Isang sipi tungkol sa ina mula sa engkanto na tatlong anak na babae. Tatlong magkakapatid na babae

Bagay : pagbasang pampanitikan

Klase: 2

Paksa ng aralin: « mga aralin sa moral mga fairy tale. Tatar kuwentong bayan"Tatlong Anak na Babae".

Layunin ng Aralin: ipaliwanag ang nilalamang moral ng binasa, iugnay ang mga kilos ng mga tauhan sa mga pamantayang moral

Mga nakaplanong resulta:

Paksa:

  • iugnay ang mga ilustrasyon sa nilalaman ng akda;
  • ipaliwanag ang kahulugan ng set expression;
  • tukuyin ang pagkakatulad moral na posisyon sa mga gawa ng iba't ibang tao.

Personal:

  • Bumuo ng mga pangunahing kasanayan sa pananaliksik, bumuo ng aktibidad na nagbibigay-malay;
  • Linangin ang isang matulungin na relasyon sa bawat isa sa pamilya, damdamin ng empatiya.

Uri ng aralin: pinagsamang aralin

Kagamitan: aklat-aralin ni Sviridova V.Yu., Churakova N.A. " Pampanitikan na pagbasa» 2 mga cell 2 oras pp. 19-21, presentasyon.

Yugto ng aralin

Mga pamamaraan at pamamaraan

Oras

UUD

Aktibidad ng guro

Mga aktibidad ng mag-aaral

Pagganyak

Berbal: pag-uusap

1 min.

Ang mga fairy tale ay mayaman sa karunungan

Fairy tale - sabihin nating "Halika"!

Ito ay isang tip guys.

Ngunit, isang fairy tale sa unahan.

Ano ang isang TALE?

Ang fairy tale ay isang genre ng oral folk art.

Ngayon ay maglalakbay tayo sa lupain ng mga fairy tale.

Makinig sa guro.

Magplano ng mga pakikipagtulungan sa pag-aaral sa guro at mga kapantay (K)

Pag-update ng kaalaman

Berbal: pag-uusap

5 minuto.

Ngunit bago tayo makarating sa lupain ng mga fairy tale, tandaan natin: ano ang mga fairy tales? (may-akda at katutubong)

Ano ang mga kwentong bayan? Magbigay ng mga halimbawa ng kwentong bayan.

Anu-ano ang mga uri ng kwentong bayan?

(Magical, sambahayan, tungkol sa mga hayop)

Sagutin ang mga tanong ng guro.

Paghahanda para sa asimilasyon ng bagong materyal na pang-edukasyon.

Berbal: pag-uusap

Guys, tandaan natin ang mga fairy tales na nabasa natin kanina. Maglalaro kami ng larong "Hulaan" sa iyo. Sa mungkahi, dapat mong malaman ang fairy tale, sabihin ang pangalan at kung ano ang binubuo ng mga tao sa fairy tale na ito.

- "Naglakad, lumakad, - ang araw ay mataas, ang balon ay malayo, ang init ay bumabagabag, ang pawis ay lumalabas. May kuko ng baka, puno ng tubig "(" Sister Alyonushka at kapatid na Ivanushka "- Russian folk tale)

- "Baka-ina! Binugbog nila ako, pinapagalitan nila ako, hindi nila ako binibigyan ng tinapay, hindi nila sinasabing umiyak ako."
("Havroshechka" ay isang kuwentong-bayan ng Russia)

- "Narito ang maginoo ay sumakay, tumitingin at nagtataka: ang kabayo ay naglalakad, ang araro ay sumisigaw, ngunit walang tao!
("Ang isang batang lalaki na may daliri" ay isang kuwentong-bayan ng Russia.)
- "Oh mabait na tao at wala siyang kinakain ngayon: wala." ("Sigang mula sa isang palakol" ay isang kuwentong-bayan ng Russia.)

“Iniwan ng cuckoo mother ang kanyang mga anak magpakailanman. Simula noon, ang kuku ay hindi nagtayo ng pugad para sa sarili nito, hindi nagpalaki ng sarili nitong mga anak.

(Kuwentong-bayan ng "Cuckoo" Nenets)

Alin pangunahing punto sa bawat kwento?

"Havroshechka" (nagtagumpay ang mabuti laban sa kasamaan).

