Balangkas ng isang kumpletong bilog na kulay. Kulay ng bilog

Aralin #1. Paksa: Color wheel. Mga relasyon sa kulay. Petsa ______________

Mga layunin at layunin sa edukasyon:

    Pang-edukasyon: Ipinapakilala ang isang bagong pamamaraan ng pagtatrabaho sa mga watercolor - glazing. Pagpapatupad ng nakuhang kaalaman sa praktikal na aplikasyon. Pagbubuo at pag-unlad ng mga kasanayan sa pagtatrabaho sa mga watercolor.

    Pag-unlad: Pag-unlad ng imahinasyon at masining na panlasa ng mga mag-aaral.

    Pang-edukasyon: pag-aalaga ng malikhaing panlasa ng mga mag-aaral.

Uri ng aralin: pag-aaral bagong paksa

Uri ng aralin: pandekorasyon na pagpipinta

Pamamaraan: kwento, usapan.

Kagamitan, visual na materyales: color wheel table;

ilustrasyon na may bahaghari, watercolor.

Istraktura ng aralin:

    Oras ng pag-aayos.

    Sikolohikal na kalooban.

    Komunikasyon ng bagong materyal na pang-edukasyon.

    pisikal na minuto

    Praktikal na trabaho.

    Pagsusuri ng natapos na gawain.

    Pagbubuod ng aralin.

    Takdang aralin.

Sa panahon ng mga klase:

    Oras ng pag-aayos

    Sikolohikal na kalooban.

Natutuwa akong makita ang iyong mga mukha, ang iyong mga ngiti, at sa palagay ko ang araw na ito ay magdadala sa iyo ng kagalakan at komunikasyon sa isa't isa. Umupo nang kumportable, ipikit ang iyong mga mata at ulitin pagkatapos ko:

“Nasa school ako, may klase ako. Masaya ako tungkol dito. Lumalaki ang atensyon ko. Bilang isang scout, mapapansin ko ang lahat. Malakas ang memorya ko. Malinaw ang iniisip ng ulo. Gusto ko matuto. Handa na akong umalis.nagtatrabaho ako

    Pag-aaral ng bagong materyal.

  1. Pag-uuri ng kulay

    Mga kulay na kromatiko

    Kulay ng bilog

    Mga maiinit na kulay. Mga cool na kulay.

    Absolute, contrasting, malapit na kulay.

    Hulaan ang bugtong: Ang pininturahan bang rocker ay nakasabit sa ibabaw ng ilog? Syempre rainbow yun. At narito ang isa pang bugtong: May nagtayo ng maraming kulay na tarangkahan sa buwan, Ngunit hindi madaling lampasan, Matataas ang mga tarangkahan na iyon.

Sinubukan ng panginoong iyon, kumuha siya ng mga pintura para sa mga tarangkahan, hindi isa, hindi dalawa, hindi tatlo- buo pito, tingnan mo. Ano ang pangalan ng gate na ito?

Anong mga kulay ang binubuo ng bahaghari (pula, orange, dilaw, berde, asul, indigo, violet)

Upang matandaan ang pagkakasunud-sunod ng mga kulay sa bahaghari, kailangan mong tandaan ang kasabihan: Bawat (pula) Mangangaso (orange) Nais (dilaw) Alam (berde) Kung saan (asul) Nakaupo (asul) Pheasant (purple).

    Mayroong isang pag-uuri ng mga kulay: Achromatic na mga kulay(mula sa Greek α - negatibong particle + χρώμα - kulay, iyon ay, walang kulay) Itim, puti at lahat ng kulay ng kulay abo. Mga kulay na kromatiko(Chroma, chromatos) - isinalin mula sa Greek na "kulay".

    Ang mga kulay ng kromatiko, sa turn, ay nahahati sa pangunahin at pinagsama-sama. Mga pangunahing kulay: dilaw, asul, pula. Ang mga ito ay tinatawag na basic dahil hindi ito makukuha sa pamamagitan ng paghahalo ng mga pintura. Mga pinagsamang kulay: orange, berde, lila. Maaaring makuha sa pamamagitan ng paghahalo ng dalawa o higit pang mga pintura.

Yellow + red = orange Blue + red = purple Yellow + blue = green

    Ang color wheel ay binubuo ng anim na kulay, tatlong primary at tatlong composite (pangalanan ang mga ito).

    Meron din maiinit na kulay. Pula, orange, dilaw at mga halo nito. Ito ang kulay ng araw, apoy, init. Magkadikit sila sa color wheel. At Malamig na kulay mga kulay - mga kulay buwan, takipsilim, taglamig, hamog na nagyelo. Ang mga ito ay asul, cyan, violet at ang kanilang mga pinaghalong.

    Umiiral ganap na mga kulay: kahel at asul. Mga magkakaibang kulay - kabaligtaran. Pina-highlight at pinapaganda nila ang liwanag ng isa't isa. Pula-berde, kahel-asul, dilaw-lila. Katulad na mga kulay- ang mga malapit sa spectrum, at ang kanilang mga mixtures at shades

    Pisikal na ehersisyo.

    Praktikal na trabaho.

Ngayon ay magkikita kayo bagong teknolohiya gawa ng watercolor na tinatawag na glazing. Ginagawa ang glazing sa pamamagitan ng paglalagay ng transparent na layer ng pintura sa ibabaw ng pinatuyong layer ng pintura.

