardin at parke. Ang mga gulay at prutas ay inaani sa mga bukid at hardin. Ang mga kabute ay kinokolekta sa kagubatan. Migratory birds magtipon sa mga kawan at maghanda upang lumipad patimog.

Mga laro.

- Hanapin ang error.

Pinangalanan ng guro ang mga palatandaan ng maagang taglagas, at ipinapalakpak ng mga bata ang kanilang mga kamay kung nakarinig sila ng isang pagkakamali.

1) Mainit sa unang bahagi ng taglagas.

2) Ang mga tao ay nagpapaaraw at lumangoy sa Setyembre.

5) Ang mga bulaklak ay namumulaklak sa mga hardin at parke.

7) Ang mga migratory bird ay lilipad sa hilaga.

- Sabihin ito nang mabait.

Halimbawa: ulan-ulan, ibon-ibon.

Araw - …. (sun) bulaklak-(bulaklak)

Ulap - ... (ulap) dahon - ... (dahon)

Paglalarawan ng mga larawan.

Ang guro ay nagpapakita ng mga larawan ng mga taong nagtatrabaho sa hardin, inilalarawan ng mga bata ang nilalaman ng mga larawan.

Pakikinig sa kantang "Autumn"

(musika ni I. Kishko, lyrics ni T. Volgina).

Pagkatapos makinig, magtatanong ang guro tungkol sa katangian ng musika (mabilis o mabagal; maindayog o makinis). Ano ang taglagas sa kanta?

Pagninilay.

Ang mga bata ay gumuhit ng kagubatan sa taglagas: mga puno, kabute, isang hedgehog, isang ibon sa isang puno.

Guro ng MBDOU d/s "Birch" Marysheva N.A. Ostrov

Layunin: Pag-unlad pagkamalikhain mga bata sa pamamagitan ng pagkakakilala sa sa mga hindi kinaugalian na paraan pagguhit; ipakilala ang mga bata sa mga bagong bagay hindi kinaugalian na pamamaraan pagguhit - printmaking.

Mga gawain:

  • Bumuo ng interes sa hindi kinaugalian na mga paglalarawan ng mga bagay (umalis) sa papel
  • Isulong ang interes sa eksperimento
  • Palakasin ang kakayahang makilala at pangalanan ang mga kulay
  • Bumuo ng mahusay na mga kasanayan sa motor at koordinasyon ng kamay sa kamay
  • Upang turuan, tumutugon, mabuting kalooban, katumpakan, kalayaan, kakayahang umunawa gawain sa pag-aaral at gawin mo ito sa iyong sarili.

Mga gawain mga lugar na pang-edukasyon sa pagsasama ( « Pag-unlad ng nagbibigay-malay» , « Pag-unlad ng pagsasalita» , "Musika" , "Pisikal na kaunlaran"

  • bumuo ng mga ideya tungkol sa mga katangian ng kalikasan sa taglagas
  • Bumuo ng tamang gramatika na pagsasalita, pagyamanin ang aktibong bokabularyo
  • pang-unawa sa musika
  • upang mabuo at mapabuti ang mga kasanayan sa motor, pag-unlad ng mga katangian at kakayahan ng motor.

Uri ng mga aktibidad ng mga bata: cognitive, communicative, productive, playful.

Mga pamamaraan at pamamaraan: sandali ng sorpresa, mga diskarte sa paglalaro, pagpapakita ng aksyon.

Mga materyales para sa aralin:

  • Landscape sheet, size A4, na may larawan ng isang puno na walang mga dahon.
  • gouache 4 na kulay dilaw, pula, orange, berde.
  • mga banga ng tubig.
  • mga brush
  • dahon.
  • lalagyan para sa mga ginamit na dahon.
  • telang langis.
  • mga dummies ng mushroom,
  • niniting na ulap.
  • dahon na pinutol para sa ginawa. mga laro "Gawin mo nang tama"
  • mga komposisyong musikal.
  • basang pamunas.

Panimulang gawain:

Pagmamasid sa kalikasan ng taglagas, pagtingin sa mga puno, pag-aaral ng mga tula tungkol sa taglagas, pagbabasa gawa ng sining. Pagtingin sa reproduction ng painting ni Levatan « Gintong taglagas» , pati na rin ang mga sketch at mga ilustrasyon na naglalarawan ng iba't ibang mga puno sa taglagas, nangongolekta ng mga dahon sa paglalakad.

