Rowan branch buod ng lesson sa preparatory group. Pagguhit sa senior - pangkat ng paghahanda na "Rowan Branch"



Paglalarawan: ang master class na ito ay inilaan para sa mas matatandang mga bata edad preschool, mga mag-aaral at kanilang mga magulang, mga guro ng karagdagang edukasyon.
Layunin: regalo, palamuti sa loob.

Target: paggawa ng drawing gamit ang mixed drawing technique: dumikit, sundutin, drawing gamit ang brush tip, drawing gamit ang daliri.
Mga gawain:
1. Lumikha ng komportableng sikolohikal na klima.
2. Matutong magpinta ng isang sanga ng rowan na may mga watercolor sa isang piraso ng papel gamit ang iba't ibang mga diskarte sa pagguhit: pagdikit, pagsundot, pagguhit gamit ang dulo ng brush, pagguhit gamit ang isang daliri.
3. Bumuo ng kakayahang maghalo ng mga pintura sa isang sheet ng papel, sa isang palette.
4. Linangin ang kakayahang mapansin at maipakita ang kagandahan ng kalikasan sa iginuhit.

Ang kagandahan ng mundo ay isang abo ng bundok ...
Ang abo ng bundok ay may mga palad
Hinalikan ng ulan.
Mga berry na nagniningas na mumo
Sa mga sanga at sa ilalim ng paa.
May landas ang abo ng bundok.
Kung sino man ang makapasa ay magpapasalamat sa iyo.
Para sa init at magandang ugali.
Wala nang mas maganda ngayon.

Ang abo ng bundok ay isang kahanga-hangang dekorasyon ng mga kagubatan. Ito ay isang eleganteng puno, napakaganda sa anumang oras ng taon.
Sa unang bahagi ng tagsibol, ang abo ng bundok ay naglalagay ng damit ng maputlang berdeng lacy na dahon, at sa pagtatapos ng tagsibol, noong Mayo, namumulaklak ito sa malago na puting kumpol.
Sa tag-araw, ang abo ng bundok ay nagbibigay sa atin ng lamig, na nagpoprotekta sa atin mula sa mainit na araw.
At sa araw ng taglagas ang punong ito ay nagiging mahiwagang maganda. Ang araw, na nagpaalam sa abo ng bundok hanggang sa tagsibol, ay nagbibigay sa kanya ng higit magagandang kulay. Tulad ng isang fairy-tale princess sa isang lace yellow sundress na may maliwanag na pulang kumpol hikaw, rowan flaunts. Ngunit ang palamuti na ito ay panandalian. Ang malamig na walang awa na hangin ay malapit nang mapunit ang kahanga-hangang damit, at ang mga pulang bungkos lamang ng mga berry ang magtataglay ng malambot na mga alaala ng tag-araw at init.
Pagkatapos ay darating ang taglamig, at ang puting sparkling na niyebe ay palamutihan ang mga sanga. Ngunit ang abo ng bundok ay hindi kailangang maging malungkot at nababato sa taglamig. Pagkatapos ng lahat, ang malusog at masarap na rowan berries ay magliligtas sa mga ibon mula sa gutom sa isang mahabang malamig na taglamig.
Sa katutubong kalendaryo mayroong isang araw, Peter-Paul Ryabinnik, na bumagsak sa katapusan ng Setyembre, ang oras ng pagkahinog ng mga prutas ng rowan. Sa araw na ito, ang mga sanga ng rowan ay itinali sa mga bigkis at isinasabit sa ilalim ng mga bubong ng mga bahay, kulungan, at iba't ibang mga gusali. Ang kaugaliang ito ay nauugnay sa paniwala ng abo ng bundok bilang isang puno na maaaring maprotektahan laban sa lahat ng uri ng kaguluhan.
Si Rowan ay itinuturing na simbolo ng kaligayahan at kapayapaan sa pamilya, kaya palagi nilang sinubukan na magtanim ng isang puno ng rowan malapit sa bahay.
Mga bugtong tungkol kay rowan:
Maraming berries - mga ilaw
Babagsak dito.
At ibigay para kay Marina
Mga kuwintas na pula...( Rowan)

Tumingin ako sa bintana ko
May nakikita akong isang puno.
Nakasabit ang mga pulang kumpol
Gustong kainin ng mga ibon.
(Rowan)

Mga katutubong palatandaan na nauugnay sa abo ng bundok:
Huling pamumulaklak ng abo ng bundok - sa pamamagitan ng mahabang taglagas.
Kung ang abo ng bundok ay ipinanganak, ang rye ay magiging mabuti.
Maraming abo ng bundok sa kagubatan - ang taglagas ay maulan, kung hindi sapat - tuyo.

Tara na sa trabaho.Para sa pagguhit, kailangan namin: isang puting makapal na sheet ng papel (mas mabuti na watercolor); watercolor, gouache, dalawang brush: pony o ardilya No. 1 at No. 2; double glass-non-spill para sa tubig.

