Plano ng paglilibot sa museo. Buod ng lesson-excursion sa lokal na museo ng kasaysayan ng kindergarten

ABSTRAK
EXCURSION SA MUSEUM OF LOCAL LORD

kasama ang mga nakatatandang bata

Mga layunin:

Magbigay ng kaalaman tungkol sa kung ano museo ng lokal na kasaysayan– tagapag-alaga ng mga tunay na monumento;

materyal at espirituwal na kultura ng ating lungsod;

Ipakilala ang mga bata sa buhay ng ating mga ninuno;

Upang linangin ang isang pakiramdam ng pagmamalaki sa lupain ng isang tao, pag-ibig para dito, at ang pagnanais na mapanatili

at pagandahin ang kasaysayan nito.

Panimulang gawain:

Pagpapakilala sa mga bata sa kasaysayan ng lungsod ng Voronezh;

Upang mabuo ang "imahe ng museo", upang ipakilala sa mga bata katutubong kultura, buhayin ang bokabularyo: gabay, eksibit, koleksyon.

Pagbuo ng isang ruta ng guro. Isang pag-uusap tungkol sa mga tuntunin ng pag-uugali sa kalsada, paglalakad at sa mga pampublikong lugar, isang pag-uusap tungkol sa museo.

Mga kundisyon : petsa: Nobyembre.

Pag-unlad ng iskursiyon

Guys, ngayon ay pupunta tayo sa isang iskursiyon sa ating lokal na museo ng kasaysayan. Ano ang museo? (mga sagot ng mga bata.) Tama. Ang museo ay naglalaman ng mga eksibit - mga tunay na bagay na umiral noong mga panahong iyon.

Nakapunta ka na ba sa mga museo? Sa ano? Anong nakita mo? (mga sagot ng mga bata).

Ngayon ay bibisitahin natin ang Voronezh Museum of Local Lore at makakakita ng eksibisyon ng mga eksibit. Sino ang nakakaalam kung ano ang isang eksibisyon at mga eksibit?(mga sagot ng mga bata - kapag may ipinakita sila sa amin)

Oo, ang isang eksibisyon ay isang pagpapakita ng mga bagay na ipinakita para sa pampublikong pagtingin, at ang mga eksibit ay ang mga bagay na ipinapakita para sa pagtingin.

At sino ang nagdadala ng mga bisita sa mga bulwagan ng museo at nagsasalita tungkol sa mga koleksyon ng museo?(Mga sagot ng mga bata: tour guide).

Magaling, ngayon tandaan natin kung paano kumilos sa isang museo at iba pang pampublikong lugar. (sagot ng mga bata- Sa museo dapat tayo ay tahimik, dahil ang ibang turista ay pumupunta doon at hindi natin sila dapat istorbohin. Hindi ka pinapayagang hawakan ang anumang bagay sa museo nang walang pahintulot ng kawani ng museo.

Voronezh museo ng probinsya, ang nagtatag ng Voronezh Regional Museum of Local Lore, ay binuksan noong taglagas ng 1894. Mula sa mga unang araw ng pagkakaroon nito noong 1894 hanggang sa kasalukuyan, ang museo na ito ay naging at nananatiling isa sa pinakamalaking sentro ng makasaysayang at kultural na pamana ng Central Black Earth Region. Mahigit sa 3000 exhibit ang sumasalamin iba't-ibang aspeto kasaysayan, kultura at kalikasan katutubong lupain, pumukaw ng tunay na paghanga at paggalang sa kamangha-manghang makulay na kasaysayan at kultura ng lupain ng Voronezh.

Noong Unang Digmaang Pandaigdig, noong 1915, ginamit ang gusali bilang ospital ng militar.

Ang Digmaang Sibil at ang Dakilang Digmaang Patriotiko noong 1941–45 ay nagdulot ng napakalaking pinsala sa lungsod, na hindi nagpapatawad sa mga museo. Nag-deploy ang mga manggagawa sa museo aktibong gawain upang iligtas ang napapahamak na makasaysayan at masining na pagpapahalaga. Ngunit sa panahon ng Dakila Digmaang Makabayan maliit na bahagi lamang ng mga pondo ang inilikas sa Kazakhstan at Siberia, at ang natitirang mga koleksyon ay halos nawala. Noong 1943, ipinagpatuloy ng museo ang mga aktibidad nito. Noong 1948, ang gusali na dating pag-aari nito ay ibinalik sa museo, kung saan matatagpuan din ang Museo. sining. Pagkalipas ng ilang taon, ang museo ay inilaan ng isang hiwalay na gusali sa Plekhanovskaya Street, kung saan ito ay matatagpuan pa rin ngayon.. Ang departamento ng kasaysayan ay nagtatanghal ng mga materyales sa kasaysayan ng rehiyon ng Voronezh sa mga paksa: arkeolohiya, ang pundasyon ng Voronezh, ang panahon ni Peter I, Voronezh noong ika-18-19 na siglo, Voronezh noong huling bahagi ng ika-19 - unang bahagi ng ika-20 siglo, modernong industriya ng Voronezh at marami pang iba. May dalawang bukas dito mga bulwagan ng eksibisyon para sa patuloy na pagbabago ng mga pampakay na eksibisyon.

"Ngayon ang museo ay may humigit-kumulang 170 libong mga eksibit. Mayroon itong 18 bulwagan, maraming mga eksibisyon na "Kasaysayan ng Rehiyon ng Voronezh", "Mga Armas ng Walong Siglo ng XII- XX na siglo", "Animal Kingdom", "Winged Miracle"Kasama sa koleksyon ng museo ang mga bagay mula sa archaeological excavations"Madalas na burial mound" at "Khozar settlement.

Stop 1: Arkeolohiya.

Nagsisimula ang lahat sa sinaunang panahon, ang unang maliit na bulwagan ay Archaeology 1.

Huling panahon ng Paleolitiko. Mesolitiko. Naglalaman ito ng diagram ng mga monumento ng Paleolitiko.

Gayundin sa kuwartong ito ay may mga bust na naglalarawan ng tinatayang hitsura sinaunang mga taong naninirahan sa teritoryo ng modernong rehiyon ng Voronezh.

Sa isang hiwalay na kinatatayuan ay ang mga buto ng mga sinaunang hayop, karamihan ay mga mammoth, ngunit mayroong isang makapal na bungo ng rhinoceros at isang sungay ng aurochs.

Stop 2: Arkeolohiya 2

Ang silid na ito ay nakatuon din sa sinaunang panahon - ang Neolitiko. Chalcolithic. Panahon ng Tanso.

Ang mga stand sa kuwartong ito ay naglalaman ng mga nakitang kagamitan at kasangkapan.mga oras na iyon.Hiwalay, may mga labi ng Bronze Age ceramics mula sa ika-3-2 siglo BC.

Gusto ko ring magsabi ng isang salita tungkol sa mga sinaunang mangingisda. Ang mga ito ay masayang mga tao! Sa paghusga sa mga kawit na ipinapakita sa museo, ang ating mga ninuno ay napaka-ambisyosong gumagawa ng pagkain. Pinahintulutan sila ng kalikasan na mangisda hindi para sa maliliit na bagay na dinadala ng mga mahilig sa pangingisda ngayon, ngunit para sa mga tropeo na maaaring kainin sa loob ng maraming araw. Ito ay makikita kapwa mula sa mga larawan ng isda mismo at mula sa mga kawit na ipinakita sa mga kinatatayuan.

Stop 3: Arkeolohiya 3

Ang silid na ito ay nakatuonNomadic na mga tao sa unang bahagi ng Panahon ng Bakal. Mga sinaunang Slav.

