Laro ng aralin sa aklatan batay sa mga gawa ni Turgenev Mumu. Ang larong pampanitikan batay sa kwento ni I.S. Turgenev "Mumu"

Municipal Autonomous institusyong pang-edukasyon"Secondary school No. 1"

Munisipal na kumpetisyon ng mga pag-unlad ng pamamaraan, nakatuon sa pagkamalikhain Maxim Gorky, I. S. Turgenev

Nominasyon: ekstrakurikular na kaganapan

Pag-unlad ng pamamaraan sesyon ng pagsasanay sa panitikan sa ika-5 baitang

Lugar ng trabaho: MAOU "Secondary School No. 1"

Posisyon: guro ng wikang Ruso at

panitikan

Artemovsky, 2018

klase: ika-5 baitang

Paksa: Pagkamalikhain ng I.S. Turgenev

Tema ng kaganapan: larong pampanitikan batay sa kwentong "Mumu" ni I.S

Uri ng aralin: paglalahat at sistematisasyon ng kaalaman.

Tagal ng aralin : 1 aralin (40 minuto).

Paliwanag na tala:

Dahil sa petsa ng anibersaryo I.S. Turgenev, na may layuning gawing popular ang pagbabasa at pag-update ng pagkamalikhain sikat na classic, edukasyon ng pagkamakabayan at pagbuo ng moral at etikal na oryentasyon gamit ang halimbawa mga gawang klasikal Ang panitikang Ruso, ang extracurricular event na ito ay ginanap batay sa kwentong "Mumu".

Target: ulitin, pagsama-samahin ang kaalaman na nakuha sa mga nakaraang aralin;

Mga layunin ng kaganapan:

1) bumuo ng kakayahang makilala bayaning pampanitikan; ang kakayahang paghambingin ang mga kilos ng mga tauhan sa kuwento; gumawa ng mga konklusyon, dahilan; ang kakayahang ipahayag ang mga impresyon ng isang tao;

2) ipagpatuloy ang pagbuo ng pagsasalita ng mga mag-aaral;

H) palalimin ang pag-unawa sa isyung panlipunan gawa ng sining;

4) paglikha ng isang saloobin para sa maalalahanin na pagbabasa ng isang gawa ng sining sa pamamagitan ng paggamit teknolohiya sa paglalaro;

5) pagtatanim ng habag sa magsasaka na inosenteng inaapi ng pagkaligaw ng may-ari ng lupa;

6) tulungan ang mga mag-aaral na tumagos sa mundo masining na salita

I. S. Turgeneva.

Mga nakaplanong resulta:

Mga Kasanayan sa Paksa: pag-unawa sa koneksyon sa pagitan ng mga akdang pampanitikan at panahon ng kanilang pagsulat, pagtukoy sa pinagbabatayan mga pagpapahalagang moral at sila modernong tunog; maihambing ang pangunahing tauhan sa kanyang kapaligiran, makilala ang bayani batay sa kanyang mga kilos, pag-uugali, gumamit ng mga sipi mula sa teksto sa isang magkakaugnay na sagot, pangalanan ang pangunahing katangian ng bayani; pagkilala sa mga elemento ng balangkas, visual at pagpapahayag na paraan ng wika sa isang akda, pag-unawa sa kanilang papel sa paglalahad ng ideolohikal masining na nilalaman gawa, pagkakakilanlan posisyon ng may-akda; karunungan sa mga batayang terminolohiyang pampanitikan kapag nagsusuri gawaing pampanitikan.

Metasubject UUD:

Personal: master ang mga bagong uri ng aktibidad, nakikilahok sa proseso ng malikhaing; napagtanto ang kanyang sarili bilang isang indibidwal, assimilates mga pagpapahalagang makatao: kabaitan, habag, kawalang-interes, awa; pagpapaunlad ng isang pakiramdam ng responsibilidad para sa mga aksyon ng isang tao; gamit ang iba't ibang mapagkukunan ng impormasyon (mga diksyunaryo, encyclopedia, mapagkukunan ng Internet, atbp.) upang malutas ang mga problema sa pag-iisip.

Regulatoryo : tumatanggap at nagtitipid gawain sa pag-aaral; mga plano (sa pakikipagtulungan sa guro at mga kaklase o nang nakapag-iisa) ang mga kinakailangang aksyon, operasyon, pagkilos ayon sa plano.

Cognitive : nauunawaan ang gawaing nagbibigay-malay; nagbabasa at nakikinig, kinukuha ang kinakailangang impormasyon, at independiyenteng hinahanap ito sa aklat-aralin.

Komunikasyon : nagtatanong, nakikinig at sumasagot sa mga tanong mula sa iba, nagbubuo ng kanyang sariling mga kaisipan, nagpapahayag at nagbibigay-katwiran sa kanyang pananaw; pagbuo ng kakayahang makipagkomunikasyon sa mga kapantay sa proseso ng mga aktibidad sa pang-edukasyon at pananaliksik;

Pangunahing konsepto: pagkaalipin, protesta, kawalang-galang, mga terminong pampanitikan: paghahambing, prototype, paglalahad, epilogue.

Paraan at paraan ng pagtuturo: pagtutulungan ng magkakasama, pagsagot sa mga tanong, nagpapahayag ng pagbasa, pumipiling muling pagsasalaysay, pagtatrabaho sa text, gawaing pananaliksik, mga paraan ng pagtuturo ng laro.

Control form: pahayag ng monologo, indibidwal na gawain, nagpapahayag na pagbasa, pagtatanghal , pagbubuo ng isang klaster, mga makatuwirang pahayag, gamit ang mga panipi mula sa teksto.

Panitikan:

R.G. Akhmadullina. Panitikan. Workbook Ika-5 baitang: isang manwal para sa mga mag-aaral. Bahagi 1. - M.: Edukasyon, 2015.

N.V. Belyaeva. Mga aralin sa panitikan sa ika-5 baitang: pag-unlad ng aralin. – M.: Edukasyon, 2014.

E.V. Ivanova. Mga materyales sa didactic sa panitikan: ika-5 baitang - M.: Iz-vo "Pagsusulit", 2014.

Panitikan. ika-5 baitang. Textbook-reader/Auth.-comp. T.F.Kurddumova. -M: Bustard, 2012.

Pag-unlad ng aralin

1.Pagganyak

Gaano kadali na hatiin ang buong mundo sa dalawang kulay:
Para sa itim at puti, para sa taglamig at tag-araw,
Para sa kaligayahan at kalungkutan, para sa umaga at gabi,
Pagkahulog, paglipad, paghihiwalay at pagkikita.
Paano simple - sa mga piraso! - may slash...
Sabihin mo lang, paano ang kaluluwa?
Pagkatapos ng lahat, mas madalas silang umiiyak sa kagalakan kaysa sa kalungkutan,
Ang mga alamat ay nilikha hindi lamang ng mga bayani.
Kumain malungkot na kwento, may mapait na kaligayahan...
Maaari mo ba talagang hatiin ito sa mga bahagi?!
May murang katandaan at matalinong pagkabata -
Isang nakakatuwang nangyari sa katabi.
Mayroong malamig na tag-araw, isang mainit na taglagas,
Tanong na walang sagot, sagot na walang tanong...
Kung hindi ka naniniwala sa akin, tingnan mo ang iyong sarili, makinig sa payo,
Ang mundong ito ay hindi maaaring hatiin sa dalawang kulay!

Guys, tungkol saan ang tula na ito? Paano ito nauugnay sa gawa ni I.S. Turgenev na "Mumu"?

(Sinasabi ng mga mag-aaral na ang tula ay nagsasalita tungkol sa kaluluwa ng tao at gumuhit ng mga parallel na linya sa imahe ni Gerasim)

Ngayon mayroon kaming isang extracurricular na kaganapan na nakatuon sa bicentennial na anibersaryo ni Ivan Sergeevich Turgenev, na iminumungkahi kong gaganapin sa anyo ng isang larong pampanitikan batay sa kuwentong "Mumu". Umaasa ako na ang aming kaganapan ay magiging kawili-wili at pang-edukasyon para sa lahat! Para magawa ito, hatiin natin sa tatlong koponan.

2.Pag-update ng kaalaman sa anyo ng isang blitz survey(para sa bawat pangkat 2 katanungan)

Kaya, nagsisimula tayo sa isang mabilis na survey.

Alam ko ang tungkol sa Turgenev... (nagbibigay ang mga mag-aaral ng mga plus para sa tamang sagot sa mga test sheet)

1. Ipinanganak si Turgenev:

A) sa Moscow c) sa Spassky-Lutovinovo

B) sa Orel d) sa Yasnaya Polyana

2. Hindi nagsasalita ng wika si Turgenev:

A) Aleman b) Pranses

B) Ingles d) Espanyol

3. Nagtapos si Turgenev sa unibersidad:

A) Moscow

B) Petersburg

B) Kazansky

4. Sumulat si Turgenev:

B) Mga Tala ng isang Hunter

B) Mga Anak ng Piitan

5. Kinuha ni Turgenev ang "Annibal oath":

A) sa St. Petersburg

B) sa Moscow

B) sa Berlin

6. Taon ng buhay ni Turgenev:

Sumagot ang mga lalaki, simula sa mga salitang "Alam ko ang tungkol sa Turgenev..."

