Si Harmony ay isang maalalahanin na makata. F. Chopin

Sekondaryang paaralan ng Dmitrievskaya

Sitwasyon para sa isang aralin sa musika sa ika-5 baitang

« Harmonies nag-iisip na makata»

Isinagawa at inihanda para sa RMS ng isang guro sa musika ako mga kategorya

Savina Tatyana Mikhailovna

S. Dmitrievo

Paksa ng aralin: "Mga manunulat at makata tungkol sa musika at musikero"

Pamagat ng aralin: "Harmony ang nag-iisip na makata"

Mga Layunin ng Aralin : upang buhayin ang imahinasyon ng mga aesthetic na karanasan ng mga mag-aaral batay sa persepsyon ng musika at tula, upang hikayatin ang mga bata na isipin ang epekto ng musika sa isang tao.

Mga gawain:

Pang-edukasyon - pagpapalalim ng kaalaman tungkol sa gawain ng Polish na kompositor na si F. Chopin, tungkol sa mga genre ng piano music.Pagpapakilala sa mga mag-aaral sa patula, pampanitikan at mga obra maestra sa musika;

Pag-unlad - pagbuo ng kultura ng pakikinig at pagganap ng mga mag-aaral, intonasyon-matalinhagang pag-iisip, imahinasyon, emosyonal na tugon sa mataas na masining na mga gawa Klasikong musika, kasanayan sa boses at koro;

Pang-edukasyon - linangin ang kultura emosyonal na pagdama musika at tula iba't-ibang bansa, kulturang gumaganap.

Mga nakaplanong resulta ng pag-aaral (isinasaalang-alang ang UUD):

Personal - tirahan masining na imahe, pag-unlad pamana ng sining, ang pagbuo ng makataong mga alituntunin sa pagpapahalaga. Pagbuo ng isang holistic, panlipunang pananaw sa mundo sa kanyang organikong pagkakaisa at pagkakaiba-iba ng kalikasan, mga tao, kultura, pag-unlad ng etikal na damdamin ng mabuting kalooban at emosyonal at moral na pagtugon, pag-unawa at empatiya para sa damdamin ng ibang tao.

Metasubject - ang kakayahang iugnay ang iyong mga aksyon sa mga nakaplanong resulta; pagpipigil sa sarili at pagpapahalaga sa sarili mga aktibidad na pang-edukasyon. Mastery ng pangunahing impormasyon alinsunod sa nilalaman ng isang partikular asignaturang akademiko tungkol sa kakanyahan at katangian ng mga bagay, proseso at phenomena ng katotohanan: natural, panlipunan, pangkultura.

Paksa - madama ang mga gawa ng sining, lumahok sa mga talakayan ng mga gawa ng sining, magbigay ng isang aesthetic na pagtatasa ng musikal at mga akdang pampanitikan. Unawain ang kaugnayan ng integridad at pagkakaisa sa pagitan ng isang tao at ng mundo sa paligid niya. Magmasid, magkumpara, magkumpara, magsuri ng mga gawa iba't ibang uri sining. Matuto katangian ng karakter masiglang kultura kapayapaan.

Uri ng aralin - pagpapalalim ng kaalaman.

Anyo ng aralin - pampanitikan at musical lounge.

Kagamitan: projector, screen, laptop, speaker

Sa panahon ng mga klase:

    Oras ng pag-aayos. Pagbati.

    Pagganyak. Mga bata, basahin ang isang fragment ng isang tula ni Igor Tayanovsky - ang epigraph ng aming aralin: 1 slide

Nanaginip ako ng musika... Sa dilim

Ang gayong lakas ay sumikat sa kanya!

At lahat ng bagay na nasa lupa

Sa kanya nanggaling ang lahat...

Tungkol saan ang tulang ito?

Subukan nating sabihin kung ano ang pag-uusapan natin sa klase?

Ngayon tayoPag-usapan natin ang isang bugtong na wala pang nakaka-solve - ang misteryo ng musika.
Sinubukan ng mga manunulat at makata - mga dalubhasa sa mga salita - na ilarawan ito sa mga salita, ngunit walang sinuman ang ganap na nagbubunyag ng sikreto ng mga tunog.

Hindi nakapagtatakaSinabi ng kompositor ng Russia na si A. N. Serov:"Ang musika ay naghahatid ng kung ano ang hindi o halos hindi maipahayag ng mga salita."

"Ang musika ay marahil ang pinakakahanga-hangang nilikha ng tao, ang kanyang walang hanggang misteryo at kasiyahan," - mga salita ng manunulat na si Viktor Astafiev.

Sabihin mo sa akin, bakit kailangan ang musika? Katuwaan lang ba at kasiyahan? kompositor ng Sobyet at sinabi ng guro na si Dmitry Kabalevsky,na ang musika ay hindi lamang nagbibigay sa atin ng kasiyahan. Marami siyang itinuturo. Ito ay tulad ng isang libro, ito ay gumagawa sa amin ng mas mahusay, mas matalino, mas mabait.

3. Pag-aaral ng bagong materyal. Ngayon ay bibisitahin natin ang pampanitikan at musikal na sala, kung saan maririnig natin ang tula at musika ng isang mahusay na kompositor. Makinig at isipin kung sinong kompositor ang tatalakayin sa aralin ngayon.

Isang masigasig, marangal na mapangarapin,
Tagapamahala ng mga eksena sa piano
Makata ng katutubong himig -
Lahat ito ay si Frederic Chopin

2 slide VLADIMIR SHOSTAK

Huwag kang malungkot - panibagong pagbabago
Ito ay tatatak na parang whirlpool sa utak.

Ang Gintong Musika ni Chopin

Parang misteryo sa langit.

Ang Gintong Musika ni Chopin

Higit na mas mahusay kaysa sa anumang pagbabago.

Sa buhay, madalas ang bula,

Kailangang manalo si Chopin.
ALEXANDER BALTIN

Ngayon kami ay plunge sa musika ng Polish kompositor Frederic Chopin.

Buksan ang iyong mga notebook at isulat ang mga taon ng buhay ni Frederic Chopin. Ngayon idikit ang isang larawan ng kompositor.

3 slide

"Harmony ang nag-iisip na makata" - ito ang tawag sa kompositor na ito para sa kanyang panaginip, malambing at nasasabik na musika, para sa musikang puno ng pagmamahal at inspirasyon. Iyan ang magiging pangalan ng ating aralin ngayon.

Tinawag din siyang "The Genius of the Piano", "The Poet of the Piano".

Siya ay isang kahanga-hangang pianista - isang birtuoso at binubuo lamang ng musikapara sa iyong paboritong instrumento.

4 slide

Audio story

5 slide

Ang guro, guro at kompositor ni Chopin na si Jozef Elner, ay nagsabi na ang kanyang estudyante ay may pambihirang kakayahan at henyo sa musika.
Ang kanyang kapalaran ay tulad na sa edad na 20 noong 1830 ay napilitan siyang umalis sa Poland at manatili sa isang dayuhang lupain hanggang sa katapusan ng kanyang mga araw - sa France.

Tumpak na inilarawan ng makata na si Ashot Grashi ang paalam at pananabik para sa Inang Bayan sa kanyang tula"A Handful of Earth" na babasahin ni Artem Pyshkin
Nang umalis si Chopin sa kanyang tinubuang-bayan,
Magiliw siyang dinala ng mga kaibigan
May isang dakot sa isang lumang tasa katutubong lupain,
Upang ang isang matamis na regalo ay sasamahan siya.

Lumipas ang mga araw sa hindi maipaliwanag na kalungkutan.
Sa iba't ibang bansa, malamig, alien hall
Banal niyang binantayan ang kanyang tasa,
Sa loob nito, nakikita ang gilid na naiwan sa malayo.

Harmony nag-iisip na makata,
Umawit siya sa kalungkutan sa marangal na liwanag,
Mataas na pagmamahal sa puso ng tao.

Nang siya ay namatay, isang dayuhan sa lupain,
Ang matamis na dakot ng katutubong lupain
Sa ilalim ng madilim na kalangitan ang mga abo ay nakoronahan.

6 slide

Gayunpaman, ang akda ng kompositor ay batay sa mga himig ng kanyang sariling lupain. Mazurkas, polonaises, waltzes, nocturnes - Si Chopin ay nagtrabaho sa mga ito at iba pang mga genre.

At sa musika ni Chopin ay palaging maririnig ang mapanglaw at kalungkutan, sakit at alaala ng kanyang tinubuang lupa.