Narito ang isang mahabang paninindigan na nagpapakita ng mga natuklasan mula sa iba't ibang panahon, mula sa panahon ng pre-Scythian ng ika-9-7 BC hanggang sa panahon kung kailan nagsimulang manirahan ang mga sinaunang Slav noong ika-7-10 siglo AD sa rehiyon ng Voronezh.

Hiwalay, ang isang imahe ng muling pagtatayo ng kuta ng Mayatsky noong ika-9-10 siglo ay nakabitin sa buong dingding.

Stop 4 Foundation of Voronezh.

Ang ika-apat na bulwagan ay nakatuon sa pagtatatag ng Voronezh. Opisyal, ang taon ng pundasyon ay 1586; sa taong ito ay itinayo ang kuta. Bagama't nagkaroon na ng paninirahan dito bago ang kuta.

Sa silid na ito mayroong isang mapa ng estado ng Russia at ng Crimean Khanate ng unang kalahati ng ika-16 na siglo. Mga barya, baluti, dokumento at iba pang bagay noong panahong iyon.

Stop 5: Mga panahon ni Peter

Ang ikalimang bulwagan ay nauugnay sa oras, na, tila, lalo na ipinagmamalaki ng mga residente ng Voronezh. Lalo na, kasama ang panahon ng paggawa ng barko sa Voronezh. Ito ang oras kung kailan, sa direksyon ng Boyar Duma at Peter I, nagsimulang itayo ang hukbong-dagat.

Sa bulwagan ay may isang modelo ng unang barkong pandigma ng Russia na Goto Predestination na nakatayo malapit sa Admiralty Square at isang barko ng museo.

Mayroon ding isang halimbawa kung ano ang hitsura ng mga shipyard ng Voronezh noong panahong iyon. Nagtrabaho sila mula 1696 hanggang 1711, hanggang sa naging mababaw ang Ilog Voronezh. Pagkatapos nito, isang bagong shipyard ang itinayo sa ibaba ng agos sa nayon ng Tavrovo.

Stop 6: Paggawa ng Barko sa Voronezh.

Ang ikaanim na bulwagan ay nauugnay din sa paggawa ng mga barko sa Voronezh. Kapag pinuntahan mo ito dumaan ka sa isang maliit na silid. Naglalaman ito ng isang anchor, isang kanyon, mga diagram, mga pintura at iba pang mga bagay na may kaugnayan sa hukbong-dagat noong panahong iyon.

Ang mga sandata ay ipinapakita sa mismong bulwagan. Scheme ng pag-aalsa sa Don ng 1707-1708. Isang kopya ng bronze death mask ni Peter I sa tabi ng kanyang larawan.

Sa silid na may maskara ni Peter the Great at maskara ng kanyang kamay, maraming mga larawan ng iba pang mga pigura ng panahong iyon na may mga paglalarawan ng kanilang buhay at kung paano nauugnay ang mga ito sa Voronezh.

Tila, nasaan si Peter I - at nasaan si Voronezh? Gayunpaman, ang monarch ay hindi habang wala sa lahat ng kanyang mga araw sa gitna ng Russia o sa St. Petersburg under construction. Inalagaan niya hindi lamang ang fleet sa Baltic, kundi pati na rin sa Black Sea.

Noong Oktubre 20, 1696, nagpasya ang Boyar Duma na simulan ang pagtatayo ng unang pamahalaan ng estado sa kasaysayan ng Russia. hukbong-dagat. Sa pamamagitan ng utos ni Peter I, ang Voronezh Admiralty ay nilikha sa Voronezh, kung saan ang mga lungsod sa mga ilog ng Voronezh at Don ay itinalaga. Pagsapit ng tagsibol ng 1699, 10 barko, 2 galera, 2 maliliit na sasakyang-dagat at 4 na bangkang naglalayag ang inilunsad...

Stop 7: rehiyon ng Voronezh sa simula ng ika-19 na siglo.

Sa silid na ito mayroong isang maliit na eksibisyon na naglalarawan sa isa sa mga silid ng mga maharlika noong panahong iyon, at sa harap nito ay mga damit ng magsasaka.

May mga plorera, pinggan, at mga bagay na may kaugnayan sa Orthodoxy dito. Mga sandata, kabilang ang isang duel kit.

Stop 8: Buhay ng lalawigan ng Voronezh noong ika-19 - unang bahagi ng ika-20 siglo.

May nakalagay dito na kubo ng mga magsasaka. Hiwalay, may mga bagay na kumakatawan sa buhay ng panahong iyon. Sa dulo ng bulwagan ay may isang modelo ng isang steam locomotive at mga bagay na may kaugnayan sa mga riles.

Stop 9: Digmaang Sibil 1917-1922.

Ang mga dingding dito ay pula, tila tumutugma sa kulay ng bandila ng Bolshevik. Nakasabit sa mga dingding ang mga leaflet, poster at litrato mula sa rebolusyonaryong panahon. Mayroong isang machine gun at isang makina mula sa isang underground printing house,medalya, sandata, saber, mortar!

Narito ang maalamat na cart, kung saan ang iba't ibang mga bandido ay tumawid sa Voronezh steppes at ganap na sinira ang mga puti. Dapat kong sabihin, habang Digmaang Sibil ang lungsod ay sinakop ng mga puting tropa ng dalawang beses, ang unang pagkakataon noong Setyembre 1919 ng Don Corps ng K.K. Gayunpaman, sa parehong pagkakataon ay mabilis siyang napalaya.

Ang Unang Digmaang Pandaigdig ay nakilala rin sa mga cartoons. Ang ating mga ninuno ay may nakakatawang sense of humor! Sa isang postcard na ipinadala mula sa harapan sa kanyang katutubong Voronezh ng isang sundalo hukbong Ruso, inilalarawan ang magiting na umaatras na tropa ng kaaway.

Sa pangkalahatan, sa Voronezh, bilang hindi ang pinakamalayo mula sa mga harapan ng Unang Digmaang Pandaigdig, mayroong mga ospital at ang Red Cross Society ay napaka-aktibo.

Ang distansya mula sa sentro - ang mga lungsod ng Moscow at St. Petersburg ay hindi nakakaapekto sa mga kaganapan noong 1917. Sa Voronezh, masyadong, ang lahat ay napakalupit at madugo. Noong Oktubre 30, 1917, pagkatapos ng pag-aalsa ng 5th machine gun regiment na matatagpuan sa Voronezh, ang kapangyarihan ay ipinasa sa Bolshevik Military Revolutionary Committee na pinamumunuan ni A. S. Moiseev.

Stop 10: Banknotes Russia XIX- XX siglo.

Ang bulwagan ay nagpapakita ng unang maharlikang pera, maraming pera mula sa Pansamantalang Pamahalaan, pagkatapos ay mayroong mga account card, mga tala ng treasury at lahat ng uri ng "mga kapalit ng pera" mula sa Digmaang Sibil.

Ilang alkansya ang ipinakita. Malapit sa kanila ang mga barya na itinago sa naturang mga alkansya. At, sa pamamagitan ng paraan, inilibing nila ang mga ito mismo sa mga lata na ito. Ang mga kayamanan ay hindi pangkaraniwan sa lupain ng Voronezh, dahil ang kasaysayan dito ay napakagulo, at, gaya ng dati, ginusto ng mga tao na mag-imbak ng pera hindi sa mga savings bank.

Stop 11: Cosmic Voronezh.

Ang Voronezh ay lumalabas na malapit na konektado sa domestic cosmonautics. Ditoimpormasyon mula sa Wikipedia:

Sa pagtatapos ng 1950s, binuo ng Voronezh enterprise KBHA ang RD-0105 oxygen-kerosene liquid rocket engine para sa ikatlong yugto ng paglulunsad ng sasakyan ng Luna, na naging posible noong 1959 upang makamit ang pangalawang yugto sa unang pagkakataon sa mundo. . Tumakas. Batay sa RD-0105 engine, isang makina ang nilikha para sa ikatlong yugto ng paglulunsad ng sasakyan sasakyang pangkalawakan"Vostok" kasama ang unang kosmonaut sa mundo na si Yu A. Gagarin.