3. Paglalahat at sistematisasyon ng kaalaman

Kahit na sa pagkabata, natutunan ang kakila-kilabot ng serfdom, ang batang Turgenev ay nanumpa kay Annibal: "Hindi ako makahinga ng parehong hangin, manatiling malapit sa kung ano ang kinasusuklaman ko... Sa aking mga mata, ang kaaway na ito ay may isang tiyak na imahe, nagsuot sikat na pangalan: ang kaaway na ito ay serfdom. Sa ilalim ng pangalang ito ay tinipon at itinuon ko ang lahat ng bagay na napagpasyahan kong labanan hanggang sa wakas - na ipinangako kong hinding-hindi ko susubukan... Ito ang aking Hannibal na panunumpa.” "Mga Tala ng isang Hunter", ang kwentong "Mumu" ​​- ito ang mga unang gawa kung saan natupad ang panata na ibinigay ng batang manunulat.

Alalahanin natin ang mga bayani ng akdang binasa.

Gawain Blg. 1 “Bayani, kilala kita”

Kumpetisyon "Kaninong mga bagay ang mga ito?" (1 puntos)

Isang kastilyo na parang kalach

Tubig umiling

Bogatyr kama

Tatlong paa na upuan

Malakas (malakas) na dibdib

Kumpetisyon "Nasalubong ka nila sa pamamagitan ng kanilang mga damit" (1 puntos)

Sino ang nagsuot ng ganyan?

1. Nasira, punit-punit na sutana; patched na pantalon;

butas na bota; sumbrero na may visor.

2. Para sa tag-araw - isang caftan, para sa taglamig - isang amerikana ng balat ng tupa; Armenian;

pulang kamiseta ng magsasaka; Naghihintay ako ng bagong caftan.

3. Hindi maganda ang kanyang pananamit (mahina); Nakatanggap ako ng isang pulang papel na panyo bilang regalo.

Anong bayani ang binanggit sa talatanungan? (2 puntos)

QUESTIONNAIRE PARA SA BAYANI NG KWENTONG "MUMU".

1. Blonde.

2.Dalawampu't walong taong gulang.

3. Maliit.

4. labandera. (mahusay at natutong labandera)

5. Gumagana para sa dalawa.

6.Noong unang panahon ay kilala siya bilang isang kagandahan.

7. Maamo, nananakot na disposisyon.

8. May nunal sa kaliwang pisngi.

9. Kaluluwang hindi nasusuklian.

10. May maamo (submissive) na ekspresyon sa kanyang mukha.

13. Sa kanyang mga kamag-anak, mayroon lamang siyang tiyuhin - ang matandang kasambahay.

14. Wala akong nakitang pagmamahal.

15. Kinilig ako sa pangalan pa lang ng ginang.

QUESTIONNAIRE PARA SA BAYANI NG KWENTONG "MUMU".

1. Labindalawang pulgada ang taas.

2. Janitor.

h. Binuo na parang bayani.

4. Isa siyang serviceable draft man.

5. Nagtrabaho para sa apat na tao.

b. Masigasig niyang ginampanan ang kanyang mga tungkulin.

7. Siya ay may mahigpit, seryosong disposisyon at mahal ang kaayusan sa lahat ng bagay.

8. Noong una ay nakatira siya sa nayon

9 . "Mukhang gander."

10. Malaking pigura.

11. Isa sa mga palayaw ay "goblin"

12. Kamay - "Kamay nina Minin at Pozharsky."

1Z. Siya ay tumama - hindi niya naririnig.

14. Inikot niya ang bariles na parang tambol ng bata.

15. Kung mangako siya, tiyak na gagawin niya ito.

QUESTIONNAIRE PARA SA BAYANI NG KWENTONG "MUMU".

1. Mahilig siyang magpanggap na nagmamaneho, nag-iisa, at nagdurusa.

2.Sinunod ang mga sinaunang kaugalian sa lahat ng bagay.

4. Namuhay siyang mag-isa sa isa sa mga malalayong kalye ng Moscow.

5. Ang kanyang bahay ay may mezzanines.

6. Kakaiba matandang babae.

7. Lagi akong nagtataka sa umaga.

8. Ang mga kislap ng saya at saya ay napalitan ng madilim at maasim na kalooban

Gawain Blg. 2 Maikling tanong-maikling sagot (1 puntos para sa tamang sagot)

Anong ibon ang nasa bakuran ng ginang? /gansa/

Anong bigat ang hindi magiging dahilan upang yumuko ang heroic bed ni Gerasim? /mula sa 100 pounds/

Ano ang isang mezzanine? /itaas na palapag na may mababang kisame/

Sino ang isang draft man? /serf peasant/

Ilang magnanakaw ang nahuli ni Gerasim isang gabi at ano ang ginawa niya sa kanila?

/dalawa, nagtama ang kanilang mga noo/

Ano ang isang "ikot"? /kapitbahayan, nakapaligid na lugar/

Ano ang kahawig ng lock sa pinto ng aparador ni Gerasim? /kalach/

Saan itinago ni Gerasim ang susi ng lock ng closet? /bitbit siya sa kanyang sinturon/

Nasaan ang silid ni Gavrila at ano ang kalat nito? /sa labas ng gusali; huwad na dibdib/

Anong posisyon ang hawak ni Tatyana? /bilang labandera/

Sino ang isang saddler? /master ng paggawa ng saddles, bridles.../

Anong palatandaan ang itinuturing sa Rus na mga nunal sa kaliwang pisngi? /isang tagapagpahiwatig ng isang malungkot na buhay/

Ano ang posisyon ni Kapiton? /tagagawa ng sapatos/

Ano ang pangalan ng asawa ng mayordoma na si Gavrila? /Ustinia Fedorovna/

Sa anong okasyon nanatili ang isa sa mga kasama sa bahay ng ginang? /sa kaso ng insomnia/

Palayaw para sa matandang barman? /Uncle Tail/

Saan ikinulong si Kapiton para mag-isip ng mabuti (ano ang gagawin kay Gerasim para pakasalan si Kapiton)? /sa closet na may water purification machine/

Ano ang pinuntahan nina Kapiton at Tatyana sa ginang? /may gansa sa ilalim ng kanyang braso/

Ano ang kulay ng tuta na natagpuan ni Gerasim? /puti na may itim na batik/

Minuto ng pisikal na edukasyon

Sabay silang tumayo. minsan! Dalawa! Tatlo!
Bayani na tayo ngayon!
Ilalagay namin ang aming mga palad sa aming mga mata,
Ibuka natin ang ating malalakas na binti.

Lumingon sa kanan
Tumingin tayo sa paligid nang may kamahalan;
At kailangan mo ring pumunta sa kaliwa
Tumingin mula sa ilalim ng iyong mga palad.

Ilagay natin ang ating mga paa sa letrang "l".
Parang sa isang sayaw - hands on hips.
Sumandal sa kaliwa, kanan.
Ito ay lumabas na mahusay!

Mga himala sa ating mundo:
Naging duwende ang mga bata.
At pagkatapos ay tumayo ang lahat nang magkasama,
Naging higante na tayo.

Gawain Blg. 3 Mga mananaliksik sa teksto(bawat pangkat ay binibigyan ng card, 10 minuto para tapusin ang gawain)

Mga card para sa pangkatang gawain.

Card No. 1 Paano ipinakita ang Gerasim pagkalantad?

Pumili ng mga kaugnay na katangian mula sa paglalahad batay sa teksto.

Paglalahad

pipi at makapangyarihan

nagtrabaho para sa apat

mukhang sedate gander

binuo na parang bayani

Card No. 2

Gerasim sa bahay ng ginang. Posible bang sabihin na ang mahihirap na pagsubok ay hindi nakasira sa Gerasim?

Ngunit masasabi ba natin na walang nagbago sa buhay ni Gerasim? Kumpirmahin natin ito sa pamamagitan ng text.

Card No. 3 Paano natin nakikita si Gerasim sa epilogue?

Pumili ng mga kaugnay na katangian mula sa epilogue mula sa teksto.

Epilogue

malusog at malakas tulad ng dati

gumagana pa rin para sa apat

mahalaga at tahimik

lakas ng kabayanihan

Nabubuhay bilang isang bobcat, hindi nag-iingat ng aso, hindi nakikipag-usap sa mga babae. Espirituwal na kahungkagan.

Ang mga mag-aaral ay bumuo ng mga detalyadong sagot batay sa teksto ng gawain, na maaaring makakuha ng 7 puntos.

4.Pagninilay. Yugto ng pagsusuri.

Aling Gerasim ang mas gusto mo: sa simula ng kwento o sa dulo? bakit naman

Sa pagtatapos ng kuwento, ipinahayag ng may-akda ang kanyang tagumpay-ang tagumpay ni Gerasim hindi lamang sa pang-aapi ng maybahay, kundi pati na rin sa kanyang sarili, sa ugali ng pagpaparaya at pagsunod, sa ugali na hindi magkaroon at hindi mangahas na magkaroon ng sariling desisyon.

Naghimagsik siya laban sa mapang-alipin na pagsunod upang hindi mawala sa kanya dignidad ng tao.

Binubuo nila ang mga resulta at ibinabahagi ang kanilang mga impression.

