Mga tala sa solfeggio melody at harmony. Buod ng aralin "pangunahing harmonic function sa pagkakatugma"

Balangkas bukas na aralin guro

MBU DO "DSHI r.p. Sredny" Speshilova O.V. kasama ang mga mag-aaral

2 klase departamento ng piano

Paksa ng aralin : Apat na uri ng triad .

Layunin ng aralin: Pag-unlad ng "harmonious" na pag-iisip ng mga mag-aaral.

Mga Layunin ng Aralin :

Pag-unlad ng istruktura at lohikal na pag-iisip ng mga mag-aaral, may kakayahang

humantong sila sa pagtuklas ng mga bagong maharmonya na elemento - mga triad.

Pagbuo ng malinaw na kamalayan, pandinig, pag-awit at pagtugtog ng instrumento

chords.

Pagbuo ng mga kasanayan sa visual na pagsusuri ng musika.

Format ng aralin: pangkat

Mga pamamaraan ng pagtatrabaho :

Pamamaraan pag-aaral na nakabatay sa problema, nag-aambag sa pag-activate ng lohikal

at malikhaing pag-iisip ng mga mag-aaral

Isang visual na paraan ng pagtuturo na nagtataguyod ng pagbuo ng auditory

ideya ng mga mag-aaral gamit ang visual aid

Ang mga pamamaraan ng pandiwa at diyalogo ay nagsasangkot ng aktibong komunikasyon

mag-aaral at guro

Ang pamamaraan ng laro ay nagsasangkot ng aktibong pakikilahok ng mga mag-aaral sa malikhaing

sa panahon ng aralin

Paraan ng paghahanap na nauugnay sa malayang pagtuklas ng mga mag-aaral

mga batas sa musika

Sa panahon ng mga klase:

    Pag-uulit ng "Triad" na tema.

    Pagsusuri sa pandinig.

    Teoretikal na impormasyon. Laro "Teremok".

    Pag-aaral ng mga chants.

    Pag-awit ng mga numero na ibinigay sa bahay na may pagsusuri.

    Pagdidikta.

    Pagbubuod. Takdang aralin.

Didactic at logistical na suporta ng aralin:

    Piano

    Keyboard

    Magnetic board, magnet

    Mga third-cuckoo card (asul - minor, pula - major)

Aplikasyon teknolohiyang pedagogical

1. Teknolohiya sa pag-aaral na nakabatay sa problema.

Paglikha ng isang sitwasyon ng problema (average na antas ng pag-aaral na nakabatay sa problema) na may mga tanong ng guro: "Ano ang isang triad?", "Ano ang isang agwat?", "Ano ang binubuo ng isang triad?" atbp. Ang mga mag-aaral ay nakikibahagi sa aktibong pag-iisip at nagpapahayag ng kanilang sariling mga opinyon. Pinagsasama namin ito sa pagsasanay - kumakanta kami, tinutukoy namin ito sa pamamagitan ng tainga.

2. Teknolohiya ng pag-aaral na nakasentro sa mag-aaral

Sa aralin, ang mga kinakailangang kondisyon ay nilikha para sa pagsasakatuparan ng sarili ng mga mag-aaral (lahat ay aktibong bahagi sa proseso ng aralin), ang pagbuo ng mga indibidwal na kakayahan sa pag-iisip (bawat bata ay nagpapahayag ng kanyang personal na opinyon), ang pag-unlad malikhaing imahinasyon bawat mag-aaral (emosyonal na tugon sa musika, pagbuo ng mga melodies sa isang partikular na paksa, atbp.). Ang relasyon ng guro-mag-aaral ay binuo sa mga prinsipyo ng pagtutulungan.

3. Motivation formation technology o gaming technology.

Ang pagsasama ng mga sandali ng laro sa proseso ng edukasyon - "Teremok" - pinatataas ang interes ng mga mag-aaral sa mga klase ng solfeggio, pinapagana ang mga ito malikhaing aktibidad. Ang guro ay lumilikha ng tinatawag na "tagumpay na sitwasyon" sa aralin - independiyenteng paglutas ng problema at isang pakiramdam ng tagumpay ay nagdaragdag ng pagganyak ng mga mag-aaral para sa mga aralin sa solfeggio.