Ang silid na ito ay naglalaman ng mga eksibit ng industriya ng kalawakan, kabilang ang isang mock-up ng RD-0109 engine.

Stop 12: Exhibition "Mga Armas ng Walong Siglo (XIII-XX Siglo)".

Sa bulwagan sa likod ng salamin ay may iba't ibang sandata at uniporme ng militar, saber at baril, pati na rin ang iba pang mga bladed na armas at baril.

Stop 13: Exhibition "Winged Miracle"

Sa kwartong ito magkikita kayoang mundo ng mga butterflies at mga kagiliw-giliw na specimen ng mga arthropod ng mundo fauna at mga pribadong koleksyon ng isang bilang ng mga kolektor ng Voronezh.

Ipinakikilala ng eksibisyong ito ang hindi pangkaraniwang maliwanag at magkakaibang mundo mga insekto ng ating planeta. Mahigit sa 3,500 sa mga pinaka-kawili-wili at sikat na kinatawan ng mga butterflies, beetle, dragonflies at ilang iba pang mga insekto ang ipinakita. Ang mga Tarantula spider at scorpions ay kinakatawan din. Ang kamangha-manghang eksibisyon ay interesado hindi lamang sa mga bata, kundi pati na rin sa mga matatanda.

Stop 14: Animal Kingdom

Sa eksibisyong ito maaari mong makilala ang fauna ng rehiyon ng Voronezh, tingnang mabuti ang mga pinalamanan na hayop, ibon, isda at reptilya, at tingnan din. mga natuklasang arkeolohiko- mga fragment ng mga skeleton ng mga sinaunang hayop: mga buto ng mammoth at trigonteria, mga ngipin ng pating, atbp.

Sa pagtatapos ng aming iskursiyon, nais kong sabihin ang mga sumusunod

Abstract ng GCD "Excursion to the Clock Museum" ayon sa larangan ng edukasyon"Pag-unlad ng cognitive" sa senior group

Layunin: pamilyar sa iba't ibang mekanismo ng orasan at paraan ng paggamit nito sa buhay ng tao.

Pang-edukasyon:

1. Ipakilala ang mga bata sa kasaysayan ng mga relo;

2. Ipakilala ang mga bata sa dial at dalawang kamay - minuto at oras;

3. Ayusin ang mga pangalan ng mga bahagi ng araw ayon sa uri ng aktibidad at posisyon ng araw sa kalangitan.

Pang-edukasyon:

1. Paunlarin lohikal na pag-iisip;

2. Bumuo ng nagbibigay-malay na interes sa nakaraan at hinaharap ng mga relo.

Pang-edukasyon:

1. Paunlarin ang kakayahan at kakayahang pangalagaan ang iyong personal na oras at oras ng iba.

Paunang gawain: pagkilala sa orasan, pagbabasa ng mga encyclopedia, didactic na laro "Anong oras na?" nagtatrabaho sa mga card, pag-aaral ng tula.

Kagamitan: isang mini-museum ng mga orasan ay nilikha ng isang pangkat ng mga magulang, na naglalaman ng mga orasan ng iba't ibang mga hugis at sukat (mga orasan sa dingding, mga orasan ng pulso, mga alarm clock, mga orasan ng langis, mga elektronikong orasan, mga orasan sa sahig), mga larawan ng mga orasan, mga larawan ng mga aktibidad at posisyon ng araw sa kalangitan.

Pag-unlad ng aralin

Tagapagturo: - Kumusta, mahal na mga bisita!

Gusto mo bang malaman ang maraming kawili-wiling bagay?

Educator: Inimbitahan ka namin ngayon sa aming mini-museum,

Gawing komportable ang iyong sarili sa lalong madaling panahon.

Ano ang magiging usapan natin?

Malalaman mo kung malulutas mo ang bugtong.

Araw at gabi sila pumunta.
Huwag kailanman mapapagod.
Bulong nila ng monotonously sa beat:
Tik, tik, tik, tik.
Ang mga arrow ay parang bigote.
Tinawag sila...
(panoorin)

Educator: OO, ngayon ay pag-uusapan natin ang tungkol sa mga relo. Sa aming mini-Museum, kasama ang aming mga magulang, nakolekta namin ang iba't ibang uri ng mga relo. Anong orasan ang nakikita mo?

Mga bata: naka-mount sa dingding, naka-wrist-mount, electronic.

Tagapagturo: Talagang tama ka. May alarm clock pa. Para saan ito?

Mga Bata: Para magising kayo, ipakita ang oras, para hindi ma-late, etc.

Tagapagturo: Cuckoo clock, sundial. Siyempre, kung walang mga relo, mahuhuli ang mga tao sa trabaho, eroplano, tren, at mawawala sa mga aktibidad... Makinig sa tula ni N. Chuprov na "The Clock"
Ang orasan ay kumakatok buong gabi.
Hindi sila umiimik kahit isang minuto!
Tanong ko: "Manood, maghintay,
Huwag mo akong pakialaman
Hayaan mo akong matulog pa
Ayoko talagang bumangon!"
At sumagot ang orasan: “Tick-tock,
Gumising ka, weirdo!
Ang gabi ay nasa malayong lugar
Ang araw ay mataas sa langit,
Isang magandang araw ang naghihintay sa iyo,
Buksan ang iyong mga mata, aking kaibigan!

Tagapagturo: At ngayon inaanyayahan kita na tingnan kung anong mga uri ng mga relo ang kinokolekta sa aming mini-museum. Iba't ibang mga relo ang ipinakita dito. May mga alarm clock sa itaas na istante. Alam mo ba kung ano ang alarm clock? Marahil bawat isa sa inyo ay may mga alarm clock sa bahay. Malaki ang naitutulong sa akin ng alarm clock; Guys, itaas ang iyong mga kamay, sino ang may alarm clock sa bahay? Tuwang-tuwa ako na bawat bahay ay may alarm clock. Ito ay lubhang kapaki-pakinabang na bagay. Guys, ano sa palagay mo, anong uri ng alarm clock ang dapat kong bilhin, malaki o maliit? (Mga sagot ng mga bata). Sa tingin ko ang mga nagustuhan ng isang tao.

Guro, na nakaturo sa dingding: Anong orasan ang dapat na narito? MAKINIG.

G. Tereshkova "Orasan"

Sa dingding sa kwarto panoorin,
Hindi sila nabitin sa kagandahan.
At sa ritmo ng katok: tik-tok, tik-tok.
Ang bawat tao'y binibigyan ng isang karaniwang tanda.
Nagbabago ang araw at gabi sa labas ng bintana.
Ang bukang-liwayway ay kahanga-hanga. At pagkatapos
Ang isang tao ay mayroon nito sa buong taon
Oras na para sa araw na alalahanin (pader). Anong iba pang mga uri ng orasan ang alam mo (mga sun clock, sand clock, floor clock, atbp.

Educator: Guys, anong relo ang pipiliin mo para sa iyong sarili? (maganda, malaki, praktikal, mabuhangin) At siyempre, para magustuhan ng mga may-ari ang kampana at ang mga arrow Tamang oras. Tingnan mo, lahat ng orasan ay may dalawang kamay. Guys, alam niyo ba kung ano ang tawag sa malaking kamay sa isang orasan? (Mga sagot ng mga bata) Tama Ito ay nagpapakita ng minuto at tinatawag na minuto. Sino ang nakakaalam kung ano ang tawag sa maliit na palaso? (mga sagot ng mga bata). Ito ang kamay ng orasan. Mula dito malalaman natin kung ilang oras ito. Guys, ano sa palagay nyo, aling arrow ang mas mabilis na gumagalaw, ang maliit o ang malaki? (Mga sagot ng mga bata.) Magaling, nasagot nila ang lahat ng tama.