Sisimulan namin ang trabaho sa pamamagitan ng pag-toning ng isang sheet ng papel. Para dito kailangan natin mga pintura ng watercolor, foam swab, tubig.
kanin. isa


Ibabad ang pamunas sa tubig labis na tubig pigain.
kanin. 2


Kinokolekta namin ang nais na lilim ng watercolor, ilapat ang isang kahit na layer sa isang sheet ng papel. Maaari mong kulayan ang isang sheet na may isang kulay, o sa pamamagitan ng unti-unting paghahalo sa isang sheet ng papel, maayos na paglipat mula sa isang kulay patungo sa isa pa.
kanin. 3


Habang natutuyo ang tinted sheet ng papel, isaalang-alang sa mga bata ang isang sanga ng rowan: istraktura, mga kulay ng kulay, hugis ng mga dahon at prutas.
kanin. apat


Kinokolekta namin ang brown na watercolor sa brush (No. 1) at pahilis na inilapat ang isang guhit ng isang sangay ng rowan.
kanin. 5


Gamit ang parehong pintura at brush, gumuhit ng maliliit na sanga sa dulo para sa unang rowan brush at para sa pangalawa. kanin. 6


Sa berdeng pintura iginuhit namin ang batayan para sa mga dahon
kanin. 7


Gumuhit ng mga berry:
Upang gumuhit ng mga rowan berries, gagamitin namin ang diskarteng "pagguhit ng daliri". Ibinababa namin ang pad ng isang daliri sa pulang gouache (na parang kumukuha kami ng pintura sa daliri).
kanin. walo


Gumagawa kami ng fingerprint sa lugar kung saan pinlano naming gumuhit ng mga berry. (Larawan 9, 10, 11)
Kaya, bumubuo kami ng mga rowan brush.
kanin. 9


kanin. sampu


kanin. labing-isa


Simulan natin ang pagguhit ng mga dahon.
Iguguhit namin ang mga dahon sa pamamagitan ng "pagsunod", i.e. Naglalagay kami ng isang brush na may pintura sa lugar kung saan namin binalak na gumuhit ng mga dahon. Kailangan nating ituon ang atensyon ng mga bata kumplikadong hugis sheet. Ang maliliit na bahagi ng dahon na ipinipinta natin sa pamamagitan ng paglubog ng brush ay magkatapat.
kanin. 12


Upang paghaluin ang mga pintura, maaari mo munang kunin ang dilaw na pintura sa brush, pagkatapos ay kunin ang berdeng pintura sa dulo. Ang mga dahon ay magiging maraming kulay, tunay na taglagas.
kanin. 13


kanin. labing-apat


Fig.15


Maaaring gamitin iba't ibang shades kayumanggi, dilaw, pula.
kanin. 16


Nang hindi naghihintay na matuyo ang mga dahon, nagsisimula kaming gumuhit ng mga ugat sa mga dahon na may madilim na pintura (kayumanggi, madilim na berde)
kanin. 17

Layunin: upang i-systematize ang kaalaman ng mga bata tungkol sa taglagas, upang linangin ang isang pakiramdam ng kagandahan at umunlad Mga malikhaing kasanayan mga bata.

Pang-edukasyon: upang bumuo ng kakayahang magplano ng lokasyon ng isang bagay sa isang sheet ng papel, upang ihatid sa isang pagguhit katangian abo ng bundok (kumplikadong dahon ng makitid na dahon na nakaayos nang magkapares).

Pagbuo: upang magturo ng isang bagong pamamaraan - isang dalawang-kulay na side stroke, upang ilarawan ang mga kumpol ng abo ng bundok gamit ang paraan ng poke, ang pagbuo ng mga kasanayan sa organisasyon: pangalanan ang paksa ng aralin, maunawaan ang layunin ng gawain na pinangalanan ng guro; magtrabaho ayon sa plano na iminungkahi ng guro; bumuo ng mga kasanayan sa komunikasyon: tulungan ang bawat isa, ipahayag ang kanilang mga aksyon sa pagsasalita. Bumuo ng mahusay na mga kasanayan sa motor.

Pang-edukasyon: upang linangin ang pagsusumikap, aktibidad, pagtitiis, ang kakayahang makinig sa isang may sapat na gulang at isang kapantay nang hindi nakakaabala, upang dalhin ang gawaing sinimulan sa wakas, pag-ibig sa kalikasan.

I-download:


Preview:

Synopsis ng GCD para sa isang aralin sa pagguhit pangkat ng paghahanda.

Paksa: "Sangay ng Rowan" Layunin: upang i-systematize ang kaalaman ng mga bata tungkol sa taglagas, upang linangin ang isang pakiramdam ng kagandahan at bumuo ng mga malikhaing kakayahan ng mga bata.

Pang-edukasyon: upang mabuo ang kakayahang magplano ng lokasyon ng isang bagay sa isang sheet ng papel, upang ihatid sa pagguhit ang mga tampok na katangian ng isang abo ng bundok (isang kumplikadong sheet ng makitid na mga dahon na nakaayos sa mga pares).

