Aralin: “Maliliit na genre ng alamat. Buod ng aralin sa paksang "maliit na genre ng alamat" Mga istrukturang elemento ng aralin, mga layunin

KOU "Secondary school No. 1 (full-time at part-time" Omsk

Buod ng aralin"Maliit na genre ng alamat»

Mga guro: Savelyeva Lyubov Izosimovna, Tarasova Tatyana Ivanovna

Paksa, klase

Panitikan, ika-5 baitang

Panitikan. ika-5 baitang. Teksbuk para sa pangkalahatan institusyong pang-edukasyon sa 2 bahagi", may-akda T.F. Kurdyumova. – M.: “Drofa”, 2011

Programa

Programa sa panitikan para sa mga institusyong pang-edukasyon - Mga marka ng V-IX- inedit ni

T.F. Kurdyumova. - M.: Bustard, 2011

Paksa ng aralin

Maliit na genre ng alamat

Aralin sa pagbibilang

Sa KTP No. 11, sa paksang "Oral folk art (folklore)" - No. 8

Uri ng aralin

Aralin – ang mga mag-aaral ay natututo ng bagong kaalaman

Teknolohiya

Personal na nakatuon sa pag-aaral.

Kagamitan

Computer, multimedia projector, presentasyon ng aralin, Handout, ilustrasyon.

Pamamaraang ginamit sa aralin

    nagpapaliwanag at naglalarawan (pagsusuri ng mga gawa; mga sagot sa mga tanong. gumawa ng mga talahanayan, mga ilustrasyon, materyal sa pagtatanghal)

    bahagyang - paghahanap (independiyenteng gawain; mga sagot sa mga tanong sa pagsubok)

Ang layunin ng aralin

Upang palawakin at palalimin ang impormasyon tungkol sa oral folk art, upang magbigay ng impormasyon tungkol sa maliliit na genre ng folklore, upang ipakilala ang mga genre ng maliit na folklore at ang kanilang mga tampok.

Mga layunin ng aralin:

1) I-generalize at palawakin ang kaalaman tungkol sa oral folk art, magbigay ng impormasyon tungkol sa maliliit na genre ng folklore.

2) Gumawa maikling pagsusuri mga gawa ng maliliit na genre ng alamat, upang makilala ang kanilang mga tampok.

3 ) Ituon ang atensyon ng mga mag-aaral sa makabuluhang masining visual na mga tampok maliliit na genre ng alamat, turuan silang makita ang mga katangian ng bawat uri.

4 ) Upang bumuo ng kakayahang magtrabaho sa materyal ng aklat-aralin, malayang maghanap kinakailangang materyal, gawing sistematiko ito, gawing pangkalahatan at gumawa ng mga konklusyon.

5 ) Paunlarin ang aktibidad na nagbibigay-malay ng mga mag-aaral; pataasin ang motibasyon ng mga mag-aaral sa mga aktibidad na pang-edukasyon sa pamamagitan ng paggamit ng ICT.

6) I-orient ang mga mag-aaral na magkaroon ng pakiramdam ng pagmamahal katutubong wika at panitikang Ruso, ang kanilang mga katangian, na lumilikha ng isang malikhaing kapaligiran batay sa paggalang sa sarili at paggalang sa isa't isa.

Katangian grupo sa pag-aaral 5 A klase

Pampublikong aralin sa paksang "Maliliit na genre ng alamat" ay ibinigay sa ika-5 baitang para sa mga guro sa paaralan sa gabi saradong uri.

Mayroong 13 mag-aaral sa grade 5, ang klase ay nasa unang taon. Batay sa resulta ng paunang pagsusulit, napag-alaman na tatlo lamang sa kanila ang may kakayahan sa conscious reading. Gumagawa sila nang mas aktibo at mabunga sa klase, maaaring magbigay ng medyo kumpletong mga sagot sa mga tanong na ibinibigay, matukoy ang problema ng teksto sa tulong ng guro at ayusin ang kanilang mga aktibidad nang nakapag-iisa.

Ang natitirang mga mag-aaral ay may average o mas mababa sa average na kakayahan. Ang mga mag-aaral na ito ay maaaring sagutin ang mga tanong sa monosyllables; ang kanilang mga sagot ay hindi palaging kumpleto at masinsinan. Ang mga paghihirap ay nagmumula sa mga katanungang nangangailangan lohikal na pag-iisip, kaalaman sa nilalaman ng mga gawa.

Sa pangkalahatan, ang estado ng aktibidad na pang-edukasyon sa panahon ng aralin ay kasiya-siya. Sinisikap ng bawat mag-aaral na matupad ang mga kinakailangan ng guro, natutong mag-analisa at magsalaysay muli ng teksto. Ang isang partikular na kahirapan ay na sa klase para sa 80% ng mga mag-aaral ang Russian ay hindi ang kanilang sariling wika.

Takdang-aralin sa mataas na paaralan Ang No. 1 na may full-time at part-time na mga kurso ay hindi ibinigay. Kaya naman ang mga mag-aaral ay kailangang bigyan ng maraming impormasyon hangga't maaari sa panahon ng aralin. Sa panahon ng aralin, paulit-ulit na tinutugunan ng guro ang pangunahing problema, ginagabayan ang mga mag-aaral sa buong aralin, ipinapaliwanag hindi lamang ang mga gawain, kundi pati na rin ang kahulugan ng maraming salita na hindi nangangailangan ng paliwanag sa ibang mga klase; Ang aralin ay nakabalangkas sa paraang makumpleto ng mga mag-aaral ang mga gawain na maliit sa dami ngunit makabuluhan para sa pag-aaral ng paksa. Bilang karagdagan, ayon sa kurikulum Naglalaan ang mga paaralan ng 1.5 oras para sa pag-aaral ng literatura sa ika-5 baitang, na nag-oobliga din sa atin na buuin ang mga aralin nang malinaw, lohikal, at gumamit ng mas maraming materyal na pang-edukasyon.

Mga elemento ng istruktura ng aralin, mga layunin

Mga aktibidad ng guro

Trabaho ng studyante

Appendix No. 1 (30 slide)

Yugto ng organisasyon

Pagbati

Pagkilala sa mga kagamitan at materyales para sa aralin. Ang guro ay nagbibigay ng isang positibong kapaligiran sa aralin: isang sikolohikal na kalagayan, nakakaakit ng pansin ng mga mag-aaral sa paparating na aktibidad sa pag-aaral, nagpapahayag ng pag-asa na silang lahat ay aktibong kasangkot sa aktibidad sa pag-aaral.

Paghahanda para sa klase.

Pagganyak para sa mga aktibidad sa pag-aaral

Inihanda na mag-aaral:

Mula noong sinaunang panahon, napansin ng mga tao ang nakakatawa, kakaiba, makatwiran o hindi makatwiran sa mga aksyon at gawa ng iba, sa iba't ibang mga phenomena ng buhay, ito ay tumpak na nailalarawan maikling pahayag, na naalala, na ipinasa mula sa henerasyon hanggang sa henerasyon at umabot sa ating panahon. Halimbawa, ang mga British ay nagsasabi na "Ang usok ng sariling bansa ay mas malinaw sa apoy ng dayuhang lupain", mga Italyano - "huwag maniwala na ang mga sausage ay tumutubo sa mga ubas sa kabila ng dagat", Vietnamese - "para maging tao, mag-aral ng walang pagod", Swedes - “ Kung hindi mo pilitin ang iyong mga kamay, hindi mo pipigilan ang iyong mga ngipin.".

Guro: Nakikita mo na maraming tao ang gumagamit ng magkatulad na pananalita. Ngayon din tayo ay kukuha ng karunungan mula sa isang napakalalim na balon, na ang pangalan ay oral folk art.

Ano ang isa pang salita para sa oral folk art?

Makinig sa mensahe, sagutin ang tanong ng guro

Ang oral folk art ay folklore.

Slide No. 1

Pag-update ng kaalaman

1. Express survey:

Ang panitikan ay...

May mga ganitong uri ng panitikan...

Ang alamat ay...

Mga halimbawa ng oral works katutubong sining

Magsagawa ng mini-test (sa mga notebook)

Iba't-ibang anumang nakasulat na teksto.

Prosa, lyrics, drama.