7 slide

Makinig sa Waltz No. 7

Narinig na lang namin yung waltz niya. Ang kanyang waltzes ay napaka banayad at liriko.
Waltz – sayaw ng ballroom. Ito ay batay sa isang bahagyang pag-ikot na paggalaw, kapag ang mga mananayaw ay umiikot sa kanilang sarili at sa parehong oras ay sumulong. Ang tempo ng waltz ay maaaring katamtaman o mas mabilis, whirlwind.
Ngayon ay nakinig na kami sa isa sa pinakasikat na waltzes ni F. Chopin.

Ang makatang Ruso na si Lev Ozerov ay nagpahayag ng kanyang damdamin matapos makinig sa Seventh Waltz ni Chopin sa taludtod. Makinig,Ang pananaw ba ng makata ay naaayon sa iyong naramdaman habang nakikinig sa musika?

Tula ni LEV OZEROV « WALTZ” ay babasahin ni Alena Yakusheva

Tunog pa rin sa tenga ko

Sa ikapitong waltz isang magaan na hakbang,

Parang simoy ng tagsibol

Tulad ng pag-ihip ng mga pakpak ng ibon,

Tulad ng mundong natuklasan ko

Sa gusot ng mga linyang pangmusika.

Tunog pa rin sa akin ang waltz na iyon,

Parang ulap sa bughaw,

Parang bukal sa damo,

Parang panaginip na nakikita ko sa realidad,

Tulad ng balita na ako ay nabubuhay

Sa pagkakamag-anak sa kalikasan. Isa pang genre ng instrumental music na tinutugunan ng kompositor ay
Ang prelude ay isang maikling piraso ng musika na walang mahigpit na anyo. Sa unang bahagi ng panahon, ang mga prelude ay palaging nauuna sa isang mas mahaba, mas kumplikado at mahigpit na nakabalangkas na gawain, ngunit sa kalaunan ay nagsimulang magsulat ang mga kompositor bilang mga independiyenteng gawa.
Valery Stangrit

Lahat ng preludes ni Chopin -
Ito ang langit, ang araw, ang hangin,
Sa mga mangkok ng mga bato ay may bula ng dagat,
Hamog sa damo sa madaling araw,
Mabangong lambot
Mula sa jasmine at lilac,
Ang tibok ng puso at ang bubong ng bahay,
May apoy sa apuyan,
Ang pagsipol ng espada sa isang madilim na labanan,
Mula sa puso, hindi sa pagbabayad-sala -
SA panalangin ng pasasalamat
Sa nakaluhod na tuhod,
Bumalik mula sa pagkabihag
Mataas na pangarap sa bagong taas...
Lahat ng preludes ni Chopin -
Banayad na damdamin, kulay na mga pag-iisip

8 slide

Makinig sa Prelude No. 7

Mood -

Pag-aaral - instrumental na piraso, kadalasan, maliit na volume, batay sa madalas na paggamit ng anumang mahirap na pamamaraan ng pagganap at nilayon upang mapabuti ang pamamaraan ng tagapalabas. Nilalaman at tula mga larawang pangmusika sa etudes ni Chopin dinala niya ang ganitong uri ng musika sa antas ng mahusay na sining.

Slide 9

Makinig sa Etude No. 12 "Rebolusyonaryo" - fragment.

10 slide


Namatay si Chopin noong 1849 sa Paris.Nakapatong ang katawan ni Chopin sa Parissa sementeryo ng Père Lachaise.

Puso, ayon sa kanyang huling habilin,nakakulong sa isa sa mga dingding ng Simbahan ng St. Tumawid sa Warsaw.Ang galing ng kompositor ay nabibilang sa buong mundo.


Lumipas ang maraming taon, ngunit naaalala ang mahusay na pianista at kompositor. Gumagawa sila ng mga tula at sumusulat ng mga kanta tungkol sa kanya.

Lev Ozerov

Gumagalaw ba ang waltz, natutuwa ba ang mazurka,
Maghari man ang polonaise, naroon ako.
Mga sala sa Warsaw. Petersburg,
Paris. Vienna, Prague - ang aking ruta.
At nasaan man ako, gaano man ako nag-aalala,
Anuman ang piliin ng makalupa, -
Naghahari ba ang polonaise, lumilipad ba ang waltz,
Kung ang mazurka ay nagagalak, ikaw ba ay kasama ko?
Sa akin ikaw ay nasa isang tahimik na kilusan.
Ang musika ay kumikislap nang bahagya at madilim.
At ito ay kung paano ito sinadya ni Chopin,
Hindi mahalaga kung ito ay kahapon o matagal na ang nakalipas.

Narito ang isa sa mga kantang ito na ginanap ng isang 14 na taong gulang na batang lalaki mula sa Ukraine na si Vlad Karashchuk. Makinig tayo.11 slide

3. Pagninilay

1. Saang bansa ipinanganak si Frederic Chopin?

2. Sa anong mga genre gumana ang kompositor?

3. Sa anong edad ka nagsimulang gumawa ng musika?

4. Paborito instrumentong pangmusika kompositor?

5. Saang bansa nakatira ang kompositor na malayo sa kanyang sariling bayan?

4.Vocal at choral work: 1) umawit;

2) Inuulit ang kantang "Stork on the Roof".

Pagmamarka.

Si Harmony ay isang maalalahaning makata.

(Aralin sa musika sa ika-5 baitang)

Layunin: pagyamanin ang pag-unawa ng mga mag-aaral sa buhay at gawain ng Polish na kompositor na si Fryderyk Chopin.

Mga gawain:

  • Panimula sa iba't ibang genre ng piano music.
  • Pagpapakilala sa mga mag-aaral sa patula at musikal na mga obra maestra.
  • Pag-unlad ng kultura ng pakikinig at pagganap ng mga mag-aaral.
  • Ang kamalayan ng mga mag-aaral sa kahalagahan sining ng musika para sa pagkamalikhain ng mga makata.
  • Pag-unawa sa kahalagahan ng musika sa buhay ng tao.
  • Pagbuo personal na saloobin sa musika.
  • Paglinang ng musikal na pagtugon sa musika.
  • Pagbuo positibong aspeto katangian: pagkamamamayan, pagkamakabayan; damdamin ng empatiya, pakikiramay.

Kagamitan: computer, projector, screen, acoustic system, multimedia presentation sa paksa ng aralin.

1. Punto ng organisasyon:

Slide 1.

Hello guys!

Makinig, ang buong mundo ay umaawit,

Kaluskos, sipol at huni.

Ang musika ay nabubuhay sa lahat ng bagay

Magical ang mundo niya!

Guys! Naniniwala ka ba sa mahika? Tumingin sa mata ng isa't isa, ngumiti, maghatid ng isang piraso ng magandang kalagayan sa isa't isa. Ay, himala!!! Tingnan mo, ang iyong mga ngiti ay naging mas maliwanag, mas komportable, at mas maliwanag ang silid-aralan! And I wish that Magic mundo Binigyan ka ng musika ng magandang mood ngayon, mga bagong impression at pagtuklas.

  1. Slide 2. . Pag-uulit ng materyal mula sa nakaraang aralin, panimula sa bagong paksa

Umuulan ng niyebe, kapal-kapal.

Sa hakbang kasama niya, sa mga paa,

Sabay takbo, sa katamaran

O sa parehong bilis

Siguro ang oras ay lumilipas?

Baka taon taon

Sumunod habang bumabagsak ang niyebe

O tulad ng mga salita sa isang tula?

Guys! Pamilyar ka ba sa mga talatang ito? Sino ang may-akda ng mga linyang ito?

Paano nauugnay ang tekstong ito sa mga aralin sa musika?

(Sa mga aralin sa musika ay pinag-uusapan natin ang koneksyon sa pagitan ng musika at panitikan).

Sa katunayan, ikaw at ako ay nalaman na ang panitikan at musika ay magkaibigan, hindi magkatunggali. At kung walang panitikan, kung gayon ang mga genre tulad ng opera at ballet ay hindi lilitaw sa musika.

Alalahanin natin kung anong musika ng kompositor ang napakinggan natin noong nakaraang aralin?

Ano ang pangalan ng genre ng gawaing pangmusika kung saan ginamit ni G. Sviridov ang mga tulang ito? (kahulugan ng cantata) Slide 3

Muli kaming kumbinsido na ang lahat ng uri ng sining ay napakalapit sa isa't isa. Nabanggit nang higit sa isang beses na imposibleng pag-usapan ang isang uri ng sining nang hindi gumagamit ng tulong ng iba.

Slide 4

Kung malapit na ang musika ng tula

At tulad ng aking kapatid na babae tayo ay magkakaisa sa kanya,

Ang pag-ibig sa pagitan nila ay magiging mahusay.

Shakespeare

Ang pag-uusap sa aralin ngayon ay tungkol sa koneksyon ng musika at tula.

Nais kong ialay sa iyong pansin ang dalawang fragment ng magagandang tula.