Ngunit ngayon gusto kong sabihin sa iyo ng kaunti tungkol sa kasaysayan ng mga relo. Ano sa palagay ninyo, may panahon ba na walang orasan? (Mga sagot ng mga bata)

Tagapagturo: Sang-ayon ako sa iyo, noong unang panahon ay may ganoong panahon. Noong mga panahong iyon, tinutukoy ng mga tao ang oras sa pamamagitan ng araw. Sumikat ang araw at nagising ang mga tao, lumubog ang araw at natulog ang mga tao. Guys, ano sa palagay mo, kailan natulog nang mas mahaba ang mga tao - sa taglamig o tag-araw?

(Mga sagot ng mga bata)

Tagapagturo: Tama. Mas mababa ang tulog ng mga tao sa tag-araw, dahil sa tag-araw ay maikli ang gabi, at ang mga tao ay may maraming trabaho sa mga bukid at hardin. Samakatuwid, sinubukan nilang matulog nang mas kaunti at magtrabaho nang higit pa. Hindi nakakagulat na sinabi nila na ang araw ng tag-araw ay nagpapakain sa taon. At sa taglamig ang mga tao ay natutulog nang mas mahaba, bakit?

Mga Bata: Dahil mas mahaba ang gabi at maikli ang araw. Ang mga tao ay higit na nagpahinga sa taglamig, at kumain ng kanilang inihanda sa tag-araw, at ang mga hayop ay pinapakain din ng mga paghahanda sa tag-araw.

May bigote na Araw
Nagtago sa likod ng isang piraso ng salamin.
Ginagalaw ang kanyang bigote, ang kanyang pangalan ay...

Mga bata: para sa mga oras.

Educator: Guys, anong hugis ng orasan natin: (sagot) kung ano ang ginawa ng mga tao noon, bago nagkaroon ng mekanismo ng orasan. Masasabi mo ang oras sa pamamagitan ng araw. Kapag ang araw ay sumisikat, ang mga puno ay naglalagay ng mga anino. Tingnan ang larawang ito. Dito nahuhulog ang isang anino at noong unang panahon ay ginagamit ito ng isang tao upang sabihin ang oras. Guys, alam niyo ba kung kailan mas mahaba ang anino, sa umaga, hapon o gabi?

(Mga sagot ng mga bata)

Tagapagturo: Kapag sumisikat o lumubog ang araw sa ilalim ng abot-tanaw, mas mahaba ang anino, at sa araw ay mas maikli ang anino. Kapag napansin ng isang tao ang mga katangian ng anino, pagkatapos ay nakaisip siya ng isang sundial. Tingnan mo, sa aming museo mayroong isang larawan na may gayong orasan. Ngunit ang mga relo na ito ay hindi palaging nakakatulong sa isang tao, dahil ang gayong mga relo ay gumagana lamang sa maaraw na panahon. At dumating ang isang lalaki na may dalang isang orasa. Narito sila, nakatayo sa istante. Nangyayari sila iba't ibang laki. Ang mga ito ay para sa tatlong minuto, at ang mga ito ay para sa sampung minuto. Ngunit ang relo na ito ay hindi rin masyadong maginhawa, dahil kailangan itong ibalik sa lahat ng oras.

Maglaro tayo habang bumabagsak ang buhangin, lalakad tayo sa kabuuan ng ating museo, at pagkatapos ay maupo sa ating mga upuan. Halika sa orasan ng kuku.

Minuto ng pisikal na edukasyon

Tik-tok, tik-tok

Sino sa bahay ang makakagawa nito?

Ito ang pendulum sa orasan

Tinatalo ang bawat kumpas (tagilid sa kanan, kaliwa).

At mayroong isang kuku na nakaupo sa orasan,

Mayroon siyang sariling kubo (naupo sila sa isang malalim na squat).

Ang ibon ay titilaok ng panahon,

Magtatago na naman siya sa likod ng pinto (squats).

Ang mga arrow ay gumagalaw sa isang bilog,

Huwag hawakan ang isa't isa (iikot ang katawan sa kanan).

Ikaw at ako ay tatalikod

Counterclockwise (I-rotate ang katawan sa kanan)

At ang orasan ay umalis, umalis, (naglalakad sa lugar),

Minsan bigla silang nahuhuli (nagpapabagal sa takbo ng paglalakad).

At kung minsan sila ay medyo nagmamadali,

Parang gusto nilang tumakas (running in place).

Kung hindi mo sisimulan,

Pagkatapos sila ay ganap na tumayo (ang mga bata ay tumigil).

Tagapagturo: Naglakad kami ng 2 minuto, at ngayon ay magpapahinga kami at pagkatapos ay pag-uusapan ang orasan. Nagpasya ang mga tao na magbuhos ng langis sa kanilang mga relo sa halip na buhangin at nakakuha sila ng relo na may langis; At ito, guys, mabuti ba o masama kapag ang orasan ay hindi nagpapakita ng eksaktong oras (Mga komento ng mga bata)

Tagapagturo: Ano ang maaaring mangyari kapag hindi natin alam ang eksaktong oras?

(Mga sagot ng mga bata)

I. Shimko
Tinuturuan kong maglakad ang aking relo:
-Mas mabuting huwag kang magmadali sa umaga.
Gusto talagang matulog ng mga tao,
At ikaw: "Oras na para bumangon, bumangon ka!"
Pupunta ako sa dalampasigan -
Paikutin ang mga palaso,
Mangyaring magdahan-dahan
Para matuyo ang forelock at panty.
Ngunit kapag nasa hardin -
Mas mabilis kang tumakbo!
At pagkatapos ay titingnan ka,
Para kang natutulog.
Paano kung bigla silang parusahan
Para sa anumang bagay sa akin -
Hayaang kumikislap ang mga arrow nang ganoon
Parang mga kislap ng apoy.
Para umalis na ako sa kanto
Sa madaling panahon
At nagawa ko ito sa mga lalaki
Magkaroon ng oras upang maglaro ng hockey.

Tagapagturo: At ngayon ay ipapakita ko sa iyo ang isang napaka hindi pangkaraniwang orasan - ito ay isang bulaklak na orasan. Ito ang mga pinakakaraniwang sariwang bulaklak. Ang mga usbong ng ilan sa kanila ay nagbubukas sa umaga at nagsasara sa araw, habang ang iba ay may mga bulaklak na nagbubukas lamang sa gabi at laging nakasara sa araw. Maaari mo ring sabihin ang oras mula sa kanila.

Educator: Guys, sa aming napakagandang built mini-museum ay may kandilang orasan. Tingnan mo, ang mga dibisyon ay minarkahan dito. Ang kandila ay nasusunog, bumababa sa laki, at sa pamamagitan ng mga dibisyon ay maaaring matukoy kung anong oras na sa paglipas ng panahon, ang tao ay may isang espesyal na mekanismo, at iba't ibang mga relo ang lumitaw. Ngayon ay ipapakita ko sa iyo ang pinakamahalagang orasan sa ating bansa. Ang ganitong orasan ay matatagpuan sa Moscow sa Spasskaya Tower, lahat tayo ay nasasabik na naghihintay para sa mga kamay na kumonekta at lahat ay nakikinig sa mga chimes.