Pagbuo: upang magturo ng isang bagong pamamaraan - isang dalawang-kulay na side stroke, upang ilarawan ang mga kumpol ng abo ng bundok gamit ang paraan ng poke, ang pagbuo ng mga kasanayan sa organisasyon: pangalanan ang paksa ng aralin, maunawaan ang layunin ng gawain na pinangalanan ng guro; magtrabaho ayon sa plano na iminungkahi ng guro; bumuo ng mga kasanayan sa komunikasyon: tulungan ang bawat isa, ipahayag ang kanilang mga aksyon sa pagsasalita. Bumuo ng mahusay na mga kasanayan sa motor.

Pang-edukasyon: upang linangin ang pagsusumikap, aktibidad, pagtitiis, ang kakayahang makinig sa isang may sapat na gulang at isang kapantay nang hindi nakakaabala, upang dalhin ang gawaing sinimulan sa wakas, pag-ibig sa kalikasan.

Materyal:

1. Mga pintura ng watercolor;

2. Mga sheet ng album ng papel 20/15 cm;

3. Ilustrasyon ng mga sanga ng rowan;

4. Natural na sangay ng rowan;

5. Mga brush;

6. Mga napkin, tasa sa ilalim ng tubig,

7. Cotton swab.

Panimulang gawain:

paglalakad sa parke ng paaralan, panonood ng mountain ash, pagbabasa ng tula, mga bugtong tungkol sa mountain ash.

Pag-unlad ng aralin:

Gumagawa ng bugtong ang guro

Yung babaeng naka red dress

Lumabas para magpaalam kay autumn.

Ginugol ang taglagas,

Nakalimutan kong tanggalin ang damit ko.

At sa mga pulang pattern

Ang unang snow ay bumabagsak. (Rowan)

Tama, si rowan.

Lumipad na ang iba't ibang ibon.

Tahimik ang kanilang masiglang pag-uulit.

At ipinagdiriwang ng abo ng bundok ang taglagas,

Nakasuot ng pulang kuwintas.

Inaanyayahan ng guro ang mga bata na isaalang-alang ang isang sanga ng rowan, upang tikman ang mga berry.

Ang sanga ng rowan ay manipis, bahagyang hubog sa ilalim ng bigat ng mga berry. Ang dahon ng rowan ay kumplikado, na binubuo ng makitid na mga dahon na nakaayos sa mga pares. Rowan berries ay nakolekta magkasama sa isang brush, ang mga kumpol ay may Hugis biluhaba.

Ang mga sanga at petioles ng mga dahon ay iginuhit gamit ang dulo ng brush, manipis, na may bahagyang paggalaw, ang linya ay nasira, sa gayon ay nagbibigay ng kasiglahan ng pagguhit, ang dulo ng brush ay tumingala.

Ang mga dahon ay iginuhit nang magkapares gamit ang paraan ng priming (ang tumpok ng brush ay inilalagay nang patag sa sheet at dahan-dahang itinaas).

Binibigyang pansin ng guro ang kulay ng taglagas ng mga dahon ng rowan. Ang bawat dahon ay hindi pareho ang kulay: ang isa ay berde na may isang orange na dulo, ang isa ay dilaw, atbp.

Ang gayong dalawang-kulay na dahon ay maaaring iguhit kaagad kung isawsaw mo ang buong brush sa dilaw na pintura, at ang dulo nito ay kulay kahel at ilakip ito sa gilid nito sa papel.

Ang guro ay nakakakuha ng pansin ng mga bata na ang mga berry ay matatagpuan malapit sa isa't isa, at ang ilan ay bahagyang hinaharangan ang iba. Nag-aalok upang gumuhit ng mga rowan berries na may cotton swabs, nagpapakita at nagsasabi sa mga bata:

Basang mabuti nais na kulay mga pintura, paglubog ng cotton swab sa orange na pintura, gumawa kami ng imprint sa isang sheet ng papel; pagkatapos, isawsaw sa pulang pintura, inilalagay namin ang print sa tabi ng orange na print, atbp. Ang mga print ay maaaring i-superimpose sa isa't isa, gawin ang mga ito ng iba't ibang densidad (mas madidilim at mas magaan). At kapag ang mga rowan berries ay natuyo, gumuhit ng mga tuldok gamit ang dulo ng isang manipis na brush - mga stamen ng mga berry at maliliit na sanga.

Sa pagtatapos ng aralin, ang mga guhit ay isinasaalang-alang, ang pinakamatagumpay na mga napili, at ang mga hindi sapat na nagpapahayag ay tinalakay nang paisa-isa. Ang mga guhit ay inilagay sa stand, palamutihan ang grupo.


Sa paksa: mga pag-unlad ng pamamaraan, mga pagtatanghal at mga tala

Pagtatanghal para sa pinagsamang GCD sa pagbuo ng isang holistic na larawan ng mundo "Isang kawan ng mga bullfinches sa mga sanga ng rowan" para sa mga bata sa gitnang edad ng preschool

Ang paggamit ng isang multimedia na presentasyon ay naging posible upang malinaw, matalinghaga, sa isang naa-access na anyo para sa mga preschooler na ipakita bagong materyal, na tumutugma sa visual-figurative na pag-iisip ng mga batang preschool ...