Takdang-Aralin. Gumawa ng cluster o larawan ng iyong paboritong episode (opsyonal)

Ang problema ng ina at anak sa kwento ni I.S. Turgenev na "Mumu"

Ang paligsahan sa panitikan batay sa gawain ni I. Turgenev "Mumu"

para sa mga mag-aaral sa ika-5 baitang

Disenyo: Ang eksibisyon ng mga gawa ni I. Turgenev ( espesyal na atensyon binigyang pansin ang eksibisyon ng kwento ni I. Turgenev na "Mumu"); card na may mga numero mula 0 hanggang 6 (para sa bawat kalahok);

mga card ng gawain; isang stand kung saan inilalagay ang mga task card; larawan ng I. Turgenev Host: Guys! Ngayon ay makikilala natin ang gawain ng mahusay na manunulat na Ruso na si I. Turgenev, na ang ika-180 anibersaryo ay ipinagdiriwang sa taong ito. I.S. Si Turgenev ay ipinanganak noong 1818 sa lungsod ng Orel, sa isang marangal na pamilya. Ang kanyang ama na si Sergei Turgenev - opisyal, kalahok Digmaang Makabayan 1918 at ang kanyang ina na si Turgeneva - si Lutovinova ay mga maharlika. Ginugol ng manunulat ang kanyang pagkabata sa ari-arian ng kanyang ina sa nayon. Spasskoye - Lutovinovo, lalawigan ng Oryol Nag-aral sa St. Petersburg University sa departamento ng panitikan. Ang mga unang eksperimento sa patula ni I. Turgenev ay nagsimula noong kalagitnaan ng 30s ng ika-19 na siglo Mula 1838 hanggang 1840, ipinagpatuloy ni I. Turgenev ang kanyang pag-aaral sa ibang bansa sa Unibersidad ng Berlin. ng ika-19 na siglo. Ang kanyang pinakatanyag na mga gawa ay ang mga nobela "
marangal na pugad ", "Rudin", "Leading Waters" at iba pa. Ang isang kilalang lugar sa gawain ng I. Turgenev ay inookupahan din ng mga gawa para sa mga bata, tulad ng "Notes of a Hunter", "Bezhin Meadow", ang kuwentong "Mumu" at marami pang iba. Ngayon ay pag-uusapan natin ang kwentong "Mumu". Ang kwentong ito sa sarili nitong paraan

oryentasyong ideolohikal

napakalapit sa "Notes of a Hunter". Sa loob nito, ang manunulat ay hindi lamang muling nagpahayag ng kanyang negatibong saloobin sa serfdom, ngunit nagpapahayag din ng pananampalataya sa hindi masisira na espirituwal na kadakilaan ng isang tao mula sa mga tao. Isaalang-alang natin ang nilalaman ng gawaing ito nang mas detalyado.

1 TOUR "Mga Petsa"

Naghihintay sa iyo ang mga sumusunod na petsa:

1) 1818 2) 1852 3) 1860 4) 1850 5) 1813 6) 1834

Mga Tanong:

1) Kailan isinulat ang kwento ni I. Turgenev na "Mumu" ​​? (1852)

2) Kailan ipinanganak si I. Turgenev? (1818)

3) Anong taon isinulat ang unang akda ng manunulat?

(1834. Ito ang tula na "The Wall", na isinulat sa romantikong istilo na uso noong panahong iyon.)

TOUR 2 "Mga Settlement".

1) Petersburg.

2) Moscow.

Naghihintay sa iyo ang mga sumusunod na petsa:

4) Malayong nayon.

5) Spasskoye - Lutovinovo.

6) Mas mababa - Novgorod.

1. Saan nagaganap ang kuwentong “Mumu”? (Moscow.) 2. Saan naglilingkod ang mga anak ng ginang? (St. Petersburg.) 3. Saan ipinadala ang mga babae at asawa na si Klimov? (malayong nayon)

ZTUR"

Mga babaeng karakter

kwento."

1) Tatyana.

2) Varvara Petrovna.

3) Ustinya Fedorovna.

4) Ginang.

1) "Minsan ay gusto niyang magpanggap na isang inaapi at malungkot na nagdurusa... lahat ng tao sa bahay pagkatapos ay nakaramdam ng awkward..." (Mistress)

2) "Isang babae na mga dalawampu't walong taong gulang, maliit, payat, blond, may mga nunal sa kaliwang pisngi." (Tatiana)

3) Ano ang pangalan ng matandang tambay sa bahay ng ginang? (Lyubov Lyubimovna)

4) Sino ang prototype ng ginang? (Varvara Petrovna)

Nangunguna: Si Varvara Petrovna Turgeneva-Lutovinova, ang sariling ina ng manunulat, ay inilalarawan bilang isang ginang. Lahat ng ugali at ugali ng ginang ay kinopya sa kanya. Si Varvara Petrovna, halimbawa, ay hindi nasisiyahan na ang kanyang anak, isang mahusay na ipinanganak na maharlika, ay nakatuon sa kanyang sarili sa panitikan. Siya ay palaging nakikinig sa mga paninisi: "Bakit mo gustong maging isang manunulat Ito ba ay isang marangal na bagay?" Matagal nang namumuo ang alitan sa pagitan ng mag-ina. Sa kanyang kabataan, mahal ni I. Turgenev ang kanyang ina nang buong puso at tapat. At para sa kanya, siya ang kanyang minamahal na anak, na isinulat niya sa kanyang talaarawan nang umalis siya sa isang lugar: "Sa aking anak na si Ivan ay ang aking sikat ng araw, nakikita ko siyang nag-iisa, at kapag siya ay umalis, wala akong nakikitang iba." Sa kanyang mesa ay palaging may larawan ng kanyang pinakamamahal na anak. Ngunit dumating ang araw na ang magiliw na mapagmahal na ina ay lumapit sa mesa at inihagis ang "kanyang hiyas" sa sahig. Ang larawan ay nakahandusay sa sahig nang ilang linggo. Pagkatapos nito, hindi na nais ni Varvara Petrovna na makita muli ang kanyang anak. Ang dahilan ng agwat sa pagitan nila ay serfdom. Ang iba't ibang diskarte sa isyung ito ay humantong sa isang agwat sa pagitan ng mag-ina. Sa pamamagitan ng hindi pagbibigay ng pangalan ng babae sa kuwento, I. Turgenev ay tila nagpapahiwatig na ang karakter na ito ay hindi kathang-isip, ngunit kinopya mula sa buhay. Ang Varvara Petrovna (tulad ng imahe ng ginang) ay naglalaman, kung hindi ang pinaka pinakamasamang katangian

uri ng may-ari ng lupa (ang mga may-ari ng lupa ay mas malupit pa sa karakter), ngunit ang pinakakaraniwang, nakakasuklam na mga katangian nito. Una sa lahat, tingnan ang serf hindi bilang isang tao. Ang patuloy na araw-araw na kahihiyan ng dignidad ng tao ay pinahirapan at pinahirapan si I. Turgenev sa sistema ng serf. ROUND 4 " Mga karakter ng lalaki

mga kwento"

1. Kapitan.

2. Stepan.

3. Khariton.

4. Si Andrey ay pipi.

5. Gavrila Andreevich.

6. Gerasim.

Sino ang tinutukoy ng text?

1) "Isang mapait na lasenggo, isang manggagawa ng sapatos, na itinuturing ang kanyang sarili na isang nasaktan at hindi pinahahalagahan na nilalang, pati na rin isang edukado at metropolitan na tao." (Kapiton Klimov)

2) "Isang matipunong lalaki na may hawak na posisyon ng footman..." (Stepan)

4) Isang lalaking may taas na labindalawang pulgada, binuo na parang bayani, at piping bingi mula sa kapanganakan. (Gerasim)

5) Sino ang prototype ng janitor na si Gerasim? (Andrey Nemoy)

Nagtatanghal (komento): Si Andrei Nemoy ay alipin ni Varvara Petrovna. Siya ay katulad sa paglalarawan kay Gerasim. Siya ay isang napakasipag, matino na tao, masipag at hindi pangkaraniwang mahusay, at pipi mula sa kapanganakan.

5th round "Mga Bahay"

1) Closet.

2) Isang silid sa labas ng gusali.

3) Kubo.

4) Closet.

5) Gray na bahay na may puting mga haligi.

6) Mga silid ng Guro.

Naghihintay sa iyo ang mga sumusunod na petsa:

1) Saan nakatira ang punong mayordomo ni Lady Gavrila? (Ang silid ay nasa isang pakpak at halos puno ng mga pekeng dibdib.)

2) Saan nakatira ang ginang at ang kanyang mga katulong? (Sa isang kulay abong bahay na may puting mga haligi, isang mezzanine, at isang nakatagilid na balkonahe.)

3) Saan nakatago si Kapiton Klimov mula sa Gerasim para sa kaligtasan? (Chulanchik)

4) Saan dinala si Mumu nang gustong makita siya ng ginang?

(Mga silid ng Guro)

5) Saan nakatira si Gerasim? (Isang aparador sa ilalim ng kusina; inayos niya ito ayon sa gusto niya, gumawa ng isang kama sa loob nito mula sa mga tabla ng oak sa apat na troso; maaari mong ilagay ito ng 100 pounds - hindi ito yumuko; sa ilalim ng kama ay may isang mabigat na dibdib; sa may matibay na mesa sa sulok..."