Nilalaman ng aralin:

1.1. Paalalahanan ang mga bata tungkol sa triad:

Ano ang binubuo ng isang triad?

Anong mga uri ng pangatlo ang nariyan (pag-awit ng isang kanta tungkol sa mga ikatlo (N. Fedotova “Learning by Playing” pr. 20))

Pag-usapan nang detalyado ang tungkol sa mga ikatlo (mga uri ng ikatlo, hakbang at

halaga ng tono, kulay)

1.2. Tukuyin ang halaga ng bawat ikatlo at lagyan ng label ang mga ito:

D.Z.: Gawing major thirds ang minor thirds at vice versa.

2. Pagpapasiya sa pamamagitan ng tainga ng ikatlo at Bs 53, M 53.

3. 1. “May tore sa parang - hindi ito mababa o mataas. Sino, sino ang nasa maliit na bahay

buhay?

At dalawang cuckoo ang nakatira dito - dalawang masayang kasintahan"

Anyayahan ang mga mag-aaral na maging mga rieltor at punuin ang mga cuckoo

mga tore.

3.2. Bumuo ng lahat ng uri ng triad sa keyboard at sa board.

4. Alamin ang kanta (N. Fedotova “Learning by playing” pr. 36)


Tukuyin ang susi

Kantahan sa susi na ito

Tukuyin ang hugis at karakter

Maghanap ng paggalaw gamit ang mga tunog ng triad

    Pagdidikta: (G.F. Kalinina “Musical entertaining dictations”)

Tukuyin ang susi

Tukuyin ang paggalaw ng melody: pataas, pababa, incremental, paglukso, batay sa mga tunog ng triad.

7. Ibuod ang aralin: Ano ang bagong natutuhan mo sa aralin?

Takdang aralin:

I-transpose ang dictation sa tonoG- dur

Itugma ang pagdidikta gamit ang mga pangunahing triad ng mode.

Bumuo ng mga himig para sa "teremkas" gamit ang mga galaw batay sa mga tunog ng triad

Bumuo ng mga triad sa iyong notebook at sa keyboard.

Pagsusuri sa sarili ng aralin:

Ang aralin ay isinagawa nang mahigpit ayon sa plano. Bago ipaliwanag ang bagong materyal, ilang mga gawain mula sa nakaraang paksa ang ginawa. Isang mahalagang punto Sa tingin ko kamalayan bagong paksa mga mag-aaral, pati na rin ang pakikilahok sa proseso ng buong grupo.

Isinasaalang-alang ang mga katangian ng edad ng mga mas bata edad ng paaralan- kawalang-tatag ng atensyon, emosyonal na pagdama nakapaligid na buhay, sa panahon ng aralin kailangan mong mabilis na lumipat mula sa isang uri ng trabaho patungo sa isa pa. Madali at mabilis na naiintindihan at naiintindihan ng mga bata kung ano ang kanilang emosyonal na interes. Ang may kamalayan at emosyonal na pagganyak ng bata ang pinakamabisang driver sa kanyang pag-aaral at nakakaapekto sa kalidad ng pag-aaral ng materyal. Ang pinakamahusay na paraan Upang makamit ang ganitong sikolohikal na komportableng estado para sa bata, kailangan ang paglalaro.

Sinusubukang maunawaan ang sagot sa tanong: ano ang musika? - ang mga tao ay nakabuo ng mga ulap ng mapaglarawan, nakabubuo at praktikal na mga disiplina sa musika.Ang lahat ng mga ito, sa ilang mga lawak, ay naglalayo o naglalapit sa atin sa pag-unawa sa musika, ang ganap na mailap, palaging multi-valued at mystical na "essence".

Gayunpaman, ang mga disiplinang ito ay nagpapahintulot sa amin na bumalangkas paunang yugto(sa paaralan) - isang tiyak na komunidad ng mga tao na may parehong pananaw sa mundo ng musika, isang komunidad ng mga mahilig sa ilang mga gawang musikal na matagal nang naging tanyag.

Sa susunod na yugto (nasa isang propesyonal na institusyon ng musika - kolehiyo) - isang minimum na mga propesyonal na kasanayan ang ibinibigay, kung wala ito imposibleng tawagan ang sarili bilang isang propesyonal sa musika, kahit na sa pinakamaliit na lawak. Ito ay impormasyon na naging hindi mapag-aalinlanganan sa isang mahigpit na tinukoy na larangan ng musika.