GCD construct para sa pamilyar sa kalikasan "Isang kawan ng mga bullfinches sa mga sanga ng rowan"

GCD construct para sa pamilyar sa kalikasan "Isang kawan ng bullfinches sa mga sanga ng rowan" para sa mga bata gitnang pangkat(4-5 taong gulang)...

Synopsis ng OOD sa pagguhit mula sa kalikasan sa pangkat ng paghahanda

Tema: "Rowan branch" (mula sa kalikasan)

Nilalaman ng programa:Alamin na palamutihan ang isang sheet ng papel na may malaking sangay na may mga kulot; gumamit ng iba't ibang pamilyar na elemento upang palamutihan ang sangay; magsanay sa pagguhit gamit ang mga watercolor, isang brush (kasama ang buong pile at ang dulo nito, sa isang hindi kinaugalian na paraan(pag-print ng mga berry gamit ang mga daliri).

Mga materyales at kagamitan: Demonstration material: Easel, rowan illustrations, rowan twig. Dispensing: sheet ng album, watercolor paints, isang simpleng graphite pencil, brushes, basahan.

Pag-unlad ng aralin

Tagapagturo:

Guys, ngayon ay titingnan natin ang kamangha-manghang at hindi pangkaraniwang bagay magandang puno. Pinalamutian nito ang mga lansangan ng ating lungsod.

Misteryo:

berde sa tagsibol,

Sunbath sa tag-araw

ilagay sa taglagas

Mga pulang korales.

Anong puno? (Mga sagot ng mga bata). Tama, ito ay isang rowan.

At narito ang isa katutubong palatandaan nauugnay sa abo ng bundok: Maraming abo ng bundok sa kagubatan - magiging maulan ang taglagas, kung hindi sapat - tuyo. Napansin ba ninyo na ang mountain ash na tumutubo sa ating site ay maraming hinog na kumpol ngayong taglagas na nagpapalamuti sa mga sanga ng mga puno. At tandaan, umulan ng malakas. Totoong tanda. Oo guys? Maaari mo bang ipaliwanag kung bakit, bakit itinuturing nilang kagandahan ang abo ng bundok? Ano sa tingin mo ang maganda sa punong ito? (Mga sagot ng mga bata).

Tagapagturo:

Guys, tingnan mo ang sanga ng rowan. Anong kulay ang mga berry? Anong hugis sila? Anong hugis ang mga dahon? Paano nakaayos ang mga berry? (mga sagot ng mga bata)

Ngayon makinig sa tula ni V. Rozhdestvensky:

Nakilala kita, aking rowan,

Nasa labas ka ng nayon

Sa itaas ng kulay abong bubong ng kamalig

Lumalaki sa ilalim ng hilagang kalangitan

Niyanig ka ng masamang panahon

At ikaw sa kabila ng lahat ng kalungkutan

Ito ay lumago at lumakas taon-taon,

Nakatingin sa salamin ng lawa.

Educator: Maraming abo ng bundok sa ating lungsod. Sa taglagas, ang mga kalye, mga patyo at mga parisukat ay binibihisan ng rowan beads. Ngunit para lamang ba sa kagandahan sa ating lungsod ang pagtatanim ng abo ng bundok? (Mga sagot ng mga bata). Ang mga ibon (lalo na ang mga titmouse, starling at maging ang mga uwak) ay kumakain ng mga rowan berries. Tulad ng mga berry at bear, moose. Si Rowan ay kaibigan ng lahat, sinusubukang pakainin ang lahat, at kung may magkasakit, siya ay gagaling. At bagaman mapait ang lasa ng mga bunga ng abo ng bundok, mabuti pa rin ang mga ito.

Ang mga berry ay hindi matamis

Ngunit saya sa mata

At palamuti sa hardin,

At mga treat para sa mga kaibigan.

Tagapagturo:

At ngayon ikaw at ako, mga lalaki, ay susubukan na gumuhit ng isang sanga ng abo ng bundok. Isipin ang paglalagay ng isang rowan twig sa isang piraso ng papel. Saan natin ito ipapakita? (Mga sagot ng mga bata). Oo, tama, sa gitna ng sheet.

At bago tayo magsimula sa trabaho, iunat natin ang ating mga daliri at magpahinga nang sabay.

Finger gymnastics (Winter walk):

(Ibaluktot ang mga daliri nang paisa-isa)

Isa dalawa tatlo apat lima

("Let's go" sa mesa gamit ang hintuturo at gitnang mga daliri)

Pumunta kami sa bakuran para mamasyal.

("Lepim" isang bukol na may dalawang palad)

Nililok nila ang isang babaeng niyebe,

(Mga galaw ng pagdurog sa lahat ng daliri)

Ang mga ibon ay pinakain ng mga mumo,

(Tara na hintuturo kanang kamay sa palad ng kaliwang kamay)

Pagkatapos ay sumakay kami pababa ng burol,

(Inilagay namin ang aming mga palad sa mesa na may isang gilid, pagkatapos ay ang isa pa)

At gumulong din sa niyebe.