Round 6 "Mga Regalo"
1) Rubles
2) Panyo ng papel
3) Sundress
4) Dime
5) Gingerbread cockerel

Naghihintay sa iyo ang mga sumusunod na petsa:

6) Kaftan

1) Ano ang minsang ibinigay ng ginang kay Gerasim para sa kanyang mapangahas na gawa? (Tselkovy)

2) Ano ang natanggap ng dalaga bilang regalo mula sa ginang para sa masarap na tsaa? (Isang sampung-kopeck na piraso. Nakita ng ginang na ang tsaa ay partikular na masarap, kung saan ang dalaga ay nakatanggap ng papuri sa mga salita at isang sampung-kopeck na piraso sa pera).

3) Ano ang ibinigay ni Gerasim kay Tatyana nang umalis siya sa Moscow kasama ang kanyang asawang si Kapiton? (Pulang tissue)

Nangunguna: 4) Ano ang ipinakita ni Gerasim kay Tatyana nang ipahayag nito ang kanyang pakikiramay para sa kanya? (Gingerbread cockerel)

Ngayon ay buuin natin ang mga resulta ng ating kompetisyon. Ating tutukuyin ang mga finalist at ipagpapatuloy ang laro kasama sila.

Nangunguna: Panghuling laro.

Naghihintay sa iyo ang mga sumusunod na petsa:

I. Ang kwento ni Turgenev ay tinatawag na "Mumu", ngunit wala pa rin kaming sinabi tungkol sa asong ito.
1) Kung saan unang nakilala ni Gerasim ang maliit na aso na si Mumu:
a) Sa kalsada;
b) sa mga palumpong;

c) sa putik malapit sa dalampasigan.

2) Ilang taon ang asong natagpuan ni Gerasim?
a) 1 buwan;
b) 3 linggo;

c) anim na buwan. Sagot:
3) Anong lahi si Mumu?
a) Kastila;
b) mongrel;
c) lahi ng Espanyol.
Si Mumu ay naging isang napakatamis na asong lahi ng Espanyol, na may mahabang tainga, isang malambot na buntot sa hugis ng isang trumpeta at malalaking mata na nagpapahayag.
Nagtatanghal: Isa-isahin natin ang mga huling resulta ng ating kumpetisyon (Alamin ng hurado kung ilang puntos ang nakuha.)
Nangunguna; Susundan ito ng panghuling kompetisyon kung saan 2 tao ang lalahok. Inaalok sa kanila ang sumusunod na gawain: upang makilala si Gerasim bilang isang tao (i.e., ilista ang kanyang mga katangian ng karakter). Mga posibleng sagot:
tapat patas malakas
tapat, executive, nagmamalasakit
tapat, matulungin, marunong manindigan
matino, hindi palakaibigan mula sa iba, atbp. Nagtatanghal: Kaya ang aming nagwagi ay natukoy, na nagpatunay na marami siyang alam tungkol sa kuwento ni I. Turgenev na "Mumu".
Naaalala mo ba kung paano natapos ang kwentong ito? (Ibibigay ng audience ang sagot.) Mapapatawad kaya ni Gerasim ang ginang sa kanyang pinong kalupitan? (Ibinigay ng madla ang sagot.) Sa pagkilos na ito ni Gerasim (umalis sa ari-arian ng master), ipinakita ni Turgenev ang galit ng mga serf laban sa mga may-ari ng lupa sa pangkalahatan, at laban sa babaeng ito sa partikular.
Kaya't si I. Turgenev, na sumalungat sa serfdom, kung saan ang kanyang ina ay isang kinatawan, ay umalis sa pamilya, pinahamak ang kanyang sarili sa kalungkutan, buhay na walang taong malapit sa kanya - ang kanyang ina, ngunit hindi nais na magpasakop sa kanyang kalooban, ang kanyang lakas, Hindi siya makatingin sa mga pang-aabuso na dinanas ng mga serf mula sa kanilang mga may-ari ng lupa.
1) Kung saan unang nakilala ni Gerasim ang maliit na aso na si Mumu:
Mga Gawain: 1. Saan unang nakilala ni Gerasim ang maliit na asong si Mumu?
b) sa mga palumpong;

b) sa mga palumpong;
2. Ilang taon ang asong natagpuan ni Gerasim?
a) 1 buwan;
b) 3 linggo;
c) anim na buwan. 3. Anong lahi si Mumu?
a) Kastila;
c) lahi ng Espanyol.

b) mongrel; Mga Seksyon:

klase: 5

Target: Panitikan

suriin kung paano naunawaan ng mga mag-aaral ang nilalaman ng kuwento

sa pamamagitan ng masining na mga imahe; Mga Panuntunan ng laro: ang laro ay binubuo ng 5 round; 1st round "Kwalipikasyon" . Ang layunin nito ay pumili ng 6 na manlalaro para sa karagdagang paglalaro. Ang nagtatanghal (guro) ay nagtatanong tungkol sa nilalaman; Mga manlalarong umiskor higit pa mga asterisk. 2nd round "Pangalanan ang bayani." Layunin nito na piliin nang tama ang bayani ng isang naibigay na likhang sining batay sa paglalarawan. Kung sino ang pinakamaraming mahulaan ay pupunta sa 3rd round, at 4 na kalahok lang ng laro ang makakalabas. Ang kanyang layunin ay bumuo ng isang salita mula sa mga titik na nasa tuktok na gilid ng mga cube na nahulog mula sa tubo ng literacy. Ang sinumang may pinakamaikling salita ay matatanggal, at 3 kalahok ang uusad sa susunod na round. Ika-4 na round "Malutas ang problema sa lohika". Ang layunin nito ay upang maayos na muling ayusin ang mga palatandaan na may mga salita: sa pagkakasunud-sunod na sinasabi nila tungkol sa kanila sa text. Ang sinumang nagbigay ng mas kaunting tamang sagot ay aalisin sa laro, dahil 2 manlalaro lang ang uusad sa 5th round (final). 5th round "Verbal duel". Ang layunin nito ay makita kung sino ang makakagawa ng pinakamaikling salita sa isang mahabang salita. Tandaan: Upang maiwasang makakuha ng parehong bilang ng mga bituin, kailangan mong panoorin kung sino ang unang nagtaas ng karatula na may tamang numero. Tanging ang manlalaro na ito (mag-aaral) ay tumatanggap ng isang bituin; sa pangwakas, ang bawat dagdag na asterisk ay maaaring palitan ang isang salita; sa pinal na anyo ay mga pangngalan lamang sa nominative case; sa 2nd round, ang mga manlalaro ay nagtataas ng isang sign, at sa ika-4 - dalawa; Para sa laro kailangan mo: a) may bilang na mga palatandaan (maaaring gamitin ang mga signal card) mula 0 hanggang 8; b) isang maliwanag na pininturahan na "pipe" na ginawa mula sa isang sheet ng Whatman paper na may balbula tulad ng isang tsimenea; c) 8 cubes, sa mga gilid kung saan ang lahat ng mga titik ng alpabeto ay inilalarawan; d) mga dahon at panulat;

Pag-unlad ng aralin: 1. Panonood ng cartoon na pinamunuan ni V. Karavaev batay sa kwentong "Mumu" ​​ni I. S. Turgenev. (Studio "Soyuzmultfilm", 1987. Kompositor A. Raskatov.)

2. Magrekord ng musika Laro sa TV"Pinakamagandang Oras"

Unang round "Kwalipikado", na naglalaman ng mga tanong para sa pagpili ng mga manlalaro: 1. Gaano kataas (ilang pulgada) si Gerasim? (labindalawa); 2. Sa anong posisyon nagtrabaho si Tatyana para sa ginang? (labandera); 3. Ano ang unang ginawa ng ginang sa umaga? (nagsasabi siya ng kapalaran sa mga card at umiinom ng tsaa); 4. Ano ang pangalan ng silid na tinitirhan ni Gerasim? (kubeta); 5. Gaano kagiliw-giliw na tinawag ng mga tao sa looban ang aso ni Gerasim? (Mumunei); 6. Ano ang posisyon ng isang lingkod sa isang taberna noong unang panahon? (sekswal); 7. Ano ang hawak ni Tatyana sa kanyang mga kamay habang naglalakad siya sa bakuran, at biglang may humawak sa kanyang siko? (ang naka-starch na jacket ng ginang); 8. Ang mayordomo, na dumaraan sa sala, ay naglipat ng isang bagay mula sa isang mesa patungo sa isa pa. Ano ba talaga? (kampana); 9. Gaano katagal nakatakbo si Gerasim nang hinahanap niya si Mumu? (kalahati ng Moscow); 10. Sino ang isang walker? (benchman para sa pulisya); 11. Ano ang ibinigay ni Gerasim kay Tatyana sa araw ng kanyang pag-alis? (pulang papel na panyo); 12. Ano ang ibig sabihin ng ruble? (ginto o pilak na ruble); 13. Ano ang nasa kamay ni Gerasim nang umalis siya sa Moscow? (mahabang stick); 14. Ano ang ginawa ni Gerasim sa kanyang aso sa taberna? (shchi); 15. Paano ginising ni Mumu si Gerasim sa umaga? (hinila ang laylayan ng kanyang damit); Bottom line: 6-7 estudyante (manlalaro) ang uusad sa susunod na round.