Tagapagturo: Ang aming museo ay nagpapakita ng iba't ibang mga relo. At itaas ang iyong mga kamay, ang mga walang orasan sa bahay. Wala akong nakikitang isang kamay dahil pinahahalagahan ng bawat tao ang kanyang oras at sinusubukang gawin ang lahat sa kanyang sariling oras. Bukas ang mga tindahan, kindergarten at paaralan sa panahong ito. Lumilipad ang mga eroplano at naglalayag ang mga barko ayon sa iskedyul.

Tagapagturo: Suriin natin kung alam mo ang lahat ng orasan na nasa ating museo.

Ano ang pangalan ng orasan na nakasabit sa dingding? (nakabit sa dingding)

Ano ang pangalan ng orasan na nakatayo sa mesa? (desktop)

Ano ang pangalan ng relo na isinusuot sa pulso? (pulso)

Ano ang pangalan ng orasan na gumising sa atin sa umaga? (alarm clock).

Tagapagturo: Mga kaibigan, mayroong isang elektronikong relo sa istanteng ito. Nais ko ring ituon ang iyong pansin sa dingding kung saan mayroon tayong nakasabit na orasan ng kuku. Totoo, ang mga ito ay maganda, ngunit sila ay tumpak din. Tinutulungan nila kaming gawin ang lahat sa oras at ayon sa iskedyul. Sa panahong ito, papakainin ka nila, uupo ka sa mga klase, at isasama ka sa paglalakad.

Makinig sa tula ni E. Cotillard, na tinatawag na "The Clock-Clock".

Walang mga orasan sa mundo!

At bawat isa ay may kanya-kanyang sikreto.

May orasan sa sahig,

Bass speaking: Bom, Bom, Bom.

Para sa buong bahay.

Ito ay isang orasan sa kalye sa isang poste

Kahit sino kakilala mo?

Ang mga ito ay lubhang kailangan dito:

Mga higanteng arrow

Nakikita mula sa malayo.

At ang mga naglalakad ay nasa kubo!

Ang mga cuckoo ay nakatira sa kanila.

Magbubukas ang bintana

Ang kuku ay magsisimulang "cuckoo", "cuckoo"

Parang nasa kagubatan sa sanga.

At itatakda mo ang alarm clock sa gabi

At matutulog ka ng matiwasay.

Ang alarm clock ay hindi makakalimutang gisingin ka.

Tagapagturo: Ngayon, guys, hulaan ang mga bugtong. Ibuod natin, anong mga kawili-wiling bagay ang natutunan natin, anong mga bagong bagay ang ibinigay nila sa iyo?

1. Hindi kami natutulog sa araw,

Hindi kami natutulog sa gabi

At araw at gabi

Kumatok, kumatok (Orasan)

2.Dalawang magkapatid na magkatabi

Tumakbo sila ng sunod-sunod na lap

Shorty - minsan lang

Ang nasa itaas - bawat oras (Mga Arrow)

3. Sa kamay at sa dingding,

At sa tore sa itaas,

Naglalakad sila, naglalakad sila sa parehong bilis,

Mula pagsikat hanggang pagsikat ng araw. (Panoorin)

Mayroon akong maliliit na bata.

Ang kanilang pangalan ay minuto.

Kung pinagsama mo sila

Malalaman mo ang tungkol sa akin. (Oras)

Educator: Ang aming iskursiyon ay natapos na. Salamat sa lahat ng bumisita sa aming mini-museum ng mga relo. Ano ang kawili-wili para sa iyo? Ano ang naaalala mo?

Lahat ay nakapunta na sa museo,

Marami kaming natutunan

At tungkol sa mga kamay, tungkol sa mga minuto

Hindi natin makakalimutan ang kasaysayan.

See you soon in kawili-wiling lugar.

Tunog ang kanta ni E. Krylatov na "SONG ABOUT BELLS".

"Ang orasan ay tumatama sa lumang tore,

Nagpapatuloy kahapon,

At tumunog na ang mga kampana...

Irina Fedorova

Target:

Upang mapaunlad ang interes ng mga bata sa kasaysayan, lokal na kasaysayan, upang mabuo ang mga unang ideya tungkol sa buhay ng mga magsasaka sa lupain ng Bologovskaya. Upang magtanim ng interes sa katutubong kultura, ipakilala ang mga tao sa mga sinaunang bagay na Ruso araw-araw na buhay: mga kagamitan sa kusina, kagamitan, damit, gawaing kamay.

Ipakilala ang mga bata sa bibig katutubong sining- maliliit na katutubong genre alamat: salawikain, kasabihan, kasabihan, bugtong, tanyag na pananalita. Matutong maunawaan ang pang-edukasyon at nagbibigay-malay na kahulugan ng mga salawikain at kasabihan.

materyal:

Mga antigong gamit sa bahay: samovar, mangkok na gawa sa kahoy, mga kalderong luad, cast iron, oven 11111, lampara ng kerosene, karit, kahon ng linden, sapatos na bast, gulong na umiikot na may linen tow, spindle, linen shirt na may burda, linen na tuwalya na may puntas, linen bed valances, rug.

Pag-unlad ng aralin.

Sa aming museo nakolekta ang mga antigong bagay na ginamit ng aming mga lola sa tuhod at mga lolo't lola: kagamitan sa kusina, gamit sa bahay, damit, handicraft. Noong unang panahon, ang Rus' ay tinatawag na kahoy. Isang mahabang panahon ang nakalipas sa Rus', itinayo ng mga magsasaka ang kanilang mga tahanan mula sa mga troso. Tinawag silang kubo. Lahat ng nasa kubo ay gawa sa puno: sahig, kisame, dingding, muwebles, at pinggan. Nagluto sila ng pagkain dito, naghurno ng tinapay, natulog dito, at nagpainit sa kubo sa lamig.

Ang mga pinggan sa kubo ng mga magsasaka ay kahoy at luwad: kaldero, kutsara, mangkok (tinatawag silang mga patch) maya-maya may lumabas na metal mga pinggan: cast iron, samovar-priest at mga metal na bagay araw-araw na buhay: mahigpit na pagkakahawak, bakal, karit, lampara ng kerosene. Ang mga basket at kahon ay ginawa mula sa linden splinters, at ang mga sapatos na bast ay ginawa mula sa kalbo na bast. (Ipapakita ng guro ang mga item na ito)

Mula noong sinaunang panahon, ang flax ay lumago sa Rus' at sa lupain ng Bologovo. Tinawag nila siya mabait: cute little lenko, little white. At bawat taon, mula ika-14 ng Oktubre, nagsimulang i-spun ang flax. Pinaikot nila ang flax sa mga umiikot na gulong (palabas). May umiikot na gulong sa bawat bahay. Para sa kasal, ang ama ay gumawa ng isang umiikot na gulong bilang isang regalo para sa lahat ng kanyang mga anak na babae.

Ang umiikot na gulong ay binubuo ng isang riser na may suklay, isang talim kung saan nakakabit ang hila, at isang ilalim kung saan nakaupo ang spinner. Ang umiikot na gulong ay pinalamutian ng mga pattern.

Pinihit ng spinner ang sinulid at isinuot ito sa spindle. (Ipakita) Ang tela ay hinabi mula sa mga nagresultang mga sinulid sa mga espesyal na habihan. Ang mga damit, tuwalya, at mantel ay gawa sa lino. Nag-usap sila: "Ang flax ay uubusin ka, ang flax ay magpapayaman sa iyo". Sa aming museo mayroong isang linen shirt na may burda, linen na tuwalya na may puntas,

linen valances para sa kama.

Ang mga kulay na alpombra, makulay at eleganteng, ay hinabi sa mga espesyal na habihan. Ang aming mga lola sa tuhod ay mga craftswomen at needlewomen. Dumating sa amin mula pa noong unang panahon salawikain: "Huwag magturo sa pamamagitan ng katamaran, ngunit magturo sa pamamagitan ng gawaing-kamay".