Alamat

Mga kwentong engkanto, epiko, dulang bayan.

Slide No. 2

Lumilikha ng isang problemang sitwasyon

Pagtatakda ng layunin

Makinig:

May mga mushroom sa kahon:

Kanino - isang kabute,

Kanino - dalawa,

Sino - tatlo -

Nakarinig ka na ba ng mga katulad na teksto?

Ano ang kanilang mga pangalan?

Paano sila naiiba sa mga engkanto at epiko?

Anong mga maikling ekspresyon ang alam mo?

Dagdag ng guro: Tama. Mayroon ding nursery rhymes, riddles, at tongue twisters. Ang lahat ng mga ito ay maliit sa dami, lahat ay mga genre ng alamat. At sila ay bumangon noong sinaunang panahon.

Kaya ano ang paksa ng aralin?

Isulat ito sa iyong kuwaderno.

Sana ay sumang-ayon ka na, kaya mapanlikha at maliwanag, bagaman maliliit na teksto palamutihan ang aming pananalita at lahat ng panitikang Ruso.

Ngayon subukang bumalangkas ng mga LAYUNIN ng ating aralin:

At ngayon makikipaglaro kami sa iyo: makinig sa mga maikling teksto: ano ang sinasabi nila? -Anong genre ito?

1. Sa ilalim ng bubong ay may apat na paa,
Sa ilalim ng bubong ay may sabaw at kutsara.
2. Hinampas nila siya ng kamay at patpat -
Walang naaawa sa kanya.
Bakit nila binubugbog ang kawawang lalaki?
At para sa katotohanan na siya ay napalaki.
3. Nakayuko sa ilog -
Ang kanilang kasunduan ay ito:
Ang ilog ang ipapalit sa kanya
Dumapo sa isang uod.

Bakit ka nagdesisyon?

Mga mag-aaral: - Oo, kailangan ko.

Ito ay nagbibilang ng mga tula. (Isulat sa notebook)

Sila ay napakaikli.

Kawikaan, kasabihan, ditties.

Maliit na genre ng alamat.

Isulat ang paksa ng aralin sa iyong kuwaderno.

Bumuo ng mga layunin ng aralin (ayon sa algorithm na natutunan ng mga mag-aaral sa panahon ng mga aralin)

Ibuod at palawakin ang impormasyon tungkol sa oral folk art,

Alamin ang tungkol sa maliliit na genre ng folklore, kilalanin ang maliliit na genre ng folklore at ang kanilang mga tampok.

Ito ay mga bugtong, ito rin ay isang genre ng alamat.

Nahulaan namin sila.

Slide No. 3

Slide No. 4

Slide No. 5

Slide No. 6

Apela sa umiiral na kaalaman ng mga mag-aaral

Paano nabuo ang mga bugtong? Sa anong mga prinsipyo?

Ano ang alegorya?

Ano ang metapora? Kaya, anong masining at visual na paraan ang ginagamit sa mga bugtong?

Ang alegorya ay isang expression na naglalaman ng nakatagong kahulugan

Ang metapora ay isang salita o pananalitang ginamit sa matalinghagang paraan.

Ang mga alegorya at metapora ay ginagamit sa pagbuo ng mga bugtong.

Slide number 7

Malikhaing gawain batay sa umiiral na kaalaman

Guro:-Basahin ang bugtong. Hulaan mo.

Bumuo ng sarili mong bugtong tungkol sa mga bagay na nakikita mo sa silid-aralan o sa labas ng bintana.

Nakikinig ang guro sa iba't ibang mga bugtong at, kasama ang mga mag-aaral, sinusuri ang gawain.

Hulaan nila ang bugtong.

Gumagawa sila ng sarili nilang mga bugtong, binabasa ang mga ito, at nakikibahagi sa pagsusuri ng mga sagot.

Slide No. 8

Independiyenteng paghahanap para sa mga sagot sa mga tanong na ibinibigay

Pag-unlad ng mga independiyenteng kasanayan sa pag-unawa

Apela sa impormasyong makukuha ng mga mag-aaralat pagpapalawak ng kaalaman

Pagkuha ng nakahanda nang kaalaman mula sa mga materyales sa pagtatanghalat ang kanilang disenyo.

Pag-unlad ng mga kasanayan sa pagpapahayag at matatas na pagbasa ng teksto

Mga tanong at gawain:

Isulat ang mga bilang ng mga salawikain at ang mga bilang ng mga kasabihan na nakikita mo sa slide sa isang talahanayan (trabaho sa mga notebook).

Ilang bahagi ang binubuo ng salawikain, at ilang bahagi ang binubuo ng isang kasabihan?

- Ginagamit ba ang antithesis sa mga salawikain o kasabihan? (+)

Aling ekspresyon ang binuo bilang isang hindi natapos na kaisipan, ngunit naglalaman ng isang pahiwatig ng isang konklusyon: isang salawikain o isang kasabihan? (+)

Ano pa ang natutunan mo tungkol sa mga salawikain at kasabihan?

Ang isang mag-aaral ay nagtatrabaho sa isang paliwanag na diksyunaryo (ang gawain ay ibinigay nang maaga) at nakahanap ng paliwanag para sa salitang TAUTOLOGY

Kumpletuhin ang gawain Blg. 1 para sa bahaging “Mga Kawikaan at kasabihan” na ibinigay sa aklat-aralin sa pahina 59.

Ipamahagi ang mga pamagat para sa bawat pangkat ng mga salawikain: “Salita”, “Kalikasan”, “Masipag at katamaran”, “ Trabaho ng magsasaka", "Pagmamahal sa Inang Bayan", "Edukasyon", "Pamilya".

Pangalanan ang mga salawikain ng bawat pangkat.

Tukuyin ang kahulugan ng mga salawikain:

Isinulat gamit ang panulat, hindi mo ito mapuputol gamit ang palakol.

Ang araw ng tagsibol ay nagpapakain sa taon.

Pasensya at kaunting pagsisikap.

Sa side ng iba, masaya ako sa aking munting uwak.

Mabuhay at matuto.

Pag-ibig at payo, at hindi na kailangan.

Pakikinig ng guro at mga mag-aaral iba't ibang puntos pangitain.

1. Pag-uusap: Anong genre ng oral folk art ang pinakapaborito sa mga matatanda at bata? Bakit?

Anong mga uri ng fairy tales ang mayroon?

Hulaan ang pangalan ng fairy tale na ibinigay sa slide.

Anong uri ito?

2. Pagbasa ng mga salita ni Aksakov tungkol sa fairy tale. Ano pa ang masasabi mo sa ganitong genre ng alamat?

3. Blitz – paligsahan sa fairy tale.

    1. Ano ang hinati ng lalaki at ng oso sa mga tuktok at ugat?

2.Anong mga ibon ang tumulong kay Baba Yaga na nakawin si Ivanushka?

3. Ano ang kailangan mong isigaw sa isang open field para makagawa ng horse gallop?

4.Anong bagong uri ng transportasyon ang naimbento ni Emelya?

5.Anong salawikain ang inuulit ng mga bayani bago ang isang mahirap na gawain?

6. Ano ang karaniwang sinasabi ni Baba Yaga kapag may bumisita sa kanya?

7. Pangalanan ang magic number sa Russian fairy tale.

8.Alin bagong daan Ang pangingisda ba ay naimbento ng Fox?

9.Anong mga ilog ang dumadaloy sa mga fairy tale?

10.Saan nakatira ang fairytale king?

Tingnan ang mga slide Blg. 17-25, dagdagan ang iyong mga tala sa iyong mga kuwaderno ng mga pangalan ng maliliit na genre ng alamat (isang dati nang inihanda na mag-aaral ay tumutulong sa guro na ipakita ang slide material).

Bigyan maikling paglalarawan bawat uri na ibinigay.

Ano ang napapansin mong pagkakapareho nila?

Basahin ang data ng tongue twister sa textbook, pumili ng isa sa mga ito, tukuyin ang paksa nito at basahin nang matatas ang napiling tongue twister.

Lutasin ang mga tanong at gawain

Punan ang talahanayan.

Kawikaan:1,2

Kasabihan: 3.4

Kawikaan: 2

Pagsasabi: 1 (sa talahanayan)

Naglagay sila ng + (sa salawikain)

Salawikain (+)

Pagsuri sa natapos na pagsusulit at pagtatalaga ng mga marka sa mga gilid ng kuwaderno.