2nd round "Pangalanan ang bayani" (lahat ng nasa screen o interactive na board)

  1. "Sa isa sa mga liblib na kalye ng Moscow, sa isang kulay-abo na bahay na may puting mga haligi, isang mezzanine at isang baluktot na balkonahe, minsan ay nanirahan ang isang babae, isang balo, na napapalibutan ng maraming mga lingkod ng iba't ibang posisyon. Halimbawa, ang isang matipunong lalaki, na humawak sa posisyon ng footman, ay sumugod ng ulo upang isagawa ang anumang utos...” Kaya, alipin!
  2. Saan siya nagtatago? Sa ilalim ng anong pangalan? (Stepan; plate No. 4).
  3. "Pumasok ang walang kabuluhang manggagawa ng sapatos, ibinalik ang kanyang mga braso at, pawang nakasandal sa kitang-kitang sulok ng dingding malapit sa pinto, inilagay ang kanyang kanang paa nang nakakurus sa harap ng kanyang kaliwa at umiling. Eto ako, sabi nila. Ano ang kailangan mo? Ngunit kailangan naming tandaan mo ang pangalan ng tagagawa ng sapatos na ito! (Capiton; plate No. 5).
  4. "Sa lahat ng kanyang mga lingkod, ang pinaka-kapansin-pansing tao ay ang janitor, isang lalaking may taas na labindalawang pulgada, na parang bayani at piping bingi mula sa kapanganakan..."
  5. "Minsan ang isang babae ay nakikipag-usap sa punong mayordomo, isang lalaki, ayon sa kanyang madilaw na mga mata at ilong ng pato, ang kapalaran mismo ay tila nagpasiya na maging ang taong namamahala..." Ang babae pala, tinawag siya sa pangalan. Alam mo ba ang pangalan ng punong mayordomo sa bahay ng ginang? (Gavrila; plate No. 2).
  6. "Noong unang panahon, kapag ng pinagpalang alaala dakilang reyna Pumunta si Catherine sa Crimea, napili siyang maging gabay niya: hinawakan niya ang posisyon na ito sa loob ng dalawang buong araw at pinarangalan pa na umupo sa kahon kasama ang kutsero ng Tsarina. At mula noon natutunan ng lalaking ito na ibaba ang kanyang ulo, haplos ang kanyang mahaba at kulubot na bigote at tumingin sa ilalim ng kanyang mga kilay na parang lawin...” Sino sa ating mga bayani ang ipinagmamalaki ng pagiging escort ng empress? (Mr. Head; plate No.-0).
  7. "Ang doktor na ito, na ang buong sining ay binubuo sa katotohanan na siya ay nagsusuot ng mga bota na may malambot na talampakan, alam kung paano maingat na hawakan ang pulso, natutulog ng 14 na oras sa isang araw, ang natitirang oras ay bumuntong-hininga siya at patuloy na tinatrato ang ginang ng cherry laurel drops para sa. anumang dahilan...”
  8. Kakaibang doktor, ha? Masasabi mo ba ang kanyang pangalan? (Khariton; plate No. 7). "Ang ginang ay mayroon ding isang postilion sa ilalim ng kanyang utos, isang katulong na kasama niya sa mga paglalakbay sa isang karwahe. Ang taong ito ay napaka-curious at tuso, sa madaling salita, isang mapagbigay na sikophant...” Sa ilalim ng anong pangalan nagtatago ang sycophantic postilion na ito? (Antipka; plate No. 3). Resulta:

4-5 manlalaro ang uusad sa susunod na round. "Ang ginang ay mayroon ding isang postilion sa ilalim ng kanyang utos, isang katulong na kasama niya sa mga paglalakbay sa isang karwahe. Ang taong ito ay napaka-curious at tuso, sa madaling salita, isang mapagbigay na sikophant...” Sa ilalim ng anong pangalan nagtatago ang sycophantic postilion na ito? (Antipka; plate No. 3). III round "Gumawa ng isang salita". Ang writing-tube ay nakakabit sa board. May mga cube sa loob nito. Nahulog sila sa mesa. Aling mga letra sa mga gilid ang napupunta sa itaas ang isinulat ng mga manlalaro sa isang sheet ng papel. Sa isang minuto kailangan mong lumikha ng pinakamahabang salita mula sa mga titik na ito. Ayon sa mga patakaran, maaari kang gumamit ng isang asterisk sa halip na anumang titik. Ang sinumang gumawa ng pinakamaikling salita ay tinanggal.

3 manlalaro ang uusad sa susunod na round.

IV round "Lutasin ang isang lohikal na problema."

2 giniik

3 kumilos gamit ang isang karit

2 kikimora

2 gingerbread cockerel

1 tumalon

2 ay hindi ibinigay

3 umiwas

2 sunog na balahibo

2 nakaligtaan

3 ang naghanap 1. Biyaya ng pambihirang lakas, nagtrabaho si Gerasim para sa apat na tao - nasa kanyang mga kamay ang bagay, at nakakatuwang panoorin siya kung paano niya kinaya ang anumang gawaing itinalaga sa kanya... At sa anong pagkakasunod-sunod ang dapat gawin sa nayon upang tamasahin ang mga resulta sa pagsusumikap sa tag-araw ng taglamig? Paano sa tingin mo? (...kapag siya,… inararo na may flail...; plate No.-2 at No.-3). 2. Ngunit dinala nila si Gerasim sa Moscow, binigyan siya ng isang walis at isang pala, hinirang siya ng isang janitor at bumili ng mga bagong bagay... Tandaan sa anong pagkakasunud-sunod na binili nila siya ng mga bagay? (...binili siya bota, tinahi kaftan para sa tag-araw, para sa taglamig amerikana ng balat ng tupa...; plate No.-2 at No.-3). 3. Nagpasya ang ginang na pakasalan si Tatyana sa lasing na si Kapiton. Labis na natakot si Kapiton at sinabing papatayin siya ni Gerasim, isinumpa, tatawagin si Gerasim ng iba't ibang pangalan. Tingnan mo, galing ba sa bibig ni Kapiton ang mga ganyang salita o hindi? (... ngunit alam mo mismo, Gavrila Andreevich, dahil siya, Gerasim, - duwende, kikimora- steppe, Pagkatapos ng lahat, papatayin niya ako, dahil ito ay isang uri ng hayop, idol...; plate No.-0). 4. Alam namin ang dahilan ng takot ni Kapiton - inalagaan ni Gerasim si Tatyana, siya ay nasa ilalim ng kanyang proteksyon; Binigyan pa siya ni Gerasim ng ilang mga regalo... Maaari mo bang sabihin sa amin kung anong pagkakasunud-sunod niya ibinigay kay Tatyana ang mga bagay na ito? (binigay muna niya gingerbread cockerel, na may gintong dahon sa buntot at mga pakpak, pagkatapos tape, pagkatapos, kapag naghihiwalay, pulang papel panyo; plate No.-1 at No.-2). 5. Ang ginang, nang makita si Mumu sa unang pagkakataon sa hardin sa harapan, sa kama ng bulaklak, ay nag-utos na dalhin siya sa sala. Sinugod ni Stepan ang utos, gustong sunggaban ang maliit na aso, ngunit... si Gerasim lang ang sinunod niya. At ano ang "ginawa" ni Mumu sa harap ni Stepan? (ngunit isang maliksi na aso hindi ibinigay sa kamay ng ibang tao, tumalon At umiwas...; plate No.-1 at No.-2). 6. Galit na galit ang ginang kay Mumu, tinawag siyang masungit na maliit na aso. Sinabihan niya si Gavrila na tanggalin ang aso sa bakuran ngayon. Pinipigilan daw niyang matulog, masakit ang ulo niya sa kahol, gusto ng lahat na mamatay siya... nahimatay siya. Ginamot ng doktor sa bahay na si Khariton ang ginang ng iba't ibang gamot. Mangyaring tingnan kung ang lahat ay nakalista dito? (Muling dinala ni Khariton ang kanyang cherry laurel patak, pinausukan sunog na balahibo, at nag-lubricate ang ginang cologne whisky at nakatulog...; plate No.-0). 7. Si Gerasim, sa abot ng kanyang makakaya, na may mga palatandaan, ay nagpahayag na siya mismo ay nangangako sa kanyang sarili na sirain si Mumu. Nagsuot siya ng isang maligaya na caftan at pinangunahan si Mumu. Sa daan, pumasok siya sa isang tavern at pinakain ang aso. Ano ang hiniling niya para sa kanyang minamahal na mag-aaral? May nakalimutan ba tayo? (Dinala sa Gerasim sopas ng repolyo. Tinadtad niya iyon doon tinapay, pinong tinadtad karne at inilagay ang plato sa sahig. Nagsimulang kumain si Mumu...; plate No.-0).