Mga konserbatoryo (o mga akademya ng musika) magbigay ng mas malawak na pagtingin sa sining ng musika, higit pang mga propesyonal na kasanayan, bagaman siyempre, ito ay hindi hihigit sa 1 porsyento ng dami ng kaalaman sa musika sa mundo. Ang mga tradisyon ng musika ay may napakalakas na pagkakaiba sa iba't-ibang bansa at mga kultura.

Nag-aaral lang kami mga tradisyon sa musika Kanlurang Europa at Russia. May alam kami tungkol sa katutubong musika mga dating bansa CIS. Ang lahat ng ito: mga partikular na genre, ilang mga anyo, isang tiyak na istraktura ng musika, isang tiyak na musika. wika, nilalamang musikal, katumbas tiyak na kultura, tiyak mga Instrumentong pangmusika, isang tiyak na istilo ng pagkanta.

Sa aming website ay makakahanap ka ng maraming artikulo at pagsasanay sa pag-aaral ng mga paksang teoretikal sa musika, tulad ng solfeggio (mga numerong kinanta at diktasyon ng audio), teorya, pagsusuri, pagkakatugma, polyphony, panitikang musikal (mga genre ng musika at pagsusuri ng mga gawang musikal).

SOLMISATION(mula sa pangalan ng mga tunog na sol at mi) - pag-awit ng mga melodies na may pantig na pangalan ng mga tunog.

Ang MUSICAL ANALYSIS ay isang musical theoretical discipline na nag-aaral sa istruktura ng isang musical work. Sa musicology, nagkaroon ng tradisyon na isaalang-alang ang isang musikal na gawa bilang isang espesyal masining na sistema, isang makabuluhang kabuuan kung saan ang iba't ibang musikal at nagpapahayag na paraan - mga elemento, panig ng isang gawaing musikal - ay pinagsama, isinailalim, idinisenyo ng komposisyon at nakikipag-ugnayan. Ang bawat isa sa mga elementong ito (melody, harmony, counterpoint, atbp.) ay maaaring maging paksa ng isang espesyal na analytical na pag-aaral (harmonic analysis, polyphonic analysis, rhythmic analysis, form analysis, at iba pa). Ang pakikipag-ugnayan ng lahat ng aspeto (tunog, intonasyon, komposisyon) ng isang gawaing musikal ay pinag-aaralan ng tinatawag na holistic musical analysis: ang akda ay isinasaalang-alang sa pagkakaisa ng nilalaman at anyo, teoretikal at makasaysayang pananaw, layunin ng pag-aaral at aesthetic na pagtatasa, bilang isang masining na kabuuan, depende sa intensyon ng kompositor, gumaganap ng interpretasyon at nakatuon sa nakikinig. SA vocal music ang ratio mismo ay nasuri din musikal na paraan at tekstong berbal.

HARMONY (Griyego - koneksyon, kaayusan; istraktura, pagkakaisa; pagkakaugnay-ugnay, proporsyonalidad, pagkakatugma). Ang terminong "Harmony" sa musika ay may kasamang bilang ng mga kahulugan: kaaya-ayang pagkakaugnay ng mga tunog; pagsasama-sama ng mga tunog sa mga katinig at ang kanilang natural na pagkakasunod-sunod; Ang Harmony ay tinatawag ding siyentipiko at pang-edukasyon-praktikal na disiplina na nag-aaral sa pitch organization ng musika, consonance at kanilang mga koneksyon. Ang konsepto ng Harmony ay ginagamit upang makilala ang pitch system, chord, tonal (modal) function, atbp., partikular istilo ng musika(halimbawa, "Baroque harmony", "Prokofiev's harmony"), pati na rin sa kahulugan ng "chord", "consonance".

HARMONY SOLUTIONS - posibleng mga opsyon paglutas ng mga problema sa pagkakatugma ng musika.