(Ipagpag ang mga palad)

Ang lahat ay umuwi sa niyebe.

(Paggalaw gamit ang haka-haka na kutsara, mga kamay sa ilalim ng pisngi)

Kumain kami ng sopas at humiga na.

Kaya, ngayon magsimula tayo sa trabaho.

Paliwanag at pagpapakita ng pagkakasunud-sunod ng pagpapatupad ng pagguhit sa pedagogical sketch.

Stage 1. Gumuhit kami ng pangunahing sangay na may lapis kasama ang dayagonal ng sheet. Ang sanga ay magtataglay ng mga dahon at isang bungkos ng abo ng bundok.

Stage 2. Sa isang anggulo mula sa sangay sa isang direksyon mula sa itaas at ibaba, gumuhit kami ng mga linya kung saan magkakaroon ng mga dahon. Ang mga dahon ay hindi iginuhit.

Stage 3. Gumuhit ng isang linya mula sa sanga patayo pababa - isang sangay na may mga berry. Ang mga berry ay gaganapin sa isang twig-tassel. Anyayahan ang mga bata na ibaba ang kanilang kamay gamit ang kanilang mga daliri at tingnan kung paano nakakabit ang mga daliri sa palad. Ikumpara sa rowan brush. Gumuhit ng isang rowan brush. Hindi kami gumuhit ng mga berry.

Stage 4. Pangkulay ng drawing. Gumuhit kami ng mga dahon.

Stage 5 Nag-print kami ng mga berry gamit ang isang brush.

Malayang gawain ng mga bata. Tulungan ang mga batang nahihirapan. Pagwawasto ng postura.

Buod ng aralin. Pagsusuri ng mga natapos na gawa.

Mga Tanong: Anong sanga ng puno ang iginuhit natin ngayon? Gusto mo ba ang iyong mga guhit?

Teacher: Pagod na ba kayo? Iunat natin ang ating mga braso at binti. Bumangon kami, nag-stretch kami.

Pisikal na edukasyon "Ryabinka"

Sa burol ay isang abo ng bundok, Sipping - hands up.

Nananatiling tuwid, tuwid pabalik.

Hindi madali para sa kanya ang mabuhay sa mundo - Pag-ikot ng katawan sa kanan at kaliwa.

Umiikot ang hangin, umiikot ang hangin.

Ngunit ang abo ng bundok ay yumuko lamang, Tumagilid sa mga gilid.

Hindi malungkot - tumatawa.

Ang malayang hangin ay umiihip nang marahas Ang mga bata ay ikinakaway ang kanilang mga kamay, na ginagaya ang hangin.

Para sa isang batang abo ng bundok.

Hinahangaan ng mga bata ang mga iginuhit na sanga ng rowan. Binabasa ng guro ang tula.

taglagas

Ang lahat ng aming mahirap na hardin ay gumuho,

Ang mga dilaw na dahon ay lumilipad sa hangin;

Sa malayo lamang sila ay nagyayabang, doon, sa ilalim ng mga lambak,

Ang mga brush ay maliwanag na pula na nalalanta na abo ng bundok.

Educator: Magaling guys, maganda ang ginawa ninyo. Parang si Autumn na mismo ang bumisita sa amin at umalisang iyong makulay na yapak. Oo, at ang rowan na lumabas ka na parang totoo!


Abstract sa pagguhit (mula sa kalikasan) sa pangkat na paghahanda sa paaralan

sa paksang: "Isang sanga ng abo ng bundok"

Target: pukawin ang interes ng mga bata sa produktibong species aktibidad - pagguhit mula sa kalikasan.

Nilalaman ng programa

Mga gawaing pang-edukasyon:

    Bumuo ng kakayahang magplano ng lokasyon ng isang bagay sa isang sheet ng papel,

    Alamin na ihatid sa pagguhit ang mga katangian ng abo ng bundok (isang kumplikadong dahon ng makitid na dahon na nakaayos nang magkapares).

    Upang magturo ng isang bagong pamamaraan - isang dalawang-kulay na side stroke, upang ilarawan ang mga kumpol ng abo ng bundok gamit ang paraan ng pagsundot.

Mga gawain sa pagpapaunlad:

    Pag-unlad ng mga kasanayan sa organisasyon: pangalanan ang paksa ng aralin, maunawaan ang layunin ng gawain, na pinangalanan ng guro; magtrabaho ayon sa plano na iminungkahi ng guro;

    Bumuo ng mga kasanayan sa komunikasyon: tulungan ang bawat isa, ipahayag ang kanilang mga aksyon sa pagsasalita.

    Bumuo ng mahusay na mga kasanayan sa motor.

Mga gawaing pang-edukasyon:

    Linangin ang kasipagan, aktibidad, pagtitiis.

    Upang linangin ang kakayahang makinig sa isang may sapat na gulang at isang kapantay nang hindi nakakaabala, upang dalhin ang gawaing sinimulan hanggang sa wakas

    Linangin ang pagmamahal sa kalikasan.