Pamantayan para sa pagsusuri:

"5" -5 -6 tamang sagot; "4" - 4 na tamang sagot; "3" - 3 tamang sagot;

"2" - isa o dalawang tamang sagot.

Ang mga Kawikaan ay may konklusyon, isang moral, isang nakapagtuturo na kahulugan. Sila ay maindayog.

Ang mga kasabihan ay nailalarawan sa pamamagitan ng: metapora, hyperbole, paghahambing, tautolohiya

Tautology - hindi makatarungang pag-uulit ng mga salita (pagsusulat ng salita sa isang kuwaderno)

Nagtatrabaho sila nang nakapag-iisa, tinutukoy ang mga tema ng bawat pangkat ng mga salawikain.

Ang tawag nila sa mga salawikain.

Tukuyin ang kahulugan ng mga salawikain, pasalitang ipaliwanag ang kahulugan ng bawat iminungkahing salawikain.

Ang mga ito ay kawili-wili, nakapagtuturo, at naiiba sa nilalaman.

Mga uri ng fairy tales: mahiwagang, araw-araw, tungkol sa mga hayop.

"Kolobok" Sambahayan. Tungkol sa mga hayop.

Sinasalamin ng fairy tale ang buhay ng mga tao.

Sivka-Burka.

Ang umaga ay mas matalino kaysa sa gabi.

Amoy Russian spirit.

Pagawaan ng gatas.

SA malayong kaharian.

Suriin ang mga slide at kumuha ng mga tala.

Nagtatapos sila:

Mayroon ding mga genre ng alamat tulad ng:

pestle,

Tongue Twisters,

biro,

Magbigay ng maikling paglalarawan sa bawat uri ng akda ng oral folk art.

Oral na kalikasan ng pagkakaroon.

Nasyonalidad ng nilalaman.

Maraming pagpipilian.

Kolektibidad ng pagkamalikhain.

Paggawa gamit ang isang aklat-aralin, nagpapahayag at matatas na pagbabasa ng mga twister ng dila nang malakas.

Slide No. 11,12

Slide No. 13,14

Slide No. 15

Slide No. 16

Slide No. 17-28

Slide No. 29

Yugto ng resibo karagdagang impormasyon

Holistic na pag-unawa sa natanggap na impormasyon. Paglalahat ng materyal at konklusyon.

Pagninilay.Pakikinig sa iba't ibang pananaw.

Kontrolin.

Nakikilala ng mga mag-aaral maikling impormasyon tungkol sa gawain ng V.I. Dahl, tungkol sa paggawa sa isang paliwanag na diksyunaryo (pag-record ng phono).

Sa isa sa araw ng taglagas Noong 1859, ang retiradong opisyal ng St. Petersburg na si Vladimir Ivanovich Dal ay nanirahan sa Moscow sa Presnya. Ang kaganapang ito ay nakakuha ng atensyon ng iba dahil lamang sa dami ng mga papel na bale na dinala sa bahay. Iilan lamang ang nakakaalam noon na ginugol ng pambihirang opisyal na ito ang kanyang buong buhay malay na buhay Nag-ipon ako ng mga bagay na hindi maaaring hawakan, isabit sa dingding, o itago sa isang bulsa. Kung ano ang naririnig sa lahat ng dako at hindi pag-aari ng sinuman sa partikular. Nakolekta ni Vladimir Ivanovich...mga salita, pati na rin ang mga salawikain at kasabihan.

Noong una, halos hindi niya namamalayan. Halimbawa, isinulat ko ang unang salita sa kalsada, noong bata pa siya, na kakatapos lang sa Naval Corps, nagpunta siya upang maglingkod sa Black Sea. “Nagpapabata!” - sabi ng kutsero, nakatingin sa langit na natatakpan ng mga ulap. Kapag nag-scroll ka sa " Diksyunaryo buhay na Mahusay na wikang Ruso," bigyang-pansin ang salitang ito. Sa kanya nagsimula ang lahat. Ang una sa dalawang daang libo!

Ang diksyunaryo ni Dahl ay tinatawag na Russian encyclopedia buhay bayan una kalahati ng ika-19 na siglo siglo. Mula dito malalaman mo kung ano ang inihasik ng magsasaka, kung paano siya nagtayo ng bahay, kung ano ang mga kagamitang pang-agrikultura na ginamit niya, kung ano ang kanyang isinusuot, kung ano ang kanyang mga pista opisyal at kaugalian. Nakolekta ni Dahl ang isang malaking bilang ng mga salawikain at kasabihan. Gamit ang kanyang mga diksyunaryo maaari mong pag-aralan ang kasaysayan ng buhay ng mga taong Ruso.

Sagutin ang tanong:

    Ano ang napag-usapan namin sa klase ngayon?

    Anong mga bago at kawili-wiling bagay ang natutunan mo?

    Kailangan ba natin ang kaalamang ito ngayon?

    Naabot ba natin ang ating mga layunin?

Paksa ng aralin" Maliit na genre ng alamat".

Uri ng aralin: aral sa pagtuklas ng bagong kaalaman

personal:

paksa:

meta-subject:

Mga diskarte at teknolohiya:

Tingnan ang mga nilalaman ng dokumento
"Teknolohikal na mapa ng isang aralin sa panitikan sa grade 5 "Maliliit na genre ng alamat" alinsunod sa mga kinakailangan ng Federal State Educational Standard"

Pagruruta aralin alinsunod sa mga kinakailangan ng Federal State Educational Standard

item panitikan

Klase 5

Paksa ng aralin" Maliit na genre ng alamat".

Uri ng aralin: aral sa pagtuklas ng bagong kaalaman

Mga nakaplanong resulta ng pag-aaral:

personal: pagpapalaki magalang na saloobin sa panitikang Ruso, sa mga kultura ng ibang mga tao;

paksa: alamin ang maliliit na genre ng alamat, unawain ang karunungan at nakapagtuturo na kahulugan ng mga salawikain;

meta-subject: mastering ang kakayahang tanggapin at mapanatili ang mga layunin at layunin ng mga aktibidad na pang-edukasyon; ang kakayahang magplano, kontrolin at suriin ang mga aktibidad na pang-edukasyon alinsunod sa itinalagang gawain; pagpayag na makinig sa kausap at makisali sa diyalogo; aktibong paggamit ng mga kasangkapan sa pagsasalita at ICT upang malutas ang mga problema sa komunikasyon at nagbibigay-malay.

Mga diskarte at teknolohiya: teknolohiya para sa pagpapaunlad ng kritikal na pag-iisip, teknolohiya pag-aaral na nakabatay sa problema, aktibidad sa paglalaro

Mapagkukunan (mga aklat-aralin, visual aid, ICT): tulong sa pagtuturo, visual na materyal, aklat-aralin, mga presentasyon.

Mga yugto ng aralin (oras)

Mga aktibidad ng guro

Mga aktibidad ng mag-aaral

Nabuo ang UUD

Mga anyo ng pagtatasa

Personal:

Regulatoryo:

Komunikatibo:

Cognitive:

1.Org. sandali. Target. Pagsasama sa mga aktibidad.

Sinusuri ang kahandaan ng mga mag-aaral para sa aralin.

Tinig ang paksa at layunin ng aralin.

Nililinaw ang pag-unawa ng mga mag-aaral sa mga layunin ng aralin.

Nakikinig sila, sinisikap na lumahok sa pagpapaliwanag ng sitwasyon ng kahirapan at pagbabalangkas ng problema ng aralin. Gumawa ng plano at pagkakasunod-sunod ng mga aksyon

Interes sa pag-aaral ng wika; ang kakayahang magsuri sa sarili batay sa pagmamasid sa sariling pananalita

Makapagtukoy at makabuo ng layunin sa isang aralin; bumuo ng pasalita at nakasulat na mga pahayag kaugnay ng pinag-aralan na gawain; lumahok sa isang diyalogo sa akdang iyong nabasa, unawain ang pananaw ng ibang tao at ipagtanggol ang iyong sarili nang may katwiran

Bumuo ng isang produktibong pahayag sa pagsasalita, ipahayag ang mga saloobin nang tumpak at malinaw, at suriin ang iyong sarili at ang pananalita ng iba.