Guys, magpainit tayo ng kaunti at kumusta sa ating mga bisita. Laro ng komunikasyon "Kamusta"

Hello mga palad: Clap-clap-clap!

Hello legs: Top-top-top!

Hello cheeks: Splash-splash-splash!!

Chubby cheeks: Plop-plop-plop!

Hello my little nose: beep-beep-beep!

Hello lips: smack-smack-smack!

Hello mga bisita! /Bumaling ang mga bata sa mga bisita at itinaas ang kanilang mga kamay, itinaas ang mga palad/

Guys, nakatanggap kami ng sulat sa aming grupo, ngunit hindi ko alam kung sino ang nagpadala nito, buksan natin ito at baka malaman kung kanino galing.

Binuksan ng guro ang sobre at naglabas ng maliliit na sobre.

Oh, ngunit ang liham ay hindi simple, ngunit may mga bugtong. Upang malaman kung kanino ito nagmula, kailangan mong kumpletuhin ang ilang mga gawain.

Buksan ang mga sobre at tingnan kung ano ang naroroon (sa mga sobre na pinutol sa 4 na bahagi mga dahon ng taglagas)

Isang didactic game ang nilalaro "Gawin mo nang tama" / musika ni P. Tchaikovsky tunog "Kanta ng Taglagas" /

Guys, anong ginawa niyo? /umalis/

Anong kulay ang mga dahon? /dilaw, pula, kahel/

Paano mo ito masasabi sa isang salita? /multi-colored/

Kailan lumilitaw ang gayong mga dahon? /Autumn/

Ibig sabihin, nagpadala si autumn ng sulat sa amin.

At para sa pangalawang gawain, naghanda si taglagas ng laro para sa amin "Tawagan mo ako"

  • Ulan-ulan
  • Hangin - simoy
  • araw-
  • sheet-
  • payong-
  • ulap-
  • Puddle-

Magaling guys, natapos mo ang gawaing ito.

May isa pang sulat dito.

"Mahal kong mga anak, iniimbitahan ko kayo sa aking kagubatan ng taglagas, sa isang pagbisita. taglagas.

Well guys, puntahan natin si Autumn? Pagkatapos ay magkaroon ng isang magandang paglalakbay!

Sa kagubatan ng taglagas para mamasyal

Inaanyayahan kitang pumunta.

Hindi ka makakahanap ng mas kawili-wiling pakikipagsapalaran.

Ngunit tumingin ka sa iyong mga paa

Huwag tumapak sa mushroom.

Dumaan tayo sa batis.

Pupunta tayo sa clearing.

/Ang mga bata ay naglalakad sa gitna ng mga kabute, tumalon sa isang batis. Huminto sila sa isang clearing. /

Napakaganda sa kagubatan ng taglagas, ang mga dahon lamang ang kumakaluskos sa mga puno.

Paano sila kumakaluskos - sh-sh-sh-sh /Mga sagot ng mga bata/

Nariyan ang tunog ng malakas na hangin at ulan.

Anong nangyari, anong ingay? Tumakbo ng mabilis sa akin, magtago sa ilalim ng payong.

Ang masamang ulap na ito ay ayaw nating bisitahin si Autumn.

Itaboy natin ito, kunin ang maliliit na ulap at gawing ulan.

Sabihin natin ang mga salitang ito:

"Ulap, ulap umalis,

Hindi kayo basa” /Hinihip ng mga bata ang maliliit na ulap. tunog ng isang kanta "Ang araw ay sumisikat sa asul na kalangitan" /

Muli itong tumahimik at lumabas ang araw sa kagubatan, tanging ang mga puddles mula sa mga ulap ang natitira.

Sa isang paikot-ikot na landas, nakarating kami sa Autumn Forest!

Tingnan mo, tingnan mo

Napakaraming milagro sa paligid!

Hello, taglagas! Hello kagubatan!

Ngayon ang ginang, ang mangkukulam na si Autumn, ay nasa kagubatan! Oo, nandiyan siya!

/Lalabas si Autumn sa kanta "Mahal na mga kaluskos ng taglagas" /

taglagas. Kamusta mahal kong mga anak!

Gaano ka kalaki sa tag-araw!