Slide 5

Muli... hindi naghahanap ng mga benepisyo,

Ngunit, kumukuha ng mga pakpak sa mabilisang,

Ang isa ay gumagawa ng paraan palabas

Mula sa pagiging tama hanggang sa pagiging tama...

At ang pangalawa...

...Ang kamay ng artista ay mas makapangyarihan:

Tinatanggal ang dumi at alikabok sa lahat ng bagay.

Nagtransform mula sa kanyang dye shop

Buhay, katotohanan at katotohanan ay lumabas...

Ang mga linyang ito ay kabilang sa makata na si Boris Pasternak, na pamilyar sa atin. Ngunit sa pagkakataong ito ay nakatuon sila sa kompositor, na ang gawaing Pasternak ay may kaugnayan dakilang pag-ibig. Ipinahayag niya ang kanyang mainit na damdamin para sa musika ng kompositor na ito sa marami sa kanyang mga gawa.

Para maintindihan natin kung kanino pinag-uusapan natin lulutasin natin ang crossword puzzle.

Tumutugtog ang musika ni Chopin

Lutasin ang isang crossword puzzle, kolektahin ang salita (Chopin)

Isang masigasig, marangal na mapangarapin,

Tagapamahala ng mga eksena sa piano

Makata ng katutubong himig -

Lahat ng ito...Fryderyk Chopin.

Slide 6

Heinrich Neuhaus, pigura ng musika, ang isang mahusay na tagapalabas ay mayroon ding espesyal na saloobin sa gawa ni Chopin. Tinatawag niyang makata si Chopin. At bakit? Makinig sa kung paano siya nagsalita tungkol dito.

"... Bawat nota ng kompositor, bawat parirala ng kanyang paghinga ng tula, bawat akda ay nagbibigay ng lubos na kalinawan at lakas ng isang kumpletong mala-tula na imahe - ang pangitain ng makata."

Slide 7. Kaya naman, hindi sinasadya na ang paksa ng ating aralin ngayon ay “GSi Armonia ay isang maalalahaning makata."

Buksan natin ang mga notebook, isulat ang petsa, paksa

Slide 8

Fryderyk Chopin

Slide 9. Ipinanganak sa Zhelazova Wola (ngayon ay isang modernong bayan, na ipinagmamalaki na narito ito kahanga-hangang tao), malapit sa Warsaw (Poland) sa pamilya ng isang guro.

(I-click) Si Nanay, Justyna Krzhizhanovskaya, ay Polish, ang ama, si Nicolas Chopin, ay Pranses. Lumaki si Little Frederick na napapaligiran ng musika. Ang kanyang ama ay tumugtog ng biyolin at plauta, at ang kanyang ina ay kumanta at tumugtog ng piyano. Hindi pa nakakapagsalita, ang bata ay nagsimulang umiyak nang malakas nang marinig niya ang kanyang ama na tumutugtog o ang kanyang ina na kumakanta. Naniniwala ang kanyang mga magulang na hindi gusto ni Frederick ang musika, at ito ay labis na ikinagalit nila. Ngunit sa lalong madaling panahon natanto nila na hindi ito ang kaso. Sa edad na lima, ang batang lalaki ay may kumpiyansa na gumaganap ng mga simpleng piraso, natutunan sa ilalim ng patnubay ng kanyang nakatatandang kapatid na babae.

Ang unang pagganap ng maliit na pianista ay naganap sa Warsaw noong siya ay 7 taong gulang. Naging matagumpay ang konsiyerto, at hindi nagtagal ay nakilala siya ng buong Warsaw.

At bilang isang labing-isang taong gulang na binatilyo, sinusubukan na niyang mag-compose ng musika. Kasabay ng kanyang mga aralin sa musika, ang bata ay tumanggap magandang edukasyon: na sa pagkabata siya ay matatas sa Pranses at mga wikang Aleman, nagbasa ng maraming, ay interesado sa kasaysayan ng Poland.Ang lahat ng mga bata sa pamilyang Chopin ay likas na matalino sa panitikan. Ang regalo ni Fryderyk para sa pagsusulat ay nagpapakita rin ng sarili nito.

Matapos makapagtapos sa Lyceum noong 1826, pumasok ang binata sa Conservatory. Sa panahong ito, madalas gumanap si Chopin bilang isang pianista, at ginugugol ang bawat bakasyon sa paglalakbay.

Noong 1829, ang batang musikero ay naglakbay sandali sa Vienna, kung saan matagumpay ang kanyang mga konsyerto. Napagtanto ni Chopin at ng kanyang pamilya at mga kaibigan na dapat siyang pumunta sa isang mahabang concert tour. Hindi makapagpasya si Chopin na gawin ang hakbang na ito sa loob ng mahabang panahon. Siya ay pinahihirapan ng masamang damdamin.

Slide 10 “... Wala akong lakas na magtakda ng araw ng pag-alis; Para sa akin ay aalis na ako upang mamatay - at kung gaano kapait ang mamatay sa ibang lupain, hindi sa lugar kung saan ako nakatira."

Ngunit, nang makapagtapos mula sa konserbatoryo noong 1830, naglakbay si Chopin sa isang mahabang paglalakbay. Umalis siya sa kanyang sariling bansa.

Guys! Ano ang pakiramdam ng isang tao na nakipaghiwalay sa kanyang mga mahal sa buhay, kaibigan, at kanyang tinubuang-bayan? (Mapanglaw, kalungkutan, kalungkutan)

At ngayon ay gagawin natin ang kantang "My Side"

Slide 11

Pag-awit

AWIT MY SIDE

Hindi siya dinaya ng mga premonitions ng kompositor. Nakipaghiwalay siya sa kanyang tinubuang-bayan magpakailanman. Mula noong 1831, si Chopin ay nanirahan sa Paris.

Slide 12

Bago umalis, nagkaroon ng farewell party kasama ang mga kaibigan. Ang mga kasama ay nagbigay kay Fryderyk ng isang pilak na tasa na puno ng Polish na lupa.

Ang makata na si Ashot Grashi ay sumulat ng napaka-insightfully tungkol sa kaganapang ito sa kanyang mga tula.

Magtrabaho gamit ang text

ISANG HAWAK NG LUPA

Ashot Grashi Pagsasalin mula sa Armenian ni V. Zvyagintseva

Nang umalis si Chopin sa kanyang tinubuang-bayan,

Magiliw siyang dinala ng mga kaibigan

Sa isang lumang tasa mayroong isang dakot ng katutubong lupain,

Upang ang isang matamis na regalo ay sasamahan siya.

Lumipas ang mga araw sa hindi maipaliwanag na kalungkutan.

Sa iba't ibang bansa, malamig, alien hall

Banal niyang binantayan ang kanyang tasa,

Sa loob nito, nakikita ang gilid na naiwan sa malayo.

Harmony nag-iisip na makata,

Umawit siya sa kalungkutan sa marangal na liwanag,

Mataas na pagmamahal sa puso ng tao.

Nang siya ay namatay, isang dayuhan sa lupain,

Ang matamis na dakot ng katutubong lupain

Sa ilalim ng madilim na kalangitan ang mga abo ay nakoronahan.

Noong 1849, namatay si Chopin sa Paris. Ang kanyang katawan ay inilibing sa sementeryo ng Père Lachaise, at ang puso ng mahusay na kompositor (ayon sa kanyang kalooban) ay na-wall up sa isa sa mga pader ng Church of St. Tumawid sa Warsaw.

Slide 13 CHOPIN'S HEART Viktor Bokov

Ang puso ni Chopin sa Church of the Holy Cross.

Pakiramdam niya ay masikip siya sa pader na batong urn.

Tatayo ang may-ari nito, at agad na umalis sa pahina

Waltzes, etudes, nocturnes ay lilipad sa mundo.

Slide 14

MOSAIC NG MGA SALITA

(gumawa gamit ang slide at aklat-aralin)

Guys! Ilista ang mga genre kung saan iniwan ng kompositor ang kanyang marka.

Ang pangunahing bahagi ng gawa ng kompositor ay binubuo ng mga komposisyon ng piano: tatlong sonata, polonaises, preludes, mazurkas, etudes, ballads, rondos, scherzos at ilang maliliit na obra.

Slide 14 . Wala na si Chopin, ngunit ang kanyang musika ay buhay, ang alaala sa kanya ay buhay sa milyon-milyong mga puso ng tao. Ngayon ay dumating na ang sandali na maaari tayong bumaling sa kanya.

Ang piyesa na gaganapin ngayon ay isang panggabi. Binigyan ka ng maagang gawain para magtrabaho kasama ang diksyunaryo. Ano ang ibig sabihin ng salitang nocturne?

Mga bata:

Ang Nocturne (mula sa French nocturne - "gabi") ay ang pangalan ng mga dula ng isang liriko, panaginip na kalikasan. Ang nocturne ay karaniwang nakabatay sa isang malambing na himig, na ginagawang ang nocturne ay isang uri ng instrumental na kanta.