LITERATURA MUSIKA - ito ang karaniwang tawag sa lahat mga gawang musikal sa kanilang kabuuan: mga akdang nilikha ng iba't ibang kompositor sa iba't ibang bansa. Ang terminong ito ay ginagamit sa parehong paraan tulad ng, halimbawa, "espesyal na panitikan", "sangguniang literatura", " siyentipikong panitikan". May isa pang kahulugan ng terminong ito: ito ang pangalan ng bagay, o sa halip, akademikong disiplina, na pinag-aaralan sa mga senior class ng music schools at sa mga paaralan ng musika. Sa programa panitikang musikal kasama ang mga talambuhay ng mga pangunahing kompositor, domestic at dayuhan, isang panimula sa kanilang trabaho, pati na rin ang isang detalyadong pag-aaral ng ilan sa mga pinakasikat, pinakamahalagang mga gawa.

Balangkas ng isang bukas na aralin sa solfeggio sa grade 2 III quarter, 1 na aralin Binuo ng guro ng mga teoretikal na disiplina ng Toburdanov Children's School Filippova Natalia Vasilievna S. Toburdanovo-2009 1 Paksa ng aralin: pag-uulit ng materyal na sakop. Banghay-aralin:  Kasanayan sa boses at intonasyon. Pag-awit batay sa materyal ng mga lumipas na agwat (pagkanta, mga agwat - segundo, ikatlo, ikaapat, ikalima; mga pagkakasunud-sunod)  Pag-uulit: parallel keys. Tatlong uri ng menor de edad. Paggawa gamit ang susi ng D minor.  Rhythmic warm-up  Teorya sa crossword puzzle  Takdang-Aralin Nilalaman ng aralin: 1. Ang aralin ay nagsisimula sa pag-awit ng mga kanta batay sa materyal ng mga naipasa na pagitan. 2 Alalahanin natin ang konsepto ng “Sequence”. Ang motif ng sequence ay nakasulat sa pisara. Kinakanta namin ang pataas na pagkakasunod-sunod na may mga nota: Pagkatapos ang pababang isa: Kinakanta namin ang solfeggio, pagkatapos ay ang mga salitang "Sequence": 3 Solfegging na mga halimbawa ng musika para sa pagkakasunud-sunod: d) 4 2. Naaalala namin kung anong mga parallel key ang nakabatay sa materyal ng awiting “PARALLEL TONALS” Anong uri ng menor de edad ang alam natin? Pagkanta ng mga kanta sa minor key. 5 Trabaho sa susi ng D minor. Sa pamamagitan ng bilog ng fifths Nakahanap kami ng F major. Sa F major mayroong parallel D minor. a) Sumulat kami sa isang kuwaderno at umaawit ng tatlong uri ng D minor at triad. b) Mga hakbang sa pag-awit gamit ang mga kard. Mga Pagpipilian: natural na menor de edad o I-III-V-IV-III-II-I o I-II-III-I-V-VI-V-I o V-III-II-I-II-VII-↓I o V-VI- V-III-II-VII-↓I harmonic at melodic I-III-II-I-VII#↓-I I-V-III-I-II-I-VII#↓-I V-VI-V-VII#- I I-V-VI#-VII#-I I-III-V-VI#-VII#-I 6 c) Pagpapakilala ng bagong awit na “Lullaby” (Appendix 1) - Pakikinig sa ponograma ng kanta - Pagsusuri sa nilalaman, kayarian ng himig - Pag-awit gamit ang ponograma - Dagdag pa sa anyo ng diktasyon. Ang guro ay tumutugtog ng isang himig, ang mga mag-aaral ay kumanta ng ritmo na may maindayog na pantig at bumuo ng ritmo gamit ang mga baraha. -Nagsusulat kami ng mga tala, kumanta ng solfeggio na may soundtrack. - Pinipili namin ang pagkakaisa. -Pag-awit sa isang backing track. 3. Rhythmic warm-up. - ritmikong pagsasanay gamit ang mga card. (At the discretion of the teacher) - Takdang-aralin: makabuo ng sariling ritmo 4. Teorya sa crossword puzzle. Alalahanin natin ang nakaraan teoretikal na materyal gamit ang crossword na ito bilang isang halimbawa. 7 5.Takdang-Aralin: -Kumanta ng tatlong uri ng D minor at triad -Awit "Lullaby" - kumanta gamit ang mga nota at salita, tumugtog ng instrumento, piliin ang pagkakatugma. 8 Ilustrasyon na materyal para sa aralin. Apendise 1 9 Pagpapaliwanag ng aralin. Ang pangunahing layunin ng araling ito ay rebyuhin ang materyal ng unang kalahati ng taon, dahil ang aralin ay gaganapin pagkatapos ng mga holiday sa taglamig. Kinakailangang tandaan ang materyal na sakop. Kasama sa aralin ang mga sumusunod na bahagi:  Mga kasanayan sa boses at intonasyon. Pag-awit ng mga awit sa mga pagitan na sakop: mula m.2 hanggang ch.5  Pag-uulit ng mga konsepto “ Mga parallel key"at menor de edad ng 3 uri. Ipinapakilala ang susi ng D minor. Kumanta ng mga step chain.  Naayos ang susi ng D minor gamit ang halimbawa ng awiting “Lullaby”. Heto na buong pagsusuri nagpapahayag ay nangangahulugan: ang likas na katangian ng musika, ritmo, melodic na paggalaw. Ang pag-record ng isang kanta na may mga tala ay isinasagawa sa anyo ng isang diktasyon. Ang pagpili ng harmony para sa karagdagang pagtugtog ng instrumento ay isinasagawa din.  Naisasagawa ang ritmikong warm-up ayon sa iba't ibang mga pagpipilian sa pagpili ng guro. Halimbawa, ang pagsasanay ng iba't ibang mga pattern ng ritmo gamit ang mga card. Pagbubuo ng iyong sariling ritmo. Maaari kang gumamit ng mga tool sa ingay.  Teorya sa isang crossword puzzle. Sinasagot ng mga mag-aaral ang mga teoretikal na tanong na sakop sa mga nakaraang aralin. Ang ganitong uri ng trabaho ay kaakit-akit sa mga bata. Bottom line: lahat ng materyal na itinuturo ay sinasabayan ng musikal na pag-awit, at hindi ng nakakainip na pagsasaulo ng mga tuntunin at konsepto. 10