Maaari kang pumunta sa aming paglilinis,

Hinihintay kang bumisita... Autumn!

Tagapagturo.

Guys, paano natin malalaman na dumating na si Autumn?

Anong mga palatandaan ng taglagas ang alam natin?

  • ang mga dahon ay naging dilaw
  • malamig sa labas

Madalas umuulan.

At kapag umihip ang malakas na hangin at maraming dahon ang lumipad, ano ang tawag dito? /nahulog ang dahon/

Pangalan ng tatlong buwan ng taglagas? /Setyembre Oktubre Nobyembre/

Tingnan kung gaano ito kaganda sa paligid, ginawa ni Autumn ang kanyang makakaya upang palamutihan ang mga puno.

Lumapit sila sa puno ng birch at sinuri ito. Ano ang tawag sa punong ito?

Anong uri ng puno ang mayroon ang puno ng birch?

Malaki ba o maliit ang mga dahon?

Anong kulay?

Lumapit sila sa puno ng maple at sinuri ito.

Ano ang tawag sa punong ito?

Anong uri ng puno ang mayroon ang puno ng maple?

Anong mga dahon? /malaki, inukit/

Anong kulay?/pula, dilaw, kahel, berde/

Ihambing ang mga dahon ng birch at maple.

Magpahinga tayo ng kaunti at makipaglaro kay Autumn.

Minuto ng pisikal na edukasyon:

"Darating ang taglagas upang bisitahin kami / ang mga bata ay naglalakad sa lugar /

Dadalhin niya tayo sa kagubatan.

Kung paano tumubo ang mga kabute ay makikita/maglupasay at dahan-dahang tumayo/

Ang ulan ay kakanta ng isang kanta para sa amin / mga daliri tapikin sa isang palad, pagkatapos ay sa isa pa / Patak-patak-patak, patak-patak-patak.

Ang hangin ay hihipan sa atin, / hihipan sa harap natin /

Nag-iiwan ng kaluskos/makinis na kaway sa harap mo/

Magpapadala ng mga migratory bird sa timog/pagpapapakpak ng kanilang mga braso na parang mga pakpak/

At itutulog niya ang lahat ng mga bug, / ang mga palad sa ilalim ng mga pisngi ay natutulog /

taglagas. Mga lalaki, maaaring isa akong mangkukulam, ngunit marami akong trabaho. Mangyaring tulungan akong bihisan ang mga puno ng mga damit sa taglagas. Upang gawin ito, ibibigay ko sa iyo ang aking mga paboritong kulay.

Tagapagturo. Ano ang paborito mong kulay ng Autumn? /pula, dilaw, kahel/

Upang maging mga mahiwagang artista, kailangan mong sabihin ang mga mahiwagang salita

Minsan, dalawang beses, tatlong beses akong lumingon, magiging artista ako.

Palamutihan namin ang mga puno sa hindi pangkaraniwang paraan, gagawa tayo ng mga dahon, ang pamamaraang ito ng pagguhit ay tinatawag na printmaking.

Ito ang pag-imprenta ng mga dahon sa papel.

Inilalagay namin ang dahon sa oilcloth, takpan ito ng pintura gamit ang isang brush, pagkatapos ay ilagay ang pininturahan na bahagi sa isang sanga ng puno at pindutin ito ng isang napkin, at pagkatapos ay maingat na alisin ito.

Kumuha ng isa pang dahon at pinturahan ito ng ibang kulay. /Sa panahon ng kwento, ipinakita ng guro ang mga diskarte sa pagguhit. /

Mga tunog ng musika / Taglagas, taglagas 1,2, 3 binibigyan mo kami ng mga kulay, musika ng kanta ng Tchaikovsky Autumn” /

Napakagaling mong tao! Ilang puno ang tinulungan mo akong palamutihan! Ang ganda-ganda nila!

Tagapagturo. Mayroon ka na ngayong isang tunay na kagubatan ng taglagas, kung saan nais mong maglakad, makinig sa kaluskos ng mga dahon, at humanga sa magagandang kulay ng taglagas.

Ngunit dumating na ang oras upang magpaalam kay Autumn at bumalik sa kindergarten. Paalam Autumn! Lagi kaming natutuwa kapag pumupunta ka sa amin.