Slide 15

U: Ngayon ang "Nocturne" ay tutunog, at sinusubukan mong i-record ang iyong mga impression sa kulay.

Mga Tunog: F. Chopin. "Nocturne No. 2"

Ipinapakita ng mga bata ang kanilang mga guhit.

W: Bakit mo pinili ang light, soft colors?

D: Dahil nagdadala sila ng mundo ng kagalakan at kaligayahan.

U: Magaling! Mayroon kang isang napaka sensitibong puso! Maririnig mo ang kalmado at kaligayahan sa puso ng kompositor, dahil nakatira siya sa kanyang tinubuang-bayan, na napapalibutan ng pamilya at mga kaibigan.

Slide 16

W: At ngayon ano ang nangyayari sa puso ni Chopin?

Parang "Revolutionary Etude".

D: Summoning, rage, anger, struggle... May nangyari siguro.

Guro: Anong pamagat ang ibibigay mo sa piyesa na narinig mo lang?

Mga mag-aaral: "Pagkagalit"; "Poland, kasama mo ako"; "Nagmamadali"; "Ang katotohanan ay ipinanganak sa pakikibaka"...

W: Patungo sa France, naabutan si Chopin ng balita ng pambansang pag-aalsa sa pagpapalaya na nagsimula sa Warsaw. Gusto niyang bumalik, ngunit hindi siya makapunta sa Poland. At ang binata, na puno ng mga romantikong pangarap, ay agad na naging isang manlalaban. At ang kanyang kaluluwa ay naging isang kampana ng kalayaan. Ang fragment na ginanap - "Revolutionary Etude" - ay ang unang musikal na tugon ng kompositor sa mga kaganapan sa Poland. Nagbago na ba ang istilo ng kompositor? Ano ang kanyang pananalita? Ano ang ibig sabihin ng pagpapahayag?

D: May tuldok na ritmo, mabilis na tempo, menor, Ang pataas na melodic na linya ay parang tawag, biglaan, parang recitation.

W: Bakit napakaraming maliliwanag na kulay sa iyong mga guhit?

D: Upang bigyang-diin ang mga intonasyon ng galit, pagkagalit. Matulis na linya ang motibo ng tawag.

U: Magaling! May simpatiya kang puso! Ngunit! Pag-aalsa sa Warsaw ay malupit na pinigilan at ang kompositor ay hindi na nakabalik sa kanyang katutubong baybayin...

Mula sa liham ni Chopin: "Aking mahal, malayo, isa lamang! Bakit nakaayos ang ating buhay sa paraang kailangan kong malayo sa iyo!.. Mahal na Inang Bayan, tuwing gabi ay lumalapit ka sa akin na may hindi malinaw na himig ng alinman sa kanta o paborito mong sayaw - ang mazurka, at talagang gusto ko ito pangarap na walang katapusan..."

Slide 17

Talaga, guys. Sumulat siya malaking bilang ng sayaw (waltzes, mazurkas, polonaises). At malalaman natin ang tungkol sa gawaing isasagawa ngayon mula sa isang tula ni Lev Ozerov.

WALTZ

Lev Ozerov

Tunog pa rin sa tenga ko

Sa ikapitong waltz isang magaan na hakbang,

Parang simoy ng tagsibol

Tulad ng pag-ihip ng mga pakpak ng ibon,

Tulad ng mundong natuklasan ko

Sa gusot ng mga linyang pangmusika.

Tunog pa rin sa akin ang waltz na iyon,

Parang ulap sa bughaw,

Parang bukal sa damo,

Parang panaginip na nakikita ko sa realidad,

Tulad ng balita na ako ay nabubuhay

Sa pagkakamag-anak sa kalikasan.

Pakikinig sa Waltz No. 7

Minuto ng pisikal na edukasyon

Slide 18

Chopin's Universe - isang anyong tubig

Banal na dalisay na kamalayan.

Lalaki lang siya! Saan sa loob nito

Nabubuhay ba ang hindi makatao na kaalaman?..

D. Bocharov

Ngayon sa aralin mayroong maraming bagong musika para sa iyo, narinig mo ang maraming mga bagong pangalan mga gawang musikal. Anong mga damdamin ang naranasan mo habang nakikinig sa Chopin? Ipahayag ang iyong mga saloobin at impression tungkol sa musikang narinig mo sa syncwine

Sinkwine (opsyonal)

Slide 19 Musika

Mga sagot ng mga bata

Slide 20

Tulad ng sinabi ni L. Tolstoy, "Ang Chopin sa musika ay kapareho ng Pushkin sa tula..."
Guys. Kaya masasabi ba natin na ang musika at tula ay malapit na magkaugnay?

Nakikinig kay Chopin. (fragment) Irina Zaletaeva

(laban sa background ng isang nocturne)

... Tinugtog ng anak ang "Chopin" sa isang lumang piano.

Ang himig ng pag-ibig ay isinilang at dumaloy.

At ang mga daliri, tulad ng mga swift, ay lumipad sa mga susi.

At ang senswal na kalungkutan ay parang dalawang marupok na pakpak.

Ang gabi ay tila magaan, tahimik at malungkot,

Binalot ang lahat ng bagay sa paligid na may pinakamaselang belo.

Solemnidad at misteryo ang naghari sa mga tunog na iyon,

Ang pangkukulam ng hindi makamundo, manipis na mga kamay ay sumenyas.

At sa isang lugar na malayo, sa isang ganap na naiibang espasyo,

Ang natitira na lang ay walang kabuluhan, pagdurusa at sakit...

At sa kabila ng malalambot na mga karpet sa isang kamangha-manghang, banayad na sayaw

Bigla kaming umiikot sa kapalaran ng mago. ..

Tulad ng natutunan mo at ako, ang kapalaran ni Chopin ay hindi madali. Matatawag mo bang masayang tao si Chopin? (Hindi naman)

Mga sagot ng mga bata

Oo, hindi siya nasisiyahan na siya ay nabubuhay na malayo sa kanyang tinubuang-bayan. Pero matatawag siyang masaya dahil nag-compose siya ng musika.

At ang Musika ay nagpapasaya sa mga tao!

Guys, gusto nyo bang maging masaya?
Mga bata:

Oo!

Guro:

Anong itsura masayang tao?
Mga bata:

Siya ay ngumiti, sumasayaw, kumakanta, nagbibigay ng kabaitan sa mga tao.

Slide 21

Kanta tungkol sa kabaitan

Gusto ko talaga…

Guys, ano sa tingin niyo? Ano ang pinaka gusto ni Chopin?

(Makasama ang pamilya, mga kaibigan,

Punan ang mga bola na gusto ko

Takdang-aralin: "Punan ang mga kagustuhan", Tsyferov "Ang Lihim ng Bake Cricket"

Pagninilay.

Grading

Mga manunulat at makata tungkol sa musika at musikero

"Harmony ang nag-iisip na makata"

Pagtatanghal para sa isang aralin sa musika sa ika-5 baitang

Nakumpleto ni: Grineva L.V. guro sa musika


Frederic Chopin

(1810 – 1849)


Ang Polish na kompositor na si Frederic Chopin ay isang mahusay na pianista. Sinabi tungkol sa kanya na "ang mga susi sa ilalim ng kanyang mga daliri ay nagsisimulang kumanta."

Nocturnes at preludes, waltzes at mazurkas, polonaises at ballads - hindi ito kumpletong listahan ng mga genre kung saan iniwan ng kompositor ang kanyang maliwanag na marka.

Sumulat si Chopin ng musika para lamang sa piano, ngunit ang instrumentong ito, salamat kay Frederic Chopin, ay parang tunog Symphony Orchestra. Alam na dalawang gawa lamang ang sinulat ni Chopin kung saan tumunog ang isang symphony orchestra - ito ay dalawang concerto para sa piano at orchestra





“Mahal, malayo, isa lang! Bakit nakaayos ang buhay natin sa paraang kailangan kong malayo sayo, mawalay sayo...?”

“...Naaalala ko ang kaluskos ng bawat dahon, bawat talim ng damo, nakikita ko ang mga mukha na mahal sa akin, nararamdaman kita, mahal kong Inang Bayan. Tuwing gabi lumalapit ka sa akin na may hindi malinaw na himig, alinman sa isang kanta o iyong paboritong sayaw - ang mazurka. At gusto ko talagang hindi matapos ang panaginip na ito!..."




Isang dakot ng Earth

Nang umalis si Chopin sa kanyang tinubuang-bayan,

Magiliw siyang dinala ng mga kaibigan

Sa isang lumang tasa mayroong isang dakot ng katutubong lupain,

Upang ang isang matamis na regalo ay sasamahan siya.