Ang ating mga ninuno ay marunong magtrabaho, marunong sila at mahilig magsaya at magbiro. Nagsalita sa Rus': "Ang isang kanta ay isang kaibigan, at ang isang biro ay isang kapatid na babae". Maraming inilatag ang mga Ruso iba't ibang biro, biro, salawikain, catchphrases, mga bugtong. Ngayon sasabihin ko sa iyo ang mga sinaunang bugtong na Ruso, at ang mga sagot sa kanila ay nasa atin museo.

1. May butas sa itaas, butas sa ibaba,

At sa gitna ay may apoy at tubig.

(samovar)

Ano ang paghahambing sa isang samovar sa Rus'? (Pot-bellied, mahalaga, parang samovar) Tungkol sa isang mataba, tangang tao.

2. Ako'y hinukay, ako'y tinapakan,

Nasa sunog ako, nasa palengke ako.

Noong bata pa ako, pinakain ko ang isang daang ulo,

At pagkahulog niya, nawala siya.

(palayok)

Ano ang niluto nila sa mga kaldero? (sopas ng repolyo, sinigang) Nag-usap sila: "Soup na sopas at lugaw ang pagkain natin.". "Nasaan ang sopas ng repolyo dito at hanapin mo kami".

3. Ang labangan ay puno ng mga tao.

(mangkok na may mga kutsara)


4. May sungay, ngunit hindi toro,

Sapat, ngunit hindi puno,

Nagbibigay sa mga tao

At magbabakasyon siya.

(grab)

- .Sabi nila: "Ang lalaki ay isang mahigpit na pagkakahawak, lumaki siyang may mahigpit na pagkakahawak". Anong lalaki ito? (madamo, malakas.)

5. Mula sulok hanggang sulok

Manloloko ng bakal

Pinlantsa namin ang lahat. tungkol sa,

At kung hinawakan mo ito, ito ay nangangagat.

(bakal)


6. Maliit, kuba,

Hinanap ko ang buong field.

Tumakbo ako pauwi - nakahiga ako doon buong taglamig.

(karit)

7. Gawa sa bakal,

Marunong silang mag-cut at mag-trim. .

Kapag nagkita sila-

Ang mga bahagi ay pinaghiwalay.

(gunting)

8. Ang tagaytay ay nakabitin na lahat ay natatakpan ng mga patch.

(basket)

Ang mga katawan at mga kahon ay hinabi mula sa mga splinters.

Sabi nila: "Nagsalita na parang baliw", (nagsinungaling, nagdaldal)

9. Ang mga cell ay napupunta sa kagubatan.

Ang mga cell ay nagmumula sa kagubatan.

(bast shoes)

- Bakit nila sinasabi: "Ang bast shoes ay bago, ngunit ang mga ito ba ay tumutulo?"

Sino ang pinag-uusapan nila?: "Oh, ikaw bast shoe!"(tungkol sa isang hangal, hangal na tao.)

10. Lalo akong umiikot,

Ang tataba ko.

(spindle)

- Sino ang pinag-uusapan nila?: "Payat na parang spindle?" (tungkol sa isang payat, payat na babae)

Sa anong fairy tale naglaro ang spindle? nakamamatay na papel sa buhay bida? ("Sleeping Beauty")

11. Nakasabit sa dingding, nakalawit,

Lahat ay humawak sa kanya.

( tuwalya)

12. Pout, huwag pout,

Pumunta sa ibabaw ng iyong ulo.

Sumayaw buong araw

At magpapahinga ka na.

Isang pasukan, dalawang labasan.

(shirt)

Salawikain: "Ang kamiseta ay masisira, ngunit ang mabuting gawa ay mananatili".

13. Anong simpleton ito?

Humiga ako sa gilid ko sa pintuan,

Sa kalsada, sa threshold, pinipigilan ba nito ang iyong mga paa?

(banig)

Ang aming mga lola sa tuhod ay napakahusay at masayahin. Nag-usap sila: "Ang araw hanggang sa gabi ay boring kung walang gagawin".

Ngayon, maglaro tayo ng isang lumang laro "Katawan", na nilalaro ng ating mga lola at lolo sa tuhod.

Mga Patakaran ng laro:

Ang isang driver ay napili, siya ay may isang kahon sa kanyang mga kamay, siya ay umiikot sa lahat ng paglalaro mga salita:

Maglagay ng pledge sa kahon na nagtatapos sa - ok!

Ang mga bata ay naglalagay ng mga salita:

Maglalagay ako ng panyo sa kahon (Strap, patch, sapatos, medyas, bilog, atbp.)

Pagkatapos ang driver, isa-isa, ay inilabas ang mga kinakailangang bagay mula sa kahon at binibigyan sila ng iba mga gawain:

Kung kaninong panata ay bibigkasin ang tula (o isang nursery rhyme, o isang bugtong, atbp.)

Sa dulo ay inuulit nila ang mga salawikain:

"Ang wakas ay ang korona ng bagay."

"Negosyo bago ang kasiyahan."

Mga publikasyon sa paksa:

Sa bisperas ng ikapitong anibersaryo ng Tagumpay, binisita namin ang lokal na museo ng kasaysayan. Nagtagal kami sa hall Kaluwalhatiang Militar. saan.

Sa aming nayon mayroong isang lokal na museo ng kasaysayan at ang mga bata at ako ay nagtungo sa isang iskursiyon.

Upang markahan ang ika-70 anibersaryo ng Dakilang Tagumpay sa aming hardin, MBDOU No. 21 "Brusnichka", ang mga guro at magulang ng aming mga mag-aaral ay lumikha ng isang museo na may eksibisyon na "I.

Para sa ikapitong anibersaryo Malaking tagumpay Ang mga bata ng aming institusyon ay bumisita sa museo, na nilikha ng mga guro at magulang. Ang Araw ng Tagumpay ay tumatagal.

Isa sa mga pangunahing direksyon makabayang edukasyon sa sistema preschool na edukasyon ay lokal na kasaysayan. Pagpapaunlad ng pagmamahal sa kalikasan.

Kapag gusto nating hawakan ang kasaysayan,

O gusto mong sumabak sa isang magandang mundo

SA punta tayo sa museum, naglalakad kami sa mga bulwagan,

At marami tayong mga kawili-wiling bagay para sa ating sarili

nahanap natin.

ABSTRAK
EXCURSIONS SA MUSEUM OF LOCAL LORD

kasama ang mga bata pangkat ng paghahanda

Mga layunin:

Upang magbigay ng kaalaman na ang lokal na museo ng kasaysayan ay ang tagapag-ingat ng mga tunay na monumento;

materyal at espirituwal na kultura ng ating lungsod;

Ipakilala ang mga bata sa buhay ng ating mga ninuno;

Upang linangin ang isang pakiramdam ng pagmamalaki sa lupain ng isang tao, pag-ibig para dito, at ang pagnanais na mapanatili

at pagandahin ang kasaysayan nito.

Panimulang gawain:

Ipinapakilala ang mga bata sa kasaysayan ng lungsod ng Novokhopersk;

Panimula sa mga gamit sa bahay (spinning wheel, jar, grab handle, trough, atbp.)

Pag-unlad ng iskursiyon

Guys, ngayon ay pupunta tayo sa isang iskursiyon sa ating lokal na museo ng kasaysayan. Ang museo ay naglalaman ng mga eksibit - mga tunay na bagay na umiral noong mga panahong iyon. Ngayon, tandaan natin ang mga tuntunin ng pag-uugali sa museo. (Sa museo dapat tayo ay tahimik, dahil ang ibang turista ay pumupunta doon at hindi natin sila dapat istorbohin. Sa museo ay hindi ka makakahawak ng anuman gamit ang iyong mga kamay nang walang pahintulot ng mga manggagawa sa museo).