Hindi lang makukulay na dahon at ulan ang dala ko, kundi pati mga treat, kaya naghanda ako ng masasarap na pagkain para sa iyo - mushroom, nuts, lahat ng bagay na mayaman sa kagubatan! /Naghahatid ng mga pagkain si Autumn/

Umuwi ang mga bata sa musika.

Well, bumalik kami sa kindergarten. Nasiyahan ka ba sa paglalakbay? Nasaan na tayo ngayon? Sino ang pumipigil sa amin na bumisita? Sino ang nakilala namin sa kagubatan? Paano namin tinulungan si Autumn? Anong bagong paraan ng pagguhit ang nakilala natin? Alam mo ba na maaari kang gumuhit gamit ang mga dahon?

Buod ng aralin para sa gitnang grupo: Dumating sa amin ang ginintuang taglagas

Buod ng pinagsama-samang aralin sa artistikong pagkamalikhain sa gitnang pangkat na "Dumating ang gintong taglagas upang bisitahin kami"


Paglalarawan: Ang materyal ay inilaan para sa gitnang edad at magiging kapaki-pakinabang para sa mga guro sa magkasanib na aktibidad kasama ang mga bata.
Target: Pag-unlad malikhaing imahinasyon, linangin ang pagmamahal sa kalikasan, pagnanais na pangalagaan ito. Upang bumuo ng kakayahang humanga sa kalikasan at sa kagandahan ng taglagas. Pagbutihin ang mga kasanayan at kakayahan upang magtrabaho sa isang pangkat.
Mga gawain:
- Upang pagsamahin ang kaalaman ng mga bata tungkol sa taglagas, ang mga palatandaan nito, upang maunawaan ang mga palatandaan ng taglagas.
- Dalhin up aesthetic na saloobin sa kalikasan sa pamamagitan ng larawan ng mga bulaklak.
- Upang bumuo ng kakayahang ayusin ang mga bagay sa espasyo sa isang sheet ng papel.
- Pagbutihin ang kakayahan ng mga bata na ihatid sa pagguhit ng masayang mood na nauugnay sa pagdating ng taglagas, ang kakayahang maging malikhain.
Panimulang gawain:
Naglalakad, nagmamasid sa mga pagbabago sa taglagas, nagbabasa kathang-isip, mga pag-uusap, pagtingin sa mga ilustrasyon na may mga tanawin ng taglagas. Nangongolekta ng mga dahon ng taglagas at tinitingnan ang mga ito
Mga materyales:
Mga larawan tungkol sa taglagas, mga larawang naglalarawan ng mga panahon, papel ng whatman, mga album sheet, isang simpleng lapis, gouache, PVA glue, napkin, brush para sa gouache at pandikit.

Pag-unlad ng aralin:

Tagapagturo: Lumapit siya sa bintana kasama ang mga bata at nagbasa ng tula ni A. Fet
Ang mga lunok ay nawawala
At sumikat ang kahapon
Ang lahat ng mga rook ay lumilipad
Oo, parang network, nag-flash sila
Doon sa bundok na iyon
Hindi pa ako makatulog simula gabi

Madilim sa labas.
Nalaglag ang tuyong dahon
Sa gabi ay nagagalit ang hangin
Oo, kumatok siya sa bintana.
Pag-uusap sa mga bata:
- Guys, ano ang naramdaman mo noong nakinig ka sa tula? (malungkot, malungkot, malamig, atbp.)
- Nalungkot din ako. Lumipas na ang tag-araw, dumating na ang taglagas.
Maglakad lakad tayo sa kagubatan ng taglagas. Humiga sa carpet, ipikit ang iyong mga mata at isipin na ikaw ay nagbibisikleta para mamasyal sa kagubatan. (Ang mga bata na nakahiga nang nakapikit ang kanilang mga mata ay nagsasagawa ng "bisikleta" na ehersisyo).

Tagapagturo: Ayan na guys, nakarating na tayo sa gubat, ibaba mo na ang mga bike mo. At mamasyal tayo sa kagubatan at humanga kagubatan ng taglagas. Tingnan kung gaano kaganda ang kagubatan ng taglagas, kung anong makukulay na mga puno, kung gaano karaming mga dahon ang nasa ilalim ng iyong mga paa. Ito ay isang tunay na ginintuang taglagas. Ipunin natin sila.
Kinokolekta ng mga bata ang mga dahon at iikot sa kanila sa musika.