Pagkakasunod-sunod ng ehersisyo:

Punan ang kalahati ng bilog na may dilaw na pintura. (1, 2, 3 bahagi)

Hayaang matuyo ang unang layer ng pintura at punan ang tuyong layer ng pulang kulay (3, 4, 5 bahagi). Sa kasong ito, ang dilaw na kulay sa 3 bahagi ay dapat na maging orange.

Matapos matuyo ang susunod na layer, 5, 6, 1 bahagi ay puno ng asul. Sa kasong ito, 1 bahagi ay lumalabas na berde, at 5 bahagi ay nagiging lila.

    Pagsusuri ng natapos na gawain.

Isinasagawa pansariling gawain mga mag-aaral, ang guro ay gumagawa ng mga kinakailangang karagdagang paliwanag. Natukoy at naitama ang mga pagkakamali. Ang atensyon ng mga mag-aaral ay nakatuon sa pangangailangang maingat na gawin ang gawain, pagpili ng mga tamang kulay.

    Pagbubuod ng aralin.

Pagpapakita at pagsusuri ng karamihan good luck sa trabaho mo.

Pagbubuod ng aralin, pagmamarka.

    Takdang aralin.

Ulitin ang ehersisyo gamit ang ibang, dating pamilyar na paraan - pagbuhos.

Una, ang mga pangunahing kulay ay napunan (1 bahagi - pula, 3 bahagi - dilaw, 5 bahagi - asul).

Ang mga pinagsama-samang kulay ay nakuha sa isang palette sa pamamagitan ng paghahalo ng mga pintura (dilaw + pula = orange, dilaw + asul = berde, pula + asul = lila).

Mga Seksyon: MHC at ISO

Paksa ng aralin: Nagsasagawa ng color wheel.

Uri ng aralin: Pandekorasyon na pagguhit.

Mga layunin at layunin ng aralin:

  1. Ipinapakilala ang isang bagong pamamaraan para sa pagtatrabaho sa mga watercolor - glazing.
  2. Pagpapatupad ng nakuhang kaalaman sa praktikal na aplikasyon.
  3. Pagbubuo at pag-unlad ng mga kasanayan sa pagtatrabaho sa mga watercolor.
  4. Pag-unlad ng malikhain at nagbibigay-malay na aktibidad, imahinasyon at artistikong panlasa ng mga mag-aaral.

Mga kagamitan sa aralin:

  1. talahanayan ng kulay ng gulong;
  2. mga guhit na naglalarawan ng bahaghari, paglubog ng araw;
  3. watercolor, tablet para sa pagpapakita ng mga diskarte sa watercolor;
  4. paghahanda para sa mga pagsasanay.

Istraktura ng aralin:

  1. Oras ng pag-aayos.
  2. Komunikasyon ng bagong materyal na pang-edukasyon.
  3. Praktikal na trabaho.
  4. Pagsusuri ng natapos na gawain.
  5. Pagbubuod ng aralin.
  6. Takdang aralin.

Sa panahon ng mga klase

1. Organisasyon sandali.

Disenyo ng pisara.

Paghahanda ng mga trabaho.

Ipapahayag ng guro ang paksa, layunin at layunin ng aralin.

2. Pagtatanghal ng bagong materyal na pang-edukasyon.

Ang pagtatanghal ng isang bagong paksa ay nagaganap sa anyo ng isang pag-uusap. Ang mga mag-aaral, kasama ang guro, ay ulitin ang nakaraang paksa, unti-unting lumipat sa bago, sinasagot ang mga tanong:

Anong mga kulay ang tinatawag na pangunahin at bakit? (pula, asul, dilaw - hindi maaaring makuha sa pamamagitan ng paghahalo ng mga pintura).

Anong mga kulay ang tinatawag na composite colors at bakit? (orange, berde, lila - maaaring makuha sa pamamagitan ng paghahalo ng dalawa o higit pang mga kulay).

Paano mo ito makukuha? pinagsama-samang mga kulay sa papel? (ipakita sa tablet).

Saan sa kalikasan mo makikita ang lahat ng mga kulay na magkasama? (bahaghari).

Ano ang pagkakasunud-sunod ng mga kulay sa isang bahaghari?

Naaalala ng mga bata ang kasabihang: Bawat (pula) Mangangaso (orange) Nais (dilaw) Malaman (berde) Kung saan nakaupo ang (asul) Pheasant (purple).

Sa seryeng ito, ang mga pangunahing kulay ay kahalili ng mga pinagsama-samang kulay (ang tanging pagbubukod ay asul, na hindi kasama sa color wheel). Para sa kaginhawahan, ang strip na ito ay maaaring sarado sa isang bilog kung saan ang mga kulay ay nagpapalit sa isa't isa ad infinitum - tulad ng likas na katangian. Halimbawa, ang parehong bahaghari o paglubog ng araw. Ngayon subukan nating gumawa ng color wheel sa ating sarili.

3. Praktikal na gawain.

Ang mga mag-aaral ay binibigyan ng mga blangko ng bilog (R = 8 cm), na nahahati sa 6 na pantay na bahagi. Para sa kaginhawahan, bilangin ang mga bahagi mula 1 hanggang 6.