Kunin ang makatotohanang impormasyon mula sa mga teksto, makapag-navigate sa iyong sistema ng kaalaman: maghanap ng mga sagot sa mga tanong gamit ang isang aklat-aralin, ang iyong karanasan sa buhay at impormasyong natanggap sa mga aralin

2. Pag-update at pagpapalalim ng kaalaman.

1.Sa mesa ay isang eksibisyon ng museo ng paaralan. (Katawan, knapsack, bag, kahoy na plato, grip, tuwalya, kahoy na kutsara). Binuksan ng guro ang isang slide na may mga fragment pag-ukit ng kahoy, puntas, napkin. Pag-uusap sa klase.

Tumingin sa eksibisyon. Ang lahat ng mga bagay na ito ay nilikha ng mga dalubhasang kamay ng mga tao.

Alin ang alam mo?

Marami sa kanila ay ginagamit pa rin hanggang ngayon. Nakalimutan o hindi alam ng mga tao ang ilang bagay.

Anong mga bagay ang nakatagpo mo sa mga fairy tales?

Maraming mabait, nakakatawa at di malilimutang oral gawang bayan.

Nilikha sila noong sinaunang panahon, kung kailan ang mga tao ay halos hindi marunong bumasa at sumulat, at ipinasa mula sa lola hanggang sa apo, mula sa ama hanggang sa anak na lalaki. Gaya nga ng sabi nila, word of mouth.

Kaya naman ang lahat ng mga engkanto, bugtong, awit, salawikain at kasabihan na ito ay tinatawag na mga gawa ng oral folk art. Ang mga taong Ruso ay mayaman sa kanila.

2. Pagtingin sa mga mini-presentasyong inihanda ng mga mag-aaral.

"Mga Pagbibilang", "Mga Pangungusap", "Zaklichki".

Makinig at isulat ang teorya sa isang kuwaderno.

Alamat.

Mga katangian ng alamat. Maliit na genre ng alamat.

(knapsack, kahon)

Pagbuo ng isang magalang na saloobin sa isang tao, patungo sa trabaho, patungo sa sining.

1. Gumawa ng mga pagpapalagay batay sa mga obserbasyon.

2. Gumawa ng sarili mong konklusyon

Ang regulasyon sa sarili bilang ang kakayahang magpakilos ng lakas at enerhiya, sa kusang pagsisikap

Ang kakayahang magpahayag ng mga saloobin nang may sapat na pagkakumpleto at katumpakan alinsunod sa mga gawain at kondisyon ng komunikasyon

1. Gumuhit ng mga konklusyon at paglalahat.

2. Magsanay ng pagpipigil sa sarili, pagtatasa sa sarili

Paghahanap at pagpili ng kinakailangang impormasyon; aplikasyon ng mga paraan ng pagkuha ng impormasyon, kabilang ang paggamit ng mga tool sa computer

3.Gawin ang paksa ng aralin

1. Pag-uusap sa nilalaman ng artikulo.

Ano ang karunungan ng mga tao?

Ano ang tawag sa salawikain?

Ano ang masasalamin sa salawikain?

Ano ang tawag ni V.I. Dal sa salawikain?

Kailan natin ginagamit ang mga salawikain sa ating pananalita?

Maghanap ng mga magkasalungat sa mga salawikain: Maliit ang spool, ngunit mahal", "Mula sa isang malaking ulap ay may kaunting ulan", "Pagkatapos ng labis na kasiyahan ay may mga luha", "Maraming ado tungkol sa wala".

2. Pagbasa ng mga salawikain sa isang aklat-aralin. Nag-aalok ang guro na ipaliwanag ang kahulugan ng mga salawikain.

3. Ipakita ng guro sa slide ang mga salita para sa paggawa ng salawikain. Ang oras ay masaya, ang paggawa ay isang lawa,

mga master, ingatan mo ang mga donut ng iyong kaibigan

Binabasa nila ang artikulo sa aklat-aralin, sinasagot ang mga itinanong, nakahanap ng mga kasalungat sa mga salawikain, ipinaliliwanag ang kahulugan ng mga salawikain na binasa sa aklat-aralin.

3. Bumuo ng isang salawikain mula sa mga salitang ipinapanukala nilang magkapares na magkakaugnay.

(Oras ng negosyo - oras para sa kasiyahan).

(Hindi ka maaaring kumuha ng isda mula sa isang lawa nang walang kahirapan). (Natatakot ang gawain ng master). (Para sa isang manggagawa - honey donuts, para sa isang tamad na tao - fir cones). (Walang kaibigan - tingnan, natagpuan - mag-ingat).

Pagbubuo ng interes sa espirituwal at moral na mga halaga ng isang tao.

Kontrol sa anyo ng paghahambing ng resulta ng isang aksyon na may ibinigay na pamantayan

Ang pagtatanong ay maagap na pakikipagtulungan sa paghahanap at pagkolekta ng impormasyon.

Ang makabuluhang pagbasa bilang pag-unawa sa layunin ng pagbasa. Hanapin at i-highlight ang kinakailangang impormasyon.

4. Pangkabit

Gumawa ng isang kuwento batay sa isa sa mga salawikain na iyong pinagsama-sama.

Gumawa ng sama sama.

Paggawa ng kwento batay sa isa sa mga salawikain.

Pagbuo ng espiritwal- mga katangiang moral mga personalidad

Pag-master ng mga pamamaraan ng magkasanib na aktibidad sa pagsasalita, pamamahala sa pag-uugali ng isang kapareha.

Pagbuo ng mga kasanayan sa pagsasalita

May kamalayan at boluntaryong pagbuo ng isang pagsasalita sa pagsasalita sa oral form.

5. Pansariling gawain

Nagtatanong ang guro.

Sa tingin mo bakit iba't ibang mga tao ang mga salawikain sa mundo ay madalas na napakalapit? Halimbawa, ang kasabihang banyaga na “Pulat mas makapangyarihan kaysa sa espada"tumutugma sa Ruso - "Ang nakasulat sa isang panulat ay hindi maaaring putulin ng isang palakol."

Ang guro ay namamahagi ng mga printout ng Russian at dayuhang salawikain sa bawat talahanayan at nagbibigay ng gawain: upang itugma ang bawat dayuhang salawikain sa isang Ruso.

(Ang mga pananaw ng mga tao ay ipinahayag nang iba, ngunit halos magkatulad). Tinutugma nila ang bawat dayuhang salawikain sa isang Ruso.

Pagbuo ng isang magalang na saloobin sa kultura ng ibang mga tao.

Mastering ang mga pamamaraan magkasanib na aktibidad

Gumawa ng mga konklusyon at paglalahat. Magsanay ng pagpipigil sa sarili at pagtatasa sa sarili.

6. Buod ng aralin Pagninilay.

Ang tao ay nabubuhay sa lupa. Ito ay maliit, ang lupa ay napakalaki. Mahal ng isang tao ang kanyang lupain dahil hindi siya mabubuhay nang walang amoy ng mga dahon, isang umaalingawngaw na kanta, walang mga batis, kung wala ang asul na mabalahibong ulo ng isang cornflower sa bukid, nang walang kwentong bayan at ang mga kantang kinakanta sa kanya ng kanyang ina at lola. Ang taong ito ay bawat isa sa inyo.

Mas pinapahalagahan natin ang nakaraan

At nakita natin ang kagandahan sa lumang,

At least may bago tayo.

V. Shafran

Anong maliliit na genre ng katutubong sining ang nakatagpo mo ngayon? Ano ang pinakamahirap na gawain? Ang pinaka-kawili-wili? Anong maliliit na genre ng katutubong sining ang dapat nating kilalanin susunod na aralin?

Mga bugtong, kasabihan, kanta.

Pagbubuo ng isang pakiramdam ng pagkakaisa sa pagitan ng sarili at ng kanyang mga tao, isang pakiramdam ng pag-aari sa kasaysayan, kultura, at kapalaran ng mga tao.

Ang pagtataya ay pag-asam ng resulta at antas ng pagkuha ng kaalaman, ang mga katangian ng oras nito.

7. Takdang-Aralin

Mensahe sa takdang-aralin

1.Gumawa ng guhit para sa isa sa mga salawikain, isipin: tuwiran o matalinghagang kahulugan ay ilarawan ang pagguhit.