Lumipas ang mga araw sa hindi maipaliwanag na kalungkutan.

Sa iba't ibang bansa, malamig, alien hall

Banal niyang binantayan ang kanyang tasa,

Sa loob nito, nakikita ang gilid na naiwan sa malayo.

Si Harmony ay isang maalalahaning makata.

Umawit siya sa kalungkutan sa marangal na liwanag,

Mataas na pagmamahal sa puso ng tao.

Nang mamatay siya sa ibang bansa,

Ang matamis na dakot ng katutubong lupain

Sa ilalim ng madilim na kalangitan ang mga abo ay nakoronahan


WALTZ

Tunog pa rin sa tenga ko

Sa ikapitong waltz isang magaan na hakbang,

Parang simoy ng tagsibol

Tulad ng pag-ihip ng mga pakpak ng ibon,

Tulad ng mundong natuklasan ko

Sa gusot ng mga linyang pangmusika.

Tunog pa rin sa akin ang waltz na iyon,

Parang ulap sa bughaw,

Parang bukal sa damo,

Parang panaginip na nakikita ko sa realidad.

Anong balita tungkol diyan. na nabubuhay ako

Sa pagkakamag-anak sa kalikasan.


Preludes ni Chopin

Ang trabaho ni Chopin bilang isang kompositor ay malapit na konektado sa kanyang gumaganap na trabaho. Bilang isang mahusay na pianista, si Chopin ay isang innovator sa paglikha ng mga liriko na piano miniature - sa sining ng laconic at tumpak na mga pahayag na nagpapahayag ng mga emosyon at damdamin, hindi laging pumapayag sa mga salita.

Si Chopin ang nag-apruba foreplay bilang isang malayang uri ng pagkamalikhain.



Mga tampok ng musikang piano ni F. Chopin

Ang pakikinig sa musika ni Chopin, hindi maaaring hindi maramdaman ang pagkakamag-anak nito sa Polish folk music. Pangunahing naaangkop ito sa kahanga-hangang Chopin melodies. Si Chopin ay isa sa mga pinakadakilang melodista sa kasaysayan kultura ng musika. Ito ay dahil mismo sa pambansang Polish na lasa nito. Sa karamihan iba't ibang gawa Madaling nakuha ni Chopin ang mga intonasyon at ritmo na katangian ng Polish folklore (pag-awit ng mga melodies na may magagandang melodic patterns Makinig tayo sa polonaise na pinakinggan natin noong ika-4 na baitang).


Mazurka

Ang musikang piyano ni Chopin ay likas na pinag-uugnay-ugnay ang iba't ibang uri ng melodic na intonasyon: ang ilan ay malambot at makinis, nakapagpapaalaala sa pagkanta ng tao; ang iba ay declamatory: parang naririnig mo ang pananalita ng tao - minsan nasasabik, nakakaawa, minsan mapagmahal at malambing; sa wakas, ang pangatlo ay mobile, madalas kakaiba, paiba-iba; maaari silang tawaging instrumental na intonasyon.


Pumili ng mga salita na nagpapakilala sa matalinghagang istraktura at mood ng musika.

Sa isip, panaginip, tulad ng isang alaala, isang pagmuni-muni,

malungkot.

Taos-puso, taos-puso, patula, taos-puso, liriko.


Guro. Ang susunod na yugto ng ating gawain ay tinatawag « Musical kaleidoscope» . Makikinig kami sa 7 fragment mula sa mga pamilyar na sa iyo (para sa ika-4 na baitang) gumaganang piano F. Chopin. Ang mga dula ay hindi lalaruin nang sabay-sabay, ngunit sa mga bloke ng 2-3 fragment. Ang aming gawain ay tukuyin ang mga gawa, pag-aralan at paghambingin ang mga musikal na imahe, ang likas na katangian ng musika at paraan pagpapahayag ng musika. Kasabay nito, pupunan namin ang interactive na board Tala ng pagkukumpara. Ang bawat isa sa inyo ay mahahanap ang parehong talahanayan sa pamamagitan ng pagsunod sa link (ang link ay ibinigay sa dnevnik.ru) at, kung ninanais, punan ito sa iyong sarili.
(Sa isang sitwasyon kung saan ang mga bata ay walang mga tablet, maaari mong ipamahagi ang mga pre-print na form ng talahanayan para sagutan ng lahat).
Kapag sinusuri ang bawat gawa ni Chopin, kinakailangang patuloy na tandaan ang pagkakapareho ng kanyang musika sa patula na pananalita (pinong pagbigkas, nuances, agogics, atbp.).
Guro. Lumipat tayo sa unang bloke.
Tunog ng mga fragment:

  • Nocturne f - moll ;
  • Etude Blg. 12 "Rebolusyonaryo".

Tinutukoy ng mga mag-aaral ang mga pangalan, tandaan ang ilang impormasyon tungkol sa mga gawaing ito, punan ang talahanayan sa interactive na board, bawat isa nang paisa-isa.
Halimbawang talahanayan:
1 bloke

Genre
Trabaho

Karakter, mood

Mga tampok ng wikang musikal

Nocturne f minor

Liriko, panaginip; pagmumuni-muni, pagmumuni-muni, mahinahon na pagkukuwento

Ang himig ay umaalon, walang pagtalon, pinong pagbigkas, patuloy na nagbabago ng tempo at dynamics

excitement, galit, galit, inis,
kawalan ng pag-asa

Mabagyo na mabilis na mga sipi sa isang mabilis na tempo, malakas na dinamika, tuldok-tuldok na ritmo, nag-aanyaya sa mga intonasyon.

Mga karaniwang tampok

Isinulat para sa piano;
Paglipat ng dynamics, tempo deviations. Pagkakatulad sa patula na pananalita.

Guro. Lumipat tayo sa pangalawang bloke.
Mayroong 2 preludes:

  • Prelude No. 7
  • Prelude No. 20

Tinutukoy ng mga mag-aaral ang genre, punan ang talahanayan sa interactive na board, at bawat isa ay isa-isa.
Halimbawang talahanayan:
2 bloke

Genre
Trabaho

Karakter, mood

Mga tampok ng musika wika

Prelude No. 7

Banayad, banayad, liriko, kaaya-aya, sayaw,
mapangarapin

Jumping melody, tuldok na ritmo, period form (2 pangungusap, 4 na parirala)

Prelude No. 20

Malungkot, malungkot, tensyonado. Kalungkutan, konsentrasyon, trahedya.

Mabibigat na chord mabagal na bilis, contrast sa dynamics (ff -pp), may tuldok na ritmo.

Mga karaniwang tampok

Isinulat para sa piano, isang genre, banayad na pagbigkas. Pagkakatulad sa patula na pananalita.

Pagkatapos magtrabaho sa block 2, inaanyayahan ng guro ang mga mag-aaral na makinig muli sa Prelude No. 7 at magsagawa, na itinatampok ang ika-3 beat, banayad na parirala at "buhay na hininga" ng musika na may mga kilos.

Guro. Lumipat tayo sa ikatlong bloke. Binubuo ito ng tatlong fragment. Gagawin mo ang block na ito sa mga pangkat.
3 piraso ang nilalaro:

  • Polonaise A - dur
  • Mazurka No. 1 B - dur
  • Waltz No. 7 h - moll

Tinutukoy ng mga mag-aaral ang genre, punan ang talahanayan nang sama-sama sa bawat grupo, at pagkatapos ay suriin ang resulta sa harap ng klase, pagdaragdag ng impormasyon.
Halimbawang talahanayan:
3 bloke

Genre
Trabaho

Karakter, mood

Mga tampok ng wikang musikal

Polonaise Isang major

Maligaya, taimtim na mapagpasyahan, mapagmataas, tulad ng isang maapoy na pananalita ng isang mananalumpati

Nakakaakit na mga intonasyon, istruktura ng chord, nababanat na ritmo, pangunahing sukat, tripartite

Mazurka No. 1
B major

Banayad, makintab, matikas, kumikislap

Soaring melody, diin sa 3rd beat, tempo at dynamic variety

Waltz No. 7
h-moll

Smoothness, dreaminess, excitement, bahagyang whirling

Winding melody, three-beat pulsation, pagtaas ng sonority at pagkabulok

Mga karaniwang tampok

Isinulat para sa piano mga genre ng sayaw, banayad na pagbigkas, pagiging malapit sa alamat. Pagkakatulad sa patula na pananalita.