/larawan 1/

Ang ehersisyo ay isasagawa sa pamamagitan ng glazing (paglalagay ng transparent na layer ng pintura sa ibabaw ng pinatuyong layer ng pintura). Ang guro ay sunud-sunod na nagpapakita ng mga yugto ng pagsasagawa ng ehersisyo, ulitin ng mga mag-aaral pagkatapos ng guro.

Pagkakasunod-sunod ng ehersisyo:

1. Punan ang kalahati ng bilog ng dilaw na pintura. (1, 2, 3 bahagi)

/Figure 2/

2. Hayaang matuyo ang unang layer ng pintura at punan ang tuyong layer ng pulang kulay (3, 4, 5 bahagi). Sa kasong ito, ang dilaw na kulay sa 3 bahagi ay dapat na maging orange.

/Figure 3/

3. Matapos matuyo ang susunod na layer, punan ng asul ang 5, 6, 1 bahagi. Sa kasong ito, 1 bahagi ay lumalabas na berde, at 5 bahagi ay nagiging lila.

/Figure 4/

4. Suriin ng mga mag-aaral ang kawastuhan ng gawain. Ang isang sharpened match (inihanda nang maaga) ay ipinasok sa gitna ng bilog. Ang resulta ay isang kulay na tuktok. Inilunsad ito ng mga bata. Ang mga kulay sa umiikot na tuktok ay dapat sumanib sa isa kulay puti. Kung ang kulay ay hindi puti, ngunit kulay abo, kung gayon ang mga kulay ay masyadong puspos.

/Figure 5/

4. Pagsusuri sa gawaing isinagawa.

Sa proseso ng independiyenteng gawain ng mga mag-aaral, ang guro ay gumagawa ng mga kinakailangang karagdagang paliwanag. Natukoy at naitama ang mga pagkakamali. Ang atensyon ng mga mag-aaral ay nakatuon sa pangangailangang maingat na gawin ang gawain, pagpili ng mga tamang kulay.

5. Pagbubuod ng aralin.

  • Pagpapakita at pagsusuri ng pinakamatagumpay na mga gawa.
  • Pagbubuod ng aralin, pagmamarka.

6. Takdang-aralin.

Ulitin ang ehersisyo gamit ang ibang, dating pamilyar na paraan - pagbuhos.

Una, ang mga pangunahing kulay ay napunan (1 bahagi - pula, 3 bahagi - dilaw, 5 bahagi - asul).

Ang mga pinagsama-samang kulay ay nakuha sa palette sa pamamagitan ng paghahalo ng mga pintura (dilaw + pula = orange, dilaw + asul = berde, pula + asul = lila) at ibinubuhos sa itaas.

Suriin ang tamang pagpapatupad sa pamamagitan ng pag-ikot sa itaas.

Panitikan:

  1. N.M. Sokolnikov "Mga Batayan ng Pagpipinta", 1996.
  2. I.G. Mosin "Pagguhit", 1996.



I. Ang unang bilog na kulay ni Newton. Ang bilog ng kulay ay nakuha kung ang isang banda ng spectrum ay naisip sa anyo ng isang nababaluktot na plato at nakatungo sa isang bilog. Upang maunawaan ang mga pangunahing prinsipyo ng pagtatrabaho sa color wheel, kadalasang pinapalitan ito ng pinasimpleng modelo. Kulay bilog ni Itten






Pinagsama-samang mga kulay ng pangalawang order: berde, lila, orange. Ang mga ito ay nakuha sa pamamagitan ng paghahalo ng tatlong pangunahing mga kulay sa mga pares: pula, dilaw at asul. Halimbawa, kapag pinaghalo mo ang dilaw at asul, makakakuha ka ng berde. Mayroon lamang tatlong pinagsama-samang kulay: orange, berde at lila.


Mainit at malamig na tono Ang mga kulay ay nahahati sa mainit at malamig. Karaniwang tinatanggap na ang pula, kahel at dilaw na kulay- mainit, at berde, asul, indigo at violet - malamig. Ngunit madalas na nakikilala ng mga artista ang parehong malamig at mainit na lilim sa mga lilim ng bawat kulay. Halimbawa, ang malamig na asul ay ultramarine, ang mainit na asul ay kobalt. Ang pula ay maaari ding maging malamig o mainit.






Mga magkasalungat na kulay Pareho nilang binibigyang-diin ang liwanag ng isa't isa at pinapaganda ito. Ang mga magkatulad na pares ng mga kulay ay madalas na ginagamit sa mga damit ng mga buffoon; Mga kulay na matatagpuan sa tapat ng bawat isa sa color wheel, i.e. contrasting ang pagitan ng 180 degrees.



Ang mga misteryo ng kulay ay matagal nang nasasabik sa mga tao. Noong unang panahon, natanggap niya ang kanya simbolikong kahulugan. Ang kulay ay naging batayan para sa marami mga natuklasang siyentipiko. Hindi lamang ito nakaimpluwensya sa pisika o kimika, ngunit naging mahalaga din para sa pilosopiya at sining. Sa paglipas ng panahon, lumawak ang kaalaman tungkol sa kulay. Nagsimula nang lumitaw ang mga agham na nag-aaral ng hindi pangkaraniwang bagay na ito.