- "Isang batang lalaki na may daliri" (tulungan ang mga matatanda, inaalagaan ang mga magulang).

- "Sister Alyonushka at kapatid na Ivanushka" (sumunod sa mga matatanda, maging mabait).

- "Sigang mula sa isang palakol" (kabaitan, talino sa paglikha, mabilis na talino).

- "Cuckoo" (upang tulungan si nanay, protektahan at alagaan siya).

Makipag-usap sa guro.

Sagutin ang mga tanong ng guro.

Tukuyin ang pangunahing kahulugan ng kuwento.

Pag-istruktura ng kaalaman (P)

Bumuo ng mga lohikal na kadena ng pangangatwiran, ebidensya (P)

Tanggapin at i-save ang isang gawain sa pag-aaral (P)

Pag-aaral ng bagong materyal

Berbal: pag-uusap

Hands-on: pagbabasa ng isang fairy tale

Masigla: ilustrasyon sa pagtingin

Ngayon sa aralin ay makikilala natin ang kuwentong bayan ng Tatar na "Tatlong Anak na Babae".

Sino sa tingin mo ang magiging kwento ngayon?

Anong mga layunin ang maaari nating itakda para sa aralin? (para patunayan yan gawaing ito ay talagang isang fairy tale; ilarawan ang mga pangunahing tauhan; bigyang-diin ang pangunahing punto ng kuwento.

Pagbasa ng isang fairy tale ng isang guro

Nagustuhan mo ba ang fairy tale? Aling karakter ang pinaka nagustuhan mo at bakit?

Anong uri ng fairy tale ito - mahiwagang, domestic o tungkol sa mga hayop?

Bakit, sa tingin mo?

gawaing bokabularyo.

Sa fairy tale, nakatagpo ka ng mga hindi pamilyar na salita at expression, magtrabaho tayo sa kanila.

malubha - malubha

malungkot na balita - malungkot na balita

tag-ulan - mahirap mahirap

fair - isang malaking bargain na may entertainment, development, entertainment, na regular na nakaayos sa parehong lugar.

canvas - telang lino na gawa sa makapal na sinulid.

Pagbasa ng mahihirap na salita

Basahin natin isa-isa ang mahihirap na salita:

Kumatok - kumatok

Binago – Binago

niyakap - niyakap

Galit- galit- galit

Pagbasa ng sipi mula sa isang fairy tale ayon sa mga tungkulin

Ngayon, ang mga bayani ng isang fairy tale ay dumating upang bisitahin kami. Sino sila?

Tingnan natin ang ilustrasyon para sa fairy tale sa pahina 63 nang magkasama.

(tatlong babae, ardilya)

Anong ginagawa nila? (trabaho sa paligid ng bahay)

Ipinakita ko sa mga bata ang mga bungo at isang costume ng ardilya. Pamamahagi ng mga tungkulin.

Tukuyin ang mga layunin ng aralin.

Makinig sa isang fairy tale.

Sagutin ang mga tanong ng guro.

Magtrabaho gamit ang hindi pamilyar na mga expression.

Isaalang-alang ang ilustrasyon.

Bumuo ng mga lohikal na kadena ng pangangatwiran, ebidensya (P)

Tanggapin at i-save ang isang gawain sa pag-aaral (P)

Pag-istruktura ng kaalaman (P)

Bumuo ng isang monologue na pahayag, nagmamay-ari ng isang diyalogong anyo ng pananalita (K)

Magpakita ng inisyatiba sa akademikong pakikipagtulungan (P)

Magsagawa ng kontrol sa antas ng arbitraryong pag-unawa (P)

Ipahayag ang iyong mga saloobin nang may sapat na pagkakumpleto at kawastuhan (K)

Pagsasagawa ng pagkilos sa pagkatuto (R)

Fizminutka

5 minuto.

Ulitin ang mga paggalaw para sa ardilya sa video.

Ulitin ang mga paggalaw.

Pangunahing pagsusuri ng pag-unawa sa bagong materyal.

Berbal: pag-uusap

Gawin ang nilalaman ng binasang teksto.

Bakit mahal ng lahat ang bunsong anak na babae sa loob ng maraming taon?

Anong nangyari sa kanya?