8. Hindi makayanan ni Gerasim ang gayong buhay sa Moscow: ang kanyang minamahal na babae ay ikinasal sa iba, at ang kanyang minamahal na aso ay kailangang malunod sa kanyang sarili. Umuwi siya sa nayon, nagmamadaling hindi lumilingon. Wala siyang narinig, ngunit ang kanyang mga mata ay matakaw at direktang itinuro sa malayo at nakita sa kanyang harapan... Ano ang nakita ni Gerasim? (Nakita niya ang isang pagpaputi ang daan- ang daan pauwi, tuwid na parang arrow; nakakita ng hindi mabilang sa langit mga bituin, na nagpapaliwanag sa kanyang landas, at siya, tulad ng isang leon, ay tumayong malakas at masaya hanggang sa ito ay bumangon. Araw at pinaliwanagan siya ng basang-pula nitong sinag...; plate No. 2 at No. 3). 9. Makalipas ang dalawang araw ay nasa bahay na si Gerasim. At sa Moscow naalala nila ang tungkol sa kanya lamang sa susunod na araw, ipinaalam nila sa pulisya, at iniulat sa ginang. Tinawag niya ang mga tao, at pumunta sila sa kubeta ni Gerasim. Ano ang ginagawa nila doon, paano sila naghahanap? (Kapag nakaligtaan kanya, nagpunta sa kanyang aparador hinalughog kanya, sabi nila kay Gavrila. Lumapit siya, tumingin, nagkibit-balikat...; plate No.-1 at No.-2). "Ang ginang ay mayroon ding isang postilion sa ilalim ng kanyang utos, isang katulong na kasama niya sa mga paglalakbay sa isang karwahe. Ang taong ito ay napaka-curious at tuso, sa madaling salita, isang mapagbigay na sikophant...” Sa ilalim ng anong pangalan nagtatago ang sycophantic postilion na ito? (Antipka; plate No. 3). 2 manlalaro ang uusad sa susunod na round.

V- round (final) "Verbal duel". Ang mga finalist ay umupo sa mesa at gumawa ng mga salita (nouns sa Nominal case) mula sa salita GERASIM- ang pangunahing tauhan ng kwento. Ar, mundo, sandali, bigas, salamangkero, gam, whitefish (isda), riga, kahihiyan, sukat, bilang, asupre, pampaganda...

Musical break.

Binabati kita sa nanalo, mga manlalaro; nagbibigay-kasiyahan

Larong pampanitikan: "Mga matalinong lalaki at babae" batay sa kwentong "Mumu" ​​ni I.S.

Target: Paglalahat ng mga natutunan. Subukan ang iyong kaalaman sa teksto ng akda, ang kakayahang gumamit ng mga sipi mula sa teksto kapag sumasagot sa mga tanong, at ang kakayahang ipahayag ang iyong sariling opinyon sa isyu.

Ang laro ay binubuo ng tatlong agon (mga kumpetisyon), kung saan tatlo sa 9 na kalahok ang makakarating sa finals. Ang lahat ng iba pang mga lalaki ay theorist. Kung ang kalahok ay nahihirapang sagutin, o ang sagot ay mali, ang tanong ay mapupunta sa mga "theorist". Pagkatapos ng qualifying round, pipili ng track ang bawat kalahok. Ang mga tamang sagot ay tumatanggap ng mga token. " ikaw"

Red carpet – 2 tanong. Hindi ka maaaring magkamali.

Yellow track - 3 tanong. Maaari kang gumawa ng isang pagkakamali. (1 puntos ng parusa)

Green path - 4 na tanong. Maaari kang magkamali ng dalawang beses. (2 puntos ng parusa).

1st qualifying round.

Naghihintay sa iyo ang mga sumusunod na petsa:

  1. Ano ang pangalan ng pinakamataas na palapag na may mababang kisame sa mga sinaunang marangal na bahay (mezzanine).
  2. Anong sinaunang salita ang ginamit sa pagtawag sa paligid, kapitbahayan (okolok).
  3. Sino ang isang "saddler"? (isang craftsman na gumagawa ng saddles, bridles at iba pang harnesses).

2nd qualifying round.

Naghihintay sa iyo ang mga sumusunod na petsa:

  1. Ano ang pangalan ng babaeng namamahala sa linen ng master (castellan).
  2. Anong sinaunang salita ang ginamit upang tawagan ang mga silid sa isang manor house (mga silid).
  3. Sino ang isang "draft man" (isang serf na obligadong magtrabaho bilang corvee o magbayad ng quitrent sa may-ari ng lupa.

3rd qualifying round.

Naghihintay sa iyo ang mga sumusunod na petsa:

  1. Ano ang pangalan ng baras na nakakabit sa gitna ng front axle ng isang andador, cart (karaniwan ay may isang pares ng mga koponan) (drawbar).
  2. Anong sinaunang salita ang tawag sa silver ruble (rubles)?
  3. Sino ang isang "hozhalyi" (isang mensahero ng pulisya).

Mga karagdagang tanong.

  1. Ano ang ibig sabihin ng "walang pagod na trabaho"?
  2. Antique na damit panlalaki (kaftan).
  3. Ano ang tawag sa isang malaki at pinakain na tao (napakataba).
  4. Sino ang isang "may hawak ng susi"? (isang lingkod na ipinagkatiwala sa mga susi ng mga bodega at mga cellar).
  5. Ano ang ibig sabihin ng salitang "mock"? (para kutyain).
  6. Ano ang pangalan ng scarf na gawa sa cotton fabric (paper scarf).
  7. Ano ang ibig sabihin ng salitang "pagbabago"? (hindi inaasahang kasawian, kaguluhan).
  8. Ano ang ibig sabihin ng "malakas na tao" (napakalakas, malakas, malusog).
  9. Ano ang pangalan ng bangko sa anyo ng isang mahabang kahon na may takip (konik).

1st agon.

berdeng landas . Siya ay isang balo, napapaligiran ng maraming katulong. Ang kanyang mga anak na lalaki ay nagsilbi sa St. Petersburg, ang kanyang mga anak na babae ay nagpakasal. (babae).

Dilaw na track . Ang lalaking ito ay may mahigpit at seryosong disposisyon; (Gerasim).

Pulang karpet . Ang lalaking ito ay may dilaw na mata at ilong ng pato. Ang kanyang posisyon ay punong mayordomo (Gavrila Andreich).

Berde: Sa isa sa mga liblib na kalye ng Moscow... (sa isang kulay-abo na bahay na may puting mga haligi, isang mezzanine at isang baluktot na balkonahe, minsan ay nanirahan ang isang ginang...)

Dilaw: Ang matandang babae, kung kanino siya nakatira bilang isang janitor, ay sumunod sa mga sinaunang kaugalian sa lahat ng bagay at nag-iingat ng maraming tagapaglingkod: sa kanyang bahay ay mayroong... (hindi lamang mga labandera, mananahi, karpintero, mananahi at mananahi - mayroong kahit isang saddler, siya ay itinuturing din na isang beterinaryo at isang doktor para sa mga tao.

Pula: Binigyan nila siya ng aparador sa itaas ng kusina; inayos niya ito mismo, ayon sa kanyang sariling panlasa: ... (nagtayo siya ng isang kama sa loob nito mula sa mga tabla ng oak sa apat na troso, isang tunay na kabayanihan na kama; isang daang libra ang maaaring ilagay dito - hindi ito baluktot; sa ilalim ang kama ay may isang mabigat na dibdib sa sulok ay may isang mesa na tulad nito na may isang malakas na kalidad, at malapit sa mesa ay may isang upuan na may tatlong paa, napakalakas at squat na si Gerasim mismo ay ginamit upang kunin ito, ihulog ito at ngiti).

Berde: Ano ang naramdaman ni Gerasim sa kanyang bagong buhay? (Noong una ay hindi niya talaga gusto ang kanyang bagong buhay. Simula pagkabata, nasanay na siya sa field work. Sa buhay nayon.)

Dilaw: Ano ang mga tungkulin ni Gerasim sa bahay ng ginang? (Ang pagtatrabaho ni Gerasim sa kanyang bagong posisyon ay tila isang biro sa kanya pagkatapos ng mahirap gawaing magsasaka; …. Wala siyang gaanong gagawin; Ang kanyang buong tungkulin ay panatilihing malinis ang bakuran, magdala ng isang bariles ng tubig dalawang beses sa isang araw, maghakot at magsibak ng panggatong para sa kusina at tahanan, panatilihin ang mga estranghero sa labas, at magbantay sa gabi).

Berde.

Paano ang kaugnayan ni Gerasim sa kanyang mga lingkod? (G. Siya ay nasa isang relasyon na hindi lamang palakaibigan - natatakot sila sa kanya - ngunit maikli: itinuring niya ang mga ito na kanya. Ipinaliwanag nila ang kanilang sarili sa kanya sa pamamagitan ng mga palatandaan, at naunawaan niya ang mga ito, eksaktong isinagawa niya ang lahat ng mga utos. , ngunit alam din niya ang kanyang mga karapatan, at walang nangahas na umupo sa kanyang lugar sa kabisera).

2nd agon.

1.gawain. Alamin ang bayani o pangunahing tauhang babae sa pamamagitan ng larawan.

Luntiang landas.Siya ay isang babae na halos dalawampu't walo, maliit, payat, blond, may mga nunal sa kaliwang pisngi. (Tatiana)

Dilaw na landas. Siya ay isang lalaking may taas na labindalawang pulgada, binuo na parang bayani... at bingi at pipi mula sa kapanganakan. (Gerasim)

Pulang karpet.Siya ay isang manggagawa ng sapatos. Isang mapait na lasenggo, itinuring niya ang kanyang sarili na isang nasaktan at hindi pinahahalagahang nilalang. (Kapiton Klimov).