Mga konsepto

Ang unang bagay na dapat banggitin ay ang mga pangunahing kaalaman sa kulay ng agham. Ito ang agham ng kulay, na naglalaman ng sistematikong impormasyon mula sa iba't ibang pag-aaral: pisika, pisyolohiya, sikolohiya. Pinag-aaralan ng mga lugar na ito ang phenomenon ng shades, pinagsasama ang mga resultang nakuha sa data sa pilosopiya, aesthetics, kasaysayan, at panitikan. Ang mga siyentipiko ay nag-aaral ng kulay bilang isang kultural na kababalaghan sa mahabang panahon.

Ngunit ang coloristics ay isang mas malalim na pag-aaral ng kulay, ang teorya at aplikasyon nito ng tao iba't ibang lugar mga aktibidad.

Makasaysayang background

Hindi kataka-taka na ang mga agham na ito ay matagal nang nasasabik sa mga tao. Siyempre, sa oras na iyon ay walang mga konsepto tulad ng "science ng kulay" at "coloristics". Gayunpaman, ang kulay ay binigyan ng malaking kahalagahan sa kultura at pag-unlad ng mga tao.

Ang kasaysayan ay maaaring magbigay sa atin ng isang malaking layer ng kaalaman tungkol dito. Samakatuwid, karaniwang hinahati ng mga siyentipiko ang lahat ng oras na ito sa dalawang yugto: ang panahon bago ang ika-17 siglo at ang panahon mula ika-17 siglo hanggang sa kasalukuyan.

Nagiging

Pagsisimula ng isang paglalakbay sa kasaysayan ng kulay, kailangan nating bumalik sa Sinaunang Silangan. Sa oras na iyon mayroong 5 pangunahing kulay. Sinasagisag nila ang apat na kardinal na direksyon at ang sentro ng mundo. Namumukod-tangi ang China para sa espesyal na liwanag, pagiging natural at kulay nito. Nang maglaon, nagbago ang lahat, at nagsimulang maobserbahan ang monochrome at achromatic na pagpipinta sa kultura ng bansang ito.

Ang India at Egypt ay higit na umunlad sa bagay na ito. Mayroong dalawang sistemang naobserbahan dito: isang ternary, na naglalaman ng mga pangunahing kulay noong panahong iyon (pula, itim at puti); at gayundin ang Vedic, batay sa Vedas. Ang huling sistema ay pinalalim sa pilosopiya, kaya naglalaman ito ng pula, na sumisimbolo sa silangang sinag ng Araw, puti - ang mga sinag ng Timog, itim - ang mga sinag ng Kanluran, napaka itim - ang mga sinag ng Hilaga at ang hindi nakikita - ang gitna.

Sa India pinakamahalaga binigyang pansin ang disenyo ng mga palasyo. Ang paglalakbay sa buong mundo, kahit ngayon ay makikita mo na ang puti, pula at ginto ang madalas gamitin. Sa paglipas ng panahon, nagsimulang idagdag ang dilaw at asul sa mga shade na ito.

Relihiyon sa kulay

Ang Kanlurang Europa sa Middle Ages ay tumingin sa mga pangunahing kaalaman ng kulay ng agham mula sa panig ng relihiyon. Sa oras na iyon, nagsimulang lumitaw ang iba pang mga shade na hindi pa napagkakamalan para sa mga pangunahing. Ang puti ay nagsimulang sumagisag kay Kristo, Diyos, mga anghel, itim - underworld at Antikristo. Ang dilaw ay nangangahulugang paliwanag at gawain ng Banal na Espiritu, at ang pula ay nangangahulugang Dugo ni Kristo, apoy at araw. Ang asul ay sumisimbolo sa langit at sa mga naninirahan sa Diyos, at ang berde ay sumisimbolo ng pagkain, halaman at ang makalupang landas ni Kristo.

Sa oras na ito, ang parehong bagay ay nangyayari sa kulay sa Malapit at Gitnang Silangan. Dito nagkakaroon ng impluwensya ang Islam. Karaniwan, ang kahulugan ng mga kulay ay nananatiling pareho. Ang tanging bagay ay ang berde ang nagiging pangunahing isa at sumisimbolo sa Halamanan ng Eden.

Muling pagsilang

Ang agham ng bulaklak at coloristic ay muling nagbabago. Bago ang ikalawang yugto ay dumating ang panahon ng Renaissance. Sa oras na ito, ipinahayag ni Leonardo da Vinci ang kanyang sistema ng kulay. Binubuo ito ng 6 na pagpipilian: puti at itim, pula at asul, dilaw at berde. Kaya, ang agham ay unti-unting lumalapit modernong konsepto mga kulay.

Pambihirang tagumpay ng Newtonian

Ang ika-17 siglo ay ang simula ng isang bagong yugto sa pag-uuri. Ginagamit ni Newton ang puting spectrum, kung saan natuklasan niya ang lahat ng chromatic na kulay. Sa agham, lumilitaw ang isang ganap na naiibang pangitain sa bagay na ito. Mayroong palaging nananatiling pula, kung saan ang orange ay idinagdag, mayroon ding berde at asul, ngunit kasama ng mga ito ay matatagpuan ang asul at lila.

Mga bagong teorya

Ang ika-19 na siglo sa Europa ay humahantong sa atin sa naturalismo at impresyonismo. Ang unang istilo ay nagpapahayag ng kumpletong pagsusulatan ng mga tono, habang ang pangalawa ay nakabatay lamang sa paglilipat ng mga larawan. Sa oras na ito, lumitaw ang pagpipinta na may mga pangunahing kaalaman sa kulay ng agham.