Matagal nang naniniwala ang mga tao sa kabilang buhay, na ang kaluluwa ng isang tao pagkatapos ng kamatayan ay lumipat sa ibang mga nilalang.

Tama ba ang ginawa ng ardilya?

At kung aalisin ang lahat ng mahiwagang sandali sa fairy tale, magiging totoo kaya ang kwentong ito?

Patunayan natin na ito ay isang fairy tale. Simula "Noong unang panahon mayroong ...", numero ng tatlo, paulit-ulit na tatlong beses, Katapusan ng isang fairy tale: ang kasamaan ay pinarurusahan, at ang kabutihan ay ginagantimpalaan.

Sagutin ang mga tanong ng guro.

Magbigay ng value-semantic orientation ng mga mag-aaral

(R)

Planuhin ang iyong mga aksyon alinsunod sa gawain at mga kondisyon para sa pagpapatupad nito (P)

Pagsasama-sama ng bagong kaalaman

Berbal: pag-uusap

Ano karaniwang mga tampok pinagkalooban ng ina ng tatlong anak na babae?

Sino ang pinaka gusto mo? Bakit?

Bakit mahal ng mga tao ang kanilang bunsong anak na babae?

Lagi ka bang tumutugon sa mga kahilingan ng iyong ina?

Ano ang pinarusahan sa mga nakatatandang anak na babae?

Alin sa mga tauhan sa kuwento ang nagpapahayag posisyon ng may-akda? (Ardilya)

Paano, sa iyong opinyon, ang naging kapalaran ng mga anak na babae?

Ano na kaya sila?

Konklusyon: lahat ng mga anak na babae ay maganda. Binigyan sila ni Nanay ng kagandahan, tinuruan silang magtrabaho. Ngunit lamang bunsong anak na babae taimtim na nagmamahal sa kanyang ina, at ang ibang mga anak na babae ay walang malasakit sa kanyang kasawian. Ang pag-ibig ay higit sa lahat ng iba pang mga katangian.

Suriin ang kuwento.

Sagutin ang mga tanong ng guro.

Upang makagawa ng konklusyon.

Maingat na bumuo ng mga pahayag sa pagsasalita (P)

Pangangatwiran ang iyong opinyon at posisyon (K)

Bumuo ng mga lohikal na kadena ng pangangatwiran, ebidensya (P)

Tanggapin at i-save ang isang gawain sa pag-aaral (P)

Buod ng aralin

Pagninilay

Sa kuwentong ito, dalawang walang kaluluwang anak na babae ang pinarusahan, ngunit sila ay pinarusahan ayon sa engkanto: sila ay naging isang pagong at isang gagamba. Sa buhay, siyempre, hindi ito nangyayari, ngunit gayunpaman, ang mga bata na nakakalimutan ang kanilang ina ay parurusahan din: hahatulan sila ng mga tao, at pahihirapan sila ng kanilang budhi para sa isang masamang saloobin sa taong nagbigay sa kanila ng lahat.)

Makinig sa guro.

Suriin ang iyong gawain sa klase.

Subaybayan at suriin ang proseso at pagganap (P)