Ang guro ay pinupunan at pinino ang mga sagot ng mga bata.

Ang lungsod ng Novokhopyorsk ay nagsimula noong kalagitnaan ng ika-17 siglo, nang ang mga bayan ng Cossack ay nabuo sa Prikhopyorye: Pristansky, Belyaevsky, Grigorievsky. Sa panahon ng digmaang magsasaka Sa ilalim ng pamumuno ni Stepan Razin, isang rebeldeng detatsment ng Razin ataman Nikifor Chertok ang tumutok sa bayan ng Pristansky. Mula sa taglagas ng 1695 hanggang sa tagsibol ng 1696, sa teritoryo ng rehiyon ng Voronezh, sa pamamagitan ng utos ni Tsar Peter 1, maraming mga shipyards ng unang Azov military flotilla sa Russia ang itinatag, ito ay minarkahan ang simula ng paglikha ng Russian navy. . Ang isa sa mga shipyards ay matatagpuan sa Khoper River sa bayan ng Pristansky.

Noong 1710, sa pamamagitan ng utos ni Peter 1, isang kuta ng militar ang itinatag sa site ng bayan ng Pristansky. Mula sa oras na ito ang kronolohiya ng lungsod ng Novokhopyorsk ay nagsisimula.

Mula noong 1779, ang lungsod ng Novokhopyorsk ay naging sentro ng distrito. Ang coat of arm ay naglalarawan ng isang ilog sa isang berdeng bukid na may inskripsiyon na "Bagong Khoper". Sa panahon mula sa huling bahagi ng ika-18 hanggang kalagitnaan ng ika-19 na siglo, ang lungsod ay namuhay ng isang tahimik, nasusukat na buhay, tipikal para sa Russia sa panahong ito. Sa panahon ng Mga digmaang Crimean Sa Novokhopyorsk, nabuo ang Khopyorsky Cossack regiment, na nakikilala ang sarili sa mga labanan sa mga tropang Turko sa Balkans. Ang mga huling dekada ng ika-19 na siglo ay mga taon ng masinsinang pagtatayo at pagsasaayos ng lungsod ng Novokhopyorsk. Ang pagpapadala sa Khopyor River ay umuunlad at dumaramiAng paglilipat ng kargamento para sa transportasyon ng trigo, alkohol, troso, kalakalan ng butil ay lumalawak, at ang mga tanggapan para sa pagbili ng tinapay ay nagbubukas. Noong 1866, ang Epiphany Fair ay inilipat mula sa Mikhailovskaya Stanitsa patungong Novokhopyorsk. Itinayo Mga simbahang Orthodox, itinayo ang mga pang-industriyang negosyo, institusyong pang-edukasyon at medikal. Ang Resurrection Cathedral, na itinayo noong 1861, ay itinayo sa gastos ng mangangalakal na si V. M. Stepanov, katulad ng mga disenyo ng mga simbahan ng arkitekto na si K. Ton. ay may bisa pa rin hanggang ngayon.

Noong 1895 - ito ay inilatag Riles Valuyki - Povorino, dumadaan sa Novokhopyorsk. Ang ika-20 siglo ay nagdala ng malalaking pagbabago sa buhay ng Russia. Ang mga rebolusyon noong 1905, 1917, ang una at ikalawang digmaang pandaigdig ay dumaan sa madugong mga landas sa kasaysayan ng rehiyon ng Novokhopyorsky, ngunit ang mga taong ito ang naging makabuluhan. magkaibang panahon mula 1900 hanggang 1920 ang rehiyon ng Novokhopyorsky ay binisita mga sikat na tao: artist S. Petrov-Vodkin, kompositor S. V. Rachmaninov, manunulat Arkady Gaidar, Andrei Platonov, nakolekta nila ang materyal para sa nobelang "Chevengur" dito.

isang memorial complex na nakatuon sa ika-30 anibersaryo ng Tagumpay, ang Alley of Heroes para sa ika-55 anibersaryo ng Tagumpay ay bubukas. Mula noong kalagitnaan ng ika-20 siglo, umunlad at lumawak ang lugar at lungsod.

Ang ilang mga negosyo sa industriya ng pagkain at pagpoproseso ay nagpapatakbo sa rehiyon. Isa sa pinakamalaking sa Russia, ang planta ng asukal sa Elan-Kolenovsky, isang planta ng langis ng gulay, isang planta ng pagproseso ng gatas, dalawang halaman ng alkohol, isang planta ng canning at isang planta ng pag-aayos ng makina. Ang mga produkto ng negosyo ay natagpuan ang kanilang mga mamimili at lubos na pinahahalagahan sa mga lokal at dayuhang merkado. Sa kasalukuyan, higit sa 50 libong tao ang nakatira sa rehiyon. Ang kalikasan ng Prikhoperye ay sikat sa malinis nitong kalikasan. Ang mga ilog ng rehiyon ng Khoper, Savala, Elan, Tatarka ay kinikilala bilang environment friendly sa Russia. Khopyorsky reserba ng estado sikat sa kakaibang flora at fauna na malayo sa mga hangganan ng Russia. Ang mga bisita ng rehiyon ay binibigyan ng magandang pagkakataon na humanga sa magagandang tanawin, tingnan ang kagandahan ng Prikhoperye, at makilala ang mga tanawin ng rehiyon.

Sinisimulan ng mga bata ang paglilibot sa pagbisita sa departamento ng kasaysayan

Guys, sumama kami sa inyo sa isang kubo ng mga magsasaka. Ang pangunahing bagay sa isang kubo ng magsasaka ay ang kalan. sa tingin mo bakit? (Mga sagot ng mga bata ). Tama, ang kalan ay init, isang lugar para sa pagluluto, isang lugar kung saan ang isa ay natutulog. Nagtayo sila sa tabi ng kalanroll ng repolyo - para sa pag-iimbak ng mga kagamitan sa bahay. Gumamit sila ng mga pinggan na cast iron, ngunit gumamit din sila ng mga luwad. Guys, tingnan mo kung saan nila inilagay ang cast iron, napakalayo nito. Isipin na may apoy doon, ano ang magagawa mo? Paano hindi nasunog ang mga maybahay? At para dito mayroon silang isang espesyal na aparato -mahigpit na pagkakahawak

Ang bawat tao sa kanilang bahay ay may umaagos na tubig; Akababaihang magsasaka, kailangang dalhin ang tubig mula sa balon. Para ditoang mga babae ay may dalang tubig sa mga balde, na nakabitinrocker .

At ito ay isang umiikot na gulong, lana, himulmol at pagkatapos ay mula sa nagresultang sinulid ay pinaikot dito niniting na medyas, scarves, guwantes. Ngunit ito ay isang habihan, kung saan ang mga babaeng magsasaka ay naghahabi ng mga canvases at mga homespun na alpombra. Mahaba gabi ng taglamig ang mga babae at babae ay gumagawa ng mga handicraft. Nagpaikot sila, naghabi, nagburda - tingnan kung gaano kaganda ang burda sa bedspread na nakalagay saduyan. Ang duyan ay nasuspinde mula sa kisame sa isang metal hook. May isang sanggol na tumba sa loob nito. Ang mga babae ay nananahi at nagdekorasyon ng mga damit, at ang mga lalaki ay gumawa ng mga sapatos. Tingnan mo kung ano ang nasa dibdib? tama,sapatos na bast . Ang Lapti ay tradisyonal na sapatos ng mga magsasaka. Ang mga sapatos na Bast ay hinabi mula sa bast - ito ay linden bark. Naghahabi din sila mula sa bast:mga wallet (malaking shopping bag) , mga kahon, mga sumbrero.