Pagkatapos ay lumitaw ang teorya ni Philip Otto Runge, na namamahagi ng sistema ayon sa prinsipyo ng isang globo. Sa kahabaan ng ekwador" globo» matatagpuan ang mga purong pangunahing kulay. Ang itaas na poste ay inookupahan ng puti, ang mas mababang - itim. Ang natitirang espasyo ay kinukuha ng mga mixtures at shades.

Ang sistema ng Runge ay napaka kalkulado at may lugar nito. Ang bawat parisukat sa globo ay may sariling "address" (longitude at latitude), kaya maaari itong matukoy sa pamamagitan ng pagkalkula. Sinundan ng iba ang mga yapak ng siyentipikong ito at sinubukang pagbutihin ang sistema at lumikha ng mas maginhawang opsyon: Chevreul, Goltz, Betzold.

Malapit na ang katotohanan

Sa panahon ng Art Nouveau, ang mga siyentipiko ay nakalapit sa katotohanan at lumikha ng isang modernong modelo ng kulay. Ito ay pinadali din ng mga kakaibang istilo ng panahon. Lumilikha ang mga tagalikha ng kanilang mga obra maestra, na binibigyang pansin ang kulay. Ito ay salamat sa kanya na maaari mong ipahayag ang iyong pananaw sa sining. Nagsisimulang sumanib ang kulay sa musika. Nakakakuha ito ng isang malaking bilang ng mga shade, kahit na sa kaso ng isang limitadong palette. Natutunan ng mga tao na makilala hindi lamang ang mga pangunahing kulay, kundi pati na rin ang tono, pagdidilim, pag-mute, atbp.

Makabagong pagganap

Ang mga pangunahing kaalaman sa kulay ng agham ay humantong sa tao na gawing simple ang mga nakaraang pagtatangka ng mga siyentipiko. Pagkatapos ng globo ni Runge, nagkaroon ng teorya ni Ostwald, kung saan gumamit siya ng bilog na may 24 na kulay. Ngayon ang bilog na ito ay nananatili, ngunit nahati na.

Ang siyentipikong si Itten ay nakabuo ng perpektong sistema. Ang kanyang bilog ay binubuo ng 12 kulay. Sa unang sulyap, ang sistema ay medyo kumplikado, bagaman maaari mong malaman ito. Mayroon pa ring tatlong pangunahing kulay dito: pula, dilaw at asul. May mga second-order na composite na kulay na maaaring makuha sa pamamagitan ng paghahalo ng tatlong pangunahing kulay: orange, green at violet. Kasama rin dito ang mga third-order na composite na kulay, na maaaring makuha sa pamamagitan ng paghahalo ng pangunahing kulay sa mga second-order na composite.

Ang kakanyahan ng sistema

Ang pangunahing bagay na kailangan mong malaman tungkol sa bilog ng Itten ay ang sistemang ito ay nilikha hindi lamang upang maayos na pag-uri-uriin ang lahat ng mga kulay, kundi pati na rin upang maayos na pagsamahin ang mga ito. Ang pangunahing tatlong kulay, dilaw, asul at pula, ay nakaayos sa isang tatsulok. Ang figure na ito ay nakasulat sa isang bilog, sa batayan kung saan nakuha ng siyentipiko ang isang heksagono. Ngayon ay lumalabas ang mga isosceles triangle sa harap namin, na naglalaman ng second-order composite na mga kulay.

Upang makuha ang tamang lilim, kailangan mong mapanatili ang pantay na sukat. Upang makakuha ng berde, kailangan mong pagsamahin ang dilaw at asul. Upang makakuha ng orange, kailangan mong kumuha ng pula, dilaw. Upang gumawa ng lilang, paghaluin ang pula at asul.

Tulad ng nabanggit kanina, medyo mahirap maunawaan ang mga pangunahing kaalaman ng agham ng kulay. ay nabuo ayon sa sumusunod na prinsipyo. Gumuhit ng bilog sa paligid ng aming hexagon. Hinahati namin ito sa 12 pantay na sektor. Ngayon ay kailangan mong punan ang mga cell na may pangunahin at pangalawang kulay. Ang mga vertex ng mga tatsulok ay ituturo sa kanila. Ang mga bakanteng espasyo ay kailangang punan ng mga third-order shade. Ang mga ito, tulad ng nabanggit kanina, ay nakuha sa pamamagitan ng paghahalo ng pangunahin at pangalawang kulay.

Halimbawa, ang dilaw at orange ay lilikha ng dilaw-kahel. Blue na may violet - blue-violet, atbp.

Harmony

Kapansin-pansin na ang bilog ng Itten ay hindi lamang nakakatulong upang lumikha ng mga kulay, ngunit pinagsama din ang mga ito nang may pakinabang. Ito ay kinakailangan hindi lamang ng mga artista, kundi pati na rin ng mga designer, fashion designer, makeup artist, illustrator, photographer, atbp.