May nakatirang babae. Nagtrabaho siya araw at gabi para pakainin at damitan ang kanyang tatlong anak na babae. At ang tatlong anak na babae ay lumaki, matulin na parang mga langaw, na may mga mukha na parang maliwanag na buwan. Isa-isa silang nagpakasal at umalis.
Lumipas ang ilang taon. Ang matandang ina ay nagkasakit ng malubha, at nagpadala siya ng pulang ardilya sa kanyang mga anak na babae.
- Sabihin sa kanila, aking kaibigan, na magmadali sa akin.
- Oh, - bumuntong-hininga ang panganay, nang marinig ang malungkot na balita mula sa ardilya. - Aray! Natutuwa akong pumunta, ngunit kailangan kong linisin ang dalawang palanggana.
- Linisin ang dalawang palanggana? - nagalit ang ardilya. - Kaya't makasama sila magpakailanman hindi mapaghihiwalay!
At ang mga palanggana ay biglang tumalon mula sa mesa at hinawakan ang panganay na babae mula sa itaas at ibaba. Nahulog siya sa sahig at gumapang palabas ng bahay na parang isang malaking pagong.
Kumatok ang ardilya sa pintuan ng pangalawang anak na babae.
“Oh,” sagot niya. - Tatakbo ako ngayon sa aking ina, ngunit abala ako: Kailangan kong maghabi ng canvas para sa perya.
- Buweno, maghabi ngayon sa buong buhay ko, hindi tumitigil! - sabi ng ardilya. At ang pangalawang anak na babae ay naging gagamba.
At ang nakababata ay nagmamasa ng kuwarta nang kumatok sa kanya ang ardilya. Ang anak na babae ay hindi umimik, hindi man lang pinunasan ang kanyang mga kamay, tumakbo sa kanyang ina.
"Palagi kang nagdudulot ng kagalakan sa mga tao, mahal kong anak," sabi ng ardilya sa kanya, "at aalagaan at mamahalin ka ng mga tao, at ang iyong mga anak, at apo, at apo sa tuhod.
Sa katunayan, ang ikatlong anak na babae ay nabuhay ng maraming taon, at mahal siya ng lahat. At nang dumating ang oras na siya ay mamatay, siya ay naging isang gintong pukyutan.
Sa buong tag-araw, araw-araw, ang bubuyog ay nangongolekta ng pulot para sa mga tao ... At sa taglamig, kapag ang lahat sa paligid ay namamatay mula sa lamig, ang bubuyog ay natutulog sa isang mainit na pugad, at nagising - kumakain lamang ito ng pulot at asukal.

Mahal na mga magulang, napaka-kapaki-pakinabang na basahin ang engkanto na "Tatlong kapatid na babae ( Tatar fairy tale)" sa mga bata bago matulog, upang ang isang magandang wakas ng fairy tale ay nakalulugod at nagpapakalma sa kanila at sila ay nakatulog. Ang kwento ay naganap noong sinaunang panahon o "Noong unang panahon" sabi ng mga tao, ngunit ang mga paghihirap na iyon, ang mga hadlang at paghihirap na iyon ay malapit sa ating mga kapanahon. Ang lahat ng mga larawan ay simple ay karaniwan at hindi nagiging sanhi ng hindi pagkakaunawaan ng kabataan, dahil nakakaharap natin ang mga ito araw-araw sa ating pang-araw-araw na buhay. kapani-paniwala.Ang pagnanais na ihatid ang isang malalim na moral na pagtatasa ng mga aksyon ng pangunahing karakter, na nag-udyok na muling pag-isipan ang sarili ay nakoronahan ng tagumpay. Dito sa lahat ng bagay ay nadarama ang pagkakaisa, kahit na ang mga negatibong karakter, tila sila ay isang mahalagang bahagi ng pagiging, bagaman, siyempre, lumalampas sa mga hangganan ng katanggap-tanggap.Nakakamangha na sa pakikiramay, pakikiramay, malakas na pagkakaibigan at hindi matitinag na kalooban, ang bayani ay palaging namamahala upang malutas ang lahat ng mga problema at kasawian. basahin nang libre online nang hindi mabilang na beses, hindi ayon sa nawawala sa parehong oras ang pag-ibig at pangangaso para sa paglikha na ito.

Si Zhila - ay isang babae. Nagtrabaho siya araw at gabi para pakainin at damitan ang kanyang tatlong anak na babae. At ang tatlong anak na babae ay lumaki, matulin na parang mga langaw, na may mga mukha na parang maliwanag na buwan. Isa-isa silang nagpakasal at umalis.

Lumipas ang ilang taon. Ang matandang ina ay nagkasakit ng malubha, at nagpadala siya ng pulang ardilya sa kanyang mga anak na babae.

- Sabihin sa kanila, aking kaibigan, na magmadali sa akin.

"Oh," bumuntong-hininga ang matanda, nang marinig ang malungkot na balita mula sa ardilya. - Aray! Natutuwa akong pumunta, ngunit kailangan kong linisin ang dalawang palanggana.

- Linisin ang dalawang palanggana? - nagalit ang ardilya. - Kaya't makasama sila magpakailanman hindi mapaghihiwalay!

At ang mga palanggana ay biglang tumalon mula sa mesa at hinawakan ang panganay na babae mula sa itaas at ibaba. Nahulog siya sa sahig at gumapang palabas ng bahay na parang isang malaking pagong.