Naglaro na tayo, ngayon magpahinga na tayo. Larong bola "Pangalanan mo" mga palatandaan ng taglagas»
Kung kanino itinapon ang bola, pinangalanan niya ang mga palatandaan ng taglagas (halimbawa, naging mas malamig sa labas, madalas na umuulan, ang mga dahon ay nagiging dilaw at bumagsak, atbp.)


Ngayon, laruin natin ang ating mga daliri.
Ang himnastiko ng daliri na "Mushrooms" ay isinasagawa
Isa dalawa tatlo apat lima! "Ang mga daliri ay naglalakad sa mesa."
Maghahanap kami ng mga kabute.
Ang daliri na ito ay pumasok sa kagubatan, sila ay yumuko ng isang daliri sa isang pagkakataon
Nahanap ng daliring ito ang kabute, simula sa maliit na daliri.
Sinimulan kong linisin ang daliring ito,
Ang daliring ito ay nagsimulang magprito,
Kinain ng daliri na ito ang lahat
Kaya naman tumaba ako.
Ngayon guys kailangan na umuwi, humiga sa carpet, ipikit ang iyong mga mata at isipin na ikaw ay nakasakay sa isang bisikleta. Pauwi na kami.
Nakarating na kami.
Educator: Nagustuhan ba ninyo ang paglalakad sa kagubatan? Sabay kaming naglakad at naglaro. Magkasama tayong gumawa ng "autumn friendship tree".
Ang trabaho sa mga bata ay isinasagawa sa 2 yugto.
Stage 1: Tinunton ng mga bata ang kanilang mga palad gamit ang isang simpleng lapis at pininturahan ng gouache.



Stage 2: Idinikit ng mga bata ang mga natapos na pinutol na palad sa puno.




Ito ay kung gaano kaganda ang naging "Autumn Tree of Friendship".

Lyudmila Basova

Paksa: Dumating si Autumn upang bisitahin kami.

Target: Ipakilala ang mga bata sa isang bagong paraan ng pagpili ng isang balangkas - pagtingin sa tanawin mula sa bintana. Patuloy na matuto gumuhit ng puno. Palakasin ang kakayahan ng mga bata na makilala at pangalanan ang mga bahagi puno. Paunlarin ang imahinasyon at memorya ng mga bata. Linangin ang pagkamausisa, interes na maunawaan ang iyong agarang kapaligiran at ang pagmuni-muni nito sa pagguhit.

(SA pangkat Tahimik na tumunog ang musika ni Tchaikovsky "Mga Season". Sa oras na ito, ang mga bata, kasama ang guro, ay nakatayo sa bintana)

Guys, gusto mo bang tumingin sa labas ng bintana? Ano ang nakikita mo sa labas ng bintana? Malungkot silang tumayo mga puno... Bakit sa tingin mo? Ano ang lagay ng panahon? (maulap, maulan, mahangin.)

Mga walang laman na field

Basa ang lupa

Bumubuhos ang ulan...

Kailan ito nangyayari?

Totoo, guys, dumating na. taglagas! Ang langit ay makulimlim na may kulay abong ulap, ang hangin ay umiihip at gustong mapunit dahon ng puno, at dinidilig sila ng ulan, na parang hinuhugasan sila bago matulog, inihahanda sila para sa taglamig!

Bakit mga puno sa taglagas

Naglalagas ba sila ng mga dahon?

Bakit sa taglamig mga puno

Naghuhubad ba sila sa paligid?

A kailangan din ito ng mga puno

Maghubad bago matulog! V. Orlov

Nakatayo sa harap ng aming bintana magandang linden. Ang mga sanga nito ay umaabot patungo sa araw (Ipinapakita ko kasama mga bata: itaas ang kamay)

Ang mga sanga ay may maliliit na sanga at ang mga dahon ay humahawak sa mga dahon. Ang mga dahon sa puno ng linden ay berde at ang mga unang dilaw ay lumitaw na. Ngayon ay makakasama ka namin gumuhit ng mga puno. Para sa layuning ito, tatlong uri ang inihanda sa iyong mga talahanayan gouaches: kayumanggi, berde at dilaw. Tingnan kung ano ang Nagpinta ako ng magandang puno gamit ang mga pinturang ito! Guys, anong meron sa inyo? puno? (puno ng kahoy, sanga, dahon) Anong kulay ang iguguhit natin sa baul? Alin ipinta namin ang mga sanga ng pintura?. Paano ang mga dahon?