Ang kumbinasyon ng mga kulay ay maaaring magkatugma, katangian at hindi karaniwan. Kung kukuha ka ng kabaligtaran na mga lilim, magiging maayos ang hitsura nila. Kung pipiliin mo ang mga kulay na sumasakop sa mga sektor sa bawat isa, makakakuha ka ng mga kumbinasyon ng katangian. At kung pipiliin mo ang mga kaugnay na kulay na matatagpuan sa isang bilog nang paisa-isa, makakakuha ka ng hindi pangkaraniwan na mga koneksyon. Ang teoryang ito ay tumutukoy sa isang sektor ng pitong kulay.

Sa bilog ng Itten, ang prinsipyong ito ay gumagana din, ngunit medyo naiiba, dahil ito ay nagkakahalaga ng pagsasaalang-alang na mayroong 12 shade dito, Samakatuwid, upang makakuha ng dalawang kulay na pagkakaisa, dapat kang kumuha ng mga tono na magkasalungat. Ang tatlong-kulay na pagkakasundo ay nakukuha kung isusulat natin ang isang hugis-parihaba na pagkakatugma sa isang bilog gamit ang parehong paraan, ngunit sa loob ay naglalagay tayo ng isang parihaba. Kung maglalagay ka ng isang parisukat sa loob ng isang bilog, makakakuha ka ng apat na kulay na pagkakatugma. Ang hexagon ay responsable para sa anim na kulay na kumbinasyon. Bilang karagdagan sa mga pagpipiliang ito, mayroong isang analog na pagkakaisa na nabuo kung kukuha kami ng mga chromatic na kulay ng isang dilaw na kulay. Halimbawa, ito ay kung paano tayo makakakuha ng dilaw, dilaw-kahel, kahel at pula-kahel.

Ari-arian

Ito ay nagkakahalaga ng pag-unawa na may mga hindi tugmang kulay. Bagaman medyo kontrobersyal ang konseptong ito. Ang bagay ay kung kukuha ka ng maliwanag na pula at parehong berde, ang symbiosis ay magmumukhang napaka-provocative. Ang bawat isa sa kanila ay nagsisikap na mangibabaw sa isa't isa, na nagreresulta sa disonance. Bagaman ang gayong halimbawa ay hindi nangangahulugan na imposibleng magkakasuwato na pagsamahin ang pula at berde. Upang gawin ito kailangan mong maunawaan ang mga katangian ng kulay.

Ang isang kulay na tono ay isang hanay ng mga shade na kabilang sa parehong bagay ay ang antas ng pagkupas. Ang liwanag ay ang pagtatantya ng isang kulay sa puti at vice versa. Ang liwanag ay ang antas ng lapit ng isang kulay sa itim.

Ang mga chromatic at achromatic na kulay ay nakikilala din. Ang pangalawa ay kinabibilangan ng puti, itim at mga kulay ng kulay abo. Sa una - lahat ng iba pa. Ang lahat ng mga pag-aari na ito ay maaaring makaapekto sa pagiging tugma at pagkakaisa ng mga shade. Kung gagawin mo ang berdeng hindi gaanong maliwanag at medyo kupas, at gawing mas kalmado ang pula sa pamamagitan ng pagtaas ng liwanag, kung gayon ang dalawang di-umano'y hindi magkatugma na mga lilim ay maaaring magkakasuwato na pagsamahin.

Mukha ng bata

Ang mga pangunahing kaalaman sa agham ng kulay para sa mga bata ay dapat na binuo sa isang mapaglarong paraan, bilang, sa prinsipyo, lahat ng pag-aaral. Samakatuwid ito ay nagkakahalaga ng pag-alala sikat na parirala tungkol sa parang multo na mga kulay: "Nais Malaman ng Bawat Mangangaso Kung Saan Nakaupo ang Pheasant." Para sa mga nasa hustong gulang na hindi pamilyar sa life hack na ito ng mga bata, dapat ipaliwanag na ang unang titik ng bawat salita sa pangungusap na ito ay kumakatawan sa pangalan ng mga tono sa spectrum. Iyon ay, sa ulo mayroon kaming pula, pagkatapos ay orange, dilaw, berde, asul, indigo at kulay-lila. Ito ang mga kulay na pumapasok sa bahaghari sa parehong pagkakasunud-sunod. Samakatuwid, una sa lahat, gumuhit ng bahaghari kasama ang iyong anak.

Kapag ang sanggol ay napakaliit at, siyempre, ay hindi alam kung ano ang mga pangunahing kaalaman sa kulay ng agham, mas mahusay na bilhin siya ng mga pangkulay na libro na may mga halimbawa. Ginagawa ito upang hindi maipinta ng bata ang kayumangging langit at pula ang damo. Maya-maya ay kumbinsido ka na ang sanggol ay magagawang matukoy ang mga kulay sa kanyang sarili, ngunit una ay mas mahusay na talakayin ang mga posibleng pagpipilian sa kanya.

Mga emosyon

Isang napakatagal na panahon ang nakalipas, naunawaan ng mga siyentipiko na ang anumang lilim ng pangunahing kulay ay maaaring makaimpluwensya sa emosyon ng isang tao. Unang nagsalita si Goethe tungkol dito noong 1810. Nang maglaon, natuklasan ng mga siyentipiko na ang psyche ng tao ay konektado sa panlabas na katotohanan, na nangangahulugang maaari rin itong makaimpluwensya sa mga emosyon.