Natalia Vyacheslavovna Pylaeva, guro ng kasaysayan at teorya ng musika, Rylsk Children's School of Arts.

Buksan ang aralin sa solfeggio sa paksa: Pagsasama-sama ng mga chord mula sa tunog at in key sa mga mag-aaral

Departamento ng piano sa ika-4 na baitang.

Paksa: “Paghahanda para sa huling pagsusulit. Pagsasama-sama

sakop na materyal - chord mula sa tunog at tonality."

Layunin ng aralin: maibuod ang kaalaman ng mga mag-aaral sa paksang "Chords" gamit

lahat ng uri ng pagsasanay (vocal - intonation, rhythmic, auditory, creative).

Mga gawain:

1) Pang-edukasyon: pagsasama-sama ng malawak na paksang "Mga Chords mula sa tunog

at sa susi" sa pamamagitan ng iba't ibang uri ng pagsasanay.

2) Pang-edukasyon: ihanda ang mga mag-aaral para sa mas aktibo,

mulat sa pagsulat pagsubok na gawain mamaya

aralin.

3) Pag-unlad: pag-unlad ng lohikal na pag-iisip at mga kasanayan

mag-navigate sa materyal na sakop ng mga pagsasanay

pagsubok-lohikal na oryentasyon.

Sa panahon ng mga klase:

I) sandali ng organisasyon.

II) Pag-awit. Ginamit bilang isang awit

materyal na ginawa bilang araling-bahay, plus

fret tuning.

Magtrabaho sa susi ng E-dur:

a) tatlong uri ng kaliskis;

b) pag-awit ng sunud-sunod na mga hakbang:

I-III-V-IV-VI-V-IV-II-III-I;

I-VI-V-VI-II -III-II -V-IV-VII-I

c) pagkanta ng T3/5, S3/5, D3/5 na may mga apela.

Ang unang mag-aaral ay nagsimulang kumanta ng T3/5, kinakanta ng lahat ang natitirang mga chord

sunod sunod. Ang gawain ay isinasagawa sa panloob

pandinig, konsentrasyon at intonasyon.