    Ilabas mo magalang na saloobin sa gawain ng kanyang mga kasama

Gawain sa bokabularyo: Rowan, bicolor na dahon, dahon petioles, bungkos ng rowan, priming, poking.

Mga materyales para sa guro: Isang sprig ng rowan na may mga berry, isang A4 sheet, isang brush, pintura, isang baso ng tubig (kung kailangan mong ipakita ang pamamaraan)

Mga materyales para sa mga bata: Napkin, brush, watercolor paints ng iba't ibang kulay, isang baso ng tubig, A5 sheet, cotton swabs.

TSO: Pag-record ng audio (musika para sa mga independiyenteng aktibidad ng mga bata)

Panimulang gawain: paglalakad sa parke, panonood ng mountain ash, pagbabasa ng tula, mga bugtong tungkol sa mountain ash.

gumalaw mga aktibidad na pang-edukasyon:

akobahagi, pagpapakilala

Tagapagturo: Guys, makinig sa bugtong

Yung babaeng naka red dress

Lumabas para magpaalam kay autumn.

Ginugol ang taglagas,

Nakalimutan kong tanggalin ang damit ko.

At sa mga pulang pattern

Ang unang snow ay bumabagsak.

Mga bata: Rowan

Tagapagturo: Tama, ito ay isang rowan.

Lumipad na ang iba't ibang ibon.

Tahimik ang kanilang masiglang pag-uulit.

At ipinagdiriwang ng abo ng bundok ang taglagas,

Nakasuot ng pulang kuwintas.

Tagapagturo: Guys, tingnan natin ang isang sangay ng rowan sa inyo.

II bahagi, pangunahing

Tagapagturo: Tingnan, ang sanga ng rowan ay manipis, bahagyang hubog sa ilalim ng bigat ng mga berry. Ang dahon ng rowan ay kumplikado, na binubuo ng makitid na mga dahon na nakaayos sa mga pares. Ang mga rowan berries ay pinagsama-sama sa isang brush, ang mga kumpol ay hugis-itlog sa hugis.

Tagapagturo: Gumuhit tayo ng sanga ng rowan.

Tagapagturo: anong mga bahagi ang binubuo nito?

Mga bata: Sanga, tangkay ng dahon, dahon, bungkos ng rowan.

Ang mga sanga at petioles ng mga dahon ay iginuhit gamit ang dulo ng brush, manipis, na may bahagyang paggalaw, ang linya ay nasira, sa gayon ay nagbibigay ng kasiglahan ng pagguhit, ang dulo ng brush ay tumingala.

Ang mga dahon ay iginuhit nang magkapares gamit ang paraan ng pag-priming (ang bristle ng brush ay inilalagay nang patag sa sheet at dahan-dahang itinaas).

Tagapagturo: tingnan mo ang kulay ng dahon ng rowan

Mga bata: Miscellaneous, ang isa ay berde na may orange na tip, ang isa ay dilaw, atbp.

Tagapagturo: Ang gayong dalawang-kulay na dahon ay maaaring iguhit kaagad kung isawsaw mo ang buong brush sa dilaw na pintura, at ang dulo nito ay kulay kahel at ilakip ito sa gilid nito sa papel.

Tagapagturo: Guys, tingnan mo, kumusta ang mga berry sa sanga ng rowan?

Mga bata: Ang mga berry ay matatagpuan malapit sa isa't isa, at ang ilan ay bahagyang humaharang sa iba

Tagapagturo: kami ay gumuhit ng mga berry hindi gamit ang isang brush, ngunit may cotton swabs.

Pagbasa ng isang mahusay na nais na kulay ng pintura, paglubog ng cotton swab sa orange na pintura, gumawa kami ng isang imprint sa isang sheet ng papel; pagkatapos, isawsaw sa pulang pintura, inilalagay namin ang print sa tabi ng orange na print, atbp. Ang mga print ay maaaring i-superimpose sa isa't isa, gawin ang mga ito ng iba't ibang densidad (mas madidilim at mas magaan). At kapag ang mga rowan berries ay natuyo, gumuhit ng mga tuldok gamit ang dulo ng isang manipis na brush - mga stamen ng mga berry at maliliit na sanga.

Tagapagturo: Guys, naiintindihan ng lahat kung paano tayo gumuhit ng sanga ng mountain ash.(Mga sagot ng mga bata)

Tagapagturo: Ngunit bago tayo magtrabaho, kailangan nating ihanda ang ating mga daliri.

Phys. minuto. "Autumn"

Dumating ang taglagas upang bisitahin kami (naglalakad sa lugar)

Dala ng ulan at hangin, (pag-ikot ng mga kamay)

Umiihip ang hangin, umiihip

Pinupunit ang mga dahon mula sa mga sanga, (papalakpak sa itaas ng ulo)

Ang mga dahon ay umiikot sa hangin, (umiikot)

At humiga sa ilalim ng aming mga paa

Well, maglalakad tayo at kukunin ang lahat ng mga dahon. (pasulong yumuko)

Ang pisikal na minuto ay paulit-ulit nang maraming beses.