Tingnan mo, sa gitna ng silid, ano ang nasa mesa? Oo, ito ay isang samovar.Samovar - ito ay bahagi ng buhay at kapalaran ng mga mamamayang Ruso. Ang item na ito sa mesa ay kinakailangan para sa seremonya ng tsaa ng Russia. Ito ay naging simbolo ng kabutihan at kabaitan. Ang mga bata ay nakakuha ng kaalaman, hinihigop ang mga tradisyon, natutong magsalita at makinig mula sa samovar.

Sa panahon ng Great Patriotic War, higit sa 8 libong residente ng Novokhopyor ang tumayo upang ipagtanggol ang estado. 13 Novoshopers ang naging Bayani Uniong Sobyet. Noong 1943, isang hiwalay na Czechoslovak brigade ang nabuo sa Novokhopyorsk sa ilalim ng utos ni Ludwig Svoboda. SA panahon pagkatapos ng digmaan monumento at memorial plaque sa pangunahing makasaysayang mga pangyayari, noong 1924 sa istasyon. Itinayo ng Novokhopyorsk ang unang monumento sa V.I. Si Lenin, na nagsumite sa pag-aayos at mekanikal na halaman ng Novokhopyorsk, ang Soviet-Czechoslovak at lokal na museo ng kasaysayan ay nilikha sa lungsod Salamat sa kampanyang "Immortal Regiment", isang memory wall na may mga larawan ng mga sundalo na nagtanggol sa ating Inang Bayan. museo!

Sa eksibisyong ito makikita mo ang mga bagay mula sa mga taon ng digmaan. Dito mo na nakikita ang mga item na alam mo: field binocular, armas, tablet, overcoat ng sundalo at marami pang iba.

Sa pagtatapos ng iskursiyon, itatanong ng guro:

Ano ang pangalan ng museo?

Ano ang nakita mo sa museo?

Ang mga bagay na ito ay tinatawag na mga eksibit. Pinapanatili ng museo ang ating kasaysayan. Ang mga eksibit ay nakolekta hindi lamang ng mga empleyado ng museo. Maraming mga tao, mga residente ng aming lungsod, ang nakibahagi sa paglikha ng museo: nagdala sila ng mga bagay, mga dokumento na sumasalamin sa kasaysayan ng ating lungsod, ang koleksyon ay patuloy na na-update sa mga bagong exhibit.

Ito ay nagtatapos sa aming paglilibot at bumalik kami sa kindergarten.

EXCURSION

MAY MGA BATA SA SENIOR PRESCHOOL AGE

SA MUSEUM NG LOKAL NA PANGINOON

Inihanda ng guro

ako kategorya ng kwalipikasyon

MKDOU "Kindergarten No. 3 "Solnyshko"

Evtukhova O.A.

Rybakova Yulia
Balangkas ng iskursiyon sa Museum of Colored Stone na pinangalanan. V. N. Davao

Inihanda ni Yulia Vladimirovna Rybkova, guro ng unang kategorya ng kwalipikasyon,

Vorobyova Elena Valerievna, guro ng unang kategorya ng kwalipikasyon, Municipal preschool institusyong pang-edukasyon kindergarten No. 18 pangkalahatang uri ng pag-unlad sa Monchegorsk

Balangkas ng iskursiyon sa Museum of Colored Stone na pinangalanan. V.N. Dawa

Target:

Bigyan ang mga bata ng kaalaman tungkol sa museo,

Ipakilala ang mga bata sa mga bato Peninsula ng Kola,

Upang linangin ang isang pakiramdam ng paggalang sa mga taong lumikha ng kagandahan at ibigay ito sa mga tao. Preliminary Trabaho:

Pag-uusap tungkol sa mga museo,

Tumingin sa mga album ng larawan,

Mga larong didactic.

Pag-unlad ng iskursiyon.

Bahagi 1 - panimula.

Pag-uusap « Museo. Ano ito?" Ang guro ay nakikinig sa mga opinyon ng mga bata at pagkatapos ay pinag-uusapan museo.

"Ang mga tao ay palaging nais na panatilihin ang isang bagay na hindi karaniwan, kawili-wili, o maganda upang ipakita sa kanilang mga anak at apo. Ang ilang mga tao ay mahal na mahal ang mga kuwadro na gawa; ilang nakolektang libro, pinggan, laruan at iba pang gamit. Malaking bilang ng ng ilang partikular na bagay ay tinatawag na koleksyon. May mga koleksyon ng mga selyo, may mga koleksyon ng mga kuwadro na gawa, atbp. Ang mga koleksyon ay nasa mga tahanan ng mga nangongolekta nito, at kakaunti ang mga taong nakakakita sa kanila. Pagkatapos ay nagsimulang ilagay ng mga tao ang kanilang mga koleksyon sa mga espesyal na silid kung saan lahat ay maaaring pumunta at tingnan ang mga ito. Isang silid kung saan maaari mong tingnan ang mga koleksyon iba't ibang bagay at tinatawag museo». Mga tanong:

Ano ang mga koleksyon?

Anong kwarto ang tawag dito? museo?

Para saan sila? mga museo?

Nakatingin sa booklet « Museo ng May-kulay na Bato. VN. Dawa»

Kwento ng guro tungkol sa mga tuntunin ng pag-uugali sa museo. Ang guro ay nakikinig sa mga mungkahi ng mga bata at pagkatapos ay binabasa ang mga tuntunin.

1. B museo Hindi ka maaaring magsalita ng malakas para hindi makaistorbo sa ibang bisita.

2. B hindi ka maaaring tumakbo sa museo, tumalon, itulak.

3. B museo dapat makinig kang mabuti tour guide: pagkatapos ay matututunan mo ang maraming mga kawili-wiling bagay.

4. Huwag hawakan mga eksibit ng museo sa pamamagitan ng kamay.

Inaanyayahan ng guro ang mga bata na isipin kung bakit hindi ka maaaring tumakbo sa museo, hawakan ang mga exhibit gamit ang iyong mga kamay at ipahayag ang iyong opinyon pagkatapos bumisita museo.

Inaanyayahan ng guro ang mga bata na pumunta sa iskursiyon sa museo.

Ang Bahagi 2 ay pang-edukasyon.

Sa paglalakad sa mga kalye, tandaan ang kanilang mga pangalan (Leningradskaya Embankment, Kirova Avenue, Metallurgov Street, itawag ang atensyon ng mga bata sa mga gusali (Middle paaralang pang-edukasyon No. 5 na pinangalanang O.I. Semenov-Tyan-Shansky, post office, Northern College pisikal na kultura at palakasan, kindergarten "Araw"); linawin ang kanilang layunin.

Kwento gabay tungkol sa Colored Stone Museum at ang lumikha nito, ang mining engineer-geologist na si V.N.

Pagtingin sa mga eksibisyon ng mga mineral at produkto mula sa mga kulay na bato.

Isang laro "Mabuti masama" - mga bato.

Ang part 3 ay ang pangwakas.

Isang minuto ng komunikasyon - paglutas ng mga problemang isyu "Bakit sa hindi ka maaaring tumakbo sa museo, tumalon, itulak?” "Bakit hindi mo mahawakan mga eksibit ng museo sa pamamagitan ng kamay Mga hula ng mga bata.

Bahagi 4 - trabaho pagkatapos mga pamamasyal.

Tingnan ang mga slide.

Pakikinig sa mga sipi mula sa piraso ng musika Boris Asafiev "Bato bulaklak» , batay sa fairy tale ng parehong pangalan ni P. Bazhov.

Pagsusuri ng mga sample ng bato at disenyo ng koleksyon mga bato.

Pangkulay mga bato sa iba't ibang kulay at pagbubuo ng mga masining na komposisyon.