2. gawain. Ipagpatuloy ang paglalarawan.

Berde. Hindi maipagmalaki ni Tatyana ang kanyang kapalaran... (Mula sa maagang kabataan siya ay pinanatili sa isang itim na katawan; nagtrabaho siya para sa dalawa, ngunit hindi kailanman nakakita ng anumang kabaitan; binihisan nila siya ng hindi maganda, natanggap niya ang pinakamaliit na suweldo; wala siyang mga kamag-anak.. .

Dilaw. Noong unang panahon siya (Tatyana) ay kilala bilang isang kagandahan, ngunit...(ang kanyang kagandahan ay napakabilis na nawala sa kanya. Siya ay napakaamo ng disposisyon, o, mas mabuting sabihin, natakot, nadama niya ang ganap na pagwawalang-bahala sa kanyang sarili. , siya ay mortal na natatakot sa iba; iniisip niya lamang kung paano ko nais na matapos ang aking trabaho sa oras...)

Pula. Ang unang pagkikita ni Tatiana kay Gerasim. Nang dinala si Gerasim mula sa nayon, siya... halos manigas sa takot nang makita ang kanyang napakalaking pigura, sinubukan sa lahat ng posibleng paraan na hindi siya makilala, kahit na kinusot niya ang kanyang mga mata, nangyari ito nang bigla siyang tumakbo lampas sa kanya.. .).

3 gawain. Sagutin ang mga tanong gamit ang mga sipi mula sa teksto.

Berde. Paano umuunlad ang hinaharap na relasyon ni Gerasim kay Tatyana? (Noong una ay hindi siya pinansin ni G., pagkatapos ay nagsimula siyang tumawa nang makita siya, pagkatapos ay nagsimula siyang tumingin sa kanya, at sa wakas ay hindi niya inalis ang kanyang mga mata sa kanya ...)

Dilaw. Ano ang pumasok sa isip ng ginang? Iparating sa sarili mong salita ang diyalogo ng ginang at ni Gavrila. (“Ano, Gavrila,” bigla siyang nagsalita, “hindi ba dapat natin siya pakasalan, ano sa tingin mo? Baka tumira siya.”

Bakit hindi magpakasal, ginoo! “Posible po, sir,” sagot ni Gavrila, “at magiging napakahusay nito, sir....).

4 gawain. Sagutin ang tanong gamit ang mga sipi mula sa teksto.

Berde. Ano ang pumipigil kay Gerasim na pumunta sa ginang na may kahilingan na pakasalan si Tatyana? (Naghihintay lamang siya ng isang bagong caftan, na ipinangako sa kanya ng mayordomo, upang siya ay magpakita sa disenteng anyo sa harap ng ginang).

3rd agon.

1.gawain. Alamin ang bayani o pangunahing tauhang babae sa pamamagitan ng larawan.

Berde. Noong una ay napakahina, mahina at hindi maganda... (Mumu).

Dilaw. Isang matipunong lalaki na hawak ang posisyon ng footman. (Stepan).

Pula. Nakasuot siya ng marumi at punit-punit na sutana, may tagpi-tagpi na pantalon, butas na bota... (Capiton).

2. gawain.

Pulang karpet. Ipagpatuloy ang paglalarawan.

Sa lahat ng kanyang mga lingkod, ang pinaka-kahanga-hangang tao ay ang janitor na si Gerasim, isang lalaking may taas na labindalawang pulgada, na parang bayani at piping bingi mula pa sa kapanganakan... (Kinuha siya ng ginang mula sa nayon, kung saan siya nakatira mag-isa, sa isang maliit na kubo, na hiwalay sa kanyang mga kapatid, at itinuturing na marahil ang pinaka-magagamit na draft na tao, na binigyan ng pambihirang lakas. mga palad sa araro, tila nag-iisa, nang walang tulong ng isang kabayo, pinupunit ang nababanat na dibdib ng lupa, o noong araw ni Peter ang scythe ay kumilos nang napakadurog na sapat na upang tangayin ang isang batang birch forest mula sa kanyang. ugat...)

Luntiang landas. Sagutin ang mga tanong gamit ang mga sipi mula sa teksto.

Ano ang dahilan ng kahihiyan na kinuha ang mayordomo na si Gavrila matapos ang panukala ng ginang na pakasalan si Capiton kay Tatiana. (Hindi mo masasabi sa ginang na nililigawan ni Gerasim si Tatiana... sa sandaling malaman ng demonyong ito na ikinasal si T. kay Kapiton, sisirain niya ang lahat sa bahay...).

Dilaw na landas. Paano binati ni Kapiton ang balita ng kanyang kasal kay Tatyana? (Nanlaki ni K. ang kanyang mga mata... Kung tutuusin, papatayin niya ako, sa pamamagitan ng Diyos, tulad ng paghampas ng ilang langaw...).. .

3 gawain.

Luntiang landas.Ano ang naisip ng mga tagapaglingkod sa patyo upang ilayo si Gerasim kay Tatyana at bakit ito talaga? (Upang siya'y magkunwaring lasing at lumakad, pasuray-suray at pag-indayog, lampas sa Gerasim. Ayaw ni G. sa mga lasing.)

Dilaw na landas. Ano ang reaksyon ni Tatyana sa balita ng kanyang kasal? Ano ang ipinahihiwatig nito? (Tinignan siya ng mayordoma (Tatyana).

- Well," sabi niya, "Tanyusha, gusto mo bang magpakasal?" Nakahanap na ang ginang ng nobyo para sa iyo.

- Nakikinig ako, Gavrila Andreich. "At sino ang itinatalaga nila bilang aking nobyo?" nag-aalangan niyang dagdag.

- Capiton, manggagawa ng sapatos.

Nakikinig ako, sir.

- Siya ay isang walang kabuluhang tao, iyon ay sigurado. Ngunit sa kasong ito, umaasa sa iyo ang ginang.

Nakikinig ako, sir).

4 gawain. Sagutin ang tanong gamit ang mga sipi mula sa teksto.

Berde. Ano ang naging reaksiyon ni Gerasim sa panlilinlang na inimbento ng mga tagapaglingkod upang ilayo si Gerasim kay Tatyana? (Tagumpay ang lansihin. Nang makita niya si T., una, gaya ng dati, ay tumango muna siya sa kanyang ulo na may banayad na pag-ungol; pagkatapos ay tumingin siya ng malapitan, ibinagsak ang pala, tumalon, lumapit sa kanya, inilapit ang kanyang mukha sa kanya. mukha... Lalong sumuray-suray dahil sa takot at ipinikit ang kanyang mga mata,... Hinawakan niya ang kanyang kamay, sumugod sa buong patyo at, kasama siya sa pagpasok sa silid kung saan nagpupulong ang konseho, itinulak siya diretso sa Capito).

Pangwakas.

1.gawain . Sagutin ang mga tanong.

berdeng landas . Dahil hindi masasabi ni Gerasim ang anumang bagay tungkol sa kanyang sarili, ang ideya tungkol sa kanya ay nabuo sa pamamagitan ng paghahambing sa kanya sa mga nakapaligid sa kanya. Paano siya namumukod-tangi sa kanila? (Siya ay isang tunay na bayani, siya ay nagtatrabaho sa apat: siya ay nag-aararo, naggagapas, naggiik... atbp.).

Dilaw na track . Tinawag ng may-akda ang kanyang trabaho na "walang pagod." Anong kahulugan ang inilalagay niya sa konseptong ito? (Hindi alam ni Gerasim ang pagod, bagama't siya ay nagtatrabaho mula umaga hanggang gabi. Ang gawaing magsasaka ay nasa kanyang puso, ito ay tumatagal ng lahat ng kanyang libreng oras at hindi hinahayaan siyang magsawa).

Pulang karpet . Ngunit ang karaniwang takbo ng kanyang buhay ay nagugulo. Paano ito sinasabi ng teksto? (Kinuha siya ng ginang mula sa nayon...).

2 gawain.

berdeng landas . What the hell mahiwagang kapangyarihan may kapangyarihan ba ang isang malungkot na matandang babae na tratuhin ang isang bayani ng ganoon? (It's not about fabulous power, it's just that she is a land owner and Gerasim is a serf who is completely in her power).

Dilaw na track . Paano ang paglipat sa Moscow para kay Gerasim mula sa pananaw ng ginang? (sa pamamagitan ng promosyon: kung tutuusin, mas madali ang trabaho ng janitor kaysa sa gawaing magsasaka).

Pulang karpet . Ang ginang ay nagsasalita ng maraming tungkol sa kanyang mga alalahanin at alalahanin. Bakit parang awkward ang mga naroroon sa mga pag-uusap na ito? (Naiintindihan ng lahat na siya ay nagpapanggap na may sakit. Ang kanyang buong buhay ay isang kumpletong pagkukunwari, kaya naman tinawag siya ni Turgenev na isang kakaibang matandang babae).

3 gawain.

berdeng landas . Nagbago ba si Gerasim pagkatapos lumitaw si Mumu sa kanyang buhay? (Naging matulungin, maamo, nagmamalasakit, maging masaya).