Ang malayang aktibidad ng mga bata ay sinasabayan ng musika. Sinusubaybayan ng guro ang tamang pagganap ng trabaho, mga pamamaraan at pamamaraan ng pagkilos. Nagbibigay ang guro indibidwal na tulong mga bata. Kung kinakailangan, nagpapaalala sa pagkakasunud-sunod at mga paraan ng pagguhit. Sa panahon ng mga aktibidad ng mga bata, ang guro ay nagbibigay ng mga rekomendasyon kung paano gagawin ang gawain. Sa panahon ng mga aktibidad ng mga bata, sinusubaybayan ang kanilang pustura. Unti-unti tapos na trabaho ay ginawang isang eksibisyon.

Bahagi III, pangwakas.

Sa pagtatapos ng aralin, ang mga guhit ay isinasaalang-alang, ang pinakamatagumpay na mga napili, at ang mga hindi sapat na nagpapahayag ay tinalakay nang paisa-isa. Ang mga guhit ay inilagay sa stand, palamutihan ang grupo.

Tagapagturo: Guys, ano ang iginuhit natin ngayon?

Mga bata: Isang sanga ng rowan

Tagapagturo: Mayroon kang magagandang sanga ng abo ng bundok.

Tagapagturo: Tingnan ang lahat ng mga gawa at sabihin sa akin kung sino ang gumawa ng pinakamagandang sangay, ipaliwanag kung bakit?

(mga sagot ng mga bata)

Tagapagturo: Sabihin mo sa akin, sino ang hindi nakakuha ng napakagandang sangay? Ipaliwanag kung bakit ganoon ang iniisip mo? (mga sagot ng mga bata)

Tagapagturo: Wala, sa susunod na siya (siya), (pangalan ng bata), ay susubukan at gawin ang trabaho nang maayos at maganda, dahil hindi siya nagmamadali.

*(Ang mga gawa ay maaaring ayusin sa isang panel ng grupo sa pamamagitan ng pagguhit ng isang baul sa isang Whatman na papel at paglakip ng mga sanga na inilalarawan ng mga bata sa puno ng kahoy)

Tapos na ang lesson.

Synopsis ng OOD sa pagguhit mula sa kalikasan sa pangkat ng paghahanda

Tema: "Rowan branch" (mula sa kalikasan)

Nilalaman ng programa:Alamin na palamutihan ang isang sheet ng papel na may malaking sangay na may mga kulot; gumamit ng iba't ibang pamilyar na elemento upang palamutihan ang sangay; magsanay ng pagguhit gamit ang mga watercolor, isang brush (na may buong pile at ang dulo nito, sa isang hindi kinaugalian na paraan (pag-print ng mga berry gamit ang mga daliri).

Mga materyales at kagamitan: Demonstration material: Easel, rowan illustrations, rowan twig. Handout: Album sheet, watercolors, simpleng graphite pencil, brush, basahan.

Pag-unlad ng aralin

Tagapagturo:

Guys, ngayon ay titingnan natin ang isang kamangha-manghang at hindi pangkaraniwang magandang puno. Pinalamutian nito ang mga lansangan ng ating lungsod.

Misteryo:

berde sa tagsibol,

Sunbath sa tag-araw

ilagay sa taglagas

Mga pulang korales.

Anong puno? (Mga sagot ng mga bata). Tama, ito ay isang rowan.

At narito ang isang katutubong palatandaan na nauugnay sa abo ng bundok: Maraming abo ng bundok sa kagubatan - magiging maulan ang taglagas, kung hindi sapat - tuyo. Napansin ba ninyo na ang mountain ash na tumutubo sa ating site ay maraming hinog na kumpol ngayong taglagas na nagpapalamuti sa mga sanga ng mga puno. At tandaan, umulan ng malakas. Totoong tanda. Oo guys? Maaari mo bang ipaliwanag kung bakit, bakit itinuturing nilang kagandahan ang abo ng bundok? Ano sa tingin mo ang maganda sa punong ito? (Mga sagot ng mga bata).

Tagapagturo:

Guys, tingnan mo ang sanga ng rowan. Anong kulay ang mga berry? Anong hugis sila? Anong hugis ang mga dahon? Paano nakaayos ang mga berry? (mga sagot ng mga bata)

Ngayon makinig sa tula ni V. Rozhdestvensky:

Nakilala kita, aking rowan,

Nasa labas ka ng nayon

Sa itaas ng kulay abong bubong ng kamalig

Lumalaki sa ilalim ng hilagang kalangitan

Niyanig ka ng masamang panahon

At ikaw sa kabila ng lahat ng kalungkutan

Ito ay lumago at lumakas taon-taon,

Nakatingin sa salamin ng lawa.

Educator: Maraming abo ng bundok sa ating lungsod. Sa taglagas, ang mga kalye, mga patyo at mga parisukat ay binibihisan ng rowan beads. Ngunit para lamang ba sa kagandahan sa ating lungsod ang pagtatanim ng abo ng bundok? (Mga sagot ng mga bata). Ang mga ibon (lalo na ang mga titmouse, starling at maging ang mga uwak) ay kumakain ng mga rowan berries. Tulad ng mga berry at bear, moose. Si Rowan ay kaibigan ng lahat, sinusubukang pakainin ang lahat, at kung may magkasakit, siya ay gagaling. At bagaman mapait ang lasa ng mga bunga ng abo ng bundok, mabuti pa rin ang mga ito.