Pagkatapos magtrabaho sa block 3, inaanyayahan ng guro ang mga mag-aaral na magbasa ng isa pang tula, na isinulat sa ilalim ng impluwensya ng musika ni F. Chopin - "Waltz" ni L. Ozerov .
Guro. Anong gawain ang inilaan ng makata sa kanyang mga linya? Ano ang ibig sabihin ng musikang ito sa kanya?
Mga mag-aaral. Ang tulang ito ay nakatuon Waltz No. 7 Si F. Chopin, na ang musika ay naging isang buong mundo, bukas sa "interweaving of musical lines."
Guro. Ano ang inihambing ni L. Ozerov sa musika ni F. Chopin?
Binabasa ng mga mag-aaral ang mga paghahambing na parirala mula sa tula: "tulad ng simoy ng tagsibol", "tulad ng mga pakpak ng mga pakpak ng ibon", "tulad ng mundo na aking natuklasan", "tulad ng isang ulap sa asul", "tulad ng isang fontanel sa damo", "tulad ng isang panaginip na aking nakikita sa katotohanan", "tulad ng mga balita na ako ay nabubuhay..."
Guro. Guys, ngayon naiintindihan mo na pinakamahalaga nagkaroon ng musika ni F. Chopin para sa mga makata na sina A. Grasha at L. Ozerov. Sa kanya nila nakuha ang kanilang inspirasyon. Ngunit bakit napakalapit sa kanila ng musika ni F. Chopin?
Mga mag-aaral. Ang musika ni F. Chopin ay nagpapahayag ng damdamin, mood, kaisipan at pangarap na malapit sa maraming tao.
Iminumungkahi ng guro gumanap ng isang kanta "Sana" sa lyrics ni S. Vitvitsky . Habang nagtatrabaho sa kanta, napansin ng mga lalaki ang pagkakapareho sa mazurka, ang pagiging malapit ng mga intonasyon sa alamat ng Poland, at nakamit ang tamang pagbigkas, na pinagmamasdan ang mga subtleties ng agogics at nuances.
Guro. Guys, nakita namin na ang musika ni Chopin ay napaka-multifaceted: mga gawa ng iba't ibang genre, iba't ibang mga musikal na imahe. Ngunit ano ang nagkakaisa sa lahat ng mga gawaing ito? Tingnan ang aming talahanayan at tukuyin ang mga katangian ng musika ng kompositor.
Pagkatapos ng kasunduan sa mga pangkat lumapit sa heneral konklusyon:

  • Halos lahat ng mga gawa ay isinulat para sa piano
  • Espirituwalidad, matingkad na pagpapahayag ng mga damdamin at mood
  • Ang pagiging malapit sa Polish folklore
  • Pagpapahayag wikang musikal(pinong parirala, pagkakaiba-iba mga dynamic na shade at madalas na pagbabago ng tempo).

Ang lahat ng mga tampok na ito ay naglalapit sa musika sa tula.
Guro. Tama. Kaya ngayon ay maaari naming sagutin Ang pangunahing tanong ng ating aralin: “Bakit tinawag na makata si F. Chopin?”

KONKLUSYON:
Ang musika ni F. Chopin ay espirituwal, senswal, patuloy na nagbabago, parang humihinga, at katulad ng buhay na patula na pananalita.

Si Harmony ay isang maalalahaning makata.

(Aralin sa musika sa ika-5 baitang. Guro Chernenko T.G.)

Layunin: pagbuo ng isang komprehensibong binuo, maayos, malikhaing personalidad mag-aaral.

Mga gawain:

  • Pagpapalawak ng mga ideya tungkol sa gawain ng kompositor ng Kanlurang Europa na si F. Chopin.
  • Panimula sa iba't ibang genre ng piano music.
  • Pagpapakilala sa mga mag-aaral sa patula at musikal na mga obra maestra.
  • Pag-unlad ng kultura ng pakikinig at pagganap ng mga mag-aaral.
  • Ang kamalayan ng mga mag-aaral sa kahalagahan ng musikal na sining para sa pagkamalikhain ng mga makata.
  • Pag-unawa sa kahalagahan ng musika sa buhay ng tao.
  • Ang pagbuo ng isang personal na saloobin sa musika.
  • Paglinang ng musikal na pagtugon sa musika.
  • Pagbuo ng mga positibong aspeto ng pagkatao: pagkamamamayan, pagkamakabayan; damdamin ng empatiya, pakikiramay.

Kagamitan: kompyuter, projector, screen, speaker system, multimedia presentation sa paksa ng aralin.

  1. Slide 1 . Pag-uulit ng materyal mula sa nakaraang aralin, panimula sa isang bagong paksa -

... Ang snow ay bumabagsak, makapal at makapal.

Sa hakbang kasama niya, sa mga paa,

Sabay takbo, sa katamaran

O sa parehong bilis

Siguro ang oras ay lumilipas?

Baka taon taon

Sumunod habang bumabagsak ang niyebe

O tulad ng mga salita sa isang tula?

? Paano nauugnay ang tekstong ito sa mga aralin sa musika?

Ano ang kinalaman ng mga tula ni Boris Pasternak sa ating aralin?

Ano ang pangalan ng genre ng musika? mga gawa kung saan ginamit ni G. Sviridov ang mga tulang ito? (kahulugan ng cantata)

Ano ang sining?

Sa sukat ng buong lipunan, ang sining ay isang espesyal na paraan ng pag-alam at pagpapakita ng katotohanan, isa sa mga anyo pampublikong kamalayan at bahagi ng espirituwal na kultura ng kapwa tao at ng buong sangkatauhan, isang magkakaibang resulta malikhaing aktibidad ng lahat ng henerasyon.

Slide 2 . Nasabi namin nang higit sa isang beses na ang lahat ng uri ng sining ay napakalapit na nauugnay sa isa't isa. Nabanggit nang higit sa isang beses na imposibleng pag-usapan ang isang uri ng sining nang hindi gumagamit ng tulong ng iba. Pangalanan ang mga pangunahing uri ng sining.

? Anong mga uri ng demanda ang pinag-uusapan natin sa ating mga aralin sa unang kalahati ng taon?

Slide 3. Kung malapit na ang musika ng tula

At tulad ng aking kapatid na babae tayo ay magkakaisa sa kanya,

Ang pag-ibig sa pagitan nila ay magiging mahusay.

Shakespeare

Ang pag-uusap sa aralin ngayon ay tungkol sa koneksyon ng musika at tula.

Slide 4. Nais kong ialay sa iyong pansin ang dalawang fragment ng magagandang tula.

Muli, si Chopin ay hindi naghahanap ng mga benepisyo,

Ngunit, kumukuha ng mga pakpak sa mabilisang,

Ang isa ay gumagawa ng paraan palabas

Mula sa pagiging tama hanggang sa pagiging tama...

At ang pangalawa...

...Ang kamay ng artista ay mas makapangyarihan:

Tinatanggal ang dumi at alikabok sa lahat ng bagay.

Nagtransform mula sa kanyang dye shop

Buhay, katotohanan at katotohanan ay lumabas...

Ang mga fragment ng mga tulang ito ay kabilang sa makata na si Boris Pasternak, na pamilyar sa atin. Ngunit sa oras na ito ay nakatuon sila sa kompositor na si Frederic Chopin, kung saan ang gawain ni Pasternak ay may malaking pag-ibig. Ipinahayag niya ang kanyang mainit na damdamin para sa musika ni Chopin sa marami sa kanyang mga gawa.

Slide 5. At hindi siya nag-iisa dito. Si Heinrich Neuhaus, isang musical figure at mahusay na performer, ay mayroon ding espesyal na saloobin sa trabaho ni Chopin. Tinatawag niyang makata si Chopin. At bakit? Makinig sa kung paano siya nagsalita tungkol dito.

"... Bawat nota ng kompositor, bawat parirala ng kanyang paghinga ng tula, bawat akda ay nagbibigay ng lubos na kalinawan at lakas ng isang kumpletong mala-tula na imahe - ang pangitain ng makata."

Slide 6. Kaya naman, hindi sinasadya na ang tema ng ating aralin ngayon ay “ang nag-iisip na makata ng pagkakaisa.”

Slide 7. Magpahinga muna tayo sandali, buksan ang ating mga notebook, at isulat ang numero.

At una, isusulat ng lahat sa kanilang kuwaderno ang kanilang nalalaman tungkol kay Chopin.

Pagkatapos, na nagmumungkahi….

At sa bahay, bawat isa sa inyo ay dagdagan ang mga talang ito ng kung ano ang natutunan ninyo tungkol sa kanya sa ating aralin o mula sa anumang karagdagang mga mapagkukunan ng impormasyon. Naka-on susunod na aralin Ikaw at ako ay magbabahagi ng ating kaalaman sa isa't isa.

(Basahin).

Slide 8 . Ipinagpapatuloy namin ang pag-uusap tungkol sa kahanga-hangang kompositor at pianista - birtuoso na si F. Chopin.