Dilaw na track . Bakit nagpasiya si Gerasim na "sirain ang aso" mismo? (Hindi niya maaaring suwayin ang ginang, ngunit nauunawaan niya na ang "maliit na tao" ay hindi magpapatawad sa aso; may kapangyarihan siyang protektahan ito mula sa pagdurusa).

4 gawain.

berdeng landas . Saan ipinahayag ang protesta ni Gerasim? Ano ang kanyang ipinoprotesta? (Pumunta si Gerasim sa nayon).

Karagdagang tanong.

1. Ang batang Turgenev ay nanumpa kay Annibal. "Hindi ako makahinga ng parehong hangin, manatili malapit sa kung ano ang kinasusuklaman ko... Sa aking mga mata, ang kaaway na ito ay may isang tiyak na imahe, may kilalang pangalan. Sa ilalim ng pangalang ito ay tinipon at itinuon ko ang lahat ng bagay na napagpasyahan kong ipaglaban hanggang sa wakas - kung saan ipinangako kong hinding-hindi ko pagkakasundo... Ang kaaway na ito ay (serfdom).”

Mga konklusyon. Summing up. Pagtukoy sa nanalo sa laro.


Aralin - pagsusulit "Iyong sariling laro"

batay sa kwento ni Turgenev na "Mumu".

Mga layunin:

    Pang-edukasyon – magbigay ng ideya sa buhay at gawain ng I.S. Turgenev;

    Pag-unlad - upang mabuo ang mga kasanayan sa komunikasyon ng mga mag-aaral, paunlarin ang pagsasalita, pag-iisip ng mga mag-aaral, kakayahang makita at madama ang kagandahan ng mga salita;

    Pang-edukasyon – pag-unlad ng mataas na damdaming sibiko, pagmamahal sa Inang Bayan, pakikiramay sa inaapi.

Pag-unlad ng aralin

Salita ng guro:

Hello guys, bibigyan namin kayo ng quiz lesson ngayon.

Hatiin tayo sa 2 koponan. Pangalanan ang iyong koponan.

Una, konting warm-up. Blitz survey

Pagsusulit

batay sa kwentong "Mumu" ni I. S. Turgenev

1. Kaninong larawan ang ibinigay sa ibaba:

"...tao , binuo tulad ng isang bayani... Binigyan ng pambihirang lakas, nagtrabaho siya para sa apat - ang bagay ay maayos sa kanyang mga kamay..." (Gerasim .)

2. Ano ang pangalan ng batang babae na nagustuhan ng pangunahing tauhan ng akda? (Tatiana .)

3. Bakit tinawag ni Gerasim na Mumu ang kanyang aso? (Siya ay bingi at pipi .)

4. Sino ang nakatira sa gayong silid:

“...isang kama na gawa sa mga tabla ng oak sa apat na troso...; sa ilalim ng kama ay may isang mabigat na dibdib; sa sulok ay may isang mesa na may parehong malakas na kalidad, at sa tabi ng mesa ay may isang upuan na may tatlong paa....”? (Gerasim .)

5. Bakit inutusan ng ginang na malunod ang aso? (Ipinakita ng aso ang mga ngipin sa ginang nang subukan niyang alagaan ito .)

6. May prototype ba si Gerasim? (ay .)

7. Aling mga tauhan sa kwento ang matatawag na positibong bayani, at alin ang - negatibo? (Positibong Gerasim, negatibo - ginang, Kapiton, Gavrila .)

8. Anong sakit ang dinanas ni Gerasim? (Katahimikan .)

9. Sino ang nagtrabaho ni Gerasim para sa ginang? (Janitor .)

10. Ano ang nangyari sa minamahal ni Gerasim sa gitna ng kuwento? (kanya .)

11. Ano ang ginawa niya upang maalis ang mga pagsulong ni Gerasim? (Nagpanggap na lasing .)

12. Sa anong oras isinulat ang kuwento? (Sa panahon ng serfdom .)

13. Ano ang pangalan ng mayordomo ng ginang? (Gavrila .)

14. Anong mga salita ang maaari mong gamitin upang ilarawan ang ginang? (Nababato katandaan, paiba-iba, nangingibabaw .)

15. Para sa anong layunin, sa iyong palagay, isinulat ang kuwento? (Upang na sa ilalim ng pagkaalipin ang mga magsasaka ay walang mga karapatan, sila ay pag-aari ng may-ari ng lupa, maaari nilang gawin sa kanila ang kanilang gusto. .)

Panuntunan ng laro :

Piliin ang kategorya ng tanong at bilang ng mga puntos. Binibigyan ng 30 segundo para talakayin ang sagot. Kung mali ang sagot ng isang pangkat o hindi alam ang sagot, bibigyan ng pagkakataon ang kabilang pangkat na sumagot. Kung ang sagot ay tama, ang mga puntos ay iginawad.

Kaya simulan na natin.

Mga tanong

Paglalahat:

- Tungkol saan ang kwentong “Mumu”?

Mga pangyayari na nagpapaliwanag sa hitsura ng kuwentong "Mumu"

Kahit na sa pagkabata, natutunan ang kakila-kilabot ng serfdom, ang batang Turgenev ay sumulat: "Hindi ako makahinga ng parehong hangin, manatiling malapit sa kung ano ang kinasusuklaman ko... Sa aking mga mata, ang kaaway na ito ay may isang tiyak na imahe, na may kilalang pangalan. : ang kaaway na ito ay serfdom. Sa ilalim ng pangalang ito ay tinipon at itinuon ko ang lahat ng bagay na napagpasyahan kong ipaglaban hanggang sa wakas - na ipinangako kong hinding-hindi ko susubukin...”
Ang "Mumu" ​​ay ang unang gawain kung saan inilantad ni Turgenev ang mga kasamaan ng serfdom.

Noong 1852, namatay si N.V. Gogol. Nahirapan si Turgenev na harapin ang pagkamatay ng manunulat. Humihikbi, isinulat niya ang kanyang obituary. Ngunit ipinagbawal ng mga awtoridad ang paggamit ng pangalan ni Gogol sa print. At para sa artikulong Turgenev na inilathala sa Moskovskie Vedomosti, personal na inutusan ng Tsar si Turgenev na ilagay sa ilalim ng pag-aresto at pauwi sa ilalim ng pangangasiwa makalipas ang isang buwan. Sa ilalim ng pag-aresto "sa Syezzhaya, sa lugar ng pulisya para sa mga naarestong tao," nakatira si Turgenev sa tabi ng silid ng pagbitay, kung saan hinagupit ang mga serf servant na ipinadala ng mga may-ari. Ang paghampas ng mga pamalo at ang mga sigaw ng mga magsasaka ay malamang na nagpukaw ng kaukulang mga impresyon ng pagkabata. Sa ilalim ng gayong mga kondisyon na isinulat ang kuwentong "Mumu". Ito ay isinulat noong 1952, 9 na taon bago ang pagpawi ng serfdom. Serfdom sinigurado para sa mga may-ari ng lupa ang kakayahang magmay-ari ng mga buhay na tao bilang mga bagay.

Ang buong populasyon ng Russia ay nahahati sa mga klase ( maharlika, klero, mangangalakal, peti bourgeoisie - maliliit na mangangalakal at artisan - magsasaka). Ang mga hangganan sa pagitan ng mga klase ay halos hindi malalampasan.

Mga detalye ng larawan ni Tatyana : bilang isang bihasang labandera, pinagkatiwalaan lamang siya ng manipis na lino, maikli ang tangkad, payat, nunal sa kaliwang pisngi (isang masamang senyales), nadulas ang kanyang kagandahan dahil sa nakakapagod na trabaho, siya ay pinanatili sa isang itim na katawan, siya ay mute, dahil... hindi makapagsalita ng isang salita laban.

Mga detalye ng larawan ni Capiton: mapuputing buhok, marumi at punit-punit na sutana, may tagpi-tagpi na pantalon, butas na bota, walang laman na mata, hindi marunong magbasa, walang kwenta, nakakabaluktot ng wika, walang laman na satsat.

Mga detalye ng larawan ni Gavrila : dilaw na mata at ilong ng pato, amo sa mga utusan, walang karapatang bumoto, ang posisyon ng isang alipin ay naging maparaan, pangit, tuso, handa sa anumang bagay. Kasama ni Lyubov Lyubimovna, nagnakaw siya ng asukal at iba pang mga pamilihan. Isa siya sa mga taong iyon.

Diksyunaryo

Prizhivalk a-dukhang babae na namumuhay dahil sa awa sa isang mayamang bahay.

Kasama -isang babaeng inupahan sa mga manor house para aliwin ang mga babae

Mga lingkod -mga lingkod

Lackey -lingkod, tody,

Keyholder -isang lingkod na pinagkatiwalaan ng mga susi ng mga bodega at mga cellar

Postili - isang kutsero na nakaupo sa harap na kabayo kapag humihila sa isang tren (sa isang file)

Castellan -isang babaeng nagmamay-ari ng underwear ni master.

Butler - tagapamahala ng sambahayan at mga tagapaglingkod sa sambahayan ng may-ari ng lupa.

Takdang-Aralin muling pagsasalaysay ng talambuhay ni Fet, nagpapahayag ng pagbabasa ng "Isang Kahanga-hangang Larawan" at mga tanong mula sa. "Ulan ng tagsibol"