III) Paksa: "Paghahanap ng mga chord mula sa tunog at tonality"

1) Pag-aayos ng mga chord mula sa tunog.

a) teoretikal na survey gamit ang mga pagsubok - mga card:

Ang B3/5 ay binubuo ng: b3+b3;

b3+m3;

m3+b3.

Ikonekta ang mga chord sa kanilang tamang komposisyon: Ув3/5 m3+ m3

B6/4 h4+ m3

M6 b3+ b3

B3/5 b3+ h4

Um3/5 h4+ b3

M6/4 b3+m3

Ang D7 ay binuo sa: 2 yugto;

7 hakbang;

5 hakbang;

4 na hakbang.

b) Mag-ehersisyo batay sa hal. mula sa workbook ni Kalinina, 4

klase, pahina 20,9.

Ilagay ang mga kinakailangang sharps at flats sa chord na "blanks":

Opsyon 1:

Opsyon 2:

Opsyon 3:

Mula sa bawat opsyon, isang estudyante ang pumupunta sa board at magpapasya, ang iba

makakatulong kung siya ay may pagdududa. Pagkatapos lahat ng mga estudyante ay kumanta ng kanilang

mga pagpipilian.

c) Buuin ang mga nakalistang chord mula sa ipinahiwatig na mga tunog pataas at pababa:

ang bawat mag-aaral ay pumupunta sa pisara at nagkomento sa pagbuo, pagturo

komposisyon ng chord.

d) bumuo ng isang kadena ng mga chord mula sa tinukoy na tunog, isinasaalang-alang ang ibinigay

direksyon at pagkuha ng huling tunog ng nakaraang chord bilang

una sa susunod. Ang gawain ay nasa board, isa-isang lumabas ang mga estudyante

mag-isa.

Sabay-sabay na kantahin ang isang nabuong gawain.

2) Pagpapatibay sa paksang "Chords in Key".

a) Kalinina, ika-4 na baitang, p. 23, ehersisyo 6

Isulat sa mga himig ang mga tunog na bumubuo sa ipinahiwatig na mga chord:

Ipalakpak ang rhythmic patterns ng lahat ng melodies.

b) Bumuo ng chord progression sa E major:

Alamin ang pagkakasunod-sunod sa tatlong boses.

IV) Pagdidikta sa pandinig sa pagsulat (mga agwat, chord, kaliskis):

a) 1) h5;

2) melodic minor;

3) B6/4;

4) natural na major;

5)m7;

6) UV3/5.

b) chord sequences (naglalaro sa E-major. Sabay-sabay

i-record ang bass, lagdaan ang mga chord mula sa pangalawa.

1. T6-S3/5-T6/4-S6-D7-T3/5-S6/4-T3/5

2. T3/5-D6-T3/5-T6-S3/5-S6-K6/4-D3/5-D7-T3/5

V) Pagbabasa ng paningin. G. Friedkin "Sight reading sa silid-aralan"

solfeggio",250, p. 49.

Magbigay ng pagsusuri tonal na plano, laki, pagbigkas;

Tukuyin ang mga tunog kung aling mga chord ang pinagbatayan ng melody;

Ipalakpak ang rhythmic pattern na may pangalan ng mga nota;

Kumanta ng isang numero na may pagsasagawa,

Pumili ng saliw

Ilipat sa D minor, kumanta nang may pagsasagawa.

VI) Oral na pagdidikta na may pagsusuri. E-dur. J. Metallidi, A. Pertsovskaya

"Mga pagdidikta"185, p. 33(t.1-4).

1. Pagsusuri, pagtukoy kung aling mga tunog kung aling mga chord ang ginagamit sa pagdidikta.

2. Pag-awit ng diktasyon na may mga nota.

3. Kumpletuhin ang pagdidikta, ang pangalawang pangungusap sa pagsulat.

VII) Takdang-Aralin.

1. Gumawa ng pangalawang bersyon ng pagtatapos ng pagdidikta, piliin

saliw.