Ang mga berry ay hindi matamis

Ngunit saya sa mata

At palamuti sa hardin,

At mga treat para sa mga kaibigan.

Tagapagturo:

At ngayon ikaw at ako, mga lalaki, ay susubukan na gumuhit ng isang sanga ng abo ng bundok. Isipin ang paglalagay ng isang rowan twig sa isang piraso ng papel. Saan natin ito ipapakita? (Mga sagot ng mga bata). Oo, tama, sa gitna ng sheet.

At bago tayo magsimula sa trabaho, iunat natin ang ating mga daliri at magpahinga nang sabay.

Finger gymnastics (Winter walk):

(Ibaluktot ang mga daliri nang paisa-isa)

Isa dalawa tatlo apat lima

("Let's go" sa mesa gamit ang hintuturo at gitnang mga daliri)

Pumunta kami sa bakuran para mamasyal.

("Lepim" isang bukol na may dalawang palad)

Nililok nila ang isang babaeng niyebe,

(Mga galaw ng pagdurog sa lahat ng daliri)

Ang mga ibon ay pinakain ng mga mumo,

(Tinatakbo namin ang hintuturo ng kanang kamay kasama ang palad ng kaliwang kamay)

Pagkatapos ay sumakay kami pababa ng burol,

(Inilagay namin ang aming mga palad sa mesa na may isang gilid, pagkatapos ay ang isa pa)

At gumulong din sa niyebe.

(Ipagpag ang mga palad)

Ang lahat ay umuwi sa niyebe.

(Paggalaw gamit ang haka-haka na kutsara, mga kamay sa ilalim ng pisngi)

Kumain kami ng sopas at humiga na.

Kaya, ngayon magsimula tayo sa trabaho.

Paliwanag at pagpapakita ng pagkakasunud-sunod ng pagpapatupad ng pagguhit sa pedagogical sketch.

Stage 1. Gumuhit kami ng pangunahing sangay na may lapis kasama ang dayagonal ng sheet. Ang sanga ay magtataglay ng mga dahon at isang bungkos ng abo ng bundok.

Stage 2. Sa isang anggulo mula sa sangay sa isang direksyon mula sa itaas at ibaba, gumuhit kami ng mga linya kung saan magkakaroon ng mga dahon. Ang mga dahon ay hindi iginuhit.

Stage 3. Gumuhit ng isang linya mula sa sanga patayo pababa - isang sangay na may mga berry. Ang mga berry ay gaganapin sa isang twig-tassel. Anyayahan ang mga bata na ibaba ang kanilang kamay gamit ang kanilang mga daliri at tingnan kung paano nakakabit ang mga daliri sa palad. Ikumpara sa rowan brush. Gumuhit ng isang rowan brush. Hindi kami gumuhit ng mga berry.

Stage 4. Pangkulay ng drawing. Gumuhit kami ng mga dahon.

Stage 5 Nag-print kami ng mga berry gamit ang isang brush.

Malayang gawain ng mga bata. Tulungan ang mga batang nahihirapan. Pagwawasto ng postura.

Buod ng aralin. Pagsusuri ng mga natapos na gawa.

Mga Tanong: Anong sanga ng puno ang iginuhit natin ngayon? Gusto mo ba ang iyong mga guhit?

Teacher: Pagod na ba kayo? Iunat natin ang ating mga braso at binti. Bumangon kami, nag-stretch kami.

Pisikal na edukasyon "Ryabinka"

Sa burol ay isang abo ng bundok, Sipping - hands up.

Nananatiling tuwid, tuwid pabalik.

Hindi madali para sa kanya ang mabuhay sa mundo - Pag-ikot ng katawan sa kanan at kaliwa.

Umiikot ang hangin, umiikot ang hangin.

Ngunit ang abo ng bundok ay yumuko lamang, Tumagilid sa mga gilid.

Hindi malungkot - tumatawa.

Ang malayang hangin ay umiihip nang marahas Ang mga bata ay ikinakaway ang kanilang mga kamay, na ginagaya ang hangin.

Para sa isang batang abo ng bundok.

Hinahangaan ng mga bata ang mga iginuhit na sanga ng rowan. Binabasa ng guro ang tula.

taglagas

Ang lahat ng aming mahirap na hardin ay gumuho,

Ang mga dilaw na dahon ay lumilipad sa hangin;

Sa malayo lamang sila ay nagyayabang, doon, sa ilalim ng mga lambak,

Ang mga brush ay maliwanag na pula na nalalanta na abo ng bundok.

Educator: Magaling guys, maganda ang ginawa ninyo. Parang si Autumn na mismo ang bumisita sa amin at umalisang iyong makulay na yapak. Oo, at ang rowan na lumabas ka na parang totoo!