Kumatok ang ardilya sa pintuan ng pangalawang anak na babae.

“Oh,” sagot niya. "Tatakbo ako ngayon sa aking ina, ngunit abala ako: kailangan kong maghabi ng canvas para sa perya.

- Buweno, ngayon ihabi ang buong buhay ko, hindi tumitigil! - sabi ng ardilya. At ang pangalawang anak na babae ay naging gagamba.

At ang nakababata ay nagmamasa ng kuwarta nang kumatok sa kanya ang ardilya. Ang anak na babae ay hindi umimik, hindi man lang pinunasan ang kanyang mga kamay, tumakbo sa kanyang ina.

"Palaging magdala ng kagalakan sa mga tao, mahal kong anak," sabi sa kanya ng ardilya, "at aalagaan at mamahalin ka ng mga tao, at ang iyong mga anak, at apo, at apo sa tuhod.

Sa katunayan, ang ikatlong anak na babae ay nabuhay ng maraming taon, at mahal siya ng lahat. At nang dumating ang oras na siya ay mamatay, siya ay naging isang gintong pukyutan.

Sa buong tag-araw, araw-araw, ang bubuyog ay nangongolekta ng pulot para sa mga tao ... At sa taglamig, kapag ang lahat sa paligid ay namamatay mula sa lamig, ang bubuyog ay natutulog sa isang mainit na pugad, at nagising - kumakain lamang ng pulot at asukal.


«

Noong unang panahon may nakatirang isang babae. At siya ay nagkaroon tatlong anak na babae. Kinailangang magtrabaho nang husto ang isang babae para damitan, sapatos at pakainin ang kanyang mga anak na babae. At ang mga anak na babae ay lumaking mabuti. At lumaki silang mas maganda kaysa sa isa. At silang tatlo ay nagpakasal, naghiwalay, at ang ina ay naiwang mag-isa.

Tatar fairy tale Tatlong anak na babae

Lumipas ang isang taon, isa pa, pangatlo. At nagkataon na nagkasakit ang ina. Kaya tinanong niya ang ardilya na nakatira sa malapit na kagubatan:
- Ardilya, ardilya, tawagan ang aking mga anak na babae sa akin!
Agad na tumakbo ang ardilya para tuparin ang hiling.
Isang ardilya ang tumakbo papunta sa kanyang panganay na babae at kumatok sa bintana.
- Oh, - sabi panganay na anak na babae nakikinig sa ardilya. - Agad akong tatakbo sa aking ina, ngunit ang mga palanggana ay kailangang linisin.
At talagang naglinis siya ng mga palanggana.
- Oh, kaya, - ang ardilya ay nagalit, - kung gayon ay huwag maghiwalay magpakailanman sa iyong mga palanggana!
Sinabi lang niya - ang mga palanggana ay biglang sumara, at ang panganay na anak na babae ay naging isang pagong.
Samantala, tumakbo ang ardilya sa gitnang anak na babae. Sinabi ko sa kanya ang malungkot na balita tungkol sa aking ina.
- Oh, tatakbo ako sa aking ina, ngunit ang canvas ay kailangang habi para sa perya.
At talagang naghabi siya ng canvas.
- Oh, kaya, - nagalit ang ardilya, - mabuti, gawin mo lang ito sa buong buhay mo, paghabi ng mga canvases!
Sinabi niya iyon, at ang gitnang anak na babae ay agad na naging isang gagamba. At nang kumatok ang ardilya sa bintana sa bunsong anak na babae, minasa niya ang kuwarta. Nang marinig niya na ang kanyang ina ay may sakit, wala siyang oras upang punasan ang kanyang mga kamay - tumakbo siya sa kanya.
- Mayroon kang mabuting puso, - sabi ng ardilya - Kaya hayaan ang mga tao na laging maging mabait sa iyo. Mabuhay, mahal, masaya at pasayahin ang mga tao! At mamahalin ka ng mga tao at hindi malilimutan ang iyong kabaitan.
At naging ganito.