2. 250, p.49 i-transpose sa h-moll

Bibliograpiya:

1. Kalinina "Workbook" ika-4 na baitang.

2. Metallidi Zh., Pertsovskaya A. "Mga dikta sa musika", Leningrad, "Musika", 1982.

3. Fridkin.G. "Sight reading sa solfeggio lessons."

Naiintindihan ko pa nga kung bakit sumusulat ang mga tao ng musika nang hindi man lang interesado sa mga tala. Maraming mga ganoong tagapag-ayos. This is a ubiquitous problem, on any music portals may mga taong nagsusulat ng notes nang random... walang ideya chord, harmony at notasyong pangmusika . Sabi nila: "Nooo, hindi para sa akin ang sheet music." Ang buong problema ay ang pagkakaisa ay napakahusay. kumplikadong agham. Maraming bata ang nakatapos paaralan ng musika walang malinaw na konsepto ng pagkakaisa. Hindi rin maililigtas ng mga makapal na tutorial ang sitwasyon - dahil... tinatakot ka nila sa mga text nila, parang napakakomplikado ng lahat.
Ngunit sa katotohanan ang lahat ay mas simple! Maaari kang maging pamilyar sa pagkakatugma ng musika at matutunan kung paano magdagdag ng mga chord sa pamamagitan ng pagbabasa ng isa sa aking mga aralin. Sapat na basahin ang araling ito upang magsulat ng musika sa antas ng mga hit sa mundo! Kung tutuusin, kung titingnan mo ang hit parade, may mga komposisyon na binubuo ng 3-4 chords. Walang kumplikado.

Notasyong pangmusika- isang agham na nagtuturo ng musical notation. Pero naniniwala ako kung isusulat mo musika sa elektronikong computer, pagkatapos ay ang staff, scores, treble clef, ... - lahat ng ito ay hindi kailangan... FL Studio ay hindi gumagamit ng staff at musical notation sa kanyang klasikong anyo, ang lahat ay mas simple doon!
Sa araling ito ay susulat ako kung paano makamit ang pagkakaisa sa musika, magsusulat ako sa simple, naiintindihan na mga salita, na may malinaw na mga larawan halimbawa - ito ang aming magiging musical notation :)

Layunin ng aralin: Ipakita ang mga matagumpay na kumbinasyon ng chord. Pinadali ang pagkakatugma ng musika!

Ngayon ay matututunan natin ang pagkakaisa para sa 3 hakbang :)

Hakbang 1. Ang unang bagay na kailangan mong makilala ay ang mga konsepto ng Minor at Major. Yung. kailangan lang nating maunawaan kung paano sila itinalaga.
A- Ito ay isang pangunahing chord.
Am- Ito ay isang A minor chord.
B- ito ay B major.
Bm- ito ay B minor.
C- C major
Cm— C menor de edad
Sa Fruity Loops magiging ganito sila (tingnan ang larawan sa ibaba)

Kung napansin mo, menor de edad ang gitnang tala ay bahagyang mas mababa kaysa sa major- at ito lang ang pagkakaiba.

Gayundin para sa mausisa, sasabihin ko sa iyo ang pagtatalaga ng icon na ito: # - ito ay isang matalim (ang parehong nota, isang semitone lamang ang mas mataas).
Ngunit gagawin natin ngayon matuto ng pagkakaisa batay sa susi ng Isang menor de edad, na nangangahulugang hindi namin hahawakan ang mga itim na key (at anumang matalas) (maliban sa mga bihirang pagbubukod, higit pa tungkol doon sa ibang pagkakataon).

Hakbang 2.
Susi ng Isang menor de edad gumagamit lamang ng mga puting key mula sa Piano-roll, kaya tingnan ang aming unang larawan (Figure 1), ibig sabihin
chord
A(A major) ay hindi angkop para sa amin - ginagamit nito ang itim na C# key.
Chord Am(Isang menor de edad) ay gumagamit lamang ng mga puting key A, C, E - kaya angkop ito.
Chords B At Bm Hindi sila magkasya dahil mayroon silang ikatlong nota ng F# (itim).
Chord SA(C major) - angkop, malinaw ang lahat mula sa larawan.

Para hindi maghirap ng mahabang panahon, masasabi ko kaagad, narito ang mga chords na ating gagamitin:
Am, C, Dm, Em, E, F, G.
7 chords lang!!! :) God, ang simple lang!!!