Slide 9 . Ipinanganak siya sa Zhelazova Wola (ngayon ay isang modernong bayan, na ipinagmamalaki na narito na ang kahanga-hangang taong ito ay nakatakdang ipanganak), malapit sa Warsaw (Poland) sa pamilya ng isang guro.

Slide 10 . Si Nanay, Justyna Krzhizhanovskaya, ay Polish, ang ama, si Nicolas Chopin, ay Pranses. Lumaki si Little Frederick na napapaligiran ng musika. Ang kanyang ama ay tumugtog ng biyolin at plauta, at ang kanyang ina ay kumanta at tumugtog ng piyano. Hindi pa nakakapagsalita, ang bata ay nagsimulang umiyak nang malakas nang marinig niya ang kanyang ama na tumutugtog o ang kanyang ina na kumakanta. Naniniwala ang kanyang mga magulang na hindi gusto ni Frederick ang musika, at ito ay labis na ikinagalit nila. Ngunit sa lalong madaling panahon natanto nila na hindi ito ang kaso. Sa edad na lima, ang batang lalaki ay may kumpiyansa na gumaganap ng mga simpleng piraso, natutunan sa ilalim ng patnubay ng kanyang nakatatandang kapatid na babae.

Ang unang pagganap ng maliit na pianista ay naganap sa Warsaw noong siya ay 7 taong gulang. Naging matagumpay ang konsiyerto, at hindi nagtagal ay nakilala siya ng buong Warsaw.

Slide 11 . At bilang isang labing-isang taong gulang na binatilyo, sinusubukan na niyang mag-compose ng musika. Kasabay ng pag-aaral ng musika, ang batang lalaki ay nakatanggap ng isang mahusay na edukasyon: sa pagkabata siya ay matatas sa Pranses at Aleman, maraming nagbasa, at interesado sa kasaysayan ng Poland. Ang lahat ng mga bata sa pamilyang Chopin ay likas na matalino sa panitikan. Ang regalo ni Fryderyk para sa pagsusulat ay nagpapakita rin ng sarili nito.

Matapos makapagtapos sa Lyceum noong 1826, pumasok ang binata sa Conservatory. Ang kanyang guro sa komposisyon na si Jozef Elsner ay sumulat: "Isang pambihirang talento, isang henyo sa musika." Sa panahong ito, madalas gumanap si Chopin bilang isang pianista, at ginugugol ang bawat bakasyon sa paglalakbay.

Slide 12 . Noong 1829, ang batang musikero ay naglakbay sandali sa Vienna, kung saan matagumpay ang kanyang mga konsyerto. Napagtanto ni Chopin at ng kanyang pamilya at mga kaibigan na dapat siyang pumunta sa isang mahabang concert tour. Hindi makapagpasya si Chopin na gawin ang hakbang na ito sa loob ng mahabang panahon. Siya ay pinahihirapan ng masamang damdamin. Ngunit, nang makapagtapos mula sa konserbatoryo noong 1830, naglakbay si Chopin sa isang mahabang paglalakbay. Hindi siya dinaya ng mga premonitions ng kompositor. Nakipaghiwalay siya sa kanyang tinubuang-bayan magpakailanman. Mula noong 1831, si Chopin ay nanirahan sa Paris.

ISANG HAWAK NG LUPA

Ashot Grashi Pagsasalin mula sa Armenian ni V. Zvyagintseva

Nang umalis si Chopin sa kanyang tinubuang-bayan,

Magiliw siyang dinala ng mga kaibigan

Sa isang lumang tasa mayroong isang dakot ng katutubong lupain,

Upang ang isang matamis na regalo ay sasamahan siya.

Lumipas ang mga araw sa hindi maipaliwanag na kalungkutan.

Sa iba't ibang bansa, malamig, alien hall

Banal niyang binantayan ang kanyang tasa,

Sa loob nito, nakikita ang gilid na naiwan sa malayo.

Harmony nag-iisip na makata,

Umawit siya sa kalungkutan sa marangal na liwanag,

Mataas na pagmamahal sa puso ng tao.

Nang siya ay namatay, isang dayuhan sa lupain,

Ang matamis na dakot ng katutubong lupain

Sa ilalim ng madilim na kalangitan ang mga abo ay nakoronahan.

Slide 13 . Noong 1849, namatay si Chopin sa Paris. Ang kanyang katawan ay inilibing sa sementeryo ng Père Lachaise, at ang puso ng mahusay na kompositor (ayon sa kanyang kalooban) ay na-wall up sa isa sa mga pader ng Church of St. Tumawid sa Warsaw.

PUSO NI CHOPIN Viktor Bokov

Ang puso ni Chopin sa Church of the Holy Cross.

Pakiramdam niya ay masikip siya sa pader na batong urn.

Tatayo ang may-ari nito, at agad na umalis sa pahina

Waltzes, etudes, nocturnes ay lilipad sa mundo.

Slide 14 . Wala na si Chopin, ngunit ang kanyang musika ay buhay, ang alaala sa kanya ay buhay sa milyon-milyong mga puso ng tao. Pagdating sa Warsaw, Zelazowa Wola, maaari naming bisitahin ang mga bahay ni Chopin - mga museo, at pumunta sa kanyang monumento. Dito sa Russia maaari tayong manood ng mga pelikula tungkol kay Chopin at magbasa ng iba't ibang nakalimbag na publikasyon.

Slide 15 . Ngunit, ang pinakamahalaga, ang kanyang musika ay maaaring sabihin sa amin nang labis na walang ibang paraan mass media hindi pwede gawin ito. Hanggang ngayon, sikat ang musika ni Chopin. Ngayon ay dumating na ang sandali na maaari tayong bumaling sa kanya.

Ang pangunahing bahagi ng gawa ng kompositor ay binubuo ng mga komposisyon ng piano: tatlong sonata, polonaises, preludes, mazurkas, etudes, ballads, rondos, scherzos at ilang maliliit na obra.

Alam na alam ni Chopin ang kanyang mga kakayahan at samakatuwid ay sadyang nilimitahan ang kanyang sarili musikang piano, mahusay na gumagamit ng mga coloristic na kakayahan ng instrumento. Malawakang ginamit ni Chopin ang lahat ng pagka-orihinal at pagka-orihinal ng Polish katutubong musika, ginagawa itong mga piraso ng konsiyerto.

Slide 16.

Ang prelude ay isang maikling piraso ng musika na walang mahigpit na anyo. Sa unang bahagi ng panahon, ang mga prelude ay palaging nauuna sa isang mas mahaba, mas kumplikado at mahigpit na nakabalangkas na gawain, ngunit sa kalaunan ay nagsimulang magsulat ang mga kompositor bilang mga independiyenteng gawa.

Bilang isang mahusay na pianist, si Chopin ay isang innovator sa paglikha ng mga lyrical na piano miniature - sa sining ng laconic at tumpak na mga pahayag na nagpapahayag ng mga emosyon at damdamin na hindi palaging naaayon sa mga salita. Si Chopin ang nag-apruba foreplay Iu bilang isang malayang uri ng pagkamalikhain.

Pakikinig: F. Chopin. Prelude No. 7

Slide 17.

Ang isang etude ay isang instrumental na piyesa, kadalasang maliit ang volume, batay sa madalas na paggamit ng ilang mahirap na diskarte sa pagganap at nilayon upang pahusayin ang pamamaraan ng gumaganap.

Nagbukas ng bagong direksyon sa pagbuo ng genre sketch, hindi kailanman naghihiwalay teknikal na bahagi pagganap mula sa masining. Ang kahulugan at tula ng mga musikal na imahe sa mga etudes ni Chopin ay nagdala ng ganitong uri ng musika sa antas ng mahusay na sining.

Ang lahat ng mga miniature ni Chopin, kabilang ang etude na ito, ay parang direktang tugon sa mga kaganapang nagaganap sa bansa. Ang galit, galit, kawalan ng pag-asa na nauugnay sa mga kaganapan sa Poland noong 1830 ay nagbigay-buhay sa imahe ng komposisyong ito: isang malakas na kalooban, nasasabik, dramatikong tema - mga chord na may mga tuldok na ritmo sa kanang kamay at galit na galit, tumataas at bumabagsak na mga sipi sa kaliwa.

Nang malaman ang tungkol sa pag-aalsa na sumiklab sa Poland noong panahong iyon, nagpasya si Chopin na bumalik sa kanyang tinubuang-bayan at direktang makibahagi sa mga kaganapan. Pero pinipigilan siya ng mga kaibigan niya. Ang pag-aalsa ay malupit na sinupil, ang mga pinuno nito ay itinapon sa bilangguan. Ang pagbabalik sa kanyang tinubuang-bayan ay naging imposible para kay Chopin, na nakiramay sa mga rebelde.

"Bahay ni Chopin" Yuri Pashkov

Ang bahay ay parang isang lumang harpsichord

Ibinaba ang musika sa mababang lupain.