2. Pumili at sumulat ng 3-4 na salawikain sa bawat kuwaderno mga pangkat na pampakay: tungkol sa pagkakaibigan, tungkol sa trabaho. Tungkol sa pagmamahal sa sariling bayan.

Mga indibidwal na gawain:

    maghanda ng mensahe tungkol sa mga kasabihan;

    maghanda ng isang mensahe tungkol sa mga bugtong gamit ang mga materyales mula sa aklat-aralin at sa Internet;

    matuto ng ilang mga kasabihan sa pamamagitan ng puso at ipaliwanag ang kanilang kahulugan.

Mga Pinagmulan:

N.V. Egorova. Panitikan ika-5 baitang. Mga pag-unlad ng aralin, M.: Vako, 2011

Panitikan. ika-5 baitang. Teksbuk sa 2 oras / V.P. Polukhina, V.Ya. Korovina et al., M.: Edukasyon, 2015

item: panitikanKlase: 5

Uri ng aralin: isang aral sa pagpapatatag at pagpapabuti ng ZUN at COURT

Pagruruta

Paksa

Maliit na genre ng alamat. Kwentong-bayan ng mga bata.

Mga layunin:

Mga layunin:

Pang-edukasyon: kaalaman sa maliliit na genre ng folklore, kanilang mga natatanging katangian; dahilan ng paglitaw at paglikha ng maliliit na genre ng alamat

Pag-unlad: pagbuo ng interes sa mga alamat ng mga bata at ang kasaysayan ng mga taong Ruso.

Pang-edukasyon: pagtatanim ng paggalang sa pinagmulan ng kultura ng isang tao

Pangunahing Konsepto

Alamat

Yugto ng aralin, layunin

Mga takdang-aralin ng mag-aaral

Aktibidad

mga guro

Aktibidad ng mag-aaral

Mga nakaplanong resulta ng UUD

ako. Pagpapasya sa sarili para sa aktibidad

Paggawa sa pagbabalangkas ng paksa:

Ano ang kailangan mong malaman?

Ano ang dapat mong magawa? Ano ang kailangang ulitin para dito?

Sinusuri ang kahandaan ng mga mag-aaral para sa aralin.

Tinig ang paksa at layunin ng aralin.

Nililinaw ang pag-unawa ng mga mag-aaral sa mga layunin ng aralin.

Nakikinig sila, sinisikap na lumahok sa pagpapaliwanag ng sitwasyon ng kahirapan at pagbabalangkas ng problema ng aralin. Gumawa ng plano at pagkakasunod-sunod ng mga aksyon

Personal: tinutukoy ng mga mag-aaral

ang layunin ng aralin para sa iyong sarili

II. Sinusuri ang data

Mga tanong

Mga set

Sagot

Personal: gumawa ng mga konklusyon, iwasto ang mga pagkakamali

III. Pagbubuo ng paksa ng aralin, pagtatakda ng layunin

Ano ang alamat?

(oral folk art, isinalin mula sa English ay nangangahulugang " katutubong karunungan",

"kaalaman ng bayan".)

Paano mo naiintindihan ang tatlong keyword na ito:

alamat

Nagdudulot ng problema.

Gumuhit ng pagkakatulad sa naunang pinag-aralan na materyal.

Makilahok sa magkasanib na aktibidad na inayos ng guro, sagutin ang mga mini-tanong mula sa guro

Regulatoryo: piliin ang pinakamarami mabisang paraan mga solusyon sa ibinigay

mga gawain depende sa

tiyak na kondisyon,

gumawa ng plano at

pagkakasunud-sunod

Komunikatibo: sila ay may kakayahang (o bumuo ng kakayahan) na kunin

nawawalang impormasyon

IV. Pag-aaral ng mga bagong bagay

Tingnan ang presentasyon

Anong mga genre ng alamat ang alam mo?

Pagre-record ng mga genre ng alamat ng mga bata sa isang kuwaderno

Pagbasa ng alamat ng mga bata

Nagtatanong

Nagtatanong

Mag-isip at magbigay ng mga halimbawa

Basa sulat

Personal: magkaroon ng motibasyon para sa mga aktibidad na pang-edukasyon.

Komunikatibo: bumuo ng mga pahayag sa bibig

V. Pagsasama-sama ng bago

Pangalanan ang mga tampok ng alamat ng mga bata, hanapin ang kumpirmasyon ng kanilang mga konklusyon sa artikulo sa aklat-aralin

Nagtatanong ng pangalan sikat na mga halimbawa alamat ng mga bata

Magbigay ng halimbawa

Personal: kontrolin ang kanilang mga aktibidad

Regulatoryo: matutong kumuha ng independiyenteng impormasyon

VI.Pag-update at pagsubok sa pag-aaral na aktibidad

Ipinagpapatuloy ng mga mag-aaral ang mga salawikain:

Sukatin ng pitong beses...

Inang bayan at sa isang dakot...

Inang bayan, alam mo kung paano...

Dating kaibigan…

Nagtatanong ng problemadong tanong:

Anong mga konklusyon tungkol sa papel na ginagampanan ng alamat sa ating modernong buhay Dumating ka? Bakit?

Naghihikayat sa pag-iisip. Upang ipahayag ang iyong sariling opinyon

Ipahayag ang kanilang opinyon

Personal: sa tulong ng mga salawikain nagkakaroon sila ng oral speech

Regulatoryo:

makipagkilala sa oral na genre alamat ng mga bata, bumuo ng memorya

Komunikatibo: matutong magpahayag ng sariling opinyon

VII. Independiyenteng trabaho na may self-test ayon sa pamantayan

Tandaan ang pagbibilang ng tula, isulat ito

Tandaan, isulat, basahin ang isang maliit na pagbibilang ng tula

Personal:

magkaroon ng motibasyon para sa mga aktibidad sa pag-aaral.

Cognitive: magsagawa ng pang-edukasyon at nagbibigay-malay na mga aksyon sa isang mental na anyo.

Regulatoryo: magplano ng mga kinakailangang aksyon

Komunikatibo: magsagawa ng mga indibidwal na aktibidad

VIII. Pagninilay

Laro "Ano ang alam ko - sino ang mas mabilis"

Pangalanan ang mga biro

Ano ang mga pangalan ng mga maikling tula na tinawag habang nakikilahok sa mga ritwal ng siklo ng kalendaryo? (sino ang mas matutuwa sa pagbabasa ng chant)

Magpatuloy

- "Kuhol, kuhol, ilabas mo ang iyong mga sungay..."

« Ladybug, lumipad ka sa ulap..."

Hinihikayat kang ipahayag ang iyong opinyon.

Ipinapahayag nila ang kanilang opinyon.

Personal:

bumuo ng oral speech, memorya, artistikong kakayahan

Komunikatibo: bumuo ng kakayahang makinig sa iba

IX. D/Z-2 minuto

Tinutukoy namin karagdagang mga layunin sa paksang ito, isinulat namin ang d/z.

Nagbibigay ng: komento sa takdang aralin;

Pagre-record ng d/z: hanapin at isulat ang pagbibilang ng mga rhyme (sino ang mas malaki)

Mga Pinagmulan:

N.V. Egorova. Panitikan ika-5 baitang. Mga pag-unlad ng aralin, M.: Vako, 2011

Panitikan. ika-5 baitang. Teksbuk sa 2 oras / V.P. Polukhina, V.Ya. Korovina et al., M.: Edukasyon, 2015

Lumilikha ang guro ng mga kondisyon para sa pamilyar sa oral folk art (rhymes, rhymes, bugtong, salawikain, kasabihan)

Tinutukoy ng mga mag-aaral ang mga tampok ng bawat genre, bumalangkas ng mga sagot sa mga tanong na ibinibigay, at naglalapat ng mga pamamaraan para sa paglutas ng mga malikhaing problema.

I-download:


Preview:

Guro sa mababang paaralan

unang kategorya

Serikova Elena Vladimirovna

Munisipal na institusyong pang-edukasyon sekondaryang paaralan s. B. Ekaterinivka

Rehiyon ng Saratov

Distrito ng Atkarsky.

Paksa ng aralin: Maliit na genre ng alamat

(mga tula, pagbibilang ng mga tula, bugtong, salawikain at kasabihan)

Ang layunin ng aktibidad ng guro:lumikha ng mga kondisyon para sa pamilyar sa oral folk art, upang matukoy ang karanasan sa pagbabasa ng mga first-graders tungkol sa mga fairy tale na nagsasalita tungkol sa mga bahay.

Mga nakaplanong resulta ng UUD:

personal: ilapat ang mga alituntunin ng pakikipagtulungan sa negosyo: magpakita ng pasensya at mabuting kalooban, tiwala sa kausap ng aktibidad.

Meta-subject: regulasyon : tanggapin at i-save gawain sa pag-aaral: sapat na malasahan ang pagtatasa ng guro at mga kapantay; planuhin ang kanilang mga aksyon;

pang-edukasyon : kilalanin ang maliliit na genre ng alamat, i-highlight ang mga tampok ng bawat genre, bumuo ng mga sagot sa mga tanong na ibinibigay, maglapat ng mga pamamaraan para sa paglutas ng mga malikhaing problema,

komunikatibo: gumamit ng mga nakabubuo na paraan upang makipag-ugnayan sa iba,

Paksa : matutong mamulat at makilala ang mga gawa ng alamat.

Iskrip ng aralin

1. Oras ng pag-aayos. Panimula sa paksa.

Sa desk eksibisyon - mga larawan na may larawan ng isang kahon, isang knapsack, isang tuwalya, isang kahoy na plato, isang grip, isang tuwalya, kutsarang yari sa kahoy, Mga fragment ng mga ukit na gawa sa kahoy, puntas, napkin.

Tingnan ang eksibisyon, Lahat ng mga bagay na ito ay nilikha ng mga dalubhasang kamay ng mga tao, Sino sa kanila ang kilala mo?

Marami sa kanila ay ginagamit pa rin hanggang ngayon. Nakalimutan o hindi alam ng mga tao ang ilang bagay.

Anong mga bagay ang nakatagpo mo sa mga fairy tales? (knapsack, kahon)

Binabasa ng guro ang mga sipi mula sa mga engkanto ni V. Belov "Rodnichok", M, Mikhailov "Forest Mansions".

Hulaan ang mga bugtong.

Malapit sa kagubatan sa gilid

Tatlo silang nakatira sa isang kubo

May tatlong upuan at tatlong tabo,

Tatlong kama, tatlong unan.

Hulaan nang walang pahiwatig:

Sino ang mga bayani ng fairy tale na ito?

Walang ilog o lawa_

Saan ako kukuha ng tubig?

Napakasarap na tubig

Sa butas mula sa kuko.

Dito ang mga ngipin ay nag-click at nag-click,

Isang kulay abong lobo ang lumitaw.

Nagsuot ako ng puting balat,

Napakaraming mabait, nakakatawa at hindi malilimutang oral folk works sa mundo.

Nilikha sila noong sinaunang panahon, kung kailan ang mga tao ay halos hindi marunong bumasa at sumulat, at ipinasa mula sa lola hanggang sa apo, mula sa ama hanggang sa anak na lalaki. Gaya nga ng sabi nila, word of mouth.

Kaya naman ang lahat ng mga engkanto, epiko, at awit na ito ay tinatawag na mga gawa ng oral folk art. Ang mga taong Ruso ay mayaman dito. Sa mahabang panahon, ang mga buffoon ay gumagala sa Rus' - marunong silang kumanta, sumayaw, at magkuwento ng isang fairy tale.

2. Pagtatakda ng paksa at layunin ng aralin.

Noong unang panahonNagkaroon ng ganoong kaugalian sa Rus'. Kapag ang buong ani ay ani sa huling bahagi ng taglagas at ang butil ay inilagay sa mga basurahan, ang lahat ng mga residente ay nagtipun-tipon upang iwanan ang mahabang gabi ng taglagas at taglamig at nagdaos ng mga pagtitipon.

Ito ay isang frosty blizzard sa labas, at sa loob ng kalan ang kahoy ay kumakaluskos at ito ay mainit-init. Ang ilan ay nakaupo sa umiikot na gulong, ang ilan ay nagbuburda ng mga pattern, ang ilan ay naglilok mula sa luwad, ang iba ay nag-uukit ng mga kutsara mula sa kahoy. Tulad ng sinasabi ng kasabihan ng Ruso, "Dahil sa pagkabagot, dalhin ang mga bagay sa iyong sariling mga kamay." Nakakatuwa! Nagsisimula silang kumanta ng isang kanta, nagpalitan sila ng mga biro, nagtatanong sila ng mga bugtong.

Let's have a get-together din. Subukan nating damhin ang kagandahan ng mga gawa ng oral folk art. Buffoons, ang paraan mo!

Mangyaring, mahal na mga bisita!

Naghihintay sa iyo ang mga kanta at tula!

Kawili-wiling mga bugtong!

Kawikaan

3. Gawin ang paksa ng aralin.

Larong "Rhymes"

Binabasa ng mga bata ang mga nursery rhymes sa pamamagitan ng puso.

Sabong, sabong

Gintong suklay.

Butterhead,

Silk na balbas.

Bakit ka gumising ng maaga?

Hindi mo ba hinayaang matulog ang mga bata?

Dahil sa kagubatan, dahil sa kabundukan

Paparating na si Lolo Yegor.

Sa isang kabayo ang aking sarili

Asawa sa isang baka

Mga bata sa mga guya

Mga apo sa mga sanggol na kambing.

Naglakad ang fox sa kagubatan,

Pinunit ng fox ang mga guhitan,

Ang fox ay naghabi ng mga sapatos na bast:

Dalawa para sa asawa ko, tatlo para sa sarili ko,

At ilang bast shoes para sa mga bata.

Binabasa ng guro ang mga nursery rhymes na ibinigay sa mambabasa.

Anong mga nursery rhymes ang alam mo? Sabihin mo sa akin.

Ngayon ituring ang iyong sarili sa isang salita ng karunungan.

Laro "Mga Kawikaan".

Mga salitang pangalan ng Buffoons. Ang mga lalaki ay dapat gumawa ng isang salawikain mula sa mga ipinares na salita na ibinigay sa kanila.

fun time (It's fun time)

paggawa - isang lawa (Kung walang paggawa hindi ka maaaring kumuha ng isda mula sa isang lawa)

case-master (natatakot si Delo-master)

crumpets - cones (para sa isang manggagawa - honey crumpets, para sa isang tamad na tao - fir cones)

kaibigan - ingat (No friend - look, found - take care)

Gumawa ng sama sama.

Gumawa ng isang kuwento batay sa isa sa mga salawikain na iyong pinagsama-sama.

Iba't ibang gawain.

a) Pagsasanay sa pagbasa. Malayang pagbabasa salawikain at kasabihan sa mambabasa

b) Pagkumpleto ng mga gawain sa workbook.

c) Naglalarawan ng mga salawikain at nursery rhymes.

Minuto ng pisikal na edukasyon.

(Tunog Russian awiting bayan. Naglalaro ang mga bata ng larong "Loaf".

Larong "Buffoons"

Binabasa ng guro ang mga twister ng dila sa isang libro, at itugma ng mga bata ang mga teksto sa mga ilustrasyon.

Pag-aaral ng tongue twisters.

Sa isang tongue twister, ang mga tunog na mahirap bigkasin ay sadyang pinagsama sa isang parirala.

Ang tongue twister ay isang sinaunang laro na tumutulong sa pagbuo ng pagsasalita.

Ang guro ay nagbibigay sa mga bata ng iba't ibang mga utos na basahin nang malakas ang mga twister ng dila:

Larong "Mga Bugtong"

Oh-lyuli, ta-ra-ra-ra!

Pumasok kayo, mga bata!

Oo, isipin, maglakas-loob,

Hulaan ang lahat ng mga bugtong

Ang bugtong ay isang laro, at isang kompetisyon, at entertainment, at pag-aaral.

Upang ang sigasig ng saya ay hindi maglaho,

Upang mapabilis ang oras,

Mga kaibigan, inaanyayahan ko kayo

Kumuha sa mga bugtong mabilis!

Ano ang bugtong? Ang bugtong ay isang problema na kailangang lutasin, hulaan. Sa isang bugtong, ang bagay ay hindi pinangalanan, ngunit inilarawan. At mula sa mga palatandaang ito kailangan mong hulaan kung ano pinag-uusapan natin.

(Mga bugtong kung saan ang isang paglalarawan ng isang bagay o kababalaghan ay ibinibigay sa pamamagitan ng paglilista ng iba't ibang katangian nito)

Ang kanyang caftan ay berde,

At ang puso ay parang pula.

Parang asukal, matamis

At siya mismo ay parang bola. (pakwan)

Anong mga katangian ng pakwan ang ipinahiwatig sa bugtong? (kulay, lasa, hugis)

(Mga bugtong kung saan ipinapalagay ng paglalarawan ang isang maikling paglalarawan ng isang bagay o kababalaghan)

Sinasaklaw ng asul na sheet ang buong mundo. (langit)

(Mga bugtong na gumagamit ng negatibong paghahambing)

Lumilipad ito, hindi ibon, umuungol, hindi hayop. (Hangin)

(Mga bugtong na gumagamit ng metapora sa kanilang mga paglalarawan)

Apat na magkakapatid ang nakatira sa iisang bubong. (talahanayan)

Ang guro ay nagbabasa ng mga bugtong mula sa aklat-aralin. Nagsasaliksik ang mga bata.

Saan nagmula ang mga bugtong?

Matagal nang isinilang ang mga bugtong, noong panahong ang palakol ay itinuturing na kayamanan. Maraming kaguluhan ang dumarating sa tao noon: kidlat, sumiklab ang apoy sa kagubatan, sasalakayin ng mga lobo ang kawan. Inakala ng ating mga ninuno na ang mga puno, damo, at mga hayop sa kagubatan ay nakakaintindi ng wika ng tao. At upang linlangin ang kalikasan, ang mga mangangaso, mangingisda at pastol ay gumawa ng isang espesyal na "lihim na wika". Ito ay mula dito na ang mga bugtong ay minsang isinilang.

4. PAGNINILAY.

Anong maliliit na genre ng katutubong sining ang nakatagpo mo ngayon? Ano ang pinakamahirap na gawain? Ang pinaka-kawili-wili? Anong mga genre ng katutubong sining ang naiwan? (mga kanta, nagbibilang ng mga tula.)

Kumpetisyon ng mga eksperto (magtrabaho sa mga pangkat)

Gamit ang isang nagbibilang na tula, pumili ng isang kalahok sa kumpetisyon na "Maliliit na Genre ng Alamat".

Ang mga kinatawan mula sa bawat koponan ay nagbabasa ng isang bugtong, isang nursery rhyme, isang twister ng dila, o isang salawikain na kanilang pinili. Dapat sabihin ng iba kung saang genre ito nabibilang.

5. Buod ng aralin.

Ang tao ay nabubuhay sa lupa. Ito ay maliit, ang lupa ay napakalaki, Ang isang tao ay nagmamahal sa kanyang lupain, dahil hindi siya mabubuhay kung wala ang amoy ng mga dahon, isang umaalingawngaw na kanta, walang mga batis, kung wala ang asul na mabalahibong ulo ng isang cornflower sa bukid, nang walang mga kwentong bayan at kanta na kinakantahan siya ng kanyang ina at lola. Ang taong ito ay bawat isa sa inyo.

Mas pinapahalagahan natin ang nakaraan

At nakita natin ang kagandahan sa lumang,

At least may bago tayo.

Anna Dronina
Buod ng aralin “Maliliit na genre ng alamat. Kawikaan at kasabihan"

Scheme mga tala ng aralin.

Sertipikadong guro Dronina Anna Vladimirovna Paksa alamat

Edad ng mga bata: 10-11 taon

Paksa mga klase: « Maliit na genre ng alamat. Mga salawikain at kasabihan»

Target mga klase: Pagbuo ng kaalaman tungkol sa maliliit na genre ng alamat: salawikain at kasabihan.

Mga gawain:

pang-edukasyon: ulitin maliliit na genre ng alamat; ipaliwanag ang kahulugan ng pagtuturo salawikain at kasabihan; ipakita ang pagkakatulad at pagkakaiba ng dalawa mga anyo ng genre.

umuunlad: pagbuo ng pagsasalita sa mga bata sa pamamagitan ng pagbabasa ng komento mga salawikain, pagsulat ng mga nakasulat na sagot sa mga tanong na ibinibigay, pagbubuo ng mga mini-kwento.

pang-edukasyon: pagpapalaki ng interes sa alamat tradisyon ng mga taong Ruso.

Kagamitan: mga koleksyon salawikain at kasabihan; diksyunaryo mga terminong pampanitikan; mga printout mga salawikain, kasabihan, pinalamutian sa isang pisara.

ICT: pagtatanghal « Maliit na genre ng alamat»

Mga yugto ng trabaho Mga nilalaman ng entablado

(sagutan ng guro)

1. Pansamahang sandali

Target: organisasyon ng mga bata para sa klase, nag-uudyok sa mga bata na matuto ng bagong materyal

Isang laro "Magbigay ng init sa isang kaibigan"

I suggest na humarap tayo sa isa't isa. Ang iba ay ibinuka ang kanilang mga palad, habang ang iba naman ay tinatakpan ito ng kanilang mga palad. Magiliw na tumingin sa mga mata ng isa't isa upang ang iyong mga palad ay maging mainit. Naramdaman mo ba ang init ng iyong mga kamay? Ngayon ang lahat ay maghahalinhinan sa pagsasabi ng ilang mga salita sa isa't isa, ngunit sa sobrang lambing at pagmamahal na ang iyong mga palad ay lalong uminit. Ngayon hilingin sa isa't isa ang isang magandang bagay.

Ano ang wish niyo sa isa't isa? (mga tugon ng tagapakinig)

Mas gumanda ang mood? Pagkatapos ay magsimula tayo!

2. Pag-update ng kaalaman upang pag-aralan ang bagong materyal na pang-edukasyon,

Target: pagtukoy sa kaalaman ng mga bata sa paksang ito

Mga pamamaraan at pamamaraan: may problema, nagbibigay-kaalaman

Naghahanda ng pagtatanghal malikhaing Pangkat ng 3 tao.

Sa presentasyon sa bawat slide ay may solusyon sa isang bugtong. (May isang bahay na walang laman ang mga bintana sa pisara. Kailangang isulat ng mga bata ang mga ito mga genre ng maliliit na anyo ng alamat).

Ngayong araw sa klase pupunta tayo sa isang absentee trip sa buong bansa « Alamat»

Guys, pansinin niyo yung board, ano nakita niyo? Ang bahay na ito ay matatagpuan sa kalye « Genre» . Ano ang "mga nangungupahan" dito nakatira. Ilipat natin ang mga residente sa ating bahay.

Magsusulat kami sa bawat window mga genre ng alamat na alam natin. Pangalanan sila.

(lullabies, nursery rhymes, nursery rhymes, chants, kasabihan, counting rhymes, teaser, tongue twisters, pabula, mga salawikain, mga kasabihan, mga bugtong, atbp.)

Okay, mga pamagat mga genre na alam mo, at ngayon ay titingnan namin kung paano mo matutukoy kung anong uri maliliit na genre ng alamat Nalalapat ang mga sumusunod na teksto.

Pagtatanghal « Maliit na genre ng alamat»

1) Mula sa kalansing ng mga paa, lumilipad ang alikabok sa buong bukid (patter).(1 slide)

2) Mainit sa taglamig,

Umuusok sa tagsibol

Namatay sa tag-araw

Nabubuhay sa taglamig (niyebe). (misteryo) (2 slide)

3) Kitty, kitty, pusa,

Kitty - kulay abong buntot,

Halika, kitty, magpalipas ng gabi,

Come rock Vasenka... (lullaby song (3 slide)

4) Ina - singkamas,

Ipanganak na malakas

Repolyo - vilasta.

Maging tanga! (palayaw) (4 slide)

5) At sa aming bakuran

Naghahalungkat ang maliit na baboy

At aksidenteng buntot

Kumakapit sa langit. (pabula) (5 slide)

6) Nagmaneho kami, nagmaneho kami

Sa kagubatan para sa mga mani,

Sa ibabaw ng mga bumps, sa mga butas,

Boom, at nabigo sila. (isang nursery rhyme)

7) Isang jackdaw ang tumatakbo sa puno ng fir (6 slide)

Tinamaan nito ang puno ng birch gamit ang buntot nito.

Ang mga magnanakaw ay tumakbo sa tik,

Hinubad nila ang asul na caftan mula sa jackdaw.

Walang anumang magarbong tungkol sa paglalakad sa paligid ng lungsod,

Umiiyak ang jackdaw, ngunit wala nang madadala... (biro) (7 slide)

8) Mga stretcher, stretcher!

Si Rotok ay isang nagsasalita,

Ang mga kamay ay nakahawak,

Ang mga paa ay naglalakad. (petal) (8 slide)

9) Daga, daga,

May buto kang ngipin,

Ibigay mo sa akin ang bakal. (pangungusap) (9 slide)

10) Isa, dalawa - bumagsak ang bundok,

Tatlo, apat - baluktot,

Lima, anim - tinalo nila ang lana,

Pito, walo - nagtatabas kami ng dayami,

Siyam, sampu - timbangin ang pera. (nagbibilang ng libro) (10 slide)

11) Ang isang mapagmahal na salita ay mas matamis kaysa pulot. (salawikain) (11 slide)

12) Nilinlang nila ang isang hangal

Apat na kamao

Sa ikalima - isang upuan,

Nawa'y mapalaki ka!

Sa ikaanim na gulong,

Para mabugbog. (pang-aasar) (12 slide)

13) Pitong Biyernes sa isang linggo. (salawikain) (13 slide)

4. Layunin: pagpapakilala sa mga bata sa mga hugis alamat: salawikain at kasabihan, tukuyin ang pagkakatulad at pagkakaiba

Paraan: pag-uusap, malikhaing gawain sa isang grupo, paraan ng paghahambing, paghahanap, laro

Target: pagbuo ng kakayahang pag-aralan, i-highlight ang pangunahing bagay at ilapat ang nakuha na kaalaman sa pagsasanay.

Mga pamamaraan at pamamaraan: aktibong dialogue, theatricalization, trabaho sa mga pares at pangkat Pangunahing yugto. Pag-aaral ng mga bagong bagay materyal:

1. Panimulang pag-uusap

Guys, ngayon ay klase makikilala ka namin nang detalyado mga genre ng salawikain at kasabihan. Sabihin mo sa akin kung alin kasabihan at kasabihan na alam mo? (Mga sagot ng mga bata)

Alin mga salawikain nagtago sa mga guhit na ito? (pagguhit)

At kailan nila sasabihin iyon?

Oh ano salawikain Pinag-uusapan ba natin ang larawang ito? At kailan ito ginagamit?

(Mga halimbawang sagot:

1. "Kung alam ko kung saan mahuhulog, maglalatag ako ng mga dayami"- kung hindi mo sinasadyang mahulog, madulas ka.

2. "Nakikita niya ang puwing sa mata ng iba, ngunit hindi niya napapansin ang troso sa kanyang mata"- tungkol sa obsessive moralizing, mga komento mula sa isang estranghero.

3. "Pito huwag mong hintayin ang isa"- tungkol sa isang taong nahuli.

3. Pahambing na pagsusuri:

Guys, alamin natin kung ano ang pagkakatulad at pagkakaiba salawikain at kasabihan. (pinunan ang talahanayan bilang resulta ng paliwanag)

"Pagkakapareho at pagkakaiba salawikain at kasabihan» (gamit ang isang interactive na whiteboard)

Kasabihan

Pagkakatulad

Pagkaikli

Ritmo

Tumutula

Pagninilay ng katutubong karunungan

Pagkakaiba

Nakumpleto ang paghatol Walang natapos mga paghatol: bahagi lang siya niya

Isang pagpapahayag ng pag-iisip na pinagdaanan ng mga tao sa maraming siglo ng karanasan. Isang imaheng pumapalit sa karaniwan salita: "Hindi kasya" sa halip na "lasing"

Palaging nakapagtuturo, ang bawat isa ay humahantong sa isang konklusyon na kapaki-pakinabang na tandaan. Kadalasan ay isang paraan katangian ng pagsasalita tao

Isang laro: "Slam-stomp"

Pagsasama-sama ng materyal na pang-edukasyon.

4. Pag-pause ng laro.

Ang mga bata ay nahahati sa mga grupo (ayon sa kulay). Ang bawat pangkat ay tumatanggap salawikain sa"binuwag" (Ang mga salita ay nakasulat sa magkahiwalay na card). Dapat gumawa ng mga koponan salawikain at subukang ilarawan ito, at hulaan ang iba.

1. Hindi ka makakahuli ng kahit isang isda mula sa isang lawa nang hindi nahihirapan.

2. Naputol ang ilong ni Varvara sa palengke.

3. Sukatin ng pitong beses, gupitin ng isang beses.

4. Ang matibay na pagkakaibigan ay hindi maaaring putulin ng palakol.

5. Ang salita ay hindi isang maya; kung ito ay lilipad, hindi mo ito mahuhuli.

Pagsusulat ng mga mini-kwento. (Magtrabaho nang magkapares)

Ngayong araw sa klase, nagkita kami ni mga genre ng salawikain at kasabihan. Ngayon ay matututunan nating gamitin ang mga ito sa pagsasalita.

Ngayon, ang bawat pares ay makakatanggap ng isang bahagi ng teksto. Kung saan kailangan mong matukoy mga salawikain o kasabihan na matatagpuan dito.

At pagkatapos ay susubukan ng bawat pares na bumuo maikling kwento gamit ang mga alam mo Mga salawikain at kasabihan.

At kaya ito ay gagawin.

Sa aming nayon, sa susunod na kalye, may nakatirang isang batang lalaki. Ang kanyang pangalan ay Vanka. Ngunit ang kanyang ina lang ang tumawag sa kanya ng ganoon, at lahat ng tao sa kanyang paligid ay tumatawag sa kanya "At gayon ang gagawin". Para hindi matanong, ginawa niya ang lahat ng walang ingat, para lang mapabilis. At nang si Vanka nagtanong: "Bakit mo ginawa iyon nang masama, Van?" Siya palagi sinagot: "At mangyayari ito!"

Ngunit hindi nagmamadali si Vanya na gawin ang mga bagay-bagay. Dati ay kalahating araw siyang sinusundan ng kanyang ina bago siya tumulong sa kahit ano. "Van, kailangan nating maghakot ng kahoy sa banyo at diligan ang mga pipino...", - panghihikayat ng ina. "Ang trabaho ay hindi isang lobo, hindi ito tatakas sa kagubatan"", - sagot ng anak at nagpatuloy sa kanyang negosyo.

Isang araw ang mga lalaki ay papunta sa kagubatan upang mamitas ng mga kabute, at sinundan sila ni Vanka. Nang malapit na kami sa kagubatan, may sumisinghot sa mga palumpong. Dahil sa takot, nagsimulang tumakbo si Vanka, ngunit natisod at nahulog. Tumingin ang mga lalaki, at ito ay naging isang parkupino. Siya, kaawa-awang tao, ay natakot din sa isang bola dahil sa takot sa sigaw ni Vanka.

Nahiya si Vanka at namula, at ang mga lalaki tumatawa: "Oh ikaw, "At gayon ang gagawin"! Matakot sa mga lobo, huwag pumunta sa kagubatan!"

Pagbasa ng ilang mga gawa

5. Reflective-evaluative stage

Target: pagbubuo ng konklusyon

Mga pamamaraan at pamamaraan: evaluative, summing up resulta:

Guys, ano ang natutunan natin sa klase ngayon?

Nandoon kawili-wiling aktibidad para sa iyo?

Anong mga bagong bagay ang natutunan mo tungkol sa iyong sarili?

Naranasan mo ba ang anumang kahirapan ngayon? klase? Ano ang koneksyon nila?

Anong impormasyon ang makukuha ngayon? nagkaroon ng bagong aral?

6. Takdang-Aralin

Target: pag-target sa mga bata na maglapat ng bagong kaalaman sa buhay

Pamamaraan: bahagyang paghahanap Gumawa ng pagpili mga salawikain isang susi sa isang pagkakataon salita: kaibigan, tubig, kagalakan, aklat, buhay.