Ang susunod na hakbang sa pananaliksik na ito ay ang pagtuklas na ang bawat tono ay nauugnay sa isang tiyak na damdamin. Bukod dito, ang teoryang ito ay nagpapakita mismo halos mula sa kapanganakan. Naging malinaw din na mayroong isang tiyak na code ng kulay na nauugnay sa isang bilang ng mga emosyon. Halimbawa, ang kalungkutan, takot, pagkapagod, lahat ay maaaring ilarawan sa itim o kulay abo. Ngunit ang kagalakan, interes, kahihiyan o pag-ibig ay karaniwang nauugnay sa isang pulang kulay.

Bukod sa impluwensyang sikolohikal Ang kulay ay pinag-aralan sa ilalim ng klinikal na pangangasiwa. Ito ay lumabas na ang pula ay nagpapasigla, ang dilaw ay nagpapasigla, ang berde ay binabawasan ang presyon ng dugo, at ang asul ay nagpapakalma. Ang lahat ay nakasalalay din sa mga katangian ng lilim. Kung ito ay isang mahinahon na pula, kung gayon maaari itong sumagisag ng kagalakan at pag-ibig kung ito ay madilim at maliwanag, kung gayon maaari itong sumagisag sa dugo at pagsalakay.

Ang mga pangunahing kaalaman ng agham ng kulay at coloristics ay napakakomplikadong mga agham. Mahirap silang lubos na maunawaan, dahil ang lahat dito ay medyo kamag-anak at subjective. Ang kulay ay maaaring makaapekto sa isang tao sa iba't ibang paraan; Ang ilang mga artist ay maaaring mahanap ang kumbinasyon ng lila at dilaw na napaka-magkatugma, habang ang iba ay maaaring mahanap ito kasuklam-suklam at kasalungat.

Karagdagang guro sa edukasyon

Zarechenskaya O.A. (MBOU DOD "DYUTS")

Paksa: "Color wheel".

Uri ng hanapbuhay: pagpipinta, pag-aaral ng mga pangunahing kaalaman sa kulay ng agham.

Mga layunin at layunin : pag-unlad ng mga graphic na kasanayan, pagpapalawak ng kaalaman tungkol sa iba't ibang posibilidad ng mga artistikong materyales; pag-aaral ng mga pangunahing kaalaman ng agham ng kulay, pagtukoy sa antas ng pagsasanay ng mga bata.

Kagamitan: watercolor, gouache, papel, brush, palette.

Serye ng pampanitikan:mga tula tungkol sa mga bulaklak, tungkol sa mga bahaghari.

Visual na saklaw : mga metodolohikal na talahanayan: "Color wheel", "Warm and cold colors", "Contrasting colors", "Close colors", mga pagpipilian ng shade ng iba't ibang kumbinasyon ng kulay.

Pag-unlad ng aralin:

1. Organisasyon sandali.Sinusuri ang kahandaan para sa klase.

2. Pag-uusap. Panimula sa paksa.

Paghula ng mga bugtong at pagbabasa ng tula.

Pinintahang rocker

Nakabitin ito sa ibabaw ng ilog.

(bahaghari)

Makukulay na pintuan

May nagtayo nito sa buwan

Ngunit hindi madaling lampasan ang mga ito,

Matataas ang mga gate na iyon.

Sinubukan ng master

Kumuha siya ng pintura para sa gate

Hindi isa, hindi dalawa, hindi tatlo -

Hanggang pito, tingnan mo.

Ano ang tawag sa mga gate na iyon?

Maaari mo bang iguhit ang mga ito?

(bahaghari)

Hindi sa panaginip, ngunit sa katotohanan -

Ano ang mali dito?

Nakatira ako sa isang bahaghari sa isang lilang bahay.

Nauubusan ako ng umaga

Sa beige boots,

Kumakain sa lilac forest

Iskarlatang cloudberry.

Ang hamog ay nagmumula sa mga dahon

SA madilim na asul mas madalas,

Eagle owl dilaw na mata

Nakatitig sa akin.

Kung saan sumipol ang mga nightingales

Sa mga sulok at sulok ng kagubatan,

Ang mga stream ay gumagawa ng kanilang paraan

Sa mga pink na lawa,

Kumakaway ang ardilya sa likod ng isang palumpong

Lilang buntot

Lumalangoy ang puting isda

Sa ilalim ng tulay ng cherry.

Nakatira ako sa isang bahaghari

Halika upang bisitahin.

T. Belozerova.

Ilang kulay ang alam mo? 5,10,15, 100? Subukang pangalanan ang pinakamaraming natatandaan mo. Dapat kang makakuha ng hindi bababa sa 6 na kulay. Eksakto

kasing dami ng nakapaloob sa minimum set mga pintura at lapis: pula, dilaw, asul, berde, kayumanggi, itim. Ang mga kulay ay ginawa mula sa mga pintura. Sa pamamagitan ng paghahalo ng mga pintura, maaari kang makakuha ng higit pang mga kulay kaysa sa 6.

-Saan tayo maghahalo? Ano ang maaaring magsilbing palette?

Maraming kulay at lilim sa kalikasan. Higit pa sa naaaninag ng mata ng tao. At para mas madaling i-navigate ang mga ito, nag-isip ang mga taoklasipikasyon ng kulay.

Chromatic at achromatic na mga kulay.

"Chroma, chromatos" - isinalin mula sa Greek bilang "kulay".

Achromatic - hindi kulay, ito ay puti, itim, kulay abo.