Kukuha ako ng brush at dahan-dahang isawsaw ito sa brown pintura at gagawa ako ng linya mula sa itaas hanggang sa ibaba. Baul nakatutok ang tuktok ng puno, patungo sa ibaba ito ay nagiging mas makapal. (Ipinakita ko sa larawan) Ngayon ay nagpipintura kami baul: inililipat namin ang brush mula sa itaas hanggang sa ibaba, ang aming brush ay dumudulas at sumasayaw mula sa itaas hanggang sa ibaba. (Sinasamahan ko ang mga salita ng palabas) Ngayon ay iguguhit namin ang mga sanga. Mga sanga mga puno umaabot sa araw... Mahahaba ang mga sanga sa ibaba, mas maikli sa itaas. (Gumuhit ako sa isang papel) At sa mga sanga na ito ay may maliliit na sanga, at ang mga dahon ay hawak sa kanila. Umalis na luntian pa ang mga puno, bihira lang lumitaw dilaw na dahon. (Hinawakan ko ang papel gamit ang isang brush). Ang simoy ng hangin ay lumilipad at dinadala ang mga dahon... Tumayo, guys, malapit sa iyong mga upuan at sama-samang ipakita kung paano ito umiihip hangin: (Isinasagawa ang pisikal na pagsasanay saglit lang:

Umiihip ang hangin sa aming mga mukha

Puno puno.

Ang hangin ay nagiging mas tahimik, mas tahimik,

Tumataas ang puno, mas mataas.

Guys, saan kayo magsisimula? gumuhit ng puno?. Ano ang gagawin mo? pintura kayumanggi pintura ?. berde?. dilaw?.

(Independiyenteng gawain ng mga bata. Sa oras na ito, tumutugtog ang musika ni Tchaikovsky "Mga Season")



Napakaganda ng ginawa mo! (Nagpapakita ng bilang ng mga natapos na gawa) Anong uri ng trabaho ang nagustuhan mo? Bakit? (Isinasali ko ang mga bata sa pagsusuri ng gawain) Magaling! Kapag natuyo ang aming mga gawa, gagawa kami ng isang eksibisyon mga puno ng taglagas!


Buod ng isang aralin sa pagguhit sa gitnang pangkat

sa paksa: "Golden Autumn"

Target: palakasin ang mga palatandaan ng taglagas sa mga bata.

Mga gawain sa software:

Patuloy na turuan ang mga bata na ihatid ang imahe ng isang bagay sa nakapaligid na mundo: mga katangian ng mga palatandaan ng taglagas na phenomena (dahon ay dilaw at pula, dahil taglagas).

Paunlarin ang kakayahang pag-aralan at suriin ang mga produkto ng mga aktibidad ng iba sa isang palakaibigan at nakabubuo na paraan.

Pagyamanin ang pagnanais na nakapag-iisa na maghanda ng materyal para sa klase.

Nakaraan malikhaing gawain: pag-aaral ng mga tula tungkol sa taglagas, pagmamasid sa mga puno ng taglagas sa paglalakad, pagtingin sa mga guhit tungkol sa taglagas.

Kagamitan: tinted na papel, gouache, mga brush, "Autumn" na manika, modelo ng isang puno na may mga dahon ng taglagas, saliw ng musika.

Pag-unlad ng aralin:

1.Sandali ng organisasyon

Tagapagturo: Sa isang paliko-likong landas ay nakarating kami sa kagubatan ng taglagas.

Tingnan mo, tingnan mo, kung gaano karaming mga himala ang nasa paligid!

Hello, taglagas! Hello kagubatan!

Nakarating na tayo sa lupain ng mga himala!

"Makinig sa kung gaano katahimik sa kagubatan, ang mga dahon lamang ang kumakaluskos sa mga puno." Ulitin ng mga bata pagkatapos ng guro, habang kumakaluskos ang mga dahon: "Sh-sh-sh."

Ang guro ay nagbibigay ng mga tagubilin para sa paghinga. “Ano sa palagay mo, anong oras ng taon sa ating kagubatan? Oo, ngayon ang maybahay ng kagubatan ay ang sorceress Autumn. At narito siya.”