Tatar folk tale Tatlong anak na babae
Salin ni S. Gilmutdinova

  1. Upang mapalalim ang kaalaman ng mga mag-aaral sa mga fairy tales bilang isa sa mga genre ng oral folk art.
  2. Pagbutihin ang diskarte sa pagbasa bokabularyo mga mag-aaral.
  3. Paunlarin lohikal na pag-iisip, memorya, pananalita ng mga mag-aaral.
  4. Linangin ang kabaitan, ang kakayahang makiramay.

Kagamitan:

Sa panahon ng mga klase

I. Bahagi ng organisasyon

Ang sikolohikal na saloobin ng mga mag-aaral sa pang-unawa ng fairy tale na "Tatlong Anak na Babae".

Spring na sa labas. Nakangiti ang araw. Narito ang mga sinag nito ay umaabot sa amin at tila nagsasabing: "Magandang umaga, guys!". Sabihin din natin ang "Magandang umaga!" sa lahat, ngumiti sa isa't isa at magtrabaho.

II. Sinusuri ang takdang-aralin

Una, suriin natin kung paano namin ginawa ang aming araling-bahay.

Paalalahanan mo ako, mangyaring, ano ang iyong takdang-aralin?

Sino ang magpapasaya sa atin sa kanilang pagbabasa?

1. Pagbasa ng sipi mula sa Nanai fairy tale na "Ayoga" - isang pag-uusap sa pagitan ng mag-ina, ina at anak ng kapitbahay (pp. 299, 300).

2. Pagbasa ng spelling ng salawikain mula sa pisara:

Isang puting mukha, ngunit isang itim na kaluluwa.

Mga sagot sa mga tanong:

Sino sa mga tauhan sa kwentong ito ang maiuugnay sa salawikain na ito?

- Bakit? (sa kaluluwa - walang kabuluhan, walang malasakit, hindi tumutugon - "itim na kaluluwa")

Ano ang itinuturo sa atin ng kuwentong ito?

3. Paglalahat. Mga marka para sa paggawa ng takdang-aralin.

III. Gawaing paghahanda

1. Artikulasyon na himnastiko- magsasagawa kami ng "pagsasanay para sa dila".

[h`], [u`], [r], [l].

2. Nakikinig kaming mabuti at sabay sabay na binibigkas ang tongue-twister:

Che-che-che - isang pagong at isang bubuyog.
Cha-cha-cha - gagamba at squirrel.
Chu-chu-chu - himala, kahanga-hanga, himala.
Chi-chi-chi - puro kami nagsasalita, puro.

- "Guys, mangyaring tandaan na ang ilang mga salita mula sa tongue twister ay matatagpuan sa bagong gawain. Anong mga salita ang gusto mong basahin?

3. Gawain sa bokabularyo (sa pisara)

Anak na babae - anak na babae, iyon h- iyon PS, dalawang ta sa likod; ay pahina ika, iba pa ahas, ra ss e rd banlik.

Canvas - linen (nakuha mula sa flax - mga halaman) magaspang na tela.

patas - malaking kalakalan iba't ibang kalakal (pagkain, damit, sapatos) na may mga laro, biro, kanta.

Guys, makinig sa isang tula na naglalarawan kung paano ginanap ang mga fairs noong unang panahon:

Mga sayaw, saya at mga treat!
Nakakatawang accordion, balalaikas at matryoshkas!
Magmadali, magmadali, mga tapat na tao!
Tumatawag ang fun fair!

Paulit-ulit na pagbabasa ng pagbabaybay ng mga salita mula sa pisara.

4. Ophthalmopause. Pagpapahinga.

Mag-ehersisyo para sa mga daliri "Pinapakain namin ang mga ibon", "mga mag-asawa", "bahay".

IV. Paggawa sa bagong materyal

  1. Pagbasa ng pangalan ng fairy tale (mula sa pisara).
  2. Pagbabasa ng isang fairy tale ng isang guro (nakikinig ang mga bata).
  3. Sinusuri ang paunang pagdama.
  4. - Ano ang mga pangunahing tauhan ng kwento?
    - Sino sa kanila ang gusto mo? Bakit?
    - Sino ang hindi nagustuhan? paano?
    Anong klaseng kwento ito?

  5. Pagbasa ng fairy tale ng mga estudyante
  6. Trabaho sa ideolohikal na nilalaman ng akda.

Ano ang nalaman mo tungkol sa babae? (piling pagbabasa)

Paano lumaki ang kanyang mga anak na babae?