Chromatic - lahat ng iba pa, na kung saan ay nahahati sa pangunahin at pinagsama-samang mga kulay.

Ang orihinal na mga ninuno ng lahat ng mga kulay ay tatlong kulay: pula, dilaw at asul. Kaya naman pinangalanan sila basic, dahil pinagbabatayan nila ang lahat ng iba pang mga kulay (maliban sa mga achromatic).

Ang paghahalo ng mga pangunahing kulay sa mga pares ay nagbibigay sa amin ng isang pangkat ng mga kulay na tinatawag tambalan.

Mix:

Pula + dilaw = orange

Pula + asul = lila

Asul + dilaw = berde

Kung nagpapansin ka, malamang napansin mo na ang resultang 6 na kulay ay ang mga kulay ng bahaghari. Alam mo ba ang kasabihang nakakatulong na matandaan ang komposisyon at pagkakasunud-sunod ng mga kulay?

Bawat pula

Hunter na kulay kahel

Gusto ng dilaw

Alam ang berde

Nasaan ang asul

Nakaupo si blue

Pheasant purple

Ang asul na kulay ay hindi isang pinagsama-samang kulay, dahil ito ay nakuha hindi sa pamamagitan ng paghahalo ng mga pangunahing kulay, ngunit sa pamamagitan ng paghahalo ng pangunahing (asul) sa puti. Sa seryeng ito, ang mga pinagsama-samang kulay ay kahalili ng mga pangunahing kulay. Para sa kaginhawahan, ang strip na ito ay maaaring sarado sa anyo ng isang singsing.

3. Praktikal na bahagi.

Mag-ehersisyo. Kumuha ng compass at gumuhit ng isang malaking bilog sa isang piraso ng papel.

Hatiin natin ito sa anim o siyam na pantay na bahagi.

a) b)

Ngayon, kumuha tayo ng tatlong pangunahing mga kulay at takpan sa kanila ang isang bahagi ng bilog (hiwain) pagkatapos ng isa (o dalawa) sa sumusunod na pagkakasunud-sunod:

Pula, dilaw, asul.

Mag-iwan ng mga puwang para sa mga pinagsama-samang kulay.

a) b)

Huwag magpinta ng masyadong makapal. Ang mga pintura ay dapat na nakahiga nang pantay-pantay, sa mga stroke mula kaliwa hanggang kanan. pahalang na mga linya, mas mabuti gamit ang isang brush No. 5-8 na may matalim na dulo. Dapat mayroong sapat na pintura upang hindi ito matuyo, ngunit hindi masyadong marami, kung hindi, ito ay dadaloy pababa. Ang labis na pintura ay tinanggal gamit ang isang brush, pagkatapos na pisilin ito.

Kumuha kami ng mga pinagsama-samang kulay sa palette gamit ang mga pangunahing kulay na iyon

na nakatrabaho na nila.

Sa isang bilog a) isang orange, isang berde, kulay lila, na nakukuha sa pamamagitan ng paghahalo ng pantay na halaga ng mga pangunahing. Kulayan ang mga puwang.

Sa isang bilog b) dalawang shade ng composites, na may labis na halaga ng isang pangunahing kulay (red-orange at yellow-orange, blue-green at yellow-green, red-violet at blue-violet). Kulayan ang mga puwang.

Kung ikaw ay maingat at hindi nagmamadali, makakakuha ka ng tamang gulong ng kulay.

4. Mainit at malamig na kulay.

Tingnan ang color wheel at madali mong matukoy kung nasaan ang mainit at malamig na mga kulay.

Mainit pula, orange, dilaw at ang kanilang mga mixtures ay isinasaalang-alang. Ito ang mga kulay ng araw, apoy, init. Magkadikit sila sa color wheel.

Malamig mga kulay asul, violet at mga halo nito. Ito ang mga kulay ng buwan, takip-silim, taglamig, hamog na nagyelo.

A kulay berde espesyal: kung mas maraming dilaw ang nangingibabaw dito, ito ay mainit-init, kung mas asul, kung gayon ito ay malamig.

Ang pula at asul ay ganap na mga kulay sa mga tuntunin ng lamig at init. Ito ay hindi nagkataon na sila ay nasa isang spectrum (bilog) sa tapat ng bawat isa, tulad ng mga pole ng isang globo.

Mga magkakaibang kulay -kabaligtaran, binibigyang-diin at pinahusay nila ang ningning ng bawat isa.

pula berde

Asul - orange

Dilaw - lila

Ang mga katulad na kulay ay ang mga malapit sa spectrum, at ang kanilang mga mixtures at shades.

Pagsasanay: kulayan ito mga pintura ng watercolor color wheel, simula sa pangunahing kulay, pula sa kanan.

Anong mga pinagsama-samang kulay ang nakuha mula sa paghahalo ng pula at dilaw, dilaw at asul, pula at asul na mga pintura. Gamitin ang mga resultang bagong kulay upang ipinta ang mga kulay ng bahagi sa isang tiyak na pagkakasunud-sunod. Kulayan ang mga parisukat na may magkakaibang mga kulay, na isinasaalang-alang ang mga kulay na ipinahiwatig sa bilog sa pamamagitan ng mga arrow.

pula asul dilaw

5. Pagbubuod.

Pagpili ng natapos (pinakamahusay) na mga gawa.

6. Pagninilay.

"Nalaman ko…"