Kung ikaw ay isang baguhan, gumamit lamang ng 6 na chord: Am, C, Dm, Em, F, G (ito ay sapat na upang magsulat ng Hit sa mga puting key! :))

Ang lahat ng chord na ito ay gumagamit lamang ng mga puting key sa piano-roll, ngunit mayroong isang exception...
Ito ay isang chord E (E major) - binubuo ito ng mga nota E, G-sharp, Si. (sa piano-roll ito ang mga nota: E G# B), ngunit hindi kailanman gumagamit ng G note (white key).
Bakit?
Ang sikreto ay malamang na nasa isang lugar sa silangan... Dahil ito ay nasa oriental na musika, Arabic na musika, Indian na musika - ang tonality ay bahagyang naiiba mula sa Kanlurang Europa, sa pamamagitan ng isang nota. Subukang i-play ang E major chord sa keyboard, ito ang mga tala: Mi, Fa, G sharp, A, Si. Tingnan ang larawan sa ibaba.

100% mararamdaman mo ang ilang uri ng oriental motif!

Pagtuturo ng pagkakaisa sa online na aralin - lahat ng kakanyahan sa isang pahina

At huli ika-3 hakbang.
Magsusulat ako kaagad magandang kumbinasyon ng chord, ang lahat ay naimbento na sa mahabang panahon, at hindi na kailangang muling likhain ang gulong.
I-record ang iyong sarili sa mga matagumpay na pagkakasunud-sunod ng chord at gamitin ang mga ito upang magsulat ng karampatang musika.

Am-Dm-Em-Am
Am-F-Dm-Em
Am-C-Dm-G
Am-Dm-C-G
Am-F-G-Am
Am-G-F-Em
Am-F-C-G

Am-Am-Dm-E
Am-F-Dm-E
Am-Am-F-E
Am-G-F-E
Am-F-C-E

Ginagawa namin ang aming track mula sa simula.
Ngunit sa club music lahat ay mas primitive, mayroong musika na may 2 chords at ang mga sumusunod na kumbinasyon ay sikat:

Am-Am-Am-G
Am-Am-Am-E
Am-Am-Em-Em

At ito ay malayo Hindi lahat magandang chord progressions. Sinulat ko ang pinakamatagumpay sa aking opinyon.
Sa ibang pagkakataon, maaari mong idagdag ang iyong mga paboritong kumbinasyon ng chord sa listahang ito. Ngunit kahit na ang mga ito ay sapat na upang sumulat ng isang daang musical super hits)

Ngayon pagsamahin natin ang materyal na sakop ng isang malinaw na halimbawa sa mga larawan. Halimbawa ako Gumagawa ako ng harmony sa mga chord Am-Dm-Em-Am (tingnan ang larawan).

Ginagawa ang lahat ng tama
chord Am- ilalim na tala A5
chord Dm- tala sa ibaba D5
chord Em- tala sa ibaba E5

Ngunit hindi kinakailangan na ihanay ang mga chord nang maayos.
Kung gusto mong walang ganoong matalas na pataas/pababa na pagtalon sa pagkakatugma, maaari mong gawing mas maayos ang mga transition. Upang gawin ito, ililipat namin ang ilang mga tala sa isang octave (tingnan ang larawan sa ibaba).

Sa pangalawang Dm chord ay nagtaas kami ng 2 notes (isang octave). Mula sa katotohanan na inilipat namin ang tala D5 sa D6, at ang tala F5 hanggang F6 - hindi nagbago ang chord, ito ay isang Dm (D minor) chord pa rin.
Yung. Mahalagang maunawaan na ang kumbinasyon ng mga note na Re-Fa-La ay isang D minor chord, ngunit ang kumbinasyon ng mga note na Fa-La-Re o La-Re-F ay isang D minor chord din at ito maganda rin at maayos ang tunog!

I-download ang FL track na ito at maririnig mo kung paano tumunog ang mga chord na ito. At tingnan kung paano sila binuo.

Inilalahad ng araling ito mga pangunahing kaalaman sa pagkakatugma ng musika at sa isang pahina lang. I-bookmark ang pahinang ito, maaari pa rin itong maging kapaki-pakinabang sa iyo kung may nakalimutan ka.
Sumulat ng mga komento, at maaari ka ring magbahagi ng mga link sa iyong mga track na nilikha para sa araling ito... at kami ay makikinig, susuriin at magbibigay ng payo.