– Paano mo naiintindihan ang ekspresyong “The faces are like the bright moon”?

- Bakit ipinadala ng ina ang ardilya sa kanyang mga anak na babae?

Ano ang hiniling niya sa kanila?

- Bakit hindi dumating ang panganay na anak na babae sa kanyang ina? (piling pagbabasa)

- Bakit tumanggi ang pangalawang anak na babae na pumunta sa kanyang ina? (piling pagbabasa)

Paano ang ginawa ng ikatlong anak na babae? (piling pagbabasa)

- Ano ang gagawin mo sa sitwasyong ito?

- Paano ang ardilya kasama ang mga nakatatandang anak na babae? (piling pagbabasa)

Ano ang ikinagalit niya sa kanyang mga nakatatandang kapatid na babae?

Sino ang naging bunsong anak na babae?

- Kailan ito nangyari?

- Bakit sa palagay mo ang bunsong anak na babae ay naging isang bubuyog?

Ano ang itinuturo ng gawaing ito?

6. Magtrabaho sa mga salawikain.

Ang mga Kawikaan ay nakasulat sa mga kard: ang simula ay nasa isang kard, at ang wakas ay nasa kabilang kard.

Ang iyong gawain ay ikonekta ang mga card upang makuha mo ang tamang mga salawikain.

Walang mas mabuting kaibigan kaysa sa isang ina.
Kapag ang araw ay mainit, kapag ang ina ay mabuti.
Mahal ng bawat ina ang kanyang anak.
Ang pagmamahal ng ina ay walang katapusan.
Pinapakain ng ina ang mga anak, bilang lupain ng mga tao.

Choral spelling reading ng mga salawikain. Nagpapahayag ng pagbasa ng mga salawikain.

Anong tema ang nagkakaisa sa lahat ng mga salawikain na ito?

V. Pisikal na Minuto

Nabasa mo, sumagot
At baka pagod ka na?
Pagkatapos ay mabilis, mabilis na bumangon,
Iniunat ang kanilang mga leeg,
At kung paano sumirit ang gansa ng sh-sh-sh,
Sumirit sila, sumipol ng s-s-s,
At kung paano lumipad ang mga ibon
Nakasandal sa kaliwa, kanan
Lumalabas sa katanyagan
Lumipad sila, lumipad sila
At nawala sa likod ng ulap.

VI. I-pause ang laro - mga lohikal na kadena

Ayon sa mga larawan ng paksa (ibinigay sa pisara), gumawa ng mga pares.

Pagong si Taz.
Ang gagamba ay isang canvas.
Ang bubuyog ay isang pukyutan.
Ang bukol ay isang ardilya.

Hanapin ang "dagdag" na pares. Bakit mo pinili ang mag-asawang ito?

VII. Pagbubuod

Anong uri ng fairy tale ang fairy tale na "Three Daughters"?

Paghahambing ng kwentong bayan ng Tatar sa mga kwentong bayan ng Russia.

Sa mga kwentong katutubong Ruso, ang prinsipyo ng triple repetition ay madalas na sinusunod:

tatlong anak, tatlong himala, tatlong pagbabago.

- Ang prinsipyo ba ng tatlong beses na pag-uulit ay sinusunod sa kuwentong bayan ng Tatar?

- Anong mga episode?

Ano ang natutunan mo sa buhay Mga taong Tatar mula sa kwentong ito?

- Sa aming fairy tale, ang bunsong anak na babae ay minasa ang kuwarta. Ano ang mga tradisyonal na pagkaing Tatar

mga kusina na maaari niyang lutuin mula sa masa?

Ano ang natutunan natin sa klase?

- Anong gawain ang pinakanagustuhan mo?

- Ano ang pinakamahirap? Ano ang tila hindi kawili-wili?

Nagustuhan mo ba ang aralin o hindi? (ipapakita ng mga mag-aaral ang mga card na "" o "".

Mga marka para sa trabaho sa silid-aralan.

VIII. Takdang aralin

: nagpapahayag na pagbabasa ng isang fairy tale (bersyon 1), muling pagsasalaysay ng isang fairy tale (bersyon 2), gumuhit ng mga guhit.