Willow sa malambot na asul

Ito ay tumama na parang mga susi ng piano.

At galit na galit ang tugon ng puso

Mga pamamaga na may mainit na nota -

At tunog ka sa buong mundo

Walang pag-iimbot, marangal,

Parang revolution sketch

Malaki ang hindi kumpleto...

At dumarating ang mga tunog ng paglalakad,

Ayokong maglaho sa bahay.

Slide18. Video – fragment ng pelikulang "Thirst for Love" - ​​"Revolutionary Study" na ginanap ni Liszt.

Slide19. Polonaise - isang seremonyal na sayaw ng prusisyon sa katamtamang bilis, na nagmula sa Polish. Karaniwan itong ginanap sa simula ng mga bola, na binibigyang-diin ang solemne, kahanga-hangang katangian ng holiday. Sa isang polonaise, ang mga nagsasayaw na mag-asawa ay gumagalaw ayon sa mga geometric na hugis na itinatag ng mga panuntunan.

Pakikinig: F. Chopin. Polonaise No. 3

Slide 20. Ang Waltz ay isang ballroom dance. Ito ay batay sa isang bahagyang pag-ikot na paggalaw, kapag ang mga mananayaw ay umiikot sa kanilang sarili at sa parehong oras ay sumulong. Ang tempo ng waltz ay maaaring katamtaman o mas mabilis, whirlwind.

Sumulat si Chopin ng waltzes (14 sa kabuuan) sa halos buong buhay niya, simula sa edad na 16. Sa gawa ni Chopin, ang waltz ay isang solong piyesa ng piano, inspirado at malalim, kung saan ginagamit ang buong arsenal ng mga diskarteng pianistiko.

Ngayon sa aralin ay hindi lamang tayo makikinig sa isa sa pinaka-inspiradong waltzes ni Chopin. Titingnan natin kung paano nagiging musika ang mga tagahanga ng talento ni Chopin sa mga araw na ito. Si Chopin ay hindi kailanman nagsulat ng mga opera o ballet. Ngunit ang mga umiibig sa ballet ay madaling naitama, at ito ay kung paano lumitaw ang balete, na tinatawag na "Chopiniana".

Slide 21. Ballet "Chopiniana" - "Waltz" sa C sharp minor

(nagbabasa ng tula laban sa background ng ballet video)

WALTZ

Lev Ozerov

Tunog pa rin sa tenga ko

Sa ikapitong waltz isang magaan na hakbang,

Parang simoy ng tagsibol

Tulad ng pag-ihip ng mga pakpak ng ibon,

Tulad ng mundong natuklasan ko

Sa gusot ng mga linyang pangmusika.

Tunog pa rin sa akin ang waltz na iyon,

Parang ulap sa bughaw,

Parang bukal sa damo,

Parang panaginip na nakikita ko sa realidad,

Tulad ng balita na ako ay nabubuhay

Sa pagkakamag-anak sa kalikasan.

Slide 22 Mazurka - Polish katutubong sayaw. Noong ika-19 na siglo ito ay naging laganap bilang isang ballroom dance sa mga bansang Europeo.

Para kay Chopin, ang mazurka ay parang isang pahina mula sa personal na talaarawan, sa mazurka ipinahayag niya ang kanyang sarili bilang isang artista at isang taong lubos na nagmamahal sa kanyang tinubuang-bayan.

Mula sa liham ni Chopin: "Aking mahal, malayo, isa lamang! Bakit nakaayos ang ating buhay sa paraang kailangan kong malayo sa iyo!.. Mahal na Inang Bayan, tuwing gabi ay lumalapit ka sa akin na may hindi malinaw na himig ng alinman sa kanta o paborito mong sayaw - ang mazurka, at talagang gusto ko ito pangarap na walang katapusan..."

Hinati mismo ni Chopin ang kanyang mga mazurka sa 3 pangunahing uri: rural sketch-pictures, urban (brilliant) at lyrical mazurkas.

Pakikinig: F. Chopin.

Mazurka, op. 7 No. 1

Slide 23. Ang Nocturne (mula sa French nocturne - "gabi") ay ang pangalan ng mga dula ng isang liriko, panaginip na kalikasan. Ang nocturne ay karaniwang nakabatay sa isang malambing na himig, na ginagawang ang nocturne ay isang uri ng instrumental na kanta. Karaniwan ang mga nocturne ay isinulat para sa piano, ngunit ang mga katulad na gawa ay matatagpuan din para sa iba pang mga instrumento, gayundin para sa mga ensemble at orkestra.

Slide 24. F. Chopin - Nocturne Es-dur, op.9 No.2

SA kamakailang panahon sa buong buhay niya, naglakbay si Chopin sa mga bansa sa timog, sa dagat na may tanging pagnanais na mapabuti ang aking kalusugan. Marami sa kanyang mga gawa ay puno ng kagandahan ng mga lugar na iyon. Marahil ang nocturne na ito ay puno ng tiyak na kagandahang iyon... Ang ilan ay makakakita ng mga kaakit-akit na tanawin dito, ang iba ay makakaramdam ng bahagyang kalungkutan.

Nakikinig kay Chopin. (fragment) Irina Zaletaeva

(laban sa background ng isang nocturne)

... Tinugtog ng anak ang "Chopin" sa isang lumang piano.

Ang himig ng pag-ibig ay isinilang at dumaloy.

At ang mga daliri, tulad ng mga swift, ay lumipad sa mga susi.

At ang senswal na kalungkutan ay parang dalawang marupok na pakpak.

Ang gabi ay tila magaan, tahimik at malungkot,

Binalot ang lahat ng bagay sa paligid na may pinakamaselang belo.

Solemnidad at misteryo ang naghari sa mga tunog na iyon,

Ang pangkukulam ng hindi makamundo, manipis na mga kamay ay sumenyas.

At sa isang lugar na malayo, sa isang ganap na naiibang espasyo,

Ang natitira na lang ay walang kabuluhan, pagdurusa at sakit...

At sa kabila ng malalambot na mga karpet sa isang kamangha-manghang, banayad na sayaw

Bigla kaming umiikot sa kapalaran ng mago. ..

Slide 25 . Ngayon sa aralin mayroong maraming bagong musika para sa iyo, narinig mo ang maraming mga bagong pangalan ng mga musikal na gawa. Mangyaring tingnan ang screen at sabihin sa akin kung ang mga pangalan ng mga komposisyon ng piano ni Chopin ay wastong konektado sa kung ano ang ibig sabihin ng mga pangalang ito.

Paano ito dapat? Ayusin natin.

Slide 26 . Ngayon na ba yun?

Slide 27 . Nakinig kami sa musika ni Chopin:

Etude No. 2 (opus 25) sa F minor

Waltz sa C sharp minor -

Nocturne – E flat major

Etude No. 12 “Rebolusyonaryo”

Polonaise No. 3.

Mazurka, op. 7 No. 1

Prelude No. 7.

Binabasa namin ang mga tula:

"Doi Chopin" Yuri Pashkov,

"Waltz" Lev Ozerov

"A Handful of Earth" ni Ashot Grashi

"Puso ni Chopin" Viktor Bokov

"Pakikinig kay Chopin" Irina Zaletaeva

"Pagkatapos ng Bagyo" Boris Pasternak

"Muli Chopin ay hindi naghahanap ng mga benepisyo" Boris Pasternak

Slide 28 . At upang tapusin ang pag-uusap tungkol kay Frederic Chopin sa isang tula ni Dmitry Bocharov, na babasahin ko laban sa background ng isa pa kahanga-hangang gawain henyong kompositor.

Saan ito nanggaling? Siya ay isang tao.

Pero may alam siya na hindi kayang kontrolin ng mga tao...

Mayroong higit pa sa pagtakbo ng mga daliri

Paghahalili ng madamdaming kasukdulan -

Nilikha niya ang mundo, nang walang kabuluhan ng mga salita!

Mula sa mga tunog... sa harap ng aming mga mata... sa silid na ito...

Marahil sa parehong paraan Host

Gumugol ng pitong araw sa pagtugtog ng piano?

Chopin's Universe - isang anyong tubig

Banal na dalisay na kamalayan.

Lalaki lang siya! Saan sa loob nito

Nabubuhay ba ang hindi makatao na kaalaman?..

D. Bocharov

Slide 29 . Malamang, kung nagawang makita ni Chopin ang magandang taglamig natin dito sa Russia, hindi niya malalabanan at gumawa ng musikang may kaugnayan dito. Ngunit dahil hindi ito nangyari, ikaw at ako ay dapat ayusin ito. Hindi pa tayo natutong gumawa ng musika, kaya pakinggan natin ang ating "snow" na kanta, at pagkatapos ay kantahin ito mismo.

Pag-awit ng "Snowman"