Ipinakita ng guro sa mga bata ang isang manika na nakasuot ng costume ng taglagas:

Hello guys!

Naghahasik ako ng mga bukid

Nagpapadala ako ng mga ibon sa timog,

Hinubad ko ang mga puno

Ngunit hindi ko ginagalaw ang mga puno ng fir at pine, ako si Autumn!

“Masayang-masaya ako na binisita mo ako. Tingnan mo kung gaano ako kaganda pinalamutian ang mga puno."

Dinala ng guro ang mga bata sa isang modelo ng isang puno ng taglagas na pinalamutian ng mga dahon ng taglagas.

taglagas:

"I Autumn kinuha ng mangkukulam ang mga kulay,

Ang mga dahon ay pininturahan sa iba't ibang kulay.

Guys, anong mga kulay ang ipininta ko sa lahat ng mga dahon? (Pula Dilaw).

taglagas:

“Guys, although sorceress ako, marami akong trabaho. Mangyaring tulungan akong bihisan ang mga puno sa mga kulay ng taglagas. At para dito ay ibibigay ko sa iyo ang aking pinakapaboritong kulay.”

Ipinakita ng guro sa mga bata ang mga garapon ng pula at dilaw na pintura.

Minuto ng pisikal na edukasyon:

"Darating ang taglagas upang bisitahin kami (naglalakad ang mga bata sa lugar)

Dadalhin niya tayo sa kagubatan.

Nagpapakita kung paano lumalaki ang mga kabute (nag-squats at tumayo nang dahan-dahan)

Kakantahin tayo ng ulan ng isang kanta (tinapik nila ang isang kamay at pagkatapos ay ang isa gamit ang kanilang mga daliri)

Patak-patak-patak, patak-patak-patak

Ang hangin ay hihipan sa amin, (mga bata ay hihipan sa harap nila)

Ang mga dahon ay kumakaluskos (makinis na paggalaw sa harap mo)

Magpapadala siya ng magagandang ibon sa timog (iwagayway nila ang kanilang mga braso na parang mga pakpak)

At itutulog nito ang lahat ng mga bug. (mga palad sa ilalim ng pisngi - natutulog)

Pagkatapos ay inaanyayahan ng guro ang mga bata na tumulong sa taglagas at gumuhit ng isang puno na may makukulay na dahon. Ang gawain ay ginaganap sa saliw ng musika.

Sa pagtatapos ng trabaho, nag-aalok si Autumn na hulaan ang bugtong: "Sa tagsibol at tag-araw ay nakikita natin siyang nakadamit, ngunit sa taglagas ang lahat ng mga kamiseta ay napunit sa mahirap na bagay (puno)."

Hulaan ng mga bata ang bugtong.

taglagas: “Tama, mga bata. Madaling makilala ako sa pamamagitan ng mga puno, dahil ang mga dahon sa mga puno ay nagbabago ng kulay sa taglagas. Makipaglaro tayo sayo. Naging wizard na kayo at ngayon, sa tulong ng mahika, magiging mga puno kayo."

Ang mga bata ay kumukuha ng mga dahon ng taglagas sa kanilang mga kamay at sinasabi ang mga salita:

"Magkaiba tayo ng dahon:

Dilaw at pula!

Kunin ang mga dahon

Sumayaw sa amin!”

Ang mga bata na may mga dahon sa kanilang mga kamay ay dahan-dahang umiikot sa paligid ng grupo sa musika ng P.I. Tchaikovsky "Autumn Song".

Tagapagturo: "Isang simoy ng hangin, ang mga dahon ay umuuga, nanginginig (ang mga bata ay iwinagayway ang mga dahon), at dahan-dahang nahulog sa lupa (ibinababa ng mga bata ang mga dahon sa sahig)."

taglagas: “Tingnan mo guys, tuyo na ang mga drawing mo! Napakagaling mong tao! Ilan magagandang puno iginuhit mo, ito pala ay isang tunay na kagubatan.”

Ibinitin ng guro ang mga guhit ng mga bata.

Tinitingnan ng mga bata ang kanilang trabaho at i-highlight ang mga pinakamatagumpay. Sa pamamagitan ng pagrerebisa natapos na mga gawa Iginuhit ng guro ang atensyon ng mga bata sa pagpapahayag